ประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงปู่-หลวงพ่อ ทั่วประเทศไทยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุญทรงพระเครื่อง, 19 มิถุนายน 2015.

1. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สวัสดีครับ นี่ก็เป็นภาพ งาน ศพท่านแม่ผม เผา วันที่ ๑๑ ส.ค. ๕๘ ก่อน หลานสาวจะตาย เผาเมื่อ วันที่ ๓ ก.ย.๕๘ ที่ผ่านมานี้เองครับ ได้ ภาพ ที่ไม่คิดที่จะถ่ายไว้ ได้ภาพมานิดหน่อย และไปถ่าย กระดูกทีหลัง ซึ่ง ท่านแม่ผม วันเผา ตัวท่านยัง นิ่มอยู่ และตัวไม่แข็ง เหมือนศพทั่วไปครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      45.7 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      58 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      68.5 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      57.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      38.4 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      45.2 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      79.3 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      56.7 KB
      เปิดดู:
      43
  2. ส้มฉุน

ส้มฉุน Active Member

ผมติดตามอ่านเรื่อง ของคุณพี่บุญทรง มาตลอดได้ข้อคิด และธรรมะหลายๆอย่าง ขออนุโมทนาในบุญกุศล การให้ธรรมทาน ของพี่ด้วยนะครับและขอเป็นกำลังใจ ในการเขียนเรื่องดีๆมาลงไว้ให้ได้อ่านกันแบบนี้เรื่อยๆนะครับ ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามพี่บุญทรงด้วยครับ.,พี่บุญทรงเคยเล่าถึง พ่อครูทันหรือ อ.ทัน รุจิเรข ไม่ทราบว่าพี่บุญทรงรู้จัก ท่านอาจารย์สิบเอกประสงค์ ค่ายธนะรัตน ปราณบุรี ซึ่งเป็นสหธรรม แลกเปลี่ยนความรู้กับอ.ทัน รุจิเรข ไหมครับ จะขอรบกวนพี่ช่วยเล่าเรื่องของท่านให้ฟังหน่อยครับ

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:({) สวัสดีครับ คุณส้มฉุน ผมเอง คงจำแทบไม่ได้เลย เพราะมันนานมากแล้ว ก่อน พ.ศ.๒๐ จนถึง พ.ศ. ๒๓ ผมจะไม่ได้ติดต่อผู้ใดจนกระทั่ง มาเมื่อปี ช่วงก่อนน้ำท่วม ปี ๕๔ คนไหน ที่ผม มีความสัมพันมากหน่อย ก็ไม่กี่คน อย่างผู้พันชรินทร์ ผมเคยคุยไม่บ่อย และท่านตายไปนานแล้ว และอีกหลายท่าน ผมก็จำหน้าไม่ได้ด้วยซ้ำไป เคยเข้าไปในค่าย ที่บ้านพักท่าน บางท่าน เพราะไม่ได้ติดต่อนี่แหละ จึงทำให้จำกันไม่ได้ และ อีกหลายท่าน ที่เป็นลูกศิษย์ ร่วมสมัยท่าน มันเยอะ และลูกศิษย์ ท่านพ่อครูทัน ท่านจะให้มา วัดหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง แม้ลูกๆของท่านบางคน ก็มาบ่อยๆ และลูก คนโต ของท่านชื่อ พี่ ชลอ รุจิเรข ตัวแทน พ่อครูทัน รุจิเรข

และอีกท่านหนึ่ง พระ อ.ชาลี พระลูกชายท่าน (พ่อครูทัน รุจุเรข จริยา คล้าย พระโพธิสัตว์) ไม่รู้ฉายาท่าน ตอนนี้เป็นเจ้าอาวาส วัดวังยาว วัดวังยาว ตั้งแต่สร้าง จนถึงปัจจุบัน เปลี่ยนมาชื่อ ที่ ๓ แล้วครับ วัดวังยาว เฉียง เขาหลากฉลาม ค่ายธนรัตน สร้างมา ก็ น่าจะ ๔๐ ถึง ๔๑ ปี ลุงพูน กับ คุณป้าทิม ผู้บริจาค และ คณะพ่อครูทัน และบรรดา ลูกศิษย์ ตอนระยะ หลังๆ ประมาณ พ.ศ.๒๐ เศษๆ ก็มีคณะ ลูกศิษย์ หลวงพ่อ ฤาษี ไปบริหาร ชั่วคราว ไม่กี่ปี เกิดการ เปลี่ยน แปลง ด้วยกฎแห่งกรรม หลายประการ คน นักบวช และฆราวาส ผมก็จำความไม่ค่อยได้แล้ว ถือ ว่า เป็นกฎของกรรมไป ทุกท่าน ก็ได้รับ กรรม ดีและชั่ว ไปตามวาระครับ แค่นี้นะครับ ถ้าพูดไป มันเป็นการ ไม่เหมาะสม ขอบคุณครับ ที่ติดตามอ่านครับ :cool:

4. อุทยัพ

อุทยัพ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2010
    ในที่นี้มีท่านใดมีประสบการณ์เกี่ยวกับมีดหมอหรือเคยอารธนาใช้มีดหมอชาตรี ของวัดศาลพันท้ายนรสิงห์ สมุทสาคร (วัดในสายพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ)ไหมครับ พอดีอยากจะทราบน่ะครับว่า จะสามารถอารธนาใช้ได้เหมือนกับมีดหมอชาตรี ของวัดท่าซุงไหมครับ

5. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({)สวัสดีครับ คุณอุทยัพ ผมเองไม่เคยใช้ หรอกครับ คำว่ามีดหมอชาตรี มีเฉพาะของหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง เท่านั้น หลวงปู่ หลวงหลวงพ่อ ต่างๆ ยังไม่เคยมีปรากฎมีมาก่อนเลย ซึ่ง หลวงพ่อท่านเคยบอก มีหนังสือ หรือเทป เล่มไหน จำไม่ได้ ไม่ได้ อ่านมานานแล้วครับ ของท่าน หลายๆอย่าง ทำได้ยาก ท่านเรียนจากพระโดยตรง และผู้อื่น ไปทำได้ ผมคิดเอานะว่า ทำได้ ไม่ถึง ๑๐๐ เปอร์เซ็น เหมือนของท่าน อาจจะได้ ๕๐ เปอร์เซ็น ๖๐-๗๐-๘๐ เปอร์เซ็นบ้าง แล้วแต่พลังจิต ของท่านนั้นๆ น่ะครับ ถึงพระจะมาทำให้ก็ตาม อยู่ที่พลังจิต ตานุภาพ ของท่านนั้นๆด้วยน่ะครับ ในสายหลวงพ่อ ก็อาจทำตาม ครูบาอาจารย์ ซึ่งแยกแยะออกไป ต้องแยกบางอย่างด้วยนะครับ ผมอาจอธิบายยังไม่หมด

ท่านเคยกว่าไว้ พระอรหันต์ มี ๔ แบบ ตัดกิเลสได้เหมือนกัน จบกิจเหมือนกัน และพระที่อยู่ในระดับเดียวกัน พลังจิตยังต่างกัน ด้วยบารมี บำเพ็ญมาไม่เท่ากัน ความรู้ ความสามารถ ก็ไม่เท่ากัน แต่ว่าใช้ได้เหมือนกัน แต่ต่างกันบ้างเป็นธรรมดา ถ้าฌาณ โลกีย์ ก็ต่างกันไปอีก หลายขั้น ประสบการณ์ ที่เคยใช้ และทดสอบมาหลาย ครูอาจารย์ เรื่องทั้งไสยศาสตร์ พุทธศาสตร์ บางองค์ก็ นำมารวมๆกัน ก็มี ผมว่ามากท่านด้วยครับ ผมว่าใช้ได้หมดแหละครับ พุทธคุณจะอยู่ในระดับใด ผมก็ไม่สามารถ วัดได้ แต่ว่า ผ่านการอธิษฐานจิตมาแล้ว ใช้ได้ครับ อยู่ที่ผู้ใช้ ว่ามีศรัทธา ประสาทะ ได้แค่ไหน กำลังจิตใจนั้น มั่งคงได้ระดับใดครับ มันอยู่ตรงนี้ด้วย เป็นข้อ สำคัญที่สุด แม้ให้ของวิเศษ ขนาดไหน ถ้าคุณไม่รู้จักใช้ หรือ ไปวางไว้เฉยๆ มันไม่ต่างอะไรกับ ไก่เห็นพลอย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2015
  6. บุญทรงพระเครื่อง

2
    และไว้ว่างๆ ผมจะมาเล่าในแง่ ประสบการณ์ ที่มีมากับตัวเอง เอามาแลกเปลี่ยน กับท่านผู้ อ่านในหลายสาย เพื่อเป็นอุทาหรณ์ สอนใจหรือ เก็บไปเป็นข้อคิดกันได้ มีทั้ง ถูกและผิด มีทั้งการเช่าบูชาการ ขายกันเลย มีทั้งในหลายรูป ลักษ์ เท็จๆจริงๆ จริงๆเท็จๆ ทุกอย่าง ต้องเรียนรู้ ทั้ง ถูก และผิด ใช้ทั้งปัญญา มาแก้ต่างกัน ได้ไม่รู้จบ ซึ่งเป็นการยาก ที่จะแก้ได้ นอกจากตัวของเราเองครับ ทุกอย่าง ที่มีการเปลี่ยนแปลง และเกิดขึ้น ก็ด้วย เข้าหลัก ขององค์สมเด็จ ที่ว่า ด้วย โลภ โกรธ และหลง ๓ ตัวหลักใหญ่ๆ ใจความนี้เท่านั้นครับผม

7. โอ๊ต โอ๊ต

โอ๊ต โอ๊ต สมาชิก

26 กันยายน 2015
    มีพระหางหมากอยู่หนึ่งอง ดีใจๆ

8. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ รอฟังเรื่องเล่าครับพี่:cool:

9. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณโอ๊ตโอ๊ต มีองค์เดียว ก็บูชาได้แล้วครับ มีน้อย ก้มักน้อย ตามกำลังของเราครับ พระองค์หนึ่ง ถ้าเราเคารพท่าน บูชาท่านด้วยความจริงใจ และศรัทธา สามารถ คุ้มครองได้ หลายคน ถ้าเราเข้าใจ ในหลักการบูชาครับ ถ้าเรามีทรัพย์พอ ก็รีบหาไว้บูชา จะเป็นของใครก็ได้ ต่อไปในภายภาคหน้า ราคา จะหาค่ามิได้ ตามที่ท่าน ได้พูดเอาไว้ ตอนท่านมีชีวิตอยู่ ราคาเหมือน วัดระฆัง ครับ แต่ต้องอยู่ให้ถึงนะครับ จึงจะได้เห็น หรือได้รู้ จริงตามนั้นครับ :cool:

10. บุญทรงพระเครื่อง

2

chopper1972<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_9787916", true); </SCRIPT>
    :cool:({) สวัสดีครับคุณ chopper1972<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_9787916", true); </SCRIPT> ก็ต้องรอหน่อยนะครับ ผม ตอนนี้ ต้องเข้าไปเล่า ในห้อง วิทยาศาตร์ ทางจิต และ ลึกลับ มีโอกาศ เข้ามาเล่าแน่นอน ตอนนี้ เวลายังน้อยอยู่ครับ และวันนี้ ก็เป็นวัน ทำบุญ วันครบ รอบ ๒๓ ปีแห่งการ มรณะ ครบรอบ ๒๓ ปี ของหลวงพ่อ ฤาษี พระราชพรหมยานเถระ วัดท่าซุง ครับ ทางวัดได้ นิมนต์ พระเถรานุเถระ มาในงาน หลายสิบ องค์ ของทุกๆปีครับ เชิญร่วมทำบุญกับทางวัดได้โดยตรงครับ :cool:

11. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) สวัสดีครับ อาซือเจ๊ ต้อย วันนี้ เงินเข้ามาในบัญชีผม 3,407 บาท ซึ่งได้ ฝากผม ทำบุญดังนี้ครับ ๑,๐๐๐ บาท ๑ ผมจะถวาย สังฆทาน ชุดละ ๑,๐๐๐ บาท ที่วัดท่าซุง ๒ ผมจะถวาย กฐิน วัดท่าซุง จำนวนเงิน ๑,๐๐๐ บาท ๓ ผมจำนำเงินไป สร้าง ฐานสมเด็จ องค์ปฐม กับ สมเด็จ องค์ ปัจจุบัน รวม ๒ ฐาน ทางขึ้นตะเพินคี่ ที่ๆผมถวาย วัดบ้านกล้วย เพื่อ คุม พื้นที่ไว้ วันนี้ผมได้ นำพิมพ์ไปไว้แล้ว คงไม่กี่วันนี้ จะไปหล่อ ฐานพระไว้ก่อน ๒ ฐาน และจะได้จัดงานหล่อ องค์พระต่อไป จำนวน ๑,๐๐๐ บาท เหลืออีก ๔๐๐ บาท ผมจะนำเข้า ซื้อ ผ้าไตร ครบชุด ในงานกฐิน วัดบ้านกล้วย วันที่ ๒๒ พ.ย. ๕๘ ครับ จึงเรียนมาให้ทราบ และพี่น้อง ได้อนุโมทนาสาธุกันครับผม :cool:

12. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) สวัสดีครับ พี่พีซีโอ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันงานครบรอบ ๒๓ ปีมรณะ หลวงพ่อ พระราชพรหมยานเถระ ที่ผ่านมา เอาบุญมาฝากครับ ๒ วันๆเสาร์ และอาทิตย์ ผัสกันไป แฟนไป วันเสาร์ ผมไปวันอาทิตย์ ถวายสังฆทาน ชุด ๕๐๐ บาท ๑ ชุด ถวายพระคืน วันเสาร์สวดมนต์ องค์ละ ๑๐ บาท วันที่ ๒ ตรงวันอาทิตย์ ถวายพระอันดับ องค์ละ ๒๐ บาท ข้างนอกด้วย ๑๐๐ กว่าองค์ ถวาย ทำบุญกฐิน พ่อหนุน วัดพุทธโมกข์สกลนคร ๕๐๐ บาท หลวงพี่จำเนียรกฐิน ๓๐๐ บาท พระติดตามอีก ๑๐๐ บาท ส่วนตัว ๑๐๐ บาท ค่าอาหารพระ ๑๐๐ รวมแล้ว ๒ วัน ก็ตก ในราว ๕,๐๐๐ บาท ห้าพันบาท หรือกว่านี่แหละครับ :cool:

13. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอโมทนาบุญครับ:cool:

14. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ อาซือเจ๊ ต้อยพี่ๆน้องๆ ทุกๆท่าน เมื่อวาน ผมได้รับเงิน เข้าบัญชีผมแล้วครับ ๕,๒๑๒บาท ไม่ทราบว่า คืออย่างนี้ ในส่วนเงิน ๒ พันบาท ผมจะนำไว้ หล่อพระ ๒ องค์คือสมเด็จองค์ปฐม กับ องค์ปัจจุบัน ร่วมองค์ละพันบาท และร่วม ที่ผม เป็นเจ้าภาพเลี้ยง ไอศครีม ๑ ถัง ๑๕ โล ราคา ๑,๕๐๐ บาทในงานกฐิน วัดบ้านกล้วย เลี้ยงพระ และ ชาวบ้าน และชาวไทยกระเหรี่ยง ๕๐๐ กับเพิ่ม กฐินอีก ๕๐๐ เป็นอีก ๑,๐๐๐ บาท รวมเป็น ๓ พันบาท เหลืออีก ๒,๒๑๒ บาท ผมจะ นำไปทอดกฐิน ตามวัด ต่างๆ อีกหลายวัด เพื่อเอาอานิสงฆ์กฐิน แล้วผมจะเห็นสมควร ไม่ทราบว่า อาซือเจ๊ เห็นสมควรด้วยหรือไม่ โปรดแจ้ง ทางพีเอ็มด้วยครับ ขออนุโมทนาสาธุ บุญทุกๆบุญ ของอาซือเจ๊ด้วยครับ

ขอพระบารมี คุณ พระรัตตรัย มีสมเด็นองค์ปฐม พระพุทะเจ้าทุกพระองค์ ถึง องค์พระปัจจุบัน พระปัจเจกะพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ในอดีด ถึงปัจจุบัน พรหม เทวดา พระโพธิสัตวืเจ้าทั้งหลาย หลวงปู่ หลวงพ่อทุกๆพระ องค์ จงดลบรรดาล ให้ คณะ อาซือเจ๊ และท่านที่ โมทนาสาธุ ทุกๆท่าน จงมีความสุข ทั้งทางโลกและทางธรรม สมควรแก่ ธรรม และจงพ้น ทุกข์ ทุกๆท่านเทอญ สาธุ ครับ

15. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ อาซือเจ๊ต้อย วันนี้ผมจะให้แฟน นำเงินไป ทำบุญกฐิน ๒๒๐ วัด กับพระ อาจารย์ พระครู สมุห์ พิชิต(โอ) รองเจ้าอาวาส วัดท่าซุง ท่านจะจัด กฐินไปตามวัดต่างๆทั่วประเทศ ภาค กลาง ออก ตก เหนือ ใต้ อิสาน ๒,๒๔๐ บาท คนละครึ่งกับ อาซืเจ๊ต้อยครับ อานิสงฆ์กฐิน เต็มพิกัด และจะให้ ลูกชาย เพิ่ม ส่วนตัว อีก คนละ ๑๐๐ บาทครับ แล้วแต่ตามสมัคใจ มาแล้ว ๑ คน ๑๐๐ บาท เหลืออีกคน

วัดพุทธโมกข์ สกลนคร อีก ๕๐๐ บาท วัดโนนจ่าหอม อุบล ๕๐๐ สถานพุทธธรรม สุพรรณ บุรี ๓๐๐ บาท สถานปฏิบัติ ธรรม โคกสมบูรณ์ ลพบุรี ๓๐๐ บาท กฐิน แสนกอง ของพลังจิต ทำ ๒ ครั้งๆแรก ๑,๑๐๐ บาท ครั้ง ที ๒ ทำร่วมอีก ๑,๑๙๙ บาท ร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกนครับ ทุกๆท่าน :cool:

16. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกๆท่าน หลายวันไม่ได้เข้ามาพูดคุยกับ พี่ๆน้องๆหรือเล่า เหตุการณ์ ต่างๆให้ฟัง วันนี้ก็เลยเข้ามาเล่า ให้ฟังกันดังเช่นเคย หลายวันมานี้ ก้เป็นไข้ เป็นหวัด ไอจาม ติดต่อกันงอมแงม พวกไข้หวัด ไอจาม พวกนี้เป็นโรค ที่ติดต่อกันง่ายมาก ฉนั้นต้องระวัง ตัวไม่ให้เป็น โรคชนิดนี้ ไม่สามารถ กินยา แผน ปัจจุบันให้หายได้ นอกจาก รักษา สุขภาพ ของตนเอง ให้ดี ถึงจะไปหาหมอ ก็ไป เอายามากิน แต่ไม่หาย ได้แต่แค่ระงับ เวทนาเท่านั้นครับ เป็นจน มันแก่ และหายไปเอง ในที่สุด หมอ เองก็พูดเช่นนั้นครับ ที่ผมเคย คุยกับคุณหมอมา

วันนี้ ตัวผมเอง ก็ได้เจะเจอ ประสบการณ์ในหลายๆด้าน เกี่ยวกับ วัตถุมงคล ของหลวงปู่ หลวงพ่อต่างๆ และเจอ คนรอบข้าง ทั้ง คนชั่ว คนดี และ ถูกเอารัดเอาเปรียบ จึงนำมาพูดคุย เป็นอุทาหรณ์ แต่พี่ๆน้องๆในทุกๆสาย ไม่ว่า วัตถุ มงคลนั้น จะเป็น ของ หลวงปู่หลวงพ่อองค์ไหน ผู้คนที่เข้าไป มีส่วนเกี่ยวข้อง และหาผลประโชน์ ต่างๆกันไป วันนี้ จึงเข้ามาพูดคุย เป็นอุทาหรณ์ แด่ พี่ๆน้อง เก็บไปคิด และระวังตัว กันต่อไปครับ ผมจะเริ่ม พูดคุย ตรงไหน ก่อนหลัง ก็ขอให้พี่ๆน้อง นำไป เป็นข้อคิด ก็แล้วกันครับ

17. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วัตถุมงคล ของหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุงนั้น หรือของหลวงปู่หลวงพ่อ ต่างๆ ที่ท่านเคารพ นับถือ จะได้ผลนั้น ท่านต้องมีความเคารพ และศรัทธา ในตัว หลวงปู่หลวงพ่อ องค์นั้นๆครับ และก็มีมากท่านหรือ หลายท่านด้วยกัน เข้าไป เพราะ นำมาไว้ บูชาเพื่อป้องกันตัว เท่านั้น ไม่ได้ เคารพด้วย ความจริงใจ เท่าใดนัก บางท่านหรือ หลายๆท่าน ก้เข้าไป หาเก็บหรือเช่า เพื่อ รอการ ออกให้ผู้อื่นได้ไป บูชา เพื่อ นำเงินทอง สิ่งเหล่านั้น ไปเลี้ยง ตัวเอง และครอบครัว บ้างก็ เข้าไป เพื่อ ค้าขาย วัตถุ มงคลอย่างเดียว เพื่อ นำเงิน มาเที่ยวเตร่ กินเล่น ไปวันๆ ประเภท นี้

ก็มีแล้วแต่ละบุคคล นั้นๆ เฉพาะ ในด้านนี้ ฉนั้น พระพุทธศาสนา ก็มีส่วน ช่วยเหลือ โลกนี้ ให้บุคคล กุ่มต่างๆ ได้มีชีวิต ต่อสู้ กับชีวิต ต่อไป อย่างมีความสุข ตามฐานะ ของๆตนๆ โดยที่ไม่ต้อง ไป คตโกงใครเขา หรือ ลักเล็กโขมยน้อยกัน แต่ก็มีไม่น้อย ที่ใช้ วิชามาร ให้ บุคคลอื่น ที่มีนิสัย คตโกง จี้ปล้น ออกไป ตระเวน หา ขึ้นบ้าน ลักเล็กโขมย ในบ้าน ลักพระ บูชา วัตถุมงคล องค์เล็กบ้าง องค์ใหญ่ บ้าง ทั้งมีข่าว และไม่ได้ออกข่าว มาให้ ได้ ชม ขายกันเกือนตลาด ทั้งหมดนี้ ก็เพราะ ความ โลภ โกรธ และ หลง ตัวอิจฉาริษยากัน จนทำให้ลืม ในศิลธรรม จริยธรรม จรรยาบัน ไปโดยสิ้นเชิง จึงทำให้เกิด อาญากรรม ขึ้น ในทุกพื้นที่ มาในแบบ ลอกคราบ ผู้ลาก มากผู้ดี ชั้นเชิง อุบาทฉ้อฉน กันสารพัดครับ

18. บุญทรงพระเครื่อง

2
    พี่ๆน้องๆทั้งหลาย อาจคิดกันว่า ทำไม ผมจึงนำมาพูดแบบนี้ เหตุ การณ์ ทีผมโดนมาครับ เรื่องจริง ไม่อิง นิทาน จะเล่า เป็นอุทาหรณ์ สอนใจ ให้ระวังตัว กันไว้บ้าง เรื่องแบบนี้ มันเกิด ขึ้น ได้ ทุกหน ทุกแห่ง ของโลกใบนี้ครับ ไม่คุณ จะอยู่ที่ไหน หรือเป็นใคร ทุกคน ล้วน มีปัญญา ไม่เหมือนกัน ยุคนี้เป็นยุคไฮเทคเทคโนโลยี่ มีคุณมาก มันก็มีโทษ มหันต์ อันตรายมาก ที่ตามมา มีนักวิฉาชีพ มาในหลายรูปแบบ ที่เราๆท่านๆมิอาจคาดเดาได้ ที่ออกข่าวให้เรารับรู้ ก็มีคนไม่น้อย ที่โดนและหลง คำเหล่านั้น ให้ได้รับ ความเสียหายมามาก มายนับไม่ถ้วนแล้ว

บางที หรือหลายๆครั้ง ไอ้คนไก้ลตัวเรา หรือคนสนิท ก็ได้ ที่เป็นตัวอันตราย ต่อชีวิตและทรัพย์สิน ของเรามากกว่าใครๆเสียอีก ผมนี้โดนบ่อยที่สุด ข้อสำคัญ คนใกล้ตัวเรา คนสนิทชิดเชื้อ ถ้าไม่มี จริยธรรม หรือคุณ ธรรม พอสมควร ไว้ใจกันยาก บางอย่าง ก็เห็นแก่ เล็กๆน้อยๆ ถ้าจะเอาเสียอย่าง คนๆนั้นไม่เคยคำนึกถึง ความเสียหาย หรือทำให้ตนเองเดือดร้อน ตามมาทำไปแล้ว คนอื่นจับไม่ได้ ไล่ไม่ทัน ก็ทำให้จิตใจหึกหืม ลืมตัว ทำให้ได้ใจ กระทำความชั่ว จนติด เป็นสันดาล ของตนเองไป จนยากที่จะถอนตัวขึ้น เพราะสิ่งเหล่านั้น เขาคิดว่า มันได้มาง่ายๆ โดยใช้ วิธี เอาของคนอื่นมาเป็นของๆตน ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

19. บุญทรงพระเครื่อง

2
    วันนี้ก็เลยจะเล่า เกี่ยวกับ วัตถุมงคล ของหลวงพ่อ ฤาษี วัดท่าซุง และหลวงปู่หลวงพ่อ ต่างๆ แต่ละสำนัก พอเป็นสังเขป เพราะ วัตถุมงคล แต่ละท่าน ที่ทำออกมา เจตนา นั้น คงไม่ต่างกัน เท่าใดนัก จะต่างกันก็ วิธีการ การอธิฐานจิต ของผู้ทีทำออกมา นั้น พลังจิต อำนาจ ย่อมไม่เท่ากัน ในกรณี พระโพธิสัตว์ กำลังก็ไม่เท่ากัน พวก ฌาณ โลกีย ก็ต่างกันออกไป และโดยเฉพาะ ท่านที่เป็นพระอริยเจ้า กำลัง ก็ต่างกัน ตั้งแต่ พระโสดบัน จนถึง พระอรหันต์ พระอรหันต์ กำลังของท่าน ก็ยังมีอีก ๔ ระดับ

ความเข้าใจของผม ถ้าเป็นพระอริยเจ้า ท่านจะขอ กำลังของบารมีพระมาทำให้ และ ถ้าเป็นของพระอรหันต์ จะไม่มีการเสื่อม ในด้าน พุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ โดยเฉพาะ ของหลวงพ่อ ฤาษี ลิงดำ วัดท่าซุง (ที่พระราชพรหมยานมหาเถระ) ท่านได้กว่าวเอาไว้ว่า ของๆท่าน ที่ทำออกมานั้น จะไม่มีการเสื่อม แม้เอา ประจำเดือน มาโป๊ะหัวก็ตาม หมายถึง มีคนเอามาทำไม่ดีนะครับ ไม่ใช่ทำเองครับ ท่านประกาศ ตอน ปี ๓๔ ที่ศาลา ๑๒ ไร่ ในงานกฐิน ปีนั้น ผมเองก็นั่งฟังอยู่ แต่ว่า วัตถุมงคล อาจจะมีพังบุบสลายไปได้ในที่สุด แห่ง กาลเวลา อันสมควร ของวัสดุนั้นๆที่ทำออกมา ว่ามีความคงทน ถาวรได้ขนาดไหนครับ พอดี มันก็เข้า ของกฎไตรลักษ์ ที่ว่า มันเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป พุพัง สลายไปในที่สุดครับ

20. บุญทรงพระเครื่อง

2
    และวันนี้ ก็ขอพูดไว้เพียงเท่านี้ก่อน ไปทำธุระก่อนครับ มีโอกาศจะเข้ามาคุย เล่าให้ฟังกัน พอหอมปากหอมคอ เมือได้เวลาอันควรแล้ว ก็จะเลือกพูดต่อไป ที่เข้ามาพูดนี้ เพื่อ ให้ท่านทั้งหลายหรือหลายท่านได้เข้าใจ บ้างว่า อะไร ในโลก นี้มันมีเรื่องราวต่างๆ แตกต่างกันออกไปครับ ไม่มีอะไรแน่นอนสักเรื่อง ความแน่นอนนั้น ก็คือ ความตาย แน่นอนที่สุดครับ