ประสบการณ์เกจิเมืองปทุม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มหาใจเย็น, 2 พฤศจิกายน 2009.

1. exman

exman Active Member

สุดยอดแล้วครับ หลวงพ่อแสวง วัดสว่างภพ ตะกรุดนี่หายากมาก
    ลองหาอ่านประวัติท่านดูครับ

2. pairojwh

pairojwh เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2010
    มีท่านใด สะสมสาย วัดเขียนเขต บ้างไหมครับ....ได้ยิน เรื่องเหนียวๆ แคล้วคลาดมาบ้าง...ชอบสายนี้ครับ...........

3. Yasamsen

Yasamsen เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2010
    ส่วนตัว หลวงพ่อชำนาญ ตัั้งแต่ปี๔๖ แล้ว ส่วนใหญ่ใช้แล้ว ไม่ค่อยผิดหวังเท่าไหร่

4. ชอบศิลป์

ชอบศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าจะเิอาให้ถึงพริกถึงขิงกันเลย เกจิแบบบ้านๆ แต่พุทธคุณหลักล้าน
    1.หลวงพ่อปุ๊ วัดแสงมณี
    2.หลวงปู่ธูป วัดพิรุณศาสตร์

สุดยอดครับ..:cool:

5. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    มีเหรียญหลวงปู่ช้าง หลังพระปิดตา วัดเขียนเขต สร้างหลังมรณภาพจำปีไม่ได้ ยังหาเหรียญไม่เจอ

6. คนชอบพระ

คนชอบพระ เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เมตตาธรรมคุณ วัดโพธิ์เลื่อน เป็นอย่างไรบ้าง ใครมีประสบการณ์มั่งครับ

7. ชอบศิลป์

ถ้าเป็นเหรียญปี2503 ละก็แหล่มเลยครับ พุทธคุณดีมากๆ เกจิยุคเก่ามาเสก
    กันเยอะ ประสบการณ์คนพื้นที่รู้กันดีว่า สุดยอด แค่ไหน :cool:

8. ชอบศิลป์

ได้ยินคนพูดกันว่า ท่านศึกษาวิชาสายมอญมา ของท่าน แรง เหมือนกันครับ:cool:

9. ชอบศิลป์

พระปิดตาหลวงพ่อไปล่ วัดดาวเรือง ถ้าเป็นรุ่นแรกปี 2526 ทันครับ
    ถ้าหลังจากนั้น ลูกศิษย์สร้างขึ้นมาทีหลังครับ :cool:

10. มหาใจเย็น

มหาใจเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับหลวงปู่ตื้น วัดหว่านบุญ ที่คลองหกนั้น หลายท่านอาจจะยังไม่ทราบว่าท่านเป็นศิษย์สายวัดพระญาติการามเหมือนกัน แล้วก็ศิษย์หลวงพ่อเดิมเป็นวิชาที่แลกกับหลวงพ่อรส วัดสอนดีศรีเจริญ แต่ที่แน่ๆเป็นศิษย์หลวงปู่ศุขเพราะวิชาที่หลวงปู่กาหลงมาขอเรีบยนกับท่านคือวิชาสายหลวงปู่ศุข แต่ก่อนหลวงปู่กาหลงก็เคยมาอยู่ที่วัดหว่านบุญแห่งนี้ตั้งแต่หนุ่มๆ คนแก่หกสิบ เจ็ดสิบท่านเล่าให้ฟังว่าอาจารย์หลง(หลวงปู่กาหลง) ตอนมาอยู่วัดหว่านบุญแห่งนี้สักให้พระเณรทั้งวัน ใช้เคี่ยวเกี่ยวข้าวฟันกันเลยไม่มีเข้า หลวงปู่ตื้นนั้นท่านเป็นพระที่ได้อภิญญาฉันมื้อเดียวสรงน้ำปีล่ะครั้ง ขนาดจีวรท่านมีคนเข้าไปแขวนไว้ที่เมรุยังยิงปืนไม่ออกเลย ตะกรุดท่านก็เป็นที่ต้องการแต่หาไม่ได้เพราะไม่มีอะไรพิเศษเป็นแค่ทองแดงม้วนเลยง่ายต่อการปลอม ท่านจารตะกรุดใต้น้ำที่คลองหน้าวัด แล้วท่านก็ชอบเล่นแร่แปรธาตุเสกก้านธูปเป็นทองแดงเอามาทำตะกรุดแจกโยม ที่สำคัญอัฎฐิส่วนกระโหลกท่านมีพระสมเด็จฝังอยู่
    ปัจจุปันที่วัดหว่านบุญแห่งนี้ มี ดร.พระมหาสมโชค ชุตินธโร เป็นเจ้าอาวาส ท่านเป็นพระที่เก่งวิปัสสนา ท่องปาฎิโมกข์ได้ภายในเจ็ดวัน มีความรู้ทั้งทางโลก คือจบดอกร์เตอร์
    ส่วนทางธรรมก็นักธรรมเอก เปรียญธรรม๗ประโยค เป็นที่น่าเลื่อมใสของชาวบ้านแถวคอลงหกเป็นอย่างมาก ว่างๆลองไปกราบท่านดูครับ และก็ไปกราบรูปเหมือนหลวงปู่ตื้นที่อยู่ในวิหารครับศักดิ์สิทมาก ส่วนมากคนมาบนเกี่ยวกับเรื่องทหารครับ แล้วก็สำเร็จมานักต่อนักแล้วครับ ข้างล่างครับรูปหลวงปู่ตื้น วัดหว่านบุญ รูปถ่ายยังหายาก

ไฟล์ที่แนบมา:

11. ชอบศิลป์

อนุโมทนาด้วยครับ ได้ความรู้ใหม่ๆเยอะมากครับ ขอบคุณครับ:cool:

12. มหาใจเย็น

มหาใจเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดพอทราบประวัติและประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงปู่ ยิ้ม วัดปรก อำเภอเมือง จังหวัดปทุมธานีมั้งครับ

13. ชอบศิลป์

ไม่ทราบเลยครับพี่ รบกวนรอท่านอื่นมาตอบก่อนนะครับ:cool:

14. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ผมสงสัยครับว่า ทำไมพระอาจารย์อ๊อดท่านไม่ค่อยมีใครพูดถึงครับ
    เห็นว่าตะกรุดลูกปืนท่านก็มีประสบการณ์เยอะนิ่ครับ
    ขออภัยหากรบกวน เพียงแต่สงสัยมานานแล้วครับ

15. ชอบศิลป์

ผมเป็นคนนึงครับที่ไม่ได้เก็บของอ.อ๊อดไว้เลย เพราะตอนที่แกดังมากๆ
    ช่วงนั้นผมยังเรียนอยู่ม.3เองครับ มีแต่รุ่นพี่แถวบ้านที่พอได้เก็บไว้บ้าง
    ส่วนเหตุที่คนไม่ค่อยพูดถึงท่าน ผมไม่ทราบจริงๆครับ.. :'(

16. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    หลวงพ่อแสวงท่านเก่งมาก ถ้าลองศึกษาประวัติท่านจะรู้ว่าท่านเก่งมากๆ ผมเองมีบุญได้เก็บ ตะกรุด 3 กษัตริย์ ตะกรุดมหาอุด และสีผึ้งของท่าน ไว้เท่านั้นเองครับผม ขอบคุณครับ

17. ชอบศิลป์

อนุโมทนาด้วยครับ ยืนยันครับหลวงพ่อแสวงเก่งจริงๆครับ...สาธุฯ

18. KRITA

KRITA เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    พอบอกเส้นทางไปวัดได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ:cool: