บันทึกของพระคุณลุงคนเชียงใหม่ถึงหลานๆ เรื่องภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ลุงคนเชียงใหม่, 21 ตุลาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. พราน4141

พราน4141 เป็นที่รู้จักกันดี

ตะขาบใส คือ. ซีพีครับ. ผมจะไม่ขอวิจารณ์ใดๆทั้งสิ้นครับ ขอให้ท่านท้ังหลายจงพินิจพิจารณาด้วยปัญญาของท่าน. แล้วจะเข้าใจเองครับ

2. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    ไทยนาโนเฮ้าส์เลือกรุ่นนี้มาใช้กับบ้านกันภัยพิบัติค่ะ

จาก https://www.facebook.com/thainanohouse

เครื่องฟอกอากาศ NBC ระดับการทหาร USA ใช้

3. เด็กผู้ชาย

เด็กผู้ชาย เป็นที่รู้จักกันดี

อืมมม !!....พอได้อ่านรายละเอียดที่ท่านได้ช่วยให้ข้อมูลมา
    เห็นภาพอุตสาหกรรมการก่อสร้างกำลังจะรุ่ง..
    รู้หยั่งงี้ไม่เรียนวิดวะเครื่งกล ไปเรียนวิดวะโยธาดีก่า..
    เออ!!.... ลืมไป... มหาลัยผมไม่มีวิดวะโยธานี่หว่า... 555

แต่อย่างไร.. ก็ขอบคุณมากๆครับ.. มีข้อมูลอะไรก็รบกวนเอามาโพสให้ทราบกันอีกนะครับ..

รบกวนคุณหมอ.. ถ้าว่าง เล่าเรื่องวัดฯต่ออีกสิครับ กำลังสนุกกับสิ่งที่หลวงปู่ท่านวางแผนเตรียมการเอาไว้.. เพราะผมว่าการเกาะลายแทงจากที่ท่านทำเอาไว้ มันช่วยให้ภาพของสิ่งที่กำลังจะมาชัดเจนขี้นน่ะครับ... ขอบคุณครับ..

มีพี่ที่ทำงานผมท่านนึง.. ได้เตรียมอาหารเก็บเอาไว้มากกว่า 1,000 Portion แล้วครับ.. โดยเอาอาหารที่เตรียมเอาไว้ใน 1 Portion ไปอบแห้ง( Dehydrate) ก่อน.. แล้วจึงเอาไปเก็บไว้ในถุงแบบสุญญากาศ ( Vacuum sealing ).. ซึ่งรวมทั้ง 2 วิธีแล้วน่าจะเก็บอาหารได้มากกว่า 10 ปี..

แต่พี่เค้า claim เอาไว้ที่ระดับ 15-20 ปีโน้น.. ( Dehydrate ยืดอายุได้ = 4-5 ปี + Vaccum seal x 4-5 เท่าของอายุของที่มาซีล )...แต่ผมว่าโดนกินจนหมดก่อนที่มันจะเสีย แต่ก็ดีในแง่มีอายุการเก็บ (shelf life) นานกว่าอาหารสำเร็จรูปอื่นๆ... แต่ก็มีพี่ในกลุ่มผมให้ความเห็นว่า "ปลาแดกหรือปลาร้า" นี่แหละเก็บได้นานกว่าอีก ไม่ต้อง Dehydrate และ Vaccum Seal อีกด้วยสิครับ... 55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2012
  4. พราน4141

ขอจ่ายงานนะครับ คิดว่าคราวนี้น่าจะทำครบสมบูรณ์แล้วนะครับ
    จันทร์ TG116 ลง1845น. delayตามเคย
    เข้าบ้านเชียงใหม่(LAGUNA)ไป lotus ซื้อกล่องสูญญากาศ นำมาเก็บยาฉีด 4กล่อง
    กล่องใสใส่เสื้อผ้า1ลัง,น้ำสิงห์ไว้กินที่ชม.
    อังคาร ซื้อVCT2x2.5 1ขด /Giobal,แท่งกราวและหัว3แท่ง,ตู้เหล็กใหญ่กันน้ำ1 ,หลอดนีออนสั้นประหยัดไฟ1,รางต่อไฟแผงใหญ่4,NYY2x2.5 20ม,หัวตัวผู้และตัวเมียอย่างละ2ตัว,สีย้อมไม้เบเยอร์1
    เย็บซ่อมเตียงUS,ซ่อมหัวLAN,ลงเพลงflashdrive
    ย้ายของบางส่วนจากบ้านชม.อพยพลงลี้ ได้แก่ เตียงนอนพับสีแดง,LED TV PANA,ถังน้ำมันดีเซลและอุปกรณ์ช่างในห้องเก็บของ,ตู้3ชั้นหน้าบ้าน ,เครื่องทำน้ำอุ่น,ที่แขวนสบู่ในห้องน้ำ,โตะในห้องนอนชั้นบน2ตัว,ยาที่รับมาอาทิตย์ที่แล้ว
    1330น.ออกเดินทาง ไปลี้ ถึงลี้1500น.อย่างช้าเริ่มงานเลย
    1 เปลี่ยนsafe t cut 2จุด
    2 ติดbreaker ABBเพิ่ม1จุด จากเมนไป inverter โดยเจาะใส่ตู้กันน้ำเบอร์1
    3ต่อ inlet ตัวเมียเพิ่มที่แผง solar cell
    4พันเทปละลายใต้ถุนบ้าน
    5เก็บงานสายไฟdcในตู้ยาให้สวยงามตา
    6ติดตู้กันน้ำเก็บสายวิทยุเจาะนอกตู้
    7เก็บสายส่งวิทยุมาซ่อมจากหมาไปกัดขาดและถอดประกอบเสาวิทยุเก็บให้เรียบร้อยต่อกราวที่โคนเสาลงดิน
    8ตู้ยา เอาเปลสนาม5อันมาไว้บนหลังตู้ยาแทนแล้วพันด้วยพลาสติกใสกันฝุ่น ,จัดยาฉีดลงกล่องseal,นำยาน้ำเด็กมาวางแทนที่เปล
    9ประกอบplaypenแล้วนำหมอนผ้าห่มมาเก็บภายใน แล้ววัดขนาด กยส นำไปร้านผ้าใบที่ชม.ตัดผ้าใบมาครอบไว้กันฝุน และนำลังข้าวกระป๋องลงตู้คอนฯแทน
    10เปลี่ยนหลอดนีออนที่เสียx1
    พุธ 0800น.ไปพระพุทธบาทห้วยต้มเช่าพระ ถ่ายรูปมาลงเวป แล้วไปบ้านก้อ ,ทุ่งสะวันนา,ตระเวณเช่าวัตถุมงคลจนครบทุกที่ในลี้ เย็นกลับชม.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2012
  5. เด็กผู้ชาย

เดินทางสะดวกรวดเร็วและปลอดภัยครับหมอ...
    ไว้จะรอชมภาพและสารพันความรู้ครับ..

ขอบคุณ..ที่ใช้บริการบริษัทของคนไทยครับ...

6. vissarut

vissarut เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมารอชมรูปที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้มครับ

7. พราน4141

กลับมาถึง กทม. แล้วครับ ผมถ่ายภาพมาไม่มากนัก เพราะ memmory card เต็มตั้งแต่ทุ่งกิ๊ก (สาวันนา)แล้วครับ แต่ให้น้องทหารใช้โทรศัพย์ถ่ายแล้วส่งmailมาให้พรุ่งนี้ครับ
    ผมไปสำรวจอุทธยานแห่งชาติแม่ปิงมาครับ สภาพป่ายังสมบูรณ์มากน่าจะมีมาลาเรียชุกชุม
    ผมว่าไม่น่าจะเหมาะสำหรับคนกรุงอย่างเราไปหลบในป่าอย่างนั้นครับมันแรงไป ผมจับได้ถึงสิ่งเหนือธรรมชาติรอบๆป่าแห่งนี้อย่างแรงครับ ที่ลี้นี้ผมหมายถึงทั้งอำเภอนี้เลยครับรวมถึงอ.ทุ่งหัวช้างซึ่งเมื่อก่อนเคยเป็นตำบลหนึ่งของลี้มาก่อนครับ สภาพตอนกลางวันจะเป็นอีกอย่าง แต่พอกลางคืนจะเป็นอีกเรื่องหนึ่งเลยครับ ชาวบ้านเขาทราบเรื่องพวกนี้ดีครับ ผมอยากจะบอกว่าที่แรงมากๆ แรงถึงกรมศิลปากรฯยังต้องนำวัตถุโบราณที่ขุดได้มากมายแทบทุกตารางเมตรของลี้มาคืนที่เดิมทั้งหมด เลยไม่ค่อยจะมีคณะสำรวจโบราณวัตถุใดที่จะเข้ามาที่ลี้ครับ ถ้าท่านใดมีจิตสัมผัสสิ่งเหล่านี้ได้ลองมาเที่ยวที่ลี้ซิครับ ลี้ลับสมกับชื่อจริงๆ
    ผมไปสักการะครูบาขาวปี ,ครูบาวงษ์,ครูบาเจ้าศรีวิชัย 3นักบุญผู้ยิ่งใหญ่แห่งดินแดนล้านนา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      569.3 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      599.2 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      552.2 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      545.7 KB
      เปิดดู:
      53
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2012
  8. พราน4141

ในรูปจะเห็นว่าองค์เจดีย์พระธาตุมีareaกว้างมากและรูปพระโคในซุ้มที่เห็นนั่นคือที่โผล่ของสายไฟใต้ดินที่เดินมาจากวัดครับ ณ ที่ตั้งเจดีย์นี้แต่เดิมมีชื่อเรียกว่า หนองโคเฒ่า คือเป็นที่ที่โคเฒ่ามาเสียชีวิต ณ หนองน้ำนี้ครับและก็ยังวนเวียนอยู่ ณ ที่แห่งนี้ครับ
    ที่หน้าทางเข้าเจดีย์มีร้านก๋วยเตียวเจครับ ให้ลองไปชิมดูแล้วกรุณาสั่งเฉพาะม่าม่านะครับผมแปลกใจมาก ว่าทั้งหมู่บ้านกินเจกันครับ คือเขาถือเป็นจารีตว่าห้ามบริโภคเนื้อสัตว์ทุกชนิดในหมู่บ้านนี้ครับแต่ที่ผมสั่งเป็นม่าม่ารสหมูสับครับ ผมก็งงๆอยู่เหมือนกัน ถามเขาได้ความว่าเขาห้ามแบบเนื้อสัตว์ที่เห็นเป็นเนื้อแน่ๆครับ แล้วถ้าใครจะกินต้องออกไปกินข้างนอกคือ6กิโลจากหมู่บ้านครับ นั่นหมายความว่าเขากำหนดให้areaนี้เป็นเขตอภัยทานจริงๆครับ ถ้าท่านจะไปซื้อที่ดินในหมู่บ้านนี้ จะต้องปฏิบัติตามกฏเหล็กนี้ครับ ไม่เช่นนั้น คิดต่อเองนะครับ
    ที่หน้าประตูทางเข้าเจดีย์จะพบรูปปั้นสมเด็จพระนเรศวรฯทรงช้างวางคู่2ข้างประตูเลยครับใหญ่มากๆ ถ้าท่านเห็นเหมือนผมก็จะเกิดคำถามขึ้นมาทันทีว่า ทำไม คาดว่าเป็นcode ที่ครูบาท่านสร้างไว้เป็นนัยยะที่บ่งถึงว่า ณ สถานที่แห่งนี้คงจะเป็นที่ที่พระองค์ท่าน...คิดต่อเองได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2012
  9. vissarut

ดูจากภาพแล้วท่านครูบาชัยยะวงศาท่านเตรียมการไว้ล่วงหน้าดีมากครับทั้งสถานที่และคนในพื้นที่ซึ่งกินเจทั้งหมู่บ้านและน่าจะรักษาศีล5โดยเคร่งคัดเป็นส่วนใหญ่ด้วยครับ ซึ่งจะเป็นเกราะคุ้มภัยได้เป็นอย่างดียามเกิดภัยพิบัติ ลานกว้่างบริเวณรอบเจดีย์น่าจะจอด ฮ. ได้หลายลำอยู่นะครับคุณหมอ บริเวณใต้พื้นที่โดยรอบเจดีย์ไม่แน่ใจว่าท่านครูบาชัยยะวงศาได้สร้างห้องลับใต้ดินไว้หรือเปล่า เพราะถ้าเกิดแผ่นดินไหวรุนแรงมากบ้านเรือนของ ชาวบ้านคงจะพังได้รับความเสียหายเป็นจำนวนมากครับ ชาวบ้านส่วนหนึ่งคงจะได้รับรู้ถึงภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้นในอนาคตอันใกล้นี้ จากท่านครูบาชัยยะวงศาอยู่บ้างครับแต่คงจะเก็บเป็นความลับไม่เผยแพร่ออกไปภายนอกเพราะคนภายนอกคงไม่มีใครเชื่อ ผมจะขึ้นไปเชียงใหม่เดือนตุลาคมนี้พาแม่ไปพบแพทย์ตามนัดทุก4เดือนไปพักที่บ้านอาครับ ผมต้องขับรถจากกทม.ไปรับแม่ที่พิษณุโลกพักหนึ่งคืน ตอนเช้าขับขึ้นเชียงใหม่ต่อ ว่าจะชวนแม่กับอาของผมไปเทียวที่วัดด้วยกันเลย เพราะมีโปรแกรมไปที่วัดพระพุทธบาทสี่รอยที่แม่แตงด้วยคนับ

10. พราน4141

รูปเพิ่มเติมครับผม

11. พราน4141

รูปเพิ่มเติมครับผม

12. พราน4141

แล้วมันก็ต้องปรับเปลี่ยนกันอีกแล้วครับเพื่อให้แน่ใจว่าเราพร้อมรับสถานการณ์จริงๆ วันจันทร์นี้ผมต้องขับรถกระบะขนอุปกรณ์แผงโซล่าเซลที่จัดหาเพิ่มจากเดิมมีamorhousอยู่เดิม19แผงแต่ไม่ซะใจเลยจัดแผงpoly. 285watt44.5v. 2แผงราคา21000บาทต่อแผงเอาไปต่อขนานกับแผงเดิมเพื่อได้ไฟเพิ่มกระฉูดน่าจะพอนะครับ เลยต้องเชื่อมโครงเหล็กเพิ่ม
    สรุปงานอาทิตย์หน้า. เชื่อมแผงเพิ่มและไปซื้อเหล็กฉากเพิ่มที่ชม. และขนของที่เหลือลงลี้ให้หมด
    ย้ายกล้องยกทั้งระบบออกมาจากห้องพระเดิมมาไว้ใกล้ๆกับระบบกันขโมย
    นำเตียงบลอกสปริงวางในห้องพระนอนได้อีกคน
    ย้ายled tvสลับกับในตู้คอนฯ
    ต่อไฟdc12vภายในตู้เย็นเพิ่ม2จุด
    ย้ายยาน้ำมาไว้ใต้เตียง2ชั้น
    ต่อสายวิทยุ4เส้นแล้วเจาะตู้เพิ่มอีก1ตู้
    ยัดถุงพลาสติกที่ข้างประตูเหล็กทางเข้าทั้ง2ด้านรอโฟมมาฉีดทับอีกครั้งเพื่อseal
    แยกแผงโซล่าเซล4แผงมาต่อกับแบต4ลูกนอกตู้ทดสอบแก้ไขระบบระบายอากาศให้ชัวว่าใช้งานได้ดีจริงๆ
    ช่วงนี้ผมสังหรใจยังงัยชอบกลว่าจะมีแผ่นดินไหวแถบภาคเหนือเกิดขึ้นครับมาให้ชิมลางก่อนของจริงชุดใหญ่ครับ. สำหรับท่านที่ต้องการมาดูงานของผม ผมอยากจะเรียนท่านว่าระบบผมมันซับซ้อนจนดูยากแล้วครับและใช้คนกับเงินและแรงศรัทธาของผมและลูกน้องมากๆจนเกิดอาการหวาดกลัวคนนอกไปแล้วครับผมขอแนะนำว่าให้ท่านรีบไปหาตู้เย็นคอนฯมาได้แล้วอย่ามารอจะดูก่อนแล้วมาทำ มันไม่ทันเอานะครับเวลาเหลืออีกไม่มากแล้วยังมาคิดว่าจะทำดีหรือไม่มันก็ไม่ต่างจากพวกบรรดาคุณหมอในเมืองที่หาว่าผมบ้าไปแล้วครับ สุดท้ายเงินมันไม่มีค่าหรอกครับแต่จะหวังพึ่งใครก็ไม่ได้ของอย่างนี้มันศรัทธาล้วนๆครับไม่มีผลประโยชน์ใดๆตอบแทนจากการลุงทุนแบบนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2012
  13. เด็กผู้ชาย

ผมว่า.. ต้องแรงศรัทธามหาศาลเลยล่ะครับ..คุณหมอ

ผมเชื่อว่าคุณหมอมีข้อมูลเรื่องภัยพิบัติอยู่ในมือ ที่ทำให้คุณหมอเชื่อเต็มหัวใจ 100% ว่ามันมาแน่ๆ..

ไม่ใช่สิ !... พูดแบบตรงๆเลย ผมก็ต้องบอกว่า ปัจจุบันคุณหมอข้ามจุดเกิดภัยไม่เกิดภัย..จุดนั้นไปแล้วครับ.. ไปจนถึงจุดที่ทราบว่ามันจะเกิดขึ้นเมื่อไรแล้วต่างหาก!!!

แต่ก็บอกกับใครไม่ได้เสียด้วย.. เพราะว่ากรรมของใครก็กรรมของมัน.. ใช่มั๊ยครับ???

คนที่เขาไม่เข้าใจ.. ว่าคุณหมอกำลังทำอะไรอยู่นั้น..
    เลยทำให้ถูกมองว่า "บ้า" หรือป่าว??

ผมว่าก็ไม่แปลกหรอกครับ.. ที่เขาจะมองคุณหมอแบบนั้น.. ปกติครับ.. ปกติ..

เพราะว่า.. คนเราแต่ละคนมีความรู้.. ประสบการณ์ที่สะสมมาไม่เหมือนกันเลยจริงๆ
    มองเห็นของสิ่งเดียวกัน.. ยังมีความคิดเห็นที่ไม่เหมือนไม่ตรงกันเลย..
    แล้วนับประสาอะไร..กับบางเรื่องที่เข้าใจได้ยาก

ดังนั้น.. ผมเห็นว่าเราแค่รับทราบว่าเขาคิดเห็นอย่างไรต่อเรา แต่ไม่จำเป็นต้องไปสนใจใส่ใจอะไรมากมายหรอกครับ

เพียงแต่เรา.. มีสติและรู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ และทำสิ่งต่างๆเหล่านั้นไปเพื่ออะไร
    โดยเฉพาะอย่างยิ่งความเข้าใจกับคนในครอบครัวของเราก็พอแล้วละครับ.. แค่นั้นผมว่าก็พอแล้วล่ะครับ..!!!

การที่คุณหมอ.. มีการศึกษาและหน้าที่การงานที่ดีในสังคม..
    ก็คงจะไม่มีสติปัญญาที่ติ๊งต๊องแน่หรอกครับ..
    รวมทั้งการที่คุณหมอตัดใจขายรถทั้ง 8 คันทิ้งไป
    เพื่อเอามาใช้ทำบ้านลี้ภัย..

สำหรับผมเองนั้น.. มันเป็นสิ่งที่ตอกย้ำ ที่แปลได้เลยว่า.. ข้อมูลที่คุณหมอมีในมือ มันสุดยอดแค่ไหน !!!

มันเหมือนกับ.. เมื่อก่อนผมเคยมีมุมมองแปลกๆกับหมอเทพนม เมืองแมน
    แต่ก็ไม่ได้กล่าววิจารณาอะไรท่านหรอกนะครับ.. เพียงแต่รู้สึกแปลกๆก็เท่านั้นเอง

จนมีคนมาให้สติว่า.. หมอเทพนมท่าน ทำไมท่านถึงยอมเอาชื่อเสียงมาให้คนด่าท่าน กับเรื่องมนุษย์ต่างดาว..

เพราะว่า.. ให้ดูคำนำหน้าชื่อของหมอเทพนม.. สิครับ!!!
    ศ. นพ. ดร. เทพนม เมืองแมน
    ( ศาสตราจารย์ นายแพทย์ ด็อกเตอร์ เทพนม เมืองแมน )

ถ้าจะเอาไม่ว่าจะเป็น ศ. หรือ นพ. หรือแม้แต่ ดร.
    ถึงผมจะเรียนจนจบ มีใบกระดาษมาแปะข้างฝาเล่นอยู่ 3 ใบแล้วก็ตาม
    แต่ผมก็ไม่ได้มีคำนำหน้าแบบหมอเทพนมเลยสักตัวเดียว.. ผมสู้ไม่ได้เลยจริงๆครับ

ยิ่งเพื่อนผมที่เคยเรียนด้วยกันมา.. มันสอบไปต่อจนจบ ดร. ที่อังกฤษ
    จนตอนนี้.. มันได้ ศ. มาหลายปีแล้ว ได้ตั้งแต่ยังไม่อายุ 40 เลยครับ
    ฟังมันเล่า..ถึงขั้นตอนจาก รศ. กว่าจะเป็น ศ. ได้นั้นยากและหินสุดๆ
    ประมาณว่า.. ระยะทางจาก ผศ. เป็น รศ. = 1 หน่วย
    ไม่ใช่ว่า.. จาก รศ. เป็น ศ. จะเท่ากับ 1 หน่วยเหมือนกันนะครับ..
    เพื่อนเล่าให้ฟังว่า.. แทบจะเป็น 3-4 เท่าเลยทีเดียว..

ดังนั้น.. การที่มีบุคคลที่มีต้นทุนทางสังคมสูง มาบอกเล่าเรื่องราวต่างๆ
    สำหรับผม.. มันต้องมีอะไรแน่ๆ.. เลยควรที่จะต้องรับฟังอย่างยิ่งเลยครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2012
  14. sky555

sky555 Active Member

ขอเป็นกำลังใจให้กับคุณหมอ และทุกท่านที่เตรียมรับมือกับภัย ที่ยังมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า แต่สามารถ มองเห็นด้วยจิต หรือจากอะไรบางอย่างที่ไม่อาจอธิบายได้ ส่วนตัวก็คิดว่าเกิดแน่คะ และเตรียมตัวเพียงเล็กน้อย แต่เตรียมใจเต็มร้อยคะ สู้ สู้

15. vissarut

คูณต้นที่สามหายไปไหนครับทักทายกันหน่อย

16. vissarut

ขอแนะนำให้ซื้อเทียนพรรษาแท่งขนาดกลางและขนาดให่ญเก็บสะสมไว้ใช้ได้นาน ยามเกิดภัยภิบัติ

17. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

รอคุณต้นที่สามอยู่เหมือนกัน รอดูบ้านท่อที่ทำอยู่ไม่ทราบว่าคืบหน้าไปแค่ไหนแล้ว
    แล้วระหว่างก่อสร้างมีอุปสรรคอะไรหรือไม่ รอดูเป็นต้นแบบอยู่นะค่ะ

18. I want to know

I want to know Active Member

22 มิถุนายน 2012
    ขออนุญาติเรียนถามต่อเพื่อนๆทุกๆท่านในบอร์ดนี้ว่ามีท่านใดบ้างครับที่มีความรู้ด้านดาราศาสตร์โดยเฉพาะการเฝ้าติดตามมองดูดาวเหนือครับ ทั้งนี้เพราะในบันทึกของพระท่านคุณลงคนเชียงใหม่นั้นได้บอกไว้อย่างชัดเจนว่าให้สังเกตุจากความเปลี่ยนแปลงของดาวเหนือครับ กระผมจนใจจริงๆในเรื่องนี้ครับ.

19. vissarut

อ.เจนญานทิพย์ได้พูดถึงภัยภิบัติที่จะเกิดขึ้นจากการสอบถามเทพเบื้องบน จากแดนทิพย์ว่าจะเกิดขึ้นเดือนพฤศจิกายน ปี2557ครับ ข้อมูล จากเว็ปญานทิพย์

20. พราน4141

การเลือกเทียนไขมาใช้เวลาฟ้าดับดีมากครับ ผมขอเสริมอีกนิดครับ ว่าให้ไปหาเทียนที่เป็นไขรังผึ้งแท้ๆจะดีที่สุดครับ ผมเคยได้มาที่ อ.พยุหคีรี ที่ท้ายตลาดเลยมียายแก่ๆทำขายแต่ล่าสุดเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมาที่ขับกระบะขนแผงโซล่าขึ้นไปแล้วแวะเพื่อซื้อตุนเพิ่มปรากฏว่า ยายแกขายร้านแล้วไปอยู่กับหลานที่นิคมฯแล้วเลิกทำไปซะแล้วครับ จึงอยากจะเรียนถามท่านสมาชิกทั้งหลายว่า ผมจะหาซื้อได้ที่ใดในประเทศไทยครับ ขอบคุณมากครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้