บ้านใหม่ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nitisartthai, 17 กรกฎาคม 2012.

1. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    เบี้ยแก้คหบดีเศรษฐี ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม เทพเจ้าแห่งทุ่งมหาราช กรุงเก่า

สร้างเพียง 155 ตัว ตอนนี้กลายเป็นตำนานไปแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      218
  2. nitisartthai

nitisartthai เป็นที่รู้จักกันดี

พระสมเด็จปริวาส ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม พระสุวรรณศีลาจารย์ วัดสุวรรณเจดีย์ จ.อยุธยา

พระสมเด็จปริวาส จัดสร้าง 500 องค์

มวลสารสมเด็จปริวาส อาทิ ผงอิทธิเจ ผงปฐมัง ผงตรีนิสิงเห ผงพุทธคุณ เกษา ผงหลวงปู่ดู่ ผงหลวงพ่อปาน ผงเก่าบูรพาจารย์ ทุกๆองค์ ผงว่าน ๑๐๘ แร่เศรษฐี และ มวลสารอีกหลายชนิด ฯลฯ

หลวงปู่เสงี่ยม ปลุกเสก พระสมเด็จปริวาส เต็มที่เพื่อให้นำมาแจกลูกศิษย์ลูกหาที่จะมาช่วยงานปริวาสโดยเฉพาะงานนี้ใครมีโอกาศไปวัดได้กันทุกคน เป็นของดีปิดท้ายปี ๒๕๕๔ นี้

ประสบการณ์ สมเด็จปริวาส เกิดประสบการณ์ที่ลพบุรีแล้ว

วันที่ 1 มกราคม 2555 ขณะที่กินเลี้ยงฉลองปีใหม่กันอย่างสนุกสนามข้างสระน้ำหลังบ้านที่ อ.เมือง จ.ลพบุรี คุณลุงของผมได้ไปจับปลาที่สระน้ำเพื่อนำมาให้พวกเราได้ปิ้งย่างกินฉลองปีใหม่ ก่อนลงไปจับลุงบอกว่า ปลาสดๆอร่อยดี ขณะที่ลุงเดินไปทางสระน้ำปรากฏว่าแกเหยียบบางอย่างนิ่มๆเลื่อนๆแกเอาไฟส่องดูปรากฏว่าเป็นงูเหลือมตัวขนาดใหญ่นอนขดอยู่กับที่ไม่ขยับเลยแกตกใจถึงกับร้องออกอุทานว่า คุณพระ ! พวกเราก็พากันแห่มาดู พอเจ้างูมันเห็นพวกผมมันก็กระโจนใส่ วงเราก็แตกฮือครับ ดีที่ไม่มีใครโดนกัด หลังจากกลับมาเดิมก็ไม่เจอเจ้างูเหลือมแล้วครับ มันคงเลื้อยหนีไปแล้ว แต่ตัวมันใหญ่มากๆครับน่าจะ 6 คนอุมน่าจะได้ พวกผมก็เลยไปถามคุณลุงมีอะไรดี งูมันถึงไม่ทำอะไร แต่พอเห็นพวกผมมันกระโจนใส่เลย คุณลุงแกบอกว่าตัวแกมีเพียง สมเด็จปริวาส หลวงพ่อเสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ องค์เดียวเลี่ยมพลาสติคในคอเท่านั้น ผมเลยขอจากคอคุณลุงแต่ก็ไม่ยอมให้ง่ายๆ ลุงบอกว่าถ้าอยากได้ให้ไปขอที่หลวงพ่อเสงี่ยม เพราะหลวงพ่อเสงี่ยมท่านแจกฟรี ! ผมเลยพาพลพรรคไปที่วัดสุวรรณเจดีย์ตอนเช้าวันที่ 2 มกราคม 2555 ปรากฏว่าไม่มีแล้ว ได้เจอหลวงพี่องค์หนึ่งไม่ทราบว่าชื่ออะไร ท่านเห็นพวกเรามีความปรารถนาอยากได้มากท่านเลยเอาของท่านแจกให้พวกเราครับ พอได้พวกเราก็เล่าให้หลวงพี่ฟัง หลวงพี่บอกกับพวกเรา พระสมเด็จชุดนี้หลวงพ่อบอกหลวงพี่ว่า " พระสมเด็จปริวาสนี้มีเทวดาคุ้มครองทุกสถานที่ " พวกผมนั่งฟั่งยังขนลุกเลยครับ เลยไม่อยากเก็บประสบการณ์นี้ไว้กลุ่มเดียว เลยนำมาเล่าให้เพื่อนๆพันทิพย์ได้ฟังกันด้ยครับ เดี๋ยวอกแตกตาย เล่าๆอยู่นี้ยังตื่นเต้นอยู่เลยครับ

ประสบการณ์ตรง
    ธนาดล

ให้เครดิตเจ้าของข้อมูลนะครับ มาจากเวป dd-pra

3. MAHAKALA

MAHAKALA สมาชิกใหม่

13 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีค่ะ

พอดีว่าเพิ่งได้ทราบเรื่องของหลวงปู่เสงี่ยม เลยอยากพาพ่อกับแม่เข้าไปกราบท่าน ถ้าเข้าไป 24 กค วันที่มีงาน คนน่าจะเยอะมาก จะมีโอกาสได้เข้าไปกราบท่านใกล้ๆมั้ยค่ะ หรือควรไปวันธรรมดา ....แต่วันงานก็อยากไป 2จิต2ใจค่ะ
    พวกพี่ๆพอจะแนะนำได้มั้ยคะ
    ขอบคุณค่ะ

4. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    เหรียญเจริยพร เนื้อทองแดงครับ

ขนาดไฟล์:
      410.6 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      310 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      195.1 KB
      เปิดดู:
      101
      ขนาดไฟล์:
      324 KB
      เปิดดู:
      111
  5. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    วันพรุ่งนี้ 24ก.ค. มีโอกาสได้เข้าใกล้แน่ครับ เพราะมีสรงน้ำหลวงปู่ด้วยครับ

6. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    รายงานตัว กลับสู่บ้านหลวงปู่ค๊าบบบ (f)

7. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    พุ่งนี้คัยไปงาน เจอกันครับพี่ๆ :cool:

8. mickmail009

mickmail009 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    สวัสดีพี่ ๆ น้อง ๆ ลูกศิษย์ ท่านเจ้าคุณเสงี่ยม ทุก ๆ ท่านครับ

และขอขอบคุณ คุณ nitisartthai มาก ๆ นะครับที่มาเปิดบ้านหลังนี้

ผมขอบอกบุญและเชิญชวนลูกศิษย์ทุก ๆ ท่านนะครับ

พรุ่งนี้เป็นวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ ท่านใดที่ว่างก็ไปร่วมงานได้นะครับ

งานเริ่มตั้งแต่ 09.00 น. ครับ และเริ่มทำการปลุกเษกวัตถุมงคลรุ่น " มงคลบารมี ๘๗ " เวลา 15.09 น. โดยประมาณครับ และไม่ควรพลาดนะครับท่านที่ไปกราบหรือทำบุญกับหลวงปู่ในวันพรุ่งนี้ หลวงปู่มีของแจกให้ด้วยครับ

และวัตถุมงคลรุ่นนี้ ผมขอบอกด้วยความไม่ควรพลาดต้วยประการทั้งปวง

เริ่มจาก ประกอบพิธีพุทธาภิเษกวัตถุมงคล โดยเกจิอาจารย์ชื่อดัง ๙ รูป
    ๑. พระสุวรรณศีลาจารย์ ( หลวงพ่อเสงี่ยม ) วัดสุวรรณเจดีย์
    เป็นประธานจุดเทียนชัยและดับเทียนชัย
    ๒. พระครูสุนทรธรรมนิวิฐ ( หลวงพ่อรวย ) วัดตะโก พระนครศรีอยุธยา
    ๓. พระสุนทรธรรมานุวัตร ( หลวงพ่อเอียด ) วัดไผ่ล้อม พระนครศรีอยุธยา
    ๔. หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ พระนครศรีอยุธยา
    ๕. หลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้ พระนครศรีอยุธยา
    ๖. หลวงพ่อมี วัดม่วงคัน อ่างทอง
    ๗. หลวงพ่อสุวรรณ วัดยาง อ่างทอง
    ๘. หลวงพ่อสม สุชีโว วัดโพธิ์ทอง อ่างทอง
    ๙. พระอาจารย์ชำนาญ วัดบางกุฎีทอง ปทุมธานี

แค่นี้ก็ถือว่าเป็นพิธีใหญ่ที่สุดเท่าที่ผมได้ทราบมาจากทางวัดครับ
    และทางวัดได้มีการเปิดจำหน่ายวัตถุมงคลอีกหลายอย่างที่วัด เช้่น

พระผงทานบารมี ๕๕

มีดหมอ รุ่น ๒

สีผึ้งเก่าที่ผ่านการปลุกเษกมาหลายรอบ

รูปถ่ายพร้อมกรอบ

รูปหล่อท่านเจ้าคุณเสงี่ยม หน้าตัก ๕ นิ้ว ( หล่อในงานวันที่ 24 กค 55 )

รูปหล่อพระประธานหลวงพ่อแดง หน้าตัก ๕ นิ้ว ( หล่อในงานวันที่ 24 กค 55 )

ที่สำคัญผมขอแนะนำเลยครับ พระสมเด็จที่จะเปิดให้จำหน่ายในวันงาน วันที่ 24 กค 55
    พระสมเด็จนี้ มีอยู่ 5 บล๊อค แบ่งเป็น

พิมพ์ใหญ่ 3 พิมพ์

พิมพ์เล็ก 2 พิมพ์

จำนวนสร้างแค่มวลสารหมดคือ 339 องค์ เท่านั้น

มวลสารที่ผมรู้มาผมขอแจ้งให้ทราบเลยครับว่าสุดยอดทั้งนั้น

1. ผงทองพระประธานองค์ใหญ่ในโบสถ์
    2. ผงพระโมคลา และสาลีบุตร ในโบสถ์
    3. ผงพระเก่าในโบสถ์
    4. เศษแก้ว และกระจกใ้ต้ฐานพระประธานในโบสถ์
    5. ผงพุทธคุณเก่าของหลวงปู่ที่ท่านได้เก็บไว้ ไม่เคยนำมาใช้หรือใส่ในวัตถุมงคลรุ่นใด ๆ มาก่อน
    6. ดินใต้ฐานเจดีย์เก่าประจำวัด ที่มีอายุเก่าแก่มาก
    7. ผงหินไหลดำ ( ผงที่นำมาใช้ทำมีด ทำดาบ นำมาจากอุตรดิตถ์ )
    8. ผงหอยมุขที่ผ่านการเข้าพิธีมาหลาย ๆ ครั้ง จากหลวงตานึก วัดกลางทุ่ง

แค่นี้ก็น่าติดตามสะสมแล้วครับ แถมทุกองค์เข้าพิธีในวันที่ 24 กค 55 นี้ด้วยครับ
    และที่สำคัญ พระสมเด็จชุดนี้หลวงปู่อนุญาติให้มีการดำเนินการสร้างด้วยครับ จัดทำ จัดสร้างโดยหลวงตานึก วัดกลางทุ่ง เพื่้อนำมาถวายหลวงปู่

เชิญนะครับลูกศิษย์ทุก ๆ ท่าน

9. mickmail009

mickmail009 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
  10. nitisartthai

ผมก็ขอบคุณพี่ ๆ น้อง ๆ ชาวลูกศิษย์หลวงปู่เช่นกันครับที่เข้ามาบ้านใหม่ของพวกเรา ที่ผมสร้างก็มีเจตนาเดียวครับให้บ้านหลังเดิมเรากลับมา ยินดีต้อนรับพี่ ๆ ทุกท่านนะครับมาช่วยกันสร้างบ้านหลังใหม่กัน เพื่อนำธรรมะ ข้อคิด คติธรรม ประสบการณ์ต่าง ๆ ที่พวกเราได้จากหลวงปู่มาเผยแพร่ครับ

11. nitisartthai

" วัตถุมงคลลของฉัน ต่อจะไปมีค่าดั่งทองคำ " หลวงปู่เคยปรารภไว้งานปลุกเสกเมื่อเดือน เมษายน ๕๔

เคยมีลูกศิษย์หลวงปู่ นำทองคำไปขายเพื่อนำเงินมาบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ไปใช้และสะสม เพราะศรัทธามาก เขามาที่วัดบอกว่า ตอนนี้นั่งเอาออกมาชมพร้อมกับมีคนมาขอบูชานับแล้วราคาแพงกว่าทองเกือบสิบเท่าแต่เขาก็ไม่ขาย ...

12. nitisartthai

นี้ครับถึงเวลานี้ไม่แนะนำไม่ได้ เผื่อลูกศิษย์ใหม่จะไม่รู้ หลวงลุงเล็กนะครับ พระอาจารย์ที่ผมนับถืออีกองค์นึงครับไปที่วัดจะไปเจอท่านก่อนตลอดเพราะผมยังเรียนอยู่ครับนาน ๆ ที่ถึงได้มีโอกาสไปเพราะไม่สะดวกในการเดินทาง พอไปถึงก็ตรงเวลาหลวงปู่จำวัดตลอด ต้องรอ 2-3 ชั่วโมงกว่าจะได้เข้าไปกราบหลวงปู่เพิ่ง ไม่กี่นาทีครับ ไม่ใช่ท่านไม่รับแขกนะครับแต่ผมเกรงใจท่านกลัวว่าจะรบกวนหลวงปู่เกินไปเพราะวัน ๆ นึงหลวงปู่ก็มีกิจมากอยู่อีกทั้งมีคนเยอะไปกราบท่านอยู่เป็นเนื่อง ๆ ครับเลยได้พบกับหลวงลุงครับ

หลวงลุงเล็กนี้ผมนับถือมากเลยครับ หลวงลุงใจดีมาก ลูกศิษย์ใหม่ ๆ เข้าไปยังไม่เจอหลวงปู่ก็ไปสนทนากับหลวงลุงดูนะครับท่านใจดีสุด ๆ

13. nitisartthai

นี้ก็นานแล้วนะครับที่ผมมาโพส ๆ อะไรเล่นในเวปพลังจิต วันนี้ขอเล่าประสบการณ์ครั้งแรกที่เจอหลวงปู่ให้ฟังนะครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกเลยว่าผมนี้ไม่ได้รู้จักหลวงปู่เลยครับ ไม่เคยรู้เรื่องประวัติของหลวงปู่ว่ามีประสบการณ์ด้านไหน ความเป็นมาอย่างไร แต่... วันนึงขณะน้ำกำลังจะเข้ากรุงเทพฯ บ้านผมอยู่นนทบุรีนะครับ ก็ในช่วงปิดเทอมพอดีที่น้ำท่วมทำให้ผมต้องเลื่อนการเปิดเทอมเลยอยู่บ้านหาส่องพระตามเวปไปวัน ๆ ครับด้วยความเซง เบื่อ เพราะคนที่บ้านก็ไปทำงานกันหมดต้องเฝ้าบ้านคนเดียวฟังแต่ข่าวน้ำท่วมประสาทแทบกินครับ(ขอโทดทีครับพร่ามยาวไป) ก็ส่องพระในเวปไปๆมาๆไปเจอประกาศว่าวัดหลวงปู่จะสร้างเหรียญหล่อรุ่นแรก ตอนแรกก็ยังไม่ได้สนใจครับอันนี้ไปเจอที่เวปยูนะครับข้อมูลนี้ก็ทิ้งร้างไปอาทิตกว่าๆ พอลอง ๆ มาเล่นเวปพลังจิตตอนนั้นยังไม่ได้สมัครครับก็มาเจออีก อ้าวยังไงเนี่ยก็ลองอ่าน ๆ ดูในบ้านหลังเก่านะครับจนเกิดความศรัทธาจากการอ่านประวัติหลวงปู่แล้วก็ประสบการณ์ต่าง ๆ ที่พวกพี่ ๆ นำมาลงกัน ผมเลยเกิดแรงศรัทธามากครับคือทำยังไงดีตอนนี้น้ำก็ท่วมกรุงเทพแล้วอยากได้เหรียญหล่อของหลวงปู่มาก ๆ ไปก็ไม่เคยไป ไม่รู้วัดอยู่ที่ไหน หาข้อมูลก็ยังไม่มีแผนที่ทำลงให้สะดวกอย่างตอนนี้ วันนั้นผมขอร้องให้พ่อพาผมไปที่วัดหลวงปู่โดยเราจะออกเดินทางทางเล้นโทลเวย์เพื่ออกสายเอเชีย วันนั้นผมไม่ได้นอนทั้งคืนเลยครับเพราะกังวลว่าจะไปเอาเหรียญได้ทันไหมเพราะน้ำท่วมไปได้แค่ทางนั้นจึงจะไวสุด คืนนั้นผมหาทางไปทั้งคืนจนไปเจอพี่คนนึงบอกทางไว้เป็นคำพูดเนี่ยแหละครับไม่ได้มีแผนที่อะไร สุดท้ายก็ได้ไปครับแต่...เมื่อถึงโทลเวย์สุดยอดครับรถติดเป็น ชั่วโมงตอนนั้น 8.30 แล้วผมจนได้เลยคิดว่ายังไงก็ไปไม่ทันแน่ ๆ เพราะมีพี่ ๆ ลูกศิษย์หรือคนแถววัดไปรอกันเลยที่วัดก็มี ผมเลยอธิฐานในใจครับของให้ผมได้บูชาเหรียญของหลวงปู่เทิดครับผมศรัทธาหลวงปู่มาก ๆ เอ้อลืมบอกไปเมื่อคืนที่ผมไม่ได้นอนเพื่อหาแผนที่ผมก็ไม่รู้ทำไงก็ไหว้รูปภาพหลวงปู่ทางหน้าจอคอมนั้นแหละครับว่าขอให้ได้บูชา สุดท้ายรถได้ต่อไปและผมก็ไปจนถูกถึงวัดจนได้เลยครับ 9.30 มาไวอย่างปาฎิหาร แต่...ก็อะนะมาถึงวัดก็เกือบหมดแล้วครับเหรียญหล่อ ผมรีบเข้าไปต่อคิวครับได้มา 3 องค์ให้เพื่อนสนิทไป 2 องค์ครับตอนนี้บูชาเก็บอยู่ที่ตัวคือ เนื้อสำริทเบอร์ 144 แล้วก็ได้เข้าไปกราบหลวงปู่ให้หลวงปู่เป่าหัวให้ครับอยากจะบอกว่าไม่เคยรู้สึกศรัทธาพระองค์ไหนมากอย่างนี้เลยครับกระแสเมตตาของหลวงปู่เราสัมผัสได้จริง ๆ ครับแปลกมาก ทั้ง ๆ ที่หลวงปู่ไม่ค่อยพูดแต่ท่านมีกระแสเมตตาแรงมากครับเลยทำให้ผมศรัทธามาถึงวันนี้แหละครับ

ยังมีประสบการณ์ในการได้บูชาพระหลวงปู่อีกครับส่วนใหญ่ศรัทธามาก ๆ มักจะได้มาไวไว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  14. chinapoj

chinapoj เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2010
    มารายงานตัวครับ พรุ่งนี้พบกันที่วัดนะครับ

ขนาดไฟล์:
      60.3 KB
      เปิดดู:
      142
      ขนาดไฟล์:
      69.7 KB
      เปิดดู:
      138
      ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      139
  15. nitisartthai

รูปใหม่ครับสายสืบวิชาอาคมของหลวงปู่ครับ ทำให้ใหม่ของเก่าผมว่ามันไม่ชัดครับ (เพิ่งเสร็จเมื่อกี้เลย) ลองเปรียบเทียบกับของเก่าดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  16. khunchai

khunchai เป็นที่รู้จักกันดี

17. nitisartthai

18. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำว่า ถ้าอยากรู้ข้อมูลของหลวงปู่เสงี่ยม ลองไปขอข้อมูล คุณpipatsan ดูสิครับ เพราะพี่เขาเป็นคนที่ทำให้พวกเราทุกคนรู้จักหลวงปู่เสงี่ยม ตั้งแต่ยังไม่มีคนรู้จักหลวงปู่ จนตอนนี้หลวงปู่มีคนรู้จักกันเกือบทั้งประเทศแล้วครับ... และพี่เขาเองก็ต้องปิดกระทู้ลงไปด้วยเหตุผลบางอย่าง ที่พวกเราบางคนอาจจะรู้และไม่รู้ ซึ่งมันก็มาจากเรื่องผลประโยชน์ทั้งสิ้นและมีคนจ้องจะทำลายชื่อเสียงของพี่เขา และต้องการที่จะดิสเครดิต จนที่เขายอมถอยดีกว่า...เลยขอปิดกระทู้ลง อยากรู้อะไรก็ลองpm.ไปหาพี่เขาดูนะครับ

19. LP-Tokto

LP-Tokto สมาชิก

22 กรกฎาคม 2012
    วันนี้ได้มาละเหรียญหล่อโบราณ 1 เหรียญ หมายเลข 314 และตะกรุดนิสิงเห หมายเลข 341มีความศรัทธาในหลวงปู่มาก หวังว่าจะมีโอกาสได้สะสมของดีของท่านไปเรื่อยๆ สาธุ

20. nitisartthai

ยินดีด้วยครับที่ได้ครอบครองของดีของหลวงปู่