พระภาวนาวิศาลเถร (หลวงปู่บุญมี โชติปาโล) วัดสระประสานสุข บ้านนาเมือง ต.ไร่น้อย อ.เมือง จ.อุบลราชธานี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ออกมาดูโลก, 30 มกราคม 2009.

1. ภะควา

ภะควา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคราวที่หลวงปู่ไปที่พระที่นั่งวิมานเมฆ ซึ่งมีโต๊ะทรงงานของ ร.5 จู่ๆหลวงปู่ก็เข้าไปนั่งที่โต๊ะนั้น เจ้าหน้าที่ได้เข้ามาแจ้งว่านั่งไม่ได้ หลวงปู่บอกว่า ร.5 ได้บอกให้ท่านนั่ง
    ทั้งนี้คงเพื่อจุดประสงค์อะไรบางประการ โมทนาสาธุกับพระผู้ปฏิบัติดี ๆๆๆๆ

2. ออกมาดูโลก

ออกมาดูโลก เป็นที่รู้จักกันดี

พระเถรานุเถระ ที่หาที่สุดมิได้อีกองค์ครับ ใครมีวัตถุมงคลของท่านขอให้เก็บเป็นสมบัติประจำตระกูลได้เลยครับ

3. ภะควา

ใช่ท่านเช็ดตัวขณะที่ใส่จีวร ไม่ได้เช็ดแบบเราๆ เป็นการปัดเป่าโรคภัยต่างๆออกไป

4. ภะควา

เมื่อราว 2 เดือนที่ผ่านมา เพื่อนผมคนหนึ่งซึ่งนับถือหลวงปู่ ได้ฝันว่าท่านมาวัดแขน และช่วยปัดเป่าเคราะห์ให้ หลังจากนั้นเขาโดนรถเฉี่ยวในซอยแบบเฉียดฉิว ไม่เช่นนั้นคงบาดเจ็บมาก ในคอใส่พระหลวงปู่ เข้าใจว่าหลวงปู่คงมาช่วยจริงๆ สาธู ๆๆๆ พระผู้บริสุทธ์

5. ชินมาร

ชินมาร สมาชิก

เคยทราบมาว่า ท่านกับหลวงปู่ญาท่านสวน สนิทสนมกันดี มีปฏิปทาคล้ายๆกัน ( คิดว่า ด้านการปฏิบัติทางจิตก็คงจะ "ศรัทธาได้เต็มที่" เช่นกันมังครับ )

6. ภะควา

ท่านสนิทกัน มีรูปที่วัดตอนที่หลวงปู่สวนมาเยี่ยม หลวงปู่บุญมี ยังจับแขน ดึงหู หยอกล้อกัน โมทนาสาธุๆๆๆ

7. ภะควา

ท่านใดมีประสพการ์ณจะเล่าเกี่ยวกับหลวงปู่ ขอเชิญด้วยครับ สาธุๆๆๆๆๆๆ

8. ภะควา

เท่าที่ทราบมา คุณสนธิ เขานับถือหลวงปู่บุญมี มาก จะขอให้คุ้มครองตลอด แม้ตอนขึ้นปราศัยก็ระลึกถึง กล่าวถึงเป็นประจำ

9. blue_crystal

blue_crystal สมาชิกใหม่

โมทนาสาธุ หลวงปู่บุญมี...

ปล.คุณภะความีความรู้เยอะจังนะคะ ขอบคุณค่ะ

10. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค่ะ

เมื่อปีที่ผ่านมาน้ำได้เช่าเหรียญหลวงปู่บุญมี รุ่นแรก ปี 2530 จากศูนย์พระเครื่องที่ จ.อุบลราชธานี เจ้าของศูนย์ชื่อ คุณน้อย อุบล เช่ามา 2 เหรียญ เสียดายที่ท่านเปิดราคาพระบูชาสิวลีรุ่นแรกหลวงปู่บุญมีค่อนข้างแพงมาก (ท่านบอกว่าหายากมาก) ปัจจุบันที่ให้บูชากันเป็นของปลอมซะส่วนใหญ่
    ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้พอจะแบ่งพระบูชาของหลวงปู่บุญมีให้น้ำสักองค์ได้ไหมค่ะ เพราะอยากได้มากค่ะ ท่านใดที่มีโอกาสผ่านทางอยากเชิญชวนไปวัดท่านนะค่ะ หน้าประตูทางเข้าก็สวยมาก ยิ่งอุโบสถเรือสุพรรณหงษ์ยิ่งสวยมาก ๆ ค่ะ หลวงปู่เป็นพระที่เก่งมากค่ะ น้ำไปวัดท่านมาสามหนแล้ว มีเวลาจะไปอีกค่ะ

ขอบคุณค่ะ

11. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเห็นท่านตั้งแต่เด็กๆ แต่ไม่รู้ว่าท่านชื่ออะไร
    พ่อผมเป็นคนบ้านตำแย เป็นหมู่บ้านที่อยู่ติดกับหมู่บ้านที่หลวงปู่บุญมีอยู่ (วัดสระประสานสุข)
    ตอนเด็กๆเวลาที่บ้านตำแยมีงาน จะมีการนิมนต์พระมา เวลาพระกลับ มีพระองค์หนึ่ง ชาวบ้านนับถือมาก ชาวบ้านจะนั่งเรียงให้ท่านเอาเท้าเหยียบหัวให้
    ผมก็เคยโดนท่านเหยียบหัวมา
    พอโตขึ้นมาจนอายุ 30 กว่าปี ถึงรู้ว่าท่านชื่อหลวงปู่บุญมี และทราบว่าท่านยังมีชีวิตอยู่ ปี 2546 ได้มีโอกาสไปเที่ยวแถวอุบล จึงได้มีโอกาสไปกราบท่านอีกครั้ง
    ผมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อพุธ ฐานิโย วัดป่าสาลวัน ท่านเคยกล่าวถึงหลวงปู่บุญมีประจำ ท่านบอกว่า หลวงปู่บุญมี เป็นครูบาอาจารย์ท่าน
    เคยเห็นพระอยู่บนหิ้งที่บ้านองค์หนึ่ง ตั้งนานมาแล้ว เป็นพระองค์ขนาดเขื่อง(ขนาดหลวงพ่อโต กรุบางกระทิง) องค์พระเหมือนพระสังกัจจายน์ เป็นพระเนื้อผง
    เคยถามเซียนเก่าๆเมืองอุบล เขาบอกว่าพระ ญาท่านมี หรือพระของหลวงปู่บุญมีนั่นเอง
    พระองค์นี้ร่วม 30 ปีแล้ว ผมจึงค่อนข้างจะมั่นใจว่าพระรุ่นแรกท่าน ไม่ได้สร้างปี 2530 น่าจะมีการสร้างก่อนนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2009
  12. สิทธิศักดิ์

สิทธิศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระเครื่องของหลวงปู่ที่สร้างท่านสร้างก่อนปี30แน่นอนครับเช่นพระรูปหล่อของท่านครับและ
    พระผงสิวลีต่างๆครับแต่ที่ว่ารุ่นแรกนั้นสร้างปี30นั้นเป็นเหรียญที่ท่านสร้างขึ้นครับ หรือจะเรียกว่าเหรียญรุ่นแรกของท่านก็ว่าได้ครับ แต่ไม่ว่าจะรุ่นไหนหลวงปู่ก็ตั้งใจปลุกเสกให้ลูกศิษย์ของท่านทุกคนครับ ขอให้เราศรัทธาก็พอครับ

13. zunwu

zunwu เป็นที่รู้จักกันดี

<style>.wysiwyg { FONT: 12pt verdana, geneva, lucida, 'lucida grande', arial, helvetica, sans-serif; BACKGROUND: #f5f5ff; COLOR: #000000 } P { MARGIN: 0px } .inlineimg { VERTICAL-ALIGN: middle } </style>สอบถามหน่อยครับ พระกริ่งหลวงปู่บุญมีรุ่นนี้ทันหลวงปู่หรือไม่ครับ ไม่ทราบว่าออกปีไหน ท่านพี่ผู้ใดทราบประวัติการสร้างบ้าง รบกวนให้ความรู้หน่อยครับ พอดีมรอยู่ 1 องค์ครับ

กราบหลวงปู่บุญมี โชติปาโล ด้วยความเคารพอย่างสูง

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ภะควา

พระกริ่งนี้ท่านทันครับ ศิษย์ใกล้ชิดเป็นผู้สร้าง ผมก็มี 1 องค์ สำหรับหลวงพ่อพุธ นี้หลวงปู่เคยช่วยรักษาโรคให้รอดชีวิตมา สอบถามศิษย์เก่าๆได้

15. ภะควา

สนธิเล่าเหตุการณ์

"มีคนถามผมว่า ผมห้อยพระอะไร ความจริงแล้วผมเป็นคนที่มีพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ผมเคารพอยู่หลายองค์ ผมเข้ามาที่ออฟฟิศตอนเช้า ทุกวันผมก็ทำ ผมจะบูชาองค์จตุคามรามเทพ ที่อยู่ข้างล่าง ข้างๆ สระน้ำ ผมจะไหว้พระอุปคุต ผมไหว้พระแม่ธรณี ผมไหว้ศาลพระเจ้าตากสิน แล้วผมไหว้พระภูมิเจ้าที่ แล้วผมก็ขึ้นมาไหว้พระข้างใน พระชุดใหญ่ แล้วผมก็ไหว้หลวงตามหาบัว ผมก็มีหลวงตามหาบัว หลวงปู่มั่น ภูมิทัตโต พระอาจารย์เสาร์ซึ่งเป็นอาจารย์ของหลวงปู่มั่น หลวงปู่ดุลย์ แล้วผมก็ไหว้หลวงปู่ทวด มีหมดทุกองค์ หลวงปู่บุญมี โชติปาโล หลวงพ่อญาท่าน เพราะฉะนั้น พ่อแม่ครูอาจารย์ผมเยอะมาก ที่ผมบูชา ผมไหว้ แต่ สิ่งที่สำคัญมากกว่าการที่ผมอ้างอิงพ่อแม่ครูอาจารย์ คือ ทุกครั้งผมตั้งจิตอธิษฐานในการไหว้ ผมบอกว่า ข้าพเจ้าขอตั้งใจทำงานรับใช้ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และส่วนรวมจนกว่าชีวิตจะหาไม่ ตรงนั้นต่างหาก แล้วผมเชื่อว่าผมรอดชีวิตได้เพราะคุณงามความดีพระ คุณงามความดีที่ผมทำ เพราะฉะนั้นพระที่ปกป้องผมคือ คุณงามความดี

ซึ่งตรงนี้ คุณแคนผมต้องการพูดต่อ สำคัญมาก คนมองผมเรื่องปาฏิหาริย์ มองผมเรื่องห้อยพระอะไร แต่อย่างน้อยที่สุด มันเป็นบทพิสูจน์อย่างสำหรับหลายๆ คน ซึ่งเริ่มสูญเสียศรัทธากับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เริ่มเห็นว่า คนทำความดี พระคุ้มครองจริงๆ

คุณแคน ถ้าคุณรวมปลอกกระสุนที่อยู่ในรถปิกอัพที่เขายิงด้วย ที่ตกในรถ และที่อยู่ข้างนอก 100 กว่านัดนะ ทะลุหมด คุณก็รู้กระสุนอาก้านี่นะ อย่าว่าแต่เบาะรถเลย ต้นไม้ทั้งต้นยังทะลุต้นไม้ได้เลย ทำไมผมรอดมาได้ มหัศจรรย์มาก ที่ผมรอดมาได้เพราะผมเชื่อว่า สิ่งที่ผมทำนั้นถูกต้อง ด้วยความสัตย์จริง วินาทีนั้นที่สำคัญที่สุด ตอน ที่เขายิงผม แล้ว ผมเห็นหน้าคนยิงด้วย ประทับบ่ายิง ปุบๆๆๆ ผมคิดในใจนะ ผมกำหนดจิตเลย ผมสวดมนต์ทำสมาธิมานานพอสมควร ผมกำหนดจิตทันที ผมบอกว่า...ถ้าลูกต้องสิ้นชีวิตไปเพราะเวรกรรม กรรมชาติก่อนที่ต้องชดใช้ก็ขอให้สิ้นไป แต่ว่าขอให้สถาบันกษัตริย์ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ยังคงอยู่ มั่นคง มีเสถียรภาพ ก็แล้วกัน ผมตั้งจิตไว้เพียงแค่นี้ ขอให้พระมหากษัตริย์ คิดถึงพระเจ้าอยู่หัวตลอดเวลา ขอให้พระเจ้าอยู่หัวจงมีสุขภาพดี และขอให้พระเจ้าอยู่หัวทรงนำชาติให้พ้นภัย ผมคิดแค่นี้ ไม่ได้คิด อะไรมากกว่านั้นเลยแม้แต่นิดเดียว เพราะฉะนั้นแล้วนี่ บางคนก็ช่วยไม่ได้ ไอ้ยาว คือ นายวายุภักดิ์ ซึ่งนั่งข้างหน้าผม เป็น รปภ. มันห้อยจตุคามรุ่น 48 แล้วมันก็ตลก มันก็บอกผม เฮ้ย ยาว ทำไมมันไม่มีแผลเลยนะ มันบอก ไม่รู้ครับ เหมือนลูกปืนวิ่งรอบๆ ผม เข้าไม่ถึงตัวผม "

16. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่บุญมีท่านเป็นพระโพธิสัตว์นะครับ
    เพราะเวลาพระลูกศิษย์ไปหา และกราบท่าน พระลูกศิษย์จะยกเท้าท่านขึ้นบนศรีษะเกือบทุกราย
    สายนี้เค้าไม่ธรรมดา ถ้าไม่ใช้ของแท้ จะไม่ยอมให้เอาเท้าไปเหยียบเด็ดขาด แม้นลูกศิษย์จะขอเพื่อเป็นสิริมงคล ก็ไม่ยอม
    ส่วนวัตถุมงคลท่าน ผมเคยอธิฐานขอให้เจอของสำคัญ ปรากฎว่าเจอภายในวันนั้น ทั้งที่ของสำคัญที่ว่าหล่นอยู่ในที่ชุมชน แต่ไม่มีใครเห็น แปลกดี
    ทุกวันนี้ถ้าเจอวัตถุมงคลของท่าน ผมจะเก็บไว้ก่อน เพื่อความเป็นสิริมงคลครับ

17. ภะควา

เรื่องการใช้เท้าเหยียบหัว จะสามารถล้างโรค ล้างภัย ต่างๆ ใครโดนของ หรือลงอะไรในทางสายดำ ก็จะขับออกไป ทำให้ปลอดภัยมีชัย สาธุ

18. ภะควา

สนธิเล่าเหตุการณ์

"มีคนถามผมว่า ผมห้อยพระอะไร ความจริงแล้วผมเป็นคนที่มีพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ผมเคารพอยู่หลายองค์ ผมเข้ามาที่ออฟฟิศตอนเช้า ทุกวันผมก็ทำ ผมจะบูชาองค์จตุคามรามเทพ ที่อยู่ข้างล่าง ข้างๆ สระน้ำ ผมจะไหว้พระอุปคุต ผมไหว้พระแม่ธรณี ผมไหว้ศาลพระเจ้าตากสิน แล้วผมไหว้พระภูมิเจ้าที่ แล้วผมก็ขึ้นมาไหว้พระข้างใน พระชุดใหญ่ แล้วผมก็ไหว้หลวงตามหาบัว ผมก็มีหลวงตามหาบัว หลวงปู่มั่น ภูมิทัตโต พระอาจารย์เสาร์ซึ่งเป็นอาจารย์ของหลวงปู่มั่น หลวงปู่ดุลย์ แล้วผมก็ไหว้หลวงปู่ทวด มีหมดทุกองค์ หลวงปู่บุญมี โชติปาโล หลวงพ่อญาท่าน เพราะฉะนั้น พ่อแม่ครูอาจารย์ผมเยอะมาก ที่ผมบูชา ผมไหว้
    แต่ สิ่งที่สำคัญมากกว่าการที่ผมอ้างอิงพ่อแม่ครูอาจารย์ คือ ทุกครั้งผมตั้งจิตอธิษฐานในการไหว้ ผมบอกว่า ข้าพเจ้าขอตั้งใจทำงานรับใช้ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และส่วนรวมจนกว่าชีวิตจะหาไม่ ตรงนั้นต่างหาก แล้วผมเชื่อว่าผมรอดชีวิตได้เพราะคุณงามความดีพระ คุณงามความดีที่ผมทำ เพราะฉะนั้นพระที่ปกป้องผมคือ คุณงามความดี

สาธุๆๆๆ

19. ภะควา

หลวงปู่เป็นผู้รู้วิชาต่างๆมากมาย ครั้งหนึ่งกว่า 10 ปีแล้วผมได้รับฝักส้มป่อย(คล้ายๆฝักมะขาม) จากหลวงปู่ ซึ่งสามารถนำไปไว้ใต้กะไดบ้าน หากมีโจรขึ้นบ้านเจ้าของบ้านจะตื่นขึ้นมาป้องกันได้ ปัจจุบันนี้ผมยังได้แบ่งไปให้พี่สาวใช้ที่บ้านแม้เป็นบ้านสมัยใหม่

20. ภะควา

เวลาอยู่กับหลวงปู่จะต้องนั่งพับเพียบ หากนั่งแบบขัดสมาด จะถูกท่านดุว่านั่งแบบผี ผมโดนมาแล้ว ต้องรีบเปลี่ยนทันที กราบหลวงปู่ สาธุ