เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงนี้ถ้าบวช ก็รอดตาย เพราะเจ้าชะตามีการกระทำให้ต้องมรณะ เลือกได้ จะตายแบบไหน ตายจากความเป็นมนุษย์ ไปเป็นผีหรือไปเป็นพระ

ถ้าใช้ชันษาดูง่าย ผมลองให้คุณเอาไปสังเกตให้หน่อย ผมสังเกตมาระยะนึงแล้ว อาจได้เรื่อง

เราตั้งชันษาปี จากนั้นหาชันษาเดือน จากนั้นหาชันษาวัน
    เมื่อได้วัน ก็เลือกประสงค์จะดูอะไร

หาดูเจ้าชะตา ก็ดูที่ตนุของชันษาวัน ว่าไปลอยจรเป็นอะไรกับลัคนา ให้ทายตามนั้น จากนั้นดูจังหวะสอง ว่าจังหวะสองไปลอยเป็นอะไรกับจันทร์จร

ลองดูนะครับ

2. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    วิธีที่บอกมานี้ผมก็เคยทดสอบใช้อยู่ ทายลงวันได้ครับแต่ทายลงรายวันต้องผสมดาวกับธาตุคล่องๆ
    ไม่งั้นตีความเรื่องไม่ค่อยออกจะได้แต่โครงเรื่อง ดูประมาณชันษาเดือนแล้วไล่จากจันทร์จรจะเปลืองหัวน้อยกว่าครับ
    เวลาดูรายวันผมดูชันษาวันตกเป็นอะไรต่อชันษาเดือน และตนุชันษาวันเป็นอะไรกับชันษาเดือน
    ผสมกับมุมจันทร์จรเป็นการยืนยันผล และให้ดูการตัดกระแสของจันทร์จรจะบอกเรื่องเพิ่มอีก
    อีกจุดคือ ชันษาจรวันทับดาวอะไร ดาวนั้นทำหน้าที่เป็นอะไรของชันษาเดือน ชันษาปี และลัคนากำเนิด
    สรุปดูสามชั้น บวกจันทร์จร ย้อนขึ้นลง ดูแต่ละทีเหนื่อยหัวสุดๆ ส่วนใหญ่เอาไว้ตอนถามเหตุการณ์บางทีก็ไม่ใช้เลย

แต่ถ้าจะเอาเป็นรายวัน มีเทคนิคหาชันษาจรวันอีกแบบครับ แบบทีี่เผยแพร่กันอยู่เป็นการหาแบบสองวันครึ่งต่อจุด

อีกแบบให้ใช้องศาอาทิตย์กำเนิด เป็นจุดเวลาเกิดแทนวันเวลาตามปฏิทิน
    องศาครบรอบ 360องศา ก็เป็นเวลา 1 ปี ถ้า 30 องศาก็ 1 เดือน และเดินไปวันละ 1 องศา
    และถ้าเกิดขยันฟิตมากๆ วันหนึ่ง 60 ลิปดา หาร 24 ชม. 2.5ลิปดาต่อชันษาชม. เลยครับ
    หรือจะใช้วิธี แบ่งภาคกลางวันกลางคืน ช่วงละ 12 ชม.ก็ได้ 5ลิปดาต่อชม. วิธีนี้จะย่อยได้เป็นรายนาทีอีก
    แต่ตอนใช้จริง ถ้าไม่มีโปรแกรมช่วยคำนวณ ผมไล่ถึง "ชันษาวัน" ก็เต็มที่แล้วครับ แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว

3. numthip

คนสมัยก่อนเก่งมาก ไม่มีเครื่องคำนวน แค่ตั้งคำถามก็เหมือนจะตอบได้ทันทีเลย... ไม่รู้สมัยนี้ยังเหลือแบบนี้อีกรึเปล่า

การใช้องศาอาทิตย์ ผมไม่ใช่เด็ดขาดครับ เพราะแค่ลัคนา ยังต้องสอบกันก่อนเลย และผมก็ยังไม่เคยเห็นดวงใครที่เลี่ยงกรรมได้แบบจะๆซักที..... แบบว่า รู้ไปก็เท่านั้น!

4. numthip

เป็นคนชอบเรือรบมาก ยิ่งเรือประจัญบานยิ่งชอบ
    ในประวัติศาสตร์ การขยายอำนาจของประเทศล่าอณานิคม จะใช้เรือรบไปกดดัน

ญี่ปุ่นจำเป็นต้องเปิดประเทศ ก็เพราะกองเรือของอเมริกา
    ไทยต้องเสียดินแดน เพราะเรือรบฝรั่งเศษแค่2ลำ
    กองเรือที่ยิ่งใหญ่ของจีนในสมัยซูสีไทเฮา ก็โดนกองเรือญี่ปุ่นกวาดซะเรียบ จากนั้นก็เข้าครอบงำประเทศจีน

ตอนนี้กองทัพเรือไทย เปิดอาคารและหลักสูตรกองเรือดำน้ำขึ้นมาใหม่ ว่างๆก็อยากเข้าไปเที่ยวอยู่เหมือนกัน

ผมเคยมีเรือจำลอง "ยามาโต้" สวยมาก แต่ต่อไม่เป็น อยากได้ใหม่แต่ไม่มีที่เก็บ
    ยามาโต้ เป็นเรือประจัญบานขนาดใหญ่ สร้างมา2ลำ (อีกลำคือมุซาชิ) เป็นความภาคภูมิใจของจักรวรรดิ์ญิ่ปุ่น

แต่เรือลำนี้ถูกสร้างมาให้ถล่มข้าศึกตั้งแต่ยังไม่เห็นตัว สามารถยิงปืนใหญ่เรือได้ไกลกว่า40กิโลเมตร แต่มันก็กลายเป็นสัญลักษ์แค่ความยิ่งใหญ่เท่านั้น เพราะเรือที่น่ากลัวที่สุดในท้องทะเลยุคใหม่คือ "เรือบรรทุกเครื่องบิน"

เรือยามาโต้ เป็นเรือที่มีระบบการป้องกันตัวยอดเยี่ยม (หากสู้กับเรือด้วยกัน) มันมีระบบป้องกันน้ำเข้าที่มีประสิทธิภาพ กว่าที่มุซาชิจะจม อเมริกาต้องเสียลูกปืนไปมหาศาล

แต่เมื่อถึงคิวยามาโต้ อเมริกาใช้เครื่องบินที่บินจากเรือบรรทุกฯ ฝูงเดียว....

รายละเอียดของเรือรุ่นนี้ถูกทำลายทันทีที่มีการเซ็นต์สัญญายอมแพ้โดยไม่มีเงื้อนไข ไม่มีแม้ภาพถ่าย..... หมดยุคจักรวรรดิ์ที่ยิ่งใหญ่ในประวัติศาสตร์ของประเทศที่เหมือนจะเล็ก แต่อหังการ์

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    สมัยก่อนส่วนใหญ่ที่ผมจับจุดมา จะตอบดวงเฉพาะหน้ากันแบบกึ่งยามกาลชะตา
    คือใช้ดวงกำเนิดผสมกับกาลชะตา บางทีก็กาลชะตาล้วนเลย ซึ่งแต่ละสำนักก็มีวิธีต่างกันไปครับ
    อย่างตำราของ อ.พันเอก เอื้อน มณเฑียรทอง ท่านจะแยกเคล็ดกาลชะตาไว้อีกตำราเลย เป็นเคล็ดวิชาของสำนัก
    หรือ วิชาเลขเจ็ดตัว ของ อ.นภา ท่านทายดวงกำเนิดแบบทายเป็นดวงยามเลยตอนคนมาให้ดู มีการทายจำนวนเงินในกระเป๋าด้วย

ส่วนเรื่ององศาอาทิตย์ ปฏิทินสุริยยาตร์ใช้ได้นะครับ ผมเคยทดสอบมาแล้ว เรื่องการวางลัคนาจะเป็นอีกเรื่อง
    ลัคนาเป็นจุดสมมุติที่อิงกับระบบกาลเวลา ซึ่งมันไม่แน่นอน แต่ละสำนักยังมีแนวคิดต่างกันอีก
    เราเอาปฏิทินหรือปูมดาวมาเป็นเครื่องอ้างอิงถึงกาล ซึ่งกาลเป็นเรื่องไม่แน่นอนในระบบโหร
    สุดท้ายเราจึงต้องสอบลัคนาเสมอ แต่อัตราการเคลื่อนที่ของดาวในปูมหรือปฏิทิน
    เกิดจากสูตรคำนวนที่พอจะชดเชยความคลาดเคลื่อนไว้แล้ว มีการเบี่ยงเบนซักหน่อยครับ
    เวลาใช้องศาอาทิตย์กำหนดอายุ ผมจะเผื่อไว้นิดหน่อย(ราวๆชม) แต่ผมลองมาหลายรอบแล้ว
    ยืนยันว่านับจากองศาอาทิตย์มาเป็นเวลาเกิดและอายุได้ อันนี้เป็นระบบนับอีกแบบค่อนข้างแม่นยำครับ
    แต่ถ้าใช้วิธีแบบจันทรคติ ก็จะอีกแบบเลย จึงเป็นเรื่องของแต่ละสำนักอีกที แต่ที่ผมลองเอง ยืนยันว่าใช้ได้ครับ(ไม่เกี่ยวกับการหาลัคนา)
    ถ้าสังเกตที่ผมทาย ผมจะนับวันแบบจันทรคติ(ขึ้นแรม) ผสมกับอายุทางสุริยคติ ใช้ได้ทั้งคู่แต่ต้องแยกวิธีที่ใช้ร่วมกับวิชานั้นๆด้วย

ส่วนเรื่องกรรม อยู่ที่ตัวบุคคลล้วนๆ คนทั่วไปผมไม่เคยเห็นใครเลี่ยงได้ มีแต่ผู้ปฏิบัติธรรมถึงจะพอมีโอกาส
    ส่วนใหญ่ผมเห็นคนดวงไม่ดี แนะนำอะไรไปเขาก็ทำไม่ได้หรอก มันเหมือนชีวิตมืดมิดไปซะอย่างนั้น
    ไม่ว่าจะให้สวดมนต์ ภาวนา ทำบุญ บางทีก็ไม่เชื่อเราเลย คนที่ทำมักจะเป็นผู้ที่ทำบุญทำกุศลเป็นปกติอยู่แล้ว

คนจะเปลี่ยนกระแสชีวิต ต้องมีกระแสบุญมากพอ ทำได้เฉพาะเรื่องไม่ใหญ่ครับ
    กรรมหนักๆ ไม่สำเร็จ รับกันไปแต่ผ่อนคลายผลลงได้บ้างแค่นั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2014
  6. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เล่าเรื่องความเชื่อเกี่ยวกับ"แม่ย่านางเรือ"

ผมต้องทิ้งหน้าจอไปทำทานให้กับหมาประมาณ 14 ตัว ทุกๆ วัน เพราะมันจะมาร้องเรียกผมในเวลาประมาณ 1700 น. ทุกๆ วัน มันเกิดจากพวกชอบหมา

น่ารักตอนตัวเล็กๆ หรือว่าลูกหลานชอบ พอไม่ชอบไม่รักก็ทิ้งขว้าง ผมสงสารมันก็ดูแลมันวันละ 1 มื้อ ตกเดือนละประมาณ 5,000.-บาท รวมค่ายาต่างๆ

ด้วย ถ้ามีการเจ็บป่วยก็เพิ่มอีก แต่ผมเต็มใจที่จะทำ มีคนเคยถามผมว่า ลุงรักหมาเหรอ...ผมตอบชัดเจนว่า"ไม่"แต่ที่ให้มันเพราะลุงเคยอดเคยอยาก ไม่

ต่างอะไรกับหมาไม่มีเจ้าของ ถ้าไม่มีใครให้ก็ต้องดิ้นรน...จบ วันนี้ระหว่างตักอาหารเม็ดให้หมา มีคำถามมาว่า...ลุง หนูจำไม่ได้ซักทีว่า วันมาฆะกับวัน

วิสาข วันอะไรตรงกับเดือนอะไร? ก็เลยถามว่าเขียนถูกไหม? ตอบว่าถูก ก็บอกว่าตอนเด็กๆ ลุงมีวิธีการจำแบบง่ายๆ ไม่มีใครสอน คือวันมาฆะ มันมี ฆ

ระฆัง ก็ตัดหัวมันเสีย เอาตัวมันทิ้งไป หัวมันเหมือนตัวอะไร? ตอบมาว่าเหมือนเลข ๓ ไทย...นั่นแหละ วันมาฆะ ตรงกับกลางเดือน ๓ เออ...ขอบคุณๆ ที

นี้หนูจำได้แล้ว คนไม่รู้ก็คือไม่รู้ ถ้าเรามีวิธีให้เขารู้หรือให้เขาจำ ก็จะเป็นประโยชน์ เพราะเขารับปากว่า ถ้าเห็นใครจำไม่ได้เขาจะเอาที่ผมบอกเขาเอาไป

บอกต่อ..................

เมื่อวานนี้ได้ดูข่าวต่างประเทศของโทรทัศน์ช่องหนึ่ง พิธีกรสาวอ่านข่าวเรื่องหนึ่งความว่า"วันนี้สมเด็จพระบรมราชินีนาถอลิซาเบธ แห่งอังกฤษ ได้

เสด็จไปทำพิธี เปิดเรือบรรทุกเครื่องบินที่ใหญ่ที่สุดของอังกฤษ ที่สก๊อตแลนด์ เรือชื่อ HMS QUEEN ALIZBETH เรือมีความยาว 280 เมตร มี

ความจุ 65,000 ตัน อีกลำหนึ่งกำลังก่อสร้าง และในครั้งนี้สมเด็จนางเจ้าอลิซาเบธ ไม่ได้ใช้แชมเปญอย่างทั่วๆ ไป แต่ทรงใช้วิสกี้แทน เพื่อเป็นการ

ให้เกียรติ์แก่ สก๊อตแลนด์" มีอะไรผิดปรกติ ??? เรือมีศัพท์เฉพาะ แม้แต่ภาษาอังกฤษที่ใช้ทั่วไป ก็มี Marine dictionary

1. พิธีเปิดเรือ....เขาใข้คำว่า พิธีปล่อยเรือ

2. มีความจุ 65,000 ตัน เรือรบเขาใช้คำว่า ระวางขับน้ำ ถ้าเรือสินค้าก็จะมี กรอสตัน /เนตต์ ตัน

3. อีกลำหนึ่งกำลังก่อสร้าง เรือเขาไม่ใช้คำว่าก่อสร้าง เขาใช้คำว่าต่อเรือ ถ้าเริ่มแรกเขาใช้คำว่า วางกระดูกงูเรือ

4. บนบกคำว่า ซ้าย ใช้ left .บนเรือใช้ port ขวา บนบกใช้ right บนเรือใช้ starboard

5. เคยอ่านเรื่องแปลของนักแปลดัง ที่แปลเรื่องเกี่ยวกับเรือรบที่ใช้ในสงครามโลกครั้งที่ 2 ของรัสเซีย กว่าผมจะรู้เรื่องบางคำที่เขาแปลก็อ่านไปเยอะ

แล้ว คำว่า point คนบกหมายถึง"จุด" แต่ในความหมายของคนเรือหมายถึงวงหันของเรือหรือทิศ 1 point = 11 1/4 องศา คือ 360 องศา = 32

point

ถ้าไม่เข้าใจ เดี๋ยวก็ไปกันคนละเรื่อง มาต่อเรื่องแม่ย่านางเรือกันดีกว่า มีนายทหารท่านหนึ่งเคยเล่าให้ผมฟังว่า เรือหลวงพระร่วง คือเรือที่ต่อด้วยเงิน

ของประชาชนชาวไทย และเสด็จในกรมฯทรงนำมาประเทศไทยด้วยพระองค์เอง กับเรือหลวงธนบุรี ซึ่งเป็นเรือที่มีปืนใหญ่มากของไทยในสมัยโน้น

และมีเกียรติ์ประวัติการยุทธที่บริเวณเกาะช้าง ในขณะที่ปลดระวางแล้วแต่มีทหารเฝ้าดูแลอยู่ เล่ากันว่ามีงูเหลือมขนาดใหญ่ไปขดตัวอยู่หน้าแท่นที่มี

พระรูปกรมหลวงฯประดิษฐานอยู่ และคิดกันว่าน่าจะอยู่มาหลายวันก่อนที่คนจะไปเจอ เพราะว่าลายของงูเหลือมที่ว่านั้นเป็นลายเดียวกับพรหมที่ปูอยู่ฯ

จึงไม่ได้สังเกตเห็นมาก่อน คนสมัยโบราณเขาเชื่อกันว่า งูใหญ่เป็นงูเจ้า และเขาไม่เรียกว่างู จะเรียกว่า"เถาวัลย์" และเรื่องงูในเรือทั้ง 2 ลำ ก็เชื่อกันว่างู

นั้นอาจจะมาเฝ้าเสด็จในกรมฯก็ได้ หรือไม่ก็พูดกันแต่ในทางที่ดีเป็นมงคล มงคลไม่ได้อยู่ที่ใครจะเอามาให้หรือซื้หาได้ อยู่ที่ใจเรากับปากของเรานี่เอง

ก็เอามาเล่าก่อนเพราะนึกขึ้นมาได้ ทิ้งไว้เดี๋ยวลืม..........

พอผมลาออกจากราชการมาทำงานบริษัทเอกชน เรือลำแรกที่ผมลงเป็นเรือน้ำมันขนาดเล็ก บรรทุกน้ำมันได้หนึ่งล้านสองแสนลิตร เหมาะที่จะแล่นขน

ส่งเข้าร่องน้ำปักษ์ไต้ หรือเข้าแม่กลองกับมหาชัย เริ่มลงเรือวันแรกก็มีสรั่งเรือมาบอกว่า"ต้นหน...ถ้าจะไหว้แม่ย่านางลำนี้ ใช้หมูกับน้ำชานะ ไม่ใช้

เหล้า" ผมก็รับทราบ อยู่ได้สามเดือนเศษผมได้เลื่อนตำแหน่งข้ามขั้นขึ้นไปเป็นกัปตันเลย ช่วงผมเป็นกัปตันผมก็จะไหว้แม่ย่านางบ่อยๆ มีอยู่วันหนึ่ง

ตอนกลางคืนผมเอาเรือไปทิ้งสมอที่ตรงปากน้ำสมุทรปราการ ในขณะที่ผมนอนหลับสนิทอยู่นั้น อยู่ๆ ผมก็ได้ยินเสียงผู้หญิงมาเรียกผมว่า "กัปตันเรือ

ลอยๆ"มันเหมือนกับฝัน โดยผมรู้สึกได้ว่าเหมือนผู้หญิงจีนแก่ๆ ผมรีบลุกออกจากห้องมาดูข้างนอก ก็เป็นความจริงคือเรือผมสมอไม่กินดิน ลอยตามน้ำมา

จนถึงป้อมพระจุลจอมเกล้า เรื่องนี้ผมเล่าให้คนเรือฟัง นายท้ายเรือคนเก่าบอกผมว่า "กัปตัน...นั่นแหละแม่ย่านางเรือ เป็นคนญี่ปุ่น...ไม่ใช่คนจีน"ผมก็

สันนิษฐานในใจว่า อาจจะเป็นเจ้าของเรือคนเก่าที่เป็นชาวญี่ปุ่นก็ได้ แปลกที่พูดไทยชัดแจ๋ว แต่ก็ถือว่าเป็นคุณกับผม อีกลำหนึ่งที่ผมย้ายไปอยู่เป็นเรือ

สินค้าขนาดหมื่นตัน แรกๆ ก็เดินทางจากไทยไปไต้หวัน,ญี่ปุ่น,เกาหลี แล้วกลับไทยเป็นเส้นทางประจำ ภายหลังจึงเดินทางออกไปไกลๆ แบบทั่วไป เรือ

ลำนี้มีคนเห็นผีกันมาก มีคนกลัวกันมาก โดยเฉพาะที่ห้องพยาบาล มีหลายคนไปนอนเล่นเผลอหลับไป พอลืมตาขึ้นมาก็เห็นคนนอนในอ่างอาบน้ำแบบ

เลือดท่วม กับห้องนอนของต้นหนจะพบเจอะเจอกันบ่อยมาก จนเจ้าของห้องชิน ผมเคยถามแกว่าพี่ๆ ผีที่ว่าพี่เห็นเป็นประจำน่ะ...มันมายังไง แกก็เลาว่า

เป็นฝรั่งเขามาในลักษณะเดียวคือ มานั่งที่โต๊ะหนังสือบนใบหน้ามีเลือดเปรอะเต็มไปหมด คงเป็นต้นหนเก่าประสบอุบัติเหตุเสียชีวิต แกบอกว่ามาทีไรแกก็

มองดูแล้วก็นอนต่อจนหลับไป แต่ลำนี้มีหัวหน้าคนงานซึ่งเป็นชาวอิสลามบอกว่า มีผีดุจริง แต่แม่ย่านางเป็นเสือและทุกครั้งที่เรือกลับมาประเทศไทย

บังคนนี้ก็จะไหว้แม่ย่านางด้วยเนื้อสด ผมอยู่เรืออีกหลายลำไม่เคยพบปะแม่ย่านางเรือฯ แต่ผมก็จัดของเซ่นไหว้โดยไม่ขาดและจะแผ่ส่วนกุศลให้เป็น

ประจำ ผมมีข้อสังเกตอยูบ้างเกี่ยวกับการเซ่นไหว้ คือไม่เคยปรากฏว่าเรือที่ซื้อจากประเทศแถบยุโรปจะมีสิ่งแสดงว่ามีการเซ่นไหว้มาก่อน จะมีก็เมื่อบริษัท

ไทยๆ ไปซื้อแล้ว และทั้งเจ้าของเรือและคนประจำเรือที่เดินทางไปรับจะทำพิธีเซ่นไหว้ก่อนที่จะทำการยาตราเรือ แต่ถ้าเป็นเรือจากญี่ปุ่น,หรือจีน จะเห็น

ได้ชัดเจนว่ามีการจัดสถานที่สำหรับไหว้หรือมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้กราบไหว้บูชาติดเรืออยู่ทุกลำ มีกัปตันรุ่นผู้ใหญ่อยู่ท่านหนึ่งที่คนเรือเก่าๆ รู้กันดีว่าท่านไปอยู่

เรือลำไหน ไม่ชนก็ไฟไหม้ ท่านเป็นคนดีมากๆ ไม่ดื่มเหล้าไม่สูบบุหรี่ เป็นคนมีศีล มีคำถามว่าแล้วทำไมเป็นอย่างนั้น คำตอบคือแกชอบสร้างศัตรูที่มอง

ไม่เห็น คือแกชอบไปหาน้ำมนต์แล้วกลับมาเรือก็เอาน้ำมนต์เที่ยวได้พรมไล่ผีไปทั่ว คงจะทำให้ผีที่อยู่มาก่อนไม่พอใจ จริงไม่จริงผมก็ไม่รู้ สำหรับผมจะใช้

วิธีอยู่ด้วยกันแบบกลมกลืน เซ่นไหว้และแผ่ส่วนกุศลให้ตลอด เรือที่ผมเคยอยู่อย่างปลอดภัย บางลำพอผมย้ายไปแล้วก็มีอุบัติเหตุมีตั้งแต่ซ่อมทำเกินกว่า

ยี่สิบล้านบาทจนถึงสามร้อยล้านบาทก็มี ผมจึงบอกคนหลายๆ คนที่คุยกับผมเสมอๆ ว่า คนผ่านหน้าบ้านเรา เราเรียกกินข้าวกินน้ำเขายังรักเราชอบเรา ผี

สางนางไม้ก็เหมือนกัน เราหมั่นแผ่ส่วนกุศลให้เขา เขาก็จะรักเรา ปกป้องคุ้มครองเราให้อยู่ดีมีสุขมีความปลอดภัย ใครจะเอาไปใช้ก็ได้ผมไม่หวง ขอรีบจบ

หน่อยเพราะยาวมาก เขียนมาเพื่อจะบอกว่า ทำบุญอย่าลืมกรวดน้ำ ไปไหนมาไหนให้แผ่ส่วนกุศลไว้เถอะไม่เสียหาย ทั้งคนทั้งผีจะเป็นผีดีผีไม่ดีคนดีคนไม่

ดีก็จะมีรักความรักความห่วงใยให้เรา ขอขอบคุณมากครับ...สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2014
  7. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    รบกวนคุณหนุ่มทิพย์และคุณghostlinux ช่วยอ่านดวงชะตาของภรรยาผมให้หน่อยครับ
    ตอนนี้ว่างงานอยู่ ที่ทำงานไหม่เหมือนจะยืนยันแต่ไม่ทำสัญญาสักทีได้แต่ผลัดตลอด โดยภรรยาผมต้องไปช่วยงานบางครั่้งฟรีๆ เพราะบริษัทใหม่ยังก่อสร้างโรงแรมไม่แล้วเสร็จ
    ภรรยาผมเลยกลุ้มหนัก ขออนุญาตส่งทางพีเอ็มครับ

ขอบคุณครับ

8. numthip

ภรรยากลุ้มได้ คุณกลุ้มไม่ได้ เพราะคุณเป็นหัวหน้าครอบครัว
    ถ้ายังไม่เคยเป็น ตอนนี้คุณต้องผลิกวิกฤตให้เป็นโอกาส

โอกาสที่เราจะทำให้ภรรยาเห็นว่า เราคือฮีโร่ตัวจริง... เธอเลือกฉันไม่ผิดหวัง ฉันเลี้ยงเธอได้ แล้วจำไว้ด้วย ว่าตอนเธอแย่ ฉันดูแลเธอเมื่อเธอดีขึ้นแล้ว เธอต้องจดจำไว้ว่า ฉันดีกับเธอเหลือเกิน......

ภรรยาแค่คนสองคน ผมว่าเราเลี้ยงได้อยู่แล้ว ดูอย่างคุณพ่อประดู่ฯเลี้ยงลูกน้องตั้งหลายตัว ยังจ่ายแค่เดือนละ5,000 เรามีภรรยาแค่คนสองคน เดือนไม่เกินหมื่นดอก

แต่ทุกคนจะรู้สึกดี เมื่อตัวเองเป็นคนมีคุณค่า ระหว่างนี้คุณก็หาอะไรให้เธอทำไปก่อน อย่าให้ว่าง เพราะถ้าว่างมากประเดี๋ยวจะหาเรื่องจำผิดเราอีก

ผมไม่สอบดวงนะ เพราะ+-เวลาเกิดไป20นาทีแล้วลัคนาไม่เคลื่อน ค่อยทายง่ายหน่อย

คนราศีนี้เค้าว่าก้นงอน ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน คุณว่างๆก็สังเกตดู (ไม่ต้องถ่ายรูปมาอวด) ชอบอยู่ในที่แคบๆ หรืออยู่ในที่รกได้ไม่อึดอัด....ทายเล่นๆ ไม่จริงจัง

.........

ผมทายหลังวันเกิด
    จะได้งานครับ นี่ก็อีกไม่กี่วัน อดทนไปก่อนครับ
    ดวงนี้เจ้าชะตามีราหูกุมลัคน์ หลังวันเกิดไปแล้ว ต้องไม่ประมาทในการดำเนินชีวิต

9. numthip

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=kYxcgEBS74E"]ปทุมธานีเจ้าของโกดังข้าวใช้เหล็กนั่งร้านวางข้าวลวงจนท ตรวจสอบ - YouTube[/ame]

เมื่อเกือบยี่สิบปีมาแล้ว เคยอ่านหนังสือการ์ตูนญี่ปุ่น เป็นเรื่องเกี่ยวกับการค้าไม้เถื่อนในประเทศไทย
    แต่เจ้าหน้าที่หาหลักฐานไม่ได้ หาไม้ไม่เจอ

มีนักข่าวญี่ปุ่นแอบทำข่าวแล้วพบว่า ไม้เถื่อนที่หาไม่เจอนั้น ถูกซ่อนอยู่ในโกดังข้าว
    มีข้าวตั้งเป็นกำแพงหลอก ปีนขึ้นไปดูถึงเจอไม้เถื่อน

ผ่านไปยี่สิบปี ภาพที่เห็นเหมือนในหนังสือการ์ตูนเลย เพียงแต่ปีนขึ้นไปไม่เจออะไรเลย....อะแมสซิ่ง!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กรกฎาคม 2014
  10. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ภรรยาผมเป็นคนจริงจังเคร่งเครียดปล่อยวางไม่ค่อยจะเป็น ผมจะประโลมให้ใจเย็นๆหากยังว่างงานถือว่าพักไปในตัวชั่วคราว
    ทุกอย่างมีขึ้นมีลง

ตั้งแต่คบกันมาจนแต่งงานด้วยกันดูแล้วก้นไม่งอนนะ สงสัยยกเว้นภรรยาผมไว้คน มีแต่แผละตามแรงโน้มถ่วงและกาลเวลาที่ไม่เคยจีรัง

ขอบคุณครับ

11. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่มีความความรู้เกียวกับการบริหารนะครับ เเต่เคยสงสัยว่าข้าวที่ผลิตมา ทำไมจึงต้องนำมาเก็บ ทำไมไม่ทยอยขายไป การเก็บไว้มันก็มีความเสี่ยงที่จะสูญเสียอยู่(ผมนอกเรื่องเเล้ว)

12. numthip

ผมทำงานด้านสต๊อคอยู่หลายสิบปี อ่านข่าวแล้วก็งง จะเก็บไว้ทำไม มีแต่เสื่อมราคา

ถ้าจะบอกว่า เก็บไว้เก็งกำไร..... ยิ่งงงขึ้นไปอีก

สิ้นค่าที่เสื่อมคุณภาพตามระยะเวลา ยิ่งขายเร็วยิ่งได้ตังค์
    ถ้าผมเป็นโรงจำนำ แล้วรับจำนำของที่เน่าเหม็นได้ง่าย ผมจะทำอย่างไร ผมไม่เก็บไว้แน่ มีแต่จะเร่งขายทำกำไร และต้องขายให้ได้มากกว่าราคารับจำนำ ไม่งั้นผมขาดทุน

ถ้าผมขายราคาต่ำกว่าทุน ผมจะโดนเวียนเทียน เพราะคนที่มาซื้อ จะแอบเอามาจำนำผมใหม่ในราคาที่สูงกว่าราคาที่ผมขาย.... เรื่องแค่นี้ใครๆก็คิดได้

สมมุติว่าผมเป็นโรงรับจัดเก็บ
    ผมมีรายการนำเข้า 100,000 กระสอบ ผมคิดตังค์คนฝาก
    คนฝากจะฝากจริงแค่ 10,000 กระสอบก็ไม่มีปัญหา เพราะผมคิดเต็ม
    ผมแค่ให้ความร่วมมือกับคนฝาก

คนฝากเป็นคนเดียวกับคนรับจำนำ
    แจ้งรับจำนำ 100,000 กระสอบ แต่ของจริงแค่ 10,000 กระสอบ
    ฝากคนเก็บช่วยทำให้ดูเหมือน แสนกระสอบด้วย... ผมโอเค ไม่มีปัญหา
    มีแต่ตัวเลข ของจริงมันไม่มี มันถึงคิดว่าหาย!

ตอนนี้บาปตกอยู่กับคนเก็บครับ ต้องชดใช้ส่วนที่หาย ชดใช้ส่วนที่เน่าเสีย
    ประเทศชาติเสียหายกับการเสียโอกาสที่จะขาย และเอาของเสื่อมไปขายก็เสียราคา

รัฐบาลที่ดีต้องไม่แทรกแซงกลไกตลาด แต่อำนวยความสะดวกให้การตลาดและสร้างความเป็นธรรมและชอบธรรมในการค้า แค่นั้นพอครับ ที่เหลือ ให้เป็นการแข่งขันเรื่องราคาและคุณภาพ

..................

ตอนนี้มีกลุ่มคนใจดี เรียกตัวเองว่ากลุ่มผูกปิ่นโตข้าว ทำหน้าที่แนะนำเจ้าบ่าว(ชาวนาที่ปลูกข้าวโดยไม่ใช้สารเคมี) ให้กับเจ้าสาว(ชาวกรุงเทพฯ)

เป็นการซื้อขายโดยไม่ผ่านนายหน้า และพ่อค้าคนกลาง เป็นการสร้างสัมพันธ์ระหว่างชาวนากับชาวเมือง

และสถานการณ์ตอนนี้คือ

ใครอยากเป็นเจ้าสาว ทานข้าวขาวปลอดสารเคมี ลองเข้าไปติดต่อดู ได้ข้าวมีคุณภาพสูง ราคาถูก ส่งถึงที่
    https://www.facebook.com/pookpintokao?fref=ts

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2014
  13. numthip

ดาวราหูทับลัคน์ ก็จะโดนอิทธิพลของราหูเข้าแทรกโดยง่าย

ดาวราหูเป็นโมหะจริต
    ดาวอังคารเป็นโทสะจริต
    ดาวศุกร์เป็นราคะจริต
    ดาวพุธเป็นศรัทธาจริต
    ดาวพฤหัสเป็นพุทธจริต
    ดาวเสาร์เป็นวิตกจริต

ใครโดนดาวไหนทับลัคน์หรือมีเป็นดาวตนุเศษ ก็จะมีลักษณะหรือบุคลิกไปทางนั้น

หลังวันเกิดแฟน ดาวราหูจะเป็นกาลีจร อาการที่แสดงออกจะเห็นเด่นชัดขึ้น
    ถ้าคุณไม่บอกแฟนเรื่องนี้ ก็ให้สังเกตดูเถอะ เหมือนเรากำลังชม discovery หรือรายการเรียลิตี้โชว์

แต่ถ้าบอกแฟน ก็บอกเพิ่มไปด้วยว่าอย่ากังวลใจ เป็นเรื่องปรกติของเธอ เป็นแค่การแสดงออก ถ้าอยากหาย ให้จดแต้มทุกครั้งที่แสดงออก แล้วดูเป็นสถิติว่าแต่ละสัปดาห์ลดลงหรือเพิ่มขึ้น

ถ้าราหูเป็นกาลีจร จะได้อังคารเป็นศรีจร อังคารทำหน้าที่เพิ่มแรง เพิ่มความคล่องตัว ที่เคยบ่นพอดีๆ ก็จะบ่นเพิ่มขึ้น ที่ไม่เคยทำโอทีก็จะทำบ่อยขึ้น

แต่อย่าเก็บจานให้เธอล้าง เธออาจจะไม่ทำให้ เพราะอังคารเป็นโทสะ คุณจะเดือดร้อน

14. numthip

ผมก็เซ็ง.....รู้อะไรบ้างเนี้ยะ

15. numthip

ช่วงเข้าพรรษาถึงสิ้นเดือนสิงหาคม บอกแฟนให้ระมัดระวังการเดินทาง และการใช้อารมณ์ ระวังสุขภาพ และคุณเองต้องปล่อยวางและให้กำลังใจ

16. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์รบกวนดูวันให้หน่อยครับ 30 สิงหาคม 2557 เป็นวันดีหรือเปล่าครับจะทำบุญบ้านปีที่ 3 ครับ

17. numthip

ถ้าคุณเชื่อปฎิทิน วันเสาร์ที่ 30 สิงหาคม 2557 เป็นวันอุบาทว์ ห้ามทำการมงคล....ก็เลื่อนไปเป็นวันอาทิตย์ จะดีกว่า

ถ้าคุณเชื่อว่า กิจอันเป็นมงคล ทำการยามใด ยามนั้นก็เป็นมงคล ก็ทำการเถิด บ้านของเรา เราเป็นใหญ่

18. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    ขอบคุณครับพี่ ช่วงเย็นพี่เลิกงานแล้วเดี๋ยวผมเข้าไปรับพระน่ะครับพี่ ก่อนเข้าไปเดี๋ยวผมโทรหาครับ

19. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เล่าเรื่องคุณครูผมท่านเคยสอนเรื่องการทำบุญ/กรวดน้ำ

ตอน : ระลึกถึงน้ำลายไอปาก

เมื่อวานนี้มีเด็ก(อายุ 44 ปี)จะกลับบ้านที่อยู่ จ.ขอนแก่น มายกมือไหว้ลา ก็ให้พรไปว่าขอให้เดินทางปลอดภัยฯ และไม่วายเหน็บไปว่า อย่าลืมกลับไป

อธิบายซ้ำกับพ่ออีกทีนะว่า โครงการจำนำข้าวมันไม่ดีตรงไหนบ้าง ให้แกเห็นใจคนไม่มีข้าวจะจำนำอย่างลุงที่ไม่ได้ทำนา แต่ต้องมาเอาภาษีของลุงไปใช้

ไปโกงกัน เธอตอบว่า...โอ้ยลุง...หนูบอกไปหลายหนแล้ว...คงรู้แล้ว...แต่ไม่กล้าพูด นี่หนูจะไปรับกลับจากโรงพยาบาล นอนนานมากเที่ยวนี้ ก็เลยสอน

ไปว่า ถ้างั้นไปบอกแกว่า นี่ถ้าไม่มีการโกงจำนำข้าว ป่านนี้พ่อออกจากโรงพยาบาลนานแล้ว เพราะรัฐบาลมีเงินเหลือที่ไม่โกงกันมาสร้างโรงพยาบาลดีๆ

ซื้อยาซื้ออุปกรณ์ดีๆ รักษาพ่อหายไปนานแล้ว แล้วก็หัวเราะกันถ้วนหน้าเพราะว่ามีคนฟังหลายคน ผมเป็นคนชอบที่จะทำความเข้าใจให้ถูกต้องกับทุกๆ คน

ที่มีความสงสัย เด็กคนนี้แต่ก่อนเวลาใส่บาตรเสร็จก็วุ่นวายเกี่ยวกับการกรวดน้ำ จนต้องบอกว่าไม่มีน้ำก็กรวดน้ำได้ ไม่ได้ทำบุญก็อุทิศบุญอุทิศกุศลได้ นี่ก็

ถามไปว่า เที่ยวนี้เตรียมอะไรไปแผ่บุญแผ่กุศล เธอตอบว่า ยังไม่รู้เลยว่าจะไปทำพบุญวันไหนบ้าง ก็เลยสอนไปว่า ที่ลุงเคยบอกไปจำได้ไหม? ว่าไม่มีน้ำก็

แผ่บุญแผ่กุศลได้ ที่ลุงพูดเมื่อกี้นี้หมายถึงว่า"หนูซื้ออะไรไปฝากพ่อฝากแม่"ของฝากพ่อฝากแม่นั่นแหละมีค่ายิ่งกว่าเอาน้ำไปทำปากขมุบขมิบแล้วเอาไป

เทรดโคนไม้...หนูทำไมไม่เกิดเป็นลูกลุงนะ?...จะได้รับอะไรดีๆ เข้าใจอะไรดีๆได้ตั้งหลายอย่าง ก็ตอบไปว่า หนูรู้แล้วก็เอาไปบอกลูกบอกหลานต่อซี่...

มันก็เป็นบุญเป็นกุศลให้หนูได้กรวดน้ำได้เหมือนกัน อย่างที่ลุงบอกเมื่อกี้นี้ไง ไม่ต้องรอใส่บาตรทำบุญแล้วกรวดน้ำไปให้พ่อให้แม่หรอก หนูซื้อของกิน

ของใช้เอาไปให้นั่นแหละถึงเร็วกว่ากรวดน้ำเสียอีก....

สมัยผมเป็นเด็กเรียนชั้นประถมกับโรงเรียนวัด คือ โรงเรียนวัดนางชำ ใช้ศาลาใหญ่เป็นห้องเรียน ไม่มีอะไรกั้นห้อง ทุกวันโกนต้องเก็บแอบโต๊ะเรียนเพื่อ

เตรียมศาลาให้คนมาใช้ทำบุญในวันพระ เก็บโต๊ะม้านั่งเสร็จก็สวดมนต์ก่อนถึงจะเลิกกลับบ้านได้ อยู่ใกล้พระ เวลาเดินผ่านพระต้องให้พระผ่านก่อนเด็ก

ผู้ชายแอบข้างทางแล้วคำนับ เด็กผู้หญิงแอบข้างทางนั่งพับเพียบไหว้(ถ้าพื้นไม่เปียก) ไม่มีหลักสูตรวิชา กพอ.,สลน.,และสปช. มีแต่นิทานร้อยบรรทัด

สอนให้เด็กรู้หน้าที่การปฏิบัติตัว มีนิทานอีสป เพื่อสอนคติธรรม, มีเรื่องดอกรักสัตว์แสนรู้ เป็นเรื่องของหมาน่ารัก ทำให้เด็กรู้จักรักสัตว์ มีนิทานเรื่องนก

กางเขน ทำให้เด็กรู้เรื่องของครอบครัวฯลฯ พอจบประถมก็มาเรียนต่อมัธยมที่โรงเรียนวัดไทรยืดฯ หรือโรงเรียนมัธยมพิริยะวิทยา ทุกวันเสาร์ก่อนปิดเรียน

ช่วงบ่าย ต้องมารวมกันที่ศาลาใหญ่ ฟังปาฐกถาธรรม ส่วนใหญ่จะเป็นท่านพระอาจารย์มหาทวี ปธ.๙ ซึ่งเป็นพระอาจารย์ของคุณคนวิเศษฯ มีครูสอนวิชา

หน้าที่ศีลธรรม ทุกคนทั้งครู,นักเรียน,ผู้ปกครองเรียกชื่อท่านว่า ครูมหาวงษ์ อ่อนละออ อดีต ปธ.๖ วัดมหาธาตุ ทำให้เด็กถูกกล่อมเกลาทั้งทางโลกและ

ทางธรรมอย่างถูกต้องมาตั้งแต่นั้น ที่ผมเอามาเขียนวันนี้ก็เพราะคิดว่าดีกว่าจะเอาแต่กรวดน้ำให้ท่าน ชื่อตอนก็เอามาจากปู่ชอบพูด เพราะผมเห็นเสมอๆ

ว่าคุณครูมหาวงษ์ฯ ของผมจะไหว้ปู่เหมือนไหว้พระ และเรียกอาจารย์ เพราะท่านเรียนโรงเรียนวัดมหาดไทยตั้งแต่ ป.๑ - ป.๓ จบชั้นประถมสูงสุดสมัยนั้น

โดยมีปู่เป็นครูสอนทั้งหมดทุกชั้น และทั้งสองคนจะพูดเหมือนกันอยู่ประโยคหนึ่ง คือ บุญคุณน้ำลายไอปากของครูเป็นบุญคุณหาที่สุดไม่ได้ พรุ่งนี้ก็จะเป็น

วันอาสาฬหบูชาแล้วต่อด้วยการเข้าพรรษา ก็ขอรบกวนหน้าเวปของท่านสมาชิกเขียนถึงคำสั่งสอนบางส่วนของครูเพื่อแสดงความกตัญญูกตเวทิตา หวัง

ว่าคงเมตตาให้อภัยผมที่มาเขียนเรื่องใกล้ตัว...

เรื่องของการทำบุญเด็กรุ่นพวกผมก็จะได้กันมาตั้งแต่อยู่โรงเรียน เช่น วันไหว้ครู ทุกโรงเรียนที่ผมเรียนมา วันไหว้ครูจะมีการเลี้ยงพระเช้าก่อนที่จะเข้าสู่

พิธีไหว้ครู ก่อนหน้าวันไหว้ครูทางโรงเรียนจะแจ้งกับเด็กๆ ว่า พรุ่งนี้วันไหว้ครูให้บอกผู้ปกครองด้วย จะทำบุญหรือมีของถวายพระก็ให้ฝากนักเรียนมา

ได้ และวันที่มีพระมาแสดงปาฐกถาธรรม ก็จะมีประธานนักเรียนถือขันดอกไม้ธูปเทียนเดินไปบอกนักเรียนให้ร่วมทำบุญตามศรัทธา มาถึงเรื่องที่เรียน

หน้าที่ศีลธรรมกับครู เอาเรื่องทำบุญหรือผลบุญกุศลก่อน ครูมหาฯของพวกผมท่านมักจะเอาเรื่องชาดกมาเล่าให้ฟังกันทีละเรื่องๆ ทุกครั้งที่มีการเรียนใน

วิชาของท่าน ทำให้นักเรียนได้ซึมซับเรื่องการทำบุญ,หรือผลบุญอันเกิดกับบรรดาเศรษฐี,อุบาสก,อุบาสิกา ในสมัยพุทธกาล ใครบ้างไม่อยากได้ดี,ไม่

อยากรวย,ไม่อยากมีความสุข ถ้าอยากมีก็ต้องเป็นคนดีตามที่คุณครูยกเอามาเล่าให้ฟังกัน เรื่องบุญเก่าบุญใหม่ครูก็หาตัวอย่างเอามาขยายมาเล่า

เสมอๆ ทำให้พวกผมไม่ค่อยจะรู้เรื่องมีด,เรื่องปืนผาหน้าไม้เหมือนเด็กสมัยนี้ มีความละอายเกรงกลัวต่อบาป นอกจากเรื่องการทำบุญให้ทานที่มีอยู่ใน

เรื่องของเศรษฐีทั้งหลายในสมัยพุทธกาลแล้ว ก็ยังมีเรื่องของนางวิสาขา พูดถึงพ่อสามีที่ไม่ชอบทำบุญทำทานหรือใส่บาตรว่า "พ่อของดิฉันกำลังกิน

ของเก่าอยู่" ซึ่งสร้างความไม่พอใจให้กับพ่อสามี จนมีการต่อว่าต่อขานกัน โดยพ่อสามีคิดว่าลูกสะไภ้พูดนั้นมันหมายถึงกำลังกินอุจาระอยู่ จนนาง

วิสาขาอธิบายว่า ที่พูดนั้นเธอหมายถึงบุญเก่า คือชาตินี้ท่านเศรษฐีที่เป็นเศรษฐีก็เพราะเป็นบุญในชาติก่อนส่งให้เป็นอย่างในปัจจุบัน แต่ชาตินี้ท่านไม่

ทำต่อ แค่นี้ก็ทำให้เด็กได้ทั้งเรื่องกรรมดีกรรมเก่า และได้ภาษาไทยเพิ่มขึ้นมาอีกก็คือความหมายของ"กินของเก่า"อีก version หนึ่ง เรื่องเปรต เด็ก

สมัยก่อนกลัวการเป็นเปรต เพราะคำอธิบายของผู้ใหญ่จากรูปร่างของเปรตมันน่ากลัวไม่อยากเป็น ครูมหาฯ ก็เอาเรื่องเปรตที่ร้องโหยหวนในวังของพระ

เจ้าพิมพิสาร เจ้ากรุงราชคฤห์ แห่งแคว้นมคธ มาเล่าให้ฟัง จึงมีเรื่องของการใส่บาตรแล้วต้องกรวดน้ำด้วยมาเป็นการต่อยอดการทำบุญกรวดน้ำ......

ผมเป็นคนที่ไปทำบุญกับมูลนิธิร่วมกตัญญูบ่อยๆ คือบริจาคเงินซื้อโรงศพ,ผ้าห่อศพ และจะไปทำสังฆทานต่อที่วัดกลางบางพลีบ้าง,วัดหลวงพ่อโตบาง

พลีบ้าง อย่างน้อยก็เดือนละครั้ง จนพระจำได้ทั้งผัวทั้งเมีย ผมจะเห็นเป็นประจำคือการกรวดน้ำ อยากจะบอกว่าเห็นแต่คนกรวดน้ำแต่ไม่ได้ตั้งใจรับพร

การกรวดน้ำที่คุณครูมหาฯสอนมาก็เป็นทำนองว่า เป็นการ"แผ่บุญแผ่กุศลด้วยวิธีหลั่งน้ำ" อันเป็นเรื่องของพรามที่มีมาก่อน และการอุทิศบุญกุศล ก็ไม่

เหมือนการแผ่บุญเสียเลยทีเดียว คือ การแผ่บุญแผ่กุศลเหมือนกับการให้ทั่วไป แต่การอุทิศเป็นการเฉพาะเจาะจง ก็แล้วแต่สมาชิกสาธุชนจะเลือกใช้เอา

จะเอาแบบส่งเทียนให้ส่องสว่างเพียงผู้ที่เราเจาะจงให้ หรือให้ไม่เลือกหน้าให้เอาเทียนต่อกันจนสว่างไปทั่ว ก็สุดแล้วแต่ท่านทั้งหลาย สำหรับผมเลือก

แบบแผ่บุญแผ่กุศล ที่ค้างไว้ว่า กรวดน้ำแบบลืมรับพร ผมถูกสอนมาว่า ให้เรากรวดน้ำตั้งแต่พระอนุโมทนา สวดยถา วาริ วหา.....ก็เริ่มกรวดน้ำไปจน

ถึงพระสวดว่า...มณิ โชติรโส ยถา เพียงแค่นั้นก็เทน้ำให้หมด ที่เหลือต่อไปคือ ตั้งใจรับพรพระจนจบ.......ไม่ใช่พระให้พรแล้วก็ไม่รับ มัวแต่อุทิศส่วน

กุศลอยู่นั่นแหละ แบ่งวรรคแบ่งตอนกันให้มันถูกต้อง แล้วอย่าลืมเอาไปสอนลูกหลาน จะได้บุญไปอีกชั้นหนึ่ง ขอให้ทุกๆ ท่านเดินทางกลับบ้านไปทำ

บุญโดยปลอดภัย ก่อนไปฝากบ้านช่องบ้านเรือนและทรัพย์สินไว้กับตำรวจ หรือ จะเอาฝากไว้กับแม่พระธรณีก็ได้รับรองปลอดภัย(ระดับหนึ่ง) ขอ

อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านล่วงหน้าไว้เลย โชคดีปลอดภัย สทาโสตถี ภวันตุเต...ขอขอบคุณมากครับ...สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2014
  20. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ฉลองหน้า 601 ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้