บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. lek_devils

lek_devils เป็นที่รู้จักกันดี

บอกกันมั่งสิครับว่าจะเก็บอะไรกัน ช่วงนี้ราคาน่าเก็บมากกกก

2. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    แหม่ ๆ คึกคักกันใหญ่ครับตั้งแต่มีพี่พัฒนาเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้าน วันนี้ มาแนะนำเหรียญปี 2548 รุ่นที่ระลึก 80 ปี หลวงปู่ของเราครับ เหรียญนี้โดยส่วยตัวผมชอบมากครับไม่รู้ พี่ ๆ ท่านอื่นคิดเหมือนผมไหม เพราะช่างแกะบล็อกแกะใบหน้าได้เหมือนหลวงปู่มากครับ ถ้าเห็นเหรียญจริงน่าจะอธิบายได้ดีกว่าอิอิ ราคายังไม่ไกลนะครับ 100-300 ลองหา ๆ กันดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เดี๋ยวรอให้ได้มาก่อนครับ แล้วค่อยบอก กลัวบอกก่อนแล้วต้องออกแรงเหนื่อยครับ

4. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ว่าแล้วก็แบ่งมาซะดี ๆ

5. Pattana

อ้างข้อมูลจากหน้า 27
    เรียนถามท่านยุดยาครับว่าตำหนิของเหรียญหล่อรุ่นนี้ มีทุกเนื้อทุกเหรียญหรือไม่ครับ

6. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยมครับ

สวัสดีครับผม พี่ ๆ น้อง ๆ ทุก ๆ ท่านครับ
    ช่วงนี้บ้านเรากลับมาคึกคัุก กันอีก ดีใจจังครับ

ผมว่า ทุกท่านในที่นี้ล้วนแล้วแต่ชื่นชอบ ในเหรียญหล่อโบราณของ
    หลวงปู่เสงี่่ยม กันเกือบทุกท่านเลยก็ว่าได้ ผมเองก็เป็นอีกคนหนึ่งที่
    ชอบเหรียญหล่อโบราณรุ่นแรกของหลวงปู่เสงี่ยมท่าน เอามาก ๆ เลย
    ครับ เหรียญรุ่นนี้ส่วนใหญ่คนที่ได้พบเห็นต่างก็ชื่นชอบกัน แม้ว่าจะ
    ไม่รู้จักว่าเป็นเหรียญของหลวงพ่อองค์ใดก็ตาม ส่วนใหญ่ใครเห็นใครก็
    อยากได้ นี้เป็นประสบการณ์ตรงจากตัวผม ญาติ ๆ และคนที่รู้จัก ต่าง
    พบเจอ ว่าใครเห็นก็มักจะถาม และก็ขอบูชาต่อ ใครเห็นก็ชอบ

ส่วนด้านพุทธคุณ ผมว่าเหรียญรุ่นนี้ศักดิ์สิทธิ์มาก ๆ เลย ผมห้อยติดตัว
    ตลอดครับ พุทธคุณครบทุกด้าน ผมว่าจะหาเหรียญที่พุทธคุณครบ
    ทุกด้านนี้หายากนะครับ มีทั้งมหาอุต คงกะพันชาตรี เมตตามหานิยม
    ค้าขายดี แคล้วคลาด ขับไล่ผูตผีปีศาจ ฯ หากยากจริง ๆ โดย
    เฉพาะยุคสมัยนี้ ไม่ได้ต้องการจะเชียร์อะไร นะครับ แค่เล่าตามความ
    เป็นจริง

7. Pong55

กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่เสงี่ยมครับ

ต่อครับต่อ วันนี้มาเต็มจัดหนักครับ

วัตถุมงคลอีกรุ่น ของหลวงปู่เสงี่ยมท่าน ที่ราคายังไม่ไปไกล
    (เฉพาะเนื้อด้วยนะครับเพราะบางเนื้อราคาก็สูงแล้วครับ เช่น เงิน,
    ทองขาวผิวเงิน , เงินหน้าทองคำ เป็นต้น)
    และควรค่าแก่การบูชาติดตัวเป็นอย่างยิ่ง ก็คือ เหรียญเจริญพร
    พุทธคุณดีจริง ดีมาก ๆ ครับ ครบทุกด้าน บูชาติดตัวแล้วจะรู้
    ส่วนตัวผมชอบเนื้อทองแดงเก่า มาก ๆ เป็นเหรียญที่เสกได้แรงมาก ๆ
    ครับ เนื้อทองแดง ท่านเน้น อิทธิ์ปาฏิหารย์สูงครับ ในด้านคุ้มครองป้อง
    กันภัย เมตตามหานิยมก็สูงครับ เนื้อนี้มีตะกรุดเก่าหลวงปู่ศุข
    วัดปากคลอง มะขามเฒ่า เป็นมวลสารด้วยครับผม

เมืองอยุธยา มีพระอริยะสงฆ์ ที่เก่ง ๆ เยอะ มากครับ มีหลวงพ่อรวย
    หลวงปู่เพิ่ม หลวงพ่อเอี้ยด ถ้าลองมีหลวงปู่เสงี่ยม ท่านองค์เดียวสิครับ
    ผมว่าท่านดัง ยิ่งกว่านี้อีก ขนาดท่านไม่มีศูนย์คอยเชียร์นะครับเนี่ย

8. Pattana

หลังจากที่ได้ขอแบ่งเหรียญกฐิน 55 จากใคร ๆ เขา แต่ก็ไม่ได้มาเนื่องจากว่า ต่างคนก็เหลือกันน้อยและต่างก็หวงแหนกันมาก จึงได้ไปหาดูตามเวปประมูลต่าง แต่ก็ไม่ทันเขา เนื่องจากมีคนปิดประมูลไปก่อนแล้ว ซ้ำเราเองก็ไม่ได้เป็นสมาชิกเวปด้วย ยิ่งลำบากเข้าไปใหญ่

แต่ก็ไม่ละความพยายามครับ จนในที่สุดก็ได้มาสมใจในราคาเหรียญละ 70 บาท และเหรียญเงินอีก 1 เหรียญ

สิ่งใดที่เข้ามาที่ผมแล้ว ไม่ออกไปแน่นอน จนกว่าจะถึงงานกฐินปีหน้าโน่นเลย จึงจะเอาออกมาให้คนเขาร่วมทำบุญกัน ถึงจะหายากก็คงต้องหาต่อไปเพราะราคายังไม่แรง พอมีแรงเก็บได้อยู่ครับ

9. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เสงี่ยมครับ

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อลอยองค์ หลวงพ่อแดง

ได้รับแจกจากหลวงปู่ วันที่ไปกราบท่านเมื่ออาทิตย์ก่อนครับ​

11. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    เป็นกำลังใจให้พี่พัฒนาครับ ถึงงานใหญ่ผมขอไปร่วมบุญด้วย:cool:

12. goden

goden เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านเจ้ากรมตัวจริง

13. goden

goden เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เหรียญเจริญพรเนื้อทองคำหรือเปล่าพี่เป็นรุ่นเดียวที่สร้างด้วยทองคำทั้งเหรียญ
    เหรียญทองคำเหรียญนี้ไม่รู้ของใครหาเจ้าของไม่เจอ

ขนาดไฟล์:
      114.1 KB
      เปิดดู:
      501
  14. Pattana

เกรงว่าผมจะไม่มีกำลังพอนะสิครับ

15. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไม่ขนาดนั้นครับ คุณ goden อิอิ ถ้าเทียบกับพี่ๆท่านอื่นๆแล้วผมยังอีกไกล โดยเฉพาะพี่ยุดยา แกมีเยอะมาก โดยเฉพาะพระกริ่งแช่น้ำมนต์ผมเคยเเอบเห็นอิอิ ต้องลองไปดูหน้าแรกๆ ทรัพย์สินพี่แกเยอะมาก อาจจะเรียกว่าอู่ข้าวอู่น้ำไดเลยครับ อิอิ

ป.ล. ชุดนี้ทุกองค์ได้มาราคาวัดครับ ยกเว้นพระนาคปรกองค์ที่ 2 โดนบวกไป 500 จากราคาวัด อิอิ

16. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ผมอยากบูชาเบี้ยเเก้ ของหลวงปู่อะครับ มีใครพอจะทราบเเหล่งที่ไม่เเพงบ้างครับ อยากได้เเต่งบไม่มากครับ ราคาไปไกลเกินเพียงไม่กี่ปีเอง

ส่วนตัวผมพกตะกรุดยันต์ตรีนิสิงเห ไปไหนปลอดภัย ไร้ภูตผีมารบกวน อีกอย่างท่านลงมหาสะท้อนด้วยครับ

17. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้ราคาเบี้ยแก้รุ่นแรกไปไกลมากครับผม อย่างต่ำ 6 พันอัพ ผมแนะนำรอรุ่น 2 ดีกว่าครับ ช่วงนี้ อ.เต๋ากำลังให้ลูกศิษย์รวบรวมมวลสารอยู่ครับ โดยเฉพาะปรอท อ.เต๋าบอกว่าต้องไปดักเองครับ หากศรัทธา แนะนำให้รอครับ ส่วนตะกรุดตรีนิสิงเห ดอกเดียวเอาอยู่ครับ พุทธคุณยันต์ตรีนิสิงหมากมายเหลือขนาด
    ป.ล.ไม่ทราบว่าคุณ ศิษย์ขุนเเผน เจ้าเสน่ห์ รู้ได้อย่างไรครับว่าหลวงปู่ลงมหาสะท้อนไว้ด้วย หากมีประสบการณ์อย่าลืม นำมาบอกกล่าวด้วยนะครับ

18. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับคุณPattanaและลูกศิษย์หลวงปู่เสงี่ยมทุกท่าน ตอบคำถามคุณPattanaนะครับ ตำหนิของเหรียญหล่อรุ่นนี้ ไม่ได้เกิดขึ้นทุกเหรียญครับ เกิดขึ้นบางเหรียญเท่านั้นครับ แต่เกิดทุกเนื้อครับ แต่ถ้ามีตำนิที่บอกไว้จะมีค่านิยมเพิ่มขึ้นครับ แต่ไม่ใช่ประเด็นสำคัญมากอะไรครับ รุ่นนี้เหรียญหล่อสวยมากครับ ยิ่งส่องยิ่งเพลิน คลาสสิค น่าสะสมที่สุด อนาคตเป็นตำนานแน่นอน จำนวนสร้างก้อไม่มาก ใครมีแรงพอเก็บได้รีบเก็บกันเลยครับ ต่อไปหลักพันจะคุยกันไม่รู้เรื่องครับ

ขนาดไฟล์:
      740.8 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      409.7 KB
      เปิดดู:
      88
  19. Pong55

เบี้ยแก้รุ่น 2 เป็นข่าวดีจริง ๆ ครับผม ขอบคุณ คุณJHON_FON
    มาก ๆ เลย ครับผม ที่นำ้ข้อมูลดีดีมาบอก ขอบคุณมาก ๆ ครับ
    เพราะผมอยากได้ เบี้ยแก้ของหลวงปู่เสงี่ยม ท่าน ไว้บูชาติดตัวมานาน
    แล้วครับ ตั้งแต่พลาดรุ่นแรกไป ก็เสียดายมาก ๆ เลย เพราะราคาขยับไป
    ไกลมาก ที่อยากได้มาก ๆ อีกก็คือตะกรุดปัจเจกพุทธเจ้า ครับ

หัวข้อ: Re:หัวข้อ: Re:หัวข้อ: Re:

20. Tanyapisist

Tanyapisist เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามท่านผู้รู้ครับ แหวนพิรอด(ตะกร้อ) ของหลวงปู่เสงี่ยมสร้างในปี พ.ศ อะไรครับ ผมได้รับจากแม่มานานแล้วครับ วันหลังจะถ่ายรูปแหวนมาให้ดูครับ ได้เจอประสบการณ์กับหลายครั้งด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2012