เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

วันเกิดเหตุเจ้าชะตาอายุ ๔๖ ปี ๘ เดือน
    ๖ เสวยอายุ ๒ เสวยแทรก ๓ เสวยแทรกย่อย (๖<๒<๓)
    ภูมิปี ๗ ภูมิเดือน ๗ ภูมิวัน ๘
    จรปี กรกฏ จรเดือน มีน จรวัน พฤษภ

เป็นดวงที่รู้เหตุการณ์แล้วผมจะทายประกอบวัยจากมหาทักษาเพื่อเป็นการอธิบายหลักวิชาไว้
    พระ ๖ เสวยอายุตั้งแต่อายุ ๔๑ ปีมา ๖ เป็นดาวกัมมะอยู่ในเรือนพันธุ เป็นช่วงอายุที่เปลี่ยนงาน หางานทำใหม่(กัมมะ+พันธุ)

๖เสวยอายุนับแต่อายุ 41ปี 1วัน เป็นระยะเวลาตั้ง21ปี! คืออายุเต็ม 62ขวบ ตรงนี้แหละที่ผมไม่ดูว่าจะหางานไปเปลี่ยนงานไปตลอด21ปี
    หางานใหม่หรือได้งานใหม่ ผมดูที่ กัมมะ+ปุตตะ อย่างดาว๖นี้ก็เป็นเจ้าเรือน กัมมะและปุตตะ

๖ ยังเป็นดาวแห่งความรักและครอบครัว เนื่องจากเป็นประ การงานในช่วงนั้นจึงไม่ค่อยมั่นคงนัก
    พอรวมกับ ๑(มรณะ) ๔(อริิ-ศุภะ+กาลี) กิจการงานมักไม่ประสบความสำเร็จ ทำอะไรมักผิดพลาดล้มเหลว

ถ้ามองจากพื้นดวงตามหวยออกแล้ว จะอ่านได้อย่างนั้น ความรักก็แกว่งไปแกว่งมา งานก็เลื่อนไปลอยมา ไม่โดนย้ายก็โดนให้ออก มีปัญหากับผู้ใหญ่ ตรงนี้จะแก้ดวงได้หรือไม่ เพราะถ้ายึดตามนี้ไป คงไม่มีใครฝืนทำความดี จะเดินตามดวงลงนรกกันหมด

ดาวการงานเป็นประ ถ้ารับงานเป็นจ๊อบ จบแล้วเลิกกันจะได้หรือไม่ ขายอาหารตามสั่ง(ประ)ในบ้าน(พันธุ) ไกลบ้านพัก(มรณะ) ร่วมกับครอบครัว(พันธุ) ถึงมีปากเสียง(อริ-ศุภะ-กาลี)กับญาติก็คงไม่เท่าไหร่(๖+๔)เพราะเป็นคู่ธาตุ

สภาพครอบครัวก็แยกจากกันไป ในช่วงวัย๖ ที่ร่วมทำงานกับ ๑๔ นี่เอง ๓เจ้าเรือนพันธุก็อยู่วินาสน์(๓+๒๘)
    ในวัยนี้ครอบครัวชีวิตคู่ก็ล่มสลายไป คู่เดิมที่เป็นทหารก็เลิกราห่างไป แต่ดาววัย ๖ ก็จะทำให้เจ้าชะตาไม่เลิกละ
    ยังคงแสวงหารักและชีวิตคู่ต่อไป(๖เรือนพันธุ) ถึงแม้จะไม่ประสบความสำเร็จก็ตาม
    ลองไล่ตามดาววัยแทรก จะเห็นว่าตั้งแต่ ๖เสวยแทรกตัวเอง ก็มีผลทำให้เจ้าชะตาอยู่ไม่ติดที่(ประ)ความรักและครอบครัวมีปัญหา
    พอ ๑(มรณะ) เสวยแทรก คู่สมพล ๖๑ ทำงาน ก็เป็นตัวเร่งให้ชีวิตครอบครัวล้มเหลวแยกจากไป

ตรงนี้เข้าใจ ๓เจ้าเรือนพันธุ ไปตกวินาสน์ แต่วินาสน์จะหมายถึงเบื้องหลังก็ได้ เจ้าชะตามีตนุเศษเป็นดาวเสาร์ มักจะเงียบขรึมและอดทน แต่ตนุลัคน์และตนุเศษเป็นตัวเดียวกัน เจ้าชะตาเสแสร้งไม่เก่ง รักก็รัก เกลียดก็เกลียด หน้ามันฟ้อง ลักษณะของ๗มันไฟสุมขอน ถ้าตัดแล้วขาดไม่อาวรณ์
    ๗ในเรือน๖ เป็นบุพกรรม คู่อกตรม แต่๗ตนุเศษเล็งศุกร์ในเรือนศุกร์ ดูเหมือนแสวงหารัก แต่มองคนรักแบบเพื่อน(ปัตนิไปอยู่สหัชชะของตนุเศษ) และ๗กับ๒ มันก็คู่พลัดพรากกันอยู่ ...ถ้าแบบนี้ผมก็ยังให้น้ำหนักในดาวในจักราศีมากกว่า แต่ก็เข้าใจในสภาวะของดาวเสวยอายุที่นิยามว่า “สิ่งแวดล้อม” เข้าใจได้ง่ายขึ้น

ระยะช่วงนี้ทำธุรกิจอะไรก็มักไม่ประสบความสำเร็จหรือในเรื่องรักก็ตาม ถ้าเราไล่ดูวัยดีๆ จะเห็นว่า
    ๗ เสวยอายุเต็มที่ไปแล้ว ๖ เสวยอายุจะทำให้ ๗ มีอำนาจเพิ่มขึ้น เล็งใส่ ๖ ทำร้ายกันเต็มที่แบบคู่ศัตรู(๗เรือนวัย๖)
    การที่ ๖ ทำงานเป็นดาววัยจะทำให้ ๗ ตื่นมาเบียน๖ อย่างเต็มที่ในขณะที่ศุกร์อ่อนแอกว่า(๖ประ-๗อุจ)
    และการที่ ๗กุม๙ ก็ยิ่งเพิ่มอำนาจให้มีพลังรุนแรงขึ้น ช่วงนี้เจ้าชะตาจะถูกศุกร์กระตุ้นให้ทำงานใหม่ๆ พบรักใหม่ๆ
    แต่ก็เหมือนเคราะห์กรรมติดตัวมา ๗ที่มีวัยเข้มแข็งกว่าธาตุก็เข้มแข็งกว่า(อุจ) จะทำร้ายจนมีรักก็พัง ทำธุรกิจก็ผิดพลาดไปพร้อมกัน
    แต่นี่คืออิทธิพลดาววัย มักจะห้ามใจตัวเองไม่ได้ทั้งที่รู้ว่าไม่ประสบความสำเร็จก็ดิ้นรนกันไป

ตรงนี้แหละ ที่ผมชอบดูตนุเศษ เพราะตนุเศษเล็งดาวศุกร์ ก็ใจมันรัก มันถึงดิ้นรน

คงพอจะเห็นลักษณะการทำงานของดาววัยบ้างแล้วว่ามีผลขนาดไหน เราใช้มุมจากชันษาจรเป็นจุดเน้นทายได้อีก
    ว่าเรื่องราวในแต่ละปีจะเป็นเรื่องไหน รัก งาน สุขภาพ ตามแต่มุมชันษาจรจะทำต่อจุดดาววัยในพื้นชะตา
    แต่เนื่องจากผมไม่ฟันธงลัคนา ลองไปไล่ดูเอาเองนะครับ เผื่อจะวางลัคนาไม่ตรงกัน

สรุปจะรวบรัดดูไปถึงวันเกิดเหตุ วัยนี้มักต้องทนทุกข์(๖วัยถูก๗เล็ง) มักต้องประสบความยุ่งยากความสุขในชีวิต(๖) ถูกกดดันทำร้าย(๗)

ดาววัย(๖) ถูกดาว๗เล็ง โดน๑จากมรณะกุม โดน๔จากอริกุม แปลว่า วัยนี้จะโดนโทษทุกข์จนเดือดร้อน... แต่๖มันครองอายุตั้ง21ปี!
    ผมดูได้อีกอย่างว่า ๗เล็ง๖ในเรือน๓ ผมเชื่อว่า ๓+๗ เป็นคู่กรรโชค หรือสิ้นอิสริภาพในการแสดงออก หรือโดนควบคุม การถูกควบคุมนี้ เกี่ยวพันกับการงาน(กัมมะ) ครอบครัว(พันธุ) และตัวเจ้าชะตาเอง(๗ตนุลัคน์/๖ดาววัย) แต่จะดูว่าติดคุกยังดูไม่ออก(ยังไม่ได้ดู)

ถ้าดูเฉพาะดวงเดิม ดาว๖เสวยอายุทำงาน กุมกันอยู่กับ๔กาลี ถ้าไม่ใช่ญาติก็สนิทกันมาก(๖+๔คู่ธาตุ)ทำให้เดือดร้อน(๔อริ)จากที่ห่างไกล(๔ศุภะ)จนเสียหายอย่างมาก(๑มรณะ/อุจจ์) จนต้องไปวินาสน์(๒) ถ้าอย่างนี้ยังพออ่านออก แต่ทางจรยังไม่ชัวร์(ยังไม่ได้ดู)

เดี๋ยวมาต่อ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2014
  2. numthip

ไว้ว่างแล้วจะเข้าไปดูสมุดจดดวงครับ แต่ถ้าดูจากดาววัย เข้าวัยอาทิตย์เป็นอุจจ์นับอายุ64ปีไปแล้วก็น่าจะพ้นโทษ

ขอตัวอย่างดวงคุณravee อีกทีได้ไหมครับ

3. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    รอคุณ rave22 มาตอบคำถามก่อนนะครับ เดี๋ยวจะลองทายพื้นดวงร่วมกับวัยกันดู
    ส่วนที่มีข้อสงสัยว่า มันไม่เปลี่ยนงานกันตลอดวัย๖ ที่ยาวถึง ๒๑ ปีเลยหรือ
    เรื่องนี้มีคำตอบตรงที่ เราต้องอ่านพื้นดวงเดิมให้แตกก่อนว่า ดาวที่สัมพันธ์ถึงการเปลี่ยนงานในพื้นดวงมียังไง
    มันจะไปปรากฏผลตามวัยแทรกที่สัมพันธ์กับวงจรในพื้นดวงเดิมครับ ถ้าเรามองจากพื้นดวงไว้ถูกต้อง
    เช่น ๖ ในดวงตัวอย่างจะมีเกณฑ์เปลี่ยนงานตอน ๑ ซึ่งเป็นดาวมรณะและบริวาร(การเริ่มต้น) ทำงานพร้อมกัน(๑แทรก๖) เป็นต้น
    แต่เป็นลักษณะแนวโน้มของสภาพแวดล้อมให้ผลอยู่ดี เราต้องดูสิ่งทีี่ชัดเจนกว่าวัยที่กว้างประกอบ
    เช่น ใช้ภูมิทักษา / ชันษาจร ร่วมด้วย จุดพวกนี้จะไปอ่านประกอบกันเป็นอายุที่ชัดเจนในการเกิดเหตุ
    ไม่ใช่มันจะเกิดกันตลอดทั้ง ๒๑ ปีหรอกครับ มันมีจุดเน้นอีกที หรือจะใช้ดาวใหญ่ ตรีเทพ+มฤตยูประกอบก็ได้
    จุดสำคัญคือต้องอ่านพื้นดวงให้แตก ชนิดว่าละเอียดเท่าไหร่ยิ่งดี ต้องอ่านได้ว่ามีเรื่องอะไรเกิดขึ้นในพื้นดวงได้บ้าง
    แล้วค่อยต่อไปดูวัย และย่อยไปถึง จรแบบต่างๆ ดาวจร เพื่อร่วมกันออกมาเป็นเหตุการณ์

เวลาเราอ่านพื้นดวงในตัวอย่างได้ว่ามีโอกาศติดคุก นี่คือเราอ่านได้ในพื้นดวงว่าเป็นไปได้ว่าจะติดคุก
    เราอ่านขั้นต่อไปที่วัย เพื่อดูว่ามีโอกาศในวัยไหนที่จะติดคุก ถ้าวัยอ่านแล้วไม่ส่งผลกระตุ้นดาวเรื่องติดคุก
    ต่อให้มีพื้นดวงติดคุกมันก็ไม่ติดคุก หรืออาจจะแค่โดนกักขังเล็กน้อย เพราะดาววัยไม่ให้ผลหรือไม่มีโอกาศให้ผล
    เช่น ดูแล้วกว่าจะให้ผลเรื่องนั้นก็ อายุ 80 เจ้าชะตาคงไม่มีชีวิตรอไปถึงตรงนั้นก็ไม่ต้องไปทายเรื่องนั้นเลย
    จากนั้นค่อยมาดูย่อยกันรายปี จากวิธีการทายจรต่างๆ เช่น ชันษาจร ภูมิทักษา ดาวจร อีกที
    เพื่อมากำหนดอายุที่ชัดเจนอีกที ไม่เคยสงสัยหรือครับ ว่าอย่างชันษาจร วนไปมามันก็มีแค่ ๑๒ ราศี ๑๒รูปแบบ
    มันจะไปรู้ได้ยังไงว่าชันษาจรมารอบไหน ที่จะแต่งงาน ติดคุก หรือตกงาน ไม่ใช่ทุก ๑๒ปี จะเกิดเรื่องซ้ำทุกครั้งไป
    เขาดูจากวัยครับ อันนี้เป็นเรื่องที่เขาไม่สอนกันในตำราทั่วไป แต่ละรอบชันษา รอบภูมิทักษา จะต่างกันที่วัยครับ
    นี่จึงเป็นเหตุว่าทำไม เราต้องมาฝึกหัดอ่านวัย ซึ่งจะกลายเป็นเรื่องสำคัญในการอ่านดวงจรทุกครั้งไป

-แก้ไขเพิ่มเติมอีกหน่อย

พอมาถึงตอนนี้คำถามที่สะดุดว่า ถ้าดวงมันระบุมาขนาดนี้ ชีวิตเราไม่ต้องเดินตามดวงกันเสมอไปหรือ แก้ไขอะไรได้ไหม
    ตรงนี้เป็นเรื่องที่ว่ากันถึงความเชื่อด้วย ส่วนตัวผมมองว่า ดวงชะตาเป็นเหมือนผังกรรมที่ติดตัวมาแต่กำเนิดของคนเรา
    มนุษย์เกิดมากับกรรมที่เคยทำมากันทั้งนั้น สำคัญคือกรรมปัจจุบัน ว่าชาตินี้เราทำอะไรต่อไป กรรมเดิมจะส่งผลต่อเรา
    แต่ไม่ได้หมายความว่าเราจะเป็นแบบนั้นตลอดไป ไม่งั้นเราคงมีผังกรรมเดิมทุกชาติภพ ผลกรรมทุกอย่างที่ทำในชาตินี้
    จะกลายเป็นกรรมเก่าของเราในเวลาถัดไปเสมอ เรื่องในพื้นดวง ในความเห็นผมจึงเหมือนกับบอกเราล่วงหน้าว่า
    "กรรมใดกำลังจะส่งผล" ถ้าเราอ่านออกเราก็ปรับตัวได้ กรรมที่ใหญ่และหนักมาก เราอาจจะแก้ไขไม่ได้แต่ผ่อนคลายได้บ้าง

ส่วนสิ่งที่เป็นผลไม่รุนแรงเราก็พอปัดเป่าเคลื่อนหายไปได้(ชั่วคราว) วัตถุมงคลมีผลในลักษณะตรงนี้ ที่จะเสริมหรือผ่อน
    ผลที่จะเกิดขึ้นกับเรา เวลาจะมีเคราะห์ก็ผ่อนให้เบาลง เวลาจะมีโชคลาภก็ช่วยให้ได้ง่ายขึ้น ได้เร็วขึ้น เป็นต้น
    แต่ถ้าเป็นกรรมหนัก อย่างเรื่องเล่าในกระทู้นี้ก็มี ห้อยวัตถุมงคล ถูกยิงไม่เข้าก็กระดูกหักช้ำในตายอยู่ดี ไม่ใช่พระท่านไม่ช่วย
    แต่กรรมมันหนักเกิน ถึงวาระแล้วช่วยได้แค่นั้น แต่ถ้าไม่ถึงวาระ ก็ลดความรุนแรงลงไปได้ ที่มีประสบการณ์มาอ่านกันนี่หละครับ
    เช่น ยิงไม่ออก ยิงไม่เข้า แคล้วคลาดกันไป

ป.ล.ส่วนนี้เป็นเรื่องของความเชื่อนะครับ ขอให้ใช้วิจารณญานอ่านกันดีๆ ไม่ต้องเชื่อผม ลองศึกษากันไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2014
  4. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ แจ้งโอนเงินครับ
    รายการ พระปิดตากตัญญู กับ พระปิดตาจตุรพิธพรชัย
    โอน 31/07/57 เวลา 19.09 ยอด 1,300.08 บาท
    ขอบคุณครับ

5. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

1.สมัยเด็กเกิดมาสุขภาพไม่ค่อยดีหรือเปล่า ป่วยบ่อยหรือไม่
    ตอบ.ตอนเด็กๆสุขภาพไม่ค่อยเเข็งเเรงครับ เป็นคนเหนื่อยง่าย เเต่ไม่ถึงกับป่วยบ่อย ดูเหมือนจะแข็งแรงเเต่พอออกกำลังหนักๆจะมีอาการหอบให้เห็นครับ
    2.ก่อน ๖ ขวบ ย้ายบ้านหรือไม่ เช่น คุณพ่อย้ายที่ทำงานหรือไปรับตำแหน่งใหม่เลยต้องตามไปด้วย
    ตอบ. ก่อนหกขวบไม่ได้ย้ายครับ มาย้ายตอนโตประมาณ 4ปีที่เเล้วครับ
    3.พ่อแม่ยกให้เป็นลูกพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ใดๆหรือไม่
    ตอบ.พ่อเเม่ไม่เคยยกให้เป็นลูกพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ครับ
    4.ตอนที่เกิดมาหรือปัจจุบัน หลังบ้านมีวัดหรือโรงเรียนและติดน้ำ คูคลองอะไรหรือเปล่า หน้าบ้านเป็นสถานที่ราชการเก่าๆหรือเปล่า
    ตอบ.บ้านเเรกตอนที่เกิดมาทั้งหน้าบ้านหลังบ้านติดเเม่น้ำครับ(ผมอยู่เกาะนอกเกาะเมืองอยุธยา ล้อมหน้าล้อมหลังเลยครับ)หน้าบ้านข้ามเเม่นำ้ไปเป็นวัดครับ

พอย้ายบ้านมา หน้าบ้านติดทางรถไฟ ในระเเวกใกล้พอเดินถึงก็เป็นสถานีรถไฟอยุธยาครับ ถ้าข้ามทางรถไฟไปก็จะเป็นวัดประดู่ทรงธรรมครับ
    5.ช่วงวัยเด็กเห็นผี สัมผัสไปรับรู้สิ่งที่มองไม่เห็นบ่อยไหมครับ หรือไม่มีเลย
    ตอบ. ในช่วงวัยเด็กนี่ไม่เห็นผีครับ เเต่พอรู้สึกได้จำได้ว่าตอนเด็นกๆกลัวเรื่องพวกนี้มากครับ โตมาหน่อยพอเข้ามัธยมเป็นโรงเรียนประจำก็เจอเรื่องเเปลกๆอยู่บ้างครับ
    6.หน้าผากสูงหรือมีแววเถิกหรือเปล่า มีรอยสิวหรือแผลเป็นบนหน้าไหม หรือหน้ากว้างกลมๆ
    ตอบ.หน้าผากไม่สูงครับ มีรอยสิว มีเเผลเป็นอยู่เเถวหว่างคิ้วครับ หน้าออกกว้างๆกลมๆ ครับ

อยากเพิ่มเติมเรื่องไหนถามได้เลยนะครับ...มิต้องเกรงใจ:cool::cool:

6. ghostlinux

จากที่ตอบมาเข้าไปทางราศีสิงห์มากกว่า ถามเพื่อความรู้อีกนิดก่อนจะไปทายพื้นดวงดู
    1.ช่วงเรียนมัธยม อายุราวๆ ๑๓ ปี ย้ายไปเรียนหนังสือไกลบ้านใช่ไหม?
    2.เพื่อนฝูงคนรอบข้างเคยทักไหม ลักษณะท่าทางมีมาด ไว้ตัวหน่อยๆ
    3.มีทักษะทางงานช่าง งานฝีมือตั้งแต่อายุน้อยๆ หรือไม่
    4.เจ้าคิดเจ้าแค้นมากไหม เวลามีคนทำให้โมโห จะตอบโต้เลยหรืออดทนเก็บเอาไว้ก่อน

ตอบส่วนนี้แล้วจะลองทายพื้นดวงแล้วครับ ขอบคุณที่ให้ความร่วมมือในการฝึกวิชาครับ

7. sorboonsongsil

sorboonsongsil เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ลำดับที่ 40 sorboonsongsil โอนเงินแล้วครับ ยอด 2,300 บาท วันที่ 31/7/57 เวลา 19:43 น. ที่ธนาคารกสิกรไทย สาขาฟอร์จูนทาวน์ครับผม

8. crane

crane เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทิพย์
    ลำดับที่ 37 โอนให้แล้วนะครับ
    31/07/2014 15:48 จำนวน 660.11 ครับ
    ขอบคุณครับ

9. sin1

sin1 เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับ38โอนเงินยอดแล้วครับ 960.03 วันที่31/07/57 เวลา12.13น.

10. พุทโธ ภควา

พุทโธ ภควา เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2009
    มาตอบและเพิ่มข้อมูลครับ
    เรื่องการเงินตรงมากกก
    เรื่องงาน โอกาสเปลี่ยนงานอันนี้ยังไม่เคยเกิดขึ้นและดูว่าเหมือนจะเกิดขึ้นยาก
    เรื่องมีแววได้ไปเมืองนอก คงยากอีกเพราะขนาดจองแล้วยังไม่ได้ไปต้องอยู่บ้านดูแลพ่อ
    ปกติสวดมนต์เป็นประจำทุกวัน

ที่พี่ทิพย์ทายมาขอเวลาไปนึกก่อนจำไม่ค่อยได้

ขอบคุณครับ

11. ghostlinux

หวังว่าจะมีโอกาศมีอะไรใหม่ๆในการงานนะครับ เพราะถ้ากัมมะไม่ให้ผลเรื่องการงานจะไปออกเรื่องสุขภาพพ่อเจ้าชะตาเต็มๆเลย
    เรื่องไปต่างประเทศถ้าศุภะไม่ให้ผลเรื่องเดินทางไกลหรือไปต่างประเทศ จะไปเป็นเรื่องบิดาเป็นหลักเลยช่วงปีมะเมียนี้
    สวดมนต์ประจำทุกวันดีแล้วครับ โมทนาด้วยครับ

12. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ลำดับที่ 21
    ผมได้โอนเงินร่วมบุญ และขอรับพระปิดตา 3 องค์
    ยอดโอน 960.08 บาท KBANK 31/7/14
    ไว้จะเข้าไปขอรับพระที่บ้านนะครับ

ขอบคุณครับ

13. rave22

1.ช่วงเรียนมัธยม อายุราวๆ ๑๓ ปี ย้ายไปเรียนหนังสือไกลบ้านใช่ไหม?
    ตอบ.ใช่ครับย้ายจากอยุธยาไปเรียนที่ลพบุรีครับ
    2.เพื่อนฝูงคนรอบข้างเคยทักไหม ลักษณะท่าทางมีมาด ไว้ตัวหน่อยๆ
    ตอบ ส่วนมาคนไม่สนิทจะมองว่าหยิ่งครับเพราะพูดคุยน้อย เเต่ถ้าเพื่อนสนิทจะคุยออกรสออกชาติเลยครับ คุยกันได้ทั้งวัย(ฮา)
    3.มีทักษะทางงานช่าง งานฝีมือตั้งแต่อายุน้อยๆ หรือไม่
    ตอบ มีทักษะทางงานช่างครับ ถ้าตอนอายุน้อยจะได้จากคุณเเม่ครับท่างเป็นช่างเย็บผ้า โตมาเรียน วิศวะ ก็งานช่างอีกเเต่คนละเเขนง...อันนี้รวมพวกเขียนเเบบทางวิศวกรรมเป็นงานช่างด้วยรึเปล่าครับไม่เเน่ใจ ถ้ารวม ก็จะบอกว่าตอนเรียนทำได้คล่อนข้างดีครับ
    4.เจ้าคิดเจ้าแค้นมากไหม เวลามีคนทำให้โมโห จะตอบโต้เลยหรืออดทนเก็บเอาไว้ก่อน
    ตอบ เป็นคนโกดง่ายหายเร็วครับ ไม่ค่อยเจ้าคิดเจ้าเเค้น เวลาโมโหมักเเสดงอาการออกมาเลยไม่ค่อยเก็บไว้ครับ:cool::cool::cool:

14. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอร่วมทำบุญ พระปิดตาจตุพิธพรชัย 3 องค์ครับ

15. ghostlinux

ทายพื้นดวงดูก่อนนะครับ รบกวนให้ความเห็นด้วยว่าเรื่องไหนตรงหรือคลาดเคลื่อนยังไง เพื่อการศึกษา

เจ้าชะตาลัคนาราศีสิงห์ ๑ ตนุลัคน์อยู่เรือนปัตนิ เป็นคนเชื่อมั่นในตัวเองสูงและค่อนข้างเอาแต่ใจ ดื้อรั้นพอดู(เรือนราหู)
    ๗ เป็นตนุเศษเป็นคนรอบคอบทำอะไร ชอบตรวจสอบซ้ำ จนบางทีเหมือนย้ำคิดย้ำทำไปบ้าง (๗๘๙อริ)
    ใจร้อนขี้โมโหง่าย(ลัคนาสิงห์+๓เกณฑ์) แม้จะพยายามอดทนก็มักจะอดระเบิดออกไปก่อนไม่ได้เวลาทะเลาะกับคนอื่น(๗ร่วม๘)
    เป็นคนทำอะไรมีระเบียบ รักความเที่ยงธรรมไม่ชอบคนเอาเปรียบ รักการศึกษาใฝ่หาความรู้ หัวโบราณ(๕เกาะหลังลัคนาด้วย)
    เป็นคนห่วงใยคนรอบข้าง(ตนุ+ปัตนิ) มีหัวการค้า ช่างพูดช่างเจรจาถ้ารู้จักกันดีแล้ว(๔๖)
    เป็นคนฉลาด(๕หลังลัคน์+๑๔) ถ้ามีคู่แข่งจะสู้ไม่ยอมแพ้หาวิธีให้ได้เปรียบ บางทียอมตุกติกเพื่อให้ชนะ(๑๔+๘)
    มีหัวทางช่าง(๓เป็นสิบต่อลัคน์) มีฝีมือทางงานศิลป์(๔๖กุมตนุลัคน์เล็งลัคน์)

เจ้าชะตาในวัยเด็กมักมีสุขภาพไม่ค่อยแข็งแรงนัก(๐เรือนปุตตะ) ปอดและระบบทางเดินหายใจมีปัญหา(๔ร่วม๖กาลี+๘ศัตรู)
    ๑ ถูกบีบรอบด้านสุขภาพวัยเด็กเล็กจะยังไม่แข็งแรง ๕ เป็นตนุจันทร์เกาะหลังลัคนา
    ถูกเลี้ยงมาในครอบครัวที่เข้มงวด มีระเบียบ ถือประเพณี และสั่งสอนศีลธรรมแต่เล็ก
    วัยต้นอาทิตย์เสวยอายุถึงหกขวบ สุขภาพจะยังไม่ค่อยดีนัก พ้นหกขวบ ๒ จะเสวยอายุไปถึง ๒๑ ปี
    ช่วงนี้เริ่มเกิดการเปลี่ยนแปลง สุขภาพจะค่อยๆแข็งแรงขึ้น(๑เริ่มแข็งแรง) พออายุ ๑๓ปี วัยเปลี่ยน
    ชันษาจรชนดาววัยในเรือนมรณะ จะมีการโยกย้ายที่อยู่อาศัยไปเพื่อเรียนต่อ(๒ดาววัยในเรือนพฤหัส)
    ช่วงวัยจันทร์นี้ ช่วงวัยเรียนจะเดินทางบ่อยไปกลับ(๒สลับเรือน๕) ระหว่างบ้านเกิดกับสถานศึกษา
    ดวงนี้วาสนาวัยต้นดีพอประมาณ เนื่องจากดาวตนุลัคน์เป็นดาววารกำเนิด จึงเข้มแข็งก่อนเขา
    เสียแต่อยู่เรือน๘ และถูกกาลีเบียน กว่าสุขภาพดีก็ต้องวัยรุ่นแล้ว และมีผลต่อวาสนาไม่นิ่งเท่าที่ควรในวัยต้นๆ

๑ ที่เป็นดาววันเกิดและวัยเด็กเลยทำให้เจ้าชะตา มีความรักเร็ว(อยู่เรือนปัตนิกุมศุกร์)
    ดวงนี้ชีวิตรักในวัยรุ่นน่าจะวุ่นวายพอดู เนื่องจาก ๖ เป็นพินทุบาทว์(เจ็ดต่อลัคนา)
    รักง่าย ชอบใครแล้วทุ่มเท แต่รักใครแล้วก็มีปัญหาทุกที(๗เจ้าเรือนไปอยู่เรือนอริ)
    ชีวิตรักเลยมักมีปัญหา ดวงนี้มีพื้นชะตาเรื่องความรักที่ไม่ค่อยสงบนัก มากรักไปหน่อย
    ถึงมีปัญหาก็อดทนยอมเพื่อความรักได้ มันเลยกลายเป็นรักที่มากับความวุ่นวายใจเสมอ
    เพราะทุ่มหนักไปหน่อยไม่ค่อยแคร์ตัวเอง

ปัจจุบัน ๓ เป็นดาววัยตั้งแต่อายุ ๒๑ ปีเต็มมา เป็นดาวที่อยู่เรือนกัมมะ และเป็นประ
    เจ้าชะตาโยกย้ายที่อยู่อาศัย(พันธุ-ศุภะ) ได้ทำงานในสายวิชาช่าง(๓ดาววัยให้ผล) เป็นวัยที่จะขยันเป็นพิเศษ(๓กัมมะ)
    ได้สมาคมกับคนใหม่ๆ หลังจากเปลี่ยนมาวัยอังคารและได้งานใหม่แล้ว(เป็นสหัชชะวัยด้วย)
    อายุ ๒๑-๒๙ปี ในวัยนี้จึงเป็นช่วงตั้งตัว อาจจะมีการเปลี่ยนงานหลายครั้งหรือเดินทางเพราะอาชีพบ่อย
    หลังอายุ ๒๕ ฐานะทางการเงินจะดีขึ้น วัยนี้เตือนไว้นิดหนึ่ง เป็นวัยพันธุด้วยหมายถึงการแต่งงานด้วย
    เนื่องจากเจ้าชะตามีแววมากรัก ในวัยพันธุทำงานอาจจะปักใจแต่งงานกันแบบสายฟ้าแลบได้ เลือกดีๆนะครับ

อันนี้ฝึกหัดทำนายผสมวัยดู ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย ลองผสมๆดูหน่อย

16. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอบูชาพระปิดตาจตุรพิธเพิ่มอีก 3 องค์นะครับ เดี๋ยวพรุ้งนี้โอนแล้วจะรีบแจ้งนะครับ ขอบคุณครับพี่

17. rave22

ค่อนข้างตรงนะครับ เเต่ช่วงโยกย้ายที่อยู่ตอนทำงานยังไม่พบนะครับเพราะตอนนี้อาศัยอยู่บ้านครับ ส่วนอื่นๆทายมาได้ถูกทั้งหมดครับ

18. เพพัง

เพพัง เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2007
    ลำดับที่ ๒๗ ขอจองเพิ่มพระปิดตากตัญญูู ๑ องค์ ขอบคุณครับ

19. numthip

สารคดีส่องโลก..ตอน พิธีกรรมตัดเหล็กไหล - download torrents

มีใครโหลดได้ รบกวนฝากหน่อย

.........

พี่นิ่มน่าจะสะดวกไปกับผมในวันอาทิตย์ที่3 สิงหาคมนี้ ณ วัดธรรมามูลฯ
    ใครจับพี่นิ่มถ่ายรูปได้ ผมมีรางวัลให้

ของที่จะจัดส่งจะนำเข้าพิธีฯให้อีกครั้งนะครับ พิธีฯนี้ทางเจ้าภาพจะไม่ให้ใครเข้าไปวุ่นวายภายในพระอุโบสถ ถือเป็นเรื่องดี จะสงบในการรวมจิตมาก

20. ghostlinux

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตรงไหนที่คลาดเคลื่อนไม่ถูก แจ้งไว้ได้ครับจะได้นำไปฝึกฝนต่อ
    เรื่องโยกย้ายเปลี่ยนแปลง รอ ๗ ย้ายเข้าเรือน ๓ ปลายปีนี้เดี๋ยวก็รู้ว่าจะได้เดินทางหรือโยกย้ายไหม
    ที่ผ่านมาตั้งแต่เข้าวัยอังคารยังไม่มีดาวใหญ่เข้าเรือนอังคารเลย ทำให้ยังไม่มีการเปลี่ยนที่อยู่หรือเดินทาง รอดูปีหน้า

เย็นหรือหัวค่ำจะมาทำนายช่วงหลังวันเกิดไปถึงช่วงปีหน้าดูตามที่สอบถามไว้นะครับ พรุ่งนี้ผมเดินทางเดี๋ยวไม่มีเวลาทำนาย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้