เพื่อการกุศล " พระลีลาแพร่บุญ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ ฯ ครั้งที่ ๖ ......หมดเขตร่วมบุญแล้ว

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย ผาแดง, 18 เมษายน 2012.

1. ชาวประมง

ชาวประมง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ผาแดง

แจ้งข่าวดีครับสำหรับพระบรรจุกรุครั้งที่ ๓ ผมได้ขออนุญาตท่านเจ้าคุณใหญ่เเล้วครับ ท่านอนุญาตท่านบอกจะได้ต่ออายุศาสนาต่อไปอีกร้อยสองร้อยปีข้างหน้า

โดยน่าจะนำมาร่วมจัดงานบุญช่วงเดือนพฤศจิกายนครับ

สำหรับข้อมูลที่น่าสนใจของวัดนี้หาอ่านได้ทั่วไปแต้ผมเอามาลงไว้ดังนี้ครับ

เจ้าอาวาส

พระพรหมจริยาจารย์ (สงัด ปญฺญาวุโธ) เกิด 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2471 อุปสมบทเมื่อ พ.ศ. 2491 ปัจจุบันพรรษา 64 อายุ 84
    สังกัดวัดกระพังสุรินทร์ จังหวัด ตรัง สังกัด มหานิกาย วุฒิการศึกษา น.ธ.เอก,ป.ธ.๗
    ตำแหน่งทางคณะสงฆ์ เจ้าคณะใหญ่หนใต้

พระพรหมจริยาจารย์ มีนามเดิมว่า สงัด ลิ่มไทย เกิดเมื่อปี 2471 ที่บ้านหนองไทร ต.นาโยงเหนือ อ.นาโยง จ.ตรัง เป็นบุตรของนายเปลี่ยนและนางทองอ่อน ลิ่มไทย

เมื่อท่านอายุ 20 ปี ท่านได้อุปสมบท ณ วัดจอมไตร อ.นาโยง จ.ตรัง โดยมีพระครูสังวรโกวิท เป็นพระอุปัชฌาย์ พระครูพิบูลธรรมสาร เป็นพระกรรมวาจาจารย์ และพระผุด มหาวีโร เป็นพระอนุสาวนาจารย์

ท่านเป็นสหธรรมิกกับเจ้าคุณสมเด็จวัดปากน้ำ

วัดกะพังสุรินทร์

วัดกะพังสุรินทร์ พระอารามหลวงชั้นตรี เดิมชื่อวัดกะพัง ตั้งอยู่ที่บ้านกะพัง เลขที่ ๒๘ ถนนเวียนกะพัง ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมืองตรัง จังหวัดตรัง สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย สร้างเมื่อปี พ.ศ. ๒๔๔๐ โดยมีเจ้าเส เป็นผู้บริจาคที่ดินสร้างวัด ได้รับวิสุงคามสีมาเมื่อวันที่ ๒ กันยายน พ.ศ. ๒๔๘๐ และผูกพัทธสีมาเมื่อวันที่ ๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๙๐ พื้นที่ตั้งวัดเป็นที่ราบ ภายในวัดมีพระอุโบสถ ซึ่งเป็นสถาปัตยกรรมท้องถิ่นภาคใต้ เสาไม้ฝาก่ออิฐถือปูน หลังคาหน้าจั่วต่างๆ ระดับสองชั้น ซึ่งกรมศิลปากรได้ขึ้นทะเบียนเป็นโบราณสถานเมื่อวันที ๑๗ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๔๒ วัดกะพังสุรินทร์เป็นที่ตั้งโรงเรียนพระปริยัติธรรมสหประชาสรรค์ และศูนย์ศึกษาพระพุทธศาสนาวันอาทิตย์ เจ้าอาวาสรูปแรกคือ พระครูวิเชียร ปัจจุบันมีพระพรหมจริยาจารย์ (สงัด ปัญญาวุโธ ปธ.๗ ) เป็นเจ้าอาวาสและดำรงตำแหน่งเจ้าคณะใหญ่หนใต้ พระราชวรากร (สงบ วรเสรี ปธ.๗ ) เป็นรองเจ้าอาวาส และดำรงตำแหน่งเจ้าคณะจังหวัดตรัง

สถานที่ตั้ง

เลขที่ 28 ถนน เวียนกระพังสุรินทร์ ตำบล ทับเที่ยง อำเภอ เมืองตรัง จังหวัด ตรัง

2. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยครับน้องป๊อบ ตอนนี้ผมกับพี่ผาแดงก็ได้ปรึกษากันเพื่อออกแบบพระที่จะบรรจุกรุครั้งที่ ๓ แล้วครับ จะได้เร่งทำแบบและบล็อคให้เสร็จแต่เนิ่นๆครับ และจะได้หาฤกษ์ยามที่เหมาะสมในการหลอมชนวนที่ได้รับการจารเพิ่มเติมมาอีก กับวันปั๊มพระต่อไปครับ

3. ชาวประมง

ได้เลยครับพี่ งานนี้เต็มที่ครับ เพราะวัดนี้เปรียบเสมือนบ้านหลังที่สองสำหรับผมเลยทีเดียว เพื่อบ้านเราจัดเต็มครับ

4. ยันต์ครู

ยันต์ครู เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมขออนุญาตนำตัวอย่าง ซองและแผ่นพับประชาสัมพันธ์โครงการสร้างพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ (ภาคเหนือ) มาให้ชมกันครับ ซึ่งตอนนี้ได้ดำเนินการจัดพิมพ์เสร็จเรียบร้อยแล้ว และผมได้นำไปส่งให้กับพี่ผาแดงที่ลพบุรี เพิ่งจะเดินทางกลับถึงเชียงใหม่เมื่อช่วงบ่ายสองโมงนี่เองครับ

สำหรับพี่ๆน้องๆ ท่านใดที่มีความประส่งค์จะรับซองและแผ่นพับ เพื่อช่วยประชาสัมพันธ์บอกบุญให้กับโครงการ สามารถโพสแจ้งได้ที่หน้ากระทู้ ว่าต้องการซองและแผ่นพับอย่างละจำนวนเท่าใด และแจ้งที่อยู่จัดส่งทาง PM ไปยังพี่ผาแดง ทางโครงการจะได้รีบทำการจัดส่งไปให้ครับผม

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      193.9 KB
      เปิดดู:
      868
      ขนาดไฟล์:
      196.7 KB
      เปิดดู:
      609
      ขนาดไฟล์:
      197.4 KB
      เปิดดู:
      627
      ขนาดไฟล์:
      395.1 KB
      เปิดดู:
      639
      ขนาดไฟล์:
      396.9 KB
      เปิดดู:
      638
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2013
  5. ผาแดง

ผาแดง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ช่วงนี้ก็รบกวนน้องป๊อปทยอยรวบรวมแผ่นจารจากพระคณาจารย์สายใต้เพิ่มเติมไว้ก่อนก็ดีครับ เพราะวันนี้ที่ผมนำพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ (ภาคเหนือ) ไปเข้าร่วมพิธีที่วัดโคกหม้อ ก็ได้แผ่นชนวนจารเพิ่มเติมอีก ๓ แผ่นครับ กว่าจะถึงรอบของพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๓ (ภาคใต้ ) จากเดิมจำนวน ๒๐๗ องค์ ของครั้งที่ ๒ น่าจะได้ใกล้เคียง ๒๓๐ องค์ครับ

6. ผาแดง

คุณบัวคลี่ กิตติกาญจน์ ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ จำนวน ๖ ชุด ๙๐๐ บาท ร่วมบุญมาจำนวน ๑,๐๐๐ บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2013
  7. ผาแดง

รายนามผู้ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ ( ภาคเหนือ )

มีผู้ร่วมบุญแล้วจำนวน ๔๕๑ ชุด

ร่วมบุญได้จนถึงวันที่ ๑๓ พ.ค. ๕๖ เป็นวันสุดท้ายนะครับ

ขอขอบพระคุณและขอโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับผม

8. ชาวประมง

รับทราบแล้วจะจัดการต่อไปครับ อย่าลืมส่งข้อมูลให้ผมด้วยนะครับ

181 ม.5 ต.บ้านโพธิ์ อ.เมือง จ.ตรัง 92000

9. ผาแดง

ตามที่ติดค้างเอาไว้เรื่องภาพและรายละเอียดการอธิฐานจิตเดี่ยวนะครับ

อธิฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว ครั้งที่ ๑ วันจันทร์ที่ ๑๘ มี.ค. ๕๖

หลวงพ่อนพดล วรธมฺโม สำนักสงฆ์มะอึกแรด ต.หนองบอน อ.บ่อไร่ จ.ตราด อายุ ๕๕ ปี พรรษา ๒๕

ลังไม้ด้านล่าง ๒ ใบที่เห็นคือขอบของพิมพ์เจ้าสัวนี้ครับ เสกรวมไปด้วยเลยเพื่อเตรียมไว้เป็นชนวนของ พระบรรจุกรุครั้งที่ ๓ ส่วนในกล่องเหล็กด้านบนคือพระพิมพ์เจ้าสัวฯ

พระในสำนักสงฆ์กำลังช่วยกันคลุมผ้าขาว

พอจ.นพดล ท่านบอกให้อัญเชิญรูปหล่อหลวงปู่ทวด วัดช้างให้ ภาพหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ รูปหล่อหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และรูปหล่อหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เพื่อขอบารมีมาร่วมเสกในครั้งนี้ด้วย

วางเครื่องบายศรีและเครื่องบูชาอื่นๆ

เมื่อได้เวลาอันสมควรแล้วท่านสั่งให้ผมจุดธูปจำนวน ๕๖ ดอก ที่เตรียมไว้ แล้วให้หลวงพีจวบจุดเทียนหน้าแท่นบูชา กับให้หลวงพี่อีกองค์จุดธูป ๑๖ ดอก ที่กลางแจ้ง

พอจ.นพดลท่านบอกกล่าวครูบาอาจารย์

จากนั้นท่านเริ่มนั่งอธิฐานขออัญเชิญบารมีพระ ตามวิธีของสายวัดท่าซุง

เมื่อสมควรแก่เวลาแล้ว ท่านเจิมแป้งบนกองวัตถุมงคล และพรมน้ำมนต์ เป็นเสร็จพิธี

ขนาดไฟล์:
      246.4 KB
      เปิดดู:
      717
      ขนาดไฟล์:
      232.4 KB
      เปิดดู:
      1,079
      ขนาดไฟล์:
      250.5 KB
      เปิดดู:
      1,034
      ขนาดไฟล์:
      257.4 KB
      เปิดดู:
      729
      ขนาดไฟล์:
      242.7 KB
      เปิดดู:
      801
      ขนาดไฟล์:
      212.8 KB
      เปิดดู:
      648
      ขนาดไฟล์:
      234.1 KB
      เปิดดู:
      698
      ขนาดไฟล์:
      237.2 KB
      เปิดดู:
      675
      ขนาดไฟล์:
      228.4 KB
      เปิดดู:
      572
      ขนาดไฟล์:
      231.2 KB
      เปิดดู:
      645
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  10. ผาแดง

วันนี้ช่วงบ่ายผมไปรับพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ ที่ฝากเข้าร่วมพิธีของวัดโพธิ์ผักไห่ อ.ผักไห่ จ.อยุธยา กลับมาแล้วนะครับ และได้นำไปขอให้ หลวงปู่ยวง สุภทฺโท วัดหน้าต่างใน อ.บางไทร จ.อยุธยา ท่านอธิฐานจิตเดี่ยวอีกองค์หนึ่งครับ

ภาพและรายละเอียดจะนำมาให้ชมกันตามลำดับครับ

ขอบพระคุณคุณนริศ ที่ช่วยประสานงาน

ขอบพระคุณคุณเชาวลิต ที่ช่วยอำนวยความสะดวก

กราบขอบพระคุณ พอจ.พิจารย์ ที่เมตตาให้นำพระบรรจุกรุ ครั้งที่ ๒ นี้เข้าร่วมพิธีครับผม

11. ผาแดง

๑. คุณชวลิต สืบอนุสรณ์ ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ จำนวน ๓ ชุด ๔๕๐ บาท ร่วมบุญมาจำนวน ๕๐๐ บาท

๒. คุณรุ่งรัตน์ บุญเลิศ ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ จำนวน ๓ ชุด ๔๕๐ บาท ร่วมบุญมาจำนวน ๕๐๐ บาท

๓. ด.ญ.วิภาดา กระสันต์ ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ จำนวน ๑ ชุด ๑๕๐ บาท ร่วมบุญมาจำนวน ๒๐๐ บาท

๔. พระอดิศักดิ์ กุศลจิตโต ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ จำนวน ๑ ชุด ๑๕๐ บาท

๕. คุณวิฑูรย์ ศรีชลชราทิตย์ ร่วมบริจาคเงินเข้าโครงการสร้างพระบรรจุกรุ ฯ จำนวน ๑๐๐ บาท

ขอขอบพระคุณและโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ

12. ผาแดง

อธิฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว ครั้งที่ ๒

วันพุธที่ ๒๐ มี.ค. ๕๖

หลวงพ่อทองหยิบ ปชฺโชโต วัดบ้านกลาง ต.หนองแม่ไก่ อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง อายุ ๘๓ ปี พรรษา ๖๑

เมื่อวันพุธน้องยันต์ครูเดินทางจากเชียงใหม่มาถึงบ้านผมประมาณเที่ยงกว่าหลังจากพักผ่อนอยู่ประมาณชั่วโมงนึงก็เตรียมตัวเริ่มการตะเวนปลุกเสกครับ

เมื่อไปถึงวัดบ้านกลางก็ยกเอาภาพพระพิมพ์เจ้าสัวที่ใส่กรอบและกล่องเหล็กที่บรรจุพระแค่กล่องเดียวก่อน เข้าไปหาหลวงพ่อทองหยิบ และเรียนให้ท่านทราบว่าจะมาขอความเมตตาท่านอธิฐานพระฯชุดนี้ ท่านก็ว่ากล่องเหล็กนี้คุ้นๆเหมือนเคยเสกให้ไปแล้ว ก็เรียนให้หลวงพ่อท่านทราบว่าที่เคยเสกไปแล้วนั่นเป็นของบรรจุกรุครั้งที่ ๑ และบรรจุกรุไปแล้วที่ลพบุรีเมื่อเดือน พ.ย. ของปีก่อน ส่วนที่มาครั้งที่เป็นของครั้งที่ ๒ และจะนำไปบรรจุกรุที่เชียงใหม่ ท่านก็พยักหน้าอนุญาตว่าจะเสกให้ ก็มาช่วยกันยกกล่องเหล็กทั้งหมดเข้าไปวางตรงหน้าท่าน ( ตอนนี้ไม่มีลังไม้ที่ใส่ขอบพระแล้วนะครับเพราะแบ่งขอบพระพิมพ์เจ้าสัวฯ บางส่วนใส่ในกล่องเหล็กแล้ว ๑ ใบครับ ) เมื่อวางบนผ้าขาวผูกโยงสายสิญจน์แล้วเสร็จ ท่านก็เริ่มด้วยยกมือไหว้พระพุทธ ที่โต๊ะหมู่บูชาด้านซ้ายมือของท่าน แล้วก็อธิฐานให้อยู่ครู่หนึ่งก็พรมน้ำมนต์ปิดท้ายเป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยครับ

ในระหว่างที่เตรียมเก็บกล่องเหล็กขึ้นรถ ท่านก็ชมว่าดีแล้วที่สร้างพระบรรจุกรุด้วยเนื้อตะกั่ว เพราะทนทานกว่าเนื้อผงมาก และว่าพิมพ์เจ้าสัวนี้สวยมาก จากนั้นก็ถวายปัจจัยในนามของ " โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ รวม ๘๔,๐๐๐ องค์ " ให้กับหลวงพ่อทองหยิบและกราบลาท่านกลับครับ

ขนาดไฟล์:
      196.3 KB
      เปิดดู:
      907
      ขนาดไฟล์:
      194.7 KB
      เปิดดู:
      933
      ขนาดไฟล์:
      199 KB
      เปิดดู:
      662
      ขนาดไฟล์:
      198.8 KB
      เปิดดู:
      851
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  13. ผาแดง

อธิฐานจิตปลุกเสกเดี่ยว ครั้งที่ ๓

วันพุธที่ ๒๐ มี.ค. ๕๖

พระครูสิริบุญเขต (หลวงพ่อมี จิตฺตธโม ) วัดม่วงคัน ต.รำมะสัก อ.โพธิ์ทอง จ.อ่างทอง อายุ ๘๖ ปี พรรษา ๖๖

เมื่อออกจากวัดบ้านกลางก็มุ่งหน้าสู่วัดม่วงคัน พอไปถึงวัดก็เข้าไปจอดรถตรงที่หน้ากุฎิจำหน่ายวัตถุมงคลที่เคยมา เมื่อตอนมาขอให้หลวงพ่อมี ท่านจารแผ่นชนวนให้เมื่อวันที่ ๑๘ พ.ค. ๕๕ เพื่อสอบถามหลวงพี่ที่ประจำตู้วัตถุมงคล ว่าหลวงพ่อมีท่านอยู่วัดหรือไม่ เมื่อได้รับคำตอบว่าอยู่ที่ใต้ศาลากำลังดูพระเณรที่ช่วยพัฒนาวัดอยู่ ก็มาที่รถหยิบภาพพระพิมพ์เจ้าสัวที่ใส่กรอบไว้ เดินไปหาหลวงพ่อมี เมื่อกราบท่านแล้วก็เรียนให้ทราบว่าจะมาขอความเมตตาหลวงพ่อท่านเสกพระบรรจุกรุชุดนี้ ท่านก็พยักหน้าว่าได้ ก็มาช่วยกันยกพระเข้าไปวางบนผ้าขาวที่เตรียมไปด้วย เมื่อจะโยงสายสิญจน์รอบกล่องเหล็ก หลวงพี่เดินมาส่งผ้าขาวให้อีกผืนนึงบอกว่าให้คลุมกล่องเหล็กด้วยผ้าขาวก่อน แล้วค่อยผูกโยงสายสิญจน์โดยให้ไปต่อพระประธานบนโต๊ะหมู่ลงมา

เมื่อจัดเตรียมเสร็จแล้วหลวงพ่อมีท่านสั่งให้จุดเทียนธูปที่หน้าพระ ครั้งนี้ให้น้องยันต์ครูรับหน้าที่แทนครับ

จากนั้นหลวงพ่อมีท่านยกมือไหว้บอกกล่าวครูบาอาจารย์ตามพิธีของท่านแล้วนั่งอธิฐานให้เกือบครึ่งชั่วโมงครับ แล้วพรมน้ำมนต์กับเจิมแป้งที่ภาพปิดท้ายให้อีกครั้งเป็นอันว่าเสร็จเรียบร้อยครับ เมื่อก่อนจะลากลับได้ถวายปัจจัยที่เตรียมไว้ในนามของ “ โครงการสร้างพระเนื้อตะกั่วเพื่อบรรจุกรุ รวม ๘๔,๐๐๐ องค์ ” หลวงพ่อมี ท่านโบกมือไม่รับ แล้วบอกว่าโมทนากับการสร้างพระครั้งนี้ด้วย

กราบขอบพระคุณและขอโมทนากับหลวงพ่อมี จิตตธฺโม ที่เมตตาอธิฐานพระบรรจุกรุครั้งที่ ๒ นี้ให้ครับผม

ขนาดไฟล์:
      222 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      215.2 KB
      เปิดดู:
      489
      ขนาดไฟล์:
      196.4 KB
      เปิดดู:
      478
      ขนาดไฟล์:
      199.2 KB
      เปิดดู:
      544
      ขนาดไฟล์:
      196.5 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      198.4 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      200 KB
      เปิดดู:
      588
      ขนาดไฟล์:
      196.4 KB
      เปิดดู:
      527
  14. ผาแดง

คุณฉัตรชัย ศรีเมือง จ.อ่างทอง โทร.มาแจ้งว่าร่วมสร้างพระบรรจุกรุ ๒ ชุด ๓๐๐ บาท
    ขอโมทนาด้วยครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 เมษายน 2013
  15. ชาวประมง

พี่ผาแดงผมโอนให้ 500 บาทในส่วนที่ผมจองไว้ที่เหลือจะทยอยโอนครับ

16. ผาแดง

รับทราบครับน้องป๊อป

17. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ผาแดง วันนั้นขอโทษทีนะครับ ไม่คิดว่าหลวงพ่อจะเป่าธูปนาน เลยต้องทำให้พี่เสียเวลาครับ อนุโมทนาครับ

18. 75cents

75cents เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    พี่ชูชัย แสวงสุขสันต์และภรรยาพร้อมบุตรและธิดา

ขออนุญาตร่วมบุญโครงการสร้างพระบรรจุกรุ

จองรายการที่ ๑ ร่วมบุญสร้างพระบรรจุกรุจำนวน ๑๐ ชุด รวม ๑,๕๐๐ บาท

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ _/|\_

19. ผาแดง

สวัสดีครับ

ไม่เป็นไรครับ โมทนาด้วยเช่นกัน ขออานิสงค์จากการร่วมสร้างพระบรรจุกรุนี้ ให้คุณพ่อน้องschorlanz หายเร็วๆนะครับ

20. ผาแดง

รับทราบครับ

เป็นท่านสุดท้ายแล้วนะครับ สำหรับรายการพิเศษ...รับพระนำฤกษ์ ตามรายการที่ ๑

ขอบพระคุณพี่75cents ที่ช่วยประชาสัมพันธ์งานบุญนี้ให้

ขอโมทนากับพี่ชูชัย แสวงสุขสันต์ และครอบครัวด้วยครับผม