ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

.

พระหลวงพ่อดู่ ถอดพิมพ์พระพุทธชินราช
    มีจารดินสอ ตั้งองค์พระ

.....

2. YUT_KOP

YUT_KOP เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะให้กล่าวถึง บารมีธรรม หลวงปู่ดู่แล้ว ไม่รู้จะเปรียบกับสิ่งใด

ถ้าพูดถึงพระเครื่อง หลวงปู่ดู่ กลัวลูกศิษย์ จะน้อยหน้าใคร

จึงทำพระเครื่อง ทุกๆรุ่น อย่างดีที่สุด ดังคำที่ท่านบอกว่า

'' พระของ ข้า ไม่เป็นรองใครในแผ่นดิน ''

คิดถึง หลวงปู่มากครับ ผมจะทำดี เพื่อให้สมกับเป็น ลูกของท่านนะครับ...

3. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    สาธุ นะโมโพธิสัตว์โต พรหมปํญโญ สาธุ

4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ขออนุญาตสอบถามครับ เผอิญผมไปเห็นภาพพระพรหมเนื้อผงที่เว็บอื่น ลักษณะคล้ายกับหลวงปู่ดู่ มีผู้สอบถามมา ผมเองก็สงสัยเหมือนกัน เลยเก็บภาพมา ต้องขออนุญาตเจ้าของภาพไว้ด้วยนะครับ พิมพ์นี้เป็นของหลวงปู่ดู่หรือเปล่าครับ ขอขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127.7 KB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      133.9 KB
      เปิดดู:
      111
  5. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011

กราบหลวงปู่ดู่
    ขอนำรูปไปอัดรูปใหญ่ใส่กรอบแบบนี้เลยครับ ด้วย

โมทนาสาธุ

6. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    ท่านSpecialized
    กำลังอ่านครับ...เลยสงสัย พระธรรมธาตุ ขึ้นเองทุกองค์หรือเปล่าครับ......? หรือ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2012
  7. peerasitg

peerasitg เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อคิดในการเลี่ยมทองพระ

เป็นคำสอนของ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยา ท่านเคยสอนไว้ และ พี่สิทธิ์ ได้เขียนไว้และผมเห็นว่า เหมาะสมกับสภาพเศรษฐกิจ ในปัจจุบันจึงขอนำมาลงให้อ่านเตือนสติกันนะครับ

เอาพระไปเลี่ยมทองดีไหม !?

โดย ทั่วไป เวลาได้พระเครื่องมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระที่เราประทับใจเป็นพิเศษ ความคิดแว๊บแรกที่เข้ามามักจะเป็นความคิดที่จะนำพระไปเลี่ยมทอง เพราะรู้สึกว่าจึงจะสมคุณค่าของวัตถุมงคลนั้น

พวกเรารู้หรือไม่ว่าหลวงปู่ท่านแนะนำลูกศิษย์ท่านว่าให้เลี่ยงการนำพระไปเลี่ยมทอง ท่านมักแนะนำให้นำพระไป เลี่ยมพลาสติก

"ท่านต้องการให้พระคุ้มครองคน โดยคนไม่ต้องมาคอยคุ้มครองพระ"

มีตัวอย่างจริงเกิดขึ้นภายหลังที่มีการแจกจ่าย เหรียญเปิดโลกทองคำ ออกไปให้กับผู้สั่งจอง ผู้สั่งจองสุภาพสตรีท่านหนึ่ง เมื่อได้รับเหรียญเปิดโลกทองคำไปแล้ว ก็นำไปเลี่ยมทองคำทันที แล้วก็เอามาสวมใส่โชว์ไว้นอกตัว เขามาทำธุระแถวประตูน้ำ ไม่ทันไรก็โดนคนกระชากสร้อยต่อหน้าต่อตา

ใครได้ยินเรื่องนี้ก็ได้แต่นึกเสียดายแทน เป็นเรา ๆ ก็คงไม่ต่างกัน เพราะใคร ๆ ก็ชอบเลี่ยมทอง ยิ่งเป็นพระทองคำด้วยแล้ว

จึง ขอนำเรื่องนี้มาเล่าให้พวกเราฟังกันว่าไม่จำเป็นต้องไปเสียเงินทองเลี่ยม ทองคำตามค่านิยมอย่างโลก ๆ กันหรอก หลวงปู่ท่านไม่ส่งเสริม ประกอบกับเวลานั่งกรรมฐาน หากเป็นพระเลี่ยมพลาสติก ก็จะสะดวกหากจะนำมากำไว้ในมือ

ถ้าพากันเลี่ยมทอง ทุกท่านจะเลี่ยมไหวเหรอ สับเปลี่ยนพระมาห้อยคอวันละองค์ ห้อยเป็นปี ๆ ก็ยังไม่ซ้ำกันเลย !

อ้างอิง
    [URL="http://palungjit.org/posts/1912057[/URL]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2012
  8. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

เคยไปกราบท่านตอน ม.2 ประมาณปี 2528 ไปกับเพื่อน รวมผมเป็น 3 คนยังจำได้กุฏิท่านเป็นไม้มีทางเดิน และช่องระหว่างกุฏิจะมีช่องว่างของทางเดินและพื้นกุฏิผมไปกราบก็นั่งสอดขาลงไปเลย ข้างกุฏิท่านมีพระรูปปั้นหลวงปู่ทวด ด้วยปูนพสาสเตอร์มีทั้งสีขาวบ้างทาสีทองบ้างเต็มไปหมด และพระในพานเป็นพระที่ทำด้วยปูนทั้งพระสมเด็จ พระหลวงปู่ทวด และพิมพ์อื่นๆ ผมไปกับเพื่อนและมีคณะอื่นๆ อีก ใครขอท่านก็แจกรวมทั้งเพื่อนผม แต่ผมคิดในใจอยากได้พระหลวงปู่เหมือนกัน ผมก็ขยับปากจะเอ่ยปากขอท่าน หลวงปู่ดู่ท่านก็พูดขึ้นก่อนเลยว่า "พระภายนอก ก็แค่พระภายนอก อย่าไปเอาเลย สำหรับลูกเอาพระภายในดีกว่า ว่าแล้วก็ลูบหัวผมเบาๆ 3 ครั้งครับ" ตั้งแต่นั้นเวลาจับพระอะไรอยู่ในมือถ้านึกถึงพระ และหลวงปู่ดู่ ขนจะลุกซู่เลย บางทีบางองค์ก็ถึงศีรษะ บางทีก็ถึงหลัง บางทีก็ขนลุกทั้งตัว ก็แปลกดีครับ

9. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    อ่านแล้วเรื่องของพี่ porpek รู้สึกตื้นตันใจยังไงบอกไม่ถูก
    เหมือนครั้งที่ผมได้อ่านหนังสือหลวงปู่ครั้งแรก (ถ้าจำไม่ผิดเป็นพระผู้จุดประทีปในดวงใจ)
    ขอโมทนาสาธุครับ :cool:

10. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สาธุ สุดยอดประสบการณ์
    ขอบคุณครับ

กราบหลวงปู่ดุ่ ที่เคารพรัก ครับ

11. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เหมืือนกันครับ แค่เริ่มสวดมนต์ก็ขนลุกไปถึงหัวเลยครับ หมายความว่าอย่างไรครับ

12. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังคิดจะไปเลี่ยมเงินเลยครับ แต่เอามไม่เกินพัน แต่พออ่านบทความนี้เลยคิดได้ แต่ถ้าเราไปเลี่ยมพลาสติกก็เสี่ยงต่อการแตกหักขององค์พระมากๆเลยอ่ะครับ กำลังสับสน...

13. ธรรมประทีป

.

พระของหลวงปู่ดู่มีดีกว่าที่รู้ หากน้อมนำมาใช้เป็น

สำหรับผู้ที่ศรัทธาในหลวงปู่ และะสะสมพระเครื่องของท่าน
    (ซึ่งปัจจุบันแพงและปลอมมาก)

ขอแนะนำ อยากให้ลองนำมาใช้มือกำแล้วนั่งสมาธิ
    อาจเป็นสิ่งที่หลายคนเคยรู้มาก่อน
    แต่ไม่เคยนำมาตั้งใจปฏิบัติอย่างจริงจัง

โดยส่วนตัว รู้สึกตัดความฟุ้งได้ มีสมาธิดีครับ

เลือกองค์พระที่มั่นใจว่าแท้ พิมพ์ไหนก็ได้
    แล้วจะรู้เองครับ

.....

14. bobbysoking

ถ่ายรูปสวยมากเลยครับ พระก็สวยครับ^^

15. ธรรมประทีป

มือสมัครเล่น
    ถ่ายแล้วก็ใช้โปรแกรมแต่งภาพช่วยอีกทีครับ

.

16. ธรรมประทีป

.

หลายปีก่อน ราวๆ 2540 ที่หอสวดมนต์ วัดสะแก หลายคนคงใครจำได้
    จะมีป้ายแผ่นไม้เก่า ที่หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ท่านฝากเตือนไว้

" เวลาเหลืออีกไม่มากแล้ว ให้รีบพากันปฏิบัติ "

ตอนนี้ หากพิจารณาให้ดีแล้ว
    ทั้งรอบตัวเราและในตัวเรา ต่างก็มีภัยทั้งนั้น

ยังไงทุกคนก็หนีตายไม่พ้น
    และหลังการตาย เอาอะไรติดไปได้มั๊ย นอกจากบุญกรรมที่ทำไว้

ฉะนั้น ขอเราทั้งหลาย อย่าได้ประมาทในการใช้ชีวิต

.....

17. jsp

jsp เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมว่าไม่ใช่นะครับ........

18. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ขอบคุณมากครับ ผมก็ว่าดูแปลกๆ รู้สึกพ.ศ.ลึกเกินไป เห็นมีวางขายเป็นของหลวงปู่ดู่ ราคาหลักพัน ระยะนี้มีทั้งพิมพ์แปลกๆทั้งการปลอมแบบปาดคอเซียน หลายๆพระอาจารย์ ต้องคอยตรวจสอบกันดีๆเลยครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

19. chirattha

chirattha เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณพี่เจ้าของกระทู้เป็นอย่างสูงครับ..ที่ได้มอบวัตถุอันเป็นมงคลชิ้นนี้ให้ไว้บูชาครับ

ขนาดไฟล์:
      91.9 KB
      เปิดดู:
      725
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  20. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปวัดมาครับ เอารูปมาให้ชม วันนี้เน้นวัตถุมงคลนิดหน่อย
    เผื่อท่านใดสนใจอยู่ พระบูชาหน้าตักห้านิ้วหมดแล้วนะครับ