ฝึกมโนมยิทธิพบพระพุทธเจ้าเร็วกว่าสายอื่น

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย HONGTAY, 9 กันยายน 2008.

1. nty

nty สมาชิกใหม่

10 กันยายน 2008
    ขอพูดตรงนะค่ะ
    การที่คุณ คนดีโลกลืม ว่า
    นั่นไงครับ ผมผู้ไม่มีบุญ บอกว่าผมเองเป็นคนเขียนกระทู้ คำอนุโมทนาจึงไม่มีอีก มีความไม่เห็นด้วยเข้ามาแทน ต่อไปก็จะเริ่มมีคำต่อว่า ตำหนิติเตียนตาม

เรื่องเดียวกัน แต่บุญบารมีของคนนำเสนอแตกต่างกัน ผมนำเสนอ คนเขาต้องไม่เชื่อถือ และผมก็โดนยำใหญ่ในทุกเว็บ แต่พอเรื่องนั้นคุณ ผู้มีบุญบารมี นำเสนอ คนอนุโมทนาเต็มไปหมด และกระทู้ก็คึกคัก

เมื่อมีคนแสดง ความคิดเห็น เห็นด้วยก็พลอยดีใจ ตำหนิติเตียน ต่อว่า ท่านก็น้อยเนื้อต่ำใจ นั้นเป็นอาการของ การยึดมั่น ยึดติด ถือมั่นใน บทความของท่าน ซึ่งเป็นกิเลสเครื่องเศร้าหมองแล้วค่ะ ไม่ต้องไปดูในใกลหรอกค่ะ ใจเรานี้แหละคะ

ธรรมทั้งปวงไม่ควรยึดมั่น

ปัญหา มีบางคนกล่าวว่า หัวใจของพระพุทธศาสนา คือ

2. nty

nty สมาชิกใหม่

10 กันยายน 2008
    พุทธดำรัสตอบ

3. Lacuna

Lacuna เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2008
    การเห็นนิมิตและยึดถือหรือหมายเช่นหมายว่าเป็นพระพุทธเจ้านั้นไม่ใช่สาระ
    เป้าหมายหนึ่งเดียวของทุกสายคือนิพพาน

4. เลอสันติ์

เลอสันติ์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2008
    ;aa8;aa8ขออนุโมทนาครับ ปฏิบัติอย่างใดก็ได้ ขอเพียงหลุดพ้นย่อมถึงแห่งพลังบุญกุศลตามแต่จริตของตน

5. godman

godman เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    แล้วมันทำยังไงกันล่ะเนี่ย? งง ครับ แหะๆ กำลังจะหัดปฎิบัติอยู่

6. top_geo

top_geo สมาชิกใหม่

11 กันยายน 2008
    จะฝึกสายไหนก็เเล้วเเต่ครับ

เป้าหมาย คือ ความพ้นทุกข์

เเต่ใครจะพบพระพุทธเจ้าเร็วหรือช้า

ก็ไม่ใช่ไปยึดมั่นในสิ่งนั้น

เพราะผู้ใดได้ถึงซึ่งความหลุดพ้น

ไม่ยึดทั้งกาย ไม่ยึดทั้งใจ

ผู้นั้นเเหละเห็นพระพุทธเจ้าที่เเท้จริง

ดังคำสอนที่ว่า ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเราตถาคต

ส่วนสายยุบหนอ พองหนอ ไม่ได้ปฏิเสธ

การเห็นพระพุทธเจ้านะครับ

เพราะเเม้ท่านจะเข้าพระนิพพานไปเเล้ว

เเต่ พลังบารมี พุทธานุภาพ ธรรมานุภาพ

สังฆานุภาพ ก็ยังอยุ่ทั่วอนันต์จักรวาล

ผู้ที่เจริญสมถะ-วิปัสสนา ก็เลยสามารถเห็นท่านได้

จะกล่าวเปรียบเทียบอะไรก็ควรศึกษาในเเต่ละสาย

ด้วยการปฏิบัติจริงๆเสียก่อน

การปฏิบัติสายยุบหนอ พองหนอ ก็ดี พุทโธก็ดี

จริงๆเเล้วก็อันเดียวกัน

ท้องพองขึ้น-ยุบลง อยู่ที่ไหน ?

ก็อยู่ที่กายเรานี่เเหละ

พุทโธ ลมหายใจ เข้า-ออก อยู่ที่ไหน ?

ก็อยุ่ที่กายเรานี่เอง

สรุปเเล้วก็เป็นการเจริญสติปัฏฐานนั้นเอง

เป็นอุบาย ของ ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ตามเเต่จริตของท่าน

เรื่องอย่างนี้ไม่น่าจะนำมากล่าวเปรียบเทียบกัน

ไม่อย่างนั้นจะเป็นการปรามาสท่านได้โดยไม่รู้ตัวครับ

ควรจะดูที่กาย ที่ใจ ของเราดีกว่า ว่ากิเลส

มันลดน้อยลงไปเเค่ไหน

ในเเต่ละวัน ยังมีความยึดมั่นถือมั่นอยู่รึเปล่า

คิดว่าตัวเองดี ตัวเองเลิศกว่าคนอื่นรึเปล่า

เพราะธรรมะที่ปฏิบัติให้ถึงซึ่งความหลุดพ้นนั้น

อยู่ที่ตา อยู่ที่หู อยู่ที่จมูก อยู่ลิ้น อยู่ที่จิต

คือ อยู่ที่กายเรา อยู่ที่จิตเรานี้เอง

สาธุ.....................ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2008
  7. dhammashare

dhammashare เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2008
    จะนิพพานไ้ด้หรือไม่ ขึ้นกับสภาวะจิตตัดกิเลสได้หรือเปล่า

ขนาดคนที่พบพระพุทธเจ้าตอนยังทรงพระชนม์ ก็ยังไม่นิพพานก็ยังมี

ดังนั้นขอให้พิจารณาด้วยปัญญาให้ดีด้วยครับ

8. NNnight

NNnight Active Member

25 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนา สาธุด้วยครับ นี่คือการเปิดกว่างน่ะครับ เป็นความคิดเห็น ถ้าใจเราเปิดกว้าง เท่านี้เองครับ ทุกคนสามารถแสดงความเห็นต่างๆนาๆ ได้

9. kamsajja

kamsajja เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2008
    ขออนุโมทนา และน้อมรับฟังในทุกความเห็นครับ
    ***ด้วยความเคารพ ขอเสริมนิดนึงครับ กระผมคิดว่าถ้าเป็นกระทู้หรือความคิดเห็นแนวนี้ ควรเสริมประโยคเช่นว่า "โปรดใช้วิจารณญานในการอ่าน" ต่อท้ายด้วยจะดีนะครับ เนื่องจากทุกคนที่เข้าอ่านคงมีภูมิธรรมต่างกัน ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2008
  10. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    รู้เหมือนกันว่า พระนิพพานเป็นเป้าหมาย แต่เรากำลังคุยกันในภาคปฏิบัติว่า จะอาศัยอะไรเป็นเครื่องช่วย เป็นกำลังใหญ่ให้เรายึดเพื่อไปสู่เป้าหมายได้

นักปฏิบัติจึงพึงอาศัยสมมุติไปก่อน เพื่อเป็นกำลังให้เข้าสู่วิมุตติ เมื่อถึงวิมุตติแล้ว ก็จึงปล่อยวางสมมติ

เปรียบเหมือนพระนิพพานคือการขึ้นตึก 10 ชั้นนะท่าน ท่านจะเสกตัวเองไปได้ถึงเลยหรือ หรือท่านยังต้องเดินขึ้นลิฟท์หรือขึ้นบันไดไปอยู่ แล้วอย่างนี้ ท่านจะว่าลิฟท์หรือบันไดไม่เป็นสาระหรือ

Common Sense นะ ภาคปฏิบัตินะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2008
  11. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    หนทางนี้เป็นทางเดียว

ที่จะทำให้เหล่าสัตว์บริสุทธ์ได้

ล่วงพ้นความโศก

และความรำพันคร่ำครวญได้

ดับทุกข์และโทมนัสได้

บรรลุอริยมรรค

เพื่อเห็นแจ้งพระนิพพานได้

หนทางนี้คือ สติปัฏฐานสี่

12. นางสาวอยู่จ้ะ2

นางสาวอยู่จ้ะ2 เป็นที่รู้จักกันดี

13. วิษณุ12

วิษณุ12 เป็นที่รู้จักกันดี

หนทางนี้เป็นทางเดียว...

ที่จะทำให้เหล่าสัตว์บริสุทธ์ได้

ล่วงพ้นความโศก

และความรำพันคร่ำครวญได้

ดับทุกข์และโทมนัสได้

บรรลุอริยมรรค

เพื่อเห็นแจ้งพระนิพพานได้

หนทางนี้คือ สติปัฏฐานสี่ ....

ทางเดียว สติปัฏฐานสี่
    <!-- / message --><!-- sig -->ทางเดียว สติปัฏฐานสี่
    ทางเดียว สติปัฏฐานสี่ .....อ่าน จากพระไตรปิฎก ก็กล่าว ว่า สติปัฏฐานสี่ เป็นหนทางเดียว
    ผู้รู้ใครรู้มั่งครับว่า...ในพระไตรปิฏก บอกว่า มีหนทางไหนอีกครับ จะได้ศึกษาอีกครับแนะนำด้วยครับ

เมื่อศึกษา สติปัฏฐานสี่ เข้าใจอย่างถูกต้อง จะฝึกอะไรก็ง่ายและไม่หลงทาง

14. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีหมดหละครับ....แม่น้ำใหญ่น้อย...ย่อมใหลสู่มหาสมุทร...ฉันใดก็ฉันนั้น.....

15. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    กราบอนุโมทนาสาธุ ในผลบุญกุศลทั้งหลายทั้งปวงด้วยครับ

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

[​IMG]ร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐม หน้าตัก 4 ศอก 2 องค์ที่จังหวัดพะเยา
    [​IMG] แนะนำหนังสือธรรมะดีๆสำหรับแจกเป็นธรรมทาน
    <!-- / message -->

16. ศุภกร_ไชยนา

ศุภกร_ไชยนา เป็นที่รู้จักกันดี

อยากฝึกแต่อยู่เชียงใหม่คับ

17. j-adirek

j-adirek เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ขอ อนุโมทนาสาธุครับ
    เริ่มต้นไม่เหมือนกันแต่ว่า จุดหมายปลายทางเดียวกันครับ

18. tinnakornten

tinnakornten เป็นที่รู้จักกันดี

ทางแห่งการพ้นทุกข์ มีอยู่
    ถามใจตนเองก่อน ต้องการพ้นทุกข์ หรือ อภิญญา
    ทางแห่งการพ้นทุกข์ นั้นคือ มรรคมีองค์8

19. piya0101

piya0101 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2008
    เพิ่งเข้าใจคำว่า "ผู้ใดแล เห็นธรรมผู้นั้นชื่อว่า ย่อมเห็นเรา" วันนี้แหละครับ กระจ่างจิตจริง ๆ ขอบคุณในธรรมทาน