บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    สวัสดีทุกท่านครับ สวัสดีคุณJHON_FONครับ วันนั้นผมเอาเหรียญเงิน2เหรียญที่เป็นเจ้าภาพงานกฐินอ่ะครับ เอาไปให้หลวงปู่จารให้ครับ ว่าจะเก็บไว้ให้ลูกชายอ่ะครับ หลวงปู่มีเมตตาจริงๆครับ ท่านไม่เรื่องมาก ไม่แบ่งชนชั้น กราบได้สนิทใจเลยครับ ลูกศิษย์ที่ดูแลท่านที่วัดก็มีน้ำใจงามทุกคนครับไม่มีกีดกัน พอรู้ว่าจะมากราบหลวงปู่ เป็นธุระให้เราอย่างดีเลยครับ

2. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ยืนยันอีก 1 เสียงกับพี่ยุดยาครับ หลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆ และลูกศิษย์ที่วัดก็ไม่มีกีดกันเลยครับ ช่วยเหลือและอัธยาศรัยดีมาก โทรสอบถามข้อมูลก็ไม่เคยบอกปัดหรือบ่ายเบี่ยง ผมไปกราบหลวงปู่มา 3 ครั้ง อบอุ่นทุกครั้งเลยครับ

3. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ผมไอ้อ่านแล้วครับพี่ ขอบคุณพี่มากนะครับที่นำเรื่องราวดีดีเกี่ยวกับหลวงปู่มาให้พวกผมฟังตามที่พวผมขอ เสียดายมาก ๆ รับไม่น่าถูกลบเลย ไม่เห็นจะมีอะไรน่าเสียหายเลยครับ ข้อความดีดีดันหายไปเฉย ๆ เป็นประโยชน์มากนะครับสำหรับลูกศิษย์หลวงปู่:cool:

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันเสาร์ได้ไปกราบหลวงปู่เป็นครังแรกครับ ไปถึงพอดีมีญาติโยมกำลังถวายฉัตรเงิน ฉัตรทอง ให้หลวงปู่ครับ ก็เลยได้ร่วมถวายกับเค้าด้วย หลวงปู่แจกพระหลวงพ่อแดงให้คนละองค์ ท่านเมตตามากครับ

5. karmawaja

karmawaja สมาชิก

รบกวนพี่ๆ นิดนึงครับ อยากทราบว่าตะกรุดตรีนิสิงเหของหลวงปู่ มีตอกโค้ดไว้กี่แห่งครับ ไม่นับตัวเลขจำนวนดอกนะครับ และตอกไว้ที่ไหนครับ เห็นบางที่ในเว็บตอกไว้ 1 แห่ง บางเว็บโชว์ 2 แห่งเลยครับ งงครับ เท่าที่เห็นมีตอกที่สันตะกรุดใกล้ๆ กับเลขจำนวนดอก แต่เห็นบางแห่งมีตอกที่ปลายตะกรุดอีกด้านด้วยครับ

6. karmawaja

karmawaja สมาชิก

รบกวนพี่ๆ นิดนึงครับ อยากทราบว่าตะกรุดตรีนิสิงเหของหลวงปู่ มีตอกโค้ดไว้กี่แห่งครับ ไม่นับตัวเลขจำนวนดอกนะครับ และตอกไว้ที่ไหนครับ เห็นบางที่ในเว็บตอกไว้ 1 แห่ง บางเว็บโชว์ 2 แห่งเลยครับ งงครับ เท่าที่เห็นมีตอกที่สันตะกรุดใกล้ๆ กับเลขจำนวนดอก แต่เห็นบางแห่งมีตอกที่ปลายตะกรุดอีกด้านด้วยครับ

7. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหลวงปู่ เมื่อวันเสาร์ที่ไปกราบท่านครับ

8. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

มองเห็นฉัตรเงิน ฉัตรทอง ที่ได้ไปร่วมถวาย อยู่ด้านหลังครับ

9. ่JHON_FON

เมื่อวานส่งพระกริ่งที่ขึ้นสนิมไปแก้ไขงานเลี่ยมใหม่ ไว้ถ้าได้รับพระแล้วว่างๆจะถ่ายรูปมาโชว์นะครับ
    ป.ล. รูปนี้ส่งไปเลี่ยมช่วงต้นปีพี่ผ่านมา ตอนนี้สงสัยความชื้นเข้าไปในกรอบของพระกริ่งทำให้สนิมแดงลุกลาม งานเข้าเลยทีนี้ ตอนนี้เลยได้แต่หวังให้ทางช่างช่วยจัดการให้ T T

ไฟล์ที่แนบมา:

10. วิคิด

วิคิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับ

สวัสดีคับพี่เเกงส้มพอจะบอกเส้นทางได้มั๊ยคับพี่ขอบคุณมากคับ

11. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    กราบ ๆ ๆ หลวงปู่ครับ

12. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    อาจจะไม่ใช่ผิดกฏนะครับ เพราะถ้าหากผิดกฎหรือไม่เหมาะสม ถ้าโพสท์นั้นถูกลบ ระบบจะแจ้งมาทาง PM ให้ผู้โพสท์ได้รับทราบ

ผมเข้าใจว่าคงจะเป็นช่วงขั้นตอนของการโยกย้ายข้อมูลของ Server ตัวใหม่ ทำให้มีข้อมูลบางส่วนได้สูญหายไป ซึ่งที่ผ่านมาเหตุการณ์นี้ได้เกิดขึ้นช่วงที่มีการเปลี่ยนแปลง Server หรือมีการย้ายข้อมูลในลักษณะนี้มาหลายครั้ง และทางทีมงานผู้ดูแลก็คงจะพยายามกู้ข้อมูลที่เสียหายคืนมา แต่คิดว่าคงจะสุดวิสัยมากกว่าครับ

ว่าแล้วก็ขอรายงานตัวเข้าเป็นสมาชิกใหม่ของบ้านนี้ด้วยคนนะครับ

ว่าแต่ผมคงไม่ต้องแสดงทรัพย์สินที่มีอยู่นะครับ เพราะตอนนี้มีแค่เหรียญเจริญพรชุดกรรมการอยู่เพียงชุดเดียว แต่สัญญาว่าจะหาเก็บเพิ่มแน่นอน เพื่องานบุญกฐินในปีหน้าของวัดที่บ้านเกิดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2012
  13. ่JHON_FON

ขอบพระคุณมากครับคุณ Pattana ที่แจ้งให้ทราบ ผมก็แปลกใจว่าทำไมไม่มี pm มาแจ้งเหมือนกัน สงสัยจะเกิดจากเหตุอย่างที่คุณ Pattana บอกอ่ะครับ อิอิ แล้วก็ยินดีตอนรับสู่บ้านหลังนี้ครับผม พี่ๆน้องๆในนี้อบอุ่นมากครับ ส่วนทรัพย์สินนั้นโชว์บ้างก็ได้นะครับ อิอิ ช่วงนี้กระทู้วัตถุมงคลของหลวงปู่เห็นคุณ Pattana ตามเก็บอยู่หลายอย่างเหมือนกัน ยิ่งตะกรุดปัจเจกดอกนั้นในกระทู้คุณ Wee2520 ผมกำลังเล็งเลยแต่งบไม่ถึง ฮือๆ อิอิ ว่าแต่สนใจแลกตะกรุดปัจเจกดอกนั้นกับเหรียญหล่อโบราณ เนื้อทองแดงผิวไฟมั้ยครับ ถ้าสนใจ pm มาได้เสมอครับผม อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2012
  14. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อย่างที่บอกนะครับเรื่องทรัพย์สินในตอนนี้ยังไม่มีโชว์ แต่ก็ได้แจ้งไว้แล้วแต่ลืมอีก 1 รายการคือ พระผงทานบารมี 55 ที่ฝังตะกรุดและโรยแร่อีก 4 องค์
    ส่วนรายการอื่น ๆ นั้นน่าจะมาถึงในวันสองวันนี้อีกหลายรายการ รวมทั้งเหรียญหล่อแช่น้ำมนต์เนื้อทองระฆัง เนื้อสำริดขัดเงาและเนื้อนวะด้วยครับ

ดังนั้นในส่วนของไมตรีที่ท่านได้หยิบยื่นให้ในการแลกตะกรุดกับเหรียญหล่อผมขอขอบพระคุณ แต่คงต้องขออนุญาตยังไม่แลกก่อนนะครับ เนื่องจากหากพ้นวันนี้ไปแล้ว เหรียญหล่อผมจะมีมากกว่า 6 เหรียญ ส่วนตะกรุดนั้นคงมีแค่เพียงดอกเดียวเท่านั้นเองครับ

15. wee3250

wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมมีประสบการณ์อยากมาแชร์ให้พี่น้องทุกท่านฟังครับผม ตอนแรกผมไม่รู้มาก่อนว่าหลวงปู่ท่านเป็นใคร อยู่ที่ไหน? ต่อมาจึงได้รู้จักในกระทู้พี่เดชชาติที่นำเรื่องราวของหลวงปู่ท่านมาเผยแผ่ ต้องขอขอบคุณพี่ท่านนี้เป็นอย่างสูงครับพี่ได้เป็นสะพานบุญให้ครับ
    จากนั้นผมก็เริ่มบูชาวัตถุมงคลของท่านมาเรื่อยๆ ตั้งแต่ช่วงแรกๆที่มีพระกริ่งสายรก ด้วยความศรัทธาผมจึงอยากไปกราบหลวงปู่ท่านสักครั้งหนึ่งในชีวิต(แค่คิดอยากจะไปกราบเฉยๆครับ)ไปถึงวัดประมาณ11.00มีลูกศิษย์วัดท่านหนึ่งมาต้อนรับดีมากครับ ฟังสำเนียงน่าจะเป็นคนเชื้อสายจีนครับ เค้าบอกว่าตอนนี้หลวงปู่กำลังฉันเพลอยู่ให้รอเดี๋ยว ผมก็มองลอดขึ้นไปบนชั้น2เห็นหลวงปู่นั่งฉันเพลอยู่ท่านก็มองลงมา
    พอท่านฉันเพลเสร็จผมจึงได้ขึ้นไปบนศาลาไปกับพี่ชายและแม่ครับ ไปกราบท่านสมใจดังปรารถนาแค่นี้ผมก็ดีใจแล้ว จากนั้นมีหลวงลุงเล็กท่านก็เดินมาบอกว่าเคยลงนะหรือยัง(ตอนนั้นผมไม่รู้ว่าหลวงปูท่านลงนะ)พอดีเลยถือโอกาสนั้นให้หลวงปู่เมตตาลงนะให้ทั้ง3คน
    ยังไม่เสร็จจากนั้นลูกศิษย์วัดถามผมอีกว่ารถป้ายแดงได้เจิมหรือยัง ผมบอกว่ายัง ก็เลยได้ขอความเมตตาให้หลวงปู่เจิมรถให้เลยครับ ท่านเมตตาตาสุดๆครับ เกิดความประทับใจมากแค่คิดว่าจะมากราบท่านอย่างเดียวแต่ได้กลับไปหลายอย่างเลย
    ส่วนประสบการณ์ด้านวัตถุมงคลมีอีกมากครับ ไว้โอกาศหน้าจะมาแชร์ให้ทุกท่านฟังอีกครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2012
  16. ่JHON_FON

งั้นไม่เป็นไรครับผม อิอิ ตัวผมเองดันชะล่าใจไปหน่อย ตะกรุดดอกนั้นเห็นตั้งแต่กลางเดือนก่อน ใจเย็นอยู่เลยพลาดไป แต่หลวงปู่บอกว่าพระทุกองค์ล้วนมีเจ้าของ ผมว่าตะกรุดดอกนั้นคงเป็นของคุณ Pattana จริงๆอ่ะครับ ส่วนตัวโชคดีได้มา 1 ดอกตอนราคาวัด และมีประสบการณ์ตรงสุดๆ กะว่าจะหาเช่าเพิ่มแต่ก็หาเจอน้อยมาก พอเจอก็มัวชะล่าใจ T T ส่วนเหรียญหล่อที่คุณ Pattana ได้เพิ่มไปมีเนื้อแต่เด็ดๆทั้งนั้นครับ แอบอิจฉา อิอิ

ป.ล.ช่วงนี้เห็นคุณ Pattana ตามเก็บของหลวงปู่หลายรายการเหมือนกัน ไม่ทราบว่ามีประสบการณ์อะไรรึปล่าวครับ ถ้ามีรบกวนเล่าให้พี่น้องบ้านเราฟังด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ

17. ่JHON_FON

ขอบพระคุณมากครับคุณ wee3250 ที่นำประสบการณ์มาถ่ายทอดให้พี่น้องบ้านเราฟัง ส่วนประสบการณ์ทางด้านวัตถุมงคลนั้นอย่าลืมนำมาบอกกล่าวกันอีกครั้งนะครับ เชื่อว่าพี่น้องบ้านเราหลายคนกำลังรอติดตามอยู่

ส่วนพี่น้องท่านใดมีประการณ์อะไรอย่าเก็บไว้คนเดียวนะครับ นำมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเผยแพร่บารมีและความเมตตาของหลวงปู่ที่เรานับถือ โดยส่วนตัวแล้วบางครั้งก็แอบดีใจที่ช่วงนี้ราคาวัตถุมงคลของหลวงปู่ยังนิ่ง ไม่วิ่งเท่าแต่ก่อน แต่ก็ไม่อยากให้ประสบการณ์เรื่องเล่าจางหายไป เนื่องด้วยคนที่เค้าเดือดร้อนถ้าเค้าเข้ามาอ่าน และมีวาสนาไปกราบและบูชาวัตถุมงคลมาใส่ ถ้ากรรมไม่หนักมากชีวิตเค้าดีขึ้นแน่นอนครับ

18. Pattana

ดีใจด้วยครับ ที่ได้มาในราคาวัด เป็นการร่วมทำบุญกับทางวัดด้วย หากจะนับความแรงก็ถือว่าได้มาแบบราคาที่เบากว่ามดกัด ส่วนของผมที่ได้มานี้ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่มีการเปลี่ยนมือ ซึ่งถ้านับความแรงก็เรียกว่าได้มาในราคาม้าเตะก็คงจะไม่ผิดนัก กล่าวคือยังเป็นราคาที่รับได้โดยถือว่ายังไม่เจ็บมากนัก (แต่ก็จุกล่ะ ไม่อย่างนั้นท่าน JHON_FON คงไม่เล็งไว้นานหรอก จริงมั้ยครับ) แต่รายการนี้หากปล่อยผ่านไปในปีหน้า ใครที่จะหามาไว้บูชา ผมว่าอาจต้องออกแรงมากหน่อยประมาณว่าต้องยอมกันในราคาโดนช้างถีบก็เป็นได้ (ยิ่งกว่าจุกนะครับ ประมาณว่าต้องพักเหนื่อยกันหลายวันกันทีเดียว) ในเมื่อท่าน JHON_FON มีอยู่แล้ว ดอกนี้ก็ขอให้อยู่กับผมต่อเถอะครับ

เรื่องประสบการณ์ผมยังไม่มีครับ ตอนนี้ที่ตามเก็บพระของหลวงพ่อท่านเจ้าคุณฯ อยู่ทุกรายการที่สามารถออกแรงเก็บได้(พูดง่าย ๆ คือต้องไม่แพง) ก็เพื่อเอาไว้แจกงานบุญกฐินในปีหน้า ที่ชอบมากเป็นพิเศษคือเหรียญกฐินปี 55 และพระผงทานบารมี 55 แบบฝังตะกรุดหลังโรยผงแร่ครับ ส่วนเหรียญหล่อโบราณนั้นชอบเป็นการส่วนตัว ท่านใดมีแหล่งก็กระซิบมาที่ผมได้นะครับ แต่อย่านำมาโพสท์ขายกันที่หน้ากระทู้นี้นะครับ เดี๋ยวกระทู้จะถูกปิดเอานะครับ

19. ่JHON_FON

คุณ Pattana เปรียบเทียบอุปมาอุปไมยได้เห็นภาพแจ่มแจ้งมากครับ อิอิ ส่วนราคาที่คุณ Wee3250 ปล่อยยังถือว่าเป็นราคาน่าคบมากครับ เพราะผมเคยเห็นเค้าเช่าหากันที่ 3,900 อยู่ช่วงหนึ่ง แต่ผมขัดสนเรื่องปัจจัยในเดือนนี้เลยได้แต่ส่องจะจองนานก็เกรงใจ ฮือๆ พระทุกองค์มีเจ้าของครับหลวงปู่บอก ส่วนเหรียญกฐินนี้ต้องยอมรับว่าสวยงามจริงๆครับ สวยจนไม่น่าเชื่อว่าร่วมบุญเพียง 100 บาทในเนื้อทองทิพย์ และถ้ามีบุญกฐินในปีหน้า อย่าลืมมาโพสบอกบุญในกระทู้นี้ด้วยนะครับผม ผมเชื่อว่าตอนนั้นลูกศิษย์หลวงปู่หลายคนคงตั้งตารอร่วมบุญกันแน่แท้ ส่วนเหรียญหล่อนี่ผมก็ชอบมากๆครับ สวยเข้มขลังดีมาก และที่สำคัญไม่ทราบว่าคุณ Pattana เก็บพระกริ่งไปมากน้อยเพียงใดแล้วครับ ถ่ายรูปมาโชว์กันบ้างนะครับผม ช่วงนี้พระกริ่งหลวงปู่หายากจริงๆ ถ้าเจอราคาคงเเบบที่คุณ Pattana พูดเลย "ช้างถีบ" ซะส่วนใหญ่ ผมได้แต่มอง ฮือๆ

ป.ล.วันพ่อที่ผ่านมา ผมแวะไปกราบหลวงปู่ที่วัด ยังมีวัตถุมงคลหลายอย่างให้เช่านะครับ คุณ Pattana ลองโทรไปสอบถามดู จะได้เป็นการทำบุญกับวัดโดยตรงด้วย ถ้าจำไม่ผิดจะมีทั้งเหรียญหล่อ รูปหล่อ พระกริ่ง เหรียญกฐินเนื้อเงิน ล็อคเก็ตรุ่นสรงน้ำ และเหรียญปีเก่าๆของหลวงปู่อ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2012
  20. Pattana

สัปดาห์หน้าผมว่าจะหาโอกาสเข้าไปกราบท่านที่วัดครับ คนอยู่ไกลก็เหนื่่อยหน่อย คงขับรถกันประมาณไม่ต่ำกว่า 600 กม. กว่าจะถึงวัด

ส่วนรายการที่วัดยังเหลืออยู่ผมได้โทรสอบถามแล้ว ส่วนใหญ่ให้ทำบุญในราคาสูงกว่าข้างนอกก็มี (เป็นการถวายคืนวัดจาก ลูกศิษย์พร้อมตั้งราคามาเสร็จสรรพ) ถ้าคิดว่าเป็นการร่วมทำบุญกับทางวัดก็คงไม่ต้องคิดอะไรมาก ตอนนี้ผมกำลังตามหาของบางอย่างอยู่เหมือนกันครับ เอาเป็นว่าถ้าเจอเป็นลูกช้างก็จะยอมให้ถีบ แต่ถ้าเป็นพ่อช้างก็ต้องขอถอยห่างออกมาก่อน ไม่งั้นเจ็บหนักอาจต้องพักนาน กรณีนี้ให้ทุกท่านรอดูท่าทีของช้างกันก่อนนะครับ อย่าเพิ่งผลีผลามเข้าไปให้ช้างถีบ รอสักหน่อย นานเข้าเมื่อช้างหิว ช้างจะอ่อนแรงลง ส่วนเราก็ได้สะสมพลังงานมามากพอแล้ว ถึงตอนนั้นเราค่อยเข้าไป คงจะไม่เจ็บมากหรอกครับ