พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ขอบคุณสำหรับคำตอบคะ ที่อยากรู้เพราะว่าปกติเราชอบตามดู Instagram ของช่างภาพต่างประเทศหลายๆคนคะ วันนี้ได้ดูภาพแหล่งน้ำธรรมชาติสวยๆเยอะแยะเลยที่เมืองนอก เลยพลอยนึกไปว่าที่นี่ ที่นั่น จะมีเมืองบาดาลเหมือนบ้านเราไหมนะ? บวกกับมาอ่านกระทู้นี้ประจำ เห็นว่าที่แม่น้ำเจ้าพระยาก็มี เลยคิดว่าแหล่งน้ำสวยๆที่เห็นมาน่าจะมีเมืองบาดาลแน่ๆเลยคะ^^

2. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนนี้ลองกำลูกแก้วของพี่รั้งแล้วนั่สมาธิแล้วก็สวดบท อิทธิ ฤทธิฯ แต่ทำไมหนูกลับเห็นเป็นป่ากว้าง มีต้นไม้ใหญ่ และดูๆไปมันเป็นเหมือนทุ่งดอกกระเจียวก็ไม่ทราบค่ะ ทั้งๆไม่ได้นึกถึงเลย คงจะเพ้อเจ้อไปเองค่ะ

3. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009

พี่ตื่นแล้วนะ ..จากนั้นเกิดอะไรขึ้นค่ะเล่ามา

4. huten

ตรงนั้นเป้นอีกที่หนึ่งที่มีเมือง..พยานาคอาศัยอยู่จ้า

คืนนี้ทำใหม่นะ ...จะได้คล่องๆจ้า

5. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

มีทุกมุมโลกค่ะ คุณจันทระ เพราะมันคือมิติซ้อนมิติ
    คลื่นจิตจูนกันเจอ ก็ได้เห็นค่ะ ไม่ใช่เรื่องพิศดาร

6. huten

เอามาลงให้ดุบ้างนะคะ..ชอบเหมือนกันค่ะว่าแต่

คุณจันทระ เคยเล่านิทานยังค่ะอยากฟังบ้างค่ะ

7. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ จะพยายามค่ะ เพราะยังอีกยาวไกลเหลือเกินค่ะ

8. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

อาห้า....ไฟเขียว!

คุณอ้อมลองฟังเพลงนี้ดูนะครับ :cool:

เพลง ค้นใจ

ค้นหาความรู้สึกเธอ ที่เธอนั้น ซ่อนเร้นไว้ภายใน
    ทุกครั้ง ที่เธอมองฉัน มันฟ้องว่ามีความลับในใจ
    ครั้งนี้ฉันจะลองค้น แม้มองเห็นว่ายากเย็นเพียงใด
    ได้โปรดเปิดทางให้ฉัน ได้เดินเข้าไปข้างในหัวใจ

จะเอาดวงใจฉันค้นใจเธอ ให้เจอะสิ่งที่เธอนั้นเก็บไว้
    ถ้าเธอมีคำนั้นไว้ในใจ เธอทำไมไม่พูดมันออกมา

ฉันรู้เหมือนที่เธอรู้ ว่าความรักต้องใช้วันเวลา
    ไม่ห่วงว่าจะนานเพียงไหน ขอเพียงได้ใจที่เธอให้มา

จะเอาดวงใจฉันค้นใจเธอ ให้เจอะสิ่งที่เธอนั้นเก็บไว้
    ถ้าเธอมีคำนั้นไว้ในใจ เธอทำไมไม่พูดมันออกมา

ฉันรู้เหมือนที่เธอรู้ ว่าความรักต้องใช้วันเวลา
    จะอยู่เพื่อจะฟังคำนั้น นั่นคือรางวัลที่ปรารถนา
    คุ้มค่ากับการค้นใจของเธอ!

เหตุจากการค้นใจ ก็จะเห็นใจได้ชัด
    ทั้งของตนเองและผู้อื่น...

ที่เหลือคือการรักษาใจ
    ให้ใสบริสุทธิ์ อ่ะครับ

9. Thidanakin

Thidanakin เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    ท่านมาบอกว่า...เจ้ามีปัญหาที่หลัง...หันหลังมา...เราจะรักษาให้
    หนูก็หันหลังให้ แล้วก็นึกในใจ...ใครล่ะหว่า...ที่มาโปรด....

ยังไม่ทันได้เอ่ยปากถามชื่อท่านเลย....
    ท่านก็เอ่ย...ก้มหลังลง...เราจะรักษาแล้ว ว่าแล้วท่านก็ชูดาบขึ้น......
    เหมือนมีตาหลัง...เห็นท่านเงื้อดาบ ขาววาววับ ท่าทางจะคมมาก

ไม่พูดพร่ำทำเพลง....ท่านกระหน่ำดาบลงมาที่หลังแบบไม่ยั้งมือ...

10. Thidanakin

ทุกเพลงดาบ ทุกกระบวนท่า ที่ท่านรักษา ความรู้สึกเสมือนจริงมากกกกก

แปล๊บๆๆ ทุกครั้ง...แต่ที่แปลกใจก็คืออาการปวดที่เป็นอยู่ กลับรู้สึกดีขึ้นอย่างประหลาดค่ะ

พอท่านรักษาเสร็จ...ท่านก็ไป โดยที่ยังไม่ได้กราบขอบพระคุณท่านเลยค่ะ
    ชื่อก็ยังไม่ได้ถาม....แต่พอตื่นมาตอนเช้า....

กลับนึกชื่อท่านขึ้นมา....เทพเจ้ากวนอู!!!!

แปลกแต่จริง พอพิมพ์ชื่อท่านเสร็จ รู้สึกขนลุกมากกกกกกก

11. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012

ไม่เคยเล่าคะ เพราะไม่มีนิทานเกี่ยวกับพญานาคเลย คงไม่น่าจะเคยเป็นนาคมาก่อน อาจไม่เคยมีสัญญาในอดีต มีแต่ความรู้สึกผูกพัน และเชื่ออยู่ลึกๆมาแต่เล็กว่าพญานาคมีจริง ชอบอ่าน ชอบฟังเรื่องพญานาค และตัวเองเกิดปีมะโรงด้วย ภูมิใจมากที่ตัวเองเกิดปีนี้ ไม่รู้ทำไม? แต่...เป็นคนที่กลัวงูมากถึงมากที่สุดคะ ยิ่งเวลาเห็นงูเลื้อยนี่จะไม่มีสติเลยคะ

12. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    แสดงว่า คุณบุ๋มเธอของจริงสิคะเนี่ย :cool: :cool: สุดยอดเลย

สวัสดีทุกท่าน ทุกนามค่ะ... การบ้านของพี่รั้ง ดูท่าเราจะสอบตกอย่างสิ้นเชิงค่ะ นั่งภาวนาไป ภาวนามารู้สึกเหมือนว่า จะภาวนาผิด ก็เริ่มใหม่ ทำไปสักพักง่วง

ก็นอนลงภาวนาต่อ ในมือก็กำลูกแก้วไว้ตรงหน้าอก แล้วพอรู้สึกตัวอีกทีคือมือชามาก เลยกำแนบตัวไว้แทน สงสัยบารมีจะไม่พอค่ะ ฮ่าๆๆ :cool: :cool: คงต้องฝึกอีกมาก

แล้วก็ฝันไปถึงเราเข้าไปนอนพักที่ตึกแห่งหนึ่ง เพื่อนเราก็พักอยู่แต่คนละห้องกัน จากนั้นก็มีผู้ชายคนหนึ่ง ยังหนุ่มๆอยู่เลย ขาวๆ เหมือนเขาเป็นคนที่มาดูฮวงจุ้ย หรือเห็นผี ทำนองนี้ เขามาบอกเราว่า ในห้องนั้นน่ะ มีผีอยู่ 2 ตนนะ...

ตรงหน้าประตู เป็นประตูไม้ มีรอยขีดเขียนเต็มไปหมด มีคำปรากฎขึ้นมา 2 คำ เราจำได้แค่คำเดียว คือ คำว่า มังกร ... แต่แปลก ที่เขาไม่คุยกับเราเป็นภาษาไทยดันคุยกันด้วยภาษาอังกฤษเฉยเลย เราก็ถามเขาว่าห้องเรามีผีไหม เขาบอกว่า บอกแต่เบอร์ห้อง เขาดูไม่ได้ แต่ชั้น 5 มีผีนะ...

แล้วเราก็ตื่น แต่สงสัย ฝันไร้สาระตามเคย เมื่อไรหนอจะพัฒนาได้ไปเที่ยวแบบพวกพี่ๆน้องๆเสียที :'( :'( :'(

13. Thidanakin

เพื่อน ๆ พี่ ๆ ท่านใด เคยเจอแบบข้าพเจ้ามั๊ย?????

14. fahmui

เจออะไรล่ะจ้า... :cool:

15. huten

น่าจะเคยเป็นพญานาคมาก่อนนะคะ ....

ヽ(^。^)ノヽ(^。^)ノヽ(^。^)ノ

16. Thidanakin

ก็เจอเหมือนที่เค้าฝันอ่ะดิ น้องฟ้ามุ่ย ^____^

17. fahmui

ฟ้ามุ่ยยังฝันไร้สาระอยู่เลยค่าาาา :cool: :cool: ....

ยังไม่เคยนิมิตเป็นจริง เป็นจังกับใครเขาสักทีค่ะ

ได้แต่คอยนั่งอ่านความฝัน กับการท่องเที่ยวของพี่ๆไปพลางๆก่อนจ้ะ แหะๆ

ตามประสาคนยังไม่ได้พัฒนาจ้ะ :cool:

18. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีนาคีห้องนี้กันทุก ๆ คนนะจ้ะ
    หวัดดีค่ะพี่รั้ง มิกกี้ คุณจี๊ด คุณฟ้ามุ่ย คุณฝ้าย พี่นุ๊ก แมวเหมียวคนธรรพ์ และ ฯลฯ
    ห้องนี้ครึกครื้นมาก ๆ เลย ขอแว่บมาอ่านเรื่องของสมาชิกด้วยคนค่ะ

19. Norlnorrakuln

Norlnorrakuln เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    มีผลในเบื้องตนได้เหมือนกันครับเพราะใหม่ๆกายหยาบจะยังปรับไม่ทันจิตที่ละเอียด หยังลงในภพที่ละเอียด เพราะเราข้ามมิติเวลาต่างภพกัน!

แต่โดยธรรมชาติแล้วหากเราทรงอารมรณ์ในฌาน ๔ ได้ (คือ เอกัคคตาจิต...จิตรวมเป็นหนึ่งเดียว สงบแบบลึกมากๆ ตัดสัญญาอารมณ์ต่างๆภายนอกได้อย่างสิ้นเชิง ขั้นนี้ลมหายใจหยาบหมดไปจากความรู้สึกแล้วครับ...เรียกว่ารู้จักชาตร์แบ็ตเตอรี่ให้เต็มอยู่ตลอดเวลา เพื่อพร้อมออกไปทำงาน ทั้งภายนอก ท่องเที่ยว...และงานภายใน คือวิปัสสนา) จะทำให้ จิตเข็มแข็งขึ้นส่งผลให้ร่างกายมีพละกำลังขึ้นมา เป็นเหตุให้อายุยืนได้เหมือนกันครับ...

เคยได้ยินคำกล่าวที่ว่า "ฌานกีฬา" คือเป็นเครื่องบำบัดรักษาจิต รักษากายให้สดชื่นอยู่ตลอดเวลา ผิวพรรณหน้าตาก็ผ่องใสขึ้น โรคภัยไข้เจ็บก็ไม่มาเบียดเบียน...หรือเรียกว่า "สมาธิบำบัด" ก็ได้ครับ

อุปมาเหมือนคล้ายๆในหนังจีน ที่เวลาต่อสู้แล้วบาดเจ็บ ต้องมาเดินลมปราณรักษา อะไรประมาณนั้นครับ...

ฝึกได้ขนาดนี้แล้วน่าชื่นชมยิ่งนัก อนุโมทนาสาธุ ครับ :cool:

20. fahmui

ยินดีต้อนรับค่าาาาา.... แว่บมาบ่อยๆนะคะ :cool: :cool: