เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ลงรูปเบี้ยและ พระเครื่องหลวงปู่พระครูบุญศรีไว้ใน Fb น่ะครับ

https://www.facebook.com/groups/291975761747503

https://www.facebook.com/groups/381418752443043

วันนี้ค้นเบี้ยถ่ายรูปอีกวัน น่าจะเริ่มเปิดประมูลพรุ่งนี้ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

พรุ่งนี้จะเปิดรอบที่ ๕๔ ครับมีเบี้ย หลายตัว ที่คัดๆมาและ พระหลวงปู่เล็กและ หลวงปู่พระครูบุญศรี เงินทั้งหมด เพื่อกองทุนต่อยอดพันบุญ สู้โควิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2021
  3. พี เสาวภา

ประมูลรอบที่ ๕๔ เบี้ยแก้หลายอาจารย์ และ วัตถุมงคลหลวงปู่เล็ก หลวงปู่พระครูบุญศรี

ทุกรายการเปิดที่ราคา ๑ บาท จบเท่าไหร่เท่านั้น ไม่มีกรอบเวลา ไปจนนิ่งถึงปิดครับ เงินทุกบาทไม่มีหัก เอาไปสมทบ สุวรรณบัญชี ต่อยอดบุญ วินาทีนี้เอาไปช่วยสู้โควิดเป็นหลัก มาถึงตอนนี้ พันสี่ร้อยกว่ารายการ ก้าวข้ามหลักสี่ล้านบาท จะไปห้าล้านบาทแล้วครับ ทุกบาทการกุศลหมดทุกสตางค์ไม่มีหัก

ท่านที่ได้อุปถัมถ์ กระทู้พันบุญมา ผมมีในประวัติ ฐานข้อมูล ผ่อนได้ทุกรายการ สิทธิเฉพาะผู้ที่ช่วยเหลืออุปถัมท์กันมาครับ

รายการที่ ๑ เบี้ยแก้ หลวงปู่ดี

เบี้ยหลวงปู่ดี วัดเทพากร ( ตอนนั้นท่านยังอยู่ วัดเทพากร )
    เรื่องเบี้ยแก้หลวงปู่ดี นี่ผมเขียนไว้นานแล้ว ตั้งแต่ปลุกเสกในปี ๒๕๕๓ มีการเอาประมูลแล้วเก็บไว้ ไปเข้าพิธีที่ มั่นใจอีกหลายพิธี กับหลวงปู่เล็ก ( หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ ท่านไม่เพียงรู้จักกัน แต่เรียนวิชาเบี้ยมาสายเดียวกันด้วย )
    เบี้ยนี้ปลุกเสกเริ่มต้นเป็นเบี้ยไปขอหลวงปู่ดีท่านปลุกเสกให้ในปี ๒๕๕๓ ปีนั้นมีเสาร์ ๕
    คณธศิษญย์พระครูมานิตย์ ได้ นิมนต์ท่านมาเสกวัตถุมงคลให้ ที่วัดบวรฯ มีการทำเบี้ยกันหลายกลุ่ม ของเขาทำกัน มีโค็ด มีจาร ตอกเบอร์ด้วยอย่างดี มีมาตรฐาน ปิดด้วยแผ่นทองแดง
    ผมก็ทำด้วยไปฝากเขาเข้าพิธี ฝากเขาน่ะแหละครับ
    เบี้ยลงจารโดยท่านพระครูมานิตย์ให้และปลุกเสกให้ก่อนเป็นปฐมฤกษ์
    และเนื่องจากในวันนั้นเนื่องจากเสาร์เป็นวัดแข็ง มีการปลุกเสกหลายที่
    คณะทำ ไปขอหลวงพ่อใจเสกให้ก่อน ก่อนนำมาขอหลวงปู่ดีเมตตา ในตอนเย็นวันนั้น
    เบี้ยส่วนที่ผมเก็บ ยังไปขอหลวงปู่เล็กเสกให้หลายครั้ง ในปี ๒๕๕๕ และ ๒๕๕๗ ถึง ๒๕๕๘ พร้อมกับเหรียญเจริญสุข รุ่นเล็บจิก เป็นเบี้ยที่เสกมาหลายปีมาก หลายครั้ง ตามที่เขียนไว้ข้างถุงกันลืม ซึ่งลืมจริง ๆ
    จากนั้นก็เก็บยาว ไม่ได้เอาไปไหนอีกครับ เบี้ยนี้มีขนาดใหญ่ อัดปรอทเต็ม บึ้กมากครับ
    ตกลงเบี้ยนี่ เสกแบบสายเบี้ยมาดังนี้ครับ
    ๑) พระครูมานิตย์ ลงจารที่ตะกั่วฝาเบี้ยและปลุกเสก
    ๒) หลวงพ่อใจ เสาร์ ๕ ปี ๒๕๕๓
    ๓) หลวงปู่ดี เสาร์ ๕ ปี ๒๕๕๓
    ๔) หลวงปู่อั้บ ปี ๕๓ นิมนต์ท่านลงดูดพิษ และท่านลงธรณีสารใหญ่แถมให้ วนใส่กระเป่าไปให้ท่านเป่าหลายครั้ง
    ๔) หลวงปู่เล็ก เมตาเสกให้ หลายครั้งในปี ๒๕๕๕ ๒๕๕๗ ถึง๒๕๕๘ เอาลังเหล็กที่มีเบี้ยเข้าร่วมกับพิธีเหรียญเจริญสุข นิมนต์หลวงปู่เล็กบรรจุให้ทุกวิชาที่ท่านเรียนมา เพื่อมิให้สูญหาย ตกลงเป็นจบ ไม่เอาไปเข้าพิธีที่ไหนอีกครับ
    สรุปเสกยาว มา ๕ หลวงปู่ หลวงพ่อ เสกยาว มาร่วม ๖ ปีครับ

ลป ดี (2).JPG ลป ดี (3).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2021
  4. พี เสาวภา

รายการที่ ๒ เบี้ยแก้ พระอาจารย์แม้น วัดหน้าต่างนอก

เบี้ยคงดวง หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก
    ฝาเงิน ตอกโค็ด นะ เม็ดงา และ ม ตัวเล็ก เป็นโค็ดของพระอาจารย์ แม้น ขอท่านมาตอกที่ฝาเงินรุ่นนี้
    หลวงพ่อแม้นจาร นะ โม พุท ธา ยะ ด้วยตัวเอง เบี้ยนี่หายากมาก เพราะมีน้อย
    วิชาคงดวงหลวงพ่อ หรือ ยันต์พระเกตุ เป็นที่เลื่องลือและนิยม ตะกรุดคงดวง ทำออกมาหลายรุ่นในช่วงหลายสิบปี ..... หมดทุกครั้ง
    เบี้ยแก้คงดวง เสาร์ 5 ปี 2553 พระครูสมบูรณ์จริยธรรม (แม้น อาจารสมฺปนฺโน) วัดหน้าต่างนอก อยุธยา
    ตาม พ.ศ. เป็นเบี้ยแก้รุ่นแรกของท่าน สร้างแค่ 73 ตัว และมีตัวครูอีก 9 ตัว แบบตัวครูหายากมากเพราะต้องจองกัน ปกติปรอท 1 กก. สร้างเบี้ยแก้ตัวเล็กได้ประมาณ 60 กว่าตัว (ใส่ปรอท นน. 1 บาท)
    เบี้ยตัวครูจองกันในกระทู้เหรียญบินฯกันเกือบหมด ผมจำไม่ได้ว่าใครบ้าง เงินค่าเบี้ยผมเอาไปถวายหลวงพ่อแม้น จำไม่ได้ว่าร่วมกฐินหรือวิหารทานทั้งหมด
    พระคาถา "พระเกตุ (คงดวง)"ซึ่งเป็นพระคาถาที่ท่านเชี่ยวชาญมาก เรียกว่าอยู่ในจิตในใจของท่าน สามารถกำหนดได้ทันที
    วิชาคงดวงนี้ ท่านทำมาร่วมยี่สิบปี และไม่เคยเสียชื่อวัดหน้าต่างนอก ไม่เคยมีใครมาต่อดวงไปแล้วไม่ได้ผล มีแต่คนถามหา
    การปลุกเสก หลวงพ่อแม้นท่านปลุกเสกเดี่ยว ในการปลุกเสกท่านเชิญครูบาอาจารย์ทั้ง ๗ ของมาร่วมด้วยทุกครั้ง โดยเฉพาะหลวงพ่อจงโดยท่านเริ่มเสกตั้งแต่ 28 มกราคม 2553 ไปจนถึงวันเสาร์ขึ้น 5 ค่ำ เดือน 5 ปีขาล ( 20 มีนาคม 2553 ) เป็นอันเสร็จพิธี
    เบี้ยหลวงพ่อแม้น ผมขอท่านทำสามครั้ง แต่ครั้งที่ ๒ และ ๓ ทำน้อยมากแค่เอาไว้บูชา แจกบ้างในกระทู้เหรียญบิน หรือประมูล ผมเองยังเหลือไม่กี่ตัว

ลพ แม้น (2).JPG ลพ แม้น (3).JPG ลพ แม้น นะโมพุทธายะ.jpg

5. พี เสาวภา

รายการที่ ๓ เบี้ยหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง

เบี้ยหลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง
    เบี้ยนี้ก็ขอแนะนำ ว่าเป็นลูกหม้อ อ่างทองของแท้ มาแบบ ครบเครื่อง ทำแล้วในปี ๒๕๕๒ แล้ว จารย์น้ำ แสวงหา ( หลังๆท่านไปทำหน้าที่การงานใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆกับการไฟฟ้า ภูมิภาคและ เรียนต่อ โท น่าจะเอกแล้วมั้งตอนนี้ ก้หาจากวงการพระไป ด้วยหน้าที่การงานรัดตัว ) บ้านอยู่แสวงหา และรู้จักกับหลวงพ่อทองหยิบเป็นอย่างดีเพราะเป็นคนพื้นที่ โตมาจากนั่น
    ท่านเอ็นดูเหมือนลูกหลานตอนเรียนตรี ก็เอาตะกรุดที่ท่านลงให้มาออกหาเงินเรียนช่วยกันไปด้วย เป็นขาประจำของพลังจิตเลยรู้จักกัน ในนาม เบบ๊้ อุลตราแมน
    อาจารย์ ( เซียน ) น้ำ ไปของหลวงพ่อทองหยิบท่านเมตตาให้ เอาไปฝาก ก่อนเข้าพรรษา ท่านเสกให้ตลอดพรรษาพร้อมกัยของวัดที่จะออกหลังพรรษา
    แต่ออกพรรษาสักระยะ ไปรับของ หลวงพ่อท่านบอกว่า มึง อย่าพึ่งเอาไป รอกูเสกเสาร์ ๕ อีกที เสาร์ ๕ น่ะ เดือน มีนา ของอีกปี ๒๕๕๓ เซียนน้ำโทรมาถามผม ผมบอกเอาเลย อัดเยอะ ชอบ พระแบบ ตกลงอยู่กับหลวงพ่อข้ามปี จนผมลืม ตอนเซียนน้ำไปรับคืนท่านบอกจารย์ น้ำว่า กูเสกให้มึงทุกวัน เลยถวายท่านส่วนหนึ่ง ประมาณ ๑ ใน สาม หรือครึ่งนึงประมาณนั้น ให้ท่านแจกในส่วนของท่าน พรึ้บเดียวเกลี้ยง แบ่งจารย์น้ำไป ๑ ใน สาม หรือ ครึ่งๆกันอีกที ได้ข่าวว่าเวียนน้ำ แจกญาติ หมดเกลี้ยง
    ใครได้เบี้ยแจกมาจากหลวงพ่อหยิบ หน้าตาแบบนี้ โค็ดแบบนี้ เป็นเบี้ยไตรมาส ๕๒ และ เสาร์ห้า ๕๓ ครับ เสกมาร่วมๆ สองร้อยวัน กว่า ๖ ถึง ๗ เดือนครับ ยิ่งเสกนานๆ ถูก ใจ โก๋แก่เป็นอย่างยิ่ง
    เสกพร้อมกับล็อกเก็ตอันนี้ ทำแค่อันเดียว ช่างเขาแถมมาให้ตอนผมทำล็อกเก็ต หลวงปู่เล็ก ปี ๕๒ เอาแผ่นเงินแปะหลัง หลวงพ่อหยิบ ท่านจารให้ ตอกโค็ดเดียวกัน เสกข้ามปีมา นานกว่าตะกรุด ซ่ะอีก เพราะตระกรุด ออกพรรษา คนมาจอง หมดพรึ่บ แต่เบี้ย อยู่ต่อมาอีก ประมาณ ๔ เดือน เจออีก ๒๐๐ กว่าเสก ( เสกให้ทุกวัน )
    เบี้ยหลวงพ่อหยิบเสกให้แบบนี้เป็นพญาเบี้ยไม่ต้องเอาไปปลุกเสกที่ไหนอีกครบ
    เบี้ยแก้หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง เขียนไว้ในพลังจิต แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2018
    เป็นเบี้ยชุดนึงที่แอบหวงที่สุด ไม่เคยเอาไปเสกใหม่ ไม่ค่อยแจกใคร เอาติดรถไว้ตลอด ของดีจริงๆ
    แม้ผมจะไม่สนิทสนมกับท่าน เคยไปหาประมาณ สองครั้ง แต่พบว่าหลวงพ่อเป็นพระเมตตามาก เป็นพระที่ทำตัวเป็นหลวงตาธรรมดา ทั้งสีหน้า หน้าตา ท่าทาง แต่ที่ซ่อนประกายไว้มิดชิด แบบสูงสุดคืนสู่สามัญ คือท่านเป็นพระที่มีอาคมขลังมาก และที่โด่งดังมีชื่อเสียง คือตะกรุดโทน จารไม่พอลูกศิษย์ ต้องจองกันยาวทีเดียว ขนาดที่ผมไป ตะกรุดไม่มีแล้ว เพราะท่านจารเอง คนเดียว ไม่มีใครจารมาให้เสก ท่านพิถีพิถันเรื่องนี้ และ ลูกศิษย์นิยมแบบนั้น
    ในช่วงปี ๕๒ เผอิญ รู้จักกับเซียนน้ำ แสวงหา เขาเป็นคนแถววัด สนิทสนมกับหลวงพ่อมาก หลวงพ่อเอ็นดูแบบลูกหลาน ด้วยอาจจะเฉลียวฉลาด เรียนสูง ได้ของดีหลวงพ่อมาเยอะ ผมเลย ทำเบี้ยมารุ่น ( อาจารย์หมีเป็นคนทำ ผมเป็นคนออกทุน และควบคุมขบวนการ ...แหะๆ ) ทำล็อกเก็ตแบบตัวอย่างมาอันเดียว ให้เซียนน้ำไปขอให้หลวงพ่อท่านเมตตาเสกให้ ไม่ได้นึกว่าจะทิ้งไว้นาน สักอาทิตย์สองอาทิตย์ น่าจะพอ ระดับหลวงพ่อ ไม่จำเป็นต้องนาน ช่วงเวลาที่เอาไปฝากท่านคือ ประมาณเดือน ตุลาคม ๒๕๕๒
    พอออกพรรษา แต่พอไปเอาคืน ท่านบอก คุณน้ำว่า กูเสกให้มึงทุกวัน แต่มึงอย่าพึ่งเอาไป แต่ให้รอ เสาร์ ๕ มีนาคม ปี ๕๓ ก่อน ตกลง ฝากไว้ เสกต่อไปอีก เพราะท่านต้องการแบบนั้น เสาร์ ๕ เป็นวันแรงน่ะครับ ไม่ใช่วันดี ตามแนวโชคลาภ แต่แรงตามหลักไสยศาสตร์ อยู่ยงคงกระพัน คุ้มครอง แคล้วคลาด และเป็นวันที่หายาก นานๆจะมีสักที
    พอผ่านเสาร์ ๕ คุณน้ำไปรับ ถวายหลวงพ่อท่าน ส่วนนึงจำได้ประมาณครึ่งหนึ่ง ให้หลวงพ่อไว้แจกศิษย์ หรือ ออกให้บูชาค่ายาท่าน ( ท่านป่วยกระเสาะ กระแสะแบบโรคคนแก่ แต่ช่วงนั้นยังแข็งแรงดี และ เดินไม่ค่อยถนัด ขาตึงชา อ่อนแรง ) คุณน้ำมาเล่าให้ฟังว่า พอคนรู้ว่าหลวงพ่อทองหยิบมีเบี้ยแก้ พรึ่บเดียวเกลี้ยง ใครได้ไปมั่งผมไม่ทราบ แต่เอามาให้ดูว่าเบี้ยวัดบ้านกลางมี เผื่อท่านไปเจอจะได้รู้ ว่าของวัดบ้านกลางและ หลวงพ่อทองหยิบเสกมานานร่วม ร่วมหกเดือน ข้ามปีทีเดียว หลวงพ่อย้ำกับเซียนน้ำ ว่า กูเสกให้ทุกวัน แต่ ตัวมันเล็กกูจับไม่ถนัด จารไม่ได้ทุกตัว ด้วยหมึก เอาแค่เป็นตัวครูเป็นที่ระลึก
    ผมแบ่งกับคุณน้ำอีกครึ่ง เก็บไว้ แทบไม่เคยโชว์ใคร แจก ใคร น่าจะเอามาประมูลครั้ง สองครั้งไม่มาก เพราะหวง เพราะของดีจริงๆ แต่แนว หลวงพ่อหยิบจะไปแนวบู็ แรงๆ ร้อนๆหน่อยน่ะครับ แม้ ท่านจะเป็นดูใจเย็น เมตตา ท่านน่าจะไปแนวกสิน พวกไฟ กสินน้ำ และไม่เคยเอาเบี้ยท่านไปเสกซ้ำ เพราะต้องการเก็บแนวท่านไว้ ท่านเก่งทางบู๊ๆ คุ้มครองสูง
    ผมเอาไว้ที่รถ หนึ่งตัวเสมอ เพราะของท่านคุ้มครองดีมากครับ
    เก็บใส่ขวดไว้ จนฝุ่นขึ้น
    ที่ผมเขียนบันทึกไว้ กันลืม เสกนานร่วม ๖ เดือน นานกว่าตะกรุดมากเลยครับ หลวงพ่อน่าจะลงไว้หลายวิชา

IMG_9876.JPG IMG_9877.JPG

6. พี เสาวภา

รายการที่ ๔ เบี้ยรุ่นหูอื้อ หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ

เป็นเบี้ยหลวงปู่เล็ก รุ่นเสกที่วัดทำนบ มีน้อยมาก

เบี้ยหลวงปู่เล็ก วัดทำนบ รุ่น หูอื้อ
    เบี้ยแก้ ต้องเป็นแบบนี้ครับ ทำในโอกาสที่ทำล็อกเก็ตและรุปถ่ายอัดกระจกรุ่นแรก ทำประมษณ ๖๐ ถึง ๘๐ ไม่กเินนั้นตามกรอบเวลาที่มี เพื่อเอาไปเข้าพิธีเสกรูปอัดกระจก รุ่นแรก และ ล็อกเก็ต ( เล่นกันเป็นรุ่นแรกแบบเป็นทางการที่ทำออกมาเยอะๆน่ะครับ ก่อนน้านั้นมีท่านอนุญาต แต่ละเจ้าภาพไป ทำไม่มากเหมือนคราวนี้ )
    จะหูอื้ออย่างไร ท่านต้องไปลองเอง เบี้ย หลวงปู๋เล็ก ยุคเก่าๆ หายากมากครับ มีอีกรุ่น เป็นรุ่น ๑ หาดูยังยาก ทำโดยพระที่วัดที่เป็นศิษย์ท่าน ตอนท่านยังแข็งแรงดี ไม่ค่อยจะยอมเสกให้ กว่าจะเสกให้ใคร อาจจะหูอื้อครับ
    แต่ พอท่านมาป่วยอยู่วิชัยยุทธหลายปี เลยสงเคราะห์ศิษย์ที่มากราบท่าน และเบี้ยมีการทำมา หลายรุ่น หลายคณะ น่าเล่นหาทุกรุ่น ที่ประวัติชัดเจนว่าหลวงปู่เสกให้ อาจจะมีของส่วนตัวทำมาเอง ไม่ได้เป้นรุ่นๆ หลวงปู่ท่านก็เมตตาเสกให้ วันหนึ่งข้างหน้าจะเป็นตำนานของหายากของวิเศษครับ
    เดี๋ยวจะดึงประวัติ การเสกหน้า หลวงพ่อวัดกุฏิ ในปี ๒๕๕๒ มาประกอบเรื่องครับ เพราะเสกพร้อมกัน
    ล็อกเก็ต ปี ๔๒ และรูปอัดกระจก
    ประมาณกลางปี ๕๒ น่ะครับ ทางกรรมการวัดก็มีดำริจะสร้างวัตถุมงคล ของที่ระลึกเพื่อแจกกรรมการในวันงานวัด วันที่ ๑๒ ธ.ค. ๕๒ เป็นวันงานประจำปี ของทางวัด น้องเขาทราบข่าวก็มาบอกผม ตอนนั้นผมเองยังไม่รู้จักกรรมการคนไหนสักคน เพราะไม่คิดจะทำอะไรให้เหนื่อย งานผมเองก็คิวแน่นแล้ว ผมเลยบอกให้ทางกรรมการ ท่านหนึ่งติดต่อมา ช่วยได้จะช่วยครับ
    ในตอนแรก พวกเขาบอกกันว่า จะทำล็อกเก็ต จำนวน ๙๐ อัน เท่าอายุหลวงปู่ และบวกอีกสิบอัน เอาไว้แจกกรรมการ ผมเห็นว่าปริมาณอันน้อยนิด (ซึ่งผมทราบว่าไม่มีทางพอ) ผมก็รับปาก ทำให้วัดฟรีๆ ให้เอารูปถ่ายท่านมา และผมขอทำเพิ่มอีกร้อยอัน เป็นของผม ผมจะเอาไว้แจกของผมเองบ้าง เป็นอันตกลงกัน
    แต่อย่างที่รู้ ตามคาดการณ์ พอข่าวแพร่ออกไป คนโน้นก็อยากได้ คนนี้ก็อยากได้ เพราะหลวงปู่ไม่เคยอนุญาตทำรูปท่าน มาก่อนแบบเป็นทางการ กรรมการ(คนหนึ่ง)ก็เริ่มจะมารุกไล่จะเอาเพิ่มในส่วนของผม แม้ว่าจะตกลงกันแล้ว แต่ผมนี่ชินกับกิเลสคนน่ะครับ แล้วเข้าใจดีว่าพระอย่างหลวงปู่นี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ ทำออกมา รุ่นนี้ รุ่นแรก พวกต้องแย่งกันแน่นอน ใครเขาก็อยากได้กัน ผมก็ยังอยากได้เลย ผมเลยเสนอว่าทำรูปอัดกระจกเพิ่มอีกไหม ที่จริงผมจะเสนอทำเหรียญ ดีกว่าเพราะสะดวกดี แต่เวลากระชั้น ทำไม่ทันแน่ๆ แล้วไม่แน่ว่าหลวงปู่จะอนุญาต เลยตกลงกันว่าผมจะทำล็อกเก็ตเพิ่มให้อีก ๑๐๐ อันในส่วนของกรรมการ เป็นทั้งหมด ๔๐๐ อัน และทำรูปถ่ายอัดกระจกที่ทุนน้อยหน่อย และทำได้เร็วทันวันงาน ถ้าเป็นล็อกเก็ตทำเป็นพันๆ จะทำไม่ทันแน่นอน ผมก็ให้กรรมการวัดตกลงกันว่าทำเท่าไหร่ ตอนแรกปริมาณคงอยู่แค่ ๒ - ๓,๐๐๐ รูป ให้ไปตกลงกันมา แล้วขออนุญาตให้เรียบร้อย ในขณะที่รอคำตอบ
    ผมฝันครับ หลวงปู่ท่านมาในฝันครับ จีวรเหลืองอร่าม มาบอกผมว่า ๒๐,๐๐๐ บอกแค่นั้น ผมตื่นมา มานั่งคิด อืมๆ เลยโทรไปหากรรมการ บอกทำ สองหมื่นภาพเลยครับ กรรมการงง แต่เอาไปคุยกัน แต่เห็นว่าได้ฟรี ผมทำให้ ผมเลยให้ไปขออนุญาตหลวงปู่ ว่าขอทำ สองหมื่นภาพ คนไปขอก็เกร็งเหมือนกัน แต่ ปรากฏว่าท่านอนุญาตฉลุยครับ...แหะๆ รอดไป เป็นอันว่าผมฝันไม่ผิดทางน่ะครับ
    เลยตกลงที่ผมทำทั้งหมด
    ๑ ล็อกเก็ต ๔๐๐ อัน ( ช่างทำเกินมา ๔ อัน เป็น ๔๐๔ อัน)
    ๒ ล็อกเก็ต จัมโบ้ ๕๐ อัน
    ๓ รูปทั้งเล็กทั้งหมด ( ครึ่งองค์ และยืน ) ๑๙,๙๗๐ รูป และ
    ๔ เป็นรูปครึ่งองค์ ใหญ่ A4 ทั้งหมด ๓๐ รูป
    ตกลงว่าทำให้ฟรีผมออกเงินหมด แต่ปลุกเสกแล้ว แบ่งครึ่ง ส่วนของผม ผมก็จะเอามาแจกๆๆๆ และจะแถมไปกับหนังสือที่ผมจะออก เป็นของขวัญปีใหม่ ตามนโยบายแจกฟรีของหลวงปู่ท่าน
    รูปของที่ทำทั้งหมดน่ะครับ เป็นจำนวนรูปของวัดหมื่นหนึ่ง ส่วนของผม ๙,๙๗๐ ที่เหลือ สามสิบภาพ เป็นภาพใหญ่ แบ่งครึ่งกัน ส่วนกระจก ผมหาช่างทำที่ กทม. ไม่ได้ ผมเลยไปตัดกระจกที่วิเศษฯ แล้วกรรมการวัดเขาจะอัดกันเองในส่วนของวัด ผมออกค่าตัดกระจกให้ เขาจะเอาไปแปะจีวร แปะเกศา ติดกาวกันเอง แต่ในส่วนของผม มีแต่รูป ส่วนของผม ผมจะมาอัดกระจกเอง
    หลังภาพ มีโค้ดห้าตรายาง เป็นโค้ดที่ผมถอดออกมาจากหลังเหรียญรุ่น สอง
    โค้ดยางที่ทำลายแล้ว เพื่อป้องกันการทำเพิ่ม แต่ตรายางพิมพ์ยาก มันเบลอๆส่วนใหญ่
    นอกนั้นกันเหนียว ผมทำโค้ดเหล็ก ตัวนะ หยดน้ำมาอีกหนึ่งตัว มาตอกบนรูป
    เมื่อตอกบนรูปทั้งหมดแล้ว ผมก็เอาเหล็กสกัดมาตอกทำลายโค้ดให้ชำรุด เพื่อให้แน่ใจว่ารูป อัดกระจก และ ภาพใหญ่นี้จะมีเพียงแค่รุ่นนี้รุ่นเดียว ทั้งโค้ดตรายางที่ทำลายแล้ว และโค้ดเหล็ก ผมมอบให้กรรมการไปทั้งหมด เผื่อหลวงปู่ท่านจะเรียกดู เป็นอันว่ารุ่นนี้มีแค่นี้
    ส่วนล็อกเก็ต ตอกโค็ดไม่ได้น่ะครับ แล้วเวลาเร่งเข้ามา ช่างนัดแล้วนัดอีก ก็ไม่เสร็จ เลื่อนทุกที จนเดือน พ.ย. ใกล้เวลางาน กรรมการก็บ่นมาถึงผม ...แหะๆ ผมก็ไปเร่งช่างอีก จำได้ว่าเป็นวันเสาร์ นัดกัน ช่างก็เบี้ยวอีก ผมชักเซ็งๆ เพราะเงินผมก็จ่ายมัดจำไปก่อนน่ะครับ แต่ช่างเริ่มออกลายมาขอเงินเพิ่ม บอกว่าพิมพ์นี้ พิมพ์โน้นทำยาก อะไรแบบนั้น ผมฟังแล้วชักเซ็ง ในคืนนั้น ตอนนอน ผมฝันเห็นหลวงปู่อีกน่ะครับ โปรดทราบว่า ผมเคยเล่าในกระทู้นี้หลายทีว่า ผมหัดสมาธิแบบเจริญสติแบบเบาๆ ผมไม่ชอบเห็นภาพ และผมไม่ค่อยฝันน่ะครับ ฝันยากมาก แต่คืนนั้นก็เห็นหลวงปู่อีก ทีนี้มานั่งเฉยๆ จีวรอร่ามเลย
    พอตื่นขึ้นมา ผมมานั่งพิจารณา ว่า เอ ผมต้องไปเร่งล็อกเก็ตแล้วแหละ เพราะวันงานใกล้เข้ามา จะเล่าให้ฟังทีหลังน่ะครับ ตกลงผมโทรไปเร่งช่าง ว่าต้องเอาให้ได้ในอาทิตย์นี้ จะเอาอย่างไรบอกมา ก็ตกลงกัน ช่างรีบทำล็อกเก็ต ๔๐๐ แถมมาอีก สี่อันให้ผม รวมกันตามรูป ข้างบน ผมถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วรีบนำไปมอบให้กรรมการวัดทำนบ
    ล็อกเก็ต งานประจำปี วัดทำนบ ปี ๒๕๕๒ รุ่น ๑
    แบบเป็นทางการ หลวงปู่อนุญาตในจำนวน และ รูปกระจก
    ล็อกเก็ตนี้ผมทำเอง ถวายวัด ครึ่งหนึ่ง ในปี ๒๕๕๒ โดยหลวงปู่อนุญาตก่อน ทั้งจำนวนและ รูปแบบ ในปีนั้นหลวงปู่ยังเเข็งแรง เดินเหินได้เองน่ะครับ ดุมาก เสียงดังที่วัดเลยครับ ขนาด แมว หมา เดินผ่านกุฏิท่านยังเดินย่องเงียบๆ ด้วยเกรงในตบะของหลวงปู่
    ปลุกเสกหน้าหลวงพ่อวัดกุฏิ โดยพระคณาจารย์ ที่หลวงปู่นิมนต์มา และ ผมนำไปถวายหลวงปู่เล็ก เสกซ้ำอีกที หลังพิธี
    ส่วนของผมเก็บไว้ ผงยาจินดามณีมาฝังทีหลัง และ ก้านชนวน โค็ด จีวร และ เส้นเกศา เอามาติดทีหลัง เพราะไม่ทันพิธี และเอาเข้าพิธีซ้ำเดียวกับเหรียญเจริญสุข ในปี ๒๕๕๖ อีก ๔๖ วัน ( ที่จริงผมว่า ๔๗ วัน รวมวันที่เอาไป คณะศิษย์นิมนต์หลวงปู่ประจุทุกวิชาที่เรียนมา เพื่อเมตตาแก่ลูกหลานไว้บูชา เพื่อมิให้สูญหาย ) ครับ
    รูปงานพิธี ปลุกเสก มีพระจำนวน ๑๒ องค์ หลวงปู่ท่านเป็นองค์นิมนต์มาเองน่ะครับ เป็นเจ้าอาวาสทั้งหมด ตั้งแต่เจ้าคณะจังหวัด เจ้าอาวาสวัดโล่ห์ เผอิญผมรู้จักแค่นี้ แต่หลวงปู่ท่านไม่ได้ลงมาร่วมพิธีน่ะครับ ท่านอายุมาก ไม่สะดวกเดินทาง และไม่ค่อยสบาย
    ลังกระดาษที่เห็นเป็นลังที่ใส่วัตถุมงคลน่ะครับ
    .........................
    ประวัติ
    ประมาณกลางปี ๕๒ น่ะครับ ทางกรรมการวัดก็มีดำริห์จะสร้างวัตถุมงคล ของที่ระลึกเพื่อแจกกรรมการในวันงานวัด วันที่ ๑๒ ธ.ค. ๕๒ เป็นวันงานประจำปี ของทางวัด น้องเขาทราบข่าวก็มาบอกผม ตอนนั้นผมเองยังไม่รู้จัก กรรมการคนไหนสักคน เพราะไม่คิดจะทำอะไรให้เหนื่อย งานผมเองก็คิวแน่นแล้ว ผมเลยบอกให้ทางกรรมการ ท่านหนึ่งติดต่อมา ช่วยได้จะช่วยครับ
    ในตอนแรก พวกเขาบอกกันว่า จะทำล็อกเก็ต จำนวน ๙๐ อัน เท่าอายุหลวงปู่ และบวกอีกสิบอัน เอาไว้แจกกรรมการ ผมเห็นว่าปริมาณอันน้อยนิด (ซึ่งผมทราบว่าไม่มีทางพอ) ผมก็รับปาก ทำให้วัดฟรีๆ ให้เอารูปถ่ายท่านมา และผมขอทำเพิ่มอีกร้อยอัน เป็นของผม ผมจะเอาไว้แจกของผมเองบ้าง เป็นอันตกลงกัน
    แต่อย่างที่รู้ ตามคาดการณ์ พอข่าวแพร่ออกไป คนโน้นก็อยากได้ คนนี้ก็อยากได้ เพราะหลวงปู่ไม่เคยอนุญาตทำรูปท่าน มาก่อนแบบเป็นทางการ กรรมการ(คนหนึ่ง)ก็เริ่มจะมารุกไล่จะเอาเพิ่มในส่วนของผม แม้ว่าจะตกลงกันแล้ว แต่ผมนี่ชินกับกิเลสคนน่ะครับ แล้วเข้าใจดีว่าพระอย่างหลวงปู่นี่ ไม่ธรรมดาจริงๆ ทำออกมารุ่นนี้รุ่นแรก พวกต้องแย่งกันแน่นอน ใครเขาก็อยากได้กัน ผมก็ยังอยากได้เลย ผมเลยเสนอว่าทำรูปอัดกระจกเพิ่มอีกไหม ที่จริงผมจะเสนอทำเหรียญ ดีกว่าเพราะสดวกดี แต่เวลากระชั้น ทำไม่ทันแน่ๆ แล้วไม่แน่ว่าหลวงปู่จะอนุญาต เลยตกลงกันว่าผมจะทำล็อกเก็ตเพิ่มให้อีก ๑๐๐ อันในส่วนของกรรมการ เป็นทั้งหมด ๔๐๐ อัน และทำรูปถ่ายอัดกระจกที่ทุนน้อยหน่อย และทำได้เร็วทันวันงาน ถ้าเป็นล็อกเก็ตทำเป็นพันๆ จะทำไม่ทันแน่นอน ผมก็ให้กรรมการวัดตกลงกันว่าทำเท่าไหร่ ตอนแรกปริมาณคงอยู่แค่ ๒-๓,๐๐๐ รูป ให้ไปตกลงกันมาแล้วขออนุญาตให้เรียบร้อย ในขณะที่รอคำตอบ
    ผมฝันครับ หลวงปู่ท่านมาในฝันครับ จีวรเหลืองอร่าม มาบอกผมว่า ๒๐,๐๐๐ บอกแค่นั้น ผมตื่นมา มานั่งคิด อืมๆ เลยโทรไปหากรรมการบอกทำ สองหมื่นภาพเลยครับ กรรมการงง แต่เอาไปคุยกัน แต่เห็นว่าได้ฟรี ผมทำให้ ผมเลยให้ไปขออนุญาตหลวงปู่ ว่าขอทำ สองหมื่นภาพ คนไปขอก็เกร็งเหมือนกัน แต่ ปรากฏว่าท่านอนุญาตครับ...แหะๆ รอดไป เป็นอันว่าผมฝันไม่ผิดทางน่ะครับ
    เลยตกลงผมทำ ทั้งหมด ล็อกเก็ต ๔๐๐ อัน ( ช่างทำเกินมา ๔ อัน เป็น ๔๐๔ อัน) รูปทั้งเล็กทั้งหมด ๑๙,๙๗๐ รูป และเป็นรูปใหญ่ทั้งหมด ๓๐ รูป ตกลงว่าทำให้ฟรีผมออกเงินหมด แต่ปลุกเสกแล้ว แบ่งครึ่ง ส่วนของผม ผมก็จะเอามาแจกๆๆๆ และจะแถมไปกับหนังสือที่ผมจะออก เป็นของขวัญปีใหม่ ตามนโยบายแจกฟรีของหลวงปู่ท่าน
    รูปของที่ทำทั้งหมดน่ะครับ เป็นจำนวนรูปของวัดหมื่นหนึ่ง ส่วนของผม ๙,๙๗๐ ที่เหลือ สามสิบภาพ เป็นภาพใหญ่ แบ่งครึ่งกัน ส่วนกระจก ผมหาช่างทำที่ กทม ไม่ได้ ผมเลยไปตัดกระจกที่วิเศษฯ แล้วกรรมการวัดเขาจะอัดกันเองในส่วนของวัด ผมออกค่าตัดกระจกให้ เขาจะเอาไปแปะจีวร แปะเกศา ติดกาวกันเอง แต่ในส่วนของผมมีแต่รูป ส่วนของผม ผมจะมาอัดกระจกเอง
    หลังภาพ มีโค็ดห้าตรายาง เป็นโค็ดที่ผมถอดออกมาจากหลังเหรียญรุ่น สอง
    โค็ดยางที่ทำลายแล้ว เพื่อป้องกันการทำเพิ่ม แต่ตรายางพิมพ์ยาก มันเบลอๆส่วนใหญ่
    นอกนั้นกันเหนียว ผมทำโค้ดเหล็ก ตัวนะ หยดน้ำมาอีกหนึ่งตัว มาตอกบนรูป
    เมื่อตอกบนรูปทั้งหมดแล้ว ผมก็เอาเหล็กสกัดมาตอกทำลายโค็ดให้ชำรุด เพื่อให้แน่ใจว่ารูป อัดกระจก และ ภาพใหญ่นี้จะมีเพียงแค่รุ่นนี้รุ่นเดียว ทั้งโค็ดตรายางที่ทำลายแล้ว และโค็ดเหล็ก ผมมอบให้กรรมการไปทั้งหมด เผื่อหลวงปู่ท่านจะเรียกดู เป็นอันว่ารุ่นนี้มีแค่นี้
    ส่วนล็อกเก็ต ตอกโค็ดไม่ได้น่ะครับ แล้วเวลาเร่งเข้ามา ช่างนัดแล้วนัดอีก ก็ไม่เสร็จ เลื่อนทุกที จนเดือน พ.ย. ใกล้เวลางาน กรรมการก็บ่นมาถึงผม ...แหะๆ ผมก็ไปเร่งช่างอีก จำได้ว่าเป็นวันเสาร์ นัดกัน ช่างก็เบี้ยวอีก ผมชักเซ็งๆ เพราะเงินผมก็จ่ายมัดจำไปก่อนน่ะครับ แต่ช่างเริ่มออกลายมาขอเงินเพิ่ม บอกว่าพิมพ์นี้ พิมพ์โน้นทำยาก อะไรแบบนั้น ผมฟังแล้วชักเซ็ง ในคืนนั้น ตอนนอน ผมฝันเห็นหลวงปู่อีกน่ะครับ โปรดทราบว่า ผมเคยเล่าในกระทู้นี้หลายทีว่า ผมหัดสมาธิแบบเจริญสติแบบเบาๆ ผมไม่ชอบเห็นภาพ และผมไม่ค่อยฝันน่ะครับ ฝันยากมาก แต่คืนนั้นก็เห็นหลวงปู่อีก ทีนี้มานั่งเฉยๆ จีวรอร่ามเลย
    พอตื่นขึ้นมา ผมมานั่งพิจารณา ว่า เอ ผมต้องไปเร่งล็อกเก็ตแล้วแหละ เพราะวันงานใกล้เข้ามา จะเล่าให้ฟังทีหลังน่ะครับ ตกลงผมโทรไปเร่งช่าง ว่าต้องเอาให้ได้ในอาทิตย์นี้ จะเอาอย่างไรบอกมา ก็ตกลงกัน ช่างรีบทำ ล็อกเก็ต ๔๐๐ แถมมาอีก สี่อันให้ผม รวมกันตามรูป ข้างบน ผมถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐานแล้วรีบนำไปมอบให้กรรมการวัดทำนบ
    ประวัติรูปอัดกระจกรุ่นแรก ปี ๒๕๕๒
    ผมทราบเรื่องหลวงปู่เล็กมาจากคนวิเศษฯ จากคนแถวนั้นลูกหลานวัดทำนบ แต่ก็ไม่ได้รู้จักใครเป็นพิเศษ ก่อนจะไปหาท่านครั้งแรก มีคนเตือนหลายคนว่าระวัง...แหะๆ ทุกคนพูดเหมือนกันหมด แม้กระทั่งหลวงพ่อเสียน พอทราบว่าผมจะไปกราบหลวงปู่เล็ก ท่านก็บอก เองตั้งแนวให้ดีน่ะ เห็นท่าไม่ดีล่ะ ถอยมาตั้งหลักก่อน แล้วหัวเราะ
    แล้วผมก็ไปกราบท่าน ครั้งแรกท่านให้เหรียญ หลวงพ่อวัดกุฏิ รุ่นสอง มาให้ ท่านบอกว่าของข้าแจกฟรี ให้เป็นที่ระลึก ท่านไปเปิดตู้เหล็กของท่าน แล้วหยิบให้ หนึ่งเหรียญ ท่านบอกว่า รุ่นนี้ทำมาหลายปีแล้ว หมดเงินไปล้านหนึ่ง (หนึ่งล้านบาท) ยังไม่ได้ทุนคืนเลย แจกมาหลายปีแล้วยังไม่หมดเลย แล้วหัวเราะ เหรียญนี้ทำปี ๒๕๓๗ และท่านมาพูดทีหลังอีกว่า เหรียญปี ๓๗ นี้ ข้าไม่ได้เสกหรอก ข้าจุดธูปบอกสมเด็จโตขอให้ท่านเสกให้...แหะๆ และเอาไปวางแจกที่วัดสมเด็จโตด้วย ตอนหลังผมพาลูกเมียหลานๆไปกราบท่าน ห้าคน ท่านเห็นมากันเยอะ ท่านก็เอาพระสมเด็จ เกศไชโย กับเหรียญรุ่นสองมาแจกอีกคนล่ะชุด บอกว่าได้ไว้นานแล้ว ข้าชอบแจก ของข้าแจกฟรีทั้งนั้น อื้อฮือ สเป็กผมเลยนี่ครับ ของพวกนี้ ผมเก็บไว้อย่างดี ส่วนแฟนผมเอาไปเลี่ยมทอง ห้อยคอ เพราะเจอประสบการณ์แบบจังๆ แต่เล่าในนี้ไม่ได้น่ะครับ เพราะเป็นเรื่องส่วนตัว ไม่รู้จะเล่ายังไง
    ตกลงผมได้แจกมา สองครั้ง คนอยู่แถวนั้นยังมาถามผมว่าได้มายังไง เขาอยู่กันมาหลายสิบปี บางคนยังไม่ได้แจกอีก อันนี้ผมไม่ทราบน่ะครับ ผมไม่ได้ขอ ท่านเลยให้มา และนี่เป็นของดีสุดๆของผมอีกอย่างทีเดียว
    ต่อจากนั้นผมเองก็ไปกราบท่านหลายครั้ง ก็มีความประทับใจในตัวท่านทุกครั้ง และมากขึ้นทุกที
    .............................
    เบี้ยเข้าพิธีเดียวกันหน้า หลวงพ่อวัดกุฏิ และ พระหลวงปู่ หลวงพ่อต่างๆที่ หลวงปู่เล็ก นิมนต์มา พอเลิกพิธีแบ่งกันกับกรรมการ ผมนำส่วนของผม ไปขอหลวงปู่เลกเมตตาเสกให้อีกที่ที่กูฏิท่าน ทั้งล็อกเก็ต รูปถ่าย ( ตอนนั้นยังไม่ได้อัดกระจก ) และ เบี้ยแก้ครับ

0Iie3xRuxpIHRLvWVw8rxhHYI4jA3yoD_FptlQp9vroA&_nc_ohc=ibwPcvl-51cAX_mqbwQ&_nc_ht=scontent.fbkk2-7.jpg

fEK7Tp6JXAKfN0hILyyFshnQR7QWmzbiBa509Iedhf35&_nc_ohc=Bhf2mnIZx7QAX-HXcQC&_nc_ht=scontent.fbkk2-7.jpg

OG2xbqAMk6UQIe8IEIYwB0Flh3QlFI4D12-3iNo0Fvo1&_nc_ohc=lEBlIh_3bnwAX-Djhjb&_nc_ht=scontent.fbkk2-7.jpg

_L2gKLe4uM_6wO3GPZT_JQqTQDg8pBEjb7aDw0uOrNf7&_nc_ohc=wvzCFCIxc_sAX8mRosy&_nc_ht=scontent.fbkk2-8.jpg

lyaTN3eFtDl0UuvLbNkQqAaauX0syT-q7Do3pVCk2O0I&_nc_ohc=1m3vxzp0m8wAX91xdjg&_nc_ht=scontent.fbkk2-8.jpg

7. พี เสาวภา

รายการที่ ๕ เบี้ยแก้ หลวงปู่เล็ก

เบี้ยรุ่นนี้เสกที่ รพ วิชัยยุทธ

มีโค็ดตอก เล่นเป็นของมาตรฐาน

IMG_9892.JPG IMG_9891.JPG

8. พี เสาวภา

รายการที่ ๖ เบี้ยหลวงพ่อนุ่ม วัดนางใน

เบี้ยแก้ของพ่อนุ่ม วัดนางใน
    เบี้ย OTOP ของวิเศษชัยชาญ
    และการสร้างวัตถุมงคลประเภทเบี้ยแก้ของท่านนั้น เริ่มสร้างมาตั้งแต่ปีพ.ศ.ใดนั้นไม่ได้มีการจดบันทึกไว้ แต่จากการคาดคะเน หลวงพ่อนุ่ม ได้รับอาราธนามาดำรงค์ตำแหน่งเจ้าอาวาสที่วัดนางในธัมมิการาม นำโดยนายเผ่า ชัชวาลยางกูร คณบดี และเป็นเจ้าของตลาดสดในอำเภอวิเศษชัยชาญ ตรงกับปี พ.ศ.๒๔๖๙ ได้รับแต่งตั้งเป็นเจ้าคณะตำบลเมื่อปี พ.ศ.๒๔๗๓ และได้เป็นพระอุปัชฌาย์ในปี พ.ศ.๒๔๗๗ จึงมีการคาดกันว่าหลวงพ่อนุ่ม ท่านน่าจะเริ่มสร้างเบี้ยแก้ ให้แก่ญาติโยม เป็นการเฉลิมฉลอง ไม่ปีใดก็ปีหนึ่งในปีนั้นๆที่เอ่ยมา และเท่าที่พบเห็นเล่นหาเป็นสากลเบี้ยของท่านจะเป็นเบี้ยเปลือยไม่มีการถักเชือกแต่อย่างใด
    ส่วนการเลี่ยมจับขอบไม่ว่าจะด้วยเนื้อทองคำ เงิน นาค นั้น แล้วแต่ลูกศิษย์ที่ได้รับจะนำไปเลี่ยมกันเองไม่ได้เลี่ยมจากทางวัดอย่างที่บางท่านเข้าใจกันซึ่งร้านที่มักนิยมนำเบี้ยไปเลี่ยมกันนั้นก็เป็นร้านเดียวกันกับลูกศิษย์ของหลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์ และหลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ นำไปเลี่ยมกันเป็นร้านทองในตลาดวิเศษชัยชาญ ฉะนั้นลักษณะการเลี่ยมเบี้ยแก้ของทั้งสามสำนักนี้จึงมีลักษณะคล้ายกัน เพราะเลี่ยมร้านเดียวกันนั่นเอง จึงเป็นเรื่องยุ่งยากพอสมควรในการจะแบ่งแยก และพิจารณาสำหรับท่านที่ไม่มีความชำนาญ แต่มักมีข้อเปรียบเทียบง่ายๆ อยู่ว่าเบี้ยแก้ของหลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์มักจะตัวใหญ่กว่าของหลวงปู่คำ วัดโพธิ์ปล้ำ และหลวงพ่อนุ่ม วัดนางใน แต่ก็ใช่ว่าจะทุกลูกเสมอไป
    สรพพคุณของเบี้ยแก้หลวงพ่อนุ่ม ครอบจักรวาลแล้วแต่อธิษฐานใช้ ปกป้องคุ้มครอง เป็นที่เชื่อถือกันมา หลายสิบปี มี ๗๐ ถึง ๘๐ ปีขึ้น เข้าใกล้ของโบราณอายุ ๑๐๐ ปีแล้วครับ

IMG_9884.JPG IMG_9885.JPG

9. พี เสาวภา

รายการที่ ๗ ล็อกเก็ต หลังสิงห์ หลวงปู่ เล็ก วัดทำนบ

ล็อกเก็ตเจริญสุขแบบกรรมการ เป็นล็อกเก็ต ยุคต้นๆที่ท่านเมตตาสงเคราะห์ให้ ตั้งแต่มานอนป่วยที่วิชัยยุทธในปี ๒๕๕๓ สภาพสวย เป็นล็อกเก็ตขนาดรูปไข่ใหญ่ ใหญ่กว่า ล็อกเก็ต มาตารฐานธรรมดา

แผ่นเงินตอก ๓ โค็ด มีจีวร มีเกศา ขาว ดำ หลายเส้น และที่พิเศษคือฝังสิงห์งาแกะ มีน้อย หายาก

ใครยังไม่เคยมีสิงห์ หลวงปู่เล็ก น่าจะเป็นโอกาสน่ะครับ

IMG_9893.JPG IMG_9895.JPG

10. พี เสาวภา

รายการที่ ๘ รูปหล่อหลวงปู่พระครู บุญศรี

รูปหล่อหลวงปู่พระครูบุญศรี รุ่นคุณพูนสิน
    รูปหล่อนี่ทำโดยศิษย์หลวงปู่ คุณพูนสินจาก ตาคลี นับถือหลวงปู่มาก เป็นรูปหล่อติดใน กรอบพลาสติกห้อยหน้ารถ
    ที่ไม่ใส่กรอบพลาสติกก็ถวายหลวงปู่แจก ขนาดกำลังดี ไม่เล็ก ไม่ใหญ่เกินไป รูปหล่อหลวงปู่สวนใหญ่จะเล็กและผอมชลูด แต่มีรุ่นนี้แหละ ขนาดใหญ่หน่อย จำนวนเดี๋ยวผมไปถามคุณพูนสินอีกทีครับ
    เป็นรูปหล่อที่ดูกันหลายตาแล้วตอนนั้นว่าเหมือนหลวงปู่ที่สุด ก้นผมให้ช่างพยุหะเจาะไว้ จะใส่ผงปถมังพระกริ่ง ที่ผงเหลือ แต่ไม่ได้ทำ หลวงปู่ล่ะสังขารไปก่อน
    องค์ตอกโค้ดแพโบสถ์น้ำด้วย เล่นจบเลยครับ
    สร้าง 700 องค์ครับ สั่งที่ร้านxxxxx พยุหะคีรี ครับ พี่ ทำพร้อมกรองใส่ 27 บาทค มีทำเกินไม่ใส่กล่อง ๑๐๐ องค์ ข้อมูลคนสร้าง ผมเอาชื่อร้านออกเดียวเกิด ต้นแบบยังอยู่ มันจะยุ่ง
    รุ่นนี้น่าเล่นหา จำนวนไม่มาก หลวงปู่แจกเอง รูปหล่อขนาดใหญ่ พอสมควรและ หน้าตาเหมือนท่านมากครับ

IMG_9863 (2).JPG IMG_9864 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2021
  11. nuntakasan

nuntakasan Active Member

11 พฤศจิกายน 2017
    เปิดรายการที่
    3. 1,000
    4. 1,000
    6 .5,000

12. พี เสาวภา

รายการที่ ๙ เหรียญพระปัจเจก พุทธเจ้า เมตตา มหาลาภ หลวงปู่พระครูบุญศรี

เหรียญเต่าหลวงปู่พระครูบุญศรี เนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐี กะหลั่ยทอง
    ผมลองไล่ดู ใน FB เอาประวัติเหรียญเต่าลง เดี่ญวต้องลงงวดหน้า
    แต่เหรียญนี้มีอภินิหารสูง มีมาก่อนสร้างเหรียญซ่ะอีก

เหรียญนี้ทำไว้ใช้เอง กะหลั่ยทอง ยิงทรายจากร้านทอง คนรู้จักกันครับ

IMG_9851 (2).JPG IMG_9852 (2).JPG

13. พี เสาวภา

ราบการที่ ๑๐ พระปรกมะขามรุ่นเเรกเนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐี

ยังไม่ได้ดึงประวัติมาลงเหมือนกัน แต่เนื้อเดียวกับเหรียญเต่า มีแร่โคตรเศรษฐีใส่เยอะกว่า รุ่นแรก เหรียญพระนิพพานอีกครับ ท่านที่ไม่ทราบประวัติท่าน จะเล่าว่า ท่านเป็นสายตรงของ คุณแม่ประทุม โชติอนันต์ ต้นตำหรับแร่โคตรเศรษฐี ตัวจริง ได้รับการรับรองจากหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ถึงคุณวิเศษของแร่เทพยดานี้ ของดีพันปี ..... และ หลวงปู่พระครูบุญศรี เป็นอาจารย์อีกองค์ ของคุณแม่ประทุมน่ะครับ ยุคสร้างพระของ หลวงปู่บุญศรี ศิษย์สายคุณแม่ประทุมเช่นป้าอิ้ด มาช่วยกันเยอะ และป้าอิ้ด เอาแร่มาร่วมด้วยหลายครั้งมาก ทำวัตถุมงคลหลวงปู่บุญศรีหลายรุ่นครับ

พระปรกมะขามรุ่นแรกเนื้อชนวนแร่โคตรเศรษฐี
    เนื้อเดียวกับเหรียญเต่าชนวนแร่โคตรเศรษฐีครับ หลังจากผสมเนื้อ ให้อ่านรายละเอียดใน การสร้างเต่าโคตรเศรษฐี มีเนื้อเหลือก้นกะทะ ประมาณ ฝ่ามือ ผู้ผสมเนื้อ คือ เสี่ย ศ และ เฮียโก มอบให้ผมมา ผมเอาไปขอหลวงปุ่ลงให้หลายครั้งก่อนเอามารีดสร้างพระปรกใบมะขามรุ่นแรก ได้พระหลักสิบองค์
    แม่พิมพ์เป็นพระทรงลพบุรี สวมหมวกจีโบ มีสร้อยพระศอ ฐานผ้าทิพย์ นั่งประทับพญานาคแผ่พังพาน ๗ เศียร
    ข้างหลังลงยันต์ นะ ปถมัง ที่หลวงปู่ลงไว้ที่หน้าบรรรณแพโบสถ์น้ำ
    พอรื้อแพออกจากแม่น้ำเจ้าพระยา อะไรที่เคยกั้นน้ำไว้ได้ ไม่มี เกิดน้ำท่วมใหญ่ปี ๕๔ เป็นไปตามกรรม ผมสังหรณ์ตั้งแต่ตอนรื้อแล้ว การสร้างแพนี่ไม่ใช่บังเอิญ ต้านทานได้เท่าที่เป็นไปตามกรรม ( เป็นความเชื่อส่วนบุคคลน่ะครับ แต่เชื่อมั่น ๑๐๐ % ตอนที่เห็นแพถูกรื้อเป็นทราก ผมไม่ได้เสียดายอะไรทำตามหน้าที่ บุญสำเร็จไปแล้ว แต่ลางสังหรณ์เรื่องเหตุร้ายมันขึ้นมาในจิตทันที เกี่ยวกับน้ำๆ และ ปี ๕๔ ตามที่เห็น )
    นะ ปถมัง นี่ใช้ได้ลายอย่าง หลวงปู่ไม่ค่อยลงให้โดยทั่วไป เป็น นะ ปัดตลอดด้วย ใครอยากได้เอาไว้ใช้ ก็มา ลอกต่อจากพระของหลวงปู่น่ะครับ
    ลงชื่อวัดใหม่ฯไว้ วัดเดิมชื่อวัดใหม่ แบบ เป็นทางการ ส่วนศรีสุทธาวาส หลวงปู่ว่า ฉันเติมเอง
    ข้างล่างปีที่ สร้างปี ๔๒ พระนี่เนื้อทองแดงถวายท่านไปหมด ผมเก็บไว้แจกเองแค่ถุงเดียว หลวงปู่ท่านชอบใส่ในตลับสีผึ้งแจก แต่ให้ระวังสนิมจะขึ้นเขียว
    พวกเนื้อพิเศษมีไม่มาก ผู้สร้างเก็บไว้แจกเองหมู่คนที่ช่วยเหลือสร้างแพฯ สร้างวัดกันมาครับ

แร่.JPG แร่๑.JPG

พื้นที่ที่ต่อมาสร้างแพโบสถ์น้ำ ข้างหลังหลวงปู่ ตอนนี้รื้อแล้วและ ไม่แน่ใจว่าทางการหรือวัดถมตลิ่ง อย่างแข็งแรงป้องกันน้ำเซาะได้ครับ

นะ ปถมัง ที่หลวงปู่ให้ แกะไว้ที่หน้าบรรณและ แกะไว้ที่หน้าพญานาค ผมเชื่อว่า พญานาคนี่คอยกันน้ำไว้ไม่ให้ท่วมใหญ่น่ะครับ จะได้ไม่ท่วมแพ ตอนนี้ไม่มีแพแล้ว ท่านพญานาคคงหมดหน้าที่ตรงนี้ ไปเฝ้าป้องกันพระพุทธศานาต่อไป

116446848_719172545573289_8704589108421501839_n.jpg 114806376_719172365573307_5774146676883051722_n.jpg 100050273_677940426363168_1624582718425661440_n.jpg

14. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๑ พระปรกมะขามรุ่นแรกเนื้อเงิน

พระปรกมะขามรุ่นแรก เนื้อเงิน
    ทำน้อยหลักสิบองค์

เงิน.JPG เงิน๑.JPG

15. พี เสาวภา

ทุกรายการแถมแหนบหลวงพ่อฤาษีลิงดำ รุ่นท่านเจ้าคุณอนันต์ แต่ท่านใดอยากเปลี่ยนเป็นเหรียญก็แจ้งได้ครับ

186513413_916095025881039_7287207534009411896_n.jpg 186520734_916095049214370_1222196092215795227_n.jpg

16. พี เสาวภา

เด๊๋ยวเย็นนี้ผมทำตารางสรุปให้ครับ

17. พี เสาวภา

กราบขอบคุณผู้ตัดริบบิ้น ผมมีของสมณาคุณให้น่ะครับ

18. nov

nov เป็นที่รู้จักกันดี

1. 500
    2. 500
    4. 1100
    7. 500
    10.1000
    11.1000

ขอบคุณครับ

19. พี เสาวภา

กราบขอบคุณครับ เย็นนี้ลงตารางน่ะครับ ผมอัพตารางก่อน

20. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รายการที่ 8 1000
    รายการที่ 9 1000

ขอบคุณครับ