บันทึกกรรมของฉัน

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 10 พฤศจิกายน 2023.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    เนื้อผัดพริกแกงร้อนๆจ้า IMG_0630.jpeg

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

บุญ 4 อย่างของเทวดา…

1. บุญจากการที่เคยทำเมื่อเป็นมนุษย์
    2.บุญจากการอนุโมทนา
    3.บุญจากการสร้างถาวรวัตถุ เช่น โบสถ์ วิหาร ให้คนใช้งาน
    4.บุญจากการแนะนำกัลยาณมิตรให้พบทางธรรม

เพราะเทวดาทำบุญอย่างมนุษย์ไม่ได้ จึงมีทางบุญเพียง 4 อย่างนี้เท่านั้นค่ะ

3. Suryar

เพิ่งทำกับข้าวใส่บาตรเสร็จค่ะ
    วันนี้มีหมูสไสด์ผัดเต้าเจี้ยวและเห็ดเข็มทองปูอัดค่ะ

4. Suryar

ทำสปาเกตตีซ้ำ เพราะคำเรียกร้อง

IMG_0644.jpeg IMG_0647.jpeg

5. Suryar

ประกอบกรงสุนัข…

ฉันเคยเรียนวิชา drawing แต่ไม่ได้เรียน assembly ฉันจึงสามารถประกอบโต๊ะ ตู้ หรือแม้กระทั่ง กรงสุนัขแบบง่ายๆ ได้ ด้วยการดูแบบ ซึ่งส่วนใหญ่อาศัยการกวดน็อตไม่กี่ตัวค่ะ

วันนี้ฉันประกอบกรงสุนัขให้เจ้าโรเซ่ สุนัขตัวใหม่ของพี่สาว ปรากฏว่าน็อตเกลียวมันหวาน ต้องใช้ที่กวดน็อตที่เขาให้มาแบบหัวฟิลลิปค่ะจึงจะสามารถขันน็อตให้แน่นได้

ประกอบเสร็จภายใน 40 นาทีค่ะ IMG_0650.jpeg

6. Suryar

สรุปว่า ฉันต้องทำทุกอย่างในบ้านเอง เพราะฉันเป็นผู้หญิงที่จบวิศวะ ทุกคนในบ้านคาดหวังว่าเบื้องต้นนั้นฉันสามารถซ่อมของง่ายๆได้

ที่บ้านของฉันนั้น ฉันปูกระเบื้องโรงจอดรถและห้องครัวเองค่ะ และก่อที่ล้างจานเองอีกด้วย ผู้รับเหมาที่เข้ามารีโนเวทบ้านของฉันถามว่าจะทุบทิ้งไหมเพราะมันดูไม่เป็นมืออาชีพ ฉันบอกว่า ไม่ต้องเพราะมันเกิดจากฝีมืองูๆปลาๆ เป็นอนุสรณ์ของบ้านหลังแรกในชีวิตของฉันค่ะ

7. Suryar

คลับกิ๊ก club gig

ที่จริงฉันชอบฟังเทรนเนอร์ต่างๆ สอนมากๆ แต่เนื่องจากค่าคอร์สเรียนแพงมาก ฉันเลยไม่ได้สมัครเรียนออนไลน์กับเทรนเนอร์ใดๆ เลย

ฉันคิดว่า เวลาจะทำอะไร ขอให้มี manual มาให้สักเล่มก็พอ แต่ชีวิตจริงมันไม่มี manual ชีวิตจริงคือการลองผิดลองถูก trials and errors จนกระทั่งเกิดภูมิปัญญา หรือ aged wisdom นั่นเองค่ะ

ฉันเลยเป็นแม่ครัวที่ดี เพราะฉันทดลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ ถึงขนาดที่ฉันใช้ เนยถั่ว skippy มาทำน้ำจิ้มหมูสะเต๊ะได้อร่อยเหาะไปเลยค่ะ

ชีวิตรักของฉันแสนเศร้าค่ะ ฉันถูกจับเข้าโรงพยาบาลบ้าเมื่อ 16 ปีก่อนแล้วต่างคนต่างไป ฉันแบกลูกชายมาอยู่กับคุณพ่อคุณแม่ค่ะ

เล่าพอสังเขปได้เท่านี้ค่ะ

พอจะเริ่มใหม่กับใครสักคน ฉันก็กลัวถูกหลอกค่ะ เพราะฉันอายุมากแล้วและมิใช่ตัวคนเดียว ฉันเลยตัดสินใจอยู่คนเดียวค่ะแล้วสะสมบุญตามลำพังเผื่อว่าสักวันจะพ้นจากคำสาปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2024
  8. Suryar

เนื้อคู่ของเรา…

Tiktok สร้างเนื้อคู่ให้เราค่ะ โฉมหน้าหล่อเหลาเอาการเลยค่ะ IMG_0652.jpeg

9. Suryar

วันนี้ฉันตื่นตั้งแต่ตีสามกว่า
    ฉันไปนอนก่อนนะคะ
    ฝันดีค่ะเพื่อนสมาชิก

10. Suryar

ลดน้ำหนักไม่ลง เพราะองค์ที่อยู่ข้างใน…

อันนี้เรื่องจริงนะคะ เพราะฉันทดลองมาแล้ว หากใครมีสภาวะธรรมที่ดีงาม มีการสวดมนต์ภาวนาทุกวันแต่น้ำหนักเกินก็ต้องทำใจนะคะ การจะได้ทุกสิ่งในเวลาเดียวกันเป็นไปไม่ได้ค่ะ ต้องเลือกว่าต้องการสภาวะธรรมที่ดีหรือว่าต้องการผอมเพรียวนะคะ

หากต้องการสภาวะธรรมที่ดีก็ไม่ต้องห่วงเรื่องอ้วนผอมค่ะ เพราะเทวดาที่มาอยู่ด้วยนั้นเราต้องบำรุงเขาด้วยอาหารดีดี และออกกำลังกายเพื่อให้สุขภาพแข็งแรง แต่หากต้องการความสวยงามของเรือนร่าง ก็ต้องทิ้งเทวดาประจำตัวด้วยการอดอาหารค่ะ ไม่ได้ทานตามใจที่ต้องการ เพื่อนๆต้องตัดสินใจเองว่าจะเลือกทางไหนนะคะ

สำหรับเรา เราเลือกบำรุงเทวดาประจำตัวด้วยอาหารดีดีค่ะ เพราะเคยทรมานพวกเขาด้วยการทานกล้วยอย่างเดียวแล้วรู้สึกสงสารพวกเขาค่ะ ตอนนี้เลยจัดหนักค่ะ

เช้านี้มีเห็ดเข็มทองผัดเต้าเจี้ยวออแกนนิคค่ะ IMG_0629.jpeg

11. Suryar

ศาสนามีเพื่อ แยกขยะรีไซเคิล…

แต่ละศาสนาก็มีกฎเกณฑ์ในการชำระดวงจิตเพื่อแยกขยะคัดเอาดวงจิตดี-ชั่วออกจากกันเหมือนกิจกรรม 5 ส ที่พวกเรากระทำอยู่นั่นแหละค่ะ ไม่แตกต่างกันเลยจริงๆ

กฎเกณฑ์ที่วางไว้นั้น เพื่อสร้างความยุติธรรมในการคัดกรองขยะค่ะ ทั้งนี้เพื่อความเท่าเทียมกันของมนุษย์ที่อยู่ในมิติค่ะ เช่น มิติพุทธก็จะมี 31 ภพภูมิ มิติอิสลามก็จะมีโลกบัรซัค อาคิเราะฮ์ เป็นต้น

ภพภูมิต่างๆ ก็คือมิติ หากเปรียบเสมือนการรีไซเคิล ก็คือ ถังขยะ สีเหลือง สีเขียว ทำนองนี้ค่ะ เพื่อให้สมาชิกในมิติมีระเบียบเรียบร้อยและไม่ทะเลาะกันนั่นเองค่ะ

หากใครไม่ชอบระบบศาสนาอยากเป็นนิวเอจ ก็จะมีมิตินิวเอจสร้างขึ้นเพื่อรองรับดวงจิตของพวกนิวเอจแล้วทำการคัดกรอง คัดแยกขยะต่อไปค่ะ

เมื่อมีการรีดดวงจิตให้พบดวงจิตที่ดีที่สุด ก็คือคัดแยกขยะที่สะอาดที่สุดเสร็จแล้ว ก็นำขยะที่สะอาดที่สุดนี้ไปเก็บไว้ในมิติที่สร้างขึ้นมาเพื่อรองรับขยะที่สะอาดที่สุดเช่น สวรรค์ชั้น 6 เป็นต้น

หากเมื่อพบเจอดวงจิตที่เลวที่สุด คือคัดแยกขยะที่สกปรกที่สุดแล้วก็นำดวงจิตนั้นไปเก็บไว้ที่มิตินรกชั้นต่ำสุดคือ ชั้นใต้เถรเทวทัต นี่คือการยกตัวอย่างให้ฟังคร่าวๆ ค่ะ

เมื่อวิญญาณที่ถูกคัดแยกแล้วถูกรีไซเคิล ก็จะกลับมาเวียนว่ายตายเกิดอีกครั้งหนึ่งค่ะเพื่อนๆ นี่คือเรื่องราวคร่าวๆ ของการมีระบบศาสนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2024
  12. Suryar

อาหาร Junk food แต่ดีต่อใจ

13. Suryar

ทำไม สังคมบนโลกนี้ชอบตื่นเต้น เวลาที่ผู้หญิงได้เป็นแฟนกับผู้ชายรวย เช่น เบลล่า ในตอนนี้
    แต่ทำไมไม่คิดว่า เบลล่าเป็นคนใจบุญ แล้วได้คู่บุญที่เหมาะสมกัน
    ในนิยายก็เหมือนกัน มีแต่เรื่องผู้หญิงได้แต่งงานกับท่านประธานรวยๆ
    ฉันไม่รู้ว่าสังคมมนุษย์ทำไมเป็นเช่นนี้
    หากเกิดเป็น มด จะไม่มีคำว่า มดจน มดรวย อันนี้สิ แฟร์ดีจัง ทุกตัวต้องทำงานขยันแต่เช้าด้วย
    ฉันคิดว่าเกิดเป็นมดนี้จะนิสัยดีกว่าคนนะเพราะไม่มีอิจฉาริษยากัน เป็นสังคมคอมนิสต์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2024
  14. Suryar

สำนักพยายมเพิ่มเงินให้ 4 แสนบาท…

ฉัน งง มากเลยว่า ฉันได้เงินเพิ่มประมาณ 4 แสนบาทจากสำนักพยายม ทั้งๆที่ได้เคยทำการตัดรอบบิลมาแล้ว เมื่อ 16 ปีก่อนว่าฉันจะได้เงินบำนาญเท่าไร มาตอนนี้ สำนักพยายมเพิ่มเงินให้ฉันอีก 4 แสนบาท ฉัน งง มากๆเลยค่ะ แต่ก็น้อมรับด้วยความเต็มใจ

จึงขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้

15. Suryar

โอกาสในการเลือก…เดชคัมภีร์เทวดา

เรื่องที่ฉันจะเล่าให้ฟังนี้ เพื่อนๆใช้วิจารณญาณนะคะ เรื่องมีอยู่ว่า ฉันทดลองซื้อรองเท้าวิ่งเพิ่มมาอีก 1 คู่ในราคา 700 บาทเป็นสีดำ ตามที่เคยโพสต์ไว้ จากเดิมฉันมีอยู่ 1 คู่เป็นสีน้ำเงิน ที่ต้องใช้กาวร้อนแปะพื้นรองเท้าเอาไว้ แต่ยังใช้ได้ดีอยู่

คราวนี้ เมื่อฉันออกไปวิ่ง ฉันจะยืนพิจารณาว่าวันนี้ฉันเหมาะกับสีอะไร สีน้ำเงินหรือสีดำ ภาพในอนาคตจะผุดขึ้นมาว่า หากใส่สีน้ำเงินจะวิ่งครบ 10 รอบแบบไม่ขี้เกียจ แต่หากใส่สีดำ จะวิ่งได้เพียง 7-8 รอบเท่านั้น คือใช้ความรู้สึกตัดสินว่า วันนี้ถูกโฉลกกับสีอะไรค่ะ

นี่คือวิธีฝึกการเลือกของใช้ แบบง่ายๆ ให้เพื่อนๆ เริ่มจากการเลือกของ 2 สิ่งก่อนนะคะ แล้วสังเกตปฏิกริยาหรือผลของทางเลือกว่า มันแตกต่างกันอย่างไร

เมื่อฝึกจนเคยชินแล้ว ให้เพิ่มทางเลือกขึ้นเป็น 3 สิ่ง เช่น ซื้อรองเท้าสีแดงเพิ่มขึ้นอีก 1 คู่ แล้วสังเกตผลของการเลือกใส่รองเท้าสีแดง เทียบกับรองเท้าสีน้ำเงินและสีดำค่ะ

ทำเช่นนี้จนเคยชิน ทีนี้ เมื่อเพื่อนๆ เริ่มชำนาญ ให้นำไปใช้ในชีวิตประจำวันเช่น การเลือกปากกาที่อยู่บนโต๊ะเพื่อใช้เซ็นชื่อ การเลือกแก้วน้ำเพื่อดื่มน้ำ การเลือกสมุดจดบันทึก หรือแม้กระทั่งเลือกผักผลไม้ที่จะทานนะคะ

ผลของทางเลือก จะก่อให้เกิดผลที่แตกต่างกันออกไปในโลกคู่ขนานค่ะ ฉะนั้น การใส่เสื้อผ้าสีอะไร การซื้อครีมทาผิวยี่ห้อไหน ก็จะเกิดผลต่อตัวตนของเราในโลกคู่ขนาน เพื่อนๆต้องหมั่นสังเกตว่า เลือกอะไรแล้ว ชีวิตเฮง นะคะ เลือกอะไรแล้วชีวิตซวย เพราะตัวของเราเองย่อมรู้ตัวดีที่สุด ใครจะมารู้ดีกว่าเราไม่ได้ค่ะ

นี่คือเดชคัมภีร์เทวดาอันหนึ่งค่ะเรียกว่า ทางเลือกของมนุษย์

16. Suryar

เมื่อก่อนนั้น ฉันเปิดคัมภีร์พรหมชาติเพื่อดูว่าฉันต้องใส่เสื้อผ้าสีอะไรในแต่ละวันเลยล่ะค่ะ
    ผลคือ ฉันจับฉลากได้รางวัลที่ 1 ได้ตั๋วเครื่องบินไปกลับออสเตรเลียพร้อมค่าเทอมเรียนภาษาอังกฤษฟรี 1 คอร์ส เป็นเวลา 3 เดือน
    เฮง มากๆ ค่ะ

17. Suryar

แล้วภายหลังไม่ได้ทำต่อ เพราะชีวิตยุ่งเหยิง เลยไปเจอหลุมดำบนเว็บ mommypedia.com ค่ะ
    ปกติฉันจะระวังตัวมากๆ ค่ะ แต่ตอนนั้นไม่ทราบเป็นอะไรค่ะ คงจะกรรมเก่า
    ช่างมัน…

ฝันดีนะคะเพื่อนสมาชิก ฉันตาแข็งเพราะดื่ม Alpro chino 2 แก้วค่ะ ^^

18. Suryar

ตักข้าวสวยร้อนๆมานั่งทานด้วยกันค่ะ
    วันนี้มีแกงกะหรี่เนื้อใส่ถั่วขาวค่ะ
    เชิญ เชิญ ค่ะ

19. Suryar

พักเบรคด้วยชาไทยสีส้มเข้มๆสักถ้วยนะคะ IMG_0664.jpeg
    ใช้นมพิสตาชิโอ้ในการชงนะคะ เพื่อความอร่อยค่ะ IMG_0665.jpeg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2024
  20. Suryar

ฉันกำลังลองผิดลองถูกเรื่องความสุดโต่งในการรับประทานอาหารค่ะ
    ฉันเริ่มจากการทานกล้วยอย่างเดียว โดยไม่สนใจองค์ เลยแล้วบังคับให้นั่งสมาธิทุกวัน
    มาตอนนี้ ฉันตามใจ องค์ใน ของฉัน อยากทานอะไร ทานเลย แล้วมานั่งสมาธิด้วยกันทุกวัน
    แล้วสังเกตว่า แบบไหนจะทำให้การนั่งสมาธิดีขึ้นค่ะ