ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> ขอขอบคุณ..คุณtong5959..คุณLynn..คุณโอ ท่าซุง..คุณ๑๕ค่ำ..คุณTeera-chang..คุณเฉียวฟง
    คุณพฤศจิกา..คุณคนเมืองแป้
    ที่post มา..ชม..ให้กำลังใจ..และติดตาม...

............................................................สวัสดีทุกท่าน.....................................................

..............คนมีฐานะ..สมัยนั้น..ก็มีทั้งพวกเจ้าสัว..เจ้าของโรงสี..พวก..กำนัน..(ส่วนใหญ่..จะได้
    รับ..การแต่งตั้งเป็น..ขุน..แต่ก็ไม่ใช่ราชการ..ให้เป็นบำเหน็จความชอบ)..อยู่ตามต่างจังหวัด..
    แต่ได้มา..บางกอกบ้าง..กลับไปก็ต้องทำตัวให้ชาวบ้าน..เห็นว่าศิวิไลซ์..ก็พยายามแต่งแบบ..
    ผู้มีฐานะ..ในบางกอก..เขาจะได้เห็นว่าเป็น..ผู้เจริญแล้ว..ทั้งผัว..เมีย..ลูกๆ.........
    ...........เวลาเดินทางไปไหนมาไหน..หรือ..รับแขกที่บ้าน..ก็..จะใส่เสื้อ..พวกลินิน..หรือ..ป่านมนิ
    ลา..เป็นเสื้อ..ที่ตัดคล้ายเสื้อยืด..ไม่มีกระดุม..สวมทางหัว..คอกลมกว้าง..สีขาว..อาจมีการเย็บ
    กระเป๋าติดด้วย..ไปไหน..แบบไม่เป็นทางการ..พวกคนเมือง..ที่มีฐานะ..มีความรู้..รวมถึง..ข้า
    ราชการทั่วไป..อย่างนี้..สมัยก่อน..เขาเรียกว่าแต่งแบบ..”ลำลอง”..ส่วนใหญ่..จะไม่เอา..เหรียญ
    กลัดไปข้างในเสื้อโดยตรง..เนื่องจากมองแล้วไม่เรียบร้อย..เพราะผ้าค่อนข้างบาง..และขาว..
    เวลาไปไหนคนมองแล้ว..จะเห็น..ไม่สวยงาม..และสนิมทองแดง..อาจมาติดเสื้อ..สีขาวได้..ซึ่งจะ
    ซักออกยาก..(สมัยนั้น..นอกเอามะนาวมาถู..ต้องเอาไปต้มด้วย..เพราะยังไม่มีผงซักฟอก)..
    ก็จะใช้วิธีอย่าง..ที่ผมเขียน..ตอนที่แล้ว..คือ..ห่อผ้าขาว..หรือทำถุงสีขาว..ไว้ใส่..แล้วถึงจะกลัด
    ติด..ด้านในเสื้ออีกที
    .................ส่วน..บรรดาศรีภรรยา..และ..ลูกสาว..มันก็เริ่มเข้ายุคที่วัฒนธรรม..ฝรั่งเริ่มเข้ามา..
    ก็ต้องแต่ง..ตัวให้ศิวิไลซ์บ้าง..ก็เลิกใส่ผ้าแถบกัน..เอาแบบอย่าง..เจ้านาย..เชื้อพระวงศ์..แต่ไม่
    ใช่แบบในละครนะครับ..เพราะชุดอยู่บ้านที่เห็น..นี่มันชุดออกงานใหญ่..อยู่บ้านก็เสื้อคอกระเช้า
    ธรรมดา..นุ่งผ้าถุง..แต่มีเพิ่มขึ้นมา..เพราะเสื้อคอกระเช้า..ก็ต้องมีเสื้อใน(ไม่งั้น..นมหก..ยกเว้น
    คนแก่..ที่ใส่แต่เสื้ออย่างเดียว..นุ่งโจงกระเบน)..เสื้อใน..ก็ตัดเย็บกันเอง..เป็นผ้าขาว..คล้ายๆ
    คอกระเช้า..แต่จะกระชับนม..และกระชับตัวมาหน่อย..ซึ่งเวลาไปไหนมาไหน..ก็จะใช้..เสื้อใน
    แบบนี้ตลอด..แต่ถ้าออกนอกบ้านเสื้อก็คล้าย..คอกระเช้าแต่เป็น..แขนสามส่วน..และ..ที่คอจะ
    มิดชิดกว่า...........การกลัดเหรียญก็เช่นกัน..บางคนก็กลัดกับเสื้อในด้านข้างเลย..ถ้าใส่เสื้อสี
    เข้ม..สมัยผม..เด็กๆผมเห็นคนแก่ที่ใส่แบบนี้..และ..กลัดเหรียญติดกับเสื้อในด้วยตัวเองครับ
    ..แต่ถ้า..เสื้อสีอ่อนก็ต้องห่อผ้าเช็ดหน้าขาว..หรือ..ใส่ไปในถุงผ้าสีขาว..ก่อนนำไปกลัดอีกที..
    ..กลัด..ไม่ใช่กลัดด้านในที่ติดเนื้อนะครับ.........
    .........................พวกข้าราชการ..หรือ..ทหาร..ตำรวจ..ก็เป็นชุด..ราชปะแตนท์..สีขาว..ทหาร
    ..ตำรวจ..ก็คล้ายๆชุดราชปะแตนท์..สีกากี..คาดเข็มขัดทับด้านนอก..ของราชการ..สีขาว..เวลา
    เอาเหรียญมากลัด..ก็กลัดในกระเป๋าบน..แต่ก็ต้องห่อผ้า..ไม่งั้น..เสื้อเปื้อนได้..ส่วนทหารตำรวจ
    ..ส่วนใหญ่..ก็ไม่ได้ห่อ..เพราะสีเสื้อไม่ขาว..ไม่ต้องห่วงมาก......
    ............ดังนั้น..สำหรับ..คนเหล่านี้..เหรียญ..แทบจะไมสึก..ทองที่ชุบก็อยู่เกือบไม่ลอกเท่าไหร่
    เหรียญ..ก็ไม่ค่อยสึก..ห่วง..ก็เช่นกัน..สึกน้อย..ยกเว้นที่พวก..ทหารตำรวจใส่..ที่สึกหน่อย..และ
    ที่ห่วงก็สึกด้วย..เข็มกลัด...
    ................ที่กล่าวมานี้..ทั้งหมด..ก็อยากจะให้”ผู้อยากรู้”..ทราบว่า..เหรียญยุคนี้..มันไม่
    ใช่อยากที่คิด..หรือเอาเกณฑ์เรื่อง..ห่วงสึก..ทำไมเหรียญไม่สึก...เห็นห่วงสึกเป็นร่อง..ก็บอก
    ว่าผิดปกติ..เอาอะไรไปถูให้มันสึกรึเปล่า..ที่ผมกล่าวมาทั้งสองตอน..จะเห็นว่าหลากหลายมาก
    ..ถึงจะมีเป็น..ส่วนน้อย..แต่มันก็มีโอกาศ..ไม่ใช่..เอะ-อะ..ก็..ฟันธงได้..เลย........โอ้โห..มันหมู
    อะไรก็...หมู...เหรียญหลักแสน..หลักล้าน..มันดูหมู..ไปหมดเหรอ..ยิ่งดูจากจอ..คอมฯนี่นะ..
    ..อย่าไปดูที่ความเป็นธรรมชาติ..เล้ย..เหรียญ...ปล่อย..ได้..๕แสน..ผมไปจ้าง..มือมหากาฬ..
    ทำปลอม..ด้วยราคา.. ๑แสน..แต่ต้องปล่อยได้นะ..ทำไปเลย..๓ เดือน มาเอา..ยังคุ้มเลย...
    ..แล้ว..ดู..เดี๋ยวนี้..เนื้ออย่างงี้..ก๊อปมาอย่างเหมือน..ตำหนิ..ทุกจุดใส่ให้หมด..เสร็จมา..เอามา
    ส่อง..เห็นจุดพลาด..ทำใหม่..แสนนึง..เอาให้เหมือนเลย..อยากรู้ว่ายัง...หมู..อีกมั้ย........
    ............ก็คิดเอา..ว่า..เหรียญหลวงพ่อกลั่น..ทำกี่เหรียญ..เหรียญหลวงปู่ไข่..ทำกี่เหรียญ..
    แล้ว..ทำไม..มันยังว่อนอยู่ในตลาด..ได้..แล้วไอ้ที่ว่าแท้ๆนะ..จริงรึเปล่า...
    ..................ของยิ่งราคาสูง..คนทำปลอม..ก็ยิ่งทำเหมือน..เพราะค่าทำมันคุ้ม.............
    .......ดูเถอะครับ..ทุกอย่าง..ที่คิดว่า..จะเป็นจุดตาย......ถ้ามันมีทุกอย่างที่คิดว่าจะแสดงให้เห็น
    ได้..จากภาพขยาย..หน้าหลัง...ขอโทษได้เห็นแค่นี้..ฟันธงได้..ผมนับถือจริงๆ...........
    ....ถ้าปลอมแบบ..เด็กประถม..อนุบาล..ก็แล้วไป..แต่ถ้า..ระดับมัธยม..อุดมศึกษา..ป.โท..ป.เอก
    ...ก็สงวนสิทธิ์..ไม่ฟัน..ก็ไม่มีใครว่า..หรอก..ไอ้ที่ทะเลาะ..กันไป..ทะเลาะกันมา...ก็เป็น
    ตัวอย่างเยอะแยะ...ไม่ที่..บอร์ดนี้อย่างเดียว..ผมเข้าเน็ต..ไปดูมา..๕-๖..บอร์ด..ก็อีหรอบเดียว
    กัน......เพราะว่า...รู้ว่าไม่รู้.....ไม่อยากให้เขารู้ว่าไม่รู้....คิดว่าเขาไม่รู้...คิดว่ารู้ดีกว่าเขา.....
    ..ไม่รู้ว่าจริงๆเขารู้.....ไม่รู้ว่าเขาแกล้งทำว่าไม่รู้...........ไม่รู้แต่ทำว่ารู้...........ฯลฯ..........
    ...............................ผมขอคาราวะ..ให้.......”ผู้รู้”..........ทั้งหลายครับ...........

.......................................................สวัสดี............................................................

2. phrae2010

phrae2010 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีมีความสุขทุกๆท่านครับ คนไม่รู้ก็ตามมาเก็บเกี่ยวสาระและความรู้ครับ รอติดตามต่อไป

3. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ...ขอบคุณครับ..ได้ข้อคิดดีๆครับ:cool:

4. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

5. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับคุณลุง สวัสดีครับทุกท่าน

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มาตามอ่านตอนเช้าค่ะคุณ ลุง ขอบคุณค่ะ

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    คนโบราณไม่โง่อย่างที่พี่ modpong บอกครับ ถ้าโง่ ก็รักษาบ้านเมืองให้พวกเราอยู่ไม่ได้หรอกครับ มีแต่คนสมัยนี้ที่โง่ เผาบ้านเผาเมืองตัวเองครับ

8. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

เรื่องราวความรู้จากคุณลุงสุดยอดส่งท้ายวันศุกร์สุดสัปดาห์จริงๆครับ....หลายๆครั้งผมก็เคยคิดเล่นๆเรื่องราวเกี่ยวกับเหรียญเหมือนที่คุณลุงว่าไว้อ่ะครับ...เหรียญไหนยิ่งแพงก็ยิ่งมีความพยายามทำปลอมสูง..และเคยฉงนใจว่าถ้าเหรียญๆหนึ่งเคยสร้างในสมัยนั้นแค่ไม่กี่เหรียญ..แล้วทำไมทุกวันนี้ยังมีหมุนเวียนกันจังเลย...ใช่มะครับ..(^_^)

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ขอปรบมือให้ดังๆเลยครับ..(^_^)....

10. modpong

...................................................
    ..ยอดมาก..น้องกำธร..เข้าใจเปรียบเปรย...

11. modpong

...................................................
    ..เยี่ยม.....ไอ้"โง่"..แล้วอยู่เฉยๆ..ก็ไม่ว่ากัน..
    ....ไอ้ประเภท.."โง่แล้วอวดฉลาด..อวดรู้"...นี่ซิ..อยู่ในองค์กร..หรือ..วงการไหน..แล้วทำให้พัฒนาไม่ได้..มีแต่เสื่อมลง..

12. modpong

...............................................
    ....ตัวอย่าง...สำหรับตอนหน้า...ครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

13. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    อันนี้เรื่องจริงครับคุณลุง...ลักษณะการเสื่อมนั้นเป็นไปอย่างช้า ๆ....ใช้เวลา... แต่ถ้ามีพวกอย่างที่ลุงบอก...แบบมีมาก ๆ... อาจไม่เสื่อมครับ... แต่อาจเจ๊ง...แบบรวดเร็ว...ได้เหมือนกัน...

14. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    รอติดตามตอนหน้าครับ อา nodpong

15. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อดินนี้ คุ้นๆนะครับ

16. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อืมมม...ยังกะพระโคนสมอเลยนะครับเนี่ย...ฐานแบบนี้พิมพ์ห้อยพระบาทหรือเปล่าน้อ(ก็เดาไปเรื่อยน่ะครับ)...รออ่านอยู่นะครับ...ไม่ต้องรีบนะครับคุณลุง...ยังตามอ่านอยู่เลยครับอ่านไม่ค่อยทันเพราะช่วงนี้งานยุ่งมากแต่ก็อ่านทุกวันนะครับ...เป็นกำลังใจตราบนานเท่านานครับ...ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่คุณลุงแบ่งปันครับ(||)

17. พฤศจิกา

พฤศจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    พูดได้ถูกใจจริงๆเลยครับ

18. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา....และทุกท่าน

19. modpong

....................................................
    ...ไม่เลวครับ..พื้นฐานใช้ได้เลย..แต่พิมพ์ไม่ถูก...อย่าเข้าใจผิดว่า..ผมจะถามเป็นปริศนา..เปล่าครับ..ผมพูดถึงเรื่องอื่น...

20. ลี้น้อย

ลี้น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจลุงเหมือนเดิมครับ