ประสบการณ์กรรมฐานเมตตาใหญ่-กรรมฐานกับดวงจิตวิสาขบูชา66น.91-ยันต์คนมนต์พระกาฬ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ransang, 6 มิถุนายน 2011.

1. jarawoot

jarawoot เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปกลัวอย่าไปตกใจ...ปีชง เราก้อชงให้ดี ชงชา ชงกาแฟ ชงให้จิตใจเบิกบาน ประตูจิตใจเปิดออกมาเท่าไร...สิ่งดีๆก้อจะเข้ามาแทนที่

ทุกอย่างมีการแลกเปลี่ยนเป็นของกฏธรรมชาติ ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆฟรีๆ...ได้หลักได้แนวการปฏิบัติ...ปฏิบัติให้ต่อเนื่องพร้อมการอธิษฐานและกรวดน้ำแผ่เมตตา..ทุกอย่างจะช้าจะเร็วอยู่ที่ความเพียรของตัวเรานะครับ อย่ารอเวลา อย่าเดี๋ยว เหนื่อยพักได้ แล้วเริ่มใหม่......ขออวยพรได้ตามอธิษฐานครับ สาธุ

"พระพุทธะ เมตตา อโหสิ กรรม หนออออออออ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2012
  2. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอร่วมบุญ 1 ชุดครับ โอนแล้วจะแจ้งครับกระผม อาจขอโอนทีเดียวกับงวดที่สองของลป ชุดบูชา นะครับ

3. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007

คุณนอ ต้องภาวนาเมตาใหญ่ มาก ๆ หน่อยนะครับ แล้วกรวดน้ำให้เจ้ากรรมนายเวร และพระภูมิเจ้าที่ที่เราสมัครงาน และเทพเทวดาของเจ้าของบริษัท และของแผนกบุคคล และของแผนกงานที่สมัคร

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณสำหรับกำลังใจ,และข้อคิดที่ให้สติแก่ผมครับ.. ^^

5. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเรียกพี่เลยครับคุณนอร์ เรารุ่นเดียวกันหรือป่าว555 ผมเกิด 2525 ครับน่าจะรุ่นเดียวกันนะ ปีนี้เราชงเต็มๆ ครับ ตั้งแต่ต้นปีมานี้ผมเองก็ฝืดๆ ครับแต่ยังพอไปได้ ไม่รู้จะไปโดนช่วงไหนของพี่พยายามทำบุญให้มากๆครับตอนนี้

6. Norragate

ครับคุณญานกร...เรารุ่นเดียวกัน...โดนเต็มๆครับปีนี้....สำหรับผมเรื่องร้ายที่โดนชงกำลังจะผ่านพ้นไปครับ....อีกอึดใจเดียวก็จะได้ชงในเรื่องดีๆเข้ามาบ้างแล้วครับ ^^
    เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ ^__^

7. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ชง แปลว่า ปะทะ (ใช่หรือป่าวไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร่)
    เรื่องร้ายๆ ชงเสร็จแล้ว และกำลังจะผ่านพ้นไป ต่อไปเป็นการชงแบบดีๆ ที่จะเข้ามาใ้นชีวิตนะครับ เป็นกำลังใจให้คุณนอร์ผ่านพ้นเรื่องร้ายๆ ไปได้ด้วยดีนะครับ สู้ๆ :cool::cool::cool:

8. Budhapanyo

Budhapanyo เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเป็นกังวลเรื่อง ปีชง เลยครับ ขนาดผม ไม่ใช่ปีชงสักหน่อยก็ยังเกิดอุบัติเหตุแทบเอาชีวิตไม่รอด ทีปีชง ไม่ยักกะเป็นอะไร แค่รู้สึกว่าทำงานยากหน่อย อดทนหน่อยหนึ่งเท่านั้นแหละครับ ถ้าเราไม่รู้ ก็ไม่ชง รู้แล้ววางไว้ ไม่ใส่ใจ ก็ไม่ชง แต่ถ้ารู้แล้วเอามาเป็นกังวลก็ชงตลอด แค่ตำรา ปีชง ของแท้ กับของที่คิดว่าแท้ ยังชงต่างกันเลย เลยว่าอย่าเป็นกังวล เลยครับ เขาวากันว่า ชง นั้น มีทั้งดีและไม่ดี ถ้า ชง (ปะทะ) ดี ก็อุ้มเอาไว้ ถ้าชง ไม่ไดีก็หลบไป แต่ทั้งหลายทั้งปวง คงสู้การทำกรรมดีของคนเราไม่ได้หรอกครับ ทำไว้แบบตักน้ำใส่ตุ่ม ไม่ว่าจะชงอย่างไร ก็รับได้หมด

9. Norragate

คำกล่าวนี้กระทุ้งสติได้ดีมากๆครับ....โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายเกี่ยวกับเรื่องกรรมดีของคนที่อยู่เหนือการชง...บางทีเราอาจจะวิตกกับกระแสของสังคม..แต่ลืมไปว่าสุดท้ายทุกสิ่งล้วนเป็นไปตามกรรม...(^____^)

10. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ขออนุญาตินำเอาบุญจากการขอฝึกกรรมฐาน ที่วัด อัมพวัน จ.สิงห์ 7วัน
    มาฝาก ทุกๆท่าน ครับ

11. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับพี่รุ่งด้วยครับ สาธุๆๆ

12. Norragate

อนุโมทนาด้วยครับพี่รุ่ง...... ^____^

13. ransang

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับทุกท่านครับ ว้นนี้ไปช่วยงานท่านอาจารย์มาครับ ไปงานบวงสรวงเฉพาะกิจที่ต่างจังหวัด กลับมาหมดแรงหลับไป 1 ชม.

ต้องขอขอบคุณ คุณนอร์ ที่ถ่ายรูปจนสิ่งมงคลของผมสวยจนน่าตกใจจริง ๆ

ขอขอบคุณครับ

14. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

มาเฝ้าติดตามงานบุญในกระทู้นี้ด้วยค่ะพี่นิรันดร์....

15. Norragate

สำหรับสิ่งมงคลอันทรงคุณค่านี้,ผมตั้งใจถ่ายภาพนี้เต็มที่ครับ ^__^

เช่นกันครับคุณเอม....^___^

16. ransang

<table id="post5758787" class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%" align="center"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">jarawoot
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 427 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5758787" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> “ศาลาโลกอุดร” ณ.สถานที่ปฏิบัติธรรม “เวียงนาคราชโลกอุดร”

***ขอเชิญลูกหลานหลวงปู่เทพโลกอุดร มาร่วมสร้างศาลาที่ประดิษฐานรูปหล่อ “หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ทวดพระผู้ทรงชนะมาร และเป็นที่ปฏิบัติธรรม” ขนาด 4 x 5 เมตร พื้นแบ่งเป็นสองระดับ ตั้งอยู่ในสวนลำภี บ้านลำภี ต.ทุ่งมะพร้าว อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา ต้องใช้งบประมาณ 70,000 บาท (งบบานปลายเป็น 100,000 บาท)
    <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>
    </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px"> [​IMG] [​IMG] [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px; border-top: 0px" align="right"> [​IMG]</td></tr></tbody></table>

17. ransang

สวัสดีครับทุกท่าน ช่วงนี้ต้องขออภัยที่ไม่ได้เขียนอะไรให้อ่านกันมากนักเพราะช่วงนี้ยุ่ง ๆ หลายอ่างก็เช่นเดียใกัยทุก ๆ ท่าน การใช้ชีวิตในปัจจุบันนั้นก็มีความยุ่งยากกันไปตามลำดับของเหตุและผลซึ่งผลที่ออกมาในกาลต่อ ๆ ไปนั้นการใช้ชีวิตจยุ่งยากขึ้นทุกวัน ผลบุญเท่านั้นที่จะช่วยให้เราดำรงชีวิตอยู่รอดปลอภัยได้ ตั้งแต่นี้ไปอยากบอกว่าให้รีบตักตวงบุญกุศลกันให้มาก ๆ เพราะอนาคตเราไม่สามารถล่วงรู้ได้จริง ๆ ว่าอะไรจะเกิดขึ้น แต่ที่แน่ ๆ ความยากลำบากในการทำมาหากินนั้นเกิดขึ้นแน่นอน

ในการสร้างบุญกุศลนั้นผมเชื่อว่าหลาย ๆ ท่านนั้นมีความรู้ความเข้าใจมากกว่าผมเป็นแน่ เป้าหมายของการเกิดมาของเรานั้นคือการชำระล้างจิตใจเราให้เป็นจิตประภัสสรเดั้งเดิม แต่กว่าที่จะทำให้เป็นจิตเดิมได้นั้น จิตเราก็ผ่านการเรียนรู้มากมากสะสมอะไรมามากทั้งดีและไม่ดี จิตเดิมนั้นเป็นจิตที่ว่างสะอาดอยู่ตรงกกลางมีความรู้มีตัวรู้ในดีและไม่ดี รับรู้และเข้าถึงทุกสิ่งอย่างแต่ไม่จะเกาะเกี่ยวอะไรและสิ่งใดอีก ตามที่เขาว่ากันไว้ ผมจำมาเล่านะครับ ปัจจุบันที่เราเป็น ๆ อยุ่นั้นการที่จะปลอกเปลือกจิตเราให้ใสสะอาดมันไม่ใช่เรื่องง่ายยิ่งปัจจุบันนั้นสิ่งยั่วยุปลุกเล้าผัสสะอารมณ์ทั้งหลายมีมากมายเหลือเกิน แล้วเราควรจะทำอย่างไรดี

ในสิ่งที่ท่านอาจารย์สอนผมและผมพยายามมาปรับใช้ก็คือขอให้อยู่ในการภาวนาให้มากที่สุดตราบใดที่เราตื่นรู้อยู่ ทำให้ผมต้องภาวนาไปตลอดในใจบ้าง ออกเสียงบ้าง นั่งสมาธิบ้าง เดินจงกลมบ้าง ระหว่างวันก็กรวดน้ำบ้าง แต่ในที่สุดของวันผมจะต้องเดินจงกลมก่อนนอนและกรวดน้ำเพื่อประมวลผลการปฏิบัติให้สมบูรณ์ ดังนั้นไม่ว่าจะแนวไหนวิธีอะไรผมก็ต้องปฏิบัิติให้มาก ๆ บางครั้งการปฏิบัติเมื่อถึงจุดหนึ่งจะเป็นจุดเปลี่ยนของใจ บุญ วาสนา เราก็อาจจะพบบททดสอบจากหลายรูปแบบมี้ทั้งใกล้และไกลตัว ถึงกระนั้นก็ขออย่าทั้งการภาวนาเพราะเรายิ่งทิ้งยิ่งห่างเท่ากับว่าเราก้าวข้ามไม่พ้นแต่ก็ใช่ว่าเราจะทำได้ทุกครั้งไป หรือทำได้เร็ว อาจจะมีตกมีแพ้ มีช้า มีอืดบ้างแต่ก็ขอให้พยายามทำไปอย่าทิ้งและอย่าท้อ

18. Norragate

กล่าวได้ถูกต้องเลยครับ...ผมขอเป็นกำลังใจให้นะครับ(^___^)

19. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ ร่วมอนุโมทนาบุญกับท่านอาจารย์ พี่นิรัน และ ญาติธรรมทุกๆท่านด้วยค่ะ ( จะขอเข้ามาร่วมบุญด้วยเป็นระยะนะคะช่วงนี้เคลียร์ตัวเองก่อนค่ะ )

20. Norragate

เป็นกำลงใจให้คุณลินครับ...สู้ๆ และผ่านไปให้ได้นะครับ....ผมกำลังจะก้าวผ่านความยุ่งยากในชีวิตเช่นกันครับ...