หมดแล้ว "พระกริ่งฉินโท-เหรียญ-ซิม" เพื่อสร้างซุ้มประตูเข้าวัดถวาย ลป.มีชัย กามฉินโท (รูป น.35)

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 26 มิถุนายน 2014.

1. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    น้อง Adam Inwonderland ได้แจ้งขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพทำหนังสือถวายหลวงปู่ 12 เล่มค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง Adam Inwonderland นะคะ

2. Noo Norway

คุณ Tsai Gui-Chan Stacey ได้แจ้งขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพทำหนังสือถวายหลวงปู่ 20 เล่มค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ Tsai Gui-Chan Stacey นะคะ

3. Noo Norway

หนูและครอบครัวขอร่วมบุญเป็นเจ้าภาพทำหนังสือถวายหลวงปู่ 50 เล่มค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับหนูและครอบครัวนะคะ

4. Noo Norway

คุณ chaythoung ได้แจ้งร่วมบุญเป็นเจ้าภาพทำหนังสือถวายหลวงปู่ 20 เล่มมาทางไลน์ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ chaythoung นะคะ

5. Noo Norway

คุณ Watty092 ได้แจ้งร่วมบุญเป็นเจ้าภาพทำหนังสือถวายหลวงปู่ 20 เล่มมาทางไลน์ค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณ Watty092 นะคะ

6. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    น้อมกราบนมัสการบูชา หลวงปู่มีชัย ครับผม

คุณแม่ คุณพ่อ และผม น้องสาว ขอร่วมบุญ 10 เล่มครับผม

7. wat_chit

wat_chit เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    โอนเงินแล้ว ครับ วันนี้ จำนวน 1,555 บาท
    -ผ้าประทับรอยมือ 2 ผืน 1,000 บาท
    -ค่าหนังสือ เพื่อถวายหลวงปู่ 20 เล่ม 500 บาท
    -ค่าจัดส่ง 55 บาท
    หมายเหตุ จะส่งมาพร้อมกับพระกริ่งที่จอง(#77,#177,#777)ก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญทำหนังสือ ชีวประวัติหลวงปู่ จำนวน 10 เล่มครับ

พี่หนูครับ รายการที่จองร่วมบุญ ทั้งพระกริ่ง+ เหรียญ และเหรียญหลวงพ่อสิริ รวมทั้งทำบุญหนังสือ นี่ ขอโอนสิ้นเดือนนี้ทั้งหมดได้ใช่ไหมครับ
    โอนแล้วผมจะแจ้งให้พี่ทราบนะครับ ขอบคุณครับ

9. JS1213

JS1213 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2008
    คุณหนูค่ะ ขอเปลี่ยนแปลงรายการ ที่จองร่วมบุญไว้นะคะ
    เปลี่ยนเป็น
    พระกริ่งเนื้อทองทิพย์ 1 องค์ ไม่เลือกเบอร์
    เหรียญ เนื้อทองแดง 1 เหรียญ ไม่เลือกเบอร์

จะโอนเงินให้สิ้นเดือนนี้ แล้วจะแจ้งในกระทู้อีกครั้งค่ะ

ขอบคุณค่ะ

10. watjang2

watjang2 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนู
    จองรายการร่วมทำบุญ
    หลวงปู่มีชัย
    ตามกล่องข้อความคาบ

11. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้อง watjang2 ที่มีส่วนร่วมกับทั้ง 2 โครงการด้วยนะคะ... สาธุ...

12. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อยากได้หนังสือสักเล่ม ต้องทำยังไงครับ..
    สาธุ

13. Noo Norway

รับทราบตามนั้นและอัพเดทให้เรียบร้อยแล้วค่ะ

พระกริ่ง เนื้อทองทิพย์ หนูเลือกเบอร์ 401 ให้
    เหรียญ เนื้อทองแดง หนูเลือกเบอร์ 501 ให้

14. Noo Norway

รับทราบตามนั้นและรวมโอนทั้งหมดสิ้นเดือนได้ไม่มีปัญหา :cool:

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้องโต้งอีกครั้งนะ... สาธุ...

15. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ... งั้นหนูขอรอส่งพร้อมกันทั้งหมดเลยแล้วกันนะคะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณ wat_chit อีกครั้งค่ะ... สาธุ...

16. Noo Norway

รับทราบตามนั้นค่ะ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับน้อง Pong55 อีกครั้งค่ะ... สาธุ...

17. Noo Norway

ทางคณะเราตั้งใจไว้ว่าจะถวายหลวงปู่ทั้งหมดตามปัจจัยที่ได้มา ส่วนหลวงปู่จะมอบกลับคืนมาให้บ้างหรือเปล่านั้นหนูไม่ทราบได้ เพราะอาจจะมีไม่เพียงพอต่อความต้องการของญาติโยมที่เดินทางไปร่วมงานกฐินที่วัดในวันนั้น แต่ถ้าทางเราได้รับมอบกลับคืนมาบางส่วนหนูจะแบ่งให้คุณจิตตานุปัสสนาตามความประสงค์นะคะ

18. Noo Norway

ใจคน ใจใคร ก็ใจเขา
    จะให้เหมือน ใจเรา กระไรได้
    ต่างคน ต่างคิด ต่างจิตใจ
    จะยึดมั่น ทำไม กับใจคน

คนหนอคน... เรื่องความคิดของคนนี่มันกะเกณฑ์และห้ามกันไม่ได้จริงๆ คนเราต่อให้ "คิดดี พูดดี ทำดี" ยังงัยแต่ถ้าคนมันไม่ชอบมันก็ไม่ชอบอยู่วันยังค่ำ มันเป็นเรื่องธรรมดาของโลก เป็นส่วนนึงของโลกธรรมทั้ง 8 "มีคนรักก็ย่อมมีคนเกลียด - มีคนสรรเสริญก็ย่อมมีคนนินทา"

- พระพุทธเจ้าท่านประเสริฐเลิศที่สุดในโลกยังมีพญามารที่ไม่ชอบและมาขวางทางบุญของพระพุทธองค์
    - พระอริยสงฆ์ผู้ประเสริฐบริสุทธิ์ยังมีคนไม่ให้ความเคารพและแถมปรามาสอย่างร้ายแรง
    - ในหลวงท่านประเสริฐยิ่งยังมีคนจาบจ้วงและบ่อนทำลายสถาบันและพระองค์ท่าน

แล้วนับประสาอะไรกับปุถุชนคนธรรมดาอย่างหนูที่จะไม่มีคนเกลียดชังและขัดขวางทางบุญ ความดีที่สั่งสมมาต่อให้มากมายเพียงใดถ้าคนมันไม่ต้องการจะมองเห็นมันก็ไร้ค่าในสายตาคนจำพวกนั้น

ก่อนหน้านี้โครงการงานบุญของคณะหนูที่เกี่ยวเนื่องกับหลวงปู่มีชัยโดนโจมตีกล่าวไปในทางลบ หนูก็ได้อธิบายชี้แจงด้วยเหตุผลทั้งหมดไปแล้ว ก็นึกว่าจะจบ แต่แล้วเมื่อวานบุคคลคนเดิมก็ได้ไปเปิดประเด็นกล่าวโจมตีการบอกบุญของคณะเราอีกครั้ง โดยครั้งนี้มีเพื่อนมาร่วมแจมด้วยเพิ่มอีก 2 คน และได้ใช้คำพูดที่ไม่เหมาะไม่ควร เมื่อหนูได้อ่านแล้วก็หดหู่ใจที่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น

ก่อนอื่นหนูขอนำบทความดีๆมาให้ได้อ่านกันก่อน เข้ากับสถานการณ์ที่คณะเรากำลังประสบอยู่พอดี

"มีศรัทธาท่านหนึ่งจะถวายปัจจัยแด่หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี 30,000 บาท แต่หลวงปู่โต๊ะกลับแนะนำว่าให้เอาเงิน 30,000 นี้ไปสร้างพระเครื่องมาดีกว่า ยังจะได้เงินเพิ่มขึ้นไปอีก เมื่อได้ฟังศรัทธาท่านนั้นก็ทำตามที่หลวงปู่โต๊ะชี้แนะ สร้างวัตถุมงคลถวายวัด จำหน่ายได้เงินเข้าวัดหลายแสนบาท มากกว่าเงินต้นทุน 30,000 บาทไม่รู้กี่เท่าตัวเลยทีเดียว เรื่องนี้สอนให้รู้ว่าคนฉลาดย่อมสามารถทำของน้อยให้มากขึ้นเป็นทบทวีได้ฉันใด คนมีปรีชาย่อมรู้จักขยายบุญจากน้อยให้มากยิ่งกว่ามากด้วยต้นทุนที่เท่ากันได้เช่นกันฉันนั้น"

คนกลุ่มนี้โจมตีทุกเรื่องที่เกี่ยวกับการบอกบุญของคณะเรา

- ความผิดขอที่ 1 เรื่องการสร้างวัตถุมงคลถวายหลวงปู่โดยหาปัจจัยสร้างซุ้มประตูถวายตามที่ท่านดำริก็เป็นเรื่องไม่ควรเพราะทำให้ประวัติของการแจกพระฟรีของหลวงปู่จะหมดไป

- ความผิดข้อที่ 2 เรื่องการที่ได้นิมนต์ "หลวงพ่อสิริ สิริวัฒฑโน" พระอริยสงฆ์องค์เนื้อนาบุญที่อ.จเรและคณะเราเคารพศรัทธามาร่วมอธิษฐานจิตวัตถุมงคลรุ่นนี้ด้วยก็หาว่าไม่ควร

- ความผิดข้อที่ 3 เรื่องการถวายปัจจัยเป็นค่าภัตตาหารและค่ารักษาพยาบาลหลวงปู่ทุกเดือนด้วยความสมัครใจของญาติธรรมในกลุ่มทางไลน์ ก็เอาไปพูดว่าต้องเอาของมาล่อเพื่อให้คนร่วมทำบุญ ซึ่งไม่ตรงกับความเป็นจริงเลย เพราะการบอกบุญโครงการนี้ของหนูในกลุ่มไลน์ไม่มีการแจกวัตถุมงคลอะไรเลย ทุกคนร่วมบุญด้วยจิตอันเป็นกุศลล้วนๆ

- ความผิดข้อที่ 4 เรื่องการที่ทำรอยมือหลวงปู่มาให้ร่วมบุญกันเพื่อนำปัจจัยมาสมทบงานกฐินประจำปีตามที่ท่านดำริก็เป็นการทรมานสังขารหลวงปู่

- ความผิดข้อที่ 5 เรื่องการตั้งราคาให้ร่วมบุญผ้าปั๊มรอยมือ ผืนละ 500 บาทก็ว่าทางคณะเราดูถูกบารมีของท่าน ตีบารมีของท่านเป็นจำนวนอัตราเงิน

- ความผิดข้อที่ 6 เรื่องที่อ.จเร ดวงธรรมได้ถวายตัวเป็นลูกบุญธรรมของหลวงปู่ก็เอาไปโจมตีโดยไม่รู้ถึงที่มาที่ไป คงคิดเอาเองว่าอ.จเรกระเหี้ยนกระหือรืออยากเป็นลูกบุญธรรมของหลวงปู่เพื่อที่จะยกตนข่มท่านอื่นๆว่าตัวเองมีความสำคัญกว่าใครไหนๆ จริงแล้วหารู้ไม่ว่าทั้งลูกชายและลูกสาวของหลวงปู่ "พี่สมศักดิ์-พี่ชวนชม" เป็นผู้เสนอความคิดนี้เองต่อหลวงปู่ ซึ่งหลวงปู่ท่านก็ไม่ขัดข้องอะไร ท่านก็ยินดีและให้ทำเป็นลายลักษณ์อักษรและเซ็นต์ชื่อของท่านเองด้วยซ้ำไป

ก่อนหน้านี้ก็ไม่คิดที่จะนำมาโชว์ในเว็บพลังจิต แต่ในเมื่ออ.จเรซึ่งเป็นผู้นำคณะของเราถูกกล่าวพาดพิงไปในทางเสียหาย หนูก็ขอนำหลักฐานมาให้ทุกท่านได้เห็นกันโดยทั่วถึง

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

หนูได้นำคำสอนของ "หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง" มาใช้ในการดำรงชีวิตอยู่เสมอ ท่านสอนไว้ว่า

ถ้าเราเลวแล้วคนอื่นบอกว่าเราดี... เราก็ไม่ได้ดีไปตามปากเค้าพูด
    ถ้าเราดีแล้วคนอื่นบอกว่าเราเลว... เราก็ไม่ได้เลวไปตามปากเค้าพูดเช่นกัน

หนูจึงไม่สนใจสายตาคนอื่นที่จะมองหนูไปในทางที่ไม่ดี เพราะหนูรู้ตัวหนูดีว่าหนูกำลังทำในสิ่งที่ดีหรือเลว ใครคนอื่นไม่รู้ไม่เห็นไม่เป็นไร หนูรู้อยู่แก่ใจ หนูเชื่อมั่นว่าครูบาอาจารย์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายท่านก็รับรู้ด้วยเช่นกัน ทุกครั้งที่คณะเราได้ร่วมบุญกับหลวงปู่ท่านก็จะกล่าวอนุโมทนาบุญด้วยทุกครั้งไป แค่นี้หนูและคณะก็พอใจแล้ว

ช่างเป็นช่วงจังหวะที่เหมาะเจาะจริงๆที่วันนี้หนูได้รับรู้ว่าว่ามีคนกล่าวโจมตีการบอกบุญของคณะเรา ก็เป็นจังหวะที่พี่ชายญาติธรรมที่เดินทางไปกราบหลวงปู๋กับ อ.จเรได้นำคลิปตอนที่หนูได้คุยกับหลวงปู่ทางไลน์ตามที่หนูได้เคยแจ้งไปก่อนหน้านี้ เป็นช่วงที่หลวงปู่ได้บอกบุญหนูเรื่องการจัดทำหนังสือชีวประวัติของท่านมาลงที่เพจเฟสบุ๊คหนูพอดี ซึ่งตอนที่หนูคุยกับหลวงปู่หนูก็ไม่รู้ว่าพี่เค้าอัดคลิปไว้ หนูก็คุยกับหลวงปู่ตามปกติเหมือนทุกครั้งไป หลังจากนั้นมาแล้ว 1 วันก็ยังไม่รู้ เพิ่งจะมารู้ตอนที่พี่เค้าเอามาลงนี่แหละ หนูเลยคิดว่าเป็นโอกาสเหมาะเลยที่จะนำคลิปนี้มาให้ทุกท่านได้ชมได้ฟังกัน เพราะเชื่อว่าหลายท่านอาจจะได้รับรู้ถึงการถูกโจมตีในการบอกบุญของคณะเรามาบ้างแล้ว และหนูไม่อาจรู้ได้ว่าแต่ละท่านคิดอย่างไรกับคณะเรา คลิปนี้อาจจะช่วยให้ท่านตัดสินใจได้ว่าโครงการงานบุญของคณะเรานั้นมันถูกมันควรหรือไม่ ก็แล้วแต่ทุกท่านจะพิจารณาค่ะ

https://www.facebook.com/photo.php?v=10201721066867551&set=vb.1806881695&type=2&theater

หนูก็ขอฝากบทกลอนไว้กับผู้มีจิตเป็นกุศลทั้งหลาย รวมทั้งผู้ที่ได้กล่าวโจมตีคณะของเราด้วย เพราะเดี๋ยวก็ต้องแวะเข้ามาอ่านอยู่แล้ว แต่อ่านแล้วพวกเค้าจะเข้าใจและปฏิบัติตามนั้นได้หรือไม่นั้นก็ต้องรอดูกันต่อไป อย่างที่พวกเค้าบอกว่าก็กำลังจับตามองคณะของเราอยู่เช่นกัน

อีก 1 บทกลอนท้ายสุดและสุดท้ายไว้เตือนใจคนเหล่านั้นด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2014
  19. Noo Norway

น้อง kasidate ได้แจ้งการโอนปัจจัยค่าผ้าปั๊มรอยมือ 1 ผืนและร่วมทำหนังสือถวายหลวงปู่อีก 20 เล่มด้วยค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับน้อง kasidate นะคะ

20. Noo Norway

เมื่อวานนี้พี่ mark2541 ได้แจ้งการโอนปัจจัย 200 บาทมาทางเฟสบุ๊คค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ mark2541 นะคะ