เพื่อการกุศล " พระลีลาแพร่บุญ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ฯ ครั้งที่ ๖ ......หมดเขตร่วมบุญแล้ว

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 18 เมษายน 2012.

1. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อให้การสร้างพระบรรจุกรุในครั้งนี้ถูกต้องตามแบบโบราณกาลคือให้ทั้ง ดีในและดีนอก

ดีในคือ นับตั้งแต่เนื้อวัสดุที่ใช้ในการสร้าง จึงต้องมีการลงอักขระเลขยันต์ในแผ่นชนวนจากภิกษุผู้ทรงคุณหลายๆท่านหรือได้รับการอธิษฐานจิตจากท่านมาแล้ว

ซึ่งก่อนที่จะทำการจัดสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๑ (ภาคกลาง จ.ลพบุรี ) ที่ผ่านมาแล้วนั้นได้ดำเนินการเรื่องแผ่นชนวนจารอักขระจากพระเถราจารย์ทั่วประเทศจำนวน ๑๖๖ องค์ แผ่นจารจากอาจารย์ฆราวาสและวัตถุมงคลเนื้อตะกั่วที่มีเพื่อนสมาชิกร่วมบริจาคมาอีกประมาณ ๑๐๐ชิ้น

และเมื่อได้แผ่นชนวนทั้งหมดมาแล้ว ได้นำไปขอความเมตตาจากพระครูโสภณสิริธรรม (ลป.สม สุชีโว ) วัดโพธิ์ทอง อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง ท่านเสกชนวนมวลสารเมื่อ ๒๑ มิ.ย.๕๕ ก่อนที่จะนำไปหลอมรวมกันเมื่อวันที่ ๒๓ มิ.ย.๕๕ โดยท่านพระครูโสภณสิริธรรม (ลป.สม สุชีโว ) วัดโพธิ์ทอง ท่านเมตตาเป็นประธานในการหลอมชนวน เมื่อหลอมชนวนมวลสารทั้งหมดน้ำหนักรวมกันแล้วกว่า ๑๘๐ กิโลกรัมได้แบ่งออกเป็นสิบส่วน เพื่อนำมาใช้เป็นชนวนหัวเชื้อในการสร้างพระทั้ง ๑๐ ครั้งต่อไป

และหากว่ามีพี่ๆ น้องๆ ท่านใดมีความประสงค์จะร่วมงานบุญครั้งนี้โดยการร่วมบริจาควัตถุมงคลเช่นตะกรุดเนื้อตะกั่ว หรือนำแผ่นชนวนไปให้พระเกจิที่ท่านเคารพนับถือลงอักขระแล้วส่งกลับมาที่ผมก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ โดยส่งมาตามที่อยู่ด้านล่าง ก่อนวันที่ ๒๔ ม.ค. ๕๖ นี้

ดีนอกเมื่อจัดสร้างเป็นองค์พระเสร็จเรียบร้อยจะให้มีการเข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษก อย่างน้อย ๓ พิธี และอธิษฐานจิตเดี่ยวอย่างน้อย ๕ - ๙ องค์ ก่อนที่จะมีพิธีการบรรจุลงกรุต่อไป

2. ผาแดง

พุทธลักษณะที่จัดสร้างในครั้งนี้

พุทธลักษณะของพระที่ร่วมกันจัดสร้างขึ้นนี้จะเป็นการผสมผสานระหว่างโบราณและปัจจุบัน

โบราณคือพิถีพิถันในการจัดสร้างตั้งแต่เนื้อหาและการปลุกเสกหรืออธิฐานจิตเรียกว่าให้ดีทั้งในและดีทั้งนอก

ปัจจุบันคือยุคนี้เป็นเรื่องของความรวดเร็วด้วยมีเครื่องไม้เครื่องมืออันทันสมัย จึงจะใช้วิธีปั๊มขึ้นมาเป็นองค์พระ

พิมพ์ที่จะจัดสร้างในการบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ นี้ จะสร้างเป็นพิมพ์เจ้าสัวและใช้ชื่อรุ่นนี้ว่า

“ เจ้าสัวลาภัง มหาสิทธิโชค ”

เป็นพิมพ์ซุ้มกระจังเรือนแก้ว แบบทรงโกธิคที่ผายส่วนกลางออก แล้วสอบขึ้นบนและด้านล่างสอบเข้าเล็กน้อย ขนาดประมาณ ๑.๘ ซม.x ๒.๕ ซม.หนาประมาณ ๒ มม.

- พิมพ์เจ้าสัว หมายถึง เป็นพิมพ์พระที่นิยมสร้างกันในยุคปัจจุบันนี้

ด้านหน้า

- เป็นรูปพระพุทธ ประทับนั่งขัดสมาธิเพชรบนฐานบัวบานจำนวน ๒ ชั้นๆละ ๗ กลีบ ภายใต้ซุ้มเรือนแก้ว ด้านนอกเป็นกนกข้างละ ๘ ตัว ชูรูปธรรมจักร ไว้ที่ยอดบนสุด

(ภาพร่างลายเส้นด้านหน้า เจ้าสัวลาภัง มหาสิทธิโชค )

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2013
  3. ผาแดง

ด้านหลัง

มีตัวอักขระแบบจม ประกอบด้วยยันต์อุณาโลม พระคาถาเป็นตัวอักษรขอม และข้อความเป็นตัวอักษรล้านนา ดังนี้

นะ โม พุท ธา ยะ นะ ชา ลี ติ

เจ้าสัวลาภัง มหาสิทธิโชค

นะ โม พุท ธา ยะ เป็นพระนามย่อของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้ง ๕ พระองค์ ในภัทรกัปนี้ ดังพระคาถานมัสการพระเจ้า ๕ พระองค์ ดังนี้

นะ กาโรกุกกุสันโธ
    โม กาโรโกนาคะมะโน
    พุท กาโรกัสสะโปพุทโธ
    ธา กาโรโคตะโมพุทโธ
    ยะ กาโรอะริยะเมตตรัยโย
    ปัญจะพุทธา นะมามิหัง ฯl

นะ ชา ลี ติ เป็นหัวใจพระสีวลี

เจ้าสัว หมายถึงผู้ที่ร่ำรวยมากกว่าเถ้าแก่ คำว่าเจ้าสัวนี้ภาษาจีนแต้จิ๋วจะออกเสียงว่า จ่อซัว ถ้าเป็นจีนกลางจะออกเสียงว่า จว้อซาน (จ่อ / ที่นั่ง , ซัว / ภูเขา ) หมายถึงผู้ที่ความมั่นคงในฐานะความเป็นอยู่

ลาภัง หมายถึงโชคลาภที่ได้มาเอง ทรัพย์ที่ได้มาง่าย

มหาสิทธิโชค หมายถึงความสำเร็จในด้านโชคลาภที่หวังผลได้ในระยะยาว

( ภาพร่างลายเส้น ด้านหลัง เจ้าสัวลาภัง มหาสิทธิโชค )

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2013
  4. ผาแดง

การร่วมบุญกับโครงการสร้างพระ ฯ

๑. ร่วมบริจาคปัจจัย โดยโอนเข้า บ/ช. ตามรายละเอียดด้านล่าง
    ๒. ร่วมบริจาคมวลสาร เช่น แผ่นจารอักขระจากพระเกจิที่ท่านเคารพนับถือ ตะกรุดตะกั่ว พระหรือเครื่องรางเนื้อตะกั่ว โดยจัดส่งมาตามที่อยู่ด้านล่าง
    ๓. ร่วมเช่าบูชาวัตถุมงคลบางส่วนที่ผมสะสมไว้ รายได้เข้าโครงการ ฯ
    ๔. ร่วมทำบุญกับโครงการฯชุดละ ๑๕๐ บาทโดยมีรายละเอียดดังนี้

โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ รวม ๘๔,๐๐๐ องค์

ขอเชิญ

ร่วมสร้างพระเนื้อตะกั่วบรรจุกรุ

ครั้งที่ ๒ ( ภาคเหนือ ) จำนวน ๘,๔๐๐ องค์​

พระจำนวน ๘,๔๐๐ องค์ จะทำการแบ่งออกเป็น ๘๔๐ ชุดเพื่อให้ผู้มีจิตศรัทธาได้ร่วมบุญกัน โดยร่วมทำบุญชุดละ ๑๕๐ บาท (รวมค่าจัดส่ง) รายได้ทั้งหมดเพื่อเป็นทุนในการดำเนินโครงการฯ ต่อไป

รายละเอียดของการทำบุญต่อชุด

โดยในการทำบุญ ๑ ชุด จะประกอบด้วยพระจำนวน ๑๑ องค์

พระจำนวน ๑๐ องค์ จะร่วมสมทบเข้าโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯ

พระจำนวน ๑ องค์ มอบให้เป็นที่ระลึกในการบริจาคเงินร่วมทำบุญกับโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯ

(เนื้อเดียวกันกับพระที่บรรจุกรุและจะจัดส่งให้กับผู้ร่วมทำบุญต่อเมื่อผ่านพิธีพุทธาภิเษกและอธิฐานจิตเดี่ยวเสร็จเรียบร้อยแล้ว)

หากมีผู้ร่วมบริจาคจนได้ปัจจัยเพียงพอในการจัดสร้างและมีพระที่ระลึกเหลือจะถวายให้กับวัด รวมถึงปัจจัยบางส่วนจะตั้งเป็นกองผ้าป่าถวายให้กับวัดนั้นๆพร้อมกับการถวายพระที่ร่วมกันจัดสร้างขึ้นมานี้นะครับ

ชื่อบัญชี จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม

ธ.กรุงไทย สาขา เขาพระงาม

ประเภท ออมทรัพย์

135-0-21916-9

หรือร่วมบริจาคมวลสาร โดยจัดส่งมาที่
    จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม
    ผ.๒ คส.สพ.ทบ.
    ต.เขาพระงาม อ.เมือง
    จ.ลพบุรี ๑๕๑๖๐

โทร. 086 133 7341 (AIS) 09.00 ถึง 22.00 น.

5. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    พี่ผาแดงครับขอจอง 1 ชุดครับโอนได้ถึงเมื่อไหร่ครับมีรายการจองพี่หลายรายการที่ยังไม่ได้โอนเลย (ไม่ได้ลืมนะครับแต่หมุนไม่ทันจริงๆครับ)

6. ผาแดง

ขอเชิญร่วมบริจาคมวลสารเช่นแผ่นจารหรือแผ่นอธิฐานจิตจากพระเถราจารย์ที่ท่านเคารพนับถือ วัตถุมงคลเนื้อตะกั่วเช่นตะกรุด เพื่อนำมาหลอมรวมกับชนวนหัวเชื้อที่แบ่งส่วนไว้แล้ว ซึ่งในการสร้างแต่ละครั้งจะมีน้ำหนักประมาณ ๑๘ กิโลกรัม

ในการจัดสร้างครั้งที่ ๒ นี้ ได้ฤกษ์ยามของวันเวลาหลอมชนวนมาแล้ว คือ

วันเสาร์ที่ ๒๖ ม.ค. ๕๖ ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๒ เวลาประมาณ ๑๑.๓๙ น.

พี่ๆ น้องๆท่านใดมีความประสงค์จะร่วมบริจาคมวลสาร จัดส่งมาที่
    จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม
    ผ.๒ คส.สพ.ทบ.
    ต.เขาพระงาม อ.เมือง
    จ.ลพบุรี ๑๕๑๖๐

โทร. 086 133 7341 (AIS) 09.00 ถึง 22.00 น.

ก่อนวันที่ ๒๔ ม.ค. ๕๖ นี้นะครับ เพราะจะต้องถ่ายภาพเพื่อจัดเก็บไว้เป็นข้อมูลด้วย
    ขอโมทนากับทุกๆท่านครับผม

7. อภิญญา8

อภิญญา8 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2006
    ขอร่วมบุญ สร้างพระ 3 ชุด นะครับ
    โอนแล้ว จะแจ้งให้ทราบครับ

8. ผาแดง

รับทราบการจองครับ ๑ ชุด

สำหรับการโอนก็ได้เรื่อยๆละครับผม

9. ผาแดง

รับทราบครับพี่ ร่วมบุญสร้างพระ จำนวน ๙ ชุด

ขอขอบพระคุณและโมทนาด้วยครับผม

10. ผาแดง

รับทราบครับ ร่วมบุญสร้างพระ จำนวน ๓ ชุด

11. ผาแดง

เมื่อสักครู่ได้โทร.คุยกับน้องยันต์ครู

เมื่อช่วงตอนเย็นนี้ไปประสานรายละเอียดกับทางวัดในจ.เชียงใหม่ ที่จะนำพระที่จัดสร้างขึ้นในครั้งนี้ไปบรรจุไว้นะครับ

ในเบื้องต้นนี้ทางวัดซึ่งประกอบด้วยเจ้าอาวาส, ประธานกรรมการวัด ,มัคทายก ผู้ใหญ่บ้าน เข้าใจในวัตถุประสงค์และกติกาของโครงการฯ แล้วและตกลงให้บรรจุที่วัดได้ แต่จะขอให้น้องยันต์ครูไปชี้แจงในที่ประชุมครั้งใหญ่ ซึ่งทางวัดจะเรียกประชุมกรรมการวัดทั้งหมดประมาณ ๓๐ ท่าน เพื่อขอมติเสียงส่วนมากอีกครั้งหนึ่งประมาณไม่เกินกลางเดือนนี้ ครับ

12. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ ด้วยครับ
    ขอร่วมด้วย ๒ ชุดครับ
    อนุโมทนา สาธุ

13. เสือวัธ

เสือวัธ Active Member

2 มิถุนายน 2012
    ผมขอร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ 2 ด้วยครับ จำนวน 20 ชุด เหมือนเดิมครับผม

14. poenarak

poenarak เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2008
    เรียนพีผาแดง

ผมได้รับพระแล้วครับ ขอบคุณครับ

15. ผาแดง

รับทราบครับ คุณหมูร่วมสร้างพระบรรจุกรุจำนวน ๒ ชุด

โมทนาด้วยครับผม

16. ผาแดง

รับทราบครับ

คุณเสือวัธ ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุ จำนวน ๒๐ ชุด

17. ผาแดง

ครับผม ขอบพระคุณที่แจ้งให้ทราบครับ

18. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ผมได้ไปตระเวณกราบนมัสการพระคณาจารย์ในแถบ อ.หางดง อ.สารภี อ.สันป่าตอง อ.แม่วาง ของ จ.เชียงใหม่ แล้วก็ อ.ป่าซาง อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน เพื่อจารแผ่นชนวนเพิ่มเติมให้หลายรูปด้วยกันครับ

พอช่วงเย็นผมก็ได้นำแผ่นชนวนที่จะใช้สร้างพระบรรจุกรุฯ ครั้งที่ ๒ ทั้งหมด(ทั้งของเดิมที่ใช้สร้างครั้งแรกและที่ได้จารเพิ่มใหม่) และยังรวมอีกทั้ง ๘ ครั้งที่เหลือ ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษก ณ วัดสบล้อง อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน งานในวันนี้มีพระคณาจารย์มานั่งปรกหลายรูปครับ เพิ่งจะเดินทางกลับถึงบ้านเมื่อสักครู่นี้เอง ส่วนภาพและรายละเอียดจะขอนำมาให้ชมกันภายหลังตามลำดับครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  19. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนพี่ผาแดง

ผมได้รับพระแล้วครับ

ขอบพระคุณครับ

20. ผาแดง

ขอบพระคุณ ที่แจ้งให้ทราบครับ