พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

อะ...น้องฝ้ายไปกินข้าว หมดเรื่องเม้าท์เลย
    วันนี้สาวน้อยทั้งหลาย คงพากันไปทำบุญนิ
    แล้วสาวเหลือน้อยที่อยู่เนี่ย จะทำอารายกันดีหนอ..?

2. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    งานที่พี่คิดไว้นั้น หนอ แต่ไม่รู้หรอกค่ะว่างานอะไร แต่ราบรื่นค่ะ

3. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันพระ
    พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ตรัส อุปมาถึงอานิสงส์ ของการรักษาอุโบสถศีลไว้ว่า
    ถ้าจะนำมาเปรียบกับสมบัติของพระราชา ที่แม้จะครองความเป็นใหญ่ถึง ๑๖ แคว้น
    ก็ยังไม่ถึงเสี้ยวของผลบุญอันเกิดจากการ รักษาอุโบสถเลย
    เพราะสมบัติมนุษย์เป็นสมบัติ หยาบเหมือนสมบัติของคนกำพร้า
    มีความสุขได้ไม่กี่ร้อยปีก็ต้องพลัดพราก นั่นคืออยู่บนโลกมนุษย์ไม่กี่ปีก็ตาย
    ซึ่งเทียบไม่ได้กับการได้เสวยทิพยสมบัติอันยาวนานในสวรรค์
    ที่เกิดจากอานิสงส์ของการรักษาอุโบสถ
    การรักษาอุโบสถศีลนี้ แม้ว่าจะมีโอกาสรักษาได้ไม่นาน แต่กลับสามารถส่งผล
    ให้มีอานิสงส์มากมายเกินควรเกินคาดได้
    ในอดีตกาล มีเศรษฐีท่านหนึ่งแห่งนครพาราณสี ชื่อว่า สุจิบริวาร
    ท่านเป็นผู้ที่มีความชื่นชมยินดีในการทำบุญ ทั้งยังชักชวน บุตร
    ภรรยา และพวกพ้องบริวารทั้งหลายให้รักษาศีล ๕ เป็นปกติ
    ครั้นถึงวันพระ ก็จะชักชวนให้รักษาอุโบสถศีล
    ครั้งนั้น มีชายยากจนคนหนึ่ง ได้ไปขอรับจ้างทำงานในบ้านของเศรษฐี
    ซึ่งตามปกติแล้วท่านเศรษฐีจะให้ลูกจ้างทุกคน ทำสัญญาตั้งแต่วันแรกที่เข้าทำงาน
    ว่าจะรักษาศีล แต่สำหรับชายยากจนผู้นี้ ท่านเศรษฐีเพียงแต่กล่าวว่า
    " เจ้าจงทำงานตามค่าจ้างของตนเถิด " โดยมิได้ให้ทำสัญญาเกี่ยวกับการรักษาศีลเลย

วันหนึ่งท่านเศรษฐีได้สั่งหญิงรับใช้ว่า " วันนี้เป็นวันอุโบสถ เธอจงจัดอาหารให้คนงาน
    ในบ้านเราแต่เช้าตรู่ เมื่อเขาบริโภคอาหารกันแต่เช้า จะได้สมาทานรักษาอุโบสถศีล "
    หญิงรับใช้ก็ได้ไปปฎิบัติตามคำสั่ง เมื่อคนในบ้านบริโภคอาหารเช้าแล้วได้อยู่รักษาอุโบสถศีล
    ในที่พักของตนเอง ยกเว้นแต่ชายยากจนนั้นได้ออกไปทำงานแต่เช้า และไม่ทราบเรื่องวันอุโบสถ
    เลย เขาทำงานตลอดทั้งวัน จนกระทั่งบ่ายจึงกลับมา เมื่อหญิงรับใช้นำอาหารมาให้ เขา
    ก็ถามด้วยความแปลกใจว่า " วันนี้ ผู้คนหายไปไหนกันหมด ทำไมไม่มีเสียงเอ็ดอึงเช่นเคย "
    หญิงรับใช้ตอบว่า "วันนี้วันพระ เขาพากันรักษาอุโบสถศีลอยู่ในที่พักของตนกันหมด "
    ชายผู้นั้นจึงรำพันว่า " ทุกๆ คนเขาเป็นผู้มีศีล หากตัวเราไม่มีศีล ย่อมไม่สมควรเลย "
    เขาจึงไม่บริโภคอาหาร แต่เข้าไปถามท่านเศรษฐีว่า " นายครับ ผมจะอธิษฐานวันอุโบสถ
    ในเวลานี้ได้ไหม จะถือว่าเป็นอุโบสถกรรมหรือไม่ครับ "
    ท่านเศรษฐีตอบว่า " เจ้าไม่ได้อธิษฐานไว้ตั้งแต่ตอนเช้า จึงไม่นับว่าเป็นอุโบสถกรรมที่ครบ
    ทั้งหมด แต่ก็ยังถือว่าเป็นอุโบสถกรรมครึ่งหนึ่ง "
    ชายยากจนจึงตอบว่า " เพียงเท่านี้ก็ได้ครับ "......เขาได้สมาทานศีล อธิษฐานอุโบสถ
    แล้วไปยังที่พักนอนรำพึงถึงศีลของตน

ครั้นเวลาล่วงมาถึงกลางดึกคืนนั้น ชายยากจนผู้ไม่ได้บริโภคอาหารเลยตลอดทั้งวัน ก็มี
    อาการไม่สบาย เกิดลมขึ้นในท้อง แม้ท่านเศรษฐีจะนำเอาเภสัช ๕ ต่างๆ มาให้กินเขากลับตอบว่า
    " ผมจะไม่ทำลายอุโบสถศีลของผม ผมสมาทานอุโบสถศีล โดยเอาชีวิตเป็นเดิมพัน "
    ในที่สุด เมื่อความเจ็บปวดรุนแรงขึ้น ชายผู้นั้นก็ไม่อาจครองสติได้ คนทั้งหลายเห็นว่า เขา
    คงจะถึงแก่ความตายเป็นแน่ จึงนำตัวเขาออกมานอนนอกระเบียง
    ขณะนั้นเอง พระเจ้ากรุงพาราณสี ทรงทำประทักษิณพระนคร เสด็จผ่านมา ชายยากจนได้
    เห็นพระราชา ก็เกิดความปรารถนาอยากจะได้ราชสมบัติเช่นนั้นบ้าง จากนั้นเขาก็สิ้นใจตาย

ด้วยผลจากการรักษาอุโบสถศีลเพียงครึ่งเดียวนั้น ทำให้เขาได้ไปเกิดในครรภ์ของพระอัครมเหสี
    แห่งพระเจ้ากรุงพาราณสี เมื่อครบ ๑๐ เดือน ก็ประสูติ และได้รับการขนานพระนามว่า อุทัยกุมาร
    เมื่อทรงเจริญวัยขึ้น ทรงศึกษาสำเร็จศิลปะทุกประการ และมีพระญาณระลึกชาติได้ พระองค์มัก
    จะทรงรำพึงถึงเหตุการณ์ในชาติก่อน แล้วเปล่งอุทานว่า

" นี่คือผลแห่งกรรมเพียงเล็กน้อยของเรา "

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.8 KB
      เปิดดู:
      20
  4. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

น้องฝ้ายดูให้พี่มั่งจิ...ไม่ต้องถามนะว่า เรื่องอะไร...เพราะพี่อยากรู้หนอทุกเรื่องนิ อิอิ :cool:

5. nouk

อยากรู้หนอด้วยคนคร้า..าา น้องฝ้าย:cool:
    แต่พี่ชอบคิด+กับ- มันก็บาลานซ์พอดี คริคริ

6. ผู้มีจักร

ผู้มีจักร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เจอกัน น้านนาน น้องฝ้ายเก่งขึ้นเยอะแฮ่ะ แต่เราซิมีแต่ถอยลงคลอง

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

อยากจะตีก้นเธอจริงๆเลย ...เอาใหม่ค่ะคืนนี้เลย

หากนั่งแล้วให้หายใจเข้าลึกๆให้เต็มปอดเลยกั้นไว้สักพัก

แล้วค่อยๆผ่อนลมหายใจออกเบาๆช้าๆ ทำแบบนี้ สัก5-6 ครั้ง

จากนั้นให้นั่งภาวนา ด้วยคาถาตามนี้ค่ะ...

พุทโธ สันติมัตโต พุทโธ มัดจิต
    ธัมโม สันติมัติโต ธัมโมมัดจิต
    สังโฆ สันติมัตโต สังโฆมัดจิต

ภาวนาไปเรื่อยๆหากลืมหรือส่งจิตออกให้กลับมาเริ่มท่องใหม่
    ท่องไปจนกว่า ..บทสวดจะหายไปเอง..

แล้วพรุ่งนี้มาส่งการบ้านใหม่ค่ะ...

8. magicmol

magicmol Active Member

สวัสดีค่ะ พี่นุ๊ก น้องมุ๊กมิ๊ก และทุก ๆ ท่านค่ะ

เพิ่งเข้ามาบ้านใหม่วันแรกค่ะ มาถึงก็ต้องไล่อ่าน ตามไม่ทันอีกแล้ว อ่านไปอ่านมานึกขึ้นได้ว่ายังไม่ได้ทักทายใคร ๆ เลย อิอิ ขอโทษนะคะ เสียมารยาทไปหน่อยค่ะ

9. magicmol

สวัสดีค่ะพี่รั้ง คิดว่าออกไปแล้วซะอีก มีเรื่องหนุก ๆ ทั้งในเฟสและในห้องนี้ ตามพี่รั้งมานะคะเนี่ย อิอิ

10. nouk

หายไปซะนาน กลับมาใหม่ต้องมีเรื่องราวตื่นเต้น หนุกหนานมาฝากแน่ๆ เลย รออ่านหนอคร้า..าา:cool:

11. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    ฮ่า..ฮ่า..เอิ๊กๆๆๆ (ดีใจออกนอกหน้าเกินงาม..ไหมเนี่ยะ..อิอิ)
    ขอบคุณนะคะ..สำหรับพี่ในปีนี้ ก็คงเป็นเรื่อง การก่อสร้างศาลพระเจ้าตาก
    และหล่อพระบรมรูปพระองค์ท่าน ณ วัดแจ้ง ต.อุทัยเก่า จ.อุทัยธานี
    พิธีเททองหล่อที่วัด ๖ พ.ย. ๕๕ (คล้ายวันตีค่ายโพธิ์สามต้นของพม่าแตกพ่ายในอดีต)
    งานสมโภชเฉลิมฉลองศาลและพระบรมรูปพระเจ้าตาก ๒๘ ธ.ค. ๕๕ (คล้ายวันเถลิงราชย์ปราบดาภิเษกในสมัยกรุงธนบุรี)
    หมดปี ๒๕๕๕ พอดี..เสือดาว*

12. huten

สวัสดีน้อง มลจะให้พี่ไปไหนค่ะ....

13. magicmol

ขออนุญาต มาอ่านเรื่องตื่นเต้นอย่างเดียวคร่า..แฮ่..;aa43

14. dirtygirl

dirtygirl เป็นที่รู้จักกันดี

ชวงนี้คนรอบตัวฝนพูดถึงพระเจ้าตากกันทั้งนั้น ไม่ก็มีงานที่เกี่ยวข้องกันกับพ่อเจ้าตาก .. สงสัยหนอๆ :cool:

15. magicmol

อิอิ ขอโทษค่ะพี่รั้ง มลไม่เห็นชื่อพี่รั้งน่ะค่ะ เอิ๊ก เอิ๊ก

ในห้องนี้มีเรื่องหนุก ๆ ให้ติดตามมากมาย วันนี้ไม่ต้องทำอะไรกันละ ตามอ่านอย่างเดียวเลยค่ะ

ขออนุโมทนากับคำแนะนำดี ๆ ของพี่รั้ง และ ทุก ๆ ท่านนะคะ มลจะทำตามคำแนะนำที่ให้ท่านอื่น ๆ ได้มั้ยคะพี่รั้ง เรื่องบทสวดตอนนั่งสมาธิน่ะค่ะ

แค่อ่านก็เหมือนมีพลังอะไร มากระทบน่ะค่ะ อิทธิ ฤทธิ พิกานัง ทัสสะวานะตัง แค่อ่านนะคะยังรู้สึกสัมผัสได้ แต่วันนี้วันพระ กลัวว่าจะไม่ใช่เทพ หรือถ้าใช่ก็เป็นเทวดารักษ์ตัวเราหรือเปล่าคะ หรือคิดไปเอง และไปอ่านเจอคำว่าทหารพระองค์ดำ อีกเลยงงกันไปใหญ่ อะไรก็ไม่รู้ค่ะ อิอิ หรือมีผีมาสื่อคะวันพระ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2012
  16. huten

อย่าคิคกังวล ค่ะน้องมล ทำใจให้สบายน้องมีบุญใครๆก็

อยากมาทักทาย น่ะ....แต่บทสวดนั้นพี่อยากให้น้องมล

ไปสวดแล้ว มาเล่าให้พี่ฟังในวันพรุ่งนี้ค่ะ.. โอเคนะ

17. fay10

แหะๆๆๆกลายเป็นหมอดูไปแล้วหนอเราอิอิ

18. magicmol

เอาละสิ มีการบ้านกับเขาด้วย โอเคค่ะพี่รั้ง (kiss)

19. สาวอุทัย

สาวอุทัย เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2011
    กร๊าก.กกกก ดีหนอๆๆ แต่ไม่รู้หนอๆ
    พี่ก็ทำแบบงัยดีอ่ะ..ไม่ได้กะเกณฑ์ ตั้งใจ หรือวางแผนล่วงหน้า
    มันเป็นความบังเอิญที่พอดีมากกว่า..
    พี่ก็บอกคณะทำงานที่วัดแจ้งแระ..ว่า หลังจากการสร้างศาลและหล่อพระบรมรูปพระเจ้าตากเสร็จสิ้น
    และส่งมอบให้เป็นสมบัติของชาวบ้าน ต.อุทัยเก่า แล้ว
    ข้าพเจ้าก็หมดหน้าที่แล้วเน้อ.ออออ ไม่มาร่วมคิด ร่วมทำ อีกแล้วน๊า..
    แต่งานที่ทำที่ วัดแจ้ง ในครั้งนี้ ..สมบูรณ์แบบมาก
    ทั้งการร่วมแรงร่วมใจร่วมสามัคคี เพื่อสร้างศาลและหล่อพระบรมรูป
    วันหลังจะมาเล่าเรื่องรูปแบบศาลให้อ่าน...เหมาะสม พอดี
    นอกจากฟื้นฟูเรื่องความสามัคคีแล้ว ยังได้เริ่มการปฏิบัติธรรมสำหรับชาวบ้าน ที่วัดนี้
    เพื่อให้ตรงกับน้ำพระทัยของพระเจ้าตาก ที่..กู้ชาติ..กู้ศาสนา ....เสือดาว*

20. fay10

แหะ พี่นุกค่ะเมื่อคืนน้องฝ้ายสวดบารมี 30 ทัศ ทำให้เหนื่อยน้อยลงค่ะอิอิ สวดแล้วเหมือนมีบารมี มีพลังเพิ่มขึ้นค่ะ ใครจะลองสวดก่อนทำสมาธิก็ดีนะค่ะ