เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. KAICHON

KAICHON เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ทิพย์
    แจ้งโอนเงินบูชาพระปิดตาปั้น 1 องค์ ครับ
    ยอดโอน 860.99 บาท วันที่ 31 มีนาคม 2557 เวลา 10.55 น.
    ที่อยู่ใน PM ครับ
    ขอบคุณครับ

2. pichedv

pichedv เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    โอนเงินค่าบูชาพระปิดตาปั้นแล้วนะครับ 2,160.01 บาท
    รายละเอียดตามแนบ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาท่านปวดฟัน นั่งรอทันตแพทย์อยู่ที่วัดฯ ไม่มีใครสนใจ โรคฟันผุเป็นโรคที่เกิดกับทุกคน คนปวดก็โอ้ย คนนั่งฟังก็คงจะรำคาญ แต่ครูบาท่านไม่โอ้ย แค่พิจารณา
    ระหว่างรอคุณหมอ ก็คิดว่าคนโบราณเค้าทำอย่างไรกับฝันที่ผุ

คิดๆอยู่ก็เลยเอาเชือกมามัดกับฟันตัวเอง แล้วก็รอหมอ... พอเผลอก็กระตุกเชือก ฟันหลุด!

หมอมาถึงก็ถามหา ว่าซี่ไหน แต่ไม่ทันแล้ว เอาฟันที่ผุให้คหบดีท่านหนึ่งไป

ใหม่ๆคหบดีก็เอาใส่ผอบเก็บไว้กับลิ้นชักเงิน เพราะฟันมักจะได้กินอะไรอร่อย น่าจะหาทางทำเงินได้มาก

เปิดลิ้นชักเก็บเงินบ่อย ก็หยิบมาดูที ก็เห็นฟันท่านออกเหลืองๆ ไม่ผิดสังเกตุ
    เปิดบ่อย แต่นานดูที ฟันก็เริ่มขาวๆ
    จากนั้นก็เริ่มแปรสภาพคล้ายจะใสขึ้นเรื่อยๆ...

ตอนนี้บ่นปวดฟันไม่ได้เลย จองกันหมดปากทั้งซี่บนซี่ล่าง บางคนกลัวไม่ได้ บอกหมอประจำตัวเลยว่าซี่นี้ฉันจองแล้ว.....

..................

ระหว่างที่ท่านอธิฐานจิตให้ผมอยู่ ลืมตาแล้วท่านก็เอ่ยถึงพระพุทธรูปปางหนึ่งขึ้นมาเฉยๆ
    ผมก็เลยต้องเปิดลังหยิบพระพุทธรูปองค์เดียวที่ตั้งใจเอามาให้ท่านอธิฐานจิตให้

..............

ครูบาฯรับงานอธิฐานจิตที่วัดใหญ่ พิษณุโลก
    ระหว่างนั้นท่านฯเห็นดอกบัววิ่งผ่านแก้มท่านลงมา

ท่านฯลืมตามอง เห็นพระรูปอื่นนั่งกันเงียบ แต่ที่ตัวท่านฯมีดอกบัวตกอยู่

ฝรั่งบันทึกภาพงานพิธีฯนั้นไว้ ก็เอาไปล้างที่ร้าน ตั้งใจถ่ายภาพงานพิธีฯที่เห็นองค์พระพุทธชินราช แต่ติดด้านหลังครูบาฯท่านไปด้วย

ล้างออกมามีลำแสงล้อมตัวแล้วพุ่งไปที่องค์พระใหญ่ ทางร้านก็ขอขยายภาพเก็บไว้
    มีลูกศิษย์ครูบาไปเห็นเข้า ก็จำได้ว่าพระที่นั่งหันหลังนี้เป็นครูบาสายทอง ก็ขอซื้อภาพเก็บกลับวัด!

...................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2014
  4. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

สมณศักดิ์ท่านเหมือนกับ หลวงปู่คูณ วัดบ้านไร่เลย.....ต่างกันที่พระราชฯ กับพระเทพฯ

5. numthip

ชั้นเทพ สูงกว่า1ขั้นครับ

สมณศักดิ์ไล่กันตามนี้

1. สมเด็จพระสังฆราช 1 พระองค์
    2. สมเด็จพระราชาคณะ 8 รูป
    3. พระราชาคณะเจ้าคณะรอง 19 รูป
    4. พระราชาคณะชั้นธรรม 35 รูป
    5. พระราชาคณะชั้นเทพ 66 รูป
    6. พระราชาคณะชั้นราช 144 รูป

6. numthip

ช่วงนี้ทุกข์ร้อนใจซะหน่อย ระวังธาตุไฟเข้าแทรก จะเป็นร้อนใน

ถามเรื่องเงิน ปีนี้มีเรื่องให้ต้องนำเงินไปวิ่งเต้นลับๆ หรือเอาไปปรับปรุงกิจการ เพื่อสร้างความมั่นคงทางรายได้หรือช่องทางรายได้ใหม่ๆ

ถามเรื่องงาน มีการเปลี่ยนแปลง มีผลต่อรายได้ แต่ไม่มากนัก หากแต่มั่นคง

ไว้รอดูช่วงกลางปีไปแล้ว น่าจะชัดเจนขึ้น

ช่วงนี้การเงินสิ้นเปลืองไม่น้อย งดจ่ายเรื่องไม่เป็นเรื่อง รอดาวอังคารย้ายแล้วก็จะดีขึ้นครับ

7. numthip

เมื่อเร็วๆนี้ไปเสกพระฯทางเหนือ ไปเจอตำราเก่าอยู่เล่มหนึ่ง รจนาพระยันต์ไว้ว่าดีทางอยู่ปืน ก็จำเอามาใช้

มาถึงวัดฯก็ลงไว้กันลืม แล้วให้ลูกศิษย์เอาไปทดลอง
    นัดแรกลั่น แต่ไม่โดน
    นัดสองไม่ลั่น
    นัดสาม ปืนหลุดเป็นชิ้นๆ

ตอนนี้ท่านฯใช้พระยันต์นี้ในการจารตะกรุด
    ใครอยู่ใกล้ ก็แวะเข้าไปทำบุญกับท่านฯ ร่วมสร้างกุศลกับท่าน จะได้บุญมาก

............................

กำแพงเพชร - ลูกศิษย์ลูกหาพร้อมใจร่วมพิธีมุทิตาสักการะ อายุวัฒนมงคล 80 ปี “หลวงพ่อจวบ” พรานกระต่าย รับแจกทั้งพระผง-พระกริ่ง-เหรียญ-พระชุ้มกอเนื้อดิน ขณะภรรยาที่ปรึกษา รมช.เกษตรฯ ถวายเบนซ์เอส 280 ป้ายแดง

วันนี้ (26 ก.ย.) ศิษยานุศิษย์พระครูวชิรปัญญาคุณ หรือหลวงพ่อประจวบ บดีรัฐ (หลวงพ่อจวบ) เจ้าอาวาสวัดกุฏิการาม ต.พรานกระต่าย อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร รวมถึงนางโชติมา วงศ์วิทยานันท์ หรือกำนันแจ่ม ภรรยานายสุรสิทธิ์ วงศ์วิทยานันท์ ที่ปรึกษารัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ พร้อมด้วยครอบครัว ได้เข้ากราบนมัสการหลวงพ่อประจวบอย่างไม่ขาดสาย เนื่องในวันครบรอบวันคล้ายวันเกิดครบ 80 ปี

พร้อมกันนั้น นางโชติมาได้นำรถเบนซ์ เอส 280 จำนวน 1 คัน มาถวายหลวงพ่อจวบไว้ใช้เป็นพาหนะในการเดินทาง โดยมีนายสดุดี พุทธัง ปลัดอำเภอพรานกระต่าย นางอมรรัตน์ สุวรรณโรจน์ เจ้าของบริษัท เฉาก๊วยชากังราว จำกัด ร่วมถวายด้วย

พร้อมกันนี้ยังมีการจัดพิธีมุทิตาสักการะ อายุวัฒนมงคล 80 ปี ขึ้นที่ศาลาวัดกุฏิการาม โดยมีพระชั้นผู้ใหญ่ และเจ้าคณะจังหวัด รองเจ้าคณะจังหวัด พระเกจิอาจารย์ชื่อดังจากจังหวัดต่างๆ ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ประชาชนจากทุกสารทิศ เดินทางร่วมประกอบพิธีจำนวนมาก

ในโอกาสนี้ พระครูวชิรปัญญาคุณ ได้นำวัตถุมงคลมาแจกจ่ายให้เป็นที่ยึดเหนื่ยวจิตใจ ระลึกถึงพระธรรมคำสอน คิดดีทำดี อาทิ พระผงสมเด็จ พระกริ่ง เหรียญ ซึ่งมีพระเกจิอาจารย์ชื่อดังทั้งในและต่างจังหวัดร่วมปลุกเสก รวมถึงพระซุ้มกอเนื้อดิน

หลวงพ่อจวบ เล่าถึงประวัติพระซุ้มกอเนื้อดิน ว่า ได้รับกิจนิมนต์ไปฉันท์ที่บ้านโยมแถวกิโล 6 ถนนกำแพงเพชร-พิจิตร โดยมีหลวงพ่อสาย วัดท่าไม้แดง เจ้าคณะจังหวัดตาก พระเกจิชื่อดังนั่งคู่กันทักว่า ท่านเรานั่งทับพระอยู่นะ ในพื้นที่แห่งนี้มีพระวัตถุมงคลอยู่ใต้ดิน หลังจากนั้นได้บอกเจ้าของบ้าน และทำพิธีบวงสรวงพร้อมชี้จุด เมื่อขุดก็พบกรุซุ้มกอเนื้อดินเผาขึ้นมาได้ แต่มีจำนวนจำกัด วันนี้วันดีจึงนำมาแจกญาติโยม

ขณะเดียวกันหลวงพ่อจวบยังได้จัดสร้างล็อกเกตรูปถ่าย 999 เหรียญ มีลูกศิษย์บูชาไปหมด นอกจากนี้ยังมีรูปหล่อขนาดต่างๆ ให้เช่าบูชาด้วย เพื่อนำรายได้จัดสร้างถาวรวัตถุภายในวัด เช่น เจดีย์พิพิธภัณฑ์ และศาลาการเปรียญ เป็นต้น

สำหรับพระครูวชิรปัญญาคุณ ฉายา ปญญคโม (หลวงพ่อจวบ) วัดกุฏิการาม ต.พรานกระต่าย อ.พรานกระต่าย จ.กำแพงเพชร ปัจจุบันดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดกุฏิการาม อายุ 80 พรรษา เป็นเจ้าคณะอำเภอพรานกระต่าย ถือเป็นพระนักพัฒนา ถาวรวัตถุภายในวัดเกือบทั้งหมดล้วนเกิดขึ้นโดยหลวงพ่อจวบ เนื่องจากถาวรวัตถุที่เกิดขึ้นในสมัยหลวงพ่อกัน (อดีตเจ้าอาวาส) ได้ชำรุดทรุดโทรมไปตามยุคสมัย จึงนับได้ว่าหลวงพ่อจวบเป็นพระนักสร้าง โดยในปี 2516 ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระครูเจ้าคณะตำบลชั้นตรี ราชทินนาม “พระครูวชิรปัญญาคุณ” และปี 2541 ได้เลื่อนสมณศักดิ์เป็นพระครูเจ้าคณะอำเภอชั้นพิเศษ พระราชทินนามเดิม สุขภาพร่างกายแข็งแรงดี

http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9560000121615

8. pizzeria

pizzeria เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2009
    พระปิดตาปั้นจองไว้ 2 องค์ แต่เนื่องจากติดขัดด้านการเงิน ขออนุญาตลดเหลือ 1 องค์ ครับ และได้ทำการโอนเงิน 560 บาท ให้เรียบร้อย เวลา 17.53น.ครับ ที่อยู่ทาง pm ครับ
    **ต้องกราบขออภัยครับ**

9. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

มาเล่าเรื่องที่เกิดให้ฟังก่อนนะครับ

เรื่องงาน ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาพึ่งเปลี่ยนงานใหม่ครับ เป็นงานที่ต้องคุมคนเยอะขึ้นความกดดันก็มากขึ้นตาม ลูกน้องในเเผนกก็มีอายุเเละประสบการณเยอะกว่าตัวผมมาก ก็เลยทำให้กังวลมากขึ้นไปอีก...:cool::cool: รึผมกลัวไปเองก็ไม่รู้

เรื่องเงิน ตอนนี้ก็พอมีพอใช้ครับไม่ถึงกลับขัดสน เเต่ก็ไม่ได้มีมากมาย กำลังพยายามเเบ่งรับเเบ่งจ่ายอยู่ครับ ตามประสาคนพึ่งเริ่มทำงาน

เรื่องความรัก อันนี้มีเรื่องวุ่นวายใจมากที่สุด 555 เพราะกำลังมีเรื่องที่ขัดใจกันอยู่เป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โตเพราะการพูด บางทีบอกเค้าไม่ละเอียด ก็ หายว่าพูดไม่หมดบ้างปิดบังบ้าง ....

เอาคร่าวๆเเค่นี้ก่อนนะครับ เรื่องอื่นพี่ๆมีอะไรเเนะนำเชิญเต็มที่เลยนะครับ ..

ขอบคุณครับ:cool::cool:

10. ineedo

ineedo เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับคุณหนุ่มทิพย์ ลำดับที่ 22 โอนแล้ว เป็นค่า พระปิดตาพิมพ์ปั้น 2 องค์ ฤาษี 1 องค์(500+800+900=2200) วันที่ 31/3/57 เวลา 18:00 สถานที่ k10355 ธนาคารผู้ออกบัตร KTBA จากบัญชีเลขที่ 1655355 เข้าบัญชีเลขที่ 6042333032 จำนวนเงิน 2300.00 บาท ที่อยู่ในPM ครับ

11. benz123456

benz123456 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 10. วันนี้โอนเข้าที่ยอด @1360. ครับผม
    ขอบคุณมากครับ

12. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ลำดับที่ 51 ขอแจ้งการโอนเงิน พระปิดตาปั้น (เพิ่มอีก 2 องค์) เป็นจำนวนเงิน 1700 บาท จาก ktb 1430034793 เวลา 21.04 น. ครับ

13. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

...ฟันหรือเปล่าครับ...

14. numthip

พระปิดตาจตุพิธพรชัย(ปิดตาปั้น) **รุ่นที่เสกนานที่สุดของพี่นิ่มในขณะนี้

สมทบทุนจัดสร้างที่พักสามเณรฤดูร้อน
    วางศิลาฤกษ์ วันที่ 16 เมษายน 2557

โดยทางวัดป่าแดง จะตั้งราคาไว้ที่ 1,000 บาท มอบตอบแทนผู้มีจิตศรัทธา ในงานก่อสร้างที่พำนักภิกษุสามเณรฤดูร้อน

แต่ผมต้องกตัญญูกับเพื่อนสมาชิกบ้าง รายชื่อ 106 ท่านแรกที่จองพระปิดตาทรงเมตตากับผมไว้ ผมให้สิทธิ์จองพระปิดตาปั้น(จตุพิธพรชัย) องค์ละ 500 บาท ท่านละ 1 องค์

เกินกว่านี้ โปรดรับไว้ที่องค์ละ 800 บาท จำนวนจำกัดเฉพาะในกระทู้นี้เท่านั้น

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ตรวจสอบรายชื่อกรรมการกิตติมศักดิ์ ที่ข้อความที่ #10094

ราคากตัญญูนี้ ผมขอกตัญญูถึงสิ้นเดือนครับ ไม่งั้นจะกลายเป็นขายแข่งราคากับทางวัดฯไป
    ...............
    ท่านฯที่เคยจองกริชพ่อท่านแสงกับผมเอาไว้ แล้วไม่ได้ลูกอมสั่งสูญ โปรดแสดงตัวด้วยนะครับ ผมจะได้จัดส่งให้ในคราเดียวเลย

15. numthip

"ฟัน" ถูกต้องครับ

ช่วงนี้รู้ตัวเองว่ามีปัญหาในเรื่องการพิมพ์ บางครั้งพิมพ์เกินที่คิด บางครั้งพิมพ์ไม่ทันที่คิด บางครั้งพิมพ์ผิดไปเลย ต้องย้อนทวนอ่านก่อนที่จะส่ง ทำให้รู้สึกแย่เหมือนกัน เราคนไทยไม่อยากใช้ภาษาผิดเลย

ห่วงตัวเองอยู่ ว่าหากแก้ปัญหานี้ไม่ได้ อาจจะไม่ได้เขียนอะไรอีก

วานเพื่อนสมาชิกทุกท่านช่วยท้วงติงการใช้ภาษาของผมด้วยครับ (ประเดี๋ยวจะเข้าไปแก้ให้)

16. sanya1

sanya1 เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับคุณหนุ่มทิพย์..ลำดับที่ 58 ขอแจ้งการโอนเงิน พระปิดตาปั้น (2 องค์)ขอเพิ่มสีผึ้ง(2 ตลับ) เป็นจำนวนเงิน 1960.01 บาท เวลา 21.41 น. ครับ

17. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ ลำดับที่ 23 jaturong__tae โอนเงินแล้วครับ เวลา 22:00 น ยอดโอน 560.03 บาท

18. วิชาญ

วิชาญ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นบ่อยๆครับพี่ เรื่องพิมพ์ผิด ต้องคอยอ่านก่อนเสมอ แต่ก็ยังมีพลาด
    ตอนแรกนึกว่าพี่หนุ่มทิพย์แกล้งพิมพ์ผิด เพื่อทดสอบคนอ่านเสียอีกครับ

19. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 21( จากรายชื่อกรรมการกิตติมศักดิ์ )

โอนเงินแล้วครับ 31 มีนาคม 2557 เวลา 22.29 น. จำนวน 3560 บาทถ้วน ตามรายการด้าานล่าง

1.พระปิดตาจตุพิธพรชัย(ปิดตาปั้น) จำนวน 3 องค์
    2.น้ำมัน 9 ทัพ จำนวน 1 ขวด
    3.สีผึ้ง จำนวน 3 ตลับ

หมายเหตุ รายการที่ 2 และ 3 ได้รับเรียบร้อยแล้วพร้อมกับกริช แต่ยังไม่ได้โอนเงินให้ต้องขออภัยที่ปล่อยเวลามาเสียนาน พระปิดตาจตุพิธพรชัย(ปิดตาปั้น) เอาให้เต็มที่ เอาให้สุดๆ ก่อนนะครับ ผมยังไม่รีบ

ขอบคุณครับ

20. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หุ ๆ ๆ ผมไม่ค่อยอยากท้วงเรื่องคำผิดหรอก เคยถูก "หล่า" ผ่านหน้าเวปมาแล้วว่า "หักหน้า ไม่ให้เกียรติ" เลยผวา 555

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้