น่าหัวเราะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย กลางทาง, 7 กันยายน 2013.

1. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

มันเป็นอย่างนี้กันทุกบ้านแหละ คะ ผู้ใหญ่หลายคนในครอบครัวดิฉันยังทำได้ทุเรศ แย้งสมบัติหลานทั้งๆที่ ตอนพ่อแม่อยู่ไม่เคยมาดูแล แต่ดิฉันก็ยังยกมือไหว้ท่านเหล่านั้นตามปกติคะ แม้ว่าเขาจะไม่ได้รักเราเลยก็ตาม

2. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยครับ เพราะตอนที่พิมพ์ข้อความอยู่ในขณะนั้นมีความคิดอยู่อย่างเดียวว่า ขอหน่อยเถอะ ขอซักที ทำเราหลายทีแล้ว แล้วก็มีบางอย่างมาขัด ทำให้เสียความรู้สึกไป แต่ขณะที่ถูกขัดอยู่เหมือนเริ่มมีสติว่าเอาแล้วเราทำเกินไป แต่ใจยังไม่หยุด ยังไงก็ขอซักที สุดท้ายก็ไม่ได้ซักที ตื่นมาใหม่คิดถึงเมื่อคืนที่ตั้งกระทู้ไม่ได้ รู้สึกโล่งไปเลย เพราะเว็ปพลังจิตมีคนเข้ามาดูมาก ซึ่งเพื่อนฝูงฝ่ายนั้นก็คงต้องมีดูกันบ้างแล้วก็อาจจำเรื่องราวที่ผมเล่าลงในกระทู้ก็ได้แล้วเวลาเดือดร้อนไม่ใช่ผมคนเดียวลูกกับแฟนผมก็จะลำบากด้วย ลูกผมปัจจุบันสี่ขวบแต่อยู่อนุบาลหนึ่งแต่เชื่อไหมว่าย้ายมาสามโรงเรียนแล้ว แล้วถ้าพี่แฟนมาพบผมอีกไม่หนีกันอีกหรือลูกผมต้องย้ายไปโรงเรียนที่สี่หรือ ผมเห็นแล้วสงสารลูกผมทำไมต้องมาเจอเรื่องแบบนี้ มาตอนนี้สติกลับมาที่เดิม ร่างกายแขนขาอวัยวะทุกส่วนของผมและครอบครัวก็ยังอยู่ครบไม่มีใครได้รับอันตรายดังนั้นความทุกข์ที่ผมเจอไม่ใช่ทุกข์จริงมันเป็นเพียงสมมติเท่านั้นคนที่พิการต่างหากที่เป็นผู้ทุกข์จริงกว่าผมคนไม่มีแขนจะมานั่งพิมพ์ข้อความอย่างผมก็ทำไม่ได้ ผมยังโชคดีครับ

3. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นผมก็คงคิดไม่ตก เหมือน จขกท.

- บ้านเป็นชื่อร่วม พี่ชายคงต้องการขาย จะเอาเงินอีก
    - เป็นห่วงแม่ กลัวไม่มีใครดูแล เจอลูกชายแบบนี้ ซะวันคงทุกข์ใจตาย

ถ้าเป็นผมนะ บอกพี่ชายเลย ว่าเราจะยกให้ ขอให้ตัดกันไปเลย(ถ้าเราไม่ต้องการทรัพย์สินก้อนนี้นะ) แต่ขอแม่มาดูแล (ถ้าคุณแม่แฟนสมัครใจมานะ) เราสามารถดูแลแฟน ,ลูก , แม่แฟน ได้อย่างไม่ต้องระแวงพี่ชายอีกคิดว่าแม่คงหมดสมบัติแล้ว (แต่ก็อีกนะ ไม่รู้พี่ชายแฟน ได้บ้านไปแล้วจะจบรึป่าว)

4. กลางทาง

กลางทาง เป็นที่รู้จักกันดี

แม่แฟนเค้าไม่ยอมมาอยู่กับผมแน่เพราะผมยังไม่มั่นคง อีกอย่างผมกับแม่ทะเลาะกันแรงมากตอนน้ำท่วม แต่ถ้าแม่มาและยกบ้านให้พี่แฟนผมว่าจบเรื่องแน่เพราะได้ปลดภาระเค้าหมด และฝ่ายผมก็ไม่เหลืออะไรเป็นชิ้นเป็นอันที่เค้าอยากได้แล้ว ต้องตั้งเนื้อตั้งตัวมีเงินมากๆก่อนพี่แฟนอาจอยากนับญาติกับเราอีกก็ได้(เพราะเค้าเป็นเทวดาลูกเค้าก็เป็นลูกเทวดาผมเป็นคนธรรมดานับญาติกันไม่ได้มันผิดกฏหมาย)

5. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    เข้ามาให้กำลังใจท่านกลางทางค่ะ.. ^^

อยากจะบอกว่า กิเลสของมนุษย์นั้น เป็นสิ่งที่ไม่เสถียร บางเวลาก็ละได้ลดได้ แต่บางเวลาก็ใช่ว่าจะทำได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกิเลสที่มีชื่อเรียกขานกันว่า "ความโลภความหลง"

"แม้จะมีปัญหาให้ ทุกข์ เท่าไร คุณผ่านได้ ทุกข์ สถานการณ์ค่ะ"

การแก้ปัญหานั้น ไม่ว่าปัญหาจะอยู่ในรูปแบบใดก็ตาม ดิฉันเชื่ออย่างสุดใจค่ะว่า ธรรมะ คือหลักใจ ยาใจขนานเอก ที่จะช่วยคลี่คลายและจัดการในเรื่องทุกสิ่งอย่างให้ผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

กราบนมัสการ พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ขอความปรารถนาดีของข้าพเจ้า ที่มีแด่ท่านกลางทาง จงสัมฤทธิผลด้วยเทอญ..สาธุค่ะ ^^