เพื่อการกุศล " พระลีลาแพร่บุญ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ฯ ครั้งที่ ๖ ......หมดเขตร่วมบุญแล้ว

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 18 เมษายน 2012.

1. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

มาชมการจารแผ่นชนวนเพิ่มสำหรับสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๒ (ภาคเหนือ)กันต่อครับ

วันที่ ๘ มกราคม ๒๕๕๖

พระครูสุทธิญาณรังษี (ครูบาใจ๋ สุจิตฺโต) วัดรังษีสุทธาราม (วัดเหล่าป่าฝาง)
    อ.แม่วาง จ.เชียงใหม่ อายุ ๖๗ ปี พรรษา ๔๗

บ่ายแก่ๆของวันนั้น ผมออกเดินทางต่อจากวัดล้องปู่หม่น ที่อำเภอสารภี มุ่งหน้าสู่อำเภอแม่วาง เพื่อไปกราบนมัสการ ครูบาใจ๋ ณ วัดเหล่าป่าฝาง เมื่อไปถึงวัดก็ขึ้นไปพบท่านครูบาที่บนกุฏิ พอท่านเห็นหน้าท่านก็ยิ้มให้ผมด้วยความเมตตตาแล้วก็ถามผมว่ามาจากที่ไหน มาธุระอะไร ผมจึงพูดคุยกับท่านสักครู่ ก็เรียนให้ท่านทราบเรื่องการสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ (ภาคเหนือ) ที่จะบรรจุ ณ วัดแม่สาบเหนือ เมื่อท่านฟังจบก็บอกกับผมว่า รู้จักคุ้นเคยกับท่านเจ้าอาวาส วัดแม่สาบเหนือ เป็นอย่างดี จากนั้นท่านก็รับแผ่นตะกั่วในมือผมไปจารอักขระ และอธิษฐานจิตให้

ก่อนที่จะกราบลาท่านกลับ ผมได้ถวายปัจจัยส่วนตัวจำนวนหนึ่งเพื่อร่วมบูรณะวิหาร ของทางวัด ที่สร้างมาตั้งแต่สมัยสงครามโลก และเริ่มชำรุดทรุดโทรมเป็นอย่างมาก และท่านครูบา ยังมอบซองปัจจัยจำนวน ๒๐๐ บาท เพื่อร่วมทำบุญสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๒ นี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      196.6 KB
      เปิดดู:
      501
      ขนาดไฟล์:
      191 KB
      เปิดดู:
      531
      ขนาดไฟล์:
      192.4 KB
      เปิดดู:
      457
      ขนาดไฟล์:
      195.7 KB
      เปิดดู:
      434
      ขนาดไฟล์:
      243.2 KB
      เปิดดู:
      433
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2013
  2. ยันต์ครู

ชมภาพการจารแผ่นชนวนจากพระคณาจารย์ที่ จารเพิ่มเติมสำหรับการสร้างในครั้งที่ ๒ นี้ กันต่อครับ

พระครูสุมงคลประยุตย์ (ครูบาอินสม สุมงฺคโล) วัดฉางข้าวน้อยใต้
    อ.ป่าซาง จ.ลำพูน อายุ ๘๐ ปี พรรษา ๖๐

ประมาณห้าโมงเย็นของวันนั้น ผมเดินทางไปถึงอำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน เพื่อไปกราบนมัสการหลวงปู่ครูบาอินสม แห่งวัดฉางข้าวน้อยใต้ เมื่อไปถึงวัดผมก็รีบเดินไปยังกุฏิของหลวงปู่ทันที เพราะรู้สึกว่าใกล้จะมืดแล้ว หน้าหนาวทางภาคเหนือมืดเร็วมาก ก็พบกับหลวงปู่กำลังนั่งพักผ่อนอริยาบถอยู่บริเวณด้านหน้ากุฏิ ผมจึงเข้าไปกราบนมัสการท่านและขอให้ท่านจารแผ่นชนวนและอธิษฐานจิตให้ครับ ก่อนจะกลับท่านยังเมตตาลงกระหม่อมให้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      188.3 KB
      เปิดดู:
      406
      ขนาดไฟล์:
      190.6 KB
      เปิดดู:
      461
      ขนาดไฟล์:
      198.3 KB
      เปิดดู:
      357
      ขนาดไฟล์:
      193.7 KB
      เปิดดู:
      367
      ขนาดไฟล์:
      230.2 KB
      เปิดดู:
      370
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2013
  3. ยันต์ครู

มาชมภาพการจารแผ่นชนวนจากพระคณาจารย์ที่ จารเพิ่มเติมสำหรับการสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๒ นี้ กันต่อครับ

พระครูวรปัญโญภาส (ครูบาสองเมือง ปญฺญาวโร) วัดม่วงโตน
    อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน อายุ ๘๐ ปี พรรษา ๖๐

หลังจากที่ช่วงบ่ายผมได้ไปตระเวณกราบนมัสการพระคณาจารย์เพื่อขอให้จารแผ่นชนวน ในแถบ อ.สารภี อ.แม่วาง จ.เชียงใหม่ และ อ.ป่าซาง จ.ลำพูน พอช่วงค่ำผมก็มุ่งหน้าสู่ อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน เพื่อนำแผ่นชนวนที่จะใช้สร้างพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ จนถึง ครั้งที่ ๑๐ ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษก ณ วัดสบล้อง ซึ่งในงานวันนี้มีพระคณาจารย์มานั่งปรกหลายรูปด้วยกัน แต่เนื่องจากก่อนหน้านี้บางรูปได้จารแผ่นชนวนให้มาก่อนแล้ว ผมจึงไม่อยากรบกวนท่านอีก

แต่ว่าก็ยังมีอีกหลายรูปครับที่ยังไม่ได้จารให้ หนึ่งในนั้นก็มี หลวงปู่ครูบาสองเมือง แห่งวัดม่วงโตน จ.ลำพูน ผมจึงเข้าไปกราบนมัสการท่านและเรียนให้ท่านทราบเรื่องโครงการสร้างพระฯ และขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ เมื่อท่านฟังจบก็รับแผ่นตะกั่วไปจารและอธิษฐานจิตให้ หลังจารนั้นผมจึงนำแผ่นที่ท่านจารเข้าพิธีพุทธาภิเษกด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      197.8 KB
      เปิดดู:
      516
      ขนาดไฟล์:
      196.2 KB
      เปิดดู:
      483
      ขนาดไฟล์:
      196.7 KB
      เปิดดู:
      474
      ขนาดไฟล์:
      195.5 KB
      เปิดดู:
      449
  4. ยันต์ครู

กำหนดวันปั๊มพระพิมพ์เจ้าสัวลาภัง มหาสิทธิโชค เป็นปฐมฤกษ์

ตรงกับวันเสาร์ ที่ ๒ มีนาคม ๒๕๕๖
    (แรม ๕ ค่ำ เดือน ๓ ปีมะโรง จ.ศ.๑๓๗๔)

เวลา ๐๙.๓๙ น. เป็นมหัทธโนฤกษ์ (ฤกษ์เศรษฐี)

โดยได้กราบอาราธนานิมนต์หลวงพ่อนพดล วรธมฺโม สำนักสงฆ์มะอึกแรด
    ต.หนองบอน อ.บ่อไร่ จ.ตราด มานั่งอธิษฐานจิตเดี่ยวในพิธี

ทำวันนี้ดีเข้มแข็ง เป็นอมฤตโชคและราชาโชค มีครบถ้วนทั้ง ชัยยัง ลาภัง สุขขัง ตามตำราเสาร์ยาม

5. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

ชมแบบลองพิมพ์ ของเจ้าสัวมหาสิทธิโชค กันครับ ช่างเพิ่งจะส่งมาให้เมื่อวานนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  6. ผาแดง

โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ รวม ๘๔,๐๐๐ องค์

ขอเชิญ

ร่วมสร้างพระเนื้อตะกั่วบรรจุกรุ

ครั้งที่ ๒ ( ภาคเหนือ ) จำนวน ๘,๔๐๐ องค์

การร่วมบุญกับโครงการสร้างพระ ฯ มี ๔ วิธีดังนี้

๑. ร่วมบริจาคปัจจัย โดยโอนเข้า บ/ช. ตามรายละเอียดด้านล่าง

ชื่อบัญชี จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม

ธ.กรุงไทย สาขา เขาพระงาม

ประเภท ออมทรัพย์

135-0-21916-9

๒. ร่วมบริจาคมวลสาร เช่น แผ่นจารอักขระจากพระเกจิที่ท่านเคารพนับถือ ตะกรุดตะกั่ว พระหรือเครื่องรางเนื้อตะกั่ว โดยจัดส่งมาตามที่อยู่ด้านล่างนี้

จ.ส.อ.ราเชนทร์ โต๊ะกลม
    ผ.๒ คส.สพ.ทบ.
    ต.เขาพระงาม อ.เมือง
    จ.ลพบุรี ๑๕๑๖๐

การร่วมบริจาคมวลสาร หากท่านใดต้องการร่วมบริจาค สามารถรวบรวมสะสมไว้ก่อนได้นะครับ เพราะยังเหลือการจัดสร้างอีก ๘ ครั้ง ๆ ละ ๘,๔๐๐ องค์ จึงจะครบ จำนวน ๘๔,๐๐๐ องค์ ครับ ซึ่งจะประกาศรับบริจาคเป็นช่วงๆไปครับ

โทร. 086 133 7341 (AIS) 09.00 ถึง 22.00 น.

๓. ร่วมเช่าบูชาวัตถุมงคลบางส่วนที่ผมสะสมไว้ รายได้เข้าโครงการ ฯ

๔. ร่วมทำบุญกับโครงการฯชุดละ ๑๕๐ บาทโดยมีรายละเอียดดังนี้

พระจำนวน ๘,๔๐๐ องค์ จะทำการแบ่งออกเป็น ๘๔๐ ชุดเพื่อให้ผู้มีจิตศรัทธาได้ร่วมบุญกัน โดยร่วมทำบุญชุดละ ๑๕๐ บาท (รวมค่าจัดส่ง) รายได้ทั้งหมดเพื่อเป็นทุนในการดำเนินโครงการฯ ต่อไป

รายละเอียดของการทำบุญต่อชุด

โดยในการทำบุญ ๑ ชุด จะประกอบด้วยพระจำนวน ๑๑ องค์

พระจำนวน ๑๐ องค์ จะร่วมสมทบเข้าโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯ

พระจำนวน ๑ องค์ มอบให้เป็นที่ระลึกในการบริจาคเงินร่วมทำบุญกับโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯ

(เนื้อเดียวกันกับพระที่บรรจุกรุและจะจัดส่งให้กับผู้ร่วมทำบุญต่อเมื่อผ่านพิธีพุทธาภิเษกและอธิฐานจิตเดี่ยวเสร็จเรียบร้อยแล้ว)

.........สำหรับการร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ ( ภาคเหนือ / พิมพ์เจ้าสัวลาภัง มหาสิทธิโชค ) นี้สามารถร่วมบุญได้ถึง วันที่ ๑๓ พ.ค. ๕๖ เป็นวันสุดท้ายนะครับ

7. ยันต์ครู

มาชมภาพการจารแผ่นชนวนจากพระคณาจารย์ที่ จารเพิ่มเติมสำหรับการสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๒ นี้ กันต่อครับ

พระครูโสภณจันทคุณ (หลวงปู่ครูบาจิต) วัดป่ายาง
    อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน อายุ ๘๐ ปี พรรษา ๖๐

ในงานพิธีพุทธาภิเษกของวัดสบล้องวันนั้น ก่อนที่พิธีจะเริ่มพระคณาจารย์หลายรูปเริ่มทยอยเดินทางมาถึงยังมณฑลพิธี เมื่อหลวงปู่ครูบาจิต แห่งวัดป่ายาง เดินทางมาถึงและนั่งพักผ่อนอริยาบถสักครู่ ผมก็รีบเข้าไปกราบนมัสการท่านและเล่าเรื่องโครงการสร้างพระบรรจุกรุให้ท่านฟังคร่าวๆแล้วขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ ท่านก็รับแผ่นตะกั่วไปจารและอธิษฐานจิตให้ครับ

ขนาดไฟล์:
      198.1 KB
      เปิดดู:
      497
      ขนาดไฟล์:
      196.6 KB
      เปิดดู:
      405
      ขนาดไฟล์:
      195.5 KB
      เปิดดู:
      406
  8. bbnet

bbnet เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ2ชุดครับ รายละเอียดในPMครับ

9. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    งดงามมากครับผม

10. ผาแดง

รับทราบครับ

ร่วมสร้างพระบรรจุกรุ จำนวน ๒ ชุด

จะบันทึกลงในตารางให้ครับ ขอโมทนาด้วยครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  11. ผาแดง

ผมตั้งใจออกแบบพิมพ์พระบรรจุกรุ ให้รูปแบบงดงามทุกครั้งครับผม ขอบคุณครับ

12. ผาแดง

วันนี้ ( ๒๕ ก.พ. ๕๖ ) ไปร่วมงานเททองหล่อรูปเหมือนหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวานมานะครับ นำเอาชนวนหัวเชื้อที่อยู่กับผมไปเข้าร่วมพิธีมา

รวมถึงได้มีโอกาสขอให้พระคณาจารย์ที่มานั่งอธิฐานจิตเททองหล่อรูปเหมือนในวันนี้ท่านเมตตาจารลงแผ่นตะกั่วเพื่อรวบรวมไว้จัดสร้างในครั้งที่ ๓ อีกจำนวน ๓ องค์ครับคือ

๑. ท่านเจ้าคุณ พระสุวรรณศีลาจารย์ (เสงี่ยม ) วัดสุวรรณเจดีย์ ต.บ้านขวาง อ.มหาราช จ.พระนครศรีอยุธยา อายุ ๘๘ ปี พรรษา ๖๘

๒. พระครูวุฒิธรรมาทร ( อาบ สุวุฑฺโฒ ) วัดโบสถ์วรดิตถ์ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง อายุ ๗๙ ปี พรรษา ๕๘

๓. พระครูปัญญลังการ( แป้น จันทวฺณโณ) วัดเกษทอง อ.สามโก้ จ.อ่างทอง

ได้พบปะพี่น้องในเวปพลังจิตหลายท่านมากครับวันนี้

คุณหมูhanada9 ร่วมบุญมา จำนวน ๖๐๐ บาท

คุณ(ก้อง)ครับ ร่วมบุญสร้างพระเพิ่มเป็น ๖ ชุด มอบปัจจัยมาจำนวน ๑,๐๐๐ บาท

ขอขอบพระคุณและโมทนาด้วยครับผม

13. ผาแดง

คุณจิรฐา แจ้งมาว่าได้โอนเงิน จำนวน ๒,๐๐๐ บาท ร่วมสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ จำนวน ๑๐ ชุด ๑,๕๐๐ บาท และอีก ๕๐๐ บาท ร่วมบริจาคเข้าโครงการสร้างพระฯ

เงินเข้าบ/ช แล้วครับ ขอขอบพระคุณและโมทนากับคุณจิรฐาด้วยครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 กุมภาพันธ์ 2013
  14. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    ถึงแล้วเหรอครับพี่ผาแดง เข้ามาแจ้งขอเพิ่มอีก 1 ชุดนะครับ จะรีบโอนให้ครับ ขอบคุณมากครับ

15. ผาแดง

ครับถึงบ้านตั้งแต่ทุ่มกว่าๆแล้ว

เพิ่มเติมอีก ๑ ชุด จะลงบันทึกในตารางให้ครับ

โมทนาด้วยครับผม

16. ผาแดง

รายนามผู้ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ ( ภาคเหนือ) ครับ
    ขอโมทนาร่วมกับทุกๆท่านด้วยครับผม

17. ผาแดง

รายนามผู้ร่วมบริจาคเงิน

เข้าโครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุรวม ๘๔,๐๐๐ องค์

ครั้งที่ ๒ (ภาคเหนือ ) จำนวน ๘,๔๐๐ องค์

๑. วันที่ ๒๓ ม.ค. ๕๖ คุณ75cents กทม. จำนวน ๑,๕๐๐ บาท
    ๒. วันที่ ๒๐ ก.พ. ๕๖ พระครูปลัดมานิตย์ วัดเงิน กทม. จำนวน ๓,๑๐๐ บาท
    ๓. วันที่ ๒๕ ก.พ. ๕๖ คุณจิรฐา จ.ลพบุรี จำนวน ๕๐๐ บาท

รวม ๕,๑๐๐ บาท​

อิทัง ปุญญะผะลัง อานิสงค์ผลบุญใดๆที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้ร่วมกันสร้างพระเพื่อบรรจุกรุรวม ๘๔,๐๐๐ องค์ ในครั้งนี้และที่ได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้กับบิดามารดาในชาตินี้ และที่ผ่านมาทุกภพทุกชาติ เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี อุปัชฌาย์ครูบาอาจารย์ทุกภพทุกชาติ ผู้มีพระคุณทุกภพทุกชาติ ญาติสนิทมิตรสหายทุกภพทุกชาติ ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ พระสยามเทวาธิราช พรหมเทพเทวดาเทพนารีทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน ยักษี ยักษา นาคีนาคา พญานาค พญาครุฑ หมื่นโลกธาตุแสนโกฏิจักรวาล

ขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าพระบรม ราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ ทุก ๆ พระองค์ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน มีพระราชประสงค์สิ่งใดขอให้สำเร็จตามพระราชประสงค์ทุกประการเทอญ

ขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่ดวงพระวิญญาณอดีตบูรพกษัตริย์ไทยทุกๆพระองค์และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้กับบรรพบุรุษนักรบไทยทุกๆท่านที่ได้ร่วมปกป้องแผ่นดินไทยนับแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน

ขอเชิญท่านทั้งหลายที่เอ่ยนามมาแล้วก็ดี หรือไม่ได้เอ่ยนามก็ดีขอเชิญมารับส่วนบุญส่วนกุศลและร่วมโมทนาส่วนบุญส่วนกุศลนี้ ขอพึงได้รับประโยชน์และความสุขเช่น เดียวกับที่ข้าพเจ้าทั้งหลายจะพึงได้รับ ณ กาลบัดนี้เถิดและขอท่านพระยมราช แม่พระธรณีได้โปรดเป็นพยานบุญที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้กระทำในครั้งนี้ด้วยเทอญ.

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าทั้งหลายเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด หากไม่สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ได้ แม้ปรารถนาสิ่งใดๆที่อยู่ในศีลในธรรมอันดีงามแล้ว ขอให้คำว่า ไม่ได้ ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เป็น ไม่มี ไม่สำเร็จ จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าทั้งหลายเลย ณ กาลบัดนี้ ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ...

18. ยันต์ครู

พระครูโสภิตศีลสังวร (หลวงปู่ครูบาสิงห์คำ) วัดสันมะโก
    อ.เมือง จ.ลำพูน อายุ ๘๐ ปี พรรษา ๖๐

ในพิธีพุทธาภิเษกที่วัดสบล้อง อ.บ้านโฮ่ง จ.ลำพูน มีพระเถราจารย์อีกรูปหนึ่งที่มาร่วมนั่งปรกด้วย นั่นคือหลวงปู่ครูบาสิงห์คำ แห่งวัดสันมะโก แต่ในช่วงแรกของพิธีผมยังไม่มีโอกาสเข้าไปกราบนมัสการท่าน ต้องรอถึงช่วงพักและถอนออกจากสมาธิจากการอธิษฐานจิตในช่วงแรกผ่านพ้นไป ผมจึงเข้าไปกราบท่านและขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ เมื่อท่านจารเสร็จก็อธิษฐานจิตให้ หลังจากนั้นผมก็นำแผ่นชนวนเข้าพิธีพุทธาภิเษกในช่วงหลังต่อครับ

ขนาดไฟล์:
      193.9 KB
      เปิดดู:
      585
      ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      404
      ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      409
      ขนาดไฟล์:
      191.1 KB
      เปิดดู:
      399
      ขนาดไฟล์:
      198 KB
      เปิดดู:
      397
  19. ยันต์ครู

มาชมภาพการจารแผ่นชนวนจากพระคณาจารย์ทางภาคเหนือ ที่จารเพิ่มเติมสำหรับการสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๒ นี้ กันต่อครับ

วันที่ ๑๐ มกราคม ๒๕๕๖

หลวงปู่ครูบาประเสริฐ ปวโร วัดหนองปลามัน
    ต.น้ำแพร่ อ.พร้าว อ.เชียงใหม่ อายุ ๗๗ ปี พรรษา ๕๗

วันนั้นผมออกเดินทางจากบ้านตั้งแต่เช้ามืดท่ามกลางอากาศที่หนาวจัด มุ่งหน้าขึ้นแหนือไปยังอำเภอพร้าว จังหวัดเชียงใหม่ จุดมุ่งหมายเพื่อไปกราบนมัสการพระเถราจารย์สองรูปด้วยกัน คือหลวงปู่ครูบาประเสริฐ แห่งวัดหนองปลามัน และอีกรูปหนึ่งก็คือหลวงปู่ครูบาศรีมรรย์ แห่งวัดบ่อเต่า โดยจุดมุ่งหมายแรกก็คือวัดหนองปลามัน แต่เนื่องจากผมยังไม่เคยเดินทางไปอำเภอพร้าวเลย จึงไม่คุ้นเคยเส้นทาง ต้องจอดรถถามเส้นทางจากชาวบ้านไปตลอดตั้งแต่เข้าเขต อ.พร้าว แต่ไม่ว่าจะถามชาวบ้านคนไหนก็ตามว่ารู้จักเส้นทางไปวัดหนองปลามันหรือเปล่า ก็ไม่มีใครเลยที่จะไม่รู้จักหลวงปู่และเส้นทางไปวัด แสดงให้เห็นว่าหลวงปู่ท่านมีชื่อเสียงและชาวบ้านเคารพนับถือเป็นอย่างมาก กว่าผมจะดั้นด้นขับรถไปถึงวัดได้ก็ปาเข้าไปเจ็ดโมงกว่า

เมื่อเข้าไปจอดรถในบริเวณวัดก็พบกับชาวบ้านที่มาทำบุญคนหนึ่ง ผมก็ถามเขาไปว่าหลวงปู่อยู่หรือเปล่า พี่เขาก็บอกว่าหลวงปู่จะออกไปทำธุระแต่ตอนนี้ยังอยู่ให้รีบเข้าไปหาเลย ผมเลยรีบวิ่งไปที่กุฏิทันที พอไปถึงก็พบหลวงปู่ท่านกำลังเปิดประตูรถกำลังจะขึ้นไปนั่งอยู่แล้ว พอท่านเห็นผมก็เลยยังไม่ขึ้นรถแล้วถามผมก่อนว่ามาธุระอะไร มาจากที่ไหน ผมก็รีบบอกท่านไปว่า “มาจาก ในเวียงเจียงใหม่ พอดีจะสร้างพระไปตานที่วัดเพื่อบรรจุกรุ จะขอหื้อหลวงปู่จ๋านแผ่นยันต์หื้อกำครับ” พอท่านฟังจบก็ตอบผมมาว่า “วันนี้คงทำหื้อบ่ทัน เพราะจะรีบไปตรวจร่างกายที่โรงพยาบาล ค้างที่นั่นด้วย เอาไว้วันหลังละกันเน้อ” ผมก็นึกเสียดายในใจเหมือนกันคิดว่าวันนี้คงมาเสียเที่ยวแล้ว อุตส่าห์ขับรถมาตั้งไกล

แต่เหมือนมีโชคเล็กๆครับ พอดีพี่ที่ขับรถให้หลวงปู่ลืมของบางอย่างจึงกลับขึ้นไปเอาบนกุฏิ หลวงปู่จึงบอกกับผมว่า “จะจ๋านแผ่นยันต์หื้อเลยก็แล้วกั๋น ไหนๆก็มาแล้ว” ผมดีใจมากครับรีบยื่นแผ่นตะกั่วให้ท่านไปจารให้ทันที เมื่อท่านจารเสร็จก็เสกให้ด้วยครับ จากนั้นท่านก็ขึ้นรถแล้วก็ออกจากวัดไป นี่ถ้าผมมาถึงวัดช้ากว่านี้สักห้านาทีคงไม่ได้เจอท่านแล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      199.4 KB
      เปิดดู:
      580
      ขนาดไฟล์:
      199.2 KB
      เปิดดู:
      408
      ขนาดไฟล์:
      196.7 KB
      เปิดดู:
      389
      ขนาดไฟล์:
      198.5 KB
      เปิดดู:
      389
  20. ยันต์ครู

มาชมภาพการจารแผ่นชนวนจากพระคณาจารย์ทางภาคเหนือ ที่จารเพิ่มเติมสำหรับการสร้างพระบรรจุกรุในครั้งที่ ๒ นี้ กันต่อครับ

วันที่ ๑๐ มกราคม ๒๕๕๖

พระครูสิริวัตรวิมล (หลวงปู่ครูบาศรีมรรย์ ยโสธโร) วัดบ่อเต่า
    ต.สันทราย อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ อายุ ๘๐ ปี พรรษา ๕๔

ในการเดินทางไปอำเภอพร้าวในวันนั้น มีจุดมุ่งหมายอีกแห่งหนึ่งก็คือไปกราบนมัสการหลวงปู่ครูบาศรีมรรย์ แห่งวัดบ่อเต่า ซึ่งก็ต้องสอบถามเส้นทางไปตลอดเหมือนกันครับ ผมไปถึงวัดราวแปดโมงเช้า ก็เข้าไปหาหลวงปู่ที่กุฎิ ปรากฏว่าท่านไม่อยู่ที่วัดครับ ถามช่างที่มาก่อสร้างหลังคาครอบบ่อเต่า(บ่อน้ำศักสิทธิ์ของวัด) ก็ไม่รู้ว่าท่านไปไหน ผมก็เลยนึกในใจว่าจะเอายังไงดี เมื่อช่วงเช้าไปหาหลวงปู่ครูบาประเสริฐ ที่วัดหนองปลามัน ก็เกือบจะไม่ได้พบท่านแล้ว เลยตัดสินใจไหนๆก็มาแล้วอยู่รอให้พบท่านก็แล้วกันเผื่อว่าสายๆหรือบ่ายๆ ท่านจะกลับมา

แต่ก็เหมือนโชคช่วยครับผมนั่งคอยอยู่ประมาณครึ่งชั่วโมง ก็มีพี่ชายคนนึงเดินเข้ามาในบริเวณกุฏิหลวงปู่ จากที่สังเกตุดูแล้วน่าจะเป็นลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดคุ้นเคยกับหลวงปู่เป็นอย่างดี ผมก็เลยถามพี่เขาไปว่าหลวงปู่ไปไหน พี่เขาก็ตอบว่าหลวงปู่ไปอยู่กรรมที่ป่าช้าอีกหมู่บ้านนึงหลายวันแล้ว วันนี้ก็คงยังไม่กลับวัด ว่าแล้วพี่เขาก็บอกเส้นทางไปป่าช้าให้ผม ฟังแล้วก็งงๆครับหลายเลี้ยวเหลือเกิน ผมก็เลยลองถามพี่เขาดูว่า พี่มีธุระที่ไหนหรือเปล่า ถ้าไม่มีรบกวนไปส่งผมหน่อยได้ไหม พี่เขาใจดีมากเลยครับเขาบอกว่าไม่มีธุระที่ไหนเดี๋ยวจะพาผมไปหาหลวงปู่ก็ได้ ว่าแล้วเราก็ขับรถออกจากวัดทันทีลัดเลาะไปตามเส้นทางจากหมู่บ้านนึงไปอีกหมู่บ้านนึง เป็นดังคาดครับที่พี่เขาบอกทางถ้าขับรถมาเองคงมาไม่ถูกแน่นอน สักพักก็ถึงบริเวณป่าช้าที่หลวงปู่มาอยู่กรรม ทั่วบริเวณมีชาวบ้านและพระสงฆ์มาอยู่กรรมเป็นจำนวนมาก ผมจึงเดินเข้าไปข้างในแล้วสอบถามหาหลวงปู่ ชาวบ้านก็บอกว่าหลวงปู่กำลังฉันเช้าอยู่

ผมคอยอยู่ครู่นึง หลวงปู่ก็ออกมาพบบริเวณหน้าเพิงพักที่ทำแบบง่ายๆ แล้วพูดคุยกับผมอยู่สักพัก ผมจึงเรียนให้ท่านทราบเรื่องโครงการสร้างพระบรรจุกรุฯ และขอให้ท่านจารแผ่นชนวนให้ เมื่อท่านฟังจบก็ซักถามรายละเอียดเพิ่มเติมอีกพอสมควร จารนั้นก็จารแผ่นชนวนให้จำนวนสองแผ่นและอธิษฐานจิตให้ ก่อนกลับผมได้ถวายปัจจัยร่วมทำบุญกับหลวงปู่ด้วย จากนั้นก็เดินทางกลับตัวเมืองเชียงใหม่ครับผม

ขนาดไฟล์:
      195.8 KB
      เปิดดู:
      657
      ขนาดไฟล์:
      198.6 KB
      เปิดดู:
      369
      ขนาดไฟล์:
      199 KB
      เปิดดู:
      368
      ขนาดไฟล์:
      189.7 KB
      เปิดดู:
      374
      ขนาดไฟล์:
      198.5 KB
      เปิดดู:
      349