นิทาน เรื่อง "พญานาค"

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 31 ธันวาคม 2011.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คิดถึงพ่อ ก็หมั่นทำบุญส่งความระลึกถึงไปถึงพ่อซิคะ
    บอกไม่ได้หรอก ต้องปฏิบัติเองถ้าอยากรู้
    ให้ฝึกกสิณค่ะ กองใดกองหนึ่ง ฝึกสำเร็จแล้ว
    ไปท่องนรกสวรรค์ได้ค่ะ พ่ออยู่ที่ไหนก็กำหนดไปรู้ ไปเห็นเองได้เลย

2. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012

เคยกำหนดจิตเหมือนกันค่ะพี่นุ๊ก แต่สงสัยพลังไม่มากพอ ไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรเล้ยยยย :'(

3. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    อิอิ ต้องขอตัวกะหัวจายยย
    ไปรอดูขุนเดช ขุนเดช ก่อนนะจ๊า :cool:

4. nouk

การทำสมาธินอกจากสร้างบุญแล้ว ยังเป็นการสะสมพลังจิตให้เข้มแข็งค่ะ
    พลังจิตเมื่อเข้มแข็งมั่นคงดีแล้ว สามารถแปรเป็นพลังงานได้หลายๆ อย่าง
    ตามที่เราปรารถนา

ใช่ว่าทำเพียงครั้งเดียวแล้วจะใช้งานได้เลย
    มันต้องสั่งสมค่ะ บางคนสั่งสมมาเป็นสิบชาติ ยี่สิบชาติ
    ยังไม่สายเกินไป สำหรับคนที่ยังไม่ได้ฝึก หรืออ้างว่าฝึกไม่ได้
    ยิ่งฝึกปฏิบัติไปแล้วจูนได้กับของเก่าที่เคยปฏิบัติไว้เนี่ย ไปเร็วค่ะ
    ไม่ต้องทำมากก็ได้ แต่ทำทุกวันให้สม่ำเสมอ วันละ 5 นาที 10 นาที
    ไม่เชื่อต้องพิสูจน์ค่ะ พี่นั่งสมาธิมาตั้งแต่ 10 ขวบ
    ปฏิบัติ 7 วันเข้าถึงจิตปภัสสร นี่เพราะมีของเก่าค่ะ
    กว่าจะเห็นธรรมเข้าถึงธรรมใช้เวลาเป็นสิบๆ ปีเหมือนกัน
    เมื่อถึงธรรมแล้ว จิตเข็มแข็งมากค่ะ

พลังจิตที่เข้มแข็งเนี่ย คิดดีก็ดีทันที คิดร้ายก็ร้ายทันทีค่ะ
    ต้องระวังจิต ระวังความคิดเป็นพิเศษเลย
    ไม่สั่นไหวไปกับการปรุงแต่ง กระเพื่อมแล้วก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม
    ไม่ไหลไปตามกระแสโลก ทุกข์ก็ลดลง แต่ยังทุกข์อยู่ค่ะ

ยิ่งยังปัญญาให้เกิดแล้ว เนี่ยรับรองไม่ไปอบายค่ะ
    มีนิพพานอยู่เบื้องหน้า ทันคน รู้ความคิดของคนอื่น
    เรียกว่าอ่านจิตผู้อื่นได้ ใครมาดี มาร้าย รู้หมดค่ะ
    รู้เหตุการณ์ที่จะเกิดกับตนเองล่วงหน้าค่ะ
    รวมถึงของคนอื่นด้วย หรือที่เรียกว่า อภิญญา นั่นแหละค่ะ
    มันจะค่อยๆ เกิดขึ้นเอง โดยไม่รู้ตัว นี่คือพลังสมาธิ
    พลังจิตที่ฝึกดีแล้ว จะเป็นฐานของอภิญญาค่ะ

5. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

วันเดียวกระทู้ ไปยาวเลย ตามมิทัน :'(

6. fahmui

ของพระคุณพี่นุ๊กมากค่ะ ที่สอนสั่งน้องอีกครั้ง... :cool:

จะพยายามฝึกทุกวันค่ะ ของเก่าที่มีมา (น่าสนใจจัง แหะๆ)

7. fahmui

ค่อยๆตามมาจ้ะ ... ขนาดพลาดไปไม่กี่ชั่วโมง ยังต้องตามไปอ่านย้อนถึงสามสี่หน้าเชียวนะเออ อิอิ:cool:

8. nouk

มิกกี้ เงียบเลยนะ
    สวัสดีค่ะ คุณ JuraratSanwong ยินดีต้อนรับเข้าสู่นครคุรุวาโรค่ะ
    มีเรื่องเล่าหรือนิทานมาฝากก่อนนอนมั้ยคะ...รออ่านหนอ:cool:

9. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ขอแก้ไขเมื่อเช้านะคะ ถามพี่ขุนพล ให้แล้ว
    จริง ๆ ที่ตอบว่าเป็นของคุณnouk ที่เป็นข้อความเรื่องปวดหลัง จากพี่ขุนพล
    ทั้งหมดเป็นของคุณ mukmik ค่ะ ของคุณ nouk พี่ขุนพลยังไม่ได้ดูให้ค่ะ

10. to2504

to2504 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    ประกาศ

วันนี้นั่งสมาธิเจอคนในกระทู้นี่ล่ะ

เป็นหญิงคอสั้นๆ
    ขาขวามีรอยดำๆ เท่าฝ่ามือแถวๆใกล้ๆ หัวเข่า
    อาจจะเป็นปานดำรึอะไรไม่รู้
    อนาคตจะอ้วน น้ำหนักขึ้นผิดปกติเพราะเป็นเบาหวาน
    จะต้องตัดแขนขวา และขาขวาทิ้ง
    เพราะฉะนั้นใครที่มีลักษณะดังที่กล่าวมา
    ให้รีบไปตรวจเบาหวานและรีบรักษาโดยด่วน
    ถ้ารักษาตั้งแต่ตอนนี้ยังทันเวลาไม่ต้องตัดแขนขา

11. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

ทิฏฐธัมมิกัตถประโยชน์ เป็นหลักธรรมในพุทธศาสนา คือ ประโยชน์ในปัจจุบัน 4 อย่าง บ้างเรียกว่า หัวใจเศรษฐี "อุ อา กะ สะ" อาจเรียกสั้น ๆ ว่า ทิฏฐธัมมิกัตถะ (เนื่องจากอัตถะ แปลว่า ประโยชน์อยู่แล้ว จึงไม่จำเป็นต้องมีประโยชน์ ซ้ำซ้อนกันสองคำก็ได้) หรืออาจเรียกเต็ม ๆ ว่า ทิฏฐธัมมิกัตถสังวัตตนิกธรรม 4 หมายถึง ธรรมที่เป็นไปเพื่อประโยชน์ในปัจจุบัน หลักธรรมอันอำนวยประโยชน์สุขขั้นต้น เพื่อประโยชน์สุขสามัญที่มองเห็นกันในชาตินี้ ที่คนทั่วไปปรารถนา มี ทรัพย์ ยศ เกียรติ ไมตรี เป็นต้น อันจะสำเร็จด้วยธรรม 4 ประการ คือ
    อุฏฐานสัมปทา ถึงพร้อมด้วยความหมั่น เช่นขยันหมั่นเพียร เลี้ยงชีพด้วยการหมั่นประกอบการงาน เป็นผู้ขยันไม่เกียจคร้านในการงานนั้น ประกอบด้วยปัญญาเครื่องสอดส่อง อันเป็นอุบายในการงานนั้น ให้สามารถทำได้สำเร็จ
    อารักขสัมปทา ถึงพร้อมด้วยการรักษาโภคทรัพย์ (ที่หามาได้ด้วยความขยันหมั่นเพียร โดยชอบธรรม) เขารักษาคุ้มครองโภคทรัพย์เหล่านั้นไว้ได้พร้อมมูล ไม่ให้ถูกลัก หรือทำลายไปโดยภัยต่างๆ
    กัลยาณมิตตตา คบคนดี ไม่คบคบชั่ว อยู่อาศัยในบ้านหรือนิคมใด ย่อมดำรงตน เจรจา สนทนากับบุคคลในบ้านหรือนิคมนั้น ซึ่งเป็นผู้มีสมาจารบริสุทธิ์ ผู้ถึงพร้อมด้วยศรัทธา ศีล จาคะ ปัญญา
    สมชีวิตา อยู่อย่างพอเพียง รู้ทางเจริญทรัพย์และทางเสื่อมแห่งโภคทรัพย์ แล้วเลี้ยงชีพพอเหมาะ ไม่ให้สุรุ่ยสุร่ายฟูมฟายนัก ไม่ให้ฝืดเคืองนัก ด้วยคิดว่า รายได้ของเราจักต้องเหนือรายจ่าย และรายจ่ายของเราจักต้องไม่เหนือรายได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      24 KB
      เปิดดู:
      27
  12. nouk

นี่ก็ดึกแล้วสำหรับเรา ไม่มีนิทานก่อนนอนให้อ่าน
    ขอบ้ายบายดีกว่า เสียเวลาสวดมนต์ทำสมาธิ
    ราตรีสวัสดิ์นะคะเพื่อนๆ มะรืนนี้เจอกันค่ะ
    พรุ่งนี้ไม่ว่างเข้ากระทู้ ไม่ต้องคิดถึงนะคะ
    นอนหลับฝันดีกันทุกคนนะคะ...(k)

13. ผู้มีจักร

พอดี pm ไปถามท่านยอดขุนพลรู้สึกว่าท่านไม่ธรรมดา

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ผู้มีจักร
    ดีครับท่านยอดขุนพลช่วยดูให้ผมหน่อยนะคับ
    สงสัยมานาน ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

จิตสับสนจะครับ ร่ำเรียนสมาธิมาหลายแขนงเหลือเกิน ทำให้การดูของผมไปเจอ
    ครูบาอาจารย์ของคุณเยอะหลายท่าน จากการที่ดูต้นจิตเป้นเทวดา ยังอยู่บนสวรรค์
    ชั้นพรหม เหมือนกับว่าแยกจิตออกมาเกิด ไม่ได้มาเต็มๆตัวครับ ตอนนี้เลยเหมือนว่า
    นั่งสมาธิก็ไม่มีจิตเป็นใหญ่ มันลอยๆ เพราะว่าต้นจิตตัวจริงอบู่ที่อื่น สัญญาในการ
    นั่งสมาธิต่างๆเลยเลือนๆ ลองปล่อยใจตามสบายๆ แล้วดูตัวเองว่าอยู่ไหน
    จะสาวไปถึงเทวดาชั้นพรหมครับ ก็ไม่ต้องสงสัยอะไร ปฏิบัติได้ก็ทำทำไม่ได้ก็เฉยๆ
    ค้นหาว่าเรามาเกิดเพื่อจุดหระสงค์อะไร เอาแบบไม่คิดเข้าข้างตัวเองนะครับ ดูจากเหตุ
    และผลที่เกิดมาเป็นเราครับ
    คือท่านตอบตรงเป้ะๆตามสภาพจิตผมตอนนี้คือเรียนกรรมฐานมาหลายอย่างยังหาข้อสรุปไม่ลงตัวผลุบๆโผล่ๆ
    ขอบพระคุณท่านมา ณ โอกาสนี้อีกทีครับdannce_

14. ผู้มีจักร

พอดี pm ไปถามท่านยอดขุนพลรู้สึกว่าท่านไม่ธรรมดา

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ผู้มีจักร
    ดีครับท่านยอดขุนพลช่วยดูให้ผมหน่อยนะคับ
    สงสัยมานาน ขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

จิตสับสนจะครับ ร่ำเรียนสมาธิมาหลายแขนงเหลือเกิน ทำให้การดูของผมไปเจอ
    ครูบาอาจารย์ของคุณเยอะหลายท่าน จากการที่ดูต้นจิตเป้นเทวดา ยังอยู่บนสวรรค์
    ชั้นพรหม เหมือนกับว่าแยกจิตออกมาเกิด ไม่ได้มาเต็มๆตัวครับ ตอนนี้เลยเหมือนว่า
    นั่งสมาธิก็ไม่มีจิตเป็นใหญ่ มันลอยๆ เพราะว่าต้นจิตตัวจริงอบู่ที่อื่น สัญญาในการ
    นั่งสมาธิต่างๆเลยเลือนๆ ลองปล่อยใจตามสบายๆ แล้วดูตัวเองว่าอยู่ไหน
    จะสาวไปถึงเทวดาชั้นพรหมครับ ก็ไม่ต้องสงสัยอะไร ปฏิบัติได้ก็ทำทำไม่ได้ก็เฉยๆ
    ค้นหาว่าเรามาเกิดเพื่อจุดหระสงค์อะไร เอาแบบไม่คิดเข้าข้างตัวเองนะครับ ดูจากเหตุ
    และผลที่เกิดมาเป็นเราครับ
    คือท่านตอบตรงเป้ะๆตามสภาพจิตผมตอนนี้คือเรียนกรรมฐานมาหลายอย่างยังหาข้อสรุปไม่ลงตัวผลุบๆโผล่ๆ
    ขอบพระคุณท่านมา ณ โอกาสนี้อีกทีครับdannce_

15. fahmui

อ่านแล้วรู้สึกน่ากลัวจังเลยค่ะ รีบก้มดูที่ขาขวาด้วยความเร็วสูง

อนุโมทนาบุญที่บอกกล่าวกันค่ะ ยังไงก็ตั้งตนอยู่บนความไม่ประมาทนะคะ:cool:

16. fahmui

อ้าว พรุ่งนี้พี่นุ๊กไม่อยู่ ก็ต้องคิดถึงเป็นธรรมดาจ้า อิอิ:cool:

เงียบเชียบกันทีเดียวเชียวค่ำคืนนี้... งั้นก็ขอกล่าวคำว่า ราตรีสวัสดิ์กับทุกท่าน ทุกนามด้วยจ้า พรุ่งนี้เจอกันใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2012
  17. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ดีค่ะพี่ๆ

กลับมาจากที่ทำงานแล้วค่ะ

18. นํ้า้ทิพย์

นํ้า้ทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2010
    ว๊าๆยังไม่ได้คำตอบจากคุณคุรุวาโร

ไม่เป็นไรปูเสือรอฟังต่อไปด้วยความอดทน

19. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาเหมือนกันว่า..เทพเจ้าซีอุส กับ พระอินทร์ คือองค์เดียวกัน
    (แถมมีอาวุธคือสายฟ้าคล้ายๆ กันซะด้วย)...แต่เท็จจริงเป็ฯอย่างไรไม่
    ทราบเพราะไม่มี "ยาน" กะเขาอ่ะ ^^

20. mutchalin

mutchalin เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะ ที่กรุณาสั่งสอน และเตือนสติ จะพยายาม

สองเมือง