ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบ ลป.ดู่ ด้วยเศียรเกล้า

สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน หลังจากที่เริ่มอ่านจากหน้าแรก จนถึงหน้าสุดท้าย ทำให้ความศรัทธาที่มีมาอยู่แล้วมีมากยิ่งขึ้นครับ วันนี้ขออนุญาติมาเล่าถึงจุดกำเนิดของความศรัทธา จริงแล้วผมไม่รู้จักท่านมาก่อนเลย แต่ก็เคยเห็นพระเครื่องท่านผ่านๆบ้าง แต่ก็ยังไม่ได้สนใจอะไรมากนัก ซึ่งจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมเริ่มเข้ามาศึกษาชีวประวัติท่านนั้น ผมพยายามตามหาพระที่กราบไว้ได้สนิทใจ ซึ่งแน่นอนที่ว่าเมื่อเราศรัทธาพระองค์ไหน เราก็อยากจะหาพระเครื่อง หรือเครื่องรางของท่านมาไว้บูชา ผมเริ่มต้นศึกษาประวัติของท่าน จากที่แห่งนี้ ลานสนทนาคนรักหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ หลวงปู่ทวด - หน้าแรก โดยตอนแรกนั้นผมศึกษาแต่ชีวประวัติ และ คำสอนของท่านเท่านั้น ต้องขอบคุณลูกศิษน์ของท่านที่เก็บประวัติและคำสอนของท่านไว้ ทำให้ผมได้เริ่มศึกษาธรรม ข้อคิด ถึงจะบทความสั้นๆ หรือ คำคมสั้น ซึ่งซึ้งกินใจ ง่ายๆ สั้นๆ แต่ได้ใจความ ท่านจะสอนให้เราคิด และเน้นย้ำถึงการปฏิบัติ เรื่องที่แปลกก็คือ ทำไมเหมือนผมรู้สึกว่ารู้จักท่านมานานแสนนาน ทั้งๆที่ผมก็ไม่เคยพบท่านเลยมาก่อน อ่านบทความของท่านอ่านแล้วอ่านอีก ทำให้ผมศรัทธาท่านมากขึ้น พระผู้จุดดวงประธีปในใจ และสุดท้ายผมก็เริ่มค้นหาพระเครื่องของท่านมาไว้บูชาครับ...

2. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตาหลวงปู่ดู่

ผมอ่านหนังสือประวัติหลวงปู่ จากหนังสือพระหลายๆเล่มที่เขาลงเป็นตอนๆ พอได้อ่านได้ศึกษาคำสอนท่านบ้าง ประทับใจข้อธรรมของหลวงปู่ ที่สั้นๆง่ายๆ เน้นให้ปฏิบัติเป็นส่วนใหญ่ และชอบมากคือ

"ติดวัตถุมงคล ดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล"

"แกคิดถึงข้า ข้าก็คิดถึงแก แกไม่คิดถึงข้า ข้าก็ยังคิดถึงแก"

และ ฯลฯ จนผมได้มีโอกาสได้อ่านหนังสือ "ตามรอยธรรม ย้ำรอยครู" จึงพอมีเรื่องเล่าของหลวงปู่ เรื่องนี้แลกเปลี่ยนกัน............ครับ
    (มีต่อ ขอพักก่อน)

3. kravity

มารออ่านต่อครับ เดียวผมมาลงด้วยครับ^^

4. อาณัติ

พึ่งหาวิธีเข้ากระทู้ได้ บ่ายแก่ๆจะมาเล่าต่อครับ ขอไปประชุมก่อน.............

5. kravity

แบบนี้ต้องปูเสื่อรอเลยก๊าบบบบ^^

6. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    สัทธา ทานัง อนุโมทามิ..

เหตุเดียวกันครับ...
    ได้อ่าน คติธรรม ลป.แล้วจึงเสาะแสวงหา ว่าเป็นคำสอนของครูบาอาจารย์ท่านใด...จนถึงได้เริ่ม ศึกษา และท่านก็มาโปรดให้เห็นเป็นประจักษ์...

กราบ ลป.ดู่ ด้วยเศียรเกล้า..

7. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนคุณบอยหน่อยคับ..พอดีผมมีรูปหล่อรอยองค์ของหลวงปู่ดู่อยู่และจำไม่ได้ว่าได้มาจากการจัดสร้างในวาระโอกาสใด..จำได้แต่เพียงว่าบูชามาจากเวปถ้ำเมืองนะช่วงประมาณ5-6ปีที่แล้ว ปลุกเสกโดยหลวงตาม้า...จัดสร้างประมาณปี51อะคับถ้าจำไม่ผิด

ใต้ฐานหลวงปู่จะมีขวดแก้วและภายในขวดแก้วมีเส้นเกศาหลวงปู่อยู่...ส่วนที่เป้นเม้ดรียาวๆผมไม่แน่ใจว่าเป้นอัฐถิหลวงปู่รึเปล่าหรือว่าเป้นอย่างอื่น รายละเอียดผมจำไม่ได้แล้ว...ขอความกรุณาด้วยนะคับ

อ้อ..และยังมีพระผงรูปหนุมานสีขาวได้มาจากการตอบคำถามชิงรางวัลของวัดถ้ำเมืองนะโดยมีหลวงตาม้าเป้นผู้จับสลากเลือกผู้โชคดี...ไว้ผมจะนำรูปมาลงให้พี่ดีนะคับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

8. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนภาพนี้นำหลวงปู่ขึ้นหิ้งพระและติดแผ่นทองเพื่อบูชาคุณปู่คับ

ขนาดไฟล์:
      996.5 KB
      เปิดดู:
      109
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2013
  9. อาณัติ

หลวงปู่เมตตาให้ผมได้พรที่ท่านอธิษฐานไว้ เข้าไปดูในแผง บอกเขาว่าอยากได้พระหลวงปู่ทวด ไว้สำหรับเดินทาง เขานำมาให้ดู บอกว่าเหรียญหลวงปู่ทวด ไม่รู้ที่ ผมดูแล้ว เป็นพิมพ์หลวงปู่ทวด กระโดดบาตร เขาเปิดราคาเท่าไหร่จำไม่ได้ ตอนนั้นเช่ามา 200 บาท พอมาเปิดดูในเวปโอ้โห ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหว

หลังจากได้อ่านหนังสือ "ตามรอยธรรม ย้ำรอยครู" ประทับใจมากๆ ว่าจะขอหนังสือเขามาอ่านต่อที่บ้าน(ความโลภ อยากได้) ถ้าขอเขาคงให้เพราะไม่ค่อยมีใครใส่ใจเท่าไหร่ แต่พอไตร่ตรองแล้ว หากเรามนำมาไว้ที่บ้านโอกาสที่คนอือ่นจะมาอ่านคงน้อยเต็มที เก็บไว้ที่เดิมดีกว่า อย่างน้อยเอาไว้ที่เก่า แขกเข้าๆออกๆ บางคนอาจมีวาสนากับหลวงปู่ ให้ท่านได้โปรดศิษย์คนอื่นๆต่อไป

แล้วหลวงปู่ก็เมตตา ให้สิ่งอื่นมาแทน พระหลวงปู่ที่ไฝ่ฝันมานาน... ผมดูเก้/แท้ไม่เป็น เข้าไปเวปสายตรง สายอ้อมแล้ว ก็ดูไม่เหมือนกัน บางองค์ขายเป็นหมื่น บางองค์ขาย 3-4 พัน รูปพระก็ไม่เหมือนกัน เลยสรุปเองว่าหลวงปู่ท่่านให้เป็นที่ระลึก เช่ามา 230 บาทขึ้นพระธรรมธาตุด้วย สุดๆในใจ .....พระผงยันต์ดวง

ขนาดไฟล์:
      8.1 KB
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      7.5 KB
      เปิดดู:
      175
      ขนาดไฟล์:
      6.7 KB
      เปิดดู:
      167
  10. kravity

อนุโมทนาครับ หลวงปู่ท่านมาโปรดแล้วครับ^^

11. sylvenus

sylvenus เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2010
    กราบ ลป. ด้วยเศียรเกล้า
    มีรูปลักษณ์ หลวงปู่เป็นสังฆานุสติครับ..

12. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ได้มาเช่นกันครับ แต่ไม่แน่ใจว่าแท้หรือไม่ ก่อนได้มาก็อธิษฐานขอหลวงปู่ก็ได้สมดังใจครับ ในราคาไม่แพง

13. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    ไม่ทราบพอมีท่านใดเล่าเรื่องการสร้างพระพรหม ของหลวงปู่ดู่ และพระพรหมของท่านนับถือศาสนาพุทธหรือไม่ ขอบคุณครับ

14. Deutscher

Deutscher เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญแรกเลยครับที่ได้ของหลวงปู่ดู่ รบกวนพี่ๆด้วยครับ องค์นี้ดีมั้ยครับ (kiss)(kiss)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2013
  15. Deutscher

Deutscher เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ดู่ครับ เงียบจัง

16. แพน119

แพน119 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามว่าที่วัดสะแก มีรูปขนาดโปสเตอร์หลวงปู่ดู่ ให้บูชามั้ยคะ? /ขอบคุณคะ

17. natta_pea

natta_pea เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    มีให้บูชาครับ

18. แพน119

แพน119 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ คุณnatta_pea

19. Hamac

Hamac เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ดู่ ด้วยความเคารพ

20. นวธาตุ

นวธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013

ในช่วงของการทำงานที่ผ่านมา ผมได้รับการกระทำจากฝ่ายที่ไม่ชอบหน้าแบบจัดหนัก ร่ำๆว่าผมจะลุยแบบฟันต่อฟัน แต่ก็ได้ธรรมะคำสอนของหลวงปู่ดู่ทำให้สงบ ใครจะทำอะไรก็ทำไปสุดท้ายก็ทำอะไรผมไม่ได้..."คนดีเขาไม่ตีใคร" ลูกขอกราบหลวงปู่ดู่ด้วยความเคารพครับ