พระครูสมุห์ทองดี วัดบางด้วนนอก

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 2 เมษายน 2010.

1. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

(good)ขอบคุณครับพี่Modpong

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      400 KB
      เปิดดู:
      419
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2010
  2. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณลุง สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^

3. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งตามมาอ่านเจอกระทู้นี้ครับ
    น่าสนใจมากครับ
    ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันเกร็ดความรู้โบราณครับ

4. plamp256

plamp256 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับ เริ่มอ่านเมื่อวานนี้จบไป 2 กระทู้แล้วครับ เหลือ กระทู้ผผม..พระและสาระยุคก่อนอ่านจบไป 40 หน้า ได้ความรู้ดีมากเลยครับ

5. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

""".........................................
    .....คราวนี้ก็..ครบทุกกระทู้แล้ว..ขอบคุณครับ........

6. modpong

................................................
    .......ขอบคุณครับ...เอ้นี่..ถ้า..ผม..พระ..และสาระยุคก่อน....จบ..นี่สงสัยต้องเขียนเรื่องใหม่..อีกแล้วมั้ง......คงต้องถึงปีใหม่ก่อน...แล้วขอคิดอีกที

7. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ตามจนครบแล้วครับ
    และจะตามต่อไปเรื่อยๆครับ
    ความรู้พวกนี้ผมว่ามันหาไม่ได้จากในสมัยนี้
    แล้วมันเป็นภูมิปัญญาโบราณซึ่งถ้าไม่ทรงไว้
    ก็อาจจะขาดหายไปได้
    ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันความรู้ต่างๆ
    และเป็นกำลังใจให้เสมอครับ
    ขอบคุณครับ

8. ครุฑา

ครุฑา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ modpong ผมก็คนป้อมพระจุล บวชวัดอโศการามช่วงปี 20 เศษๆ ก็ขอบคุณพี่ที่ช่วยแบ่งปันความรู้เกี่ยวกับพระแท้จริงในจังหวัดสมุทรปราการ ผมก็ไม่มีพระใน จว. นี้เท่าไหร่นอกจากต้องไปค้นดูก่อนเหรียญพระพุทธวัดแหลมฟ้าผ่าปี 249 เศษๆ ผมว่าน่าจะมีพิธีดีเหมือนกันความจริงวัดใหญ่บางปลากดก็ไม่ถือว่าไกลป้อมฯ นักแต่ว่าพอดีตอนนั้นไม่ได้อ่านหนังสือพระและไม่รู้จักพระดังแถวสมุทรปราการทราบว่าหลวงปู่เผือกเก่งก็ในภายหลังที่พระท่านแพงแล้วก็ไม่ได้หาอะไร
    ขอให้บทความของพี่เป็นแรงบันดาลใจให้คนใกล้วัดเขียนถึงพระดีๆที่ไม่มีคนรู้จักแบบว่าพระแท้ที่เก่งแต่ไม่ใช่พุทธพาณิชย์แบบพระปัจจุบันที่พระกับฆราวาสกอดคอกันทำบาปต้องไปชดใช้กรรมในนรก ศูนย์พระก็หากินกับวัดกับพระเบียดบังเงินวัดสร้างของเสริมของเทียมคนไปบูชาแล้วเกิดตายขึ้นมาก็ว่าพระไม่เก่ง พวกหากินกับวัดศาสนานี้มีนรกไปที่ไปแน่ๆครับ

9. modpong

..................................................
    ...ความจริงในช่วงปี ๒๔๘_นั้น..ถ้าสำหรับคนปากน้ำเอง..ตั้งแต่ วัดมหาวงษ์ลงไปทั้งฝั่งปากน้ำ..กับฝั่งพระเจดีย์..คนนับถือหลวงพ่อบุตร..มากกว่า..หลวงปู่เผือกด้วยซ้ำ..แต่หลวงปู่เผือกท่านอินเตอร์กว่า...ผมว่า..ขอให้ทั้ง๒ท่านปลุกเสกแล้วกัน..ใช้ได้..ถ้าใช้งานไม่ต้องลือกรุ่น..ถูกสตางค์กว่าเยอะ.....ครับวัดแหลมฟ้าผ่า..รุ่นที่ว่า..หลวงพ่อที่มาเสก..แต่ละองค์นี่ก็สุดยอด..พิธีดี..เอาขึ้นคอสบายมาก......

10. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ว อ่านกระทู้พระยุคก่อนมาถึงหน้า 76 เลยตามมากระทู้นี้ต่อครับ 555
    สนุกเช่นเคย

11. modpong

.................................................
    ....ขอบคุณมากครับ.....................
    ....เดี๋ยวนี้..พระรุ่นหลวงปู่เผือกปลุกเสก..ของหลวงอาดี..นี่เพิ่ง..มีประกวดไปที่..carrefourสำโรง..แล้วเพิ่งทราบว่า
    มีปลอม..แล้ว...ของดีราคาถูก..เลยชักไม่ค่อยถูกแล้ว..อย่างว่า..ครับ..พวกอยากได้พระหลวงปู่เผือก..ของวัดกิ่งแก้ว..เห็นราคาแล้ว..ร้องโอ้ก..เลยต้องไขว่คว้า..หาที่อื่น..ใครมีสะสมไว้ก่อนก็สบาย..แต่ที่ไม่ใช่พิมพ์ที่นิยม..ก็ยังถูกมากครับ..

12. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเริ่มอยากเรียนยันต์เลยคับคุณอา ฟังคุณอาเล่าเรื่องยันต์แล้วน่าสนุก
    จะเริ่มหัดอ่าน หัดเขียนยังไงดีครับ แล้วก็พวกการใช้อ่ะครับ
    อยากเรียนยันต์เกราะเพชรอ่ะครับ
    เห็นคุณอาเขียนในอีกกระทู้แล้วอย่างเทพ ผมแอบอิจฉาชีวิตคุณอาจริงๆ
    ว่างๆ นัดน้อง ๆ เจอหน่อยสิครับ 5555555 อยากเจอจริงๆ นะนิ

13. modpong

...................................................
    ...แหม..เกินไป..แค่พอเขียนเป็นนิดหน่อยครับ..มรรคาเรื่องยันต์..กว้างไกลครับ..ลองดู..เรื่องยันต์ในLinkนี้..ก่อนแล้วกัน..
    NEWS - ตำราพระเวท 108

14. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    พลาดกระทู้นี้ได้งัยเนี่ย ขอบคุณพี่ modpong ที่ Link บอกมา สุดยอดครับ ทำให้คนได้รู้ว่ายังมีลูกศิษย์ของหลวงพ่อปาน ที่เก่ง ๆ ยังมีอีก ไม่ใช่พระราคาคุยเหมือนสมัยนี้ เที่ยวบอกใครต่อใครว่าเป่ายันต์เกราะเพชรได้ ผมว่าไม่มีแล้วครับ ที่นครปฐม ก็มีอีกรูปหนึ่งที่บอกใครต่อใครว่าตัวเองเป่ายันต์เกราะเพชรได้ แต่ผมไม่เชื่อและไม่เคยคิดจะแวะไปหาให้เสียเวลาผมครับ "ของจริงนิ่งเป็นใบ้ ของพูดได้เป็นของไม่จริง" ครับ

15. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006

16. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    ประวัติยันต์เกราะเพชรจากวัดท่าซุงครับ

แล้วจะทราบว่าทำไมถึงไม่มีพิธีนี้ในวัดหลังจากหลวงพ่อท่านเสียไปแล้วครับ

17. modpong

................................................
    ..........ขอบพระคุณครับ..คุณTeera....

18. modpong

..ขอบคุณครับ..น้องกำธร..ที่ตามมาอ่าน...ความจริง..หลวงอาดีบอก..ฆาราวาส..ที่ไปจากปากน้ำและไปเรียนพร้อมกับท่าน..นะ..เดิมเก่งอยู่แล้ว..แต่ผมก็จำชื่อแกไม่ได้..ได้เรียนไปเหมือนหลวงอาดีเลย..แต่แกเป็น..ฆาราวาส..เลยคงไม่ได้ทำพิธีเป่ายันต์..ไม่งั้นจะมีคนอิจฉา..เหมือนหลวงอาผม..เสียดายพระลูกพี่ลูกน้องหลวงอาดี..ที่หลวงพ่อปานไม่ให้เรียนอย่างอื่น..ให้เรียน..ยาต้มใบมะกาอย่างเดียว..แล้วท่านก็มีอันเป็นต้องสึกไปเพราะแม่ท่าน..ผมเจอท่าน..ตอนที่ผมเป็นพระ..ท่านมาเยี่ยมหลวงอาดี..ผมถามท่านๆก็เล่าให้ฟังว่า..หลวงพ่อปานเป็นคนกำหนดเอง..ว่าใครจะได้เรียนอะไร..ท่านไปขอต่อรองกับหลวงพ่อปาน..หลังจากที่หลวงพ่อปานบอกว่าจะได้เรียนอะไร..ว่า..ผมขอเปลี่ยนเป็นเรียน ยันต์เกราะเพชรได้ไหมขอรับ..ปรากฏว่าโดนเอ็ดซะไม่มีดี..ตอนกลับมาอยู่ที่วัดบางด้วน..ท่านทำยาต้มใบมะกาไปไม่เกิน..๒ครั้ง(ตอนที่ผมบวช..ยังเห็น..ต้นมะกา..ขึ้นอยู่ข้างๆเจดีย์)..ท่านบอกว่าถ้าไม่ติดภาระเรื่องที่บ้านท่านคงไม่สึก..และคงได้..ช่วยหลวงอาได้อีกเยอะ.......................
    ......ก็เล่าเกร็ดให้ฟังเล่นๆ..เพราะวิชานี้..ไม่ได้ข่าวว่าใครทำอีกเลย(..แต่อาจมี..เพราะผมจะตกข่าวบ่อย..)

19. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับคุณลุง ตามมาอ่าน 3 วันกว่าจะจบ^_^
    ดีจริงๆ อ่านไป จินตนาการตาม คนโบราณ เขากตัญญูจริงๆ นะครับ น่ายึดเป็นแบบอย่าง

โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัดฯ ทั่วภาคเหนือตอนล่าง
    โครงการถวายพระบรมสารีริกธาตุทั่วทุกวัด สำนักสงฆ์สำนักปฏิบัิติธรรม ทั่วภาคเหนือตอนล่าง

20. modpong

..................................................
    ...ขอบคุณครับ..ที่ตามมาอ่าน..เรื่องเก่า..บรรยากาศเก่าๆ..มันไม่มีทางหวนคืน..ก็บันทึกไว้หน่อย..เพื่อระลึกถึง.....