บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    อยากเห็นจังเลยครับ เล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยครับ
    คุณ Tanyapisist

2. Tanyapisist

Tanyapisist เป็นที่รู้จักกันดี

แหวนของหลวงปู่เสงี่ยมครับ แม่ผมบอกว่าแท้แน่นอน เพราะรับมาจากมือหลวงปู่เอง แต่ไม่ท่านลืมไปแล้วว่ารับมาเมื่อไร ส่วนประสบการณ์ บ้านผมอยู่ อ.มหาราชเหมือนกัน แต่อยู่ ต.บ้านนา ซึ่งน้ำจะต้องท่วมทุ่งทุกปี เพราะฉะนั้นสัตว์มีพิษ เช่นงู ตะขาบ แมงป่อง ต้องเข้ามาในบ้านเสมอ ที่ผมเจอกับตัวเองคือ งูเห่ามันเข้ามาในบ้าน ปกติเจอคนมันต้องเลื้อยหนีหรือไม่ก็ส่งเสียงขู่ หรือแผ่แม่เบี้ยป้องกันตัวเอง แต่ที่ผมเจอคือมันจะนอนอยู่นิ่งๆ ไม่เลื้อยไปไหน นอนอยู่ตรงนั้นนานมาก ผมต้องเรียกให้คนน้าข้างบ้านมาจับ ซึ่งก็จับง่ายมาก มันไม่ต่อสู้เลย น้าคนที่จับถามผมว่ามีของดีอะไร ขนาดงูเห่ายังยอมสยบ ซึ่งในตัวตอนนั้นมีแค่แหวนพิรอดของหลวงปู่อยู่วงเดียว ซึ่งปกติในคอผมจะมีพระอยู่ 3 องค์ แต่วันนั้นถอดเก็บไว้ และเวลาออกไปหาปลาตามทุ่งตอนกลางคืน ใส่แหวนของหลวงปู่ไปไม่เคยเจอสัตว์ร้ายหรือสัตว์มีพิษเลย แต่ก็ไม่ได้ปลาเช่นกัน ยังมีประสบการณ์อีกเยอะครับ แล้วจะทยอยนำมาเล่าสู่กันฟัง

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      330
  3. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    UPDATE เพิ่มเติม ผลงาน การตามเก็บของหลวงปู่เสงี่ยม ได้มาอีกสามรายการ
    1.สมเด็จดำ 2.ขุนแผนยายหาบ 3.เหรียญพุทธาพิเศกหล่อพระประธานอุโบสถปี๒๕๑๙

ขนาดไฟล์:
      116.4 KB
      เปิดดู:
      156
      ขนาดไฟล์:
      118.7 KB
      เปิดดู:
      171
      ขนาดไฟล์:
      115.4 KB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      117.4 KB
      เปิดดู:
      204
      ขนาดไฟล์:
      119.6 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      122.4 KB
      เปิดดู:
      145
  4. ่JHON_FON

่JHON_FON เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ Tanyapisist ครับ ที่นำประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟัง แหวนพิรอดนี้ เคยทราบมาว่าชาวมหาราชเรียกว่าแหวนกันงูไม่รู้ผิดถูกประการใด ส่วนประสบการณ์ที่เคยทราบมานั้นสุดๆครับ

5. ่JHON_FON

พี่ยุดยาครับ ชุดนี้รวมกับชุดก่อนนี่ แถวบ้านผมเรียกคลังแสงครับ สุดยอดครับ อยากเห็นเบี้ยแก้กับพระกริ่งใกล้ๆจังเลยครับ ว่างๆถ่ายรูปมาโชว์พี่น้องบ้านเราบ้างนะครับ

6. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    อยู่นิ่งไม่ได้แล้ว ขึนปล่อยไว้อย่างนี้ท่านยุดยาเก็บไว้หมดแน่
    ผมเองก็อยู่ไกลซะด้วย ลำบากก็ต้องยอมแล้ว เอาไว้ปีใหม่คงจะได้มีมาโชว์บ้างล่ะ แต่ก็คงยังห่างไกลท่านยุดยาแบบไม่เห็นฝุ่นอยู่ดี

อยากเห็นด้วยคนครับ ท่านยุดยา สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ เบี้ยแก้กับพระกริ่งตอนนี้ผมก็ยังไม่มี แต่สำหรับพระกริ่งสัปดาห์หน้าคงจะได้มาสักองค์ แต่เบี้ยแก้นี่ไม่รู้ว่าจะเอายังไงดี

7. บางระกำ

บางระกำ เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2011
    แจ้งข่าวดีครับ สำหรับลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน ตอนนี้พวกเรามีข้อมูล ข่าวสารให้ติดตามสะดวกขึ้นอีก1ช่องทาง คือ ทาง Facebook ถ้าจะค้นหาใช้คำว่า "หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์" แล้วเข้าไปกดถูกใจได้เลย พวกเราจะได้ข้อมูลข่าวสารเร็วขึ้น หรือใครมีข้อมูลอะไรก็เข้าไปช่วยกันแชร์ได้นะครับ และภาพทีเห็น คือที่จำวัดของพระระดับท่านเจ้าคุณ แห่งทุ่งมหาราชครับ กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เสงี่ยมครับ

8. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่เสงี่ยม ท่านเป็นพระระดับท่านเจ้าคุณแต่ทำต้วเหมือนพระบ้านนอกธรรมดา ทำวัตรเช้า วัตรเย็น กวาดลานวัด นี่แหละครับพระที่หายาก หายากมากครับของยุคนี้ แบบอย่างพระสงฆ์ที่น่ากราบไหว้ได้อย่างสนิทใจ

9. goden

goden เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำของดีราคาไม่แีรงทุกวันนี้ให้ลูกให้หลานห้อยกันทุกคนเพราะราคาัยังไม่แรงมากนั่นคือ พระผงทานบารมี55

“พระชุดนี้มหาลาภหนักมาก” พระผงรูปเหมือน รุ่นแรก ทานบารมี ๕๕ ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ อ.มหาราช จ.พระนครศรีอยุธยา หลวงปู่เสงี่ยมแจกฟรี !!!! ชาวบ้านปากต่อปากได้โชคลาภ รวดเร็วทันใจ จริงๆ
    3 มีนาคม 2555 ที่ผ่านมา ทางวัดสุวรรณเจดีย์ได้จัดพิธี ไหว้ครูอาจารย ์ และ พิธีทอดผ้าป่าสามัคคี ณ วัดสุวรรณเจดีย์ จ.พระนครศรีอยุธยา ทางวัดได้จัดงานมหากุศลเพื่อรำลึกบูรพาจารย์ประจำปีและได้ทอดผ้าป่าสามัคคีในคราวเดียว ครั้งนี้สำคัญตรงที่ ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ได้จัดสร้างพระผงรูปเหมือน รุ่นแรก ท่านเจ้าคุณฯให้ชื่อว่า “ ทานบารมี ๕๕” เพื่อแจกให้กับคณะศิษยานุศิษย์ได้ร่วมทำบุญในงานบุญครั้งนี้ พระผงรูปเหมือนรุ่นแรก ทานบารมี ๕๕ จัดสร้างเพื่อนำมาแจกจำนวน 3,000 องค์ หลวงปู่ท่านเจ้าคุณเสงี่ยมปรารภหลังจากปลุกเสกเสร็จ “ พระชุดนี้มหาลาภหนักมากรวยไว”
    พระผงรูปเหมือนรุ่นแรกทานบารมี ๕๕ สุดยอดชนวนมวลสารล้ำค่า อาทิ ผงปัฐมัง ตรีนิสิงเห พุทธคุณ ที่หลวงปู่เสงี่ยมนั่งลบผง เกษา จีวร ข้าวสารเสกปลุกเสกนาน 3 วาระบดจนละเอียด ผงพระนอนไสยาฐอายุนับร้อยปี ผงหลวงพ่อจันทร์อายุกว่าร้อยปี ผงหลวงพ่อในโบสถ์เก่าอายุหลายร้อยปี ผงพระกรุ ผงว่าน ๑o๘ ผงพระกรุแตกหัก ผงพระวัดเกษไชโยจำนวนมาก ใครได้ไปใช้หลวงลุงเล็กท่านรับรองว่า “ ทานบารมี ๕๕ แจ๋วจริงพุทธคุณแรง ” ทานบารมี ๕๕ หลวงปู่เสงี่ยมแจกเองรับกับมือท่านเจ้าคุณเสงี่ยมทุกคน.

ชุดแรกหลวงปู่เสงี่ยมสร้าง 3000 องค์แจกฟรี ใครไปใครได้ ชาวบ้านไปขอตลอด

หลวงปู่จึงได้สร้างออกมารุ่นสอง แบบฝังตะกรุดทำบุญองค์ละ 100 บาท ทุกวันนี้ราคายังเบามาก ใครมีโอกาสเจอที่ใหนไม่แพงเก็บๆกันบ้าง

ขนาดไฟล์:
      77.4 KB
      เปิดดู:
      1,413
  10. goden

ตอนนี้หาเก็บพระของหลวงปู่ที่ราคาไม่แพงเดี๋ยวภายหน้าแพงจะซื้อไม่ไหว

11. goden

แนะนำอีกองค์หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี กำลังตามเก็บอยู่เช่นกันของๆหลวงปู่พวงพุทธคุณแรงมากเก็บอยู่สองสายพี่แหละ หลวงปู่เสงี่ยม หลวงปู่พวง

12. goden

ตะกรุดที่ควรรีบเก็บตะกรุดปัจเจกหลวงปู่เสงี่ยมไปไกลแล้ว

" ตะกรุดตรีนิสิงเห พุทธคุณครอบจักรวาล ต่อไปจะหาไม่ได้คนเมืองนอกจะเช่าไปหมด " หลวงปู่ท่านเจ้าคุณฯ พระสุวรรณศีลาจารย์ (เสงี่ยม ) วัดสุวรรณเจดีย์ พระนครศรีอยุธยา
    วันที่ไปทำบุญได้นำตะกรุดนี้ไปขอให้หลวงปู่เมตตาอธิฐานจิต หลวงปู่จะนำมาแล้วเสกให้เพิ่ม พร้อมกับกล่าวว่า ต่อไปตะกรุดนี้ในแผ่นดินจะหาไม่เจอเพราะคนเมืองนอกเขาใช้แล้วเจอประสบการณ์เขาจะพากันมาเช่าเสียหมด ข้าลงให้เต็มแล้ว เก็บไว้ใช้ให้ลูกบอกหลานติดตัว

ตะกรุดตรีนิสิงเห สร้างกันไม่ได้ง่ายๆ ต้องร่ำเรียนมาถ้าไม่ได้เรียนมาก็ถือว่าไม่มีความหมาย นี่แหละของที่ข้าบอกว่าไม่ได้ทำกันง่ายๆ ตะกรุดตรีนิสิงเหเป็นตะกรุดชั้นสูงคงทำได้เพียงรุ่นเดียวเดี๋ยวลมหมดเสกยากทำยากเพื่อฝากไว้ในกรุงศรีอยุธยาสักครั้ง. ธรรมหลวงปู่เสงี่ยม

ตะกรุดตรีนิสิงเห หลวงปู่เสงี่ยมท่านบอกว่า ตะกรุดทำยากมีรุ่นนี้แหละ ดีทุกทาง ใช้ง่ายขอเพียงตั้งจิตอธิฐานขอเพียงเชื่อมั่นในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ สิ่งที่คิดนั้นจะสำเร็จ ป้องกันโรคภัยใข้เจ็บ กันโรคระบาด พวกลมเพลมพัดทำเรายาก สัมภเวสีอสุรกายใครกลัวเอาไปใช้ ทางสามแพร่ง ทำน้ำมนต์ได้ ตะกรุดตรีนิสิงเห มีอานุภาพสูง ล้างอาถรรย์ เป็นมหาสะท้อน แผ่นตะกรุดเก่า แผ่นตะกั่วเหลือ แผ่นตะกรุดยันต์ครูอาจารย์ แผ่นตะกั่วเก่าๆเล็กๆน้อยๆหลวงปู่นำมารวมได้จำนวนหนึ่งได้ลงยันต์ เสก จาร เจิม ประพรหมน้ำพุทธมนต์ ปลุกเสกเดี่ยวชนวนทุกวัน จากนั้นนำไปหลอมทั้งหมดรีดเป็นแผ่นให้ได้ ๕ นิ้วบรรจุยันต์ตรีนิสิงเหเต็มสูตรม้วนถักเชือกตามตำราหลวงปู่ศุข เสกเชือกลงมนต์ถักลายจรเข้ขบฟัน ตะกรุดหลวงปู่ศุข ดีอย่างไร ตะกรุดนี้ก็ดีตามนั้น ดอกเดียวพอไม่ต้องบูชาเยอะเพราะคุ้มครองได้ทั้งบ้าน

สร้าง 500 ดอก ตอกโค๊ต รันหมายเลขทุกดอก

ที่มาจาก google

ขนาดไฟล์:
      55.4 KB
      เปิดดู:
      992
      ขนาดไฟล์:
      64.3 KB
      เปิดดู:
      141
      ขนาดไฟล์:
      77.6 KB
      เปิดดู:
      185
      ขนาดไฟล์:
      51.5 KB
      เปิดดู:
      968
      ขนาดไฟล์:
      78.8 KB
      เปิดดู:
      111
  13. ศรัทธาพญาเวนไตย

ศรัทธาพญาเวนไตย เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากครับ คุณJHON_FON เป็นข่าวดีมากเลยครับ(หากมีข่าวมาเเล้วกระซิบบอกกันด้วยนะครับ อิอิ) ไม่รู้พี่เดชชาติจะเป็นธุระได้อีกหรือเปล่าครับ เพราะเป็นคน ตจว ผมฝากพี่เขาเป็นธุระตั้งเเต่พระกริ่งอะครับ ส่วนเรื่องตะกรุดมีมหาสะท้อนด้วย ผมเหมือนเคยอ่านข้อความที่พี่เดชชาติเอามาลงครับ พอดีคุณgoden เอามาลงพอดีครับ ^^

14. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบคุณมากครับท่านยุดยา เหรียญนี้มองดูไม่เบื่อเลยครับ ยิ่งรูปที่ท่านยุดยาเอามาลงไว้ด้วยแล้วนี่ ดูแล้วชอบมาก นี่ถ้าได้เหรียญชุดกรรมการมาลงด้วย ชุดเหรียญหล่อคงจะสมบูรณ์มากเลย

พอได้เห็นของท่านแหยมlaแล้วตะลึงครับ มีเป็นคลังแสงเลย อย่างนี้ต้องเรียกว่า ท่านเจ้ากรมเหรียญหล่อซะแล้ว

ผมเชื่อท่านยุดยาครับ คิดว่าต้องตามเก็บเหรียญนี้กันบ้างแล้ว ถ้าเจอราคาพอประมาณก็จะเก็บ แต่ถ้าเจอราคาสูงไปก็ถอยก่อนเหมือนกันครับ แต่ว่ามาเก็บเอาตอนนี้ตามเก็บยังไงก็คงยังห่างไกลจากท่านแหยมla อยู่ดีแหละครับ ถ้าเก็บได้สักครึ่งหนึ่งของท่านแหยมก็คงนับว่าเป็นบุญของผมแล้ว แต่ถ้าเป็นเช่นนั้นจริง ผมคงจะหืดขึ้นคอแน่ครับ

15. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

สวยครับ น่าบูชามากๆ

16. Pattana

รายการนี้ผมเองก็ตามเก็บอยู่เหมือนกันครับ ด้วยเหตุผลที่ว่าราคาเบา และชอบเป็นการส่วนตัวที่มีโค๊ดและหมายเลขประจำองค์พระ และที่เหนือกว่าเหตุผลที่กล่าวมาแล้วก็คือ ชอบที่หลวงพ่อฯท่านบอกว่า เน้นหนักไปทางมหาลาภรวยไวนี่แหละครับ

17. ่JHON_FON

ช่วงนี้ประสบการณ์ในบ้านเรามีมาเรื่อยๆครับ พี่น้องเริ่มนำมาเล่าบอกกล่าวกันเรื่อยๆ ห่วงอย่างเดียวอย่าให้ราคาไหลเรื่อยๆเป็นพอ อิอิ และราคาวัตถุมงคลของหลวงปู่นั้นมีหลายระดับแล้วแต่รุ่นและประสบการณ์ ส่วนพุทธคุณและการปลุกเสกนั้นผมได้สอบถามทางหลวงลุงเล็กและอาจารย์เต๋าแล้วครับว่าหลวงปู่ปลุกเสกเหมือนกันทุกรุ่น ฉะนั้นพี่น้องท่านใดที่เจอรุ่นราคาแรงๆแต่มีข้อจำกัดด้านงบประมาณแบบผม แนะนำรุ่นเล็กๆดีกว่าครับ ราคาเบาพุืทธคุณแรงเหมือนกัน อีกอย่างเหรียญกฐินที่วัดยังมีให้ร่วมบุญนะครับ

18. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ครับ

19. เด็กวังแดง

เด็กวังแดง เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ยังติดตามอยู่ครับ

20. paskon

paskon เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่เสงี่ยมครับ และสวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ