ประมูล ..ปิดการประมูลจักรสีชมพู “จินตจันทรมณี” อ่านคุณสมบัติ หน้า ๒ ค่ะ .....

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 6 ธันวาคม 2011.

1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    คุณเจษฎาโทรมา ร่วมประมูลที่ ๔,๒๙๙ บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

2. Numsai

พี่ำไม่สาวแล้ว ชอบสีขาวค่ะ ดูแล้วสบายตาดีค่ะ

3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    เสียเรตติ้งเลยนะคะพี่ อุอุ

ตาลยังเป็นสาว แต่เหลือน้อยเต็มที ก็ชอบจักรสีขาวนะคะ
    ดูแล้วสบายตา สบายใจ ถึงแม้เทวดาในจักรท่านจะดุก็เหอะ คิคิ...

ขอโมทนาบุญกับท่านพี่วิดยาด้วยนะคะ
    น่านับถือจริง ๆ อธิษฐานจักรได้เองเยี่ยงนี้ น้องขอคาระวะจากใจค่ะ
    เสือสว.นี่ย่อมาจากสูงวัยหรือเปล่าคะ? อิอิ

พูดเรื่องนางแก้วแล้วมันยาวค่ะพี่น้ำใส
    เมื่อก่อนนี่ไม่คิดจะยอมรับเลย แบบคนแถวนี้กำลังเป็น...เอ๊ะ ใครหว่า?
    แต่ตอนนี้กลับยอมรับหมดใจ...ซะแล้ว...ง่ายไปไหมเรา น่าจะเล่นตัวอีกนิด อิอิ

4. Numsai

อิอิ..ต้องรีบประกาศค่ะ ว่า ๔๐ ก่าๆ แร้วค่า 555++..

สำหรับเรื่องของสีขาว เป็นสีแห่งความบริสุทธิ์ นำไปสู่ความเป็นประกายแก้ว หรือเพชรใส และสีขาวเป็นสีที่ฝึกกสินที่ละโทสะได้

การมองสีขาว เรื่อย ๆ บ่อย ๆ ไม่ต้องนึกสีอื่นเลย จิตจะใสขึ้น โดยที่เราไม่รู้ตัวค่ะ สุดท้ายจะเป็นแก้วเคลือบ และประกายพรึกตามลำดับ...

เรื่องของนางแก้วนั้น เป็นปัจจัตตัง รู้แต่ว่า มีจุกที่อก อิอิ พูดบอกใครก็ไม่ได้ เขาก็หาว่า ....

ครั้งหนึ่ง พี่ไปกราบท่านจิตโต ที่บ้านสบายใจ ท่านสอนว่า

"..สีเหลืองนี่(หมายถึงพระภิกษุสงฆ์) อย่าไปยุ่งนะ เข้าข่ายปรามาสโดยไม่รู้ตัว
    แม้แต่นักปฏิบัติด้วยกัน เธอก็อย่าไปยุ่ง อย่าไปวิจารณ์ เพราะเธอจะรู้ได้อย่างไรว่า บุคคลท่านนั้น ทรงคุณธรรม หรือตั้งสัจจะอะไรไว้ รู้่เห็นอะไรก็เฉย ดีกว่า อย่าไปร่วมวิจารณ์ จะติดกรรมกันเปล่า ๆ ไม่ต้องเข้าพระนิพพานกันพอดี"

ดังนั้น เราควรสำรวมกาย วาจา ใจดีกว่า ไปร่วมวงสนทนา

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาลด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  5. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ suwat.su เช่นกันค่ะ ไม่ทราบยังสนใจชุดนพเก้าหรือเปล่าคะ พอดีพี่เพิ่งได้มา ๒ ชุด เป็นนพเก้าจิ๋ว กะขนาดกลางค่ะ สนใจส่ง PM มาก็ได้ค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

6. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ท่านวิดยาเก่งจังเลยครับ ขอร่วมประมูล4350ครับ

7. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    มาช่วยดันยอดบุญให้ครับ 5000 บาทครับ นางแก้วใครก็นิมนต์กันไปนะครับอิอิ

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    มาเกาะขอบสนามช่วยลุ้นด้วยครับ
    ขอให้ท่านวิดยา ได้จักรแก้วไวๆ ครับ

9. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

มาลุ้นด้วยคนค่ะ อยากรู้จัง ใครจะเป็นเจ้าของน๊า

10. mooom

ขอร่วมประมูล 5100 ครับ

11. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณหมอ ROJKAJORN ด้วยค่ะ ปัจจัยหลังจากหักค่าใช้จ่ายจากการประมูลครั้งนี้ ตั้งใจจะนำไปสร้างผอบหินหยก สีขาว เพื่อเป็นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุชั้นที่ ๔ ของชมรมญาณวิโมกข์ ซึ่งได้รับพระราชทานมาจากสมเด็จพระสังฆราชค่ะ

เช็คราคาแล้ว งบประมาณอยู่ที่ ~ ๓๕๐๐๐-๕๕๐๐๐ บาทค่ะ ขอดูปัจจัยก่อนค่ะ

ช่วงที่ผ่านมา เนื่องจากติดงานกฐินหลายงาน และติดน้ำท่วมจึงระงับไว้ก่อน ช่วงนี้คิดว่า น่าจะถึงเวลาแล้วค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณหมอ และทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

12. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mooom ด้วยค่ะ และขอขอบคุณที่ให้การอุปการคุณร่วมประมูลทั้งดวงแก้ว และจักรแก้วตลอดมา

ขอผลบุญนี้ให้คุณ และครอบครัวมีแต่ความสุขความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมเถิด สาธุ..

บุญรักษาค่ะ

P'Numsai

ปล.เรื่องการถวายดวงแก้ว หากได้เวลาที่แน่นอนแล้ว กรุณาแจ้งให้พี่ทราบด้วยนะคะ และขออนุญาตประกาศในหน้ากระทู้กองบุญแก้วบรมจักรพรรดิค่ะ

13. เจษฎา เยี่ยมคำน

เจษฎา เยี่ยมคำน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอร่วมประมูลที่ 5555 บาทครับ

14. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเจษฎา อีกครั้งค่ะ สู้ ๆ นะคะ

15. Numsai

..รายละเอียดและคุณสมบัติจักรจินตจันทรมณี..

[FONT=&quot]จักรสีชมพู [/FONT][FONT=&quot]จินตจันทรมณี[/FONT][FONT=&quot] นั้น เดิมมีกายสิทธิ์ [/FONT][FONT=&quot]๒๖[/FONT],[FONT=&quot]๐๐๐ องค์[/FONT][FONT=&quot] ปัจจุบันเพิ่มขึ้น [/FONT][FONT=&quot]๒๘๔[/FONT],[FONT=&quot]๐๐๐ องค์[/FONT][FONT=&quot] เหตุที่เพิ่มเกิดจากผู้ดูแลรักษาจักรได้อนุโมทนาบุญ และเกิดจากการติดตามกายสิทธิ์มาเพิ่มเติม

จักรจินตจันทรมณี มีหัวหน้ากายสิทธิ์ นามว่า[/FONT]
    [FONT=&quot]จันทรมณี[/FONT]เทพธิดา”[FONT=&quot] ปัจจุบันอยู่ชั้นนิมมานรดี ท่านมีลักษณะกายสีขาวอมชมพระเรื่อ คล้ายแสงพระอาทิตย์ยามอัศดง งดงามมาก พระพักตร์ท่านเรียวยาว รวบผมสูง ไม่มีเครื่องประดับ คล้ายนักบวช หรือพระดาบสินี ซึ่งมีความต่างจากเทพธิดาทั่วไปในสวรรค์ชั้นนี้[/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]ท่านจันทรมณีเทพธิดา มีความเนื่องกับท่านจินตมณี เคยเป็นน้องสาวในชาตินั้น นามว่า “เจ้าหญิงจันทรมณี" เมื่อพระจินตมณีดาบสินีออกบวช พระนางได้ก็้ประพฤติพรหมจรรย์ แต่มิได้ออกผนวชตามพระพี่นาง [/FONT]<o></o><o></o>

[FONT=&quot]ต่อมาเมื่อพระนางทราบว่า พระจินตมณีดาบสินีตั้งใจจะอธิษฐานจักรแก้ว ด้วยความเลื่อมใสศรัทธา พระนางจึงอธิษฐาน เพื่อขอเป็นผู้ดูแลจักรแก้วนี้ จนกว่าจะ[/FONT][FONT=&quot]สำเร็จความปรารถนาเป็นพระอัครสาวิกาฝ่ายขวา[/FONT][FONT=&quot]ในยุคสมัยเดียวกันกับพระจินตมณี

โดยได้ตั้งจิตอธิษฐานประพฤติพรหมจรรย์ไม่ว่าจะอยู่ภพชาติใด และขอให้คงนามเดิมเอาไว้จนชาติสุดท้าย [/FONT]

<o></o>
    [FONT=&quot]พระนางจันทรมณี ได้ถวายดอกบัวชมพู ๓ ดอก [/FONT][FONT=&quot]แด่สมเด็จพระปทุมมุตรสัมมาสัมพุทธเจ้า [/FONT][FONT=&quot]ขอความปรารถนาเป็นพระอัครสาวิกาฝ่ายขวา และพระพุทธองค์ได้ทรงพยากรณ์ว่า “เธฮจะสำเร็จตามความปรารถนาในอนาคตกาล"

สำหรับคุณสมบัติจะนำเสนอต่อไปค่ะ..

Numsai[/FONT]
    <o></o>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  16. Numsai

..คุณสมบัติ..

[FONT=&quot][/FONT]
    <!--[if !supportLists]-->[FONT=&quot]๑.[/FONT][FONT=&quot] มีพระกระแสของสมเด็จพระพุทธปทุมมุตรสัมมาสัมมาสัมพุทธเจ้า[/FONT][FONT=&quot]เนื่องจากหลังจากที่พระพุทธองค์ได้รับการถวายจากพระจินตมณีดาบสินีแล้ว พระองค์ได้ทรงเก็บรักษาไว้ในที่เหมาะสม จนสิ้นยุคของพระองค์ จักรนี้เทวดาสายนาคจะได้นำไปเก็บรักษา บูชาพระเขี้ยวแก้ว ที่นาคพิภพ ตามธรรมเนียมปฏิบัติของจักรแก้วต่อไป[/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]๒.[/FONT][FONT=&quot]มีพลังงานจากท่านจินตมณีเทพธิดา ปัจจุบันอยู่ชั้นดุสิต และท่านจันทรมณีเทพธิดา[/FONT]<o></o>

[FONT=&quot]๓.[/FONT][FONT=&quot]ส่งเสริมให้มีจิตใจเยือกเย็นแจ่มใส[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๔.[/FONT][FONT=&quot]ช่วยขจัดอุปสรรคต่าง ๆ ในชีวิต[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๕.[/FONT][FONT=&quot]ช่วยเรื่องการพูดจาให้มีปิยวาจา มีผลในเรื่องการเจรจาต่าง ๆ [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๖.[/FONT][FONT=&quot]ช่วยลดวิบากกรรมให้เบาลง[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๗.[/FONT][FONT=&quot]ป้องกันภัยพิบัติ (ไม่เกินกรรม)[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๘.[/FONT][FONT=&quot]ป้องกันภูตผีปีศาจ [/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๙.[/FONT][FONT=&quot]ป้องกันอุบัติเหตุ (ไม่เกินกรรม)[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๑๐.[/FONT][FONT=&quot]ช่วยรวบรวมหมู่คณะที่เคยสร้างบารมีมาร่วมกัน[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๑๑.[/FONT][FONT=&quot]ดึงดูดทรัพย์[/FONT][FONT=&quot]และรักษาทรัพย์[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๑๒.[/FONT][FONT=&quot]ช่วยเรื่องธุรกิจการงาน[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๑๓.[/FONT][FONT=&quot]การขอพร สามารถขอได้ครั้งละ ๓ อย่าง[/FONT]<o></o>
    [FONT=&quot]๑๔.[/FONT][FONT=&quot]อธิษฐานในสิ่งที่ปรารถนา (ไม่เกินกรรม)[/FONT]<o></o>
    <o></o>
    [FONT=&quot]ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ[/FONT]<o></o><o></o>

Numsai<o></o><o></o>
    <!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]--> <!--[if !supportLists]--><!--[endif]-->

17. mooom

ขอร่วมประมูล 5650 ครับ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ mooom ด้วยค่ะ ขอให้สมความปรารถนานะคะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

19. Numsai

ขอแสดงความยินดี และขออนุโมทนาบุญกับคุณ mooom ด้วยค่ะ ปิดการประมูลจักรจินตจันทรมณีที่ ๕,๖๕๐ บาทค่ะ ขอให้ท่านสมความปรารถนาทุักประการค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ธันวาคม 2011
  20. o-ne

o-ne Active Member

เนะซี่ ขอประมูลที่ 5,799 จ้า..