ประสบการณ์เมื่อเรามีคนทักว่าเรามีองค์ (แนวให้ความรู้)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย กาลีนะ, 13 มิถุนายน 2013.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

..... สาธุคะ ท่านพี่ระมิงค์

.... เป็นเกรียติอย่างสูงคะ ดีใจมาก ๆ ที่พี่มาเยี่ยมกระทู้ของหนู .. ช่วงนี้หนูยุ่ง ๆ อยู่เลยไม่ได้เข้าไปเยี่ยมกระทู้ของท่านพี่เลย แต่ยังคงระลึกถึงเสมอนะเจ้าคะ ^__^

.... เลือกไปแล้วจ้า...
    จะขอเดินตามรอยพระบาท ของพระศาสดา...
    "สรณะอื่นของข้าพเจ้าไม่มี พระพุทธเจ้าเป็นสรณะอันประเสริฐของข้าพเจ้า...
    สรณะอื่นของข้าพเจ้าไม่มี พระธรรมเป็นสรณะอันประเสริฐของข้าพเจ้า...
    สรณะอื่นของข้าพเจ้าไม่มี พระอริยะสงฆ์เป็นสรณะอันประเสริฐของข้าพเจ้า..."

.... แม่นแล้วคะ ... แม่กาลีนะ ผู้เคยอยู่ในความมืดมิด .. เลือก .. แล้วที่จะเดินทางสว่าง ... เลือกแล้วที่จะช่วยเหลือคนที่สมควรช่วย ตามวาระ และ กำลังของตนที่พอมี และ สติปัญญาของตน ... เพื่อนำเขาเหล่านั้นเข้าหาพระรัตนะไตร .. เพียงแค่ในแนวทาง และ วิธีของตนเอง ... เพื่อให้คนที่เคยหลงทางแบบ กาลีนะกลับมาเดินให้ตรงทางที่ควรจะเป็น ... ตามวาสนาของเขาเหล่านั้นจะเอื้ออำนวย ... จะไม่ดื้อดึงไปดึงรังคนที่เขาไม่พร้อม ไม่เต็มใจ พอใจกับการหลงผิดให้เสียเวลา เสียกำลังใจตนเองอีก

.... เพราะมันจะทำให้เราสามารถแนะนำช่วยเหลือคนอื่นได้มากกว่า ... จึงตัดสินใจนำเรื่องราวชีวิตของตนเองที่เคยผ่าน เคยพบ ความรู้สึกในตอนนั้น ความคิด มาเพื่อเขียนให้คนอื่นได้มีตัวอย่าง ... และ อุทาหรณ์ ไว้สอนตนเอง ... บวกกับสิ่งที่ กาลีนะ ได้พยายามศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองมาลงให้ผู้ที่สนใจได้อ่าน .... ด้วยความหวังว่า ... มันจะพอมีประโยชน์ต่อผู้อื่นบ้างดีกว่าเก็บไว้ให้ตายไปกับตนเองเปล่า ๆ และมันเป็น ความตั้งใจที่หนูได้ตั้งไว้ต่อหน้าพระอาจารย์ต๋อง ผู้ที่หนูเคารพรักยิ่ง .. และ ถวายเป็นพุทธบูชาแด่พระรัตนะไตร เทพเทวดาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณทุกท่าน กัลยาณมิตรทุกท่าน เจ้ากรรมนายเวรทุกตนทุกท่าน ที่เมตตาให้โอกาศกับหนู ... ได้เริ่มต้นใหม่อีกครั้ง

.... และ หนึ่งใน ผู้มีพระคุณของหนู ก็มีท่านพี่ระมิงค์ อยู่ด้วยนะคะ ... แฮ่ ๆ เพราะหนูได้เอาความรู้ที่ท่านพี่มาถ่ายทอดมาใช้ด้วย รวมถึงทุกท่านทุกคนที่หนูได้มีโอกาศเข้าไปศึกษาแนวคิด ข้อมูลต่าง ๆ ด้วยคะ ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ตุลาคม 2013
  2. Kalina

แม่กาลีนะ นี่ประสบการณ์ ร่างทรงองค์เทพเยอะดีนิ... ไปลุยมา ร้อยเจ็ด สิบเอ็ดซอย...
    ประสบการณ์ขนาดนี้เนี่ย..วันร้ายคืนร้าย รวมเล่มขายได้เลยนะ...

อีกประสบการณ์นึงที่แม่กาลีนะ ยังไม่เคยลอง....
    คือว่าพาร่างทรงองค์เทพฯ องค์เดียวกัน เช่นทรง เจ้าแม่กาลี ทั้ง 3 ร่างทรง...เอามาประทับทรงคุยกัน...หรือว่า ทรงเจ้าแม่กวนอิมมา 3-4 ร่างมาประทับทรงคุยกัน...จะเป็นยังไงนะ...

..... ก็อยากอยู่คะ อยากมีตังค์ไปทำบุญในสิ่งที่ตั้งใจไว้ ...

..... ส่วนเอามา 3 - 4 คนมาเจอกันนั้น แบบที่เป็นตำหนักไม่เคยคะ .. มีแต่คนที่มีแล้วเจอกันโดยบังเอิญ หรือ เป็นเพื่อนกันอยู่แล้ว ... เวลาเจอมันก้แค่รู้สึกเหมือนอึ้งไป 2 -3 วินาที หรือ สะดุดตา คล้ายพวกเจอรักแรกพบอะไรอย่างงี้คะ คุยกันก็คุยกันปกติ แต่แค่มันจะออกอาการหูอื้อเล็กน้อย คุยกันได้ปกติ ไม่มีภาษาเทพอะไร เพราะหนูก็พูดและฟังไม่เป็น ... มีแค่ให้คำแนะนำ และ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันคะ ช่วยเหลือกันตามวาระ

... ส่วนที่เป็นร่างทรงแบบที่ออกตัวเลยนี้ ไม่รู้ทำไมจากการสังเกตนะคะ ... เขาไม่ค่อยอยากเข้าใกล้หนูเท่าไหร่ ออกแนวระวังตัว วางตัว หรือ บางคนแอบมองด้วยหางตา .. บางคนสะบัดหน้าใส่เลยก็มีคะ ... เคยไปเจอที่วัดราชนัดดา ... น้องบอกว่า ผู้หญิงคนนั้นเป็นร่างทรง เจ้าแม่กาลี แถวฝั่งธน ฯ เราก็มองไปตามที่น้องชี้ให้ดูเห็นเป็น ญ กลางคนแต่งส่าหรีสีดำปากแดง ... พอเขาหันมาทางหนูสบตากันเขาก็หันหน้าหนีแล้วเดินไปเลย หนูก็ไม่ตามไปก็เฉย ๆ มันนิ่ง ๆ แต่รู้ว่าตัวเองเชิดหน้าอยู่แบบว่าไม่หลบตาเขานะคะ มารู้สึกตัวตอนน้องเขามาเขย่าตัวให้ตามไปเพราะคนนี้ดังมากน้องเขาอยากไปไหว้ ....

... กับที่แถวบ้านไปซื้อของร้านแขกขายผ้า ไปเจอ ญ อีกคนใส่ส่าหรีสีดำมาซื้อของพอเราเดินเข้าไปใกล้เขาก็มองหน้าเราแล้วเขาก็รีบออกไปเลย มารู้จากคนขายว่าคนนั้นเป็นร่างทรงพระแม่กาลีมีตำหนักของคนเอง ... พอดีหนูไปถามคนขายว่าเขาเป็นใครเพราะสายตาที่เขามองเรามันไม่ค่อยเป็นมิตรเท่าไหร่คะ ... คือ มันรู้สึกเลยคะ ... ทั้งที่เราก็ไม่ได้คิดอะไรเลยแค่มองชุดที่เขาใส่ เพราะเราก็ชอบแต่ไม่กล้าใส่ .... เด้วคนจะหาว่าบ้าคะ ...

..... ส่วนเคสอื่น ๆ เด้วมาเล่าให้ฟังนะคะ เพราะคนที่เขาดีกับหนูก็มีคะ ...

......... เคยมีความคิดว่า จะหยุดเล่าเรื่องทั้งหมด ตอนที่ตัวเองเข้าชื่อ กาลีนะ ไม่ได้แล้ว .... เพราะคิดว่าหลายคนคงเห็นเราเป็นตัวตลก ... แต่ตอนนี้ช่างเขาคะ ...

3. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

เจอกระทู้นี้ได้ประมาณเดือนหนึ่งแล้ว
    ยังไม่ได้ติดตามอ่านจริงจังเท่าไหร่
    มาทันอ่านหน้าท้าย ๆ อ่านๆ ไปมันส์ดีแฮะ

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่ทำให้เข้าใจเรื่องร่างทรงดีขึ้น
    คิดว่ากระทู้นี้คงช่วยให้หลายๆ คนไม่ต้องตกเป็นเหยื่ีอร่างทรงปลอม
    เสียเงินยังไม่เท่าไหร่ แต่บางคนโดนร่างทรงทำคุณไสยมนต์ดำใส่ด้วยนี่ซิ อันตราย !!!!
    หวังจะกอบโกยเงินได้นานๆ

4. ยอดชา

ยอดชา เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2012
    ถ้าเป็นสายเดียวกันมาเจอกัน สิ่งที่อยู่ข้างในเขาจะคุยกัน ส่วนตัวกายหยาบจะคุยกันแต่จะติดๆขัดๆ แบบพูดไม่ค่อยออก คำง่ายๆก็พูดยาก
    ยังคงรอติดตามต่อไปครับ

5. Kalina

..... ขอบคุณนะคะ ... ก็ตั้งใจไว้อย่างนั้นแหละคะว่ามันคงพอช่วยใครสักคนได้บ้าง ... เพราะตลอดเวลาหลายปีที่ผ่านมาได้รับรู้ ได้เห็นในหลาย ๆ อย่าง หลายแง่มุมในเรื่องแนวนี้ ตัวเองก็มีความอยากรู้อยากเห็นว่าที่ได้ยินมามันจริง หรือ เปล่า ... ไสยย์ต่าง ๆ มันทำได้จริงแค่ไหน ... แต่ใจยังกล้าที่จะเดินเข้าไปเรียน .. กลัวคะ เพราะผลที่มันสะท้อนกลับมามันแก้ได้ยาก .... " เหมือนเราซื้อหวยเถื่อนนั้นแหละคะ .... เสี่ยงดวงว่าจะถูก หรือ เปล่า .... เจ้ามือจะโกงเราไหม๊ " .....

..... พวกหากินกับศรัทธามีมากมาย ... แต่พวกที่เอาเปรียบคนที่มีใจเมตตามาช่วยเหลือตอนที่มีปัญหาก็เยอะ ( รักสบาย ) .... พวกทำคุณบูชาโทษก็มีเต็มบ้านเต็มเมือง ... มันทำให้ทุกคนเกิดความกลัว และ หวาดระแวงซึ่งกัน และ กันในที่สุด ... กลียุคแห่งพุทธศาสนาได้เริ่มต้นขึ้นแล้ว ... สุดแต่ใจผู้ใดใฝ่ธรรม รักความดีแล้วกันนะคะ ..... กาลีนะ ก็จะทำตามแนวทางของตนเองต่อไปคะ .. เท่าที่จะมีแรงกาย แรงใจทำได้ ^___^

6. Kalina

.... ถูกต้องคะ ... มันก็เหมือนแม่เหล็กที่ดึงดูดกันนั้นแหละคะ ... พวกที่ไม่ใช่มันจะต้านกัน .. แต่มันต่างกันตรงที่ ... คนหนึ่งคนอาจมี ผู้ดูแลหลายคน หรือ แขกที่มาเยี่ยมเยียนหลายคน เพราะถ้าเปรียบไปร่างกายเราก้เหมือนบ้านนั้นแหละคะ ... เพียงแค่เรามีเจ้าบ้าน ก็จะมีทั้งแขกที่ได้รับเชิญ และ พวกที่ไม่ได้รับเชิญ หรือ เป็นโจรมาปล้นเรานั้นเอง ...

.... ส่วนของกายหยาบเราเองไม่มีปัญหานะคะ ก็พูดคุยกันปกติแต่จะรู้สึกคุ้นเคยกันมากกว่าเหมือนเพื่อนเก่ามาเจอกัน ... บางคนไม่เคยเห็นหน้าแค่ได้ยินเสียง หรือ ได้อ่านข้อความของเขาพอสมควร เราก็จะอ่านออกว่าเขาเป็นยังไงตอนนั้นรู้สึกยังไง จิตใจตอนนั้นใส หรือ หม่น ... บางคนไม่ต้องพูดอะไรเราก็รับรู้ได้ว่าเขาต้องการสื่ออะไร ... หรือ เขาพูดกับเราแบบนี้แต่ใจเราจะบอกเราว่าสิ่งที่อยู่ในใจเขาไม่ใช่ตรงข้ามกับคำพูด ... บางคนเราสามารถบอกถึงนิสัยส่วนตัวได้ด้วย ... แต่ส่วนมากเจ้าตัวจะไม่ยอมรับเวลาเราพูดตรง ๆ แต่พอเวลาผ่านไปมันก้เป็นแบบที่เราพูดไว้ ... มันมีอะไรมากมายคะที่เรายังศึกษาไม่จบสิ้น ... เหมือนตอนนี้เราเป็นเด็ก มอ.ปลาย จากที่เริ่มเรียนมาตั้งแต่ประถมประมาณนั้น

7. ธารามันตรา

ธารามันตรา สมาชิก

อ่านแล้วรู้สึกชอบ ได้ความรู้ดีค่ะ ขออนุญาตติดตามอ่านนะคะ

8. อิ๋วจ้า

อิ๋วจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2009
    ติดตามอ่านมาสองวันแล้ว..วันนี้อ่านจบซะที..เพราะอ่านไปซักพักเกิดอาการง่วงมากเลยนั่งหลับซะหน่อยแล้วค่อยมาอ่านอีกที..ติดตามเพราะสนุก..จะติดตามเรื่อยๆ..

9. Kalina

อ่านแล้วรู้สึกชอบ ได้ความรู้ดีค่ะ ขออนุญาตติดตามอ่านนะคะ

.......................................................

ติดตามอ่านมาสองวันแล้ว..วันนี้อ่านจบซะที..เพราะอ่านไปซักพักเกิดอาการง่วงมากเลยนั่งหลับซะหน่อยแล้วค่อยมาอ่านอีกที..ติดตามเพราะสนุก..จะติดตามเรื่อยๆ..

.............................................................

... กราบขอบพระคุณสำหรับกำลังใจที่มีให้นะคะ .. ถือว่าอ่านเล่น ๆ แก้เซ็งก็ได้คะ .. รู้ไว้ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม ... แต่บางทีเราก้ตันนะไม่รู้ว่าจะเขียนเรื่องอะไรดี ... เพราะบางเรื่องเราก้ไม่แน่ใจว่ามัน สมควร หรือ เหมาะสมหรือเปล่า .. เพราะบางเรื่องมันไม่ใช่แค่การเล่าเรื่องเท่านั้น ... มันมีผลกระทบด้าน ๆ อื่น ๆ ด้วย ... เหมือนดาบสองคมนั้นแหละคะ ..

10. Kalina

..... " ถ้าอ่านแล้วสิ่งไหนดีพอจะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ให้ตนเอง หรือ ผู้อื่น รอดพ้นจากการหลงผิดได้ เราผู้เขียนจะดีใจมากคะ และ จะขออนุโมทนาสาธุบุญร่วมด้วย ... หากสิ่งใดทุกท่านอ่านแล้วขุ่นเคืองใจ ไม่พอใจ หรือ มองว่าไม่ดี ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ... แต่หากมีผู้หนึ่งผู้ใดนำความตั้งใจดีของ กาลีนะ ไปใช้ประโยชน์ในทางไม่ดี เพื่อสร้างบาปกรรมอันไม่ควรแก่ผู้อื่น ... ก้ขอให้พวกเขาได้รับซึ่งผลกรรมนั้นเป็นสองเท่าร้อยเท่า .. ตามโทสานุโทษแห่งจิตอันชั่วร้ายนั้นด้วยเทอญ ... โอม เจ มา ตากาลี โอม "

11. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

มาชงเรื่องให้แม่กาลีนะ เล่าต่อดีกว่านะ...เรามันขาชงซะด้วยสิ....

1. จะรู้ได้อย่างไรว่า เรามีองค์ พระ องค์เทพ องค์ผี มาใช้ร่าง
    2. เวลาโดนทำคุณไสยจะรู้ได้ไงว่า เราโดนคุณไสย ไม่ใช่ป่วยจากโรค
    3. เวลาโดนลมเพลมพัด จะรู้ได้ยังไง แล้ววันไหนที่นิยมปล่อยของกัน ชาวบ้านๆจะป้องกันตัวกันได้อย่างไร
    4. พวกเด็กๆที่ชักตาตั้งกันเป็นกลุ่มๆนั้น จะแยกได้ยังไงว่า อุปทานหมู่ หรือว่าโดนผีเจ้าที่เล่นงานกันจริงๆ
    5. พวกท้าอวดผีทั้งหลายเนี่ย มีวิธีไหนไหมที่จะเรียกผีมาหลอกพวกนี้จริงๆซักทีนึง เห็นมีแต่เดินเข้าไปมืดๆแล้วบอกว่าขนลุกๆ กลัวๆๆ... ไปๆมาๆกลายเป็นคนดูถูกผู้จัดรายการหลอกให้ติดตาม...มีทางเรียกผีพวกนี้ให้มาปรากฎ รุมล้อม พวกกองถ่ายอวดผี ท้าผี กันบ้างหรือเปล่าจ๊ะ...(จะได้เชิญแม่กาลีนะไปร่วมรายการ ตอน เรียกผีออกมามุง)

12. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังอยากรู้ทุกเรื่องที่ท่าน raming2555 ชงมาเลยค่ะ

13. Kalina

... ก่อนอื่น ขอกราบสวัสดีท่านพี่ระมิงค์ที่เคารพคะ ... และ ขออนุญาติร้องว่า " อ๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ... การบ้านมาแว๊ววววววว 5555555 " งานนี้คงต้องทะยอยตอบเป็นข้อ ๆ นะคะ เน้นว่า ตามสติปัญญาที่พอจะทำได้คะ อาจไม่ถูกต้องทั้งหมดแต่จะอิงประสบการณ์ที่มีนะคะ กับ ข้อมูลที่เคยรู้มาคะ

..... ที่ได้มาตอบตอนนี้เพราะพอดี ... มีภาระกิจวันหวยออกคะ ... คริ ๆ

14. ดาวพุธ

ดาวพุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    รอฟังๆๆ ชอบฟังคุณแม่กาลีเล่าเรื่อง และก็สงสัยที่รายการแนวล่าท้าผี ที่ไปพูดท้าทายให้เขาออกมาด้วยคำพูดแรงๆ แล้ว สุดท้ายก็ไปขอขมา(คล้ายตบหัวและลูบหลัง) แบบนี้จะเป็นอันตรายหรือป่าวหนอ

15. mistersak12

mistersak12 Active Member

มีเรื่องๆนึงที่อยากจะเล่าให้คุณกาลีนะกับทุกท่านฟังนะครับเพราะเพิ่งโดนร่างทรงเล่นมาแถมยังเป็นพี่สาวพ่ออีกต่างหากเคืองมิใช่น้อย
    เรื่องมันมีอยู่ว่าบ้านของผมมีสิ่งศักดิ์สิทธ์คอยคุ้มครองอยู่สองท่านด้วยกันท่านแรกเป็นเจ้าที่
    อยู่ตรงบริเวณบ้านของผมท่านเป็นงูมั้งครับจากที่พระบอกอยู่ตรงบริเวณห้องกลางหางออกนอกบ้านไปเล็กน้อยท่านนี้ค่อนข้างแร็งแต่ท่านดีครับไม่ค่อยถือสาคนในบ้านสักเท่าไรถึงแม้ท่านจะไม่ชอบเสียงดังแต่ผมก็แกล้งน้องทุกวัน5555+ส่วนทานที่สองคงต้องเรียกว่า
    องค์เพราะท่านเป็นพระครับ(หลวงพ่อเชียงแสน)ท่านอยู่ใต้ดินมานานตอนนี้อัญเชิญขึ้นมาแล้วสร้างกุฏิให้ตามกำลังทรัพที่มีแต่ก็ใหญ่พอสมควรตอนอยู่บ้านผมจึงไม่ค่อยกลัวผีสางสักเท่าไรเพราะมีสองท่านนี้คงเอาอยู่55555+แต่แล้วเรื่องมันก็เกิดเมื่อมีร่างทรงเป็นพี่สาวแท้ๆของพ่อมาที่บ้านแล้วทรงว่าเป็นปู่ทวดของผมเวลาทรงก็จะเข้าเลยไม่สั่นครับถามอะไรตอบถูกหมดแม่ผมค่อนข้างเชื่อมากครับส่วนผมก็เชื่อนะตอนแรกแล้วท่านร่างทรงบอกว่าปูผมเป็นเทวดาแล้วเพราะบริจากที่ดินให้วัดเลยใด้อนิสงส์จนเกิดเป็นเทวดา
    แล้วเค้าก็บอกว่าหลวงพ่อเชียงแสนจะเข้าร่างเพื่อคุยกับแม่ผมตอนทรงท่านพูดว่าให้ถวายผลไม้9อย่างเปลียนทุก3วันบายสีทุกวันพระแม่ผมก็เชื่อมากแล้วทำตามผ่านมาอีกวันนึงเค้าก็มาทำพิธีอะไรไม่รู้สวดยาวมากครับจำใด้แค่''อิติปิโส ภะคะวา อะระหังสัมมาสัมพุทธโธ นะโมข้าจะไหว์.....มีแต่เทพสูงๆเลยไม่รู้ว่าสวดยัดอะไรไปบ้างแต่ตอนเข้ากุฏิมีการสู้กันนิดหน่อยร่างทรงหน้าบูดเบียวเชียวสงสัยโดนหลวงพ่อเชียงแสนเล่นซะแต่เค้าก็ทำพิธีสำเร็จจนใด้ตอนทำเสร็จเค้าดูเหนื่อยมากครับแบบว่าทำเสร็จเกิบสลบเลยต้องไปนอนพักที่บ้านย่าผมอีกวันเค้าก็มาใหม่ครับบอกว่าให้เอาพระจากห้องของผมไปไว้ในกุฏิหลวงพ่อเชียงแสนด้วยผมก็ชักงงละกุฏิหลวงพอเชียงแสนจะเอาพระองค์อื่นไปว่างทับใด้อย่างไรแต่แม่ผมก็เชื่อครับ เอาพระจากห้องผมไปซะเกิบหมด รวมท้าวเวสสุวรรณด้วย
    พอทำพิธีไรเสร็จไม่กี่วันน้องสาวผมก็ป่วยหนักจนเข้าโรงพยาบาล แล้วก็เกิดเรื่องแปลกๆหลายเรื่อง แม่ก็มาป่วยอีกคน จะที่แม่เคยถูกหวยก็ไม่ถูกอีกเลย5555+แปลกอยู่น่ะ
    จากนั้นมาแม่ผมก็ถวายของตามที่ร่างทรงบอกจนไม่มีเงินจะซื้อผลไม้ก็หนักอยู่นะสำหรับชาวไร่ชาวนาผลไม้9อย่างเปลียนทุกสามวันแต่ว่าตอนแม่ผมเข้าไปในกุฏิน้ำตาแม่ก็ใหลออกมาเองรู้สึกถึงความหดหู่ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูกแต่แล้วผมก็เริ่มสงสัยว่าร่างทรงนั้นทรงปู่จริงหลือว่าผีอื่นกันแน่แต่แล้วก็เป็นจริงจนใด้เมื่อหลวงพ่อที่ผมนับถือท่านเองที่บอกว่า
    มีหลวงพ่อเชียงแสนอยู่ใต้ดินท่านไม่ดังในจังหวัดของท่านแต่ดังในหมู่ลูกศิษย์ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อกรวย คนที่อยู่จังหวัดชัยนาทรู้ดีเพราะพลวงพ่อกรวยเป็นพระเกจิเชื่อดังที่นั้นท่านเก่งเรื่องถอนของมนดำต่างๆท่านใด้โทรมาบอกน้าผมว่าหลวงพ่อเชียงแสนไปขออยู่กับท่านที่วัดหอระฆัง พูดง่ายๆว่าหลวงพ่อเชียงแสนธุดงค์ออกจากบ้านผมไปเรียบร้อยแล้วครับเพราะท่านอยู่ไม่ใด้ครับเพราะร่างทรงนั้นสวดยัดไรไปไม่รู้เค้าเก่งมากครับ
    พูดง่ายครับของที่ถวายหลวงพ่อไปหลวงพ่อไม่ใด้ฉันซักคำแต่ผีของร่างทรงใด้รับแทนบายศรีที่ถวายไปผีก็ใด้รับไปตอนนี้หลือแต่เจ้าที่บ้านผมที่กำลังจะจากไปเช่นกันด้วยสาเหตุที่เอาพระไปวางทับที่กุฏิหลวงพ่อเชียงแสนนั้นเองทำให้ทับเจ้าที่ด้วยครับเค้าเจ็บเค้าปวดเค้าไปเข้าฝันเพื่อนแม่ผมที่มีร่างเหมือนกันว่าให้เอาพระออกไปจากกุฏิหลวงพ่อเชียงแสน
    แต่เค้ามาบอกช้ามากครับผ่านมาหลายเดือนแล้วแม่ผมเพิ่งเอาออกมาไว้ในห้องผมเมื่อไม่นานมานี้เองครับ ผมจึงไม่ทราบว่าเจ้าที่ผมไปอยู่ที่อื่นแล้วหลือยังแต่ที่แน่ๆหลวงพ่อไปแล้ว มีคนเคยบอกว่าผู้หญิงที่เป็นร่างทรงหลือพี่สาวพ่อผมนะเล่นมนดำถ้าคุณคิดอะไรเค้าจะใด้ยินที่คุณคิดทุกคำครับละเมิดสิทธิกันชัดๆ สิ่งที่เค้าต้องการคือ ให้สิ่งที่คุ้มครองบ้านผมนั้นน่ะอยู่ไม่ใด้แล้วย้ายออกไปเอง แล้วตัวเองจะใด้รับของที่ถวาย ทุกสามวันตลอดไป
    ตอนนี้แม่ผมไม่ถวายแล้วเพราะรู้ว่ายังไงก็คงไม่ถึงเค้าเก่งมากครับใครมารองเค้าหงายท้องหมดถ้าเค้ามายุ้งวุ้นวายมาทำคนในบ้านผมล่ะจะทำยังไง คิดแล้วกุ้มใจต้องรอรุ้นว่าเจ้าที่ยังอยู่ไม่ส่วนหลวงพ่อเชียงแสนต้องไปอัญเชิญถึงวัดหอระฆังจังหวัดชัยนาทโน้นหลวงพ่อท่านจะเชิญกลับมาเองส่วนบ้านผมนั้นอยู่จังหวัดกำแพงเพรชนะครับไกลพอสมควร
    ถ้าเค้ากลับมาอีกผมควรจะรับมือยังไงจิตรผมเทียบเค้าไม่ใด้เลยแต่เค้าคงไม่ทำไรมั้ง
    เพราะตอนนี้ยังอยู่สงบดีและร่างก็เป็นยาทผมเองเค้าคงเห็นเราเป็นลูกเป็นหลาน
    (หวังว่าเค้าจะคิดอย่างงั้น)

16. Asvel

Asvel เป็นที่รู้จักกันดี

ภูติผีเขาอาจจะทำไม่ค่อยได้ ในขณะที่จริงๆแล้วเขาอาจจะอยากซัดคนพวกนี้ซะให้หมอบเสียด้วยซ้ำไป -__-" ..คงต้องให้เทวดาที่ท่านดุๆ ปรากฏกายเอาหวายทิพย์มาเฆี่ยนให้ร้องโอดร้องโอย ให้รู้จักเข็ดรู้จักหลาบกันเสียบ้าง

ปล. ล้อเล่นนะครับ :p แต่เรื่องโดนเทวดาเฆี่ยนให้เห็นจะๆนี่มีคนเคยโดนกันมาแล้วจริงๆ

17. Kalina

..... ไม่รู้จะบอกว่าแรง หรือ เปล่านะคะ เมื่อตอนกลางวันลุกขึ้นมาตอบไป 1 โพสในนี้ และ กำลังพิมพ์ในส่วนของคำตอบอยู่ .. ปรากฏว่า " เน็ตล่มคะ " โพสไม่ได้เกือบชั่วโมง ... วันนี้กะว่าจะมาตอบให้ฟังกัน .. แต่ไม่รู้จะเป็นแบบเดิม หรือ เปล่านะคะ ... ทั้งที่พิมใกล้เสร็จแล้วแท้ ๆ ต้องมาเริ่มพิมพ์ใหม่หมด ... คงต้องทะยอยตอบดีกว่านะคะ ... ช่วงนี้ กาลีนะ เองก็มีปัญหากับพวกแนว ๆ นี้อยุ่ ณ ปัจจุบันที่คอยคุกคาม .. ไม่รู้จะใช้อุเบกขาได้อีกนานเท่าไหร่คะ ... แต่อย่างว่าละคะเราคนค้าขายมันก็ย่อมมีการแข่งขันกันเป็นธรรมดา บางคนด้วยความอยากขายของดีจึงมักสรรหาสิ่งของต่าง ๆ มาช่วยให้ตนทำมาค้าขึ้น ... ซึ่งมักจะมีผลร้ายตามมามากกว่าผลดีเสียมากกว่า ... นั้นคือ จุดจบที่ไม่ค่อยจะสวยนักของผู้ที่เลือกเดินทางนี้ ... และ เมื่อก้าวข้ามเข้ามาแล้วก็จะหาทางกลับตัวได้ยากยิ่ง .. แต่เรื่องบางเรื่องมันก็ไม่รู้จะเริ่มเล่าตรงไหนก่อนดี .... เพราะตัว กาลีนะ เองก้ไม่แน่ใจว่าที่ตนคิดนั้นถุกต้องหรือไม่ ... เพราะมันเป็นเพียงแค่การเดาจากตัวเราเองเท่านั้น ....

18. Kalina

5. พวกท้าอวดผีทั้งหลายเนี่ย มีวิธีไหนไหมที่จะเรียกผีมาหลอกพวกนี้จริงๆซักทีนึง เห็นมีแต่เดินเข้าไปมืดๆแล้วบอกว่าขนลุกๆ กลัวๆๆ... ไปๆมาๆกลายเป็นคนดูถูกผู้จัดรายการหลอกให้ติดตาม...มีทางเรียกผีพวกนี้ให้มาปรากฎ รุมล้อม พวกกองถ่ายอวดผี ท้าผี กันบ้างหรือเปล่าจ๊ะ...(จะได้เชิญแม่กาลีนะไปร่วมรายการ ตอน เรียกผีออกมามุง)

..... ขอตอบข้อนี้ก่อนแล้วกันนะคะ ... เพราะท่าทางจะง่ายที่สุดแล้ว 55555555

... กราบเรียนตรงนี้เลยนะคะว่า ... กาลีนะ .. เป็นคนที่กลัว " ผี " มาก ๆ คะ ... ถึงจะมีประสบการณ์มาพอสมควร และ พอจะคุ้นเคยกับเรื่องแนวนี้พอสมควร ... ก็ตามเถอะคะ ... ก็ยังคงกลัวอยู่แค่ไม่ใช่หลับหูหลับตากลัวไปหมดแค่นั้น ...

.... เพราะพระอาจารย์ของ กาลีนะ อีกท่านหนึ่งสอนไว้ว่า .. ไม่ว่าจะยังไงให้ " นิ่งไว้ก่อน " ห้ามตกใจถึงแม้ตกใจก็อย่าแสดงอาการออกมา เพราะพวกนี้จะอาศัยช่องตรงนี้ทำร้ายเราได้ .. ไม่ว่า ผี หรือ คุณไสยย์ ต่าง ๆ หรือ ลมเพลมพัด ..

... ส่วนวิธีเรียกผีให้มารุม หรือ มาปรากฏตัวให้ได้เห็นจ๊ะ ๆ กาลีนะ ทำไม่เป็นคะ ... ไม่กล้าเรียนกลัวคะ .. แต่ก็เคยคิดอยากเรียนตอนที่แฟนที่อยู่เหนือเสียเพราะความรักอยากเห็นอยากเจอจริง ๆ ไม่ใช่แค่สัมผัส หรือ แค่ในนิมิต ... ในส่วนตัวเคยทำแค่ " พิธีเรียกวิญญาณแฟนที่ตายให้ตามมาอยู่ด้วยที่บ้าน " ซึ่งพระอาจารย์ท่านก็เมตตาสอนให้ข้าพเจ้าด้วยความสงสาร ... แต่เมื่อลองทำจริง ๆ แล้วถึงทำให้ข้าพเจ้าได้รู้ว่า

... " ความจริงแล้วไม่ใช่เพราะคาถาที่ท่านสอนมาแต่อย่างใด .. ในความคิด กาลีนะ มัน คือ ความรู้สึกที่มีต่อกันไม่ว่าชาติไหนก็ตามมีพลังมากกว่าคาถาที่ใช้เสียอีก " ....

.... แต่ไม่ใช่ว่าไม่มีคาถาใช้เรียกนะคะ .. ส่วนมากจะเป็นพวกที่เรียนวิชาหมอผีน่าจะมีคะ สิ่งที่เคยได้เห็นนั้น คือ พ่อเคยบอกว่าแกได้ คาถาปราบปอบมา ... แกเลยลองวิชาในช่วงหน้าหนาวที่ข้าพเจ้าได้อยู่ด้วย ... ทุกคนคงอยากรู้ว่าแล้ว ปอบ มาจริงไหม๊ ... มาคะ ... มาตามคำเรียกร้องเสียด้วย .... เห้อ ๆ แต่ไม่แน่ใจว่าเคยเล่าไปแล้ว หรือ เปล่านะคะ ...

19. ชธิษา

ชธิษา เป็นที่รู้จักกันดี

มีข้อสงสัยคะ ขออนุญาติถามนะคะ

มีอยู่ช่วงหนึ่ง รู้สึกมีอะไรอยู่บนหัว หนักๆชอบกล บางครั้งหนักแขนข้างหนึ่ง หนักไหล่บาง พอได้มีโอกาสไปหาหลวงปู่(ร่างทรงคะ) เลยสบโอกาสถามท่าน ท่านบอกว่ามีครู ให้เอา พลู หมาก เงิน 1 บาทใส่ในขัน เอาน้ำหอมพรมใส่แลวให้ แม่ของเราวนรอบหัวสามรอบแล้วนำไปไว้บนหัวนอน ทำสามวันแล้วสิ่งที่เป็นจะหายไป ช่วงที่ไปหาท่านเป็นก่อนวันเข้าพรรษาหรือวันเข้าพรรษานี่แหละคะ

แล้วจะมีผลอะไรกับตัวไหมคะ แล้วก็ไม่ได้ถามท่านว่า... ครูท่านเป็นใครแล้วต้องปฏิบัติอย่างไร เพราะท่านบอกแค่ว่าทำครบสาววันแล้วจะหายจากอาการที่เป็นคะ ตัวเราก็ไม่คิดอยากจะถามด้วยตอนนั้นว่าครูท่านเป็นใคร พอกลับบ้านถึงได้อยากจะรู้คะ

20. Kalina

...... อย่างแรกคงต้องแสดงความเสียใจ กับ คุณด้วยนะคะที่ต้องเจอกับเรื่องเลวร้ายแบบนี้ ... เพราะในประเทศนี้ก็ยังมีเรื่องราวแบบนี้เกิดขึ้นกับอีกหลาย ๆ คน ... ที่ต้องทนทุกข์ทรมาน กับ การถูกครอบงำ ติดตาม .. จากผู้ที่มีจิตใจอันมืดบอด ... จะด้วยเหตุผลกลใดก็ตาม .. ทุก ๆ อย่างมีกรรมเป็นผู้กำหนด .. หนทางแห่งการหลุดพ้นจากเคราะห์กรรมครั้งนี้พอมีอยู่ .. แต่มันต้องใช้ความตั้งใจ และ อดทนของคนในบ้านช่วยกัน .. และ ผู้มีฌาณสูงส่งกว่าคนผู้นั้นเป็นผู้ช่วยปัดเป่าภัยร้ายในครั้งนี้ .. วิธีนั้นพอมีแต่การนี้ กาลีนะ คงไม่มีความสามารถพอ .. แต่ขอเอาใจช่วยให้คุณนั้นผ่านพ้นเหตุการณืเลวร้ายนั้นไปได้นะคะ ... ก่อนที่ทุกอย่างจะสายเกินไป ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2013