ประเทศไทยจะเกิดอุบัติภัยอย่างที่ทำนายกันจริงๆหรือไม่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 25 มกราคม 2005.

1. จริง?หรือ?

จริง?หรือ? เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2013
    สาตุ๊ สาตุ๊
    นี่ล่ะของแท้ ในที่สุดท่านก็มาโปรดผู้หลงผิด ผู้ไม่รู้ มาเป็นผู้นำทางและชี้ทางสว่างแก่มวลมนุษย์โลกแล้วในวาระนี้

2. neung xcm

neung xcm เป็นที่รู้จักกันดี

ศาสนาไม่ใช่เครื่องมือหากินของพวกท่าน พวกท่าน(บางคน) หยามเกียรติของพระพุทธเจ้า ท่านไม่เคารพเบื้องบน ท่านปรามาสและเห็นเบื้องบนเป็นของเล่นในการทำมาหากินของพวกท่าน เราขอให้ท่านกลับตัวกลับใจเสียตอนนี้ ก่อนที่ท่านจะโดนพ่วงแหไปด้วย นี่คือช่วงเวลาแห่งการคัดสรร พระแม่ธรณีจะทำการคัดสรรพวกท่าน

ความคิดและการกระทำของพวกท่านพระแม่ธรณีท่านรู้เห็นหมดทุกสรรพชีวิตที่อาศัยอยู่บนโลกนี้ พวกท่านมีสัญญากับดาวเคราะห์ดวงนี้ เพราะฉะนั้นท่านจะต้องเคารพธรรมชาติหรือกฏของโลกใบนี้ ต่อมไพเนียลในสมองของพวกท่านล้วนเชื่อมโยงอยู่กับพระแม่ธรณี ใจลึกๆท่านก็รู้อยู่แก่ใจอยู่แล้วมิใช่หรือว่าสิ่งไหนดีหรือไม่ดี พระแม่ธรณีท่านพยายามสอนพวกท่านทุกคนให้เป็นคนดีมีสัจจะ รักษาศีล5 และเชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม(การกระทำ)

พวกท่านบางคนไม่เชื่อกันในเรื่องกฏแห่งกรรม จึงเป็นเหตุให้พวกท่านเป็นทุกข์กันไม่จบสิ้น เพราะเหตุไม่รู้วิธีการดับทุกข์ เป็นผลของการกระทำของพวกท่านที่ไม่รู้แจ้งเห็นจริง หรือที่เราเรียกว่า "อวิชชา" คือการปรุงแต่งของจิต/สมองของพวกท่าน ที่ไม่ได้เห็นตามสภาวะความเป็นจริง ...

3. neung xcm

ศีล 5 จำรวมแล้วหมายความถึง "ความรักและความเมตตา" แต่ข้อ 5 เป็นต้นเหตุของความประมาท จึงควรละเว้นเสีย และห้ามผู้ใดทำลายสิ่งมีชีวิตที่สามารถเจริญเติบโตได้ มิเช่นนั้นท่านก็จะได้รับผลของการกระทำนั้นๆ และการกระทำที่สามารถอยู่เหนือกฏแห่งกรรมได้ผมก็ได้บอกไปแล้ว นั่นคือการกระทำด้วยคุณธรรม-มโนธรรม และ ความรักความเมตตาในจิตใจที่เปี่ยมไปด้วยความบริสุทธิ์ของพวกท่าน

ศีลข้อที่ 1 คือการไม่ฆ่าสัตว์ นั่นหมายรวมถึงสิ่งมีชีวิตทั้งปวงในโลกใบนี้ที่สามารถเจริญเติบโตได้ แต่การกระทำบางอย่างก็สามารถกระทำได้หากท่านร้องขอความถูกต้องครับ

ศีลข้อที่ 2 คือการไม่ลักทรัพย์ นั่นหมายถึงห้ามท่านไปขโมยของที่มิใช่ของๆตนที่จะทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน และหากท่านเจอสิ่งของ/ทรัพย์สินตกหล่น หากเป็นสิ่งที่ท่านสามารถคืนแก่เจ้าของได้ ท่านก็ควรจะทำนะครับ แต่หากเป็นทรัพย์สินที่ไม่สามารถหาเจ้าของได้ ท่านก็ไม่ควรจะเก็บนะครับ ปล่อยมันกองไว้ตรงนั้นแหละ หรือท่านจะนั่งรถไปส่งคืนทางการก็ได้ครับ

ศีลข้อที่ 3 คือห้ามประพฤติผิดทางเพศ นั่นหมายถึงสำหรับผู้ที่มีสามี/ภรรยาแล้ว หรือยังไม่มี..แต่ท่านคบผู้ชาย/ผู้หญิงหลายๆคน ไม่ว่าจะเป็นกิ๊กหรืออะไรก็ตามแต่ เพราะ "ความจริง" มันจะปรากฏในเวลาที่เหมาะสมแก่ท่าน ท่านจะไม่สามารถปกปิดความจริงนี้ได้ และมันจะนำมาซึ่งเหตุการณ์ไม่คาดคิดต่างๆ

ศีลข้อที่ 4 คือห้ามพูดเท็จหรือโกหกหลอกลวง นั่นหมายรวมถึงกฏแห่ง "ความจริง" ในข้อ 3 ด้วยน่ะครับ แต่การโกหกบางอย่างก็สามารถกระทำได้หากท่านร้องขอความถูกต้องครับ แต่ท่านควรจะเข้าใจจิตใจของผู้อื่นหรือเอาใจเขามาใส่ใจเราด้วยนะครับ

ศีลข้อที่ 5 คือห้ามดื่มสุราหรือของมึนเมารวมถึงสารเสพติดทุกชนิดที่จะทำให้เกิดความประมาท ซึ่งข้อนี้จะเป็นเหตุแห่งความประมาทซึ่งสามารถสร้างความเดือดร้อนได้มากมายและมันจะนำมาซึ่งเหตุการณ์ไม่คาดคิดต่างๆครับ ซึ่งข้อนี้จะแรงกว่าข้อ 3 ครับ

ท่านใดที่สามารถรักษาศีล 5 นี้ได้ ท่านก็สามารถที่จะขจัดความทุกข์ในอนาคตของท่านไปได้มากมายเลยหล่ะครับ หากท่านไม่รักษาศีล 5 ท่านก็จะไม่มีวันพ้นทุกข์ครับ..

4. neung xcm

ข้อความทั้งหมดนี้ผมเขียนขึ้นด้วยปัญญาญาณของผมนะครับ และความรู้ที่ผมได้เรียนรู้มาจนสามารถค้นหาคำตอบ/ผลลัพธ์ของสัจธรรมมาได้ด้วยปัญญาของตัวเองน่ะครับ ผมไม่ได้ก๊อปข้อความของผู้ใดมาลงนะครับ และผมอยากจะฝากบอกถึงผู้ที่ชอบก๊อปข้อความของผู้อื่นมาลง(เหมือนผมสมัยก่อน :d) ผมอยากจะให้ท่านคิดและเขียนมันขึ้นด้วยปัญญาของท่านนะครับ หากท่านไม่เขียนมันขึ้นด้วยตัวท่านเอง ท่านก็จะไม่สามารถหาคำตอบให้แก่เพื่อนมนุษย์ของท่านได้ครับ และเป้าหมายภารกิจนี้ก็เพื่อสันติสุขแก่ชาวโลกและเพื่อช่วยมวลมนุษยชาติให้รอดพ้นจากภัยพิบัติครั้งมโหฬารนี้ครับ .. ;)

5. neung xcm

อีกเรื่องนึงที่ผมอยากจะให้ความรู้แก่พวกท่านคือ เรื่องของการกระทำ(กรรม) ทั้งในโลกไซเบอร์และในโลกแห่งความเป็นจริงที่สามารถสัมผัสได้ด้วยประสาทสัมผัสทั้ง 6 (ตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ) น่ะครับ การกระทำทั้ง 2 โลกนี้เราทำอะไร เจตนาแบบไหน เราก็จะได้รับสิ่งนั้นนะครับ ไม่ว่าจะดีหรือไม่ดีก็ตาม พระแม่ธรณีท่านรู้และเห็นทุกการกระทำและความคิดของท่านน่ะครับ คือเทคโนโลยีที่พวกท่านใช้กันอยู่ก็สร้างมาจากเทคโนโลยีธรรมชาติซึ่งเป็นแม่แบบของเทคโนโลยีในปัจจุบันของพวกท่านน่ะครับ ท่านทำอะไรที่ไหนบนโลก เทคโนโลยีชนิดนี้เห็นหมดทุกๆการกระทำครับ เทคโนโลยีธรรมชาติในศัพท์ที่ชาว Indigo ทั่วโลกเราเรียกกันคือ "ท่านไกอา" ส่วนเราชาวพุทธเรียก "พระแม่ธรณี" ครับ

ปล.ส่วนผลลัพธ์ที่พวกท่านจะได้ตอบกลับมา พระแม่ธรณีท่านจะให้ผลอย่างยุติธรรมที่สุดครับ ยุติธรรมยิ่งกว่าศาลยุติธรรมเสียอีก ;)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2013
  6. สุกิจSukit

สุกิจSukit เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ neung xcm
    ข้าพเจ้าขอให้ทุกคนที่มีส่วนช่วยในการเรียนรู้ในชีวิตของข้าพเจ้าได้รับผลบุญกุศลจากการตรัสรู้ของข้าพเจ้าด้วยเถิด...ขอให้ผลบุญกุศลนี้ปกปักษ์รักษาพวกท่านทั้งหลายให้รอดพ้นจากภัยพิบัติทั้งปวงด้วยเถิด ข้าพเจ้าหวังที่จะสำเร็จโพธิญาณ ด้วยองค์ความรู้ของข้าพเจ้าที่มาเกิดบนโลกนี้ ข้าพเจ้าอยากจะให้มนุษย์ทุกชนชั้นเท่าเทียมกัน และข้าพเจ้าเชื่อว่าวั้นนั้นใกล้มาถึงแล้ว

คุณ Neung Xcm ผมขอโมทนาในความตั้งใจอันยิ่งใหญ่ในการที่มีความปราถนาที่จะสำเร็จโพธิญาน เพื่อยังให้บังเกิดมีพุทธบุตรสืบต่อ ให้พระศาสนาไม่ขาดช่วง แต่ ขอให้ยึด คำกล่าของพระมหาชนกโพธิสัตว์ทีี่กล่าวว่า

"ถึงจะมองไม่เห็นฝั่ง เราก็ต้องพยายามว่าย อยู่ท่ามกลางมหาสมุทร โภคะทั้งหลาย มิได้สำเร็จด้วยเพียงคิดเท่านั้น

ขอโมทนา ขอให้ความตั้งใจของข้าพเจ้าสำเร็จ ด้วยเหตุแห่งการโมทนาในครั้งนี้

7. neung xcm

ที่ผมทำมาทีแรกก็เพื่อลบล้างกรรมที่ผมเคยก่อไว้น่ะครับ แต่ผมมาไกลขนาดนี้แล้ว ผมก็ไม่รู้จะไปได้อีกไกลแค่ไหน ที่ผมมีชีวิตอยู่ได้ก็เพราะพวกท่านทุกคนนะครับ เพราะอะไรผมเคยบอกไปแล้ว ผมได้ทำกรรมที่อาจจะไม่เคยมีผู้ใดกล้าทำมาก่อน นั่นก็คือการปรามาสพระพุทธเจ้า-พระเยซู-พระอัลเลาะห์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวงในสากลโลกนี้ และผมก็ได้เอาศาสนาต่างๆมายำรวมกันด้วยความชั่วของผม จนวันนึงผมได้พบกับเหล่าทวยเทพที่คุมกฏแห่งกรรมเหล่านี้อยู่ ผมทนทุกข์ทรมานในจิตใจของผมแสนสาหัส ไปหาหมอกินยาแล้วก็ไม่หาย เกิดอาการประสาทหลอน ตกนรกทั้งเป็นครับ (ยาที่หมอจ่ายให้ตามรูปเลยครับ) ผมคิดว่าตัวผมเองนั้นมีปัญญาสูงไม่มีใครเทียบได้ สามารถทำได้ทุกอย่าง เมื่อผมยิ่งทำในสิ่งที่ฝืนเจตจำนงของพระผู้มีพระภาคเจ้า ผมก็ยิ่งทุกข์ทรมานจนเกือบจะเข้าโรงพยาบาลบ้า หลังจากนั้นพอผมเห็นในสิ่งที่ไม่มีใครคิดได้ ผมจึงรีบกลับตัวกลับใจและชนะใจตนเองโดยการขอขมากรรมด้วยจิตใจที่แท้จริงของผม หากใครยังจำได้ที่ผมขอขมาในห้องวิทย์จิตน่ะครับ ผมพิมพ์ไปด้วยร้องไห้ไปด้วย หลังจากนั้นผมก็นั่งสมาธิขอขมากรรมไปด้วยร้องไห้ไปด้วย จะกลายเป็นคนบ้าอยู่แล้ว ผมเชื่อว่าท่านเทวดา/เหล่าทวยเทพทั้งหลายเหล่านั้นที่ซึ่งปกปักษ์รักษาคุ้มครองโลกใบนี้อยู่พยายามที่จะให้ผมกลับตัวกลับใจและใช้ปัญญาญาณของผมในการสร้างสรรค์โลกใหม่หรือโลกใบนี้ให้ดีกว่าเดิมน่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      162.9 KB
      เปิดดู:
      62
  8. neung xcm

แต่ตอนนี้ผมหายแล้วนะครับ..ไม่ต้องกินยาใดๆแล้ว

9. neung xcm

ท่านใดที่พอรู้จักพระเกษมที่กระทำไม่ดีต่อรูปตัวแทนของพระพุทธเจ้าผมอยากให้ท่านช่วยเตือนๆเขาหน่อยนะครับ ศาสดาของทุกศาสนาห้ามลบหลู่และห้ามหยามเกียรตินะครับ ไม่เช่นนั้นท่านจะไม่ได้รับการช่วยเหลือจากเบื้องบนอีกเลย ชีวิตท่านจะไม่ประสบความสำเร็จ บาปนี้ยิ่งใหญ่มากๆนะครับ แม้ภัยพิบัติมาถึงตัวท่าน ผมเชื่อว่าพวกเขาก็จะไม่ช่วยครับ ที่ช่วยได้ก็คือตอนนี้ ช่วงเวลาของการคัดสรรก่อนถึงเวลาแห่งการชำระล้างคนบาป

ท่านใดที่เคยล่วงเกินพระศาสดาหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือผู้ทรงศีลทรงธรรมหรือใครก็ตามแต่ที่เป็นคนดี จงชนะใจตัวเองและไปขอขมาเขาให้ได้นะครับ

10. tomko

tomko Active Member

25 พฤศจิกายน 2009
    พยากรณ์โดย อ.ลักษณ์ เรขานิเทศ วันที่ 24 มิถุนายน 2556
    หน้า facebook fanpage โหรฟันธง ลักษณ์ เรขานิเทศ

เหตุการณ์เรื่องราวมากมายนำไปสู่คำถามที่คนส่วนใหญ่ใคร่รู้ ในเรื่องราวของชะตาบ้านชะตาเมือง ผมลักษณ์ เรขานิเทศ จึงขอวิเคราะห์ความเป็นไปในมุมทางโหราศาสตร์ อันจะนำไปสู่การเตือนสติ ให้ข้อคิด และบอกแนวทางให้ระมัดระวัง

ดวงชะตาของกรุงรัตนโกสินทร์ ถือกำเนิดในวันที่ 21 เมษายน พุทธศักราช 2325 เวลารุ่งแล้วเก้าบาท ลัคนาดวงเมืองสถิตย์อยู่ในราศีเมษ ซึ่งคำว่า "ฟันธง ชะตาเมืองอันตรายกลียุค ดวงเมืองแตก" ไม่ได้เป็นคำพูด หรือความคิดของผม แต่ตีความมาจากความหมายในบริบททางโหราศาสตร์ ที่นักปราชญ์ในฝ่ายนี้ทุกท่าน จะต้องเห็นตรงจากทฤษฎีเดียวกัน ว่าด้วยเรื่องของดาวเสาร์ และดาวราหูจร ในปัจจุบัน ตามคัมภีร์สุริยยาตร์ โคจรอยู่ในราศีตุลย์ อันเป็นจุดเล็งชะตาเมือง ตามพระคัมภีร์ในฝ่ายโหรา กล่าวไว้ชัดเจนว่า "เสาร์เพ่งเล็งลัคน์แล้วอสุรา ภุมเมรอัษฎาว่าไว้ จันทร์เป็นสิบเอ็ดแก่ราหูเล่า อาภัพอัปพากย์ให้ โทษแท้ประเหิรหิน" ตีความคือ หากดาวเสาร์ หรือราหู โคจรเล็งชะตาบุคคล หรือ ในพื้นดวงชะตามีเสาร์ราหูเล็งมาตั้งแต่เกิด จะทั้งเสาร์ทั้งราหู หรือมีเสาร์เล็ง ราหูเล็ง ทางบรมครูโหรท่านว่า "ดวงแตก"

ซึ่งในขณะนี้ ดาวเสาร์และดาวราหู โคจรเล็งชะตาเมืองพอดิบพอดี และจะสมาศัพท์ร่วมทั้งราศี ร่วมทั้งองศา ในวันที่ 6 - 7 -8 ตุลาคมนี้โดยประมาณ (ในวันที่ 7 ตุลาคม องศาของดาวเสาร์และราหู จะสนิทกันที่ 14 องศา ณ ราศีตุลย์) เหตุการณ์ก่อน และหลังในห้วงช่วงเวลาดังกล่าว ถือว่าเป็นหัวเลี้ยวหัวต่อ ที่จะเกิดวิกฤติได้นานาประการ ว่ากันตามจริง ตามทฤษฎี ถ้าเป็นดวงชะตาคน ก็จะถึงกาลแห่งเคราะห์ครั้งใหญ่ บ้านแตกสาแหรกขาด ประสบเหตุเภทภัย ล้มละลายขาดทุน ครอบครัวแตกแยก ต้องคดีความ รวมถึงเจอภัยทางธรรมชาติ ราชภัย โจรภัย

แต่ถ้าเป็นชะตาเมือง ในมุมเกณฑ์อย่างนี้ ก็ต้องวิเคราะห์ถึง กลียุคมิคสัญญี ผู้คนในบ้านเมืองจะแตกความสามัคคี และหันหน้าเข้ามาประหัตประหารทำลายล้างซึ่งกันและกัน ความแตกต่าง นำไปสู่ความแตกแยก บนการปลุกระดม ต่างคนต่างก็อ้างความชอบธรรม และจ้องทำลายล้างบุคคล กลุ่มบุคคล คณะบุคคลที่มีความคิดแตกต่างกันในทางความคิด โดยเฉพาะความคิดความเห็นทางการเมือง ความคิดความเห็นทางศาสนา และความคิดความเห็นทางกฎหมาย และที่สำคัญ ในมุมของดาวพฤหัสบดี ที่จะเป็นตัวช่วยก็ยังโคจรอยู่ในตำแหน่งเสื่อม คือเป็นประเกษตร ซึ่งในขณะนี้ ดาวพฤหัสบดีบนท้องฟ้า โคจรอยู่ในราศีคนคู่ มีสภาพอ่อนแรง หมดกำลัง ลำพังตัวตนของพฤหัสบดี ก็ยังจะเอาไม่ค่อยจะรอด

ดาวพฤหัสบดี ตีความถึง กฎหมาย กฎระเบียบ ศีลธรรม ข้าราชการ ระบอบยุติธรรม คุณธรรม จริยธรรม นายแพทย์ ผู้ทรงศีล สมณะชีพราหมรณ์ นักบวช จากวันที่ 29 พฤษภาคม ปี 2556 ที่ผ่านมา ไปถึงมิถุนายน ปี 2557 ดาวพฤหัสบดี อยู่ในอาการที่เรียกว่า ร่อแร่ ร่วงโรย ย่ำแย่ และโดยเฉพาะ ดาวพฤหัสบดีที่โคจรอยู่ในราศีมิถุน ยังโคจรพักร์องศา อย่างต่อเนื่อง ตั้งแต่วันที่ 4 พฤศจิกายน 2556 - 14 มีนาคม 2557 นั่นหมายถึง เป็นดับเบิลแย่ของดาวพฤหัสบดี และดาวพฤหัสบดีดวงนี้ ยังหมายถึง ราชการงานแผ่นดิน กลไกงานต่าง ๆ ของรัฐ และราชการ อยู่ในอาการเสื่อม เสื่อมทั้งระบบ และเสื่อมทั้งศรัทธา จากมหาประชาชน

ในบ้านเมืองมีคนได้ประโยชน์เสียประโยชน์ เมื่อฝ่ายหนึ่งเพลี่ยงพล้ำ ย่อมนำไปสู่การปลุกระดม ฝ่ายหนึ่งที่ปลุกระดม ก็จุดไฟในดวงใจ และไฟดวงนี้ ก็จะเป็นไฟของความอาฆาตแค้น พยาบาท มุ่งร้าย อิจฉาริษยา ไฟที่ต้องการให้ได้อย่างใจ ไม่ใช่ไฟแห่งพลังที่นำไปสู่การเกิดความเปลี่ยนแปลงแบบสร้างสรรค์ ฝ่ายที่กุมอำนาจรัฐ ก็เกิดความขัดแย้งแตกแยก เป็นไปตามโบราณท่านว่า "สนิมเกิดจากเนื้อในตน" เพราะการมุ่งหาประโยชน์ และการขาดความรู้ความสามารถ ประสบการณ์และบารมี เหมือนเมื่อครั้งเหตุการณ์ก่อนเสียกรุงศรีอยุธยา "บ้านเมืองเราเรืองรุ่ง กรุงศรีอโยธยาดุจย่อฟ้ามาดิน แต่หาผู้ใดอาสาทำราชการ บริหารแผ่นดิน แล้วจะรักษาเอาไว้ได้" บัดนี้ก็เช่นเดียวกัน แต่ว่าศัตรูของเรา ไม่ใช่ข้าศึกศัตรู แต่เป็นคนไทยด้วยกันเองนี่แหละ ที่ต่างก็ไม่เคารพต่อกติกา เพียงแค่อ้างคำว่า ประชาธิปไตย

ข้อคิดที่อยากแสดงให้เห็นคือ ในการปกครองแบบประชาธิปไตย มีกฎหมายรัฐธรรมนูญเป็นกฎหมายสูงสุดในการปกครอง มีตัวแทนของประชาชนถูกเลือกเข้ามาเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เสียงข้างมาก คือมติเอกฉันท์ ตามกติกาเมื่อเราไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ผู้ชนะได้เป็นฝ่ายบริหารเรียกว่า ฝ่ายรัฐบาล ผู้แพ้เป็นฝ่ายค้าน สิทธิในการบริหารราชการแผ่นดิน 4 ปี ใครจะพอใจไม่พอใจอย่างไร นี่คือกติกาแห่งรัฐธรรมนูญ ทุกคนต้องให้ความเคารพ

ในระหว่าง 4 ปีที่มีการบริหารราชการแผ่นดิน ฝ่ายค้านต้องทำการตรวจสอบ อภิปราย ในการทำงานของฝ่ายรัฐบาล โดยเฉพาะกระทำในรัฐสภา อันเป็นเวทีของประชาธิปไตย ประชาชนจะเป็นกองเชียร์ จะเชียร์อย่างไร ก็ต้องไม่สร้างความเดือดร้อน วุ่นวายให้แก่ผู้อื่น โดยเฉพาะไม่ใช่มาอ้างสิทธิว่าเป็นประชาธิปไตย จะแสดงอะไรก็ได้ คิดอะไรก็ได้ เพราะมันมีสิทธิที่ถูกกำหนดมาก่อนหน้านี้ และได้ตัดสินไปแล้ว คือสิทธิในการเลือกตั้ง จนเกิดผู้แทนฝ่ายรัฐบาล และฝ่ายค้าน ในระหว่างที่บริหารราชการ 4 ปี จะมีถูก มีผิด มีชั่วดีถี่ห่าง ประชาชนจะเป็นผู้ตัดสิน เมื่อมีการเลือกตั้งครั้งต่อไป ทุกคนมีหน้าที่เฝ้าติดตาม เฝ้าดู ไตร่ตรองใคร่ครวญ ไม่ต้องลุกมาแสดงอะไร เพราะมันอาจจะก่อให้เกิดความวุ่นวาย เพราะคำว่า สิทธิ ในประชาธิปไตย เพราะจะยาวนานอย่างไร มันก็ไม่เกิน 4 ปี หากใครมาเป็นรัฐบาล ฝ่ายที่พ่ายแพ้ ปลุกระดม ชุมนุม ขับไล่ มันก็วุ่นวายไม่จบไม่สิ้น และยิ่งฝ่ายที่เขาเลือกรัฐบาล รวมกันปลุกระดมกันออกมาต่อต้านพวกขับไล่ สุดท้ายมันก็จะนำไปสู่การทำลายล้างซึ่งกันและกัน และนำไปสู่อันตรายดวงเมืองกลียุค ซึ่งมันกำลังจะเกิดขึ้น ตามดวงชะตาของกรุงรัตนโกสินทร์ ที่มีเสาร์ราหู กำลังโคจรเล็งอยู่ในขณะนี้

ข้อคิดและมุมวิเคราะห์ในเรื่องนี้ ไม่ได้มุ่งเพื่อที่จะเชียร์ใคร สนับสนุนใคร แต่เป็นข้อคิดที่สะกิดเตือนจิตเตือนใจ ให้ทุกคนได้ระลึกรู้และเข้าใจ ผมกำลังหมายความว่า "บางช่วงบางตอนของบ้านเมือง ถ้าจะทำอะไรก็ทำกันไป มันอาจจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่ในห้วงช่วงเวลานี้ โดยเฉพาะในห้วงช่วงเวลาที่ดาวเสาร์ราหู โคจรองศาถึงกัน บวกลบหนึ่งปี ถึงสองปี เป็นจุดที่อันตรายที่สุดในรอบ 30 ปี 60 ปี หรืออาจจะเป็น 100 ปี"

จริงอยู่เสาร์ราหูจะโคจรเจอกันอยู่ทุกรอบ ของดาวราหู 18 ปี ดาวเสาร์ 30 ปี แต่การที่ดาวเสาร์และราหูโคจรมาเจอกันในราศีตุลย์อย่างนี้ และเล็งชะตาเมืองในมุมอย่างนี้ อาจจะเป็นรอบเกือบ 100 ปี ที่จะเกิดมุมอย่างนี้

และในฐานะที่ผมเป็นโหรอาชีพ ผมไม่อยากเป็นผู้ที่ได้ชื่อว่า ทำไมไม่ทายทัก หรือชี้ให้เห็นถึงเหตุเภทภัยอันใดที่จะเกิดขึ้น และในบริบทนี้ถือว่าผมได้ประกาศเตือนประชาชนคนไทยว่า ขอให้อย่าได้เป็นผู้มีส่วนร่วมในสงคราม ที่จะทำลายล้างกันเอง เท่านั้นยังไม่พอ ในบางมุมที่ผมจะได้กล่าวต่อก็เป็นเรื่องที่น่าสนใจ

เสาร์ ราหู มหาภัยพิบัติในแผ่นดิน

ดาวเสาร์และดาวราหูที่โคจรในราศีตุลย์นั้น ยังส่งผลต่อเหตุเภทภัยที่จะเกิดขึ้นในแผ่นดินอีกหลายสถาน การเสียดินแดน การถูกรุกในอธิปไตย ทั้งจากประเทศเพื่อนบ้าน และจากกลุ่มคนไทยที่คิดแบ่งแยกดินแดน การถูกล่าอาณานิคมทางจิตวิญญาณ ผ่าน social network การยึดแผ่นดินผ่านองค์กรระดับโลก เช่น มรดกโลก เขาให้เงินมาก็จริง แต่เขาจะมาครอบครองสิทธิบางอย่าง หรือหลายอย่างโดยที่เราไม่รู้ตัว ,การย้ายฐานการผลิต สินค้าอุปโภค บริโภค อันเป็นพื้นฐานที่ประเทศไทยเคยได้เปรียบ ส่งผลให้เกิดขึ้นกับการจ้างงาน แรงงาน และประชาชนอย่างวินาศสันตะโร

การเกิดภัยทางธรรมชาติ ทั้งจากลม พายุ รุนแรงน่ากลัว ภัยธรรมชาติอันเกิดขึ้นจากน้ำ น้ำท่วม น้ำเซาะทำให้เกิดการพังทลาย การเคลื่อนไหวของแผ่นดิน เกิดแผ่นดินไหว ส่งผลให้เกิดแผ่นดินแยก แผ่นดินแตก ธรณีสูบ ภัยจากโรคภัยไข้เจ็บนานาประการ อันเกิดจากโรคระบาด เหมือนการเกิดโรคห่าในสมัยรัชกาลที่ ๕ และอีกนานัปการ ยังไม่รวมถึง ดวงจิตดวงใจของประชาชนที่แตก เพราะความคิดต่าง และมุ่งทำร้ายให้ร้าย ทั้งระดับส่วนตัว ครอบครัว สังคม ข้าราชการผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ออกจากระบบ เบื่อหน่ายในราชการแผ่นดิน บุคคลผู้ไม่มีความรู้ความสามารถถูกไปวางในตำแหน่งที่ทำให้เกิดความเสื่อม ทำให้เกิดความเสื่อมศรัทธาต่อทุกระบบ บุคคลที่ไม่ได้รับการยอมรับ หรือบุคคลที่สร้างปัญหาอื้อฉาว เสียหาย แต่ได้รับการสนับสนุนโดยสื่อ โดยค่าย ก็สามารถอยู่ได้อย่างน่าชื่นตาบาน

ยกตัวอย่างเช่น กระทรวงวัฒนธรรม ออกมาเตือนหรือตำหนิบุคคล องค์กร ที่ผิดต่อศีลธรรม และประเพณีอันดีงามของคนไทย แทนที่จะปรับตัว แก้ไข กลับแถลงโต้ตอบ และยืนยัน ยึดมั่น ในแนวทางที่กระทรวงวัฒนธรรมเห็นว่าไม่ดีไม่งามว่า ข้าจะทำต่อไป บ้านเมืองจะเป็นไปอย่างไร นี่เป็นบางบทบางตอนและบางมุม บทสรุปคือ ทุกสิ่งทุกอย่าง จะเป็นเหตุเป็นปัจจัย นำไปสู่การสร้างกลุ่ม นำไปสู่การต่อต้าน นำไปสู่การปลุกระดม นำไปสู่การกระทำที่ผิดกฎหมาย และถึงขนาดทำลายล้าง ประหัตประหารซึ่งกันและกัน อันซึ่งนำไปสู่บทสรุปว่า "บ้านเมืองกลียุค" ในขณะนี้กระแสต่าง ๆ จะค่อย ๆ เกิดขึ้น และยิ่งโดยเฉพาะช่วงปีนี้ ที่ดาวพฤหัสบดีจรในราศีมิถุน เล็งดาวเสาร์ และพฤหัสบดีเดิม ในพื้นชะตาเมือง นับเป็นจุดเปลี่ยนแปลงที่ยิ่งใหญ่จุดหนึ่งของชะตาเมือง

ประชาชนคนไทยต้องทำอย่างไร ??

ประชาชนคนไทย ควรยึดมั่นในความเป็นชาติไทย ยึดมั่นในพระพุทธศาสนา และศาสนาอื่น ๆ ตามที่ตนเองเคารพนับถือ ยึดมั่นในองค์พระมหากษัตริย์ มากกว่าที่จะไปยึดมั่นในแกนนำ ผู้นำ อันมีโลภะ โทสะ โมหะ ความอาฆาต ความพยาบาท การมุ่งร้าย การปลุกระดมทำให้เกิดไฟในอารมณ์ที่จะทำให้เกิดการมุ่งร้าย ประหัตประหาร และควรทำใจให้ได้ว่า ทุกอย่างต้องเป็นไปตามกรรม ใครทำอย่างไร ก็ได้อย่างนั้น จะช้าหรือเร็ว เท่านั้น

บ้านเมืองเรามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากมาย ไม่มีทางที่จะพังทลาย หรือมีอันเป็นไป เว้นเสียแต่ คนไทยลุกขึ้นมาประหัตประหาร ซึ่งกันและกัน มาสนใจตัวเรา หัวใจ ดวงใจของเรา เลิกไปเพ่งโทษ หาความผิด นินทาให้ร้าย จาบจ้วงล่วงเกิน พูดในเรื่องที่ไม่เคยเห็น ไม่ได้เห็นกะตา ฟังเขาเล่ามา แล้วทำให้ไฟมันลุกในใจ หยุดเสีย !! เรื่องบางเรื่อง มันไม่ได้เกี่ยวกับเรา ก็ปล่อยให้ กรรม มันทำหน้าที่ เราไม่ใช่เป็นผู้พิพากษา เราไม่ได้เป็นยมบาล หรือเพชรฆาต ที่จะไปตัดสินใคร ทำไมเราไปเอาไฟต่าง ๆ มาไว้ในใจเรา

เบื้องต้น ให้เข้าใจในสิทธิและหน้าที่ของความเป็นคนดี มีศีลธรรม แล้วค่อย ๆ สร้างพื้นที่แห่งความสุขสงบให้เกิดขึ้นในใจตัว ครอบครัว คนรอบตัว แสวงจุดร่วมทางความคิดที่ดี ๆ สงวนจุดต่างในความคิดต่าง ไม่ก้าวล่วงซึ่งกันและกัน ทุกคนไม่จำเป็นต้องคิดเหมือนเรา เห็นเหมือนเรา ทำเหมือนเรา แต่เราทุกคนก็เป็นเพื่อนร่วมชาติ เป็นสัตว์ร่วมโลก ที่มีการเกิดขึ้น คงอยู่ และตายสูญสิ้นไป เหมือน ๆ กัน ทุกคนต่างมีสุข มีทุกข์เหมือนๆกัน มองเข้ามาในตัวเอง แล้วทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุด ชีวิตที่วุ่นวายทุกวันนี้ เพราะเราไปเปิดรับจากทางตา ทางหู และทางใจ ในเรื่องที่ล้วนไม่ใช่ของเรา แต่เพราะเพียงความอยากรู้ อยากเห็น และพวกมึง พวกกู ตรงนี้แหละอันตราย

ในทางศาสนาพุทธ ในสมัยพุทธกาล เคยเกิดเหตุเภทภัยอย่างนี้ในเมืองเวสาลี พระพุทธองค์ ได้มอบหมายให้พระอานนท์ เจริญบทพระพุทธมนต์รัตนปริตร หรือรัตนสูตร ทำน้ำพระพุทธมนต์ ไปประพรมทั่วบ้านทั่วเมืองเวสาลี เหตุเภทภัยมิคสัญญีในเมืองเวสาลีก็มลายหายสิ้นไป และนี่ก็ใกล้เทศกาลที่เป็นมงคล คือเทศกาลเข้าพรรษา ในวันที่ ๒๒ กรกฎาคม เป็นวันอาสาฬหบูชา พุทธศาสนิกชนทั่วหล้า ต่างไปไหว้พระทำบุญ ปฏิบัติธรรม ถือศีล เวียนเทียน เจริญพระพุทธมนต์ ทำวัตร สวดมนต์ และในวันรุ่งขึ้น คือวันที่ ๒๓ กรกฎาคม ก็เป็นวันเข้าพรรษา จากนั้นไปสามเดือน ก็เป็นช่วงเทศกาลที่พุทธศาสนิกชนได้สร้างบุญ สร้างกุศล ถือศีล ปฏิบัติธรรม ผมก็หวังว่า สำนักงานพระพุทธศาสนา และเถระสมาคม จะเป็นแกนนำในการปฏิบัติที่เป็นศาสนพิธี อันจะนำสาธุชน พุทธศาสนิกชน เข้าสู่ศาสนธรรม แล้วจะบังเกิดเป็นพลังแห่งความร่มเย็นเป็นสุข เพราะเมื่อ "ธรรมะ" กลับมา "โลกา" จะสงบสุข

นี่เป็นบริบทแห่งคำพยากรณ์ และข้อคิดที่ผมลักษณ์ เรขานิเทศ ขอบันทึกให้ทุก ๆ ท่านได้อ่าน และได้แบ่งปันไปยัง social network ต่าง ๆ ด้วยไม่มีวาระซ่อนเร้น ด้วยจิตอันเป็นกุศล และดวงจิตที่บริสุทธิ์ ที่อยากให้สาธุชนคนไทยมีความรัก ความสามัคคี อันจะนำไปสู่ความสงบสุขในบ้านเมือง และด้วยความสงบสุขในบ้านเมืองที่จะเกิดขึ้น พ่อหลวงของแผ่นดิน แม่หลวงของแผ่นดิน ตลอดจนพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ ทรงจะมีความสุขเกษมสำราญในพระราชหฤทัยยิ่งกว่าสิ่งใด ๆ และนี่ล้วนเป็นการกระทำที่แสดงถึงความจงรักภักดี โดยมิได้มากล่าวอ้าง หรือแสดงกาลอันใดที่เอาพระองค์มาเป็นสัญลักษณ์ ที่ซ่อนไว้ซึ่งการทำลายล้าง การแตกความสามัคคี การช่วงชิงอำนาจ

ขอให้ทุกคนได้ช่วยกันแบ่งปันไปให้มากที่สุดนะครับ ผมลักษณ์ เรขานิเทศ ขออนุโมทนา ...และกราบขอบพระคุณ หากความคิดความเห็นนี้จะเป็นประโยชน์ต่อท่านทั้งหลาย และปวงชนชาวไทยทั้งประเทศ เพื่อตัวเรา เพื่อชาติ ศาสนา องค์พระมหากษัตริย์ครับ

บทความข้อเขียนโดย อ.ลักษณ์ เรขานิเทศ โหรฟันธง

11. สุกิจSukit

สุกิจSukit เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ neung xcm ครับ

ที่ผมทำมาทีแรกก็เพื่อลบล้างกรรมที่ผมเคยก่อไว้น่ะครับ แต่ผมมาไกลขนาดนี้แล้ว ผมก็ไม่รู้จะไปได้อีกไกลแค่ไหน ที่ผมมีชีวิตอยู่ได้ก็เพราะพวกท่านทุกคนนะครับ เพราะอะไรผมเคยบอกไปแล้ว ผมได้ทำกรรมที่อาจจะไม่เคยมีผู้ใดกล้าทำมาก่อน นั่นก็คือการปรามาสพระพุทธเจ้า-พระเยซู-พระอัลเลาะห์ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งปวงในสากลโลกนี้ และผมก็ได้เอาศาสนาต่างๆมายำรวมกันด้วยความชั่วของผม จนวันนึงผมได้พบกับเหล่าทวยเทพที่คุมกฏแห่งกรรมเหล่านี้อยู่ ผมทนทุกข์ทรมานในจิตใจของผมแสนสาหัส ไปหาหมอกินยาแล้วก็ไม่หาย เกิดอาการประสาทหลอน ตกนรกทั้งเป็นครับ (ยาที่หมอจ่ายให้ตามรูปเลยครับ) ผมคิดว่าตัวผมเองนั้นมีปัญญาสูงไม่มีใครเทียบได้ สามารถทำได้ทุกอย่าง เมื่อผมยิ่งทำในสิ่งที่ฝืนเจตจำนงของพระผู้มีพระภาคเจ้า ผมก็ยิ่งทุกข์ทรมานจนเกือบจะเข้าโรงพยาบาลบ้า หลังจากนั้นพอผมเห็นในสิ่งที่ไม่มีใครคิดได้ ผมจึงรีบกลับตัวกลับใจและชนะใจตนเองโดยการขอขมากรรมด้วยจิตใจที่แท้จริงของผม หากใครยังจำได้ที่ผมขอขมาในห้องวิทย์จิตน่ะครับ ผมพิมพ์ไปด้วยร้องไห้ไปด้วย หลังจากนั้นผมก็นั่งสมาธิขอขมากรรมไปด้วยร้องไห้ไปด้วย จะกลายเป็นคนบ้าอยู่แล้ว ผมเชื่อว่าท่านเทวดา/เหล่าทวยเทพทั้งหลายเหล่านั้นที่ซึ่งปกปักษ์รักษาคุ้มครองโลกใบนี้อยู่พยายามที่จะให้ผมกลับตัวกลับใจและใช้ปัญญาญาณของผมในการสร้างสรรค์โลกใหม่หรือโลกใบนี้ให้ดีกว่าเดิมน่ะครับ

ที่คุณคิด จิตไม่ได้ผิดปรกติครับ เพราะรูปเคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ที่เราเคารพบูชา เขาก็มีดวงจิต ที่ตั้งใจจะมาบำเพ๊ญ หรือมาสิงสถิต ถ้าเราไปทำไม่ดีกับเขาเขาก็มาเอาเรื่องเราครับ สิ่งที่สถิตในรูปยังมีกิเลสครับ พระเกษมอาจจะยังไม่เจอดีอาจเจอตอนตาย แต่จะให้เจอดีเลยถ้าท่านไปทำไม่ดีกับพระพุทธรูปที่มีสิ่งอารักษ์ที่แรงมากๆ สิครับ ผมรับรอง 1,000,000 % ครับว่าตายแน่นอน

12. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ชาวจีนแห่ชมปรากฏการณ์ "ซูเปอร์มูน"

จีน 24 มิ.ย. - ชาวจีนทั่วประเทศแห่ชมปรากฏการณ์พระจันทร์เต็มดวง ซึ่งมีขนาดใหญ่และส่องสว่างมากกว่าปกติ หรือที่เรียกว่าซูเปอร์มูน เมื่อคืนนี้

ชาวจีนทุกเพศทุกวัยร่วมชมปรากฎการณ์ซูเปอร์มูนเมื่อคืนนี้ ซึ่งสามารถมองเห็นดวงจันทร์ที่มีขนาดใหญ่กว่าปกติ 14 เปอร์เซ็นต์ และมีแสงสว่างมากกว่าปกติถึง 30 เปอร์เซ็นต์ เนื่องจากเป็นช่วงที่ดวงจันทร์โคจรเข้าใกล้โลกมากที่สุดในรอบปีนี้ โดยดวงจันทร์อยู่ห่างจากโลกราว 350,000 – 400,000 กิโลเมตร

ทั้งนี้ ปรากฏการณ์ซูเปอร์มูนมีอิทธิพลต่อความสูงของคลื่น แต่ผู้เชี่ยวชาญระบุว่าไม่เกี่ยวข้องกับปรากฏการณ์แผ่นดินไหว หรือภูเขาไฟระเบิดตามความเชื่อของคนบางส่วน สำหรับปรากฏการณ์ซูเปอร์มูนครั้งต่อไปจะมีขึ้นในวันที่ 18 สิงหาคมปีหน้า

สำนักข่าวไทย | 24 มิ.ย. 2556 10:22 |

ที่มา ชาวจีนแห่ชมปรากฏการณ์ "ซูเปอร์มูน" | MCOT.net | MCOT.net

อินเดียเผยน้ำท่วมทางเหนือคร่าชีวิตแล้ว 5,000 คน

นิวเดลี 24 มิ.ย. - นายยาสปาล อาร์ยา รัฐมนตรีจัดการภัยพิบัติอินเดีย เผยว่า เหตุน้ำท่วมในรัฐอุตตราขัณฑ์ ทางตอนเหนือของประเทศ เมื่อสัปดาห์ก่อน ขณะนี้มีผู้เสียชีวิตแล้วไม่ต่ำกว่า 5,000 คน

นายอาร์ยา กล่าวว่า พื้นที่ที่เสียหายหนักคือหุบเขาเกดารนาถ นักแสวงบุญที่ติดค้างอยู่ในหุบเขาดังกล่าว ซึ่งเป็นที่ตั้งของศาสนสถานฮินดูได้รับความช่วยเหลือทั้งหมดแล้วจากเจ้าหน้าที่กู้ภัยและกองทัพ ด้านกรมอุตุนิยมวิทยาเตือนว่าจะมีฝนตกเพิ่มอีกในพื้นที่ดังกล่าว ขณะที่สำนักข่าวเพรสทรัสต์ ออฟ อินเดีย รายงานว่า ยังมีผู้ติดค้างอีก 19,000 คนใน 3 พื้นที่ของรัฐอุตตราขัณฑ์

สำนักข่าวไทย | 24 มิ.ย. 2556 13:39 |

ที่มา อินเดียเผยน้ำท่วมทางเหนือคร่าชีวิตแล้ว 5,000 คน | MCOT.net | MCOT.net

หน่วยกู้ภัยเร่งช่วยเหยื่อน้ำท่วมอินเดีย

อินเดีย 24 มิ.ย.-หน่วยกู้ภัยของอินเดียเร่งให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ประสบภัยดินถล่มจากอุทกภัยครั้งใหญ่ในรัฐทางภาคเหนือซึ่งคาดว่าจำนวนผู้เสียชีวิตจะมีมากกว่า 1,000 คน

รายงานล่าสุดเจ้าหน้าที่พบศพผู้เสียชีวิตจากอุทกภัยและดินถล่มในรัฐอุตรขัณฑ์ทางเหนือของอินเดียหลังจากเกิดฝนตกหนักต่อเนื่องจนน้ำในแม่น้ำคงคาล้นหลากขึ้นมาท่วมพื้นที่ซึ่งได้รับการยกย่องว่าดินแดนแห่งพระเจ้าของชาวฮินดูเป็นจำนวน 557 ศพแล้ว ประชาชนที่ยังติดอยู่ในพื้นที่ประสบภัยมีอย่างน้อย 10,000 คน นายวิชัย พะหูกุนา มุขมนตรีรัฐอุตรขัณฑ์กล่าวว่า หลังน้ำลดแล้วและเมื่อหน่วยกู้ภัยสามารถเข้าไปยังพื้นที่ซึ่งห่างไกลได้สำเร็จ จำนวนผู้เสียชีวิตอาจเพิ่มเป็นอย่างน้อย 750-1,000 คน บ้านเรือนประชาชนเป็นจำนวนมาก รวมทั้งหมู่บ้านบางแห่งถูกน้ำพัดพังทลายไม่มีชิ้นดี และภัยธรรมชาติครั้งนี้เกิดขึ้นในช่วงที่เป็นฤดูแห่งการท่องเที่ยวของรัฐนี้ด้วย

ทหารอินเดียคนหนึ่งซึ่งอยู่ในหน่วยกู้ภัยเผยว่า ผู้ที่ติดอยู่ในพื้นที่ประสบภัยโดยปราศจากอาหารและน้ำนานกว่า 5 วันมีจำนวนหลายพันคน เป็นที่น่าห่วงว่าจะเอาชีวิตไม่รอด เนื่องจากฝนที่ตกหนักและพื้นที่สูงชันเต็มไปด้วยหุบเขาทำให้การส่งความช่วยเหลือทำได้ยากมาก ทางการอินเดียได้จัดขบวนรถไฟเที่ยวพิเศษ และรถโดยสารจำนวนมากเพื่อขนนักท่องเที่ยวออกมาจากพื้นที่ ขณะที่รัฐบาลอินเดียได้ประกาศทุ่มเงิน 170 ล้านดอลลาร์เพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัย ขณะที่รัฐบาลสหรัฐได้เสนอให้ความช่วยเหลือผู้ประสบภัยชาวอินเดียเป็นมูลค่า 150,000 ดอลลาร์ อุทกภัยครั้งนี้เกิดขึ้นพร้อมกับที่นายจอห์น แคร์รี รัฐมนตรีต่างประเทศสหรัฐเยือนอินเดียซึ่งนายแคร์รี่ได้กล่าวแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้ประสบภัยด้วย

สำนักข่าวไทย | 24 มิ.ย. 2556 06:44 |

ที่มา หน่วยกู้ภัยเร่งช่วยเหยื่อน้ำท่วมอินเดีย | MCOT.net | MCOT.net

13. neung xcm

"วิญญาณทุกดวงเป็นอมตะ แต่วิญญาณผู้ทรงคุณธรรมเท่านั้น ที่จะสิงสถิตบนสรวงสวรรค์"

Credit : จากภาพยนต์เรื่อง "Immortals" (เทพเจ้าธนูอมตะ)

14. neung xcm

อยากจะแชร์จิตใจของคนสมัยนี้ที่มีเทคโนโลยีครอบงำสูงกว่าจิตใจของความเป็นมนุษย์ครับ

พอดีวันนี้หลังจากกลับจากเรียนรามผมก็วิ่งมาเส้นพระราม 9 เรื่อยๆ พอลงจากทางด่วนตรงแยก อสมท. ก็สงสัยว่าทำไมเลนขวาสุดรถมันติดอะไร ไปเจออีโว 3 สีขาวคันนึงจอดเปิดไฟกระพริบอยู่ ด้วยความที่ผมเป็นเทพรถครับ จึงขอโชว์ความเป็นเทพด้วยการไปจอดต่อท้ายแล้วเปิดไฟกระพริบตาม ^_^ แล้วลงไปถามพี่เขาครับ สรุปรถพี่เขาไม่เสียแต่น้ำมันหมดครับ

เพราะพี่เขาค้างอยู่บนสะพานข้ามคลอง ปั้มติ๊กดูดน้ำมันไม่ถึงจึงสตาร์ทไม่ได้ ด้วยความที่ผมเคยมีประสบการณ์รถเสียกลางทางบ่อย จึงเข้าใจความรู้สึกของคนที่รถเสียกลางทาง ผมจึงขอโชว์ความเป็นเทพในการลากรถพี่เขาครับ เนื่องจากสายลากนี้ผมไม่เคยใช้งานเลยจึงอยากลองใช้งานดูครับเพราะว่างจัด 555 ไอรถคันอื่นมันก็บีบแตรกันเข้าไป ไม่มาเข้าใจความรู้สึกของเพื่อนมนุษย์ด้วยกันเลย นี่แหละจิตใจมนุษย์สมัยนี้ จากนั้นผมจึงลากรถพี่เขาจากเลนขวาสุดมาเลนซ้ายสุดครับ พอลากไปสักพักพี่เขาก็สามารถสตาร์ทรถได้ตามปกติ หลังจากนั้นผมก็ปลดสายลากออกและขับตามพี่เขามาเรื่อยๆจนถึงปั้มครับ ด้วยความเป็นห่วงเพราะผมเข้าใจความรู้สึกของคนที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ

ที่พูดนี่อยากให้รู้และเข้าใจความรู้สึกของผู้อื่นด้วยน่ะครับ สำหรับคนที่ใช้รถใช้ถนน ส่วนใหญ่พวกคนที่ขับรถมักจิตใจต่ำเมื่ออยู่หลังพวงมาลัย เลยอยากให้ทุกท่านฝึกยกระดับจิตใจในตอนที่ขับรถนะครับ เพื่อการวิวัฒนาการเข้าสู่ยุคพระศรีอาร์ยครับ.. ;)

15. neung xcm

อยากบอกทุกท่านเรื่องการยกระดับจิตใจนะครับ สิ่งนี้สำคัญมากๆนะครับ สำคัญมากกว่าสิ่งของเตรียมการเพื่อภัยพิบัติอีกนะครับ หากจิตใจของท่านสูงขึ้น และเข้าสู่สภาวะจิตระดับที่สูงกว่ามนุษย์ทั่วไปแล้ว ผมเชื่อว่าพระแม่ธรณีท่านจะจัดสรรพวกท่านไปอยู่ในที่ๆเหมาะสม ณ ช่วงเวลาแห่งการชำระล้างเองครับ พระแม่ธรณีท่านรับรู้ทุกความรู้สึกนึกคิดและการกระทำของเราครับ คนดีๆพระแม่ธรณีไม่สูบหรอกนะครับ ส่วนคนเลวคนชั่วทั้งหลายผมเชื่อว่าพระแม่ธรณีท่านคงจะยังไม่ให้ตายง่ายๆหรอกครับ โดยเฉพาะนักการเมือง ฯลฯ ท่านยังไม่ถึงเวลาตายครับ เพราะต้องชดใช้ต่อสิ่งที่ตนทำก่อน ชีวิตชดใช้ด้วยชีวิต มนุษย์ไม่ว่าจะมียศศักดิ์สูงส่งเพียงใด หรือมีอำนาจบาทใหญ่แค่ไหน ก็ไม่มีวันหนีพ้นกฏแห่งกรรม(การกระทำ) หรอกนะครับ

ปล.ผมขอให้ทุกท่านรักษา "สัจจะ" และพยายามซื่อสัตย์ต่อทุกสิ่งที่เราทำนะครับ พยายามรักษาศีล 5 และอย่าให้หน้าที่การงานมาอยู่เหนือจิตใจความเป็นมนุษย์อันศักดิ์สิทธิ์ของเรานะครับ การทำความดีถึงคนอื่นจะไม่เห็นแต่พระแม่ธรณีท่านเห็นครับ ใครไม่เชื่อที่ผมพูดไม่เป็นไรนะครับ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ความจริงของผม ต่อสิ่งที่ผมพูด น่าสงสารคนที่ไม่เชื่อในคำพูดของผมนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มิถุนายน 2013
  16. neung xcm

สิ่งมีชีวิตที่อาศัยอยู่บนดาวเคราะห์โลกแห่งนี้ล้วนเชื่อมโยงอยู่กับเทคโนโลยีอันยอดเยี่ยมของพระแม่ธรณีทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นเทคโนโลยีแรงดึงดูดโน้มถ่วง..ที่ทำให้สิ่งมีชีวิตทั้งปวงในโลกใบนี้สามารถเดินไปไหนมาไหนได้โดยไม่ลอยหรือเดินเอียงบนโลกแห่งนี้ ด้วยเทคโนโลยีอันยอดเยี่ยมเหล่านี้ที่ทำให้ท่านมีชีวิตอยู่ได้ ต่อไปอนาคตของท่านจะเป็นอย่างไรขึ้นอยู่ที่การกระทำของท่านครับ

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      46
  17. neung xcm

เราขอขอบคุณทุกท่านที่ฏิบัติหน้าที่กันอย่างเต็มที่ เพื่อช่วยเพื่อนมนุษย์ที่ดี จิตใจของพวกท่านนั้นช่างประเสร็ฐยิ่งนัก ตอนนี้พวกท่านกำลังอัพเกรด DNA จากรังสีคอสมิกนะครับ ซึ่งรังสีนี้อาจส่งผลกระทบต่อร่างกายของท่าน ขอให้ท่านอดทนและผ่านกระบวนการนี้ไปให้ได้นะครับ ;)

https://www.youtube.com/watch?v=PoEXlWkAWaE

18. neung xcm

ผมขอขอบคุณท่าน WebSnow และทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ดทุกท่านนะครับ ที่ได้เสียสละและทุ่มเทสร้างเว็บไซด์อันประเสร็ฐแห่งนี้ และผมก็ขอโทษท่าน Moderator6 ห้องวิทย์จิตด้วยนะครับ ที่ผมอาจจะเคยพูดจาล่วงเกินท่าน ทั้งหมดก็เพื่อให้ท่านได้เรียนรู้นะครับ ขอให้ท่านทั้งหลายได้รับผลบุญกุศลแห่งการตรัสรู้ของผมด้วยนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะอยู่เหนือใคร มนุษย์ทุกคนล้วนเท่าเทียมกัน เพียงแต่ผมอยากจะสอนพวกท่านในสิ่งที่ถูกต้องน่ะครับ คนเราเก่งกันคนละด้าน มีดีต่างกันไป สมมุติว่าคอมพิวเตอร์ของผมเสีย..ผมก็ต้องพึ่งคนที่เก่งและมีความสามารถทางด้านนี้ เพื่อซ่อมคอมพิวเตอร์ให้กับผม เช่นกันพวกท่านแต่ละคนก็มีความสามารถที่ต่างกันไป มีความสามารถระดับเทพในสายทางของตน เพราะเหตุนี้ผมจึงต้องพึ่งพวกท่านในการช่วยกันสร้างสรรค์โลกใบใหม่ แต่สิ่งที่ผมถ่ายทอดให้คือองค์ความรู้ที่จะทำให้ทุกท่านรู้แจ้งเห็นจริงด้วยกฏแห่งการกระทำหรือกรรม และอยู่ด้วยกันอย่างสันติสุขโดยไม่เบียดเบียนซึ่งกันและกัน หลังจากการชำระล้างคนบาปครับ ...

ปล.สำหรับท่านใดที่กำลังหลงทางอยู่ผมอยากให้ท่านกลับตัวกลับใจนะครับ ก่อนที่ท่านจะโดนพ่วงแห ลงอเวจีนรกไปด้วย พวกเราจะอยู่ด้วยกันได้ด้วยสันติสุขก็เพราะกฏระเบียบแห่งธรรมชาตินะครับ ไม่เช่นนั้นวัฏจักรของมนุษย์ก็จะเป็นเช่นนี้อยู่เรื่อยไป มีเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป เวียนว่ายตายเกิดอยู่ในสังสารวัฏแบบนี้ไม่มีที่สิ้นสุด...

19. M_Janya

M_Janya สมาชิก

27 กันยายน 2007
    เรียน คุณ neung xcm

อ้างอิง # 31567

ศีลข้อที่ 1 คือการไม่ฆ่าสัตว์ นั่นหมายรวมถึงสิ่งมีชีวิตทั้งปวงในโลกใบนี้ที่สามารถเจริญเติบโตได้ แต่การกระทำบางอย่างก็สามารถกระทำได้หากท่านร้องขอความถูกต้องครับ

ศีลข้อที่ 4 คือห้ามพูดเท็จหรือโกหกหลอกลวง นั่นหมายรวมถึงกฏแห่ง "ความจริง" ในข้อ 3 ด้วยน่ะครับ แต่การโกหกบางอย่างก็สามารถกระทำได้หากท่านร้องขอความถูกต้องครับ แต่ท่านควรจะเข้าใจจิตใจของผู้อื่นหรือเอาใจเขามาใส่ใจเราด้วยนะครับ

สิ่งที่ผมไม่เข้าใจคือ
    ...แต่การกระทำบางอย่างก็สามารถกระทำได้หากท่านร้องขอความถูกต้องครับ
    และ
    ...แต่การโกหกบางอย่างก็สามารถกระทำได้หากท่านร้องขอความถูกต้องครับ...

รบกวนช่วยอธิบายด้วย จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

20. neung xcm

หมายถึงการกระทำที่เราควรที่จะต้องทำหรือเนื่องจากเราไม่สามารถควบคุมมันได้น่ะครับ(ประสบการณ์บนโลกจะสอนท่านเอง) หรือการกระทำด้วยคุณธรรม-มโนธรรมน่ะครับ

เช่นการฆ่าสัตว์ หากสรรพสัตว์เขาไม่ได้มาทำร้ายเราๆก็ไม่ควรที่จะไปทำร้ายเขาน่ะครับ ท่านควรจะแก้ปัญหาด้วยปัญญาของท่านโดยที่ไม่ไปทำร้ายเขาน่ะครับ สัตว์บางชนิดไม่เหมือนกัน เราจะต้องศึกษาเขาด้วย เช่นสัตว์บางชนิดสามารถตกจากที่สูงได้ทั้งๆที่ไม่เป็นอะไร เมื่อเราเข้าใจแล้ว เราก็สามารถช่วยเขาได้โดยที่ไม่ต้องฆ่าเขาน่ะครับ และท่านจะได้รับผลบุญกุศลจากการช่วยเหล่าสรรพสัตว์ครับ ผมจะยกตัวอย่างอีกอย่างเช่นการฆ่าสัตว์มาเพื่อมาเป็นอาหาร ความจริงแล้วเราไม่จำเป็นต้องฆ่าสัตว์เราก็สามารถมีชีวิตอยู่ได้ครับ เช่นการกินอาหารจากธรรมชาติ เช่น เมล็ดพันธุ์พืชต่างๆ แต่การฆ่าสัตว์เพื่อมาเป็นอาหารของมนุษย์ก็เพราะเจ้าของธุรกิจโรงสัตว์ต่างๆที่หวังผลประโยชน์ทางโลกน่ะครับ ซึ่งพวกเขาเหล่านี้จะได้รับผลกรรมอย่างยุติธรรมที่สุด

ปล.การที่เราจะทำอะไรก็ต้องคิดให้ไกลที่สุดและคิดถึงผลของการกระทำที่ตามมาด้วยน่ะครับ อย่าให้อารมณ์มาอยู่เหนือสติปัญญาของเรา เช่นหากท่านรู้อยู่แก่ใจแล้วว่าการกระทำสิ่งนี้มันผิดและไม่ถูกต้อง และผลที่ตามมามันคืออะไร แต่ท่านก็ยังจะทำมันอีก อะไรประมาณนั้นน่ะครับ คนส่วนใหญ่ไม่รู้เรื่องกฏแห่งความจริง/สัจจะ และกฏของธรรมชาติ/กฏแห่งกรรมน่ะครับ ..