เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kwapoo

kwapoo เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    ร่วมทำบุญปิดตามหาบูรพา 2องค์
    โอน 666 บ วันนี้ 17 กค 57 เวลา 11:42น
    ขอคุณครับ

2. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบูชาด้วยครับ 5 องค์ (เดี๋ยวตกขบวน)

ขอบคุณครับ

3. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงเดือนสิงหาคม
    1เป็นศรี จรทับ๔เจ้าเรือนปัตนิ
    5จรทับ๑ คู่มิตร
    6จรทับ๔ คู่ธาตุ ทั้งสามดวงในภพมรณะ
    4จรทับ๖ คู่ธาตุ ภพศุภะ
    จะได้ลาภเป็นสัตว์สองเท้าไหม?

**ตอนนี้เจ้าชะตาน่าจะกะลังอินเรื่องคู่อยู่ล่ะกระมั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2014
  4. Berial004

Berial004 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2010
    สวัสดีครับพี่numthip

คิดอยากจะถามพี่อยู่เหมือนกันเลยครับ
    ช่วงนี้รู้สึกเหมือนติดๆขัดๆอย่างบอกไม่ถูก การงานก็ไม่ค่อยจะดีเหมือนก่อนแต่ก็ยังพออยู่ได้ครับ คิดๆจะหางานใหม่อยู่เหมือนกันครับ เรื่องโยกย้ายที่อยู่ก็มีย้ายจากหอพักกลับมาอยู่ที่บ้านครับ ส่วนเรื่องคู่ผมยังไม่ได้สมรสครับ
    ตอนนี้สถานภาพคือแยกกันต่างไปใช้ชีวิตแต่ก็ยังมีคุยๆถามไถ่สารทุกข์สุขดิบ
    เรื่องสุขภาพจะระวังให้มากๆครับผมทั้งของคนในครอบครัวและของตนเอง
    ก็ทำบุญไหว้พระสวดมนต์เสริมสร้างกำลังใจอยู่เสมอครับ

อยากจะขอคำแนะนำเรื่องงานเป็นพิเศษครับ
    และจะไม่ดำเนินชีวิตด้วยความประมาทครับผม เหมือนอย่างที่พี่ได้เคยแนะนำไว้
    (มีบางช่วงชีวิตที่ประมาทพลาดพลั้ง ก็ถือเป็นบทเรียนแล้วครับ)

ขอบพระคุณมากๆครับพี่ทิพย์

5. numthip

เรื่องรักไว้รอเดือนสิงหาคม....

ส่วนตอนนี้ทายเรื่องงานก่อน หลังวันเกิดปีนี้ การงานยังคงร่วมกันอยู่ แต่ก็ต้องเดินทางหรือต้องโยกย้าย และอาจไกลขึ้น มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงเพื่อรายได้ที่ดีขึ้นด้วย งานช่วงที่พูดถึงจะมีความคล่องตัวและต้องการความขยัน มีการเรียนรู้เพิ่มเติมขึ้นด้วย

6. numthip

7. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    สวัสดีครับพี่ทิพย์
    ร่วมทำบุญพระปิดตามหาบูรพา 2 องค์ครับ
    โอนค่าทำบุญและค่าจัดส่งให้แล้ว 666.66 บาท
    ขอบคุณครับ.

ไฟล์ที่แนบมา:

8. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไม่อยากเขียนอะไร แต่ทนกระแสไม่ไหว และบังเอิญ ป๋าเปลว ของผมในวันนี้ท่านหนีการเมืองมาเขียนการบ้าน ผมถูกใจที่ท่านเขียนถึงไม้เรียว

เลยลอกเอามาบางส่วนให้สมาชิกได้อ่านกัน.....

จาก โคชเช ถึง "สังคมถนิมสร้อย" ..ป๋าเปลวเขียน..ถ้าไม่ดัด "ปฏิวัติสังคม" ก็เหลว

อย่างเรื่องนักกีฬาเทควันโด ที่เป็นข่าวตอนนี้ สะท้อนถึง "สังคมถนิมสร้อย" ได้ดีที่สุด นักกีฬาออกมาบอกว่า ถูกโค้ชซ้อม

พ่อแม่นักกีฬา ก็ไม่ฟังอีร้าค่าอีรม ใช้ความรักลูก แทรกเข้ามาเป็นบุคคลที่ ๓ ทำเหมือนผู้ปกครองเด็กนักเรียน ไปโรงเรียนถูกครูทำโทษ ก็ไปโวยวาย ฟ้อง

ร้อง หาว่าครูทำร้าย ทำทารุณลูก

ผมเป็นเด็กวัด พระกระชากจากน่องถึงแก้มก้นด้วยกิ่งสนหน้าวัดจนเลือดซิบ หนีกลับไปบ้าน แม่ถาม..มึงกลับมาทำไม...กลับเพราะพระตี แทนที่แม่จะ

โกรธพระ แล้วโอ๋ผมซึ่งเป็นลูก

แม่กลับคว้าไม้เรียวข้างฝาหวดอากาศเฟี้ยวๆ....เดี๋ยวแม่ตีซ้ำเลย มึงรีบกลับไปวัดเดี๋ยวนี้ ไม่เอาถ่านละซี พระถึงตี!?

กรณีโค้ชเชกับนักกีฬาเทควันโดที่เป็นข่าวนี่ก็ประมาณนั้น ตั้งแต่เกิดเรื่อง ได้ยินแต่ฝ่ายนักกีฬาให้ข่าวฝ่ายเดียว ยิ่งเย็นวาน ออกรายการคุณสรยุทธ ช่อง ๓

เธอเป็นนักกีฬาหญิง เล่าถึงเหตุการณ์ที่ว่าโค้ชเชซ้อมเป็นตุ-เป็นตะ สารัตถะแห่งการที่ว่า "ซ้อม" นั้น ความหนักเบา และเนื้อหาเจตนามันอยู่ตรงไหน แค่

ไหน

น่าเสียดาย.....!

ประเด็นที่มี ๒ ด้านเช่นนี้ คุณสรยุทธนำแต่ตัวนักกีฬามาพูดฝ่ายเดียว โดยไม่รอให้โค้ชเช หรือใครที่รู้เห็น หรือได้สอบถามเรื่องราวกับโค้ชเชแล้ว และเป็น

ผู้ใหญ่ในสมาคม ได้ออกมาพูดในรายการพร้อมๆ กันด้วย

ถ้าจะบอกว่า...เป็นการให้ความเป็นธรรมกับนักกีฬา การพูดข้างเดียว มันเกิดความเป็นธรรมได้หรือ?

และอีกอย่าง "ความเป็นธรรม" มีให้เฉพาะนักกีฬา เฉพาะคนไทย ไม่มีให้กับโค้ชผู้ฝึกสอน ไม่ว่าจะเป็นคนไทยหรือต่างชาติเช่นนั้นหรือ?

ครูตีนักเรียน, โค้ชตบตี-ดุด่านักกีฬา ถ้ามีเรื่องราวขึ้น สิ่งแรกที่สังคมภายนอกควรทำคือ

ทำใจกลางๆ อย่าถนิมสร้อย แล้วรอฟังการไต่สวนทวนความ "ทั้ง ๒ ด้าน" ก่อนสรุปเป็น "ความเห็นชี้ขาด"!

ยิ่งคนเป็นผู้ปกครอง คนเป็นพ่อ-แม่ ต้องเข้าใจว่า เมื่อฝากตัวเป็นศิษย์เขา ผู้ฝึกสอน-ครู ก็คือพ่อแม่คนที่สอง

รักลูก-ห่วงลูก ก็เข้าใจอยู่ แต่ก็ควรทำความเข้าใจในภาษิตที่ว่า "รักวัวให้ผูก-รักลูกให้ตี" ด้วย การผลีผลามก้าวข้ามเส้นแบ่งเอาความเป็นพ่อแม่ที่บ้าน ไป

ตีโพยตีพาย ตำหนิติติงพ่อแม่ที่สองในสถานที่ฝึกสอน

ผิด-ถูกเรื่องหนึ่ง แต่สมควรทำมั้ย...ตอบได้ว่า "ไม่สมควร?"

โค้ชเช ซึ่งเป็นชาวเกาหลีใต้นั้น ผมเข้าใจธรรมชาติการฝึกคนระบบเกาหลีดี จะพูดว่าดีมากก็ไม่ถือว่าโม้ เพราะสมัยก่อนโน้น ผมเที่ยวกรุงโซลช่ำชองกว่า

เที่ยวกรุงเทพฯ ซะอีก

ผมเห็นพ่อ-แม่คนเกาหลี ฝึกลูก-สอนลูก เห็นแรกๆ นึกว่านี่มันสอนลูก หรือจะฆ่าลูก นักกีฬาทุกคน ที่ผมพอสัมผัสบ้าง เป็นพวกฟุตบอล เห็นเขาฝึก ถ้าไม่

บอกว่านี่คือการฝึก

ก็ต้องบอกว่า...นี่คือค่ายดัดสันดาน!

เฮี้ยบ-โหด-ระเบียบ-วินัย-เข้มแข็ง-อดทน ชนิด "ชนกับแรด" ได้สบาย!

เพราะเฮี้ยบ-โหด-ระเบียบ-วินัย ไม่ถนิมสร้อยอย่างคนไทยนี่แหละ แค่ ๓๐ กว่าปี ให้หลัง....

เกาหลีที่เคยทำเป็นแค่ก๊อบปี้สินค้าเสื้อผ้า-กระเป๋าแบรนด์เนมขาย มือถือซัมซุง-รถยนต์-บันไดเลื่อนตามห้าง ยังทำไม่เป็น

สินค้าขึ้นหน้า-ขึ้นตา คือ...กินโสม-โลมกิเซ็ง!

ทั้งหมดข้างบนนั้นผมลอกเอามาเพื่อสมาชิกจะได้รู้ว่ามีเรื่องเหล่านี้ให้อ่านกัน ถ้าคุณเปลวไม่เอาไม้เรียวที่ผมชอบให้มีมาเขียนถึง ก็คงไม่ทำให้ผม

ประทับใจมากนัก ไอ้น้องวิว กับ ไอ้น้องเล็ก ที่ทำเหรียญโอลิมปิคมาให้คนไทยชื่นใจ ไอ้สองคนนี้บอกว่าโดนมามากกว่านี้ แต่ดันบอกว่า"รักโคชเช"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2014
  9. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ที่ถามเรื่องสภาพสมรสเพราะปีนี้มีดวงเรื่องเพศตรงข้ามเข้ามา ถ้าแต่งงานแล้วทายว่าจะมีเข้ามาเดี๋ยวบ้านแตก(ฮา)
    เรื่องงานพูดถึงก็มองเห็นที่ดูไม่ละเอียดไป ราหูจร(ดาววัย)เข้าเรือนวัย(กันย์เรือนพุธ) การงานจะอึดอัดมีปัญหาในที่ทำงาน
    เนื่องจากเป็นเรือนกัมมะ อาจจะขัดแย้งกับคู่หุ้นส่วนหรือผู้มีผลได้ผลเสียกับเราในที่ทำงานรวมถึงเจ้านายด้วย
    บวกกับอยู่ในช่วงมรณะส่งผลอาจจะเปลี่ยนงานเอาดื้อๆได้ ถ้าเกิดการขัดแย้งมากๆจะทนไม่ไหวเอา
    อีกอย่างให้ระวังเรื่องผลประโยชน์เงินทอง ถ้าทำธุรกิจแบบหุ้นส่วนอยู่ระวังขัดแย้งกับคู่หุ้นส่วน(คู่)

และที่สำคัญปีนี้ถ้าโสดจะมีคนเข้ามา ชันษา+จุดจรปีชนใส่ดาวปัตนิปัญหาคือมันเรือนมรณะ
    ที่ไม่ทักไปก่อนเพราะ ตามแนวถ้ามีแฟนอยู่ก็จะเลิกแล้วได้ใหม่ วัยนี้เข้าวัยจะสร้างครอบครัวได้พอดี
    ยังไงก็มองดูดีๆกับลาภสัตว์สองเท้านะครับ

10. Berial004

ขอบพระคุณพี่ ghostlinux มากๆครับ

จะระมัดระวังตามที่พี่บอกครับผม _/\_

11. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    สวัสดึรับ คุณหนุ่ม
    ขอจองพระปิดตามหาบูรพา 3 องค์ครับ
    มรรคเวทย์

12. numthip

ได้รับพระฯแล้วครับ
    ผมได้ในราคา3,000บาท และจะนำใส่ซองมอบให้พี่นิ่มไปทำกิจกรรมโรงทานในวันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ พร้อมท่านสุวิระ

ขอโมทนาร่วมกับคุณบีและเพื่อนสมาชิกครับ

13. numthip

สวัสดีครับ ไม่ยอมตกขบวนเลยเนอะ...
    เห็นว่าตามเก็บจากการนำเสนอของผมไปเยอะ เมื่อเร็วๆนี้ก็เห็นว่ามีคนเอามีดฯที่ผมเคยทำถวาย กับผ้ายันต์ปั๊มมือหลวงปู่สม วัดโพธิ์ทองไปออกในราคาสองอย่างรวมกันเกือบ2หมื่น! ในเวปพลังจิตนี่หละ ก็ดีใจกับเจ้าของที่ได้ราคาและดีใจกับเจ้าของรายใหม่ด้วย.....

ของดีอยู่กับเรา เราก็ดีใจ
    ของดีปล่อยออกได้ เราก็ได้ใจ... (เคยได้ยินมาแบบนี้)

14. มดดำน้อย

มดดำน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ และ สมาชิกทุกท่าน

จองเพิ่มครับ / ปิดตามหาบูรพา/ ลำดับ7
    * จองเพิ่ม4องค์ --> รวมเป็น 10 องค์ * ขอบคุณครับ

15. k wirat

k wirat เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับพี่หนุ่มทิพย์ และ สมาชิกทุกท่าน

ขอจองพระปิดตามหาบูรพา 8 องค์ ครับ ขอบคุณครับ

16. crane

crane เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่หนุ่มทิพย์และเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ
    ขอร่วมจองพระปิดตามหาบูรพา 2 องค์ครับ
    ขอบคุณครับ

17. numthip

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=UaFoyl-KEqw"]หนุ่มนาสั่งน้อง ศรเพชร ศรสุพรรณ - YouTube[/ame]

เมื่อไทยน่าเที่ยวจะตาย แต่มีคนอยากไปเที่ยวเมืองฝรั่ง เอาเพลงนี้มาฝาก อาจจะเก่าไปหน่อย แต่มีหลายคนในกระทู้ชอบ เสียดายพี่เริญไม่อยู่ น่าจะชอบเพลงนี้

เนื้อเพลงท่อนจบ
    "ไปเถอะไปดีมาดี อย่าให้ฮิปปี้มันสีซอกล่อม ถ้ากลับมาพาผัวมาพร้อม ข้าเหอะจะบ้อมให้ออกบ้านไม่ทัน.."

18. numthip

19. Berial004

ถ้ามีสมเด็จเจ็ดชั้นก็เยี่ยมเลยนะครับผม ^^

20. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 17 ก.ค. 57 ขออภัยที่ล่าช้า

ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้