เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

จีวรฯตั้งใจแจกเฉพาะผู้ที่เช่าพระผงฯเนื้อเทา
    ถ้าคุณไม่ได้รับ แปลว่าผมผิดพลาด จะแก้ตัวให้ครั้งหน้า หรือส่งไปรษณีย์ตามไปทีหลัง

ขออภัยครับ (ถ้าส่งให้ครั้งหน้าจริง จะมีค่าปรับให้ด้วย)

สาลิกา เป็นของพระอาจารย์พิจารณ์ ผมเชื่อว่าเป็นวิชาที่ท่านฯทำได้ดีที่สุดในวิชาที่เรียนมา
    นกฯตัวนี้มีราคาที่วัดฯแพงมาก แต่ท่านฯเอามาแจกให้ผมในงานบุญบ้าน ผมก็เลยเติมไปให้

วิธีใช้คือพกติดตัวไปเจรจา ป้ายสีผึ้งพี่นิ่มนิดนึง คุยเพราะๆกับใคร ใครก็รักเชื่อถือ
    ถ้าคิดจะด่าใคร ให้อมไว้ในปาก อย่าให้โดนอากาศ จะไม่มีใครโกรธ

นกสาลิกา เสียงเค้าไพเราะ ถ้าจะใช้ให้ได้ผล เอาไปสวดมนต์ด้วยบ่อยๆ แล้วถือศีลทางวาจา
    1.ไม่หยาบคาย
    2.ไม่เพ้อเจ้อ พูดไร้สาระ
    3.ไม่เหน็บแหนมใครให้เจ็บช้ำน้ำใจ
    4.ไม่โกหกหลอกลวงเอาประโยชน์
    5.พูดเฉพาะเรื่องที่เค้าอยากฟัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2014
  2. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอโทษทีครับพี่ ผมลืมอ้างอิงข้อมูลไป จากหน้า 565 กระทู้ที่ 11283 ลำดับที่ 45 ผมได้บูชาชุดสุดคุ้ม พระของขวัญเนื้อขาวและเทาไป 1 ชุด เลยคิดว่าน่าจะอยู่ในกติกาของพี่ที่เช่าพระผงของขวัญสีเทา ขออภัยที่ผมเข้าใจผิดครับพี่ และน้อมนำบุญจากการถือบวชเนกขัมมะวันที่3-5 ที่ผ่านมาให้กับทุกท่าน ตลอดจนพี่หนุ่มทิพย์ และพี่นิ่ม

3. numthip

เข้าใจไม่ผิดครับ คุณต้องได้ แต่ผมลืม
    ผมลืมได้ไหมกับของแถม? ไว้ครั้งหน้าจะไม่ลืม ถ้าลืมอีกให้ทวงอีกนะครับ รับปากว่าได้ต้องได้

......................

4. numthip

ไปพิจิตรเที่ยวนี้สนุกหน่อย ได้หลานสาวไปด้วย ติดกันเป็นตังเม
    ได้น้องคู่เขยเป็นมือขับ กับน้องเมียสุดสวย(ผิดกับพี่สาว)

ได้สตางค์จากคุณบีฝากปล่อยปลาทำบุญร่วมชาติกับผม และสตางค์ของเพื่อนสมาชิก เลยแวะนครสวรรค์ซื้อปลาเกินอายุคุณบี ผมเน้นปริมาณไม่เน้นขนาด เน้นความถี่ไม่เน้นสายพันธ์ เลยได้มาหลายตัว เงินยังเหลือ แต่หลานสาวไปนั่งสะกดจิตเต่า เลยต้องซื้อเต่าไปด้วย
    [​IMG][​IMG]

ไปพิจิตร ไม่แวะวัดบางคลาน ก็เกินไปหน่อย

โมทนาบุญร่วมกัน

5. numthip

คำตอบ

คำตอบจะเกิดได้ก็ต่อเมื่อมีคำถาม และคำถามจะเป็นตัวระบุความยากง่ายในการตอบ
    คำตอบที่กระจ่างจะช่วยคลายความสงสัยและอาจทำให้เกิดความสุขกับผู้ถาม
    แต่คำตอบแบบเดียวกัน ก็อาจเพิ่มความสงสัยและอาจทำให้เกิดความรู้สึกตรงกันข้ามก็ได้

พ่อตาหนุ่มทิพย์เป็นคนบ้านนอกโดยแท้ ใช้ชีวิตเรียบง่าย และง่ายจนเรานึกไม่ถึง
    แกมีลูกสาวลูกชาย 5-6 คน ออกเรือนไปจนจะหมด เหลือลูกสาวสองคน แกก็ยังไม่มีตู้เย็นใช้

พอมาได้ลูกเขยตัวอย่าง ที่ทางกรุงเทพฯส่งเข้าประกวด ก็ซื้อตู้เย็นให้พ่อตาได้รู้จัก
    พ่อตาอยู่กับท้องไร่ท้องนา ปลูกพืชผักกินเอง ไม่รู้จะเอาตู้เย็นไปทำอะไร แต่ลูกเขยติดน้ำเย็นซะแล้ว
    ถ้าอยากให้มาเยี่ยมบ่อยๆ ก็มีตู้เย็นไว้หน่อยเถิด จะแช่น้ำแข็งน้ำอัดลมกิน
    พ่อตาก็ขอตู้เย็นใบเล็กๆ กลัวเปลืองไฟ เป็นคำตอบ
    หนุ่มทิพย์ก็ซื้อตู้เย็นใบเล็กๆ ให้สองใบเป็นคำตอบเช่นกัน...
    คำตอบแบบนี้ พ่อตาก็ปลื้ม แกเก็บเอาไปเล่าโอ่ให้ชาวบ้านฟัง ว่าบ้านแกมีตู้เย็นสองใบ ลูกเขยรวยซื้อให้ แต่ไม่บอกขนาด

พ่อตาอยู่กับแฟนใหม่วัยลูก มาได้กันก่อนผมได้กับแฟนไม่นาน เรียกว่าอยู่กันสองคนตายาย
    ก่อนจะไปเยี่ยม ก็แจ้งข่าวกันก่อน ถามไถ่ว่าอยากได้อะไรเป็นของฝากนอกจากเงิน
    ปลายทางแกก็กลัวเราจะร้อน บอกไว้ล่วงหน้าให้ทำใจ
    ลูกเขยสองคนก็อยากเอาใจพ่อตา จะติดแอร์ให้ก็ลำบาก บ้านเรือนไม้มันทำอะไรไม่ได้มาก
    เลยแวะซื้อพัดลมไปฝาก
    บ้านทั้งหลัง สองคนตายาย มีผัดลมใบพัดทั้งเล็กทั้งใหญ่ 6 ตัว...เป็นคำตอบ
    คำตอบแบบนี้ ชื่นใจ เย็นกาย

มาเยี่ยมพ่อตาครั้งนี้ มีหลานสาวตัวเล็กติดไปด้วย อยู่ในวัยกำลังน่ารัก ใครเห็นก็รัก เพราะได้รับการอบรมมาดี
    พูดจาไพเราะ ค่ะขาทุกคำ ใช้อะไรให้ทำอะไรทำได้หมด ไม่เก้อเขิน สั่งไ้ด้เหมือนหุ่นยนต์

พ่อตาถูกใจก็หันมาถามผม ว่าเมื่อไหร่จะมีบ้าง แต่งกันมาก็นานแล้ว

เรื่องการมีลูกมันก็อยู่ที่บุพกรรมเหมือนกัน ถ้าจะให้ดี เวลาเปิดสายพานผลิต ต้องดูวันโกนวันพระ วันอธิบดี วันธงชัย
    ให้เว้นวันโลกาวินาสน์ วันอุบาทว์ และต้องดูที่สุขภาพฝ่ายหญิงฝ่ายชาย ดูจังหวะเวลาไข่สุก ดูหลายอย่าง กำลังอธิบายให้พ่อตาฟัง
    เมียที่ทำครัวอยู่ เดินผ่านไปผ่านมาก็โพล่งไม่คิด "วันโกนวันพระอะไร...ไม่มีน้ำยาก็บอกไปซิ..."

คำตอบแบบนี้ เข้าใจง่าย แต่มีคนไม่อยากฟัง ผมได้ยินผมก็เงียบ...
    พ่อตาได้ยิน พ่อตาก็เงียบ...
    คำตอบที่ทำลายความหวังและความมั่นใจแบบนี้.....

เงยหน้าดูพ่อตาเห็นแกยังเงียบ ผมก็เลยเงียบ
    แกหยิบยามามวนสูบเงียบๆ ผมก็เงียบต่อไป
    แต่ในครัวหัวเราะกันครืน....

นานพอๆกับไฟเขียวไฟแดงในกรุงเทพฯ พ่อตาก็เปลี่ยนเรื่องคุย
    ไอ้หนู รู้จักทุเรียนเมืองนนท์ไหม พ่อเห็นในโทรทัศน์ เค้าว่าขายกันหลายพันหลายหมื่น
    พ่ออยากลองกินซักหน่อย ไม่เอาเยอะ แค่ซักพูเดียว แค่อยากรู้รสชาด

ลูกเขยดีเด่นไม่เคยขัด อยากได้อะไรแค่เอ่ยปาก เดี๋ยวจัดให้
    แต่ไอ้ทุเรียนลูกแพงๆที่ว่า เค้าต้องจองกันก่อน บอกพ่อตาให้ใจเย็น มันไม่มีวางขายข้างถนน แต่จะจัดการให้
    เรื่องการใช้เงินซื้อของแพง เมียผมได้ยินจะไม่เป็นประโยชน์ เลยต้องพูดกันเบาๆพอได้ยิน

คู่เขยผมเป็นคนเมืองนนท์ หิ้วมะม่วงสุกมาฝากด้วย ไม่คิดว่าจะมาจ๊ะเอ๋กับมะม่วงพิจิตรที่พ่อตาปลูก
    แกก็ให้ผมชิมมะม่วงเมืองนนท์ก่อน แล้วให้ชิมมะม่วงบ้านแก "ไอ้หนูอย่าปดนะ ของที่ไหนมันจะหวานอร่อยกว่ากัน"
    เราพูดตามจริงว่ามะม่วงที่แกปลูกหวานอร่อยกว่า คำตอบแบบนี้แกชอบใจ ได้ยินแล้วก็ทวงเลย
    "ไอ้หนูอย่าลืมทุเรียนเมืองนนท์นะ พออยากลองชิมดู ของซักหน่อยเถอะ ไม่ต้องเยอะ อยากรู้รสชาด"

เมียผมเดินมาได้ยินอีก ก็ว่าทุเรียนที่อยากกิน ไม่ใช่มีเงินจะซื้อได้น่ะ
    พ่อตาก็เอาประโยคผมมาเป็นคำตอบ ว่ารู้แล้ว มันต้องจองกันก่อน ไม่ได้มีวางขายข้างถนน

"ม่ายช่ายๆ... มีเงินอย่างเดียวไม่พอ มันต้องโง่ด้วย ถึงจะได้กิน...."

คำตอบแบบนี้พ่อตาก็เงียบ ผมก็เงียบ.......
    แต่ในครัวหัวเราะกันครืน......

....................................................................

ผมจะหาซื้อทุเรียนที่พูดถึงได้ที่ไหนครับ ใครมีความรู้บ้าง....

6. มโนนโม

มโนนโม เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่46 บูชาสีผึ้งเพิ่ม 3 ตลับ
    โอนเงินแล้วครับ จำนวน 999.99 บาท

ขอบคุณครับ

7. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ จัดการอัพเดทให้ช่วงเย็นอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

8. numthip

ใครเอาพระฯพี่นิ่มไปเลี่ยมทอง
    ผมมีรางวัลพิเศษให้นะครับ

9. Funfun27

ได้ครับ ช่วงเย็นผมจะทำการอัพเดทให้อีกทีครับ

ขอบคุณครับ

10. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

ลิงตัวนี้ติดตัวอยู่ตลอด รับประกันครับว่าดีจริง

11. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ทุเรียนนนท์ ผมเห็นห้าง เซ็นทรัลรัตนาธิเบศ จะจัดงานทุกปีนะครับ
    และรายการเรื่องเล่าเช้านี้ ชอบออกอากาศทุกปี คงต้องรอครับพี่
    กลัวหาได้แต่ไม่กล้ารับประกันว่าแท้

ผมเคยทานแล้ว รสชาตคล้ายกับ หมอนทองปราจีนครับ

ไว้จะให้ภรรยาไปถามแหล่งข่าวให้นะครับพี่

12. numthip

ขอบคุณครับ

ถ้ารสชาดดีคล้ายกัน ก็น่าจะแทนกันได้
    แต่ถ้าเปลือกหรือรูปทรงไม่คล้ายกัน คุณซื้อแต่เปลือกมา เดี๋ยวเนื้อผมหาเองแถวบ้าน

13. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    ที่ติดตัวทุกวัน
    รบกวนสอบถามครับ
    ปลอกน้ำมันแม่ทัพ สามารถหมุนออกได้มั๊ยครับคุณทิพย์ ว่าจะเอาไปเลี่ยม แต่ไม่กล้าแกะหรือหมุนออก กลัวว่าจะแตกอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ได้รับพระปิดตาปั้นจตุฯและพระชุดของขวัญอีก 2 ชุดพร้อมจีวรแล้วนะครับ ยืนยันพระปิดตาปั้นจตุฯสวยงามมาก(เสียดายมากรับแค่องค์เดียว)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2014
  15. numthip

ลงกาวอย่างดี แกะไม่ได้ครับ เลี่ยมทับได้อย่างเดียว

16. numthip

คุณช่วยถ่ายรูปพระผงของขวัญฯพร้อมกล่องให้หน่อย
    ทั้งสองเนื้อกล่องเหมือนกันหรือไม่
    ผมจำไม่ได้ และวันนี้คงดึกกว่าจะได้กลับบ้าน
    ช่วยวางถ่ายคู่กันให้หน่อยครับ

17. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ่ายได้ครับ แต่เอาเข้าคอมฯไม่เป็นครับเอาเบอร์ไลน์ดีไหม ตอนนี้บอกเลยว่าเนื้อขาวกล่องสีน้ำเงิน เนื้อเทากล่องสีแดง องค์พระสีต่างกันชัดเจน 081-5953724

18. numthip

.....................

ข้อแตกต่าง
    ท่านใดคิดว่าผมส่งผิด โปรดแจ้งครับ

19. Funfun27

อัพเดทตารางจองบูชาพระของขวัญ ประจำวันที่ 6 พฤษภาคม 2557

รบกวนเพื่อนๆ สมาชิกช่วยตรวจทาน บกพร่องตรงไหน แจ้งมาได้ และจะรีบดำเนินการแก้ไขให้ถูกต้องครับ

จัดส่งแล้ว

รอจัดส่ง

รอโอน

รับเหรียญพระพนรัตน์ วัดป่าแก้ว

20. chatchai_/\_

chatchai_/\_ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2009
    พ่อหนุมานองค์ประจำกาย

สวัสดีครับทุกๆท่าน มีเรื่องราวแชร์ให้พี่ๆครับ
    ผมถ่ายภาพหนุมานรุ่นแรกมากฝากครับพี่ทิพย์ พร้อมเรื่องแปลกใจเล็กๆสำหรับผมเลยที่เดียว ซึ่งทีแรกตั้งใจว่าจะถ่ายภาพให้ดูหลายๆมุมเนื่องจากไม่ค่อยได้ถ่ายภาพพระเครื่องมานานแล้วกลัวถ่ายภาพได้ไม่ชัดเหมือนหนุมานกายทิพย์ที่มีขนขึ้นซึ่งเคยส่งไปให้ดูเหมือนรอบก่อนนี้ ..แต่ความพยายามสุดท้ายได้มาแค่ 1 รูปที่ชัดที่สุดแล้ว... หลังจากถ่ายภาพจนเหงื่อตกตอนแรกไม่ได้คิดอะไรหลังจากพยายามถ่ายภาพได้ภาพด้านหน้าแล้วก็หันด้านหลังหนุมานแต่พอปรับซูมเข้าซูมออกพอได้ภาพที่ต้องการก็กดชัตเตอร์...เสียงดัง...เงียบสนิท.. แล้วก็กดใหม่ เสียงก็...เงียบอีกเช่นกันแต่ไฟหน้าจอกระพริบๆตอนกดชัตเตอร์ตลอด แต่ก็ พยายามเอาใหม่ปรับระยะให้พอดีระยะห่างประมาณ 14-15 cm. ชัดสุดๆในโหมด Auto ที่เคยถ่ายแล้วกดชัดเตอร์เต็มแรง...มีเสียงดัง...เงียบกริป... เหมือนเดิม ทำอยู่อย่างนี้หลายครั้งจนเหงื่อตกจึงนึกขึ้นได้ยกมือบอกว่าพระท่านว่า...ผมพอแล้วครับถ้าหลวงปู่หลวงตาไม่อนุญาติก็พอเท่านี้ผมขอถ่ายพัดลมแทนนะครับแล้วหันกล้องไปทางพัดลม กดชัดเตอร์ตามปกติ เท่านั้น เสียงดัง... แช๊ะ...ได้ภาพพัดลมมาเป็นภาพยืนยันสำหรับคำตอบที่ถามไปเมื่อสักครู่...

ผมเคยถ่ายภาพพระเกจิที่มีชีวิตชัตเตอร์ทำงานไม่ปกติมาบ้างแต่วันนี้เพิ่งมาเจอพระที่พี่นิ่มสร้างไว้มีอาการถ่ายรูปแล้วชัตเตอร์ทำงานไม่ได้แบบนี้..ขนแขนสแตนด์อัพเลยครับพี่ทิพย์

สุดท้ายผมขออนุโมทนาบุญกับพี่นิ่มและคณะที่ได้สร้างพระที่มีความพิเศษจริงๆไว้ให้ได้บูชาคุ้มครองติดตัวมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

chatchai_/\_

ไฟล์ที่แนบมา:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้