ผลของการแยก กาย ใจ จิต

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย oatthidet, 23 สิงหาคม 2012.

1. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เมื่อคุณกล่าวเช่นนี้ คุณควรที่จะแสดงสิ่งที่เป็นผลจากการปฎิบัติของคุณเองด้วยครับ

ผมตอบด้วยใจจริง คุณเองเมื่อถามแล้วได้คำตอบ ควรตอบในสิ่งที่ถามเช่นกันครับ

สาธุครับ

2. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

ตรงนี้เป้นส่วนหนึ่งของกำลังจากสมาธิครับ
    คงต้องกล่าวว่า ตรงที่มีความรู้ผุดขึ้นมานั้น มันทำให้เราหลงได้
    ผมพอเข้าใจคุณโอ๊ตแล้วล่ะครับ
    คำแนะนำ คงต้องเข้าหาพระ ครับน่าจะดีที่สุด
    เจริญในธรรมครับ

3. oatthidet

ผมได้เดินตามเส้นทางที่ผมเห็นเองแล้วครับ และ เคยบอกกล่าวเรื่องในอดีตชาติแล้ว

ควรที่จะห่วงตนเองครับ และ ขอบคุณในความหวังดีครับ ไม่มีใครรู้ทุกอย่าง

เพราะหากรู้ทุกอย่างแล้ว ก็คงไม่มีอะไรให้ต้องแสวงหาอีก และ หากรู้ทุกคนก็คงไม่ต้องดิ้นรน

ทุกคนเมื่อไม่รู้ทุกอย่าง จึงต้องมีผิด มีถูก พระอาจารย์ทั้งหลายก็มีผิด มีถูกเช่นกัน

แต่หากไม่ยึดทุกอย่างที่พบเห็น ความเป็นทุกข์คงไม่เกิด ที่เป้นทุกข์อยู่นี้ เพราะไม่เห็นเหตุแห่งทุกข์นั่นเอง

สาธุครับ

4. ฟางว่าน

ฟางว่าน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณภาวนาแต่เรื่องจิต ดูแต่จิต ถ้าคุณปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ คุรก็อรูปพหรมแหละครับ อยากไปเหรอ ติวให้ก็ได้ว่าเรื่องจิตเป้นเรื่องของอารมณ์ ถ้าจิตคุณมีมลทิน(ผมรู้แต่ไม่รู้คำอธิบาย เพราะมันเป็นภาคปฏิบัติ) เอางี้ คุณเอาทางลัดนะครับ ศึกษาสังโยชน์ 10 แล้วปฏิบัติตามอริยสัจจ์ 4 สรุปลงที่สมาธิชอบของมรรค 8 จิตคุรหลุดพ้นเมื่อไหร่คุณจับอารมณ์ตรงนั้น นั่นแหละบรรลุธรรม...ผมแนะนำได้แค่นี้เพราะตอนนี้ผมเป้นแค่พระอนาคามี ยังไม่ใช่อรหันต์...ขอให้ได้เป้นพระโสดาบันโดยดีที่สุดนะครับ ในอนาคตเมื่อคุณบรรลุธรรมจริงๆ พุทธบริษัทของคุณจะกว้างใหญ่ไพศาล ธรรมของพระอริยะอย่างคุณจะทำให้คุณมีชื่อเสียง มีลูกศิษย์หลั่งไหลมาจากทุกสารทิศ ขอให้ลดตัวกู-ของกูนะครับ วางกำลังใจสบายๆ และอย่าคิดมาก...

5. oatthidet

ผมบอกหลายครั้งแล้วว่า ผมใช้เพียงชื่อเดียว และ การดูถูกผู้อื่นใช่วิสัยของผู้ปฎิบัติหรือครับ

คนที่ไม่เข้าใจน่ะคุณหรือเปล่าครับ หากหลวงปู่มั่นมาได้จริงจะเป็นสิ่งดีมากครับ

เพียงแต่มันเป็นไปไม่ได้แล้ว คนที่มีอัตตาสูงน่ะใครควรใคร่ควรดูนะครับ คุณเคยสงบนิ่งไหมครับ

ถึงได้ไม่เข้าใจเลย ว่าการเคลื่อนไหวของความรู้สึกจะเห้นชัดในขณะที่ จิต นิ่งสงบ

คุณสงสัยมากก็ลองสังเกตุด้วยตัวคุณเองสิครับ ว่ามีเกิดการกระทบแล้ว ความรู้สึกเกิดก่อน หรือ การรับรู้เกิดก่อน

คงไม่ยากจนเกินไปนะครับ แค่สังเกตุจากตนเองเท่านั้น

สาธุครับ

6. oatthidet

หากไม่กล่าวในภาคปฎิบัติ เชิญคุณเถอะครับ ไม่มีความจำเป็นที่ผมจะต้องสนทนาด้วย

ผมไม่สนใจว่าจะมีลูกศิษย์ไหม ไม่ได้มีความจำเป็นในเรื่องเหล่านี้เลย โลกธรรม 8

หากคุณต้องการมากนัก เชิญคุณนำไปให้หมดเลยครับ เพราะผมไม่ได้ต้องการครับ

ผมสนใจแต่การปฎิบัติธรรมนั่งกรรมฐาน เพราะผมเห็นที่สุดจากการปฎิบัติธรรมแล้ว

ว่าควรดำเนินไปเช่นไร ในโพสนี้ได้ชี้ชัดแล้วว่า คุณไม่รู้เรื่องในการปฎิบัติ

สาธุครับ

7. oatthidet

-ไม่เป็น..แน่นอน สภาวะ แห่งฌาณ คือ จิตรวม อันเกิดจากการเพ่ง หรือ น้อม ใจ กายหายไป ไม่ใช่ ไม่มีกาย..กายกับใจไม่ได้แยกกันแน่นอน..แต่เป็น สมถะกรรมฐาน ถุฏต้อง

-หากสภาวะแห่งฌาณไม่ใช่การแยกกาย แยกจิต เป็นเพียงการรวมของจิต อันเกิดจากการเพ่ง ด้วยกายหายไป แต่ไม่ใช่ไม่มีกาย แล้วการแยกกาย แยก จิต ที่คุณเข้าใจนี้คือ ไม่มีกายเลยใช่ไหมครับ หากว่าใช่นั่นยังมีลมหายใจอยู่ไหมครับ

-ผม ยังยึดติด กับตัวตน ครับ แต่ ที่ปล่อยได่้ บ้าง ก็มีครับเรื่องธรรมมะ ผม พอตัวครับอะไรผิด ผม ก็แย้ง.ที่ผม ทำเพราะผมเห็นว่าคุณ ขี้โม้ ครับ และ กล่าวธรรมมะแบบผิดๆๆครับ
    คอยกล่าวว่าร้ายผู้อื่นโดยไม่ลืมหู ลืมตา จ้องคอยทำลายโดยไม่ทบทวนด้วยเหตุ-ผล

-คุณควรที่จะหยิบยกมาเป็นหลักฐานประกอบด้วยนะครับ ไม่เช่นนั้นคุณจะกลายเป็นผู้ที่ใส่ร้ายป้ายสีผู้อื่นนะครับ ซึ่งเป็นการส่อเสียด และ กรุณานำข้อความที่คู่ที่สนทนากับผมมาประกอบด้วยครับ ผมจะขี้โม้ด้วยเหตุ-ผลอะไรครับ ตอบในส่วนนี้ด้วยครับ

-เรื่อง หลวงปู่ มั่น ผม รู้มากกว่าคุณ แน่ๆ..ผม รู้ แม้กระมั่งว่า หลวงปู่ มั่น ท่านสอนกรรมฐาน โดยอิงอาศัยอะไรเป็นหลัก..ผม แยกได้ด้วยว่า พระ ในรุ่นถัดๆมา องค์ไหนเก๊ องค์ไหนจริง องค์ทำอิะไรเพื่ออะไร...ใครแสวงหาอะไร บางองค์ หาเงิน พี้อมชื่อเสียง บางองค์ หาเงิน อย่างเดียว บางองค์ หลอกคน ได้ ค่อนโลก เอากรรมฐาน บ้าๆบอๆ มาสอนคน..แถมมีคนเชื่อ และนับถือ ด้วย..บางองค์ อาศัยบารมีหลวงปู่มั่น หากิน ก้มี..หุหุหุ

-ผมไม่ได้สนใจว่าใครรู้มากกว่ากัน ที่ผมศัทธาหลวงปู่มั่น เพราะธรรมที่ท่านแสดงออกมาเท่านั้น ส่วนที่คุณนำมากล่าวนี้ผมไม่รู้แม้แต่น้อยครับ และ ไม่ใช่ธุระของผมด้วยครับ กรรมนั้นผู้ใดสร้างผู้นั้นพึ่งเป็นผู้รับผลแห่งกรรมนั้น ผมบอกกล่าวให้คุณไว้ว่า ผมเพียงต้องการหลุดพ้นจากวังวนนี้เท่านั้น นอกจากนั้นผมไม่ได้สนใจ ผมทำทุกวิถีทางที่จะหลุดพ้นโดยไม่ต้องกลับมาเกิดอีก เพราะผมเห้นการเกิด-ตายบ่อมแล้วในความทรงจำของ " จิต "

-ผมได้ตอบทุกคำถามที่คุณถามแล้ว หากไม่มีอะไรที่มาแสดงออกในทางธรรม ผมว่าคุณควรที่จะหยุดการจ้องหาความผิดของผู้อื่นตามคำสอนของหลวงปู่มั่นจะดีกว่าครับ ดีกว่าจะมาคอยทำให้จิตใจของตนเองขุ่นมัว ภายใน จิต นั้นมีธรรมอยู่มากมายครับ คุณเข้าไปดูเถอะครับ จะได้รู้ว่าผมขี้โม้ไหม ดีกว่ามากล่าวเช่นนี้ครับ ตักเตือนด้วยความปราถนาดีครับ

สาธุครับ

8. oatthidet

หรือครับ เป็นทุกข์แม้กระทั้ง สุนัข จะถ่าย หรือครับ จิต ของคุณคงไม่ว่างเลยกระมัง

ถึงได้ชื่นชอบถกเถียง โต้แย้งเป็นนิสัย ดูถูกผู้อื่นอยู่เสมอ นี่หรือ ผู้ปฎิบัติธรรม

สาธุครับ

9. oatthidet

คุณ bankbankbank คุณควรที่จะนำธรรมมาแสดงมากกว่า การที่คุณจะมาคอยชี้โทษผู้อื่น

ผมไม่เห็นคุณจะแสดงธรรมที่ควรมากเท่ากับการชี้โทษเลยครับ ดิ้นรนเพื่ออะไรครับ

สาธุครับ

10. bankbankbank

bankbankbank เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2012
    ผม...ขอ อภัยละกันที่ ทำให้ ขุ่นใจ

ไม่เถียงด้วยแล้ว...
    แต่ ผม ยังเชื่อนะว่า สมถะ ไม่อาจแยก กาย กับ จิต ได้ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  11. oatthidet

หากการตักเตือนเป็นการขุ่นใจ ผู้ปฎิบัติทั้งหลายคงขุ่นใจกันทั้งวันครับ

การไม่ถกเถียงกัน เป้นสิ่งที่ควรครับ หากจะสนทนาควรสนทนาด้วยเหตุ-ผลครับ

สมถะนั้น แยก กาย ออกจาก จิต ครับ ไม่ใช่แยก กาย ออกจาก ใจ ไว้ถึงเองก็จะรู้เองครับ

สาธุครับ

12. bankbankbank

bankbankbank เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีทางใช่แน่นอน ครับ..แยก กาย กับ จิต ทำไม่ได้ด้วยกการ ทำสมถะ ครับ...ผม ฝีกสมาธิมานาน สภาวะอะไรผม รู้ดีครับ

อย่าไปสอนใครนะ มันผิดครับ เรื่องคิดเอาเอวงแบบนี้ ขาย หน้าครับ

13. bankbankbank

สมถะ เป็นการ ปฏิบัติ เพื่อ การรวม จิตให้สงบเท่านั้น ไม่ใช่ หนทาง ของการแยก กาย ออก จิต แน่นอน

มัน ผิด คำสอน ของศาสนาพุทธ ครับ..
    หาก เป็น..ศาสนา ที่ตั้งเอาเองผม ไม่ รู้ด้วยครับ

ใครผ่านมาอ่าน กระทู้ นี้ อน่าไป เชื่อ นะครับว่า สมถะ แยก กาย กับจิตได้ คนที่เขียนแบบนี้ เขา คิดเอาเองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2012
  14. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ใครเขาอยากเป็นพระอรหันต์เพื่อมีลูกศิษย์กันหละฟางว่าน???

15. oatthidet

งั้นผมขอถามคุณครับ ว่าคุณเคยยก จิต ออกจากการะกระทบไหมครับ คงจำได้เรื่องมีบาดมือผมนะครับ

แม้แต่ไปถอดเล็บที่โรงพยาบาล ทำการผ่าตัด ผมก็ยก จิต ออกจากการกระทบทางกายครับ

คุณเคยมีไหมครับ เคยยก จิต ออกจากการกระทบไหมครับ

สาธุครับ

16. oatthidet

ความคิดเห็นนี้เป็นสิทธิ์ของคุณครับ ไว้คุณเห็นด้วยตัวคุณเองก่อนครับ เพราะบอกไปก็ไมาเกิดผล

มีแต่จะเป้นเหตุให้ถกเถียงกันเท่านั้นเอง หากยังยึดติดมากก็คงต้องเหนื่อยหน่อยนะครับ

สาธุครับ

17. bankbankbank

ผม ไม่ยึดติดแน่ๆครับ...
    คุณเอง ก้ มองลงในใจมั่งนะ ดู ท่า ยัง ฝึกน้อยไปครับ..
    ไม่ยอมรับความจริง บ้างเลย....

คุณ เคย เห็น อัตตา ตัวเองมั้ยครับ...แบบว่้า อัตตา สูง จน ไม่ยอมรับอะไรในโลกเลย มีแต่ ความเห็นตนเอง ถุก คนเดียว...ลองดูลงในใจ ตัวคุณ นะครับว่า ขอ เถียง ทุกๆ เม้น เนี่ย มันแสดง ความ มีอัตตา สูงมาก นะ คุณ มอง ไม่เห้นเลยนะเนี่ย

น่าเหนื่อยนะครับ การ ปกิบัติ แบบที่คุณ ทำอยู่ มี แต่ อัตตา ครับ...
    ผม ล่ะ สงสาร คุณจัง หลงไป ผิดทาง มากแล้ว

18. oatthidet

ความเห็นของผู้อื่นที่ผมว่าถูกก็มีไม่น้อยครับ ไม่ใช่ว่าจะไม่มีเอาเลย

แม้ผู้ที่เคยต่อว่าผมเอง แต่การแสดงธรรมนั้นมีเหตุ-ผล ผมก็เข้าไปอนุโมทนาครับ

แต่ผู้ที่คอยจับผิดชี้โทษนี้ ไม่มีทางถูกแน่นอนครับ เพราะไม่สนทนาด้วยเหตุ-ผล

ที่ผมถามกรุณาตอบด้วยครับ เพราะนั่นเป้นผลจากสมาธิครับ เคยไหมครับ

สาธุครับ

19. bankbankbank

แบบที่คุณ ทำ นี้ เขาเรียกว่า เพ่งครับ
    การเพ่ง แบบที่ยกความรู้สึกไปไว้ ที่อื่น ทำคล้ายๆไม่สนใจ จุด ที่กำลังเจ็บปวด ผม ทำเป็นตั้งแต่ 5-6 ขวบแล้ว...เรียกว่าเพ่งครับ

เด็ก ก็ทำได้ เยอะแยะ เด็ก ที่โดนตีแล้วไม่ร้องไห้ น่ะ ก็ทำแบบที่คุณ กำลังคุย เนี่ยล่ะครับ

20. oatthidet

ชัดเจนมากครับ เป็นการปรุงแต่งที่ชัดเจนมากครับ เช่นนี้ก็ไม่ควรสนทนากันอีกแล้วครับ

เพียงเพื่อการเอาชนะ คุณก็แสดงออกเช่นนี้แล้ว ผมขอประกาศเลยครับ ไม่จำเป้นต้องสนทนากันอีกแล้วครับ

สาธุครับ