ผมจะเลิกสำเร็จความไคร่ (ช่วยตัวเอง) ยังไงหรอครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย guzs06, 12 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ทำไมทำไม

ทำไมทำไม สมาชิก

17 กรกฎาคม 2011
    เราลองตัดที่ความคิดดูครับ พอคิดเรื่องลามกแล้วเราก็หยุดคิดไปทำอย่างอื่นคิดเรื่องอื่นแทน เพราะถ้าหากเราคิดลามก มันคิดต่อไปเรื่อยๆ เหมือนโดมิโน่ ได้ผลดีทีเดียวครับ

แต่พอเราตัดมันที่ความคิด มันจะมาทางฝัน ตอนแรกๆ เราฝันว่าเรามีอะไรกับใคร แต่พอหลังๆมา เคร่งศีลมากขึ้น แม้แต่ในฝันเราก็ยังกลัวผิดศีลครับ ปฏิเสธเองเลยในฝัน

2. wechza

wechza เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งฝืนยิ่งแรงครับผมก็เป็นหนึ่งคนที่หนักไปทางกามช่วยตัวเองบ่อยมากดูหนังโป๊แล้วก็ทำตอนทำบางทีอามรมณ์แบบว่าคอยดูนะเสร็จแล้วจะต่ออีกรอบมันสนุกเพลินกับการทำแบบนั้นพอเสร็จกิจอ่าวหยุดไม่ทำต่อละถามตัวเองทำไปทำไมเกิดละอายใจตั้งใจใหม่จะไม่ทำอีกพอทำอีกเกิดรู้สึกผิดที่ทำตามตัวเองตั้งใจไม่ได้รู้สึกละอายกับสิ่งที่ทำ
    หลังๆมาผมไมตั้งใจว่าจะเลิกแต่ผมเปลี่ยนเป็นตั้งใจทำดีสวดมนต์ภาวนาบ้างไม่บังคับตัวเองว่าจะต้องทำนานแค่ใหนไม่ยึดติดกับเวลาว่าจะทำตอนใหนแต่ก็ทำทุกวันก่อนนอนคิดถึงความตายบ่อยๆ
    ปล.ถ้ากลับไปช่วยตัวเองอีกก็อย่าท้อนะครับค่อยๆลดค่อยๆละเข้าใจความรู้สึกครับที่ผ่านมาผมก็เป็นเช่นกันครับ