เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมเกิดที่กรุงเทพครับพี่

2. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

พี่นิ่มคิดถึง โทรฯมาถามไถ่ เลยเล่าให้ฟังว่าพระปิดตาเนื้อแร่ฯ ผมหาซื้อคืนไม่ได้ พี่นิ่มก็หัวเราะ บอกปิดตาเล็กรุ่นแรกคนระยองก็เล่นหาเป็นของหลวงพ่อบัว วัดเกาะตะเคียน 4-5,000 ก็หาซื้อไม่ได้เหมือนกัน

วันนี้ผู้กำกับโรงพักบ้านบึง เอาหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นมาให้พีนิ่มดู เพราะลงข่าวประสบการณ์พระปิดตาทรงเมตตาติดๆกันมา3วันแล้ว "หนังสือพิมพ์เสียงเมืองชล" ใครอยู่ชลบุรีลองค้นดูที

ผมยุพี่นิ่มทำพระฯเนื้อแร่อีก แต่แกขาดแค่แร่จากเกาะช้าง เนื้อออกสีแดง ใครรู้แหล่งหรือพอมี ช่วยเอามาขายที แพงก็ซื้อ จะทำของดีให้ใช้กันไม่แพ้รุ่นแรก

3. numthip

สมาชิประจำมีหลากหลาย และมีคุณภาพ มีทั้งนายแพทย์ ทั้งวิศวะ ข้าราชการ รัฐวิสาหกิจ และนักศึกษา

ผมเลือกที่จะดูให้กับสมาชิกประจำมากกว่า เพราะรู้นิสัยผมกันทั้งนั้น ถึงทายผิดก็ให้อภัยกัน....

เรื่องผู้หญิงนี่ว่าไม่ได้ ถ้าเรารักเข้าแล้ว ไม่สวยก็ดูสวย ทำอะไรก็ดูดี อภัยให้ได้เสมอ เรื่องความเซ็กซี่เป็นเรื่องของแรงดึงดูด คุณไม่อยากได้ แต่ผมอยากได้ มันเป็นรางวัลของชีวิตเหี่ยวๆของผม

คุณอายุยังน้อย ตั้งความหวังไว้สูงก็ดูดี อีกหน่อยอายุมากขึ้นก็คลายความยึดมั่นถือมั่นไปเอง

เข้าเรื่อง...............

ถ้าราศีเกิดของคุณคือราศีตุลย์ ตามที่ผมผูกดวง คุณจะมี๑เป็นตนุเศษ
    แต่ถ้าราศีเกิดของคุณคือราศีกันย์ หากนับถอยหลังไป3นาที คุณจะมี๗ เป็นตนุเศษ และทำให้ทำนายได้แตกต่างกัน

แต่จากการที่คุณเข้ามาตอบคำถามผมแล้ว ก็พอจะเดาได้ แต่เพื่อความมั่นใจว่าคุณตั้งใจจะดูจริงๆ โปรดให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วย จะขอสอบดวงก่อน

ถ้าราศีกำเนิดคือตุลย์
    - ครอบครัวมีความมั่นคงสูงมาก
    - คุณแม่เป็นคนอดทน มีรากฐานครอบครัวมาดี
    - คุณพ่อเป็นคนมีเกียรติ ได้รับการนับถือ และท่านรักคุณมาก แต่เป็นคนเจ้าระเบียบ และบางครั้งก็โทสะแรง แต่คุณอาจจะไม่ค่อยเข้าใกล้ท่านนัก หรือมีเหตุให้ต้องแยกกัน

ถ้าราศีกำเนิดคือกันย์
    - คุณแม่เป็นคนดีมาก แต่อาจะมีปัญหาสุขภาพ หรือมีเหตุให้ดูแลคุณได้ไม่เต็มที่
    - คุณพ่อเข้ากับคุณได้ดี สนุกสนาน มีความเป็นศิลปิน

ตอบเท่าที่ได้ นะครับ

4. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เอาเรื่องที่คนแก่ๆ คุยกัน/นินทากันมาเล่าให้อ่านตอนไม่มีอะไรจะอ่าน

ตอน : นึกอะไรได้ก็เอามานินทามาว่าให้อ่านกัน

ผมติดค้างเจ้าของเวปเรื่องเกี่ยวกับอานิสงส์การใส่บาตรทำบุญอยู่ จะพยายามหาเอามาเล่าในภายภาคหน้า ผมคิดไม่ออกจริงๆ ตอนนี้ว่าจะเอาอะไรมาว่า

ดี นินทาพระไปก็แล้ว สรรเสริญทั้งพระและฆราวาสก็เขียนแล้ว มีจุดประสงค์จะเอาไปสรุปให้สักวันเหมือนกันว่าผมเขียนทำไม เอาเรื่องไม้เรียวก่อน เรื่องนี้

ผมเห็นใจคนที่เป็นครูบาอาจารย์ที่ถูกลดอำนาจ ผมเชื่อว่ามีหลายท่านได้ยินคำว่าอำนาจเหมือนจะเข้าใจแต่อธิบายไม่ได้ ผู้ปกครอง,ผู้หลักผู้ใหญ่ที่มี

อำนาจทางการศึกษา อยากให้เด็กดีมีมารยาท มีความประพฤติดี แต่ไปลดอำนาจของครูที่จะตีเด็กได้ให้หมดไป ผมเป็นทหารรับราชการมา 10 ปี พอดี

ปัจุบันก็ยังรับเงินเดือนบำนาญเขาอยู่ ทหารที่มีวินัยอยู่ได้จนถึงทุกวันนี้เพราะมีอำนาจของผู้บังคับบัญชาบังคับเอาไว้ เด็กๆ เดี๋ยวนี้ไม่มีอะไรให้ครูบังคับ

บัญชาได้ แล้วคนที่เอาเรื่องไม้เรียวออกไปจากระบบก็ไม่ใช่ครู แต่เป็นคนมีอำนาจ ไม่มีอะไรจะทำไม่มีอะไรจะสร้างผลงาน ลองมาอ่านเรื่องคนแก่ๆ อย่าง

พวกผมคุยกัน.............

เมื่อกลางเดือนมกราคม ปี 57 ที่ผ่านมา ผมได้รับข่าวที่ผมเสียใจมากระดับหนึ่ง คือข่าวคูณครูประสิทธิ์ สุวานิช ได้จากไปอย่างถาวร ผมได้จัดหารถและ

ชวนพรรคพวกไปฟังงานสวดกัน(มีทั้งครู,ทหาร ที่เกษียณแล้ว และพ่อค้า) โดยออกจากบ้านผมผ่านเมืองนนท์/อยุธยา/สุพรรณบุรี ไปงานที่วิเศษชัยชาญ

ระหว่างทางผมบอกเพื่อนๆ ว่า "เราได้เรียนชั้นมัธยมก็เพราะคุณครูประสิทธิ์ไปเจอเราที่กลางทุ่ง แกถามเราว่า เรียนชั้นไหนแล้ว เราตอบไปว่าจบ ป.4 แล้ว

แกถามต่อว่า แล้วไปเรียนที่ไหน? เราตอบว่าไม่ได้เรียน เพราะพ่อแม่ไม่มีเงิน แกถามเราว่าสอบได้ที่เท่าไร เราตอบว่าได้ที่ 1 ได้แปดสิกว่าเปอร์เซ็นต์ แก

ก็บอกเราว่า พรุ่งนี้ให้พ่อเราไปพบแกหน่อย จะให้เราไปสอบชิงทุน" บุญคุณครั้งนี้ไม่มีวันลืมสำหรับเรา แล้วก็วกมาคุยกันถึงครูท่านนี้ว่า ใครจำไม้เรียวใน

ห้องครูใหญ่ได้บ้าง ทุกคนจำได้ เป็นไม้ไผ่เหลา ยาวประมาณ 1 เมตร ตรงโคนมีขนาดประมาณ 1 นิ้วเกือบกลม น่ากลัวมาก!!! คำถาม...? พวกเรามีใคร

โดนไม้เรียวบ้าง คำตอบไม่มี...อยู่มาตั้งแต่ ม.1 จนจบ ม.ศ. 3 ไม่มีใครโดนตีด้วยไม้เรียวอันนั้นเลย แต่มันน่ากลัวมาก รวมๆ แล้วก็โดนสันไม้บรรทัด

บ้าง โดนหยิกบ้าง โดนชอล์กขว้างบ้าง ความผิดไม่ทำการบ้านเป็นส่วนใหญ่ พวกเราพูดกันว่า...เฮ้ย...ขว้างด้วยแปรงลบกระดานก็มี...และก็มีคนพูดต่อ

ว่า...ไอ้แปรงที่ขว้างมาน่ะไม่อยากให้โดนหรอก ทั้งหมดนี้พวกเราพูดถึงครูทุกคนที่สอนเรามาทั้ง 6 ปี มีรุ่นพี่เพียงคนเดียวที่โดนครูใหญ่ตีหน้าเสาธง แล้ว

ทำไมตอนเราเรียนถึงกลัวกันจัง กูว่าพวกเราที่ดีกันมาได้ก็เพราะไอ้การกลัวไม้เรียวนั่นแหละ...ไอ้เป้า...เพื่อนที่อยู่ ม.ประชาชื่นสรุป มึงจะไม่ให้กลัวได้ยัง

ไงวะ...ครูคนไหนผ่านหน้าร้านกู...เตี่ยกับแม่กูจะบอกว่า...ครู...ถ้ามันดื้อมันเกเร...ตีให้จั๋งหนับ...ไม่ต้องมาบอกฉัน อย่าให้ขาแขนหัก และหัวแตก เดี๋ยว

บวชหัวจะไม่สวย และทุกคนก็รับว่าพ่อแม่พวกเราจะพูดกับครูแบบนั้นเหมือนๆ กันหมด พวกเราจึงไม่มีเรื่องให้พ่อแม่หนักใจหรือทำให้สังคมระอา?! นินทา

ครูเสร็จ ก็หันมานินทาลูกหลานกัน ส่วนใหญ่จะเป็นหลานๆ ว่า เดี๋ยวนี้ทำไมเด็กๆ ไม่เข้าใจอะไรหลายๆอย่างแบบที่พวกเราเป็นเด็กเข้าใจง่ายๆ ตั้งแต่ไหว้ก็

ไหว้ไม่ค่อยจะเป็น เรื่องพื้นบ้านทั่วไปไม่ค่อยรู้เรื่อง วรรณคดีก็เหมือนรู้เพียงว่ามันมีเรื่องนั้นๆ อยู่จะเอาแก่นสารก็ไม่ได้ ยิ่งเรื่องศาสนา...มันโตกันจนบวช

เรียนแล้ว สวดมนต์ไม่เป็น อาราธนาศีล/อาราธนาธรรมไม่ได้ ผมสรุปว่ามันเกิดจากการเปลี่ยนแปลงหลักสูตร(ผมก็เคยเป็นครูมาเหมือนกัน/มีสิทธิ์สอบชุด

ครูในสมัยรับราชการ/เพราะกระทรวงศึกษาให้การรับรองชั่วโมงการสอน/รุ่นพี่,รุ่นผม/รุ่นน้อง เปลี่ยนอาชีพไปเป็นครูตามเมียกันมาก)ผมถามเพื่อนๆว่า

รู้จัก วิชา กพอ.ไหม?...ไม่รู้ วิชา สลน. ไหม?...ไม่รู้ วิชา สปช.ไหม? เคยได้ยิน,คุ้นหู...แล้วทำไม? ผมตอบว่ามันมาแทน วิชาหน้าที่พลเมือง ที่เป็น

วิชาที่สอนคนรุ่นเราให้รู้จักหน้าที่ และมาแทนวิชาศีลธรรมหรือพวกเราเรียกกันรวมๆ ว่า วิชาหน้าที่ศีลธรรม เราเรียนกันเป็นหลัก มันจึงซึมซับความรับผิด

ชอบต่อสังคมต่อครอบครัวต่อตนเอง เด็กสมัยก่อนแต่งเรียงความเรื่องที่เกี่ยวกับ หิริโอตัปปะ ได้แบบเข้าใจ รู้และเข้าใจกระทู้ธรรมมากกว่าผู้ใหญ่ในสมัยนี้

เสียอีก สลน.สร้างเสริมลักษณะนิสัย ทำให้เด็กๆ ยุคนี้ ก้าวร้าวมากกว่าแต่ก่อน ขาดจริยธรรม ฯลฯ สปช.สร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต มีทั้งในโรงหนัง,ตาม

ห้าง,แข่งรถในถนนสาธารณะ เป็นต้น ลูกผมเรียนชั้นมัธยมต้นโรงเรียนเอกชน เจ้าของโรงเรียนนับถือคริสต์ศาสนา ลูกผมสวดบทสรรเสริญพุทธคุณ/พา

หุง/มหากาฯได้ ตั้งแต่ยังเรียนที่โรงเรียนนั้น โรงเรียนไทยอาศัยที่วัด ครูที่สอนบางคนยังสวดไม่ได้ก็มี...อย่าโทษครูทั้งหมด...ลูกหลานเราอยู่กับเราวันละ

กี่ชั่วโมง อยู่กับครูวันละกี่ชั่วโมง หันไปมองๆ รอบๆ บ้านแล้วลองนึกดูว่า ที่บอกว่านับถือศาสนาพุทธน่ะ...มีอะไรที่เป็นคุณสมบัติของพุทธมามกะบ้าง....

สวดมนต์,อารธนาศีล,อาราธนาธรรมได้ไหม.....อย่าเครียดครับ ผมต้องการเพียงอยากให้หันมามองปัญหากันบ้าง จะได้ช่วยๆกันฯ นินทาโรงเรียนแค่นี้

ก่อนเพราะต้องไปทำทานกับสุนัขหรือหมาตามเวลา เดี๋ยวจะมานินทาวัดกับคนถือศีลต่อฯ

มาต่อกันอีกนิดก่อนที่จะไปนินทาในวัด เจ้าของเวปอยากให้มีเรื่องเกี่ยวกับการใส่บาตรทำบุญ ก็เลยถือโอกาสใส่ไว้ในตอนนี้สักนิดคือ การที่เด็กนักเรียนรุ่น

ผมไม่มีวิชา กพอ.สลน.สปช. ก็ทำให้มีโอกาสได้ร่ำเรียนเรื่องเกี่ยวกับศีลธรรมหรือพุทธประวัติมากกว่าเด็กเดี๋ยวนี้ เรื่องใส่บาตรทำบุญทำทานแล้วได้ดีมี

ความสุข บรรดาครูที่สอนก็มักจะยกเอานิทานชาดกบ้าง หรือเอาเรื่องของเศรษฐีในสมัยพุทธกาลมาเล่าให้นักเรียนฟัง และพวกเรื่องเหล่านี้มีให้ฟังตามวง

สนทนาของคนเฒ่าคนแก่ เรื่องเล่าเรื่องเรียนมันจึงมีแต่เรื่องดีๆ และก็ทำให้เด็กเป็นเด็กดี ใฝ่ดี เดี๋ยวนี้ลองหันไปมองรอบๆ ตัวเราดูว่าจะมีใครรู้จักเศรษฐีที่

ได้เป็นเศรษฐีเพราะการให้ทานทำบุญในสมัยพุทธกาลสักกี่คน หรือเรื่องราวของอนาถปิณฑิกเศรษฐี หรือเรื่องของนางวิสาขามหาอุบาสิกาเป็นต้น และก็มี

เรื่องของการทำไม่ดีที่ครูจะเอามาเล่าใส่ในวิชาหน้าที่ศีลธรรม อย่างเช่นเรื่องของเทวทัตเป็นต้น ผมว่าไม่ป็นไร ครูไม่มีช่องให้สอน พ่อแม่ผู้ปกครองก็

สอนเองได้ ถึงไม่มีในหลักสูตรบรรดาครูก็คงหาโอกาสสอดแทรกได้ สมัยก่อนโน้นการเล่าการสอนของครูมีทั้งตัวโกงตัวร้ายและพระเอกนางเอกมาเป็น

ตัวอย่างให้เด็กๆ ได้รับรู้ จึงมีส่วนที่ทำให้สังคมยุคนั้นมีเรื่องดีๆ ให้ได้ยินกันมากกว่าปัจจุบัน ตอนนี้เอาไว้แค่นี้ก่อน แต่ผมไม่ลืมที่จะเข้าไปนินทาในวัด

อย่างแน่นอน....ขอขอบคุณและขอบคุณมากครับ...สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2014
  5. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เอาเรื่องที่คนแก่ๆ คุยกัน/นินทากันมาเล่าให้อ่านตอนไม่มีอะไรจะอ่าน

ตอน : นึกอะไรได้ก็เอามานินทามาว่าให้อ่านกัน(2)

ความจริงผมตั้งธงเอาไว้ว่าจะเขียนนินทาและก็มีสรรเสริญคละเคล้ากันไปสักสี่ห้าตอน แล้วก็จะมาลงแบบเขียนกระทู้ธรรมว่า มันเป็นโลกธรรม 8 คือมีสุข

มีทุกข์ มียศเสื่อมยศ มีลาภเสื่อมลาภ มีนินทาก็มีสรรเสริญ คิดไปคิดมากลัวคนอ่านรอไม่ได้จะนินทาผมเสียก่อน คิดแล้วก็เอามาเฉลยเสียจะดีกว่า เพราะ

จริงๆ เรื่องที่ผมจะเล่าต่อก็ไม่ได้นินทาใคร ได้มาจากคนที่เข้าวัดเขาเล่ามาอีกทีหนึ่ง ผมจะอาศัยเข้ามาเล่าเฉพาะวันเสาร์วันอาทิตย์ จะได้ไม่แย่งหน้าเวป

ของท่านอื่นๆ ตอนผมบวชผมไม่ค่อยห่วงเรื่องท่องบทสวดมนต์ เพราะบทหลักๆ ใช้หากินผมท่องได้มาก่อน ส่วนปาฏิโมกข์ 82 หน้า ผมใช้เวลาท่องจริงๆ

11 วันจบ เพราะผมท่องเป็นภาษาไทยจากหนังสือ นวโกวาท ได้มาก่อน ดังนั้นแม้ผมจะเคร่งครัดขนาดไหน ผมก็มีเวลาได้คุยกับญาติโยมที่มาถือศีล หรือ

มาช่วยงานวัดได้มาก เพราะผมก็ไม่ต้องห่วงเรื่องท่องหนังสือ ญาติโยมก็ไม่ต้องมาเกรงใจผม ทำให้ผมได้เรื่องเล่ามามาก ทั้งจากโยมเต๊ะ,โยมผูก,โยม

เกี๊ยม,(อดีตเจ้าอาวาสทั้งนั้น) ส่วนบรรดาหลวงตาหลวงน้าหลวงอา ท่านก็เมตตาผม เพราะเห็นความมานะอุตสาหะของผมมาแต่เด็กๆ มีเรื่องขำๆ หรือ

เรื่องให้นำมาคิดมากมาย เช่น ฝนแล้ง เข้าพรรษามาตั้งร่วมเดือนแล้วฝนก็ไม่ตกสักที ก็มีคนมานิมนต์พระไปหมดทั้งวัด เอาไปสวดขอฝนที่กลางนาหลัง

ตลาดคลองขนาก เมื่อเสร็จแล้วก็เดินทางกลับ ระหว่างทางขากลับหลวงตาท่านหนึ่งก็ถามพระหนุ่มๆว่า ท่านลองเปิดดูซิ...ใส่มาเท่าไร? เสียงพระหนุ่มก็

ตอบว่า 50 บาทครับหลวงตา หลวงตาก็ว่า...ไม่ตกหรอก...50 บาท ฝนไม่ตก ต้องนิมนต์ซ้ำอีกทีและก็ต้องใส่ร้อยหนึ่งถึงจะตก และท่านก็พูดกับคนที่

เดินมาส่งพระว่า เอ็งใส่ 50 บาทมันจะตกได้ยังไง มันผิดสูตรฯลฯ และก็จริง...ฝนไม่ตก รุ่งขึ้นอีกวันก็มีคนมาดักนิมนต์แต่เช้า ไปสวดที่เดิม คราวนี้ใส่

100 บาท พระกลับถึงวัดฝนก็ตกเป็นเทน้ำเทท่า...มันก็แปลกดี อีกคราวหนึ่งสายที่ผมไปบิณฑบาตรผ่านบ้านหลวงตาท่านหนึ่ง เสียงปลาที่ชาวบ้านเขาขัง

ในกระชังใต้บันไดมันดิ้นโผงผาง หลวงตาท่านนั้นก็ว่า...จุ๊จุ๊ ซี๊ด...ถ้าสมัยเป็นฆราวาสละก็...แบบนี้นะ...ต้มยำซดน้ำ...จุ๊จุ๊...ตอนท่านพูดท่านอยู่ข้าง

หน้าผมหลายองค์ พอท่านพูดเสร็จท่านก็แยกออกจากแถวรอจนมาถึงผมแล้วท่านพูดว่า...ท่าน...เชื่อไหมว่า...วันนี้ตอนฉันเพล...มีต้มยำปลาช่อน แล้ว

ก็เป็นจริง ผมเองขำก็ขำ รู้ก็รู้แต่อดถามไม่ได้ ผมถามหลวงตาว่า...รู้ได้ยังไงว่าจะได้ฉันต้มยำปลาช่อน ท่านตอบว่า...ก็บ้านนั้นมันเป็นหลานผมเอง...มัน

ได้ยิน...มันก็เข้าใจว่าพระอยากฉัน ผมขลังไหมล่ะ ไอ้ผูกมันก็ได้แต่เรื่องเล่าว่าชีเห็นพระมองต้นมะขาม ก็เดาเอาว่าพระอยากฉันแกงส้ม ส่วนของผมไม่

ต้องตีความ...??? ส่วนตาผูกก็มีเรื่องให้คิด เช่น ตาผูกไม่ค่อยเชื่อว่าคนถือศีลหรือพวกที่นั่งกรรมฐาน จะควบคุมอารมณ์ได้จริง บางวันแกก็จะพูดกับผม

ว่า...นี่ท่าน...ผมว่าพวกกรรมฐานนี่...กำถ่านหรือเปล่า บางคนได้ยินข่าวอะไรนิดอะไรหน่อยก็ลุกขึ้นไปฟังเขาแบบอยากรู้อยากเห็น??? มันร้อนมือร้อน

ใจ สงบใจไม่ได้ก็ไม่ต้องมานั่งหรอก บางวันก็มาถามผมว่า...ท่าน...รู้จักกรรมฐานจงอางไหม? ผมก็ตอบโดยสัตย์ว่า ไม่รู้จัก แกก็อธิบายว่า เขาว่ากันว่า

เวลาฝนจะตกตั้งเค้ามา งูจงอางก็จะคาบไข่ลูกยอดชูขึ้น แล้วมันเกี่ยวอะไรกับกรรมฐาน แกตอบว่า ท่านลองสังเกตดูเวลาฝนตกมีลมแรงมากๆ บางคนที่นั่ง

กรรมฐานอยู่ นั่งไม่ติดหรอก ชะเง้อคอเป็นงูจงอางเชียว เป็นห่วงบ้าน,เล้าเป็ด,เล้าไก่,คอกวัว,คอกควาย ผมเลยเรียกพวกนี้ว่ากรรมฐานจงอาง ผมก็ได้แต่

คิดในใจว่า ลุงก็หาเรื่องนินทาเขาจนได้ ตาผูกหรือโยมผูกของผมเก่งมาก เรื่องหนังสือ,การสวดมนต์,หรือความเป็นนักธรรม เขียนหนังสือขอม ถือว่าเก่ง

คนหนึ่ง แต่แกเป็นคนสนุกและชอบเล่นหมากรุก ส่วนโยมเกี๊ยมที่ผมกล่าวถึงบ่อยๆ เก่งมากและสุขุมนุ่มลึก เจียดเวลามาสอนพระ นวก.บ่อยๆ ท่านชอบเอา

ความรู้ต่างๆ ทั้งทางโลกและทางธรรมเอาให้ความรู้กับผมเสมอ โยมเกี๊ยม ก็มีนิทานเหมือนกัน แกเล่าเปรียบแบบห่างๆ ของจริงว่า มีพระองค์หนึ่งบวชแก้

บนเอาพรรษา พอออกพรรษารับกฐินแล้วก็ทำท่าจะไม่สึก เหมือนกับซึ้งในรสพระธรรม วันหนึ่งลูกก็มาบอกว่า...หลวงพ่อ...แม่ให้มาถามว่าจะสึกเมื่อไร?

พระก็บอกว่า...แม่เอ็งนี่นรกจะกินหัว...อยู่ๆ ก็มาชวนพระสึก กลับไปบอกแม่เขาว่า อย่ามายุ่งกับหลวงพ่อเลยมันเป็นบาป หลวงพ่ออยากจะอยู่ในพระ

ศาสนา หลวงพ่อตัดแล้ว อีกวันพระต่อมา...ลูกของพระองค์นั้นก็มาตามอีกโดยบอกว่า...หลวงพ่อ...แม่บอกว่ารีบๆ สึกมาเถิด เพราะหลวงพ่อก็แค่บวชแก้

บน ข้าวในนากำลังจะสุก พวกเราแม่ลูกเกี่ยวไม่ทันแน่ พระก็บอกว่า...แม่ไอ้หนูนี่ก็แปลกคน...หลวงพ่อตัดทางโลกแล้ว...ยังมาชวนให้สึกอยู่ได้ กลับไป

บอกแม่เขา บอกเขาว่าปีนี้ไม่มีฤกษ์ดีสึกไม่ได้ พอรุ่งขึ้นอีกวัน ลูกก็มาหาพระอีก เอาเสื้อผ้าข้าวของเครื่องใช้มาให้พระ พระก็รีบพูดดักว่า แม่เอ็งนี่ก็แปลก

บอกว่าไม่สึกๆ ก็ไม่รู้เรื่อง ยังจะเอาเสื้อผ้ามาบังคับกันอีก ลูกก็บอกว่า...แม่ไม่ได้เอามาให้หลวงพ่อสึกหรอก แม่ฝากอนุโมทนากับหลวงพ่อที่หลวงพ่อรัก

พระศาสนา ที่เอาเสื้อผ้าข้าวของมาให้นี่น่ะ เพราะมันเป็นของหลวงพ่อ เผื่อหลวงพ่อจะให้ทานใครแม่ก็จะได้อานิสงส์ด้วย และแม่เขาไม่อยากเก็บเอาไว้

แม่เขากลัวว่าผัวใหม่แม่ที่จะมาอีกวันสองวันนี้ มาเห็นข้าวของที่เป็นของหลวงพ่อเข้าเขาจะรังเกียจ พวกเราแม่ลูกไม่มีแรงจะทำนาก็คงต้องพึ่งพ่อใหม่นั่น

แหละ พระก็ลุกขึ้นยืนแล้วบอกลูกว่า เอ็งอย่าเพิ่งไปไหนนะ ลูกก็ถามว่า หลวงพ่อจะฝากอะไรไปให้แม่หรือ? พระก็ตอบว่า...ไม่มี...เดี๋ยวกูไปสึกเดี๋ยวนี้...

เดี๋ยวกลับพร้อมกัน!!!??? ......ลูกก็ถามว่า...ไหนหลวงพ่อว่าระยะนี้ไม่มีฤกษ์ดีไม่ใช่หรือ...มีๆๆๆ กูลืมไป...มีฤกษ์พระพุทธเจ้า.........????

ขอนินทาอีกเรื่อง ผมฟังเขาเล่ามาอีกน่ะแหละ เกี่ยวกับคนถือศีลปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐาน มีโยมผู้หญิงสูงอายุ รุ่นราวคราวเดียวกันกับหลวงพ่อเจ้าอาวาส

โดยเจ้าอาวาสเป็นพระอาจารย์อบรมสั่งสอนเกี่ยวกับการทำวิปัสสนากรรมฐาน วันหนึ่งโยมผู้หญิงที่เป็นลูกศิษย์และเคยเป็นเพื่อนเล่นกันมาก่อน เข้า

มากราบเพื่อขอกรรมฐานเพิ่มขึ้น(ผมไม่รู้จะเขียนยังไง)หลวงพ่อก็ตอบว่า...ยังหรอกโยม...ต้องฝึกให้มันนิ่งมากกว่านี้...โยมก็ว่า...อิชั้นทำได้แล้วเจ้า

ค่ะ...พระก็ว่า...รออีกสักนิด...ให้จิตมันสงบ...อดทนอดกลั้นได้...ไม่มีขึ้งมีโกรธ...เข้าถึงธรรมมากกว่านี้อีก โยมก็ยืนยันว่า...อิชั้นได้แล้ว ฝึกจิตจนมี

สมาธิแน่วแน่ ไม่ว็อกแว็ก หลวงพ่อก็ว่า...ยังหรอกโยม อาตมาเชื่อว่าโยมยังสงบสติอารมณ์ยังไม่เพียงพอ โยมก็ว่า...ได้แล้ว...อิชั้นได้แล้ว........

พระก็ว่า...ปั๊ดโธ่...อีดอ...บอกยังไงก็ไม่ฟัง!!!!!!!

โยมก็ว่า...พระฉิบหา...ด่ามาได้...ไม่สำรวม ว่าแล้วก็ลุกสบัดตูดไป (ขนาดเคยเป็นเพื่อนเล่นกันมาก่อน)

พระก็หัวเราะ แล้วตะโกนตามหลังไปว่า...อ้าวโยม...กลับมาก่อน...มาเอากรรมฐานเพิ่ม...ไหนว่า...ฝึกจิตทำใจได้แล้วไง? แล้วก็หัวเราะ หึหึ...

เรื่องนี้คงเป็นเรื่องแต่งเล่าสืบๆ กันมา เพื่อเอามาสอนหรือให้ข้อคิดกัน คนเล่าให้ผมฟังเขาเล่าถึงคำพูดชัดเจนอย่างนี้จริงๆใครคิดยังไงผมไม่ว่า นานาจิต

ตัง บอกไปแล้วไง...มันไม่เป็นอย่างที่เราคิด หรือไม่เป็นอย่างที่เราเห็น พระทุกองค์และโยมทุกท่าน ที่ผมเอามาเล่า ผมกรวดน้ำให้ทุกท่านทุกวันโดยไม่

เคยขาด เพราะร้อยเรียงชื่อตอนอุทิศส่วนกุศลจนท่องขึ้นใจ...ขอขอบคุณ และขอบคุณมากครับ...สวัสดี

ปล.พิมพ์ผิดตรงไหน จะมาแก้ทีหลัง จะไปนั่งสอน เมสซี่ ...ให้เล่นให้ดี ผ่านเข้ารอบรองฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2014
  6. พุทโธ ภควา

พุทโธ ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
  7. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

คือต้องการข้อมูลด้านไหนบ้างครับเอ่ย เรื่องทำนาย ทายผิดผมไม่เคยคิดโกรธครับ อย่าซีเรียสเลยครับพี่
    ส่วนข้อมูลผมไม่รู้ต้องการข้อมูลด้านไหนนบ้าง
    แต่ ครอบครัวผมฐานะปานกลางพอเหลือใช้บ้าง ส่วนคุณพ่อกับคุณแม่เป็นคนอดทนปากกัดตีนถีบและขยันมากๆ พ่อขยันมากคือทำงาน 1 ปีไม่เคยมีวันเลย เลิกงานประมาณ 2 ทุ่มตื่นทำงาน 8 โมง ผมบอกให้่ท่านพักบ้างแต่ท่านไม่ยอมเอง บางวันงานเยอะก็เลิกเที่ยงคืนแต่ตื่นทำงานนเวลาเดิม จนมีปัญหาโรคความดันหรือด้านการพักผ่อนผมเตือนตลอดแต่ท่านไม่ฟัง ความขยันของคุณพ่อเป็นแบบอย่างให้กับผมเป็นอย่างดี แต่ก็ได้เห็นด้านเสียของท่านคือไม่ฟังใคร หัวแข็ง แม้เตือนก็ไม่รับฟัง ปรึกษาอะไรไม่ค่อยได้ผมเลยไม่ค่อยเข้าใก้ลท่านเท่ากับแม่ ส่วนคุณแม่ตระกูลเคยเป็นผู้ดีเก่ามาตกอับตอนช่วงรุ่นคุณตาทั้งโดนโกงทั้งจากผู้อื่นและญาติพี่น้องกันเองจนเหลือตัวป่าวไม่ที่ดินหรือเงินสักแดงไม่มีบ้านจะอยู่อาศัยเช่าเขาเอา ต้องมาปลูกผักขายปัจจุบันถึงรุ่นผมพ่อแม่ท่านสร้างตัวใหม่ได้จนปัจจุบัน ตลอดมาพ่อแม่ผมโดนโกงตลอดด้วยความที่เป็นซื่อและชอบช่วยเหลือคนคุณแม่เป็นคนดีมากท่านชอบทำบุญสนับสนุนผมเรื่องทำบุญ เข้าวัดตลอดครับผม ด้วยนิสัยที่ชอบทำบุญช่วยคนด้วยแหละครับที่ทำให้โดนโกงบ่อย ขนาดคนที่คุณแม่เคยช่วยชีวิตจากโดนเจ้าหนี้ไล่ฆ่า คุณแม่ช่วยไว้โดนการให้ยืมเงินไปก่อนซึ่งก็เป็นจำนวนขนาดซื้อรถสิบล้อได้คับนึง แต่พอมีรายได้ขอให้ช่วยจ่ายบ้างกลับปฏิเสธ ทั้งที่ตลอดหลายปีที่ผ่านมาไม่เคยเก็บแม้แต่ดอกเบี้ยสักบาทเลย แต่คุณก็ยังไม่เข็คที่จะช่วยคนโดนหลอกโดนโกงแล้วโกงเล่า ซึ่งก็เป็นตัวอย่างให้ผมได้เหมือนกันในส่วนนี้ครับ โดนมามากมายหลายครั้งทั้งจากความสงสารและความไว้เนื้อเชื่อใจไม่เท่าทันคน รวมๆแล้วถึงขั้น 6 หลัก แต่ยังโชคดีที่ไม่เคยล้มละลาย เคยถึงขั้นช็อตบ้างแต่สักพักก็ผ่านพ้นอาจเป็นเพราะด้วยความขยันของท่านด้วยจึงผ่านพ้นมาได้

ขอบคุณครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2014
  8. numthip

พระปิดตาแร่ไหลเพชรดำ ใครใจดีปล่อยคืน 2,700 บาท

................

วันแสดง "รำลึกวิกฤตการณ์ฯ" ช่วยมารับด้วย จะไปดู...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กรกฎาคม 2014
  9. numthip

ลัคนาราศีตุลย์....

ถามเรื่องงาน
    ถามเรื่องคู่

เรื่องงาน เจ้าเรือนกัมมะคือ๒ ไปลอยเป็นนิจในภพกดุมภะ เป็นงานให้บริการ เกี่ยวข้องกับการเงินรายย่อย รูปแบบงานไม่จำเจ เปลี่ยนแปลงไปเรื่อยๆ
    ตำแหน่งหน้าที่ไม่ใหญ่นัก(ในช่วงแรก หลังจากนั้นจะเติบโตไปพร้อมๆกับปัญหาในหน้าที่การงาน)

ปีนี้ถ้าจบมาแล้ว ก็ไม่น่ามีปัญหาเรื่องงาน ถ้ามีก็เป็นช่วงสั้นๆ
    เดี๋ยวไม่กี่วัน ไม่เกินเดือน ดาว๑จะย้ายมากุมกับ๕ จะมีความเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี ยิ่งเข้าใกล้ปลายปีก็ยิ่งดี

เรื่องแฟน เจ้าชะตาเกิดวันจันทร์ มี๑เป็นกาลี ลอยในภพปัตนิ มีคู่ช้า แต่ถ้ามี จะเป็นคนเจ้าโทสะ ดุกว่าเมียหนุ่มทิพย์ ขยัน คล่องตัว สมใจเจ้าชะตา อยากได้คนมั่นใจตัวเองก็จะได้.... ปีนี้อายุย่าง 23ขวบ มีโอกาสได้เจอ ช่วงต้นเดือนพฤศจิกายน แต่จะรักษาไว้ด้านแค่ไหน ค่อยมาดูกันอีกที

๑เดิมมีตำแหน่งสูงส่ง ปีนี้จรเป็นศรี ไปลอยภพไหนก็ไปสร้างคุณความดีให้ภพนั้น
    ๗ เดิมเป็นเกษตร มีความมั่นคงสูง ปีนี้เป็นกาลี จรทับลัคน์อยู่ ให้ผลทางจิตใจต่อเจ้าชะตาในเรื่องความวิตกกังวล ใกล้ปลายปีถึงจะย้ายแล้วค่อยดีขึ้น แต่ไปมีปัญหาเรื่องเงินแทน

............

ถ้าคุณคิดว่าผมซีเรียส แปลว่าคุณไม่รู้จักผม
    การที่เราไปขอให้ใครช่วยทำอะไร โดยไม่มีค่าตอบแทน เป็นเรื่องเสี่ยง เสี่ยงที่จะเป็นหนี้บุญคุณ ยิ่งกับคนที่เราไม่รู้จักด้วย ยิ่งไม่น่าวางใจ

แต่ผมไม่ถือว่าผมดูให้คุณฟรี ผมเอาดวงคุณเป็นแบบฝึกหัด ถือว่าเราแลกเปลี่ยนความต้องการระหว่างกัน

ในกระทู้ผม สมาชิกส่วนใหญ่เป็นผู้มีอายุ ติดตามกันมาเป็นสิบปี
    คุณอายุยังน้อย แต่ระมัดระวังคำพูด และมั่นใจตนเอง แบบนี้จะเป็นหัวหน้าคนได้ไม่ยาก แต่การเป็นหัวหน้าไม่ได้เป็นสูตรสำเร็จของความสุข

การรู้จักปล่อยวาง จึงจะเป็นความสุขที่แท้จริง

10. numthip

ไม่แน่จว่าพี่ศนิวารยังเล่นโหราศาสตร์อยู่อ่ะป่าว ถ้ายังเล่นอยู่ เอาเรื่องนี้มาฝาก
    เผื่อใครวานเอาดวงมาให้ดู จะได้พอดูให้ได้โดยไม่ต้องเปิดปฏิทินดูดาวจร

เรียกว่า ฆาตกาลกิณี (ประจำปี)
    (ผมลืมตำราไว้ในรถ แต่จะเขียนจากความจำเล็กๆ พอให้ได้เข้าใจ ถ้าไม่เป๊ะ ไว้จะเข้ามาเขียนใหม่ ลอกให้อ่านทั้งดุ้นเลยครับ)

เราจะหาฆาตประจำปี จากดาวกาลีจร นั้นคือหลังผูกดวงเสร็จ เราจะถามเจ้าชะตา ว่าปีนี้อายุย่างเท่าไหร่

ยกตัวอย่างของน้องหญิงโอ๋ หลังวันเกิดมาแล้ว อายุย่าง 40ปี เกิดวันจันทร์ ทักษากาลีคือดาว๔

ใช้สูตรดังนี้ครับ
    1. หาอายุย่าง ค้นดาวกาลี คือ จากตัวอย่างคือ ๔
    2. เอาอายุย่าง+กำลังดาวกาลี (๑=6, ๒=15,๓=8,๔=17,๕=19,๖=21,๗=10,๘=12) จากตัวอย่างคือ 40(อายุย่าง)+17(กำลังดาว๔) ได้ 57
    3. เอาจักรราศีหาร(12) จากตัวอย่าง 57หารสิบสอง ได้ลัพท์ 4 เศษ9
    4. เอาจำนวนลัพท์ที่หารได้(4) มานับหนึ่งที่๔ในพื้นดวงเดิมราศีกันย์ สองตุลย์ สามพิจิก สี่ธนู กาไว้
    5. เอาจำนวนเศษที่เหลือ(9) มานับหน้าราศีที่กาไว้ กาไว้ที่ราศีธนู ก็นับหนึ่งที่มังกร สองที่กุมภ์ ....เก้าที่กันย์ ดอกจันทร์ไว้ (ถ้าหารลงตัว ก็ดอกจันทร์ไว้ในจุดที่กา)

ตอนนี้เราจะได้ ตำแหน่งกาไว้ที่ธนู เป็นจุดตั้งต้นของเหตุ และตำแหน่งดอกจันทร์ที่กันย์เป็นจุดสิ้นสุด

ดอกจันทร์อยู่ที่ไหน ความเป็นกาลีก็อยู่ที่นั่น

ดวงของหญิงโอ๋ มีจุดกาลีอยู่ที่ภพพันธุ ดาวเกษตรเจ้าเรือนของภพจะทำหน้าที่กาลี ไม่ว่าดาวดวงนี้จะอยู่ตำแหน่งไหนในจักราศี ก็จะแสดงความเป็นกาลีออกมา และหากมีดาวอื่นลอยอยู่ในภพนั้น ก็จะแปดเปื้อนความกาลีไปด้วย และแม้เจ้าเรือนจะเป็นดาวจร ก็จะนำความเป็นกาลีแสดงภพต่อภพต่างๆไปตามดาวจรด้วยเช่นกัน

หากดาวเกษตรเจ้าเรือนเป็นศุภเคราะห์โทษก็ลดลงมาหน่อยนึง แต่หากเป็นบาปเคราะห์โทษก็แรงขึ้น
    หากดาวเกษตรเจ้าเรือนมาจากทุกข์สถานะโทษก็แรง หากเป็นศรีทางทักษาโทษก็เบา
    หากเป็นดาวกาลีในทักษาของปีนั้น โทษก็เป็นสองเท่า.... อย่างดวงหญิงโอ๋ ปีนี้ทักษากาลีเป็น๔อยู่แล้ว แถมยังเป็นเกษตรซะอีกด้วย นอกจากโทษสองชั้นแล้ว ยังเลี่ยงได้ยากอีกด้วย

ดาวพุธ๔ เกษตรเจ้าเรือนภพพันธุ เกี่ยวข้องกับญาติพี่น้อง บ้าน รถยนต์ การเดินทาง การสื่อสาร ฯลฯ ก็อาจจะดูคร่าวๆไปก่อน แล้วค่อยมาเทียบกับดวงจรอีกที

จากตัวอย่างวันเกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์ ดาวพุธ๔ลอยไปตกในภพมรณะ รอแค่ให้จันทร์๒มาจุดระเบิด ทุกอย่างก็ทำงาน....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      18.2 KB
      เปิดดู:
      52
  11. numthip

พี่นิ่มคิดถึงโทรฯมาชวนคุย...

บอกช่วงที่ผ่านมาดินสายทำบุญไม่หยุด ฝากให้น้องๆร่วมกันโมทนา
    บริจาคไปสองแสนบาท ศาลเจ้าพ่อเสือ(ชื่อจีนผมจำไม่ได้)
    ห้าหมื่นบาทกับการวางศิลาฤกษ์วัดห้วยทับควาย
    สองหมื่นบาทกับโรงเจในสถานปฏิบัติธรรม บ้านป่าแดง ทั้งหมดนี้ก็ฝากโมทนาร่วมกัน

พี่นิ่มชวนคนมีตังค์มาร่วมสร้างโรงเจเพิ่มเติม
    ใครมีตังค์ถึงแสน ได้หนุมานเนื้อเงิน หมายเลข11 ไว้อวด
    ใครมีตังค์ถึงห้าหมื่น ได้พระปิดตาแร่ไหลเพชรดำองค์ปฐมฤกษ์(1องค์จาก9องค์)
    ใครมีตังค์ถึงสองหมื่น ได้พระปิดตาทรงเมตตาเนื้อขาว(1ใน12องค์) ที่ใช้ผงหลวงพ่อจวง วัดแก้วน้อยล้วนๆ(อาจารย์หลวงพ่อแก้ว วัดเคลือวัลย์)

ทั้งสามรายการ พี่นิ่มให้พกปืนมาทดสอบได้ ใครไม่มีปืน เอามาแต่ลูกฯ ปืนมีให้ยืม ที่ป่าแดงมีทุกขนาดให้เลือกสรร ยกเว้นเอ็ม79

..................

พี่ไพรัชทำบุญที่ไหน ไม่เคยสนใจเอาพระฯที่ระฤกกลับมา บอกปฏิเสธเค้าหมด แม้ไปงานที่วัดห้วยทับความ ที่พี่นิ่มอุปถัมภ์อยู่ เอาเงินหย่อนตู้ฯเสร็จก็เดินจาก กรรมการวัดฯก็เรียกให้มารับพระปิดตามหาบูรพาที่พี่นิ่มถวายก็เฉย

แต่พอปะกับพี่นิ่ม พี่นิ่มก็ควักพระปิดตาทรงเมตตาเนื้อขาวให้
    แว๊ปเดียว พี่แกเอาไปเลี่ยมทองอวดเลย....

ตกดึกหลังสวดมนต์เสร็จ พี่นิ่มร้อนใจโทรฯหาผม อยากให้ต่อสายถึงพี่ไพรัช อยากถามว่าพระฯที่ให้ไป เป็นอย่างไรบ้าง....

ผมบันทึกเสียงสนทนาไว้ ว่าจะเอามาเปิดให้ฟัง แต่ผมตัดต่อไมเป็น เพราะมีเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการทำเสริมของวัดอื่นด้วย กลัวจะมีปัญหา

พระปิดตาทรงเมตตาเนื้อขาวนี้ เคยมีนายตำรวจจากจังหวัดตราด ขอซื้อผู้ใหญ่อั๋นในราคา 1แสนบาทมาแล้ว.....

..............

ใครไม่มีรุ่นอื่นของพี่นิ่ม แต่มีรุ่นพระของขวัญทรงเมตตาเนื้อขาว ก็แทนกันได้ครับ พี่ไพรัชชอบแบบแคล้วคลาดมากกว่าฉกาจฉกรรจ์

ไฟล์ที่แนบมา:

12. numthip

<!-- tools --><SCRIPT type=text/javascript>setTooltip("#btn-report", "tooltip");setTooltip("#btn-download", "tooltip");setTooltip("#btn-rotate", "tooltip");setTooltip("#btn-facebook", "tooltip");setTooltip("#btn-twitter", "tooltip");var lastWidth = 0;var lw = 0;$("#btn-report").click(function(){ if (confirm("Is this picture pornography?")) { $("#btn-report").hide("slow"); $.get("http://upic.me/report/39957619", function(data){ if (data.result != "success") { $("#btn-report").show ("slow"); } },"json"); }});function imgrotate() { lw = $("#image").width(); $("#image").rotateRight(); if ($("#image").width() > 600) { $("#image").width(600); lastWidth = lw; } else if (lastWidth > 0) { $("#image").width(lastWidth); }}</SCRIPT>[​IMG]
    15 พฤหัสบดี มิถุนายน 2521 ............................วันจร 3 ตุลาคม 2555

ลองทายตามฆาตดูครับ หรือจะเอาแบบดาวกระทบดาวก็ได้

13. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับพี่นิ่ม และเหล่าสมาชิกทั้งหลายด้วยนะครับ
    สาธุ

ปล.ทำบุญสองหมื่น ได้รับองค์ที่เลี่ยมแล้วใช่ไหมครับ ^^

14. numthip

เห็นว่าจะเปลี่ยนชื่อ.... ได้ยังอ่ะ

ถ้าอยากตั้งให้ เอาแบบเพราะๆ ขอเรดขวดเล็กขวดเดียว

15. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

"คฤจภัค คิศถฤงคิษแคธ"

ชื่อนี้ไม่เอาน่ะครับ มันสิบสองไปแล้ว

เรื่องเรด..ไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้าพี่จะดื่มจริง ๆ
    ผมมีขวดขนาดห้าลิตรอีกสองขวด (ตั้งใจจะเปิดงานแต่ง..สงสัยได้เปิดงานบวชแทน)

ปล.เปลี่ยนแล้วครับ เมื่อ ศุกร์ที่ ๑๓ :cool:

16. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ดวงให้หัดทายฆาตสงสัยจะเป็นดวงร้าย แต่ผมทายแบบนุ่มนวลหน่อยว่าแค่ "ตกงาน" ได้ไหมนี่
    กลุ่มดาวชวนอุบัติเหตุเสียเหลือเกิน ดาววัยก็ชวนลง "มรณะ" เสียด้วย พอจะเข้าเค้าไหมครับ

17. numthip

วันนี้เขียนเรื่องฆาต ก็เอาเรื่องฆาตก่อนนะครับ

อายุย่าง35ขวบ เกิดวันพฤหัส ทักษาจรคือ๔ ดาวกาลีคือ๓
    นับตามสูตร ได้ลัพท์3 เศษ7 กาแรกที่ราศีตุลย์ ดอกจันทร์ที่พฤษภ เจ้าเรือนคือ๖ทั้งคู่

ปีนี้๖เป็นฆาตกาลกิณี
    ดวงเดิม เป็นคู่๖+๗ ทับลัคน์ คู่นี้เป็นคู่ขมขื่น ขาดเงิน ขาดรัก ผะอืดผะอมขมขื่น ขัดแย้งทางความคิด

ส่วนราศีตุลย์ มีดาวกองเชียร์ ๐๙ลอยอยู่ จะดีจะเลวก็เชียร์เค้าทั่วไปหมด ไม่มีเหตุผล

..........................

ดูแนวอื่นบ้าง

อายุย่าง35 มีดาว๓ เป็นกาลีจร
    ๓ เป็นเจ้าเรือนกัมมะ จรในภพปุตตะกุมกับ๘เจ้าเรือนมรณะ
    เจ้าชะตากระทำการชั่ว(กาลี) และเสี่ยง(ปุตตะ)ต่อความสูญเสีย(มรณะ)

พื้นดวงเดิม
    ๘กุมกับ๒ตนุลัคน์ การกระทำมีผลต่อเจ้าชะตาโดยตรง
    ๘ในเรือน๔ เจ้าเรือนสหัชชะ,วินาสน์ เหตุการณ์เกิดขึ้นอย่างฉับพลัน

................

ดูดาวกระทบดาว

6จรทับ๓ เป็น ปุตตะต่อกัน
    1จรทับ๘ เป็น อริต่อกัน (ให้แสงกับราหูเจ้าเรือนมรณะให้แสดงผล)
    4+7 จรในเรือนพันธุ เป็นคู่สมพล กล้าที่จะทำ
    3+8 จรในเรือนปุตตะ เป็นคู่ธาตุลม ทำอะไรไม่คิด
    5+9 จรในเรือนลาภะ เป็นคู่ลึกลับ ๙(วนเวียนซ้ำซาก) ๕(เจ้าเรือนอริ,ศุภะ ความราบรื่นในการดำเนินชีวิต)
    ๐ จรเล็งตนุลัคน์ ในเรือนพฤหัส

............

คุณghostlinux ลองใช้วิธีแบบที่หลวงพ่ออภิสิทธิ์สอนผมแล้วลองอ่านดูใหม่ครับ ใช้จุลศักราชนับอายุ และใช้ดาววัยช่วย... เดี๋ยวเข้ามาเฉลย

18. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    สวัสดีครับ พี่ทิพย์ คุณ ghostlinux และเพื่อน ๆ สมาชิกทุกท่านครับ

ครั้งก่อน ๆ เคยถามพี่ทิพย์ กับคุณ ghostlinux ไว้ เรื่องเปลี่ยนงาน กับเลื่อนขั้น แล้วก็เดินทางไปต่างประเทศ

ตอนนี้คำตอบ ๑ ในสามออกแล้วครับ ตอนนี้ผมต้องมาทำงานที่ต่างประเทศทั้ง ๆ ที่ไม่อยากมาเพราะว่าจะต้องพบกับแรงกดดันระหว่างการทำงานสูง และแล้วก็เจอจริง ๆ

ก็เลยอยากจะขอทราบแนวทางในการดำเนินชีวิตในช่วงสองสัปดาห์ถัดไป จนถึงสิ้นเดือนว่าจะได้ดีจากงานนี้ หรือว่าตกอับจนต้องลาออกจากงานไปเลยครับ (คือผมว่าถ้างานนี้ประสบความสำเร็จก็อาจจะได้ดี ถ้าไม่สำเร็จก็คงพิจารณาตัวเอง)

ก็ขอฝากคำถามไว้เท่านี้ก่อนครับ รบกวนพี่ทิพย์ คุณ ghostlinux ด้วยนะครับ

19. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณหนุ่มทิพย์คะ หนูขอบริจาคพระปิดตาแร่ไหลเพชรดำ 1 องค์ เพื่อร่วมสร้างโรงเจในสถานปฏิบัติธรรม บ้านป่าแดง กับพี่นิ่มค่ะ ค่าร่วมทำบุญแล้วแต่คุณหนุ่มทิพย์จะกำหนดค่ะ

20. numthip

ภาพดวงเล็กมาก มองไม่เห็น ปวดตา!

วันนี้ถึงวันที่ 14 กรกฎาคม ชันษาจรอยู่ที่ราตุลย์
    15 ก.ค.ไปแล้วชันษาจรอยู่ที่พิจิก เดี๋ยวเข้ามาดูให้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้