บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

สั้น...ตรงประเด็น...ได้ใจความ....ตามนั้น :cool:

2. Ninana

Ninana เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้ามาให้กำลังใจทุกท่านที่คอยแชร์ข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับเรืื่่องภัยพิบัติในกระทู้นี้ค่ะ ตามอ่านอยู่เสมอ แม้ว่าจะไม่ค่อยได้โพสข้อความใดๆ ในกระทู้นี้ก้อตามค่ะ

ข้อความใดๆ ที่จะบั่นทอนกำลังใจเราในการทำสิ่งที่คิดว่าเป็นประโยชน์กับคนหมู่มากนั้น ก้อคิดซะว่าเป็นการทดสอบกำลังใจกันค่ะ ทำต่อไปเถอะค่ะ ถ้าสิ่งที่ทำนั้น เราได้คิดแล้วว่าเป็นเรื่องที่ดีกับคนส่วนมากที่คิดเหมือนกันค่ะ สู้ สู้...

มองข้ามสิ่งที่มันไม่ถูกหูไม่ถูกตาเรากันดีว่าค่ะ แล้วเรามาสร้างบรรยากาศเดิมๆ กลับมากันดีกว่าค่ะ รออ่านต่ออยู่นะคะ

3. พลังทิพย์

พลังทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    เราต้องการข้อมูลด้านภัยพิบัติ
    หมอพรานก็เคยไปหลายประเทศ เห็นเขาเตรียมการด้านภัยพิบัติก็นำมาเล่าสู่กันฟัง
    คุณเด็กผู้ชายก็มีความรู้ด้านวิศวะ/การก่อสร้างก็เอามาแชร์ๆกัน
    ส่วนความคิดว่าจะเกิดภัยพิบัติ แต่ละคนต่างมีข้อมูลดั้งเดิมของตัวเองมา หลายแหล่งหลายประเภท ไม่มีใครที่เชื่อคุณลุงคนเชียงใหม่เพียงคนเดียวหรอก หลายคนก็ได้ข้อมูลมาจนตกผลึกแล้วถึงมาค้นในเว็บพลังจิต

ที่เราต้องการคือข้อมูลต่างๆที่จะช่วยเราได้ถ้าเกิดภัยพิบัติ
    คุณใดๆเข้ามีอะไรที่จะแชร์ช่วยพวกเราไหม

ส่วนข้อมูลของคุณลุงคนเชียงใหม่ว่าจะถูกหรือผิด เราไม่สนใจหรอก เพราะเรามีข้อมูลอื่นอยู่แล้ว

กระทู้ของคุณลุงก็เป็นเพียงจุดที่เราจะเข้ามาเพื่อค้นข้อมูลเกี่ยวกับภัยพิบัติที่ยังเป็นวิชาการ พอเชื่อถือได้ จากกลุ่มคนหลายๆสาขาวิชาชีพ

4. ใดๆเข้า

ใดๆเข้า สมาชิก

มันก็แปลกดีนะครับ กระทู้มันก็เกี่ยวกับลุงแก หลายๆคนก็บอกว่าไปไกลเกินลุงเชียงใหม่แล้ว แต่ผมมาโพสตามหัวข้อกระทู้แต่อีกด้านหนึ่ง ก็ไม่เห็นจะมีใครมาแก้ต่างให้ลุงแก ซ้ำยังอ้างนั่นนี่ ก็เลิกพูดเรื่องลุงไปแล้วจะมาเดือดร้อนอะไรเล่าครับ ถ้าเดือดร้อนก็แก้ต่างให้ลุงมาครับ หรือเคยกราบกรานกันมาก็มาอวดกันได้ว่าลุงวิเศษแค่ไหนจึงต้องเชื่อลุง

ผมเอามาโพสว่ามันเป็นเรื่องแต่งลอกเขามาครับ มันอยู่ในยุคที่ที่นี่ฮิตๆกันเรื่องสงครามโลกครั้งที่สาม สงครามนิวเคลียร์อะไรเทือกนั้น ลุงแกฝึกจิดแป๊ปเดียวเห็นนิมิตรโลกแตกเลย หลังจากนั้นก็ออกบวชกับพระอายุหลายร้อยปี ยังดีแกไม่บอกว่าเหาะได้ หลานก็มาแบบเดียวกันเลย ไปฝึกวิชากับอาจารย์ทั้งแปด ถอดจิตไปสังสรรค์กับลุง ไปตามหาอ่านกันเอาเองต่อแล้วกัน

ส่วนเรื่องเตรียมนี่นั่น ผมเห็นผมอ่านมามากแล้วครับ เก่าไปใหม่มา จะยกตัวอย่างให้ดูซักกระทู้ก็ได้ อยู่ในยุคใกล้ลุงด้วย คนในกระทู้ส่วนใหญ่ก็หายไปพอดู

คลิกดูกันครับ เอากระทู้เล็กๆไม่ได้ดังอะไร เขาเตรียมกันยกใหญ่เพราะตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด เขาคิดกันว่าจะเกิดสงครามนิวเคลียร์ ฟ้ามืดนาน49วันอะไรนี่ล่ะครับ คิดว่ามันจะมาแล้ว หลังจากนั้นก็เลือนๆหายกันไป
    การจัดเตรียมศูนย์หลบภัย

5. pass_111

pass_111 Active Member

25 ธันวาคม 2011
    100 200 ล้าน

จริง จริง ก้อกลุ่มเล็กเล็ก น่ะ น่าแปลก เห็นด้วยครับ อย่าไปว่ากันเรยครับ เปิดโอกาสให้ กลุ่มย่อยแสดงความคิดเห็นบางเถอะครับ อีกอย่าง อ่าน และ แปลว่า
    ภัยพิบัติและการเตรียมการ น้ำท่วม มันเป็น เมเจอร์ ไมเนอร์ เหมือน ต้นไม้อ่ะครับ ด้วยความเคารพ

6. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ.. ทุกๆท่าน

ก็แบบที่หลายๆท่านได้แสดงความคิดเห็นเอาไว้แหละครับ..
    ผมชอบความคิดเห็นของคุณพลังทิพย์ครับ..!!!

ทุกวันนี้.. ที่ยังไล่หาข้อมูลอยู่..
    ก็เพื่อที่จะได้วางแผนและเตรียมการรับมือกับภัยพิบัติใหญ่..ที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
    ให้ได้ดีมีประสิทธิภาพตามที่มีทรัพยากรอยู่อย่างจำกัด.. ก็เท่านั้นเองครับ !!

ดังนั้น.. สำหรับผมเองแล้ว
    ไม่ได้มีหมดกำลังใจอะไรเลยครับ.. แค่เรื่องความคิดเห็นแตกต่างแค่นี้เอง..!!!
    ใครๆก็สามารถมีความคิดเห็นเป็นของตนเอง...ตามความรู้และประสบการณ์ชีวิตที่ผ่านมาของตน

จะเห็นด้วย.. ไม่เห็นด้วยก็เป็นเรื่องปกติครับ..
    สามารถแสดงความคิดเห็นได้ครับ..
    แต่ถ้าจะเอาแบบไม่เชื่อและไม่เห็นด้วยสุดๆ..
    ผมว่าเชิญเปิดเป็นกระทู้หัวข้อใหม่ต่างหากเลยจะดีกว่านะครับ..
    จะได้เป็นพื้นที่ที่รวมท่านที่ไม่เห็นด้วยได้แสดงความคิดเห็นได้สุดๆไปเลย..
    พื้นที่ใครก็พื้นที่มันไปเลยครับ.. ได้ไม่ต้องมาโพสกระทู้ตอบโต้ไปมาให้เป็นการทะเลาะกันป่าวๆ
    ดังนั้น.. ใครใคร่อ่านของฝั่งใด.. ก็เข้าให้ถูกกระทู้ก็จบ...ครับผม

สำหรับผมเองแล้ว..
    ผมคิดว่าผมไม่ได้มามีหน้าที่ตอบข้อสงสัยในประเด็นเชื่อไม่เชื่อนะครับ..!!!
    และผมเองก็ไม่ได้มามีหน้าที่โน้มน้าวให้คนที่ไม่เชื่อ..เปลี่ยนใจมาเชื่อด้วยเช่นกันครับ.. !!!

ผมคิดว่า.. ผมแค่มีหน้าที่บอกเล่า Update สถานะการณ์ล่าสุดเท่าที่ทราบ..???
    และก็สิ่งต่างๆที่คิดว่าจะมีประโยชน์.. ที่จะต้องนำไปใช้ในวันข้างหน้ามากกว่านะครับ..!!!

ใครจะไม่เชื่อก็ว่ากันไป... ไม่บังคับ.. ไม่โน้มน้าวมาให้เชื่ออยู่แล้วละครับ..!!!

สำหรับท่านที่เชื่อ...
    เราอย่าไปเสียเวลา.... เรามาว่าของเรากันต่อดีกว่าครับ..

( ผมจะพยายามสรุปหลายๆเรื่องที่คิดว่าเป้นประโยชน์ในการเตรียมตัวของท่านทั้งหลาย..
    ตามสไตล์ของผมเองนะครับ.. แล้วจะค่อยๆทยอยเอามาลงให้อ่านกันครับ )

.............................................................

มีข่าวสารจากทางครูบาอาจารย์สายหนึ่ง..
    ผมขออนุญาตเรียกสายนี้ว่า... สายสมุทรสงครามนะครับ

ท่านกล่าวเตือนเรื่องภัยแล้งมากในปีนี้.. ก็แบบที่เราพอทราบๆกันอยู่นะครับ
    แต่ท่านเตือนว่า.. บางพื้นที่ของบ้านเราปีนี้อุณหภูมิจะสูงมากจะถึงระดับ 47 องศาเซลเซียสนะครับ.. ( ข้อมูล ณ. วันนี้นะครับ )

ส่วนภัยพิบัติอะไรใหญ่ๆประเภทฟ้าถล่มดินทลาย... ท่านว่าปีนี้ยังไม่มีครับ..!!!
    แล้ง.. ขาดน้ำอย่างหนักครับปีนี้..!!!

ทางสายสมุทรสงครามนี้.. ผมเองก็เพิ่งจะรู้จักกับท่านได้หลังน้ำท่วมปี 54 ครับ..
    ก็ตามดูข้อมูลทางสายนี้มาได้ราว 2 ปีนิดๆเท่านั้นเองครับ
    โดยจะเป็นข้อมูลเชิงระยะสั้นมากกว่าระยะยาวเป็นปีๆ..!!!

ดังนั้น.. ถ้าอุณหภูมิขึ้นถึงระดับนั้นจริงๆ
    การระวัง Heat stroke หรือ โรคลมแดด
    โดยเฉพาะเด็กเล็กและผู้สูงอายุก็เป็นสิ่งที่ต้องหาความรู้ไว้คอยระวังป้องกันแก้ไขกันนะครับ..

ทางคุณหมอน่าจะให้ข้อมูลและรายละเอียดได้ดีกว่าผมนะครับ ???

อีกเรื่องที่จะตามมา.. เรื่องการใช้ไฟฟ้าที่จะสูงเป็นประวัติการณ์
    ยิ่งมีข่าวการเตรียมปิดบ่อแก๊สเพื่อซ่อมบำรุง 2 แหล่งในพม่าด้วยแล้ว..

กำลังไฟฟ้าอาจจะมีไม่เพียงพอกับการใช้งาน
    คราวนี้เราอาจจะเห็นมีหลายพื้นที่ไฟฟ้าดับก็เป็นได้นะครับ ???

คือปกติแล้ว.. ทางไฟฟ้าเขาไม่ยอมให้ไฟดับกันง่ายๆหรอกครับ..
    แต่ถ้าเป็นกรณีที่มีการใช้งาน Peak จริงๆ..ไม่ไหวจริงๆละก็
    พื้นที่แต่ละโซนมันมีความสำคัญทางเศรษฐกิจที่ไม่เท่ากัน
    ที่ไหนสำคัญมากก็ต้องรักษาให้ยังมีไฟใช้ตามปกติ..!!!
    ซึ่งบางพื้นที่เลยต้องยอมเสียสละไฟฟ้าให้พื้นที่อื่นโดยไม่รู้ตัว ???

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2014
  7. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ร่างกายอาจจะปรับตัวตามไม่ค่อยทันนะครับ
    เพราะว่าเปลี่ยนจากอุณหภูมิ -22 องศา มาเป็น 47 องศา แต่ถ้าบ้านไหนติดตั้งทั้งฮีทเตอร์และเครื่องปรับอากาศไว้ ก็คงไม่มีผลกระทบมากนัก...

สมัยก่อนจะเป็นที่เข้าใจกันได้ว่า ปีไหนที่หนาวมาก หนาวนาน ปีนั้นฝนจะน้อย แห้งแล้ง..
    คนไทยสมัยก่อนก็มีการสังเกตเรื่องพวกนี้อยู่มาก เพราะอยู่กับธรรมชาติ เรียนรู้และปรับตัวให้เข้ากับธรรมชาติ อาจแตกต่างกับคนในสมัยปัจจุบัน ที่พยายามจะเอาชนะธรรมชาติ มากกว่าที่จะเรียนรู้ที่จะอยู่ร่วมกันกับธรรมชาติ...

ส่วนการกล่าวถึงวิธีเอาตัวรอดในภาวะร้อนจัด หนาวจัด น้ำท่วม น้ำไหลหลากนั้น ก็ไม่ใช่จะไม่มีประโยชน์เสียเลยทีเดียว เพราะเวลาที่ต้องไปอยู่ต่างประเทศ จะมีโอกาสได้ใช้เช่นกัน เช่นในตะวันออกกลาง อุณหภูมิในร่ม 49 กลางแดด 65 องศา...ความชื้นสัมพัทธ์ 10-15 เปอร์เซนต์ อย่างนี้ก็ต้องหลบอยู่ในบ้านเปิดแอร์ ออกนอกบ้านก็คงไม่มีใครไปยืนตากแดดกระมัง ทาลิปมันด้วยป้องกันปากแตก และพกน้ำไปจิบสักขวดหนึ่ง สวมหมวกเพื่อป้องกันแดดเผาหัว

ไปอยู่อเมริกา รัสเซีย ช่วงหน้าหนาวก็ใช้พลาสติกหุ้มตัวก่อน1ชั้นมีเสื้อขนเป็ดก็ใส่ไว้ อย่าไปเดินเพ่นพ่าน ตากหิมะ หลบอยู่ในบ้านก็อบอุ่นปลอดภัยดี...

ผมเคยสงสัยว่า ร้อนขนาดนั้น ในตะวันออกกลาง เมื่อสัก 150 ปีก่อน ไม่มีเครื่องปรับอากาศ คนเหล่านั้นใช้ชีวิตอยู่กันได้อย่างไร...
    หนาวขนาดนั้นคนรัสเซีย คนอเมริกัน เมื่อ 2-300 ปีก่อน เขาอยู่กันอย่างไรในเวลาที่ยังไม่มีฮีทเตอร์ หรือว่าย้อนไปก่อนจะมีไฟฟ้าใช้ แน่นอน เขาย่อมไม่มีโซล่าเซลด้วย คนเหล่านี้เขาใช้ชีวิตกันอย่างไร?
    เช่นเดียวกับคนไทยสมัยก่อนที่เจออุทกภัยอยู่เป็นประจำ น้ำป่าไหลหลาก คนไทยเหล่านั้นใช้ชีวิตกันอย่างไร?

ภูมิปัญญาท้องถิ่นของคนสมัยก่อนที่เอาตัวรอดได้จากภัยธรรมชาติ การปลูกสร้างที่อยู่อาศัย มีส่วนสำคัญ อุปกรณ์ เครื่องมือ เครื่องใช้ ที่ออกแบบมาเพื่ออยู่กับธรรมชาติ เพื่อเอาตัวรอดมาได้อย่างมีความสุข ด้วยการเรียนรู้และเข้าใจในธรรมชาติ จนในที่สุดเขาเหล่านั้น ก็ไม่คิดว่า ธรรมชาติเป็นภัยต่อพวกเขาเหมือนอย่างที่คนในสมัยปัจจุบันคิดกัน...

อ่านกระทู้นี้แล้วก็อย่าไปทะเลาะกันเลยครับ แม้ว่ามันจะเป็นธรรมชาติของคนอย่างหนึ่งก็ตาม...หากว่าอ่านแล้วเลือกเอาที่มีประโยชน์มาเรียนรู้ไว้ก็จะดีกว่า บางข้อมูลก็มีประโยชน์ดีเหมือนกัน แต่ก็น่าจะลองถามอย่างที่ผมถามตัวเองว่า คนสมัยก่อนที่ต้องเจอกับภัยธรรมชาติโดยที่ไม่มีไฟฟ้า ไม่มีอินเตอร์เนต ไม่มีฯลฯ นั้น เขาดำเนินชีวิตรอดมาได้อย่างไรอย่างมีความสุขเสียด้วย..

8. ใดๆเข้า

ใดๆเข้า สมาชิก

ต้องขอย้ำอีกครั้งนะครับ หัวกระทู้มันคือ บันทึกของลุงเชียงใหม่ถึงหลานๆ เมื่อผมเห็นอะไรไม่ชอบมาพากลเกี่ยวกับหัวกระทู้ ก็ต้องมาแสดงความเห็น ไม่ใช่เรื่องอะไรที่จะต้องไปสร้างกระทู้ใหม่ครับ ถ้าเผื่อล็อกอินลุงเชียงใหม่มาอ่านและไม่ชอบใจก็แปลงกายกลับไปเป็นลุงแล้วมาแย้งได้ครับ ถ้าจะบอกว่าเคยพูดว่าจะไม่โพสในล็อกอินลุงแล้ว ก็ใช้ล็อกอินเดิมที่เคยสมัครไว้ก็ได้ มีอยู่อีกอันหนึ่งนี่

อย่าแค่ใช้ล็อกอินลุงเชียงใหม่ล็อกเข้ามาเพียงเพื่อจะมาลบบางความเห็นที่จะส่งผลต่อภาพลักษณ์ตัวเอง เหมือนที่เข้ามาลบโพสข้างล่างเลยครับ

โพสตามรูปคงกลัวว่าคนจะมาเห็นแล้วรู้ว่าตัวเองเคยแป้กมาแล้ว ก็เลยใช้ชื่อลุงล็อกอินเข้ามาลบทิ้ง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      463.7 KB
      เปิดดู:
      6,076
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2014
  9. pass_111

pass_111 Active Member

25 ธันวาคม 2011
    ไม่ชอบมาพากล

ผมเห็นด้วยครับ ที่ไม่ชอบมาพากล เพราะ แค่ชื่อหัวข้อหลักสำหรับคนโลกสวยก้อไม่อยากเข้ามาแร้วล่ะครับ ตั้งมาได้อย่างไร ภัยพิบัติและการเตรียมการ น้ำท่วม
    แต่อย่างทีเคยบอก เรามันบ้าเหมือนกันครับ

10. จันทลักษณ์

จันทลักษณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    เมื่อ 80 ปีก่อน คุณตาคุณยาย ยังหนุ่มยังสาว
    คุณแม่มักจะเล่าให้ฟังว่า ทุกๆ เช้า
    คุณตามักจะถือจอบเดินเข้าสวน
    คุณตาจะใช้จอบถาง ต้นหญ้าทุกวัน
    และแบกท่อนไม้ มาผ่าทำเป็นฟืน
    ... แต่สมัยนี้ คุณตารุ่นใหม่
    แบกถังใส่น้ำยาฆ่าแมลง ฆ่าหญ้า เข้าสวน
    ฉีดพ่น ทุกๆ 3-4 เดือน
    แต่ตอนนี้คุณตาที่ว่านี้ทั้งสองคน
    ตายหมดแล้ว
    คุณตาคนแรก ตายเพราะชราอายุ 85 ปี
    คุณตาคนที่สอง ตายเพราะเป็นมะเร็ง อายุ 66 ปี

11. เด็กผู้ชาย

สวัสดีครับ..

มีรุ่นพี่เล่น Offroad อยู่ด้วยกันท่านหนึ่ง..
    พี่เค้าขับรถไปเที่ยวทิเบตน่าจะ 5-6 รอบได้แล้วมั๊งครับ ???

ปกติพี่เค้าจะขับ Toyota Land Cruiser ไปทริปทิเบต
    ครั้งหลังสุดมานี่.. พี่เค้าขับ Nissan Almera ไปตลุยทิเบตโชว์ซะเลย

เพราะสมัยเปิดตัวทั้ง March และ Almera ใหม่ๆ..
    ก็โดนใครๆว่า.. เครื่องยนต์ 1,200 ซีซีแค่นี้ !!!

...... มันจะวิ่งไหวเหรอ ???

พี่เค้าเลยเอาเจ้า Nissan Almera เดิมๆป้ายแดงขับไปทิเบตโชว์ซะเลย !!!
    คือ..พี่เค้าเป้นเจ้าของศูนย์บริการ Nissan แห่งหนึ่งทางภาคตะวันตกนะครับ... 555

สรุปว่า.. สุดท้ายก็ได้ถ่ายรูป Allmera จอดอวดโฉมอยู่หน้าพระราชวังโปตาลา..
    โดยที่ไม่มีเหตุขัดข้องอะไรเลย.. ขณะที่มีบางคันในขบวนจอกแป้ก
    เลยได้ออเดอร์จากผู้ร่วมทริปไป 2 คัน..!!!

โม้มาตั้งนาน...
    ก็พอดีพี่เค้าเล่าเรื่องประสบการณ์ที่พี่เค้าไปพบไปเห็นที่ทิเบตมาเล่าให้พวกผมฟังถึงเรื่องการต่อศู้กับความหนาวเย็นของชาวทิเบต..

ที่เรามักเห็นชาวทิเบตเขาสวมชุดหนังสัตว์ตัวใหญ่คลุมตัว มีชายชุดคลุมยาวเกือบถึงหัวเข่านั้น..

พี่เค้าเล่าว่า... ในชุดเสื้อหนังที่ใส่คลุมอยู่นั้น
    ชาวทิเบตเขาจะมีเตาถ่านใบเล็กๆอยู่ภายในด้วยนะสิครับ..!!!

โดยที่เตาถ่านใบเล็กนี้.. จะมีสายเอาไว้แขวน
    สรุปว่า.. เตาถ่านนี้จะถูกแขวนอยู่ระหว่างหว่างขาของชาวทิเบค

พี่เค้าเล่าว่า.. เวลาเดินจะสังเกตได้ว่าชาวทิเบตจะขากางๆออกกว่าปกติ
    ก็เพราะว่าเขาห้อยเตาถ่านใบเล็กๆเอาไว้งัยครับ..!!!

ความร้อนจากเตาถ่านมันก็จะลอยตัวขึ้น..
    มาให้ความอบอุ่นกับร่างกาย โดยมีชุดคลุมหนังสัตว์เป็นตัวเก็บกักความร้อนนั้นเอาไว้ครับ..!!!

ก็เป็นอีกวิธีในการต่อสู้กับความเหน็บหนาวของชาวทิเบตเค้าครับ..!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2014
  12. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005

ฟังแล้วกว่าจะเดินไปถึงยอดเขา....

ไข่คงจะสุกก่อนหรือเปล่า ครับ...
    เห็นในข่าวไม่ได้แจ้งว่าจะมีวิธีการป้องกันไข่สุกอย่างไร [​IMG]

จึงเรียนถามมาด้วยความเคารพยิ่ง

13. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ก็จะพยายามเอาสิ่งที่สร้างสรรค์มาแลกเปลี่ยนกันค่ะ อย่าได้มองว่าเป็นการทะเลาะกันเลยค่ะ ท่านระมิงค์

เรื่องวัฏจักร ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบัน พูดไปคงวนเวียนไม่จบ เอาวันนี้ก่อนละกันเนอะ

คนสมัยก่อนก็ใช่ว่าจะตายน้อยกว่าสมัยนี้ค่ะ สาเหตุการตาย ของคนสมัยก่อน ตายจาก low technology เป็นส่วนมาก

ex.

ที่ดินแปลงที่เป็นที่ทำงานของดิฉันปัจจุบัน อดีตเคยเป็นป่าช้าเด็ก คลอดแล้วตาย เป็นกำเริบ ห่ากินตาย โรคระบาดตาย ท้องโพงตาย ฯลฯ
    (เป็นเรื่องปกติ พ่อแม่ไม่ฟ้องหมอ)ชาวบ้านจะหามมาฝังที่ป่าช้านี้กันหมด ผืนดินเต็มไปด้วยหลุมฝังศพ

ตกกลางคืนใครเดินเข้าไปในป่าแห่งนี้ หรือแค่เดินผ่าน ในวันพระ ต้องได้ยินเสียงเด็กๆ ร้องไห้กันแซวระงม

ป่าช้าผู้ใหญ่ ก็มี ... คล้ายๆกัน

................

ตรงข้ามกับสาเหตุการตายของคนยุคปัจจุบัน ตายจาก high technology ใช่รึปล่าวนะ

รวมถึงเทคโนโลยี เน็ต อะไรจะไวเกิน อัพเดท กัน วินาที:วินาที กันเลย
    รู้มาก ก็กลัวมาก ใครมีอะไรดีก็ว่ากันมา ใครเก่งก็ทำใจเอา
    ดีที่ในเน็ตคุยกันไม่เห็นหน้า ปัญหาล่วงเกินทางร่างกายเลยไม่เท่าไหร่

นั่งนานๆ จ้องนานๆ เครียดๆๆ ขึ้นสมอง ทะเลาะๆๆ
    ซึ่งสมัยก่อน ไม่มีแบบนี้ ก็สมควรที่จะเป็นดั่งท่านระมิงค์ได้กล่าวไว้

14. เด็กผู้ชาย

สวัสดีครับ... ทุกๆท่าน

ตามที่คุณ Nirvana ได้สอบถามมานั้น..???
    ผมได้โทรไปสอบถามกับพี่เค้ามาแล้วครับ.. ได้ความว่า

เตาที่ว่ามีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางราว 15 เซนติเมตร
    และมีความสูงราวคืบนึง.. ตัวเตาทำจากดินเผาธรรมดานี่แหละครับ..!!!
    ( ดินเผามีคุณสมบัติในการเก็บรักษาความร้อนได้ดี )

สายที่ใช้แขวนเตาก็จะเป็นสายที่รัดกับเอวก่อน
    แล้วจึงมีสายมารัดกับต้นขาทั้งสองข้าง..

ส่วนถ่านในเตา.. ก็เป็นเพียงถ่านร้อนไฟอ่อนๆ
    พี่เค้าบอก.. ให้นึกถึงเตากับถ่านที่เขาย่างปลาหมึกนั่นแหละคล้ายๆกัน
    ถ่านไฟอ่อนๆ.. แต่ถ้าซาดิสก็เพิ่มไฟเอาเองนะครับ.. 555

ลักษณะการแขวนเตานั้น..
    มันจะห้อยลงมาก้นเตาก็อยู่ราวๆหัวเข่านั่นแฟละครับ..

ส่วนวิธีการป้องกันความร้อนจากตัวเตามาสัมผัสโดนต้นขานั้น..???
    ชาวทิเบตเขาจะใส่ชุดหนังกันเอาไว้ครับ..

ดังนั้นเวลาที่เดินแล้วตัวเตามันแกว่งมาโดนต้นขา..
    มันก็จะโดนกับชุดหนังครับ.. ไม่ได้สัมผัสโดยตรงกับผิวหนังของเขาเลยครับ..

ด้านบนตัวเตา.. ความร้อนมันก็ไม่ได้สัมผ้สโดยตรงกับผิวหนังเลยนิครับ
    เพราะว่าเขาจะสวมชุดหนังเอาไว้ด้วยครับ..

15. เด็กผู้ชาย

เมื่อต้นเดือนมีนาคมที่ผ่านมา..

ผมเชิญตัวแทนผู้ผลิต component เครื่องบินบริษัทหนึ่ง
    มาช่วยอธิบายข้อมูลทางเทคนิค ( Technical Presentation ) ว่า component ของบริษัทเขามันดีกว่าคู่แข่งอย่างไร ???

บริษัทนี้..เป็นบริษัทสัญชาติฝรั่งเศสครับ..
    เค้าบอกว่า..รัฐบาลไทยเราประกาศประกาศสภาวะฉุกเฉิน ( Emergency of State )
    ทางบริษัทเค้าไม่ยอมให้มาไทยเด็ดขาด.. เพราะว่าทางบริษัทประกันภัยจะไม่จ่ายเงินค่าประกันภัยใดๆให้กับคนของบริษัทที่เขามาประเทศไทย..!!!

ผมเอง.. ก็บอกกลับไปว่า..
    บริษัทคู่แข่งของยู.. เขามา Present ไปแล้วนะ !!!
    และผมเองก็ต้องสรุปว่าจะเลือกใช้ ระบบ Component นี้ของบริษัทไหน ???
    เพราะว่า.. เดี๋ยวอีกแค่ 2 ปีเอง
    ฝูงบินใหม่นี้ก็จะเข้าประจำการในฝูงบินของบริษัทแล้ว
    ถ้ายูจะไม่มาจริงๆ.. ผมก็จะเอาข้อมูลเดิมที่ยูเคยมา present ก็แล้วกันนะ !!!

ทางโน้นก็เลยบอกว่า.. จะมาวันที่ 5 มีนาก็แล้วกัน..
    ซึ่งทางผมเองก็จองห้องประชุมและเชิญผู้เกี่ยวข้องมาร่วรับมฟังด้วย..

พอใกล้จะถึงวันนัด present
    ทางฝ่ายทหารไทยมีการเคลื่อนไหวกำลังพลออกมา..

ทางฝรั่งเศสเลยสั่งให้งดการเดินทางมาประเทศไทยทันที !!!

หลังจากนั้นอีก 2 วันซิครับ..!!!
    เจ้าตัวแทนบริษัทฝรั่งเศสนี้.. ก็รีบโทรกลับมาบอกว่า
    ทางบริษัทเค้าเอง..อนุญาตให้เค้าเดินทางมาไทยได้
    แต่..ให้อยู่แต่ในบริเวณเขตสนามบินเท่านั้น
    ห้ามออกมานอกเขตสนามบินอย่างเด็ดขาด.. !!!

สรุปว่า.. การประชุมจึงเลื่อนจากบ่ายวันที่ 5 มาเป็นบ่ายวันที่ 6 มีนา แทนครับ !!!

พอถึงเวลาประชุมกันจริงๆ..
    ทางพวกผมก็ถามไปว่า.. ไหนบริษัทยูบอกไม่ให้ยูเดินทางมาไมใช่เหรอ ???
    แล้วทำไม.. แค่วันสองวันก็โทรกลับมาบอกว่า.. มาประชุมได้แล้วละ ???

เขาบอกว่า.. ทางรัฐบาลเขาอนุญาตให้มาได้ !!!
    เพราะว่าทางรัฐบาลเขาทราบว่าทางทหารจะเริ่มถอนกำลังพลบางส่วนกลับที่ตั้งแล้ว..!!!

ในขณะที่.. ทางพวกเราเองคนไทย
    ยังไม่รู้ข่าวอะไรเลย ???

ทางฝรั่งเศส...รู้แทบจะก่อนคนไทยส่วนใหญ่เสียอีก !!!

โอ้!!!.... ระบบการข่าวของฝรั่งเศสเขาก็ไม่เบาเลยที่เดียว !!!

ผมเองและเหล่าผู้ร่วมประชุม.. ต่างก็อึ้งกับสิ่งที่รับทราบมา !!!

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ระบบการหาข่าว... ระบบข่าวกรอง...
    ความน่าเชื่อถือได้ของข่าวที่ได้รับมา... ???

ประเทศมหาอำนาจต่างๆจึงทุ่มงบแประมาณจำนวนมหาศาลเพื่อ.. "ข่าว"
    ที่ลึก.. ถูกต้อง...และแม่นยำ !!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2014
  16. เด็กผู้ชาย

ผมมีรุ่นน้องที่เล่น Offroad อยู่ด้วยกันท่านหนึ่ง..
    น้องเค้าเล่าให้ฟังว่า..

เมื่อนานมาแล้ว.. ตัวเขาเองเล่นคอมพิวเตอร์ระดับเซียนคนนึง
    วันหนึ่งเขาอยากจะทดสอบว่า..

ไอ้ Forward mail ต่างๆในยุคนั้นนี่..
    มันมีเส้นทางและเวลาในการเดินทางอย่างไร ???

ว่าแล้ว... เขาก็เขียนเรื่องราวที่เกี่ยวกับบริษัท Microsoft ขึ้นมาข่าวนึง
    แล้วก็ส่งข่าวนี้.. ซึ่งเป็นข่าวที่เขาแต่งขึ้นเองลงในระบบ FWD mail ในยุคนั้น !!!

10 เดือครับ.... 10 เดือนในการเฝ้ารอ ???

ในที่สุดเจ้าข่าวเรื่องบริษัท Microsoft ที่เขาแต่งมันขึ้นมาก็มีคน Forward mail มาให้เขา.....555

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

ในระบบโลกออนไลน์..
    ข้อมูลข่าวารมันมีเข้ามาหาเราจำนวนเยอะมากมายมหาศาล..

ก๊อปกันไปก๊อปกันมาก็เยอะ !!!

คุณต้องตัดสินใจด้วยตัวของคุณเอง..
    ว่า... จะเชื่อมันหรือไม่ ???

ไม่มีใครจะบอกได้หรอกครับ..ว่าอะไรจริง..อะไรเท็จ..
    ( ที่จริง..ก็มีหลายๆท่านสามารถบอกได้นะครับ.. )

แต่แล้ว.. ในที่สุด
    เวลา... ก็จะเฉลยคำตอบทั้งหลายออกมา

บางอย่างก็แป๊บเดียว...ความจริงก็ปรากฏออกมา !!!
    แต่บางอย่างก็..ใช้เวลามากหน่อยกว่าจะรู้ความจริงได้ !!!

""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

สรุป... "ปัญญา" เท่านั้นที่เป็นที่สุดในการพินิจพิเคราะห์ทุกสิ่งทุกอย่าง

ศีล...>>> สติ....>>> สมาธิ.... >>> ปัญญา !!!

17. เด็กผู้ชาย

555... แบบที่คุณ hmkma สงสัยอยู่ ???
    วันนี้คุณหมอมาอารมณ์ไหนนี่ ???........555

ที่จริงแล้ว.. ทางคุณหมอพรานและคุณหมออีกหลายๆท่าน
    ที่ได้เตรียมตัวไว้ตั้งเยอะแยะนั้น.. ไม่ได้เพียงแค่เตรียมการสำหรับทีมตนเองเท่านั้น ???

แต่.. คุณหมอได้เตรียมเอาไว้เพื่อการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ที่รอดชีวิตด้วยครับ..
    อันนี้ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยกับทุกๆท่านและทุกๆทีมด้วยจริงๆครับ..!!!

...................................................................

แค่ M16 กับ Travo มันจะพอหรือครับ.. คุณหมอ ???

สงสัยคงต้องหาความรู้เพิ่มเติมการใช้งานพวกระเบิดสังหารแบบต่างๆและก็อาวุธยอดอิต M79 อีกด้วยใช่มั๊ยครับคุณหมอ ???

หรือเอาแบบมากกว่านั้นอีกหน่อย..!!!
    สงสัยต้องศึกษาการขับขี่รถหุ้มเหล็กด้วยมั๊งครับหมอครับ ???

จากข้อมูลในไลน์กลุ่ม...
    การวิเคราะห์ของคุณหมอท่านหนึ่งในกลุ่ม..

" กระสุนปืน M39 ที่ยึดได้ที่อุบลเมื่อคืน ใจกลางเมือง
    มีขนาด 20 มม. กระสุนชนิดนี้จะใช้กับปืนวัลเค้นบนรถลำเลียงพลชนิด M113 !!!
    .... เป็นไปได้ว่ามีทหาร XXX ที่สามารถเอารถออกมาวิ่งได้และมารับกระสุนจากภายนอก เพราะไม่สามารถเบิกจากคลังสรรพวุธได้ ???
    .... แผนการเขาต้องใกล้เริ่มมากแล้ว จึงเตรียมการขนาดนี้ !!! "

.....................................................................

มันคงใกล้แล้ว... ใกล้เต็มแก่สุดๆ
    ก็... รู้รักษาตัวรอดเป็นยอดดีนะครับ... งานนี้ !!!

18. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่บอยคราวนี้ศึกหนักจริงครับพี่. เฮ้อ!!!!กลุ้มใจมากๆๆๆ

19. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เอาแล้วไง ลงคุณหมอฯบ่นนี่สงสัยว่าจะไม่รอดซะแล้วมั้ง เพื่อนตาพอนจะมาจากมะนิลาหลังสงกรานต์จะให้เขาเลื่อนกันไปก่อนดีมั๊ยเนี่ยะ???

20. hmkma

hmkma เป็นที่รู้จักกันดี

โห ต้องขอบคุณคุณเด็กผู้ชายที่ช่วยมาบอกใบ้ให้เข้าใจ ผมมัวแต่คิดถึงแต่เรื่องป่วนบอร์ด นี่แสดงว่าพวกนั้นกะเอาให้ชาติล่มจมกันไปต่อหน้าต่อตาจริงๆ ถ้าเกิดจริงหวังว่าคราวนี้คงล้างให้เกลี้ยงไม่ให้เหลือคราบมันกันซะที เซ็งมาเป็นสิบปีแล้วครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้