เพื่อการกุศล นิ่มป่าแดง...ตามอ่านประสบการณ์จริง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย numthip, 14 มิถุนายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พ่อประดู่09

พ่อประดู่09 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่า : เล่าเรื่องตามหาคำตอบข้อสงสัยฯ

ตอน : ปัญหาค้างคาใจ (3)

ความจริงจะเขียนต่อตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ผ่านมาแล้ว แต่บังเอิญคุณชนะ/พุทโธภควา พาหนุ่มทิพย์ฯมาเยี่ยมที่บ้าน ก็เลยต้องเว้นไว้ก่อน หนุ่มทิพย์ฯ

มาเห็นหนังสือเรื่องอิเหนากับเรื่องพระอภัยมณีของผมเข้าก็หยิบไปดู เห็นที่ผมคั่นไว้ตอนพระอภัยมณี รำพันกับนางผีเสื้อสมุทรถึงเหตุผลที่ต้องจำใจ

จาก ก็เอามาถามผมว่า ตอนนี้หนังสือตัดออกไปไม่ครบใช่ไหม? ก็ตอบว่าใช่ คนที่รวบรวมเอามาทำเล่มขายเขาคงสงสารนางผีเสื้อสมุทร จึงไม่

เอาตอนที่พระอภัยมณี เป่าปี่จนนางผีเสื้อสมุทรวายปราณฯมาใส่ไว้ ผมเลยบอกเขาว่าเดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยได้อ่าน แต่แม่บ้านผมเป็นคนอ่านประจำ

เขาถามผมว่าเรื่องยาวมากไหม? ผมตอบว่ายาวกว่า มหากาพย์ อีเลียด ของโฮเมอร์ เล็กน้อย ใช้เวลาเขียนตกยี่สิบปี เขาถามผมต่อว่าใช้คนเขียน

หลายคนใช่ไหม? ผมก็ตอบว่า..เอาจำนวนคนเขียน หรือ จำนวนคนแต่ง คนเขียนอาจจะเขียนหลายคน แต่คนบอกให้เขียนน่าจะเป็นคนเดียว

และเขาเล่ากันว่า คนบอกให้เขียน อาจจะบอกให้คนเขียนๆ กันหลายคน และคนละเรื่อง เอาแบบคนแต่ก่อนเขาเล่ากัน ไม่เอาแบบอ่านตำรามาเล่า

คนเล่าอาจจะเล่าให้คนฟังว่า เวลาที่สุนทรภู่แต่งหนังสือ อาจจะแต่งทีละ 2 เรื่อง และคนที่มานั่งเขียนก็มีหลายคน ใครเขียนจบแล้วก็บอกสุนทรภู่

สุนทรภู่ท่านก็บอกตอนต่อไป สุดแต่ว่าใครรับมาเขียนเรื่องอะไร แต่พอนานไปๆ ก็กลายจากคนเขียนหลายคนเป็นคนแต่งหลายคน หรือปนกันจน

แยกไม่ออกว่าใครคนคือแต่งหรือคนแต่งก็คือคนเขียน??? ก็ช่างเถอะ...แต่ com.มันช้ามาก ช่วยแก้ไขให้ที...จะได้ไม่ต้องมาเถียงกันต่อ...........

เข้ามาหาเรื่องเล่าเรื่องสงสัยของผมกันต่อ ผมคิดว่าหลายท่านคงได้ความรู้มากมายจากการที่ผมแนะนำให้ไปค้นคว้าหาอ่านหาดู ตามรอยพระพุทธเจ้า

ของทีมงาน"โพโนรามา" ผมก็เพิ่งดูถึงตอนที่ 12 ความจริงก็ไม่อยากเอาเรื่องที่เขามีให้ดูให้อ่านอยู่แล้วเอามาเล่ามาเขียน แต่ก็อย่างที่บอกไปแล้ว

ว่าแม่บ้านเขาแนะนำให้เขียน เพื่อท่านสมาชิกที่ยังไม่รู้ว่ามีเรื่องเหล่านี้ให้หาอ่านหาดูได้จะได้รู้...บางทีเราค้นหาอย่างหนึ่งแต่จะไปได้อีกอย่างหนึ่ง

ก็ได้ อย่างผมสนใจเรื่องของเมืองเพตรา สงสัยเรื่องพระพุทธศาสนาหายไปจากอินเดีย ผมก็ไปพบเรื่องที่มีคนเขียนว่า พบหนังสือเก่าแก่ที่สุดในโลก

เป็นเรื่องเกี่ยวกับพระพุทธประวัติ ผมเกิดอาการหงุดหงิด...รำพึงกับตัวเอง...เป็นไปได้ยังไง...เรื่องเกี่ยวกับพระพุทธประวัติเพิ่งจะ 2500 กว่าปี บันทึกที่

เป็น 3 ภาษา ของ ปโตเลมี ที่ทำให้คนยุคหลังเอาไปเป็นที่ศึกษาหาความหมายของภาษาอียิปต์โบราณได้...ไม่เก่ากว่าเรอะ...เก่าขนาดรู้ความหมายแต่

ไม่รู้ว่าออกเสียงอย่างไร? ภาพยนตร์ที่เกี่ยวกับมัมมี่จึงทำเป็นเสียงก้อง...อู้อี้ๆ...หรือบันทึกต่างๆ ของเมืองบาบิโลน ที่เป็นต้นเรื่องของ อาคัต มหาบุรุษ

ผู้มั่งคั่งแห่งบาบิโลนล่ะ...เอาไปไว้ไหน...การคิดเร็ว...ไม่รอบคอบของผม...ก็ทำให้ผมได้พบเจอะเจออะไรๆ อีกหลายอย่าง นี่ก็เกิดจากการที่ผมไม่

รอบคอบ คำว่าหนังสือ ต้องเป็นหนังสือ ไม่ใช่ที่ขีดเขียนตามหิน หรือแกะบนแผ่นดินเหนียว...ผมคิดผิดและคิดเร็วไป ก็ทำให้ได้อ่านเจออะไรๆ อีกหลายๆ

อย่าง เช่น ได้รู้เรื่องของวัดถ้ำตุนหวง อันเป็นที่เก็บของหนังสือเก่าที่เกี่ยวกับพระพุทธเจ้า/พระพุทธศาสนา เปิดหาอ่านและหาดูกันได้ครับ.....

หน้าผาของเขาหมิงซาน กลางทะเลทรายโกบี

ติดตามหาอ่านและหาดู โดยเฉพาะตอนที่กำลังเตรียมการเปิดสถานีโทรทัศน์ THAI PBS ทางสถานีนำเสนอสารคดีอย่างต่อเนื่องและจำนวนมาก

ถ้ำผาประตูหลงเหมิน

ภาพบางส่วนจากวัดถ้ำตุนหวง

ผมได้เรื่องเหล่านี้จากความไม่ตั้งใจ นี่ก็เป็นอานิสงส์ของการอ่านการหาดู ทำให้มีเรื่องต่อยอดจากความเข้าใจเดิมๆ............

ส่วนปัญหาค้างคาใจว่าทำไมศาสนาพุทธจึงห่าง/หายไปจากอินเดีย คำตอบอยู่ใน ตามรอยพระพุทธเจ้า บทที่ ๙ ได้กล่าวถึง วันที่พุทธหายไปจาก

อินเดียฯ ผมอยากให้สมาชิกเปิดดูเองจะดีกว่า เราจะได้ดูภาพสวยๆจากภูเขา ชัชปูระ, วัดรัตนคีรี,วัดลลิตคีรี หรือ เรื่องที่เกี่ยวกับ คาจูราโฮ (เขียนกัน

หลายแบบ แต่ออกเสียงคล้ายๆ กัน)

เห็นภาพแล้วคุ้นๆ กันนะครับ เป็นเมื่อ 30-40 ปีก่อน ผมก็โยนไปให้เป็นของศาสนาอื่น ทั้งๆ ที่ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลก มีคุณค่าทางศิลปกรรม

อะไรต่อมิอะไรมากมาย ผมก็ไม่อยากยอมรับว่าเป็นของพุทธฯ...เฮ้อ...ความโง่...ของผมเอง ภาพเหล่านี้เปิดหาดูได้ ที่รัฐโอริสสา,อินเดีย อยู่ใน

ช่วงของตันตระญาณ

พุทธสถาน รัตนคีรี รัฐโอริสสา,อินเดีย ยุคตันตระญาณ

พุทธสถาน รัตนคีรี,อินเดีย เป็นหนึ่งในหลายๆ แห่ง ของรัฐโอริสสา อันเป็นที่เคยมีพระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืออยู่ ยุคตันตระญาณ

ลลิตคีรี พุทธสถานอีกแห่งหนึ่ง ที่รัฐโอริสสา อันเป็นที่กล่าวกันว่า พุทธได้หายไปจากอินเดีย ณ สถานที่ของเมืองแห่งนี้

เหตุผล : ลองเปิดหาอ่านดูเองนะครับ รูปเสพสมในแบบต่างๆ ก็อ้างว่า เอาไว้ดูเพื่อปลง, พระภิกษุ เริ่มหันหน้าเข้าหาคาถาอาคม ก็เลยเข้าทางของอีก

ฝ่ายหนึ่ง ยุคนี้ของไทยๆ หรือเพื่อนบ้าน ยังมีเณรคำกลับชาติมาเกิด ยุคนั้นก็มีการโฆษณาชวนเชื่อว่า พระพุทธเจ้าของเราก็เป็น พระนารายณ์อวตาร

ลงมาเกิดเป็นพระพุทธเจ้า แล้วการหันกลับไปหาพราหมณ์จะไม่ง่ายกว่าหรือ ไม่ต้องบวชให้อดโน่นอดนี่ มีเสพสมได้ เพราะพระทางพุทธไปทำอย่าง

นั้นเข้า เปิดดูเปิดอ่านแล้วพิจารณากันเองดีกว่าครับ.....ศาสนาพุทธน่าจะหยุดลงตรงช่วงของตันตระญาณนี่แหละ หนุ่มทิพย์ฯ ทำความเห็นไว้ว่า น่าจะ

เป็นเพราะ ศาสนาพุทธของไทยเราอยู่มาได้เพราะอุบายของพระภิกษุไทย(กระดากไม่กล้าเขียนว่าพระสงฆ์)ความจริงยุคโบราณของอินเดีย พระภิกษุ

ของอินเดียในยุคต้นๆ ของพระพุทธศาสนา ก็มีอุบายให้วัดเป็นที่พึ่งของพุทธศาสนิกชนอยู่แล้ว แบบดีด้วย ไม่พาไปสู่หนทางเสื่อม หาดูหาอ่านได้ใน

ตามรอยพระพุทธเจ้า บทที่ ๖ ได้กล่าวถึงวัดอโรคาราม และ อโรคยาวิหาร

อุบายในการทำให้คนเข้าวัด ไม่ต้องทำถึงขนาดหนักในบางอย่างก็ได้ ตัวอย่างก็มีมาแต่โบราณกาล สมัยพระเจ้าอโศกมหาราช ทรงทำนุบำรุงพระให้มี

ความสุข เพื่อให้มุ่งปฏิบัติธรรม จึงทำให้พวกนอกรีตอยากสุขสบายเข้ามาบวชเป็นจำนวนมาก ทำให้มีอลัชชีมาก พระเจ้าอโศกมหาราช จึงทรงจับศึก

ถึง หกหมื่นรูป ในทวีปเอเซียนี้ ประเทศที่มีประชากรนับถือศาสนาพุทธและอยู่ติดทะเล ไม่มีประเทศไหนที่ผมไม่เคยไป ผมเชื่อและให้เครดิต ทั้งพระ

และฆราวาสของพม่ามากที่สุด เคยบอกไปหลายครั้งแล้วว่า เด็กพม่าอายุแค่ ๘ ขวบ รู้จักขันธ์ ๕ (ไม่ใช่อ่านคำว่าขันธ์ ๕ ได้ : แต่รู้จัก,เข้าใจ)

ขอขอบคุณท่านสาธุชน และขอบคุณมากครับ........สว้สดีครับ

[​IMG] [​IMG] ๒ รูปนี้ เป็นซากบ้านของท่านองคุลิมาลเถระ

[​IMG] [​IMG] ๒ รูปนี้ เป็นซากบ้านของท่าน อนาถบิณฑิกเศรษฐี ถ้าไม่มีท่านเซอร์ อเล็กซานเดอร์ คันนิ่งแฮม ผู้ที่เป็นคนเริ่ม

ต้นขุดค้นทางโบราณคดี เราคงไม่มีเรื่องราวดีๆ ที่เกี่ยวกับพระพุทธศาสนามายืนยันให้ประจักว่านี่คือ ของจริง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2015
  2. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ขอบพระคุณคุณพ่อประดู่ที่น้ำเรื่องราวที่น่าสนใจเป็นอย่างยิ่งมาฝาก

คนสมัยโบราณมีความวิริยะ อุตสาหะ สูงมาก แกะสลักหินหน้าผาได้เป็นเรื่องราวอย่างสวยงาม

3. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    คาดว่าน่าจะเป็นหนังเรื่องนี้นะครับคุณทิพย์ ผมเคยดูนานแล้วเหมือนกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

• The day 1.jpg
      The day 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      33.2 KB
      เปิดดู:
      43
    • The day 2.jpg
      The day 2.jpg
      ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      40
  4. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

อายุย่าง 35ปี
    ดาว๖เสวยอายุและแทรก
    อ่านจากดาว จะเป็นช่วงที่เจ้าชะตาต้องการความสุขสบาย ต้องการความรัก ความสนุกสนาน ไม่ต้องการเร่งรีบกับชีวิต ไม่อยากทุกข์ร้อน
    ดาว๖ มาอยู่ในราศีธาตุน้ำ ทำให้ความสุขสนุกสนานไม่ถูกขัดขวาง
    อยู่ในภูมิ๒ มูละ ส่งเสริมให้เจ้าชะตาขยันจะเร่งสร้างหลักฐาน ลดความสนุกสนานลงนิดหน่อย เอาใจใส่มากขึ้น หาทรัพย์ได้เก่งขึ้น
    แต่ในความรื่นเริงแจ่มใส จะทำให้เจ้าชะตาประมาทเผลอเรอจนเดือดร้อนได้
    ๘ธาตุลม ลอยกุมกับ๖ธาตุน้ำ ทำให้เกิดความปั่นป่วน เป็นคลื่นใต้น้ำ ด้านบนอาจไม่เห็นไม่มีอะไร
    เจ้าชะตาเกิดวันพฤหัส ๖มาเสวยอายุ
    ส่วนดีคือความราบรื่นผ่อนคลาย ส่วนเสียคือจะทำให้ประมาทจนเกิดเรื่องเสียหาย
    ช่วงนี้ให้ระวังเรืองที่จะถูกตำหนิติเตียนจากผู้ใหญ่ ระวังการงานจะผิดพลาด เกิดการระหองระแหงกับครอบครัว
    จะช่วยเหลือใครพิจารณาให้รอบคอบ หากมีการเดินทางจะทำให้ความเสียหายลดลง จะเปลี่ยนแปลงโยกย้ายที่อยู่อาศัยหรือการงานก็เข้าที เป็นการสะเดาะเคราะห์
    เรื่่องอ่านจากดาวเสวยอายุ ผมไม่เป็นเอาซะเลย... ถ้าถามว่าจะตั้งตัวได้เมื่อไหร่ ดูจากตรงนี้ ก็คงเป็นช่วงอาทิตย์เสวยอายุ เมื่อช่วงอายุย่าง52ปีไปแล้ว (52-58ขวบ)
    แต่มันนานไปหน่อย ลดลงมาเหลือแค่ดาว๑เสวยแทรกละกัน ที่อายุย่าง36ปี จากนั้นค่อยๆดีขึ้นตามลำดับ.... อันนี้ทายแบบหยาบๆก่อนนะครับ
    ทางตรีวัย ดาว๖ ทำงาน
    สถิตย์ภพอริ ราศีกรกฏ ได้ตำแหน่งราชาโชค
    ดาวศุกร์ ทำหน้าที่ พันธุ-ศุภะ
    ช่วงวัยนี้ เจ้าชะตาจะพบอุปสรรคขัดข้องเดือดร้อน มีผลต่อหรือเกิดจากการสร้างครอบครัวและความราบรื่นแก่ชีวิต
    เป็นผลให้เจ้าชะตาต้องโยกย้ายเปลี่ยนแปลงปรับปรุงขนานใหญ่ งานนี้เจ้าชะตาไม่โดดเดี่ยว มีผู้ให้ความช่วยเหลือและสนับสนุนจนประสพความสำเร็จ
    อายุย่าง 35ปี ดาววัยจรอยู่ราศีสิงห์ ภพปัตนิ ๑เป็นเกษตร
    ถ้ายังไม่เจอคนถูกใจ ก็อาจเจอกันช่วงนี้ เป็นช่วงที่เจ้าชะตามีเหตุเกี่ยวข้อง กับอำนาจ ชื่อเสียง เครดิต
    ดาววัยทับ๕เดิม ทำให้ชีวิตค่อนข้างราบรื่น มีความสุขดี
    พออายุย่าง36ปี ดาววัยจรอยู่ราศีกันย์ ภพมรณะ ๔เป็นเกษตร คู่ธาตุ
    แม้จะทับกับ๗คู่ศัตรู แต่ด้วยความที่มีคู่ธาตุอยู่ด้วย ก็พอจะผ่อนแรงความเสียหายลงได้
    แต่อาจจะต้องมีเหตุให้เกิดความเปลี่ยนแปลงแก่ชีวิตขนาดใหญ่ และลงเอยด้วยดี
    อายุย่าง37ปี ดาววัยจรอยู่ราศีตุลย์ ทับ๓คู่มิตร มี๐ลอยอยู่
    ความผูกพันธ์ทางครอบครัวแนบแน่นขึ้น ถ้ายังไม่แต่งก็คงได้แต่งกันตอนนี้
    อายุย่าง 38ปี ดาววัยจรเข้าเรือนคู่มิตร๓ มีความก้าวหน้าในคู่ครองหุ้นส่วน และครรลองชีวิต
    อายุย่าง39ปี ดาววัยจรอยู่ราศีธนู ภพลาภะ ๕เจ้าเรือนไปลอยทับ๑ในภพปัตนิ
    ถ้าจะดีก็คงดีในวัยนี้แหละ เป็นวัยที่พบความสำเร็จ ได้เกียรติได้ศรีได้ครอบครัวที่มีความสุข
    ชันษาจร
    อายุเต็มตอนนี้ 34ปี เจ้าชะตามีเหตุให้ต้องเปลี่ยนแปลงโยกย้ายปรับปรุง
    มีผลเกี่ยวข้องกับรายได้ใหม่ๆ
    อายุเต็ม 35ปี อาจจะมีปัญหากับคู่ครองหุ้นส่วนหรือครอบครัว ให้ต้องห่างหายกันบ้าง แต่ยังคงร่วมกันอยู่
    อายุเ็ต็ม 36ปี ชันษาจรเข้าเรือนปัตนิ ความรักเป็นสิ่งสดชื่นแก่ชีวิต แต่มีบางอย่างทำให้เกิดอุปสรรคขัดข้องอยู่ น่าจะเป็นเรื่องการเงิน
    อายุเต็ม 37ปี เจ้าเรือนปัตนิจรมาเ็ป็นคู่มิตรกับ๑เจ้าเรือนเกษตรภพปัตนิเดิม
    จากดวงจักราศี ดุเผินๆแล้วจะตั้งตัวได้ก็เมื่อมีครอบครัวเป็นปึกแผ่นแล้วแหละครับ แต่นี่ยังไม่ละเอียดพอจะสรุป ขอฝากแปะไว้ก่อน
    ...............
    อันนี้ดูแบบคร่าวๆก่อน บอกตรงๆว่าไม่มั่นใจเท่าไหร่ แบบว่าคลำทางอยู่ แต่จะเข้ามาตรวจทานเวลาเกิดเหตุและเหตุการณ์
    ยังขาดเรื่องดาววัยดาวแทรกของมหาทักษา ที่คุณghostlinux แนะไว้อยู่
    กับจุดสัมพันธ์ของตรีวัย และดาวจรที่ยังไม่ได้ดูเลย

5. numthip

ข่าว.....

พี่นิ่มโทรฯมาแจ้งว่า ในวันที่19 ตุลาคม 2557 ซึ่งเป็นวันกฐินของทางวัดป่าแดง จะมีคณะผู้ศรัทธาในพระเครื่องของพี่นิ่ม ทั้งชาวไทยและชาวต่างชาติเข้ามาทำบุญในวันดังกล่าว 25คันรถบัส!

ระหว่างนี้ ที่วัดป่าแดงมีการถามหาถึงเหรียญเสด็จกรมหลวงชุมพร....

.............

ข่าว ไมเคิล ยอน

Japan-- So nice. Two taxi "dramas" yesterday in Tokyo
    ณ ญี่ปุ่น-- ประทับใจ. มีเหตุสะเทือนใจกับแท็กซี่2รายเมื่อวานนี้ ในโตเกียว

In the first taxi drama, the driver forgot to turn on the meter for nearly the entire long drive.
    เหตุการณ์แรก, คนขับรถลืมกดมิเตอร์จนกระทั่งใกล้ถึงที่หมายเป็นระยะทางยาว

He refused to take money for it, saying it was his fault, and he apologized for forgetting to turn on the meter.
    คนขับปฏิเสธจะรับเงิน เพียงบอกว่าเป็นความผิดของเขาเอง และแสดงความขอโทษที่ลืมกดมิเตอร์

He absolutely refused payment.
    เขายืนกรานที่จะปฏิเสธค่าโดยสาร

In the second drama, a friend forgot his phone in the taxi.
    เหตุการณ์ที่สอง, เพื่อนผมลืมโทรศัพท์ไว้ในรถแท็กซี่

About 30 minutes later, the taxi driver called, then brought back the phone, and also this taxi driver refused payment.
    30นาทีต่อมา, แท็กซี่โทรฯกลับ และนำส่งคืนรวมทั้งปฏิเสธที่จะรับค่าตอบแทน

Maybe he thought it was his fault for not noticing the phone.
    บางทีเขาคิดว่ามันเป็นความผิดของเขาที่ไม่สังเกตเห็นโทรศัพท์ของผู้โดยสาร

And so many countries give advice to japan! The world should take notes.
    หลายประเทศในโลกควรเรียนรู้จากญี่ปุ่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2014
  6. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    วันนี้โอนเงินร่วมบุญถวายจีวรกับพี่ทิพย์ 500.44 บาท ครับ ส่วนที่เกินมาจากที่แจ้งไว้ก็ขอร่วมบุญต่างๆ แล้วแต่พี่ทิพย์จะพิจารณาความเหมาะสมครับ

7. ghostlinux

ghostlinux เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขอทำนายพื้นดวงคุณ yod_pruksa ก่อนที่จะไปดูเรื่องวัยสร้างตัวตามที่สอบถามมานะครับ

พื้นดวงเป็นคนที่ชอบช่วยเหลือคนอื่น มีญาติพี่น้องและคนทั้งหลายที่สนิทมักมาให้ช่วยยามลำบากเสมอ
    วัยเด็กอันนี้น่าสนใจ ๔ปุตตะ-มรณะ สุขภาพตอนเด็กไม่ค่อยดีหรือป่วยบ่อยๆ โยกย้ายจากถิ่นกำเนิดไปตั้งตัวไกลบ้านเกิด
    เป็นผู้มีความคิดที่ละเอียดละออ ชอบคิดนู่นนี่หลายอย่างพร้อมกัน แต่ดูภายนอกจะเห็นเป็นคนไม่อยู่เฉยๆ ชอบหาอะไรทำ
    เจ้าชะตาน่าจะทำงานที่ใช้ทักษะฝีมือเฉพาะทาง ซ่อมแซมแก้ไขปัญหาต่างๆ หมอหรือวิศวะหรือเปล่า(รบกวนเฉลยด้วย)
    ชีวิตต้องฝ่าฟันก่อนจะประสบความสำเร็จ ต้องดิ้นรนเป็นผู้คอยแก้ไขปัญหาทั้งตัวเองและของชาวบ้าน

ดาวพฤหัสวันเกิดเล็งลัคนาร่วมกับอาทิตย์และเกตุ ถูกเลี้ยงดูมาค่อนข้างเข้มงวดแบบโบราณ พ่อน่าจะดุและเจ้าระเบียบ
    ชอบค้นคว้าหาความรู้และสนใจเรื่องศาสนาและเรื่องทางจิต เป็นคนช่างคิดอยู่แล้ว น่าจะชอบปฏิบัติธรรมเข้าวัดเข้าวาแต่น้อยๆ
    ดวงแบบนี้ถ้าเจริญภาวนาเป็นประจำจะก้าวหน้าและลดปัญหาทางด้านกระบวนการความคิดที่มักคิดเยอะมาก และหาอะไรทำ
    ไม่ค่อยจะหยุดได้ดี ทำให้ชีวิตมีระบบและมีความสุขมากขึ้น

เคยไปอยู่เมืองนอกมาหรือเปล่าครับ ก่อนจะเข้าเรื่องวัย ขอเฉลยพวกเรื่องพื้นดวงก่อนนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2014
  8. นายน้ำ5

นายน้ำ5 เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    มาแจกเหรียญหลวงปู่มีชัย มหาเจริญพร เนื้อตะกั่วครับพี่หนุ่มทิพย์
    แต่แจกได้ 5 เหรียญ ท่านละ 1 เหรียญเพราะได้มาน้อยครับ
    ท่านที่อยากได้แจ้งความประสงค์ขอรับเหรียญ ได้เลยครับ 5รายชื่อครับ

9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

10. a191

a191 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2012
    ขอรับ 1 เหรียญครับ

11. atitap

atitap เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ขอรับไว้บูชาครับ

12. rave22

rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ 1 เหรียญครับ :cool::cool:

13. mai321

mai321 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2013
    ขอรับ 1 เหรียญ ครับ

14. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับไว้บูชาครับ

15. little_duct

little_duct เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับบ
    สาธุ

16. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าทันขอรับ 1 เหรียญ ครับ

17. Funfun27

Funfun27 เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดท 9 ต.ค. 57

ขอบคุณครับ

18. pakatu

pakatu เป็นที่รู้จักกันดี

pakatu แจ้งโอน 700.16 บาท รายการร่วมบุญผ้าไตรและขอรับพระของขวัญครับ

ขนาดไฟล์:
      44.2 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2014
  19. yod_pruksa

yod_pruksa เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2011
    คุณพ่อ-คุณแม่ไม่เล่นการพนันครับ
    แต่ผมไปอยู่โรงเรียนประจำ(ศึกษาสงเคราะห์)ตั้งแต่ ป.1-ม.3 ที่ จ.กาญจนบุรี รวม 9 ปี

20. numthip

ท่านที่1
    ท่านที่2
    ท่านที่3
    ท่านที่4
    ท่านที่5
    ตะกั่วกับทองคำ รับพลังงานได้ดีที่สุด
    จริงเท็จนั้นอยู่ที่ผู้เสก
    ส่วนผู้ใช้ โปรดอย่าได้มีวิกิจฉา

ผู้ให้มอบให้ด้วยความตั้งใจแล้ว ผู้รับโปรดรับด้วยความตั้งใจ
    ใครไม่เคยส่งที่อยู่ให้ผมเลย รีบส่งมาด่วนทางพีเอ็มเท่านั้น

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้