พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อรับแจก คนที่ 1 ครับ ตั้งจิต

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเปิดเข้าไปดูแล้วครับ

ต้องขออภัยด้วยว่า ผมเองไม่ดูให้ใครอีกแล้ว เนื่องจากการดูผ่านเว็บ ผมดูไม่ได้ ต้องดูเนื้อหาทรงพิมพ์กับองค์จริงๆ อีกเรื่องก็คือ การตรวจสอบว่า พระแท้หรือไม่แท้ ต้องดูทั้ง "รูป" (เนื้อหาทรงพิมพ์) และ "นาม" (พลังอิทธิคุณขององค์ผู้อธิษฐานจิต) การตรวจเรื่องของนาม ผมยังตรวจสอบไม่เป็นครับ

ส่วนเรื่องว่า มีจริงหรือไม่มีจริง ลองอ่านในกระทู้พระวังหน้าฯ นี้ดู แล้วลองพิจารณาเองว่า มีหรือไม่มี อย่างไรนะครับ

.

3. sithiphong

อีกเรื่องที่จะบอกก็คือ หากพระวังหน้าฯเป็นพระเก๊มือผีแล้วสามารถเชิญหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ,หลวงปู่แสง ,หลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน ,หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ,หลวงปู่สมเด็จกรมพระยาปวเรศ ,หลวงปู่ท่านเจ้ามา ,หลวงปู่ภู วัดอินทรวิหาร ฯลฯ ให้มาอธิษฐานจิต เพื่อมาขาย(นำเงินเข้ากระเป๋า)เป็นพระมือผีได้ สามารถหลอกพระอรหันต์ ,พระโพธิสัตว์ ,พระอภิญญาใหญ่ ได้ครั้งละหลายๆองค์ ผมเองก็ยอมเช่นกัน และยอมห้อยด้วย

อีกประการ(อีกแล้ว) หากเข้าไปดูในกระทู้ แล้วลองพิจารณาดูเองว่า ผมนำพระมอบให้ผู้ที่โอนเงิน การโอนเงินเข้าบัญชีของใคร เช่น สนส.บ่อเงินบ่อทอง ,สนส.ผาผึ้ง ,สภากาชาดไทย ,มูลนิธิชัยพัฒนา ,มูลนิธิพระดาบส ผมสามารถที่จะเข้าไปมีส่วนแบ่งในเงินนั้นๆได้หรือ ส่วนที่สนส.บ่อเงินบ่อทอง(หลวงพ่อแผน) ,สนส.ผาผึ้ง(พระอาจารย์นิล) ท่านก็ได้ให้เบอร์โทรศัพท์มาแล้ว ก็ไม่มีใครที่โทร.ไปสอบถามสักรายเดียว

สมอง มีไว้ให้คิด ให้วิเคราะห์ ให้ศึกษาค้นคว้า ไม่ได้มีไว้ใส่ขยะครับ

4. sithiphong

ไว้เจอกันในวันนัดพบกันในครั้งนี้ ผมจะนำน้ำประสานที่แกะเป็นรูป ..... นำไปให้ชมกัน ขอบอกว่า สวยงามมากครับ
    ;28
    และผมจะนำรูปพระสมเด็จ(ทองคำ) และพระสมเด็จ(พระอาหาร) นำไปแจกทุกๆท่าน ด้วยนอกเหนือจากการที่ผมจะอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม และองค์สมเด็จพระปัจเจกพุทธเจ้า ไปมอบให้กับทุกๆท่าน อย่าลืมเจดีย์ที่จะมาบรรจุและอัญเชิญกลับไปบ้านของทุกๆท่านด้วย และอย่าลืมนำพวงมาลัยมาอัญเชิญด้วยนะครับ

.

5. มูริญโญ่

มูริญโญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

อันที่จริงนะครับผมขอออกความคิดเห็นสักเล็กน้อยนะครับในฐานะเพื่อนร่วมโลก - เว็ป - ธรรม - สมาธิ - วัตถุมงคลหรือพระเครื่อง
    1.พระวังหน้า - วังหลวง - วังหลัง - หรือพระนอกพิมพ์ทั้งหลายแหล่ถ้าคุณไปถามพวกเซียนในสนามเค้าจะบอกว่าไม่ใช่ไม่นิยมไม่มีประวัติการสร้าง
    2.การเล่นพระของเค้าจะคุยกันที่ขอซื้อขอขาย ไม่ใช่เช่าหรือบูชานะครับโปรดรับทราบด้วยนะครับ ความหมายคือพระในความคิดบองเค้าคือสินค้านั่นเอง
    3.พระเครื่องที่มีการสร้างจากพระเกจิอาจารย์หรือพระกรุจะมีมากมายมหาศาลแต่ราคาจะขึ้นอยู่ที่วงการของสนามเป็นคนกำหนดเพราะฉนั้นพระทุกๆองค์ที่มีการสร้างยิ่งน้อยราคาจะยิ่งแพง เพราะฉนั้นคุณค่าของพระหรือวัตถุมงคลไม่ได้วัดกันที่คุณค่าแต่วัดกันที่สร้างน้อย
    4.พระทุกๆองค์มีคุณวิเศษแล้วแต่ผู้นับถือหรือความเชื่อแต่ละบุคคลว่าคุณจะเอาบรรทัดฐานไหนวัดว่า ดีหรือไม่ดี ในความคิดของผมๆว่าถ้าสิ่งไหนทำให้สบายใจขอให้คุณใช้สิ่งนั้นมาเป็นความเชื่อของคุณเองแล้วคุณจะได้สบายใจ
    5.ความศรัทธา ถ้าคุณยังคงสงสัยผมว่าคุณวิเศษอะไรก็ช่วยคุณไม่ได้หรอกครับ ควรจะแยกให้ได้ระหว่างความศรัทธากับความโก้เก๋เอาไว้อวดกัน
    สุดท้ายนี้ผมขอเรียนให้ทราบด้วยใจจริงว่า คุณของสิ่งศักสิทธิ์มีอยู่จริงเพราะลำพังตัวผมผ่านมาเยอะแล้ว และผมไม่ใช่หน้าม้าหรือหน้าแมวของใครที่ไหนถ้าไม่เชื่อก็เปิดดูประวัติของผมได้นะครับผมอนุญาติให้โทรถามได้ครับ
    อีกอย่างผมบอกได้เลยว่าเคยมีเซียนพระขอมาเที่ยวบ้านผมทั้งๆที่เห็นพระของผมไม่ถึง 10 องค์แต่ผมไม่อนุญาติ
    ท้ายที่สุดผมขอเรียนให้ทราบว่าก่อนที่ผมจะสมัครเข้าชมรมวังหน้าผมเคยโทรไปที่ อาจารย์นิลหรืออาจารย์แผนผมไม่แน่ใจรู้แต่ว่าที่แปดริ้วเพื่อขอทราบรายละเอียดเกี่ยวพระที่คุณสิทธิพงษ์แจกท่านก็เมตตาเล่าให้ฟังทุกเรื่องทั้งเรื่องพระรวมทั้งเรื่องคุณสิทธิพงษ์ ผมขออภัยด้วยที่นำมาเปิดเผย
    ขอบคุณทุกท่านนะครับ จากผม มูริญโญ่ :z12

6. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    นี่ก็นอกพิมพ์ครับ...ก่อนหุ้มจีวรทองแท้...พระได้หลุดออกมาจากพระเนื้อผง(โดยตั้งใจและ/หรือไม่ได้ตั้งใจก็ตาม)...ผมนำไปล้างคราบกรุออกได้พระแก้วจิ๋วเนื้อทองฝาบาตรเงาและลื่นมาก...ผมจึงนิมนต์ท่านไปห่มจีวรที่ร้าน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2008
  7. sithiphong

ยินดีครับที่โทร.ไปสอบถามหลวงพ่อแผน และพระอาจารย์นิล พระท่านไม่โกหกเพื่อหาเงินและผลประโยชน์เข้ากระเป๋าตนเองและพรรคพวก เพราะผิดศีล แต่ถ้าใครคิดหรือพูดหรือเขียนว่า หลวงพ่อแผนและพระอาจารย์นิล เป็นพวก 18 มงกุฎแก๊งพระมือผี กรรมใครก็กรรมมัน

ส่วนพวกที่ดูว่าเก๊ ผมบอกมาหลายๆครั้งมากๆแล้วว่า การดูพระแท้เป็นพระเก๊หรือพระมือผี กรรมที่กระทำไม่ได้กระทำกับผม แต่เป็นกรรมที่กระทำกับองค์ผู้ที่มีพระราชดำรัสหรือพระบัณฑูรหรือคำสั่งให้สร้าง ,ช่างสิบหมู่แห่งวังหน้า(รวมทั้งช่างจากประเทศจีนที่พระเจ้ากรุงจีนส่งมาที่วังหน้า) ,ช่างสิบหมู่แห่งวังหลวง ,ช่างชาวบ้านหรือช่างราษฎร์ ,เทพเทวาที่ลงมาในพระราชพิธีพุทธาภิเษกหลวง(ไม่ว่าจะเป็นที่วัดบวรสถานสุทธาวาสหรือวัดพระศรีรัตนศาสดารามหรือวัดอื่นๆ) ที่สำคัญเป็นกรรมที่กระทำต่อองค์ผู้อธิษฐานจิต ที่ท่านเป็นพระอรหันต์ ,พระโพธิสัตว์ ,พระอภิญญาใหญ่ ฯลฯ
    เป็นกรรมที่กระทำกับท่านที่มีความเกี่ยวข้องเป็นจำนวนมาก

พวกบัวใต้น้ำทั้งหลาย รีบๆปรามาสกันให้มากๆ ให้เยอะๆ ทุกๆวันๆละหลายๆเวลา ก่อนและหลังอาหารเช้า ก่อนและหลังเบรคเช้า ก่อนและหลังอาหารกลางวัน ก่อนและหลังเบรคบ่าย ก่อนและหลังอาหารเย็น ก่อนนอน ที่สำคัญทุกๆเวลาที่นึกได้ ให้รีบปรามาสให้เยอะๆ ให้มากๆ

.

8. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เดี๋ยวเค้าก็ว่าเล่นพระด้วยหูนะครับ กลุ่มนี้นับว่าจาแข็งแกร่งขึ้น การศึกษาก็สูงๆกันทั้งนั้น แต่ดูพระไม่เป็น หุ หุ ผมชอบจริงๆครับ ไม่เช่นนั้นถ้าในวงการรู้จัก จริงเมื่อวานผมคงไม่ได้รับนิมนต์ พระชัยวัตน์ หุ้มก้นทองทิพย์ของสังฆราช แพ ในราคาที่ห่างจาก ราคาที่ผู้รู้หาถึง 2000เท่าหรอกครับ

9. ตั้งจิต

อ่านเร็วๆ คิดว่าจะแจกพระสมเด็จทองคำและพระสมเด็จอาหาร โตะจายโหมะเลย เลยรีบไปจองตั๋วเครื่องบินจะไปรับแจก
    ทำไงดีละครับท่านปาทาน สงสัยจะต้องแจกองค์จริงให้ผมแล้วล่ะ ว่าไงครับ ถ้า o.k. ผมจะได้ไปจองตั๋วเครื่องบินจริงๆ;aa8

10. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มูริญโญ่ [​IMG]
    อันที่จริงนะครับผมขอออกความคิดเห็นสักเล็กน้อยนะครับในฐานะเพื่อนร่วมโลก - เว็ป - ธรรม - สมาธิ - วัตถุมงคลหรือพระเครื่อง

1.พระวังหน้า - วังหลวง - วังหลัง - หรือพระนอกพิมพ์ทั้งหลายแหล่ถ้าคุณไปถามพวกเซียนในสนามเค้าจะบอกว่าไม่ใช่ไม่นิยมไม่มีประวัติการสร้าง

2.การเล่นพระของเค้าจะคุยกันที่ขอซื้อขอขาย ไม่ใช่เช่าหรือบูชานะครับโปรดรับทราบด้วยนะครับ ความหมายคือพระในความคิดบองเค้าคือสินค้านั่นเอง

3.พระเครื่องที่มีการสร้างจากพระเกจิอาจารย์หรือพระกรุจะมีมากมายมหาศาลแต่ราคาจะขึ้นอยู่ที่วงการของสนามเป็นคนกำหนดเพราะฉนั้นพระทุกๆองค์ที่มีการสร้างยิ่งน้อยราคาจะยิ่งแพง เพราะฉนั้นคุณค่าของพระหรือวัตถุมงคลไม่ได้วัดกันที่คุณค่าแต่วัดกันที่สร้างน้อย

4.พระทุกๆองค์มีคุณวิเศษแล้วแต่ผู้นับถือหรือความเชื่อแต่ละบุคคลว่าคุณจะเอาบรรทัดฐานไหนวัดว่า ดีหรือไม่ดี ในความคิดของผมๆว่าถ้าสิ่งไหนทำให้สบายใจขอให้คุณใช้สิ่งนั้นมาเป็นความเชื่อของคุณเองแล้วคุณจะได้สบายใจ

5.ความศรัทธา ถ้าคุณยังคงสงสัยผมว่าคุณวิเศษอะไรก็ช่วยคุณไม่ได้หรอกครับ ควรจะแยกให้ได้ระหว่างความศรัทธากับความโก้เก๋เอาไว้อวดกัน

สุดท้ายนี้ผมขอเรียนให้ทราบด้วยใจจริงว่า คุณของสิ่งศักสิทธิ์มีอยู่จริงเพราะลำพังตัวผมผ่านมาเยอะแล้ว และผมไม่ใช่หน้าม้าหรือหน้าแมวของใครที่ไหนถ้าไม่เชื่อก็เปิดดูประวัติของผมได้นะครับผมอนุญาติให้โทรถามได้ครับ
    อีกอย่างผมบอกได้เลยว่าเคยมีเซียนพระขอมาเที่ยวบ้านผมทั้งๆที่เห็นพระของผมไม่ถึง 10 องค์แต่ผมไม่อนุญาติ

ท้ายที่สุดผมขอเรียนให้ทราบว่าก่อนที่ผมจะสมัครเข้าชมรมวังหน้าผมเคยโทรไปที่ อาจารย์นิลหรืออาจารย์แผนผมไม่แน่ใจรู้แต่ว่าที่แปดริ้วเพื่อขอทราบรายละเอียดเกี่ยวพระที่คุณสิทธิพงษ์แจกท่านก็เมตตาเล่าให้ฟังทุกเรื่องทั้งเรื่องพระรวมทั้งเรื่องคุณสิทธิพงษ์ ผมขออภัยด้วยที่นำมาเปิดเผย
    ขอบคุณทุกท่านนะครับ จากผม มูริญโญ่ :z12
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

จะบอกว่า ผู้ที่เชื่อถือก็ไม่ได้มีแต่คนที่เข้ามาโพสในพลังจิตหรืออยู่ในชมรมพระวังหน้าเพียงแค่ 40กว่าคนเท่านั้น คนทั้ง 40 กว่าคน นำทรัพย์สินรวมกันแล้วยังมีไม่ถึง 1 % ของท่านที่รับพระพิมพ์ "เจ้าสัว วัดระฆัง" ที่บอกกับพี่ใหญ่ว่า "พี่เสียเงินเป็นพันล..... ยังไม่ได้พระแบบนี้ พี่ขอเช่า 200,000 บาทได้หรือเปล่า พี่ใหญ่บอกว่า ไม่ต้องเช่าหรอกพี่ ผมให้ฟรี " หุหุหุ

11. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ไว้เจอกันในวันนัดพบกันในครั้งนี้ ผมจะนำน้ำประสานที่แกะเป็นรูป ..... นำไปให้ชมกัน ขอบอกว่า สวยงามมากครับ
    ;28
    และผมจะนำรูปพระสมเด็จ(ทองคำ) และพระสมเด็จ(พระอาหาร) นำไปแจกทุกๆท่าน ด้วยนอกเหนือจากการที่ผมจะอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม และองค์สมเด็จพระปัจเจกพุทธเจ้า ไปมอบให้กับทุกๆท่าน อย่าลืมเจดีย์ที่จะมาบรรจุและอัญเชิญกลับไปบ้านของทุกๆท่านด้วย และอย่าลืมนำพวงมาลัยมาอัญเชิญด้วยนะครับ

พระอาหารองค์จริงๆ ผมไม่มี ผมมีแต่รูป ก็พอได้อยู่นะครับ

ส่วนพระทองคำองค์จริงๆ ผมมีอยู่ 1 เดียวเท่านั้น หาไม่ได้แล้วครับ

พระทองคำของผมกับองค์ที่ผมถ่ายรูป(ที่ผมจะแจกเป็นรูป) ก็คนละองค์ครับ

.

12. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    เรียน คุณnarin96 คุณมูริญโญ่<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1396178", true); </SCRIPT> คุณWirak

พระพิมพ์ที่ผมส่งให้นั้น หากบนซองไม่มีการเขียนหมายเลข เป็นพระพิมพ์ที่ผมได้ขอพระบารมีองค์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี และหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ อธิษฐานจิตเพิ่มเติมครับ

สำหรับคุณnarin96
    1.ล็อกเก็ต 1 องค์
    -ชุดพิเศษ 3

2.พระสมเด็จเนื้อผงยาวาสนา 8 องค์(ทั้งพิมพ์ปกติและคะแนนร้อย)
    -ตามหมายเลขที่ผมเขียนไว้ให้ ถ้าเป็นเลข 2 คือชุดพิเศษ 2 ถ้าเป็นเลข 3 คือชุดพิเศษ 3

3.ลอยองค์บุทองคำ 1 องค์(พิมพ์พระสิวลี)
    -หลวงปู่พระสิวลีเถระเจ้า ,หลวงปู่พระอุปคุตเถระเจ้า อธิษฐานจิต หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ,หลวงปู่พระอภิญญาใหญ่ สวดชยันโต

4.ลอยองค์ 1 องค์ (พิมพ์ยืนสำรวม ลงรัก)
    -หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า ,หลวงปู่อิเกสาโร ,หลวงปู่ขรัวขี้เถ้า อธิษฐานจิต
    5.สมเด็จวัดระฆัง 3 องค์
    -สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิต
    6.สมเด็จอรหัง 1 องค์
    -สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิต

ส่วนคุณมูริญโญ่<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1396178", true); </SCRIPT> คุณWirak
    เดิม หลวงปู่อิเกสาโร อธิษฐานจิตครับ

ส่วนสายสิญน์ก็เช่นกัน ผมได้ขอพระเมตตาและพระบารมีองค์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 5 พระองค์ ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี และหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ อธิษฐานจิตครับ
    มาแอบกระซิบกัน
    ในช่วงที่ผมขึ้นไปที่ห้องพระ เพื่อจะนำพระพิมพ์ที่ผมไว้ในห้องพระ มาจัดส่งให้กับทั้งสามท่าน ผมได้กลิ่นหมากแป๊บนึง แต่กลิ่นหมากนี้ผมคุ้นและจำได้ ผมพยายามดมต่อว่า กลิ่นมาจากไหน แต่กลิ่นหมากมาแป๊บเดียว ผมก็เลยค้นหาพระพิมพ์ที่ผมจะส่งให้กับทั้งสามท่านต่อ

วันต่อมา ผมยังสงสัย ผมก็เลยโทร.ไปสอบถามกับ..... ผมถามว่า หลวงปู่โต ท่านมาใช่หรือเปล่า ผมได้รับคำตอบว่า ใช่ ท่านไปหาผม ท่านมาโมทนาบุญ (ในความเห็นผม หลวงปู่โต ท่านมาโมทนาบุญกับผมและทั้งสามท่านด้วยเช่นกัน)

ประสบการณ์เหล่านี้ เกิดได้เฉพาะผู้ที่กระทำความดี หลวงปู่โตท่านเห็น อย่าว่าแต่หลวงปู่โตเลย คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,หลวงปู่พระอภิญญาใหญ่ ฯลฯท่านก็เห็น

แม้แต่พระฤาษี ที่จังหวัด...... ท่านไม่เคยรู้จักท่านอาจารย์ประถม ไม่เคยรู้จักคณะผม ท่านยังบอกได้ว่า ใครเป็นใคร ใครทำอะไรได้เลย

เพราะฉะนั้น ใครทำกรรมดี ย่อมได้รับผลกรรมดี ใครทำกรรมชั่ว ย่อมได้รับผลชั่ว ดังนั้น อย่าทำบุญปนบาป บุญส่วนบุญ บาปส่วนบาป ไม่สามารถหักล้างกันได้

.

13. ตั้งจิต

กระซิบแบบนี้ผมชอบครับ รู้สึกดีมีกำลังใจยิ่ง

โมทนาสาธุ

14. มูริญโญ่

มูริญโญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสิทธิพงษ์ครับ .... ผมได้รับพระแล้วนะครับเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยเพิ่งถือพัสดุมาให้ผมเมื่อตอนบ่ายๆนี้เองครับปรกติถ้ามีจดหมายหรือพัสดุส่งมาจะต้องส่งต่อไปที่ฝ่ายบุคคลก่อนยกเว้นของผู้จัดการกับของผม 2 คนเท่านั้น
    ผมขอขอบพระคุณมากๆนะครับสำหรับผ้ายันต์และสมเด็จ สวยมากครับผมคงจะนำไปเข้ากรอบเร็วๆนี้ครับ
    เรื่องการโพสข้อความใดๆทั้งสิ้นของผมๆขอน้อมรับผิดชอบแต่เพียงผู้เดียวนะครับในกรณีเกิดปัญหาใดๆทั้งสิ้นและต้องขอออกตัวกับทุกๆท่านในชมรมนี้ว่าผมยังยืนยันว่า เรื่องคอมผมไม่ค่อยเก่งเพราะฉนั้นผมอาจจะไม่ค่อยแสดงความเห็นเท่าไหร่นะครับแต่ผมจะติดตามตลอดในช่วงที่ผมพอจะมีเวลาว่าง ..........ขอบคุณอีกครั้งนะครับ ....... มูริญโญ่ ( ไพบูลย์ พัชราวลัย )
    ;28

15. sithiphong

พระพิมพ์ ,ผ้ายันต์ และสายสินจ์ เป็นสิ่งที่เป็นมงคลอย่างสูง ลองทดสอบด้วยตัวเองนะครับ ลองอย่างนี้ ห้อยเพียง 1 องค์ เวลาเลี่ยมให้เจาะรู การอาราธนาพระขึ้นคอ ให้อาราธนาการไหว้ 5 ครั้ง ขององค์สมเด็จพระพุฒโฆษาจารย์ (เจริญ) และบทสวดหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ,สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี และหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้

ห้อยเดี่ยวๆ 1 องค์ ประมาณ 3 สัปดาห์ แล้วลองสังเกตุดูว่า มีการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ อย่างไร ลองดูนะครับ เรื่องแบบนี้ต้องพิสูจน์เอง ด้วยตัวเองเท่านั้น ไม่มีใครพิสูจน์แทนได้

โมทนาบุญทุกประการครับ

.

16. sithiphong

ไหว้ 5 ครั้ง<O[​IMG]</O[​IMG]
    ของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ ( เจริญ ญาณวรเถระ )<O[​IMG]</O[​IMG]
    วัดเทพศิรินทราวาส<O[​IMG]</O[​IMG]

คัดลอกจาก http://www.konmeungbua.com/saha/Lung...pu_armpan.html<O[​IMG]</O[​IMG]

ในวันหนึ่งกับคืนหนึ่ง ไม่ว่าเวลาไร ตามแต่เหมาะต้องไหว้ให้ได้ 5 ครั้งเป็นอย่างน้อย ในคราวเดียวนั้น ถ้ามีดอกไม้ธูปเทียนก็บูชา ถ้าไม่มีก็มือ 10 นิ้วและปากกับใจ ควรไหว้จนตลอดชีวิต คือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    <O[​IMG]</O[​IMG]

ครั้งที่ 1 พึงนั่งกระโหย่งเท้าประณมมือว่า<O[​IMG]</O[​IMG]
    นโม ตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมาสมฺพุทฺธสฺส ฯ 3 หน แล้วว่าพระพุทธคุณ คือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    อิติปิโส ภควา อรหํ สมฺมาสมฺพุทฺโธ วิชฺชาจรณสมฺปนฺโน สุคโต โลกวิทู อนุตฺตโร ปุริสทมฺมสารถิ สตฺถา เทวมนุสฺสานํ พุทฺโธ ภควาติ ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]
    หยุดระลึกถึงพระปัญญาคุณทรงรู้ดีรู้ชอบสิ้นเชิง พระบริสุทธิคุณทรงละความเศร้าหมองได้หมด พระกรุณาคุณทรงสงสารผู้อื่นและสั่งสอนให้ปฏิบัติตามของพระพุทธเจ้า จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ <O[​IMG]</O[​IMG]

ครั้งที่ 2 ว่าพระธรรมคุณ คือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    สฺวากฺขาโต ภควตา ธมฺโน สนฺทิฆฐิโก อกาลิโก เอหิปสฺสิโก โอปนยิโก ปจฺจตฺตํ เวทิตพฺโพ วิญญูหีติ ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]
    หยุดระลึกถึงคุณพระธรรมที่รักษาผู้ปฏิบัติตามไม่ให้ตกไปในที่ชั่ว จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ <O[​IMG]</O[​IMG]

ครั้งที่ 3 ว่าพระสังฆคุณ คือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    สุปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสงฺโฆ อุชุปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสงฺโฆ ญายปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสงฺโฆ สามีจิปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสงฺโฆ ยทิทํ จตฺตาริ ปุริสยุคานิ อฏฐปุริสปุคฺคลา เอส ภควโต สาวกสงฺโฆ อาหุเนยฺโย ปาหุเนยฺโยทกฺขิเนยฺโย อญฺชลิกรณีโย อนุตฺตรํ ปุญฺญกฺเขตฺตํ โลกสฺสาติฯ<O[​IMG]</O[​IMG]
    หยุดระลึกถึงคุณ คือ ความปฏิบัติดี ปฏิบัติตรง ปฏิบัติถูก ปฏิบัติชอบ ของพระอริยสงฆ์ จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]
    นั่งพับเพียบประณมมือตั้งใจถึงพระรัตนตรัยเป็นสรณะไม่ถือสิ่งอื่นยิ่งกว่าจนตลอดชีวิต ว่าสรณคมน์ คือ<O[​IMG]</O[​IMG]
    พุทฺธํ สรณํ คจฺฉามิ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ธมฺมํ สรณํ คจฺฉามิ<O[​IMG]</O[​IMG]
    สงฺฆํ สรณํ คจฺฉามิ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ทุติยมฺปิ พุทธํ สรณํ คจฺฉามิ <O[​IMG]</O[​IMG]
    ทุติยมฺปิ ธมฺมํ สรณํ คจฺฉามิ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ทุติยมฺปิ สงฺฆํ สรณํ คจฺฉามิ <O[​IMG]</O[​IMG]
    ตติยมฺปิ พุทธํ สรณํ คจฺฉามิ <O[​IMG]</O[​IMG]
    ตติยมฺปิ ธมฺมํ สรณํ คจฺฉามิ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ตติยมฺปิ สงฺฆํ สรณํ คจฺฉามิ <O[​IMG]</O[​IMG]

ครั้งที่ 4 ระลึกถึงคุณมารดาบิดาของตน จนเห็นชัดแล้ว กราบลงหน 1 ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ข้า ฯ ขอ กราบไหว้คุณท่านบิดาและมารดา<O[​IMG]</O[​IMG]
    เลี้ยงลูกเฝ้ารักษา แต่คลอดมาจึงเป็นคน<O[​IMG]</O[​IMG]
    แสนยากลำบากกายไป่คิดยากลำบากตน<O[​IMG]</O[​IMG]
    ในใจให้กังวลอยู่ด้วยลูกทุกเวลา<O[​IMG]</O[​IMG]
    ยามกินพอลูกร้องก็ต้องวางวิ่งมาหา<O[​IMG]</O[​IMG]
    ยามนอนห่อนเต็มตาพอลูกร้องก็ต้องดู<O[​IMG]</O[​IMG]
    กลัวเรือดยุงไรมดจะกวนกัดรีบอุ้มชู<O[​IMG]</O[​IMG]
    อดกินอดนอนสู้ ทนลำบากหนักไม่เบา<O[​IMG]</O[​IMG]
    คุณพ่อแม่มากนักเปรียบน้ำหนักยิ่งภูเขา<O[​IMG]</O[​IMG]
    แผ่นดินทั้งหมดเอามาเปรียบคุณไม่เท่าทัน<O[​IMG]</O[​IMG]
    เหลือที่ จะแทนคุณ ของท่านนั้น ใหญ่อนันต์<O[​IMG]</O[​IMG]
    เว้นไว้ แต่เรียนธรรม์ เอามาสอนพอผ่อนคุณ<O[​IMG]</O[​IMG]
    สอนธรรมที่จริงให้ รู้ไม่เที่ยงไว้เป็นทุน<O[​IMG]</O[​IMG]
    แล้วจึงแสดงคุณ ให้เห็นจริงตามธรรมดา<O[​IMG]</O[​IMG]
    นั่นแหละจึงนับได้ ว่าสนองซึ่งคุณา<O[​IMG]</O[​IMG]
    ใช้ค่าข้าวป้อนมาและน้ำนมที่กลืนกิน ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]

ครั้งที่ 5 ระลึกถึงคุณของบรรดาท่านผุ้มีอุปการคุณแก่ตน เช่น พระมหากษัตริย์และครูบาอาจารย์ เป็นต้นไป จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]
    ข้า ฯ ขอนอบน้อมคุณแด่ท่านครู ผู้อารี<O[​IMG]</O[​IMG]
    กรุณาและปรานีอุตส่าห์สอนทุก ๆ วัน<O[​IMG]</O[​IMG]
    ยังไม่รู้ ก็ได้รู้ ส่วนของครูสอนทั้งนั้น<O[​IMG]</O[​IMG]
    เนื้อความทุกสิ่งสรรพ์ดีชั่วชี้ ให้ชัดเจน<O[​IMG]</O[​IMG]
    จิตมากด้วยเอ็นดูอยากให้รู้เหมือนแกล้งเกณฑ์<O[​IMG]</O[​IMG]
    รักไม่ลำเอียงเอนหวังให้แหลมฉลาดคม<O[​IMG]</O[​IMG]
    เดิมมืดไม่รู้แน่เหมือนเข้าถ้ำเที่ยวคลำงม<O[​IMG]</O[​IMG]
    สงสัยและเซอะซมกลับสว่างแลเห็นจริง<O[​IMG]</O[​IMG]
    คุณส่วนนี้ควรไหว้ ยกขึ้นไว้ ในที่ยิ่ง<O[​IMG]</O[​IMG]
    เพราะเราพึ่งท่านจริงจึงได้รู้ วิชาชาญ ฯ<O[​IMG]</O[​IMG]

(บทประพันธ์สรรเสริญคุณมารดาบิดา และ ครูบาอาจารย์ของ ท่านอาจารย์ จางวางอยู่ เหล่าวัตร วัดเทพศิรินทราวาส<O[​IMG]</O[​IMG]

ลิขสิทธิ์เป็นของ ท่านเจ้าคุณพระโศภนศีลคุณ (หลวงปู่หลุย พาหิยาเถร) วัดเทพศิรินทราวาส)
    ต่อไปนี้ไม่ต้องประณมมือ ตั้งใจพิจารณาเรื่อง และร่างกายของตนว่า จะต้องแก่ หนีความแก่ไปไม่พ้น จะต้องเจ็บ หนีความเจ็บไปไม่พ้น จะต้องตาย หนีความตายไปไม่พ้น จะต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจทั้งสิ้น มีกรรมเป็นของตัว คือ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว เป็นอนิจจังไม่เที่ยง ไม่แน่นอน เป็นทุกข์ลำบากเดือดร้อน เป็นอนัตตา ไม่อยู่ในอำนาจบังคับบัญชาของตน ฯ ครั้งพิจารณาแล้ว พึงแผ่กุศลทั้งปวงมีการกราบไหว้เป็นต้นนี้ อุทิศให้แก่ท่านผู้มีคุณมีมารดาบิดา เป็นต้น ตลอดจนชั้นสูงสุด คือพระมหากษัตริย์ ทั้งเทพยดามนุษย์และสัตว์ทั้งหลายว่า จงเป็นสุข ๆ อย่ามีเวรมีภัยเบียดเบียนกันและกัน รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเถิด ฯ
    การไหว้ 5 ครั้งนี้ ถ้าวันไหนขาด ให้ไหว้ใช้ 5 ครั้งในวันรุ่งขึ้น ถ้านั่งกระโหย่งเท้าไม่ได้ ก็นั่งพับเพียบ ถ้าไม่ได้ ก็นอนไหว้ เมื่อยกมือไม่ขึ้น ก็ปากกับใจ ถ้าทำได้อย่างนี้เป็นเครื่องพยุงตนให้เป็นคนดี ไม่ให้เป็นคนชั่ว และให้ตั้งอยู่ในที่ดี ไม่ให้ตกไปในที่ชั่ว ถ้าผู้ใดประพฤติได้เสมอตลอดชีวิต ผู้นั้นจะอุ่นใจในตัวของตัวเอง มีความเจริญงอกงามไพบูลย์ยิ่ง ๆ ขึ้นเสมอทุกคืนทุกวัน คุ้มครองป้องกันภยันตรายปราศจากความเสียหายที่ไม่เหลือวิสัย และ ตั้งตัวได้ในทางคดีโลกและทางคดีธรรม เต็มภูมิเต็มขั้นของตน ๆ ทุกประการ จบเท่านี้ ฯ

สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ ( เจริญญาณวรเถระ )

http://72.14.235.104/search?q=cache:...h&ct=clnk&cd=7

สมเด็จพระพุทธโฆษจารย์ นามเดิม เจริญ สุขบท เกิดในรัชกาลที่ 5 เมื่อวันที่ 9 กรกฎาคม พ.ศ.2415 ที่จังหวัดชลบุรี เป็นบุตรนาย ทองสุก และนางย่าง

เมื่ออายุ 8 ปี ได้เป็นศิษย์ของท่านเจ้าคุณชลโธปมคุณมุณี (พุฒ ปุณณกเร) ปฐมวัยอาวาสวัดเขาบางทราย

เมื่ออายุ 12 ปีได้บรรพชาที่วัดเขาบางทราย และเข้าศึกษาพระปริยัติธรรมที่วัดราชบพิธอุปสมบทเมื่อวันศุกร์ที่ 11 มิถุนายน พ.ศ.2435 ที่วัดเขาบางทราย จังหวัดชลบุรี พ.ศ.2439 ได้ศึกษาพระวินัยปิฎกในสำนัก สมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระยาวชิรญาณวโรรส ที่วัดเทพศิรินทราวาส

"ตาบุญ (พระยาธรรมปรีชา) ผู้เป็นอาจารย์สอนบาลีของ
    เจ้าพระคุณสมเด็จฯ มอบช้างเผือกส่งเข้ามาให้ "
    สมเด็จพระมหาสมณเจ้ากรมพระยา วชิรญาณวโรรส ออกพระโอษฐ์รับสั่งเมื่อครั้งสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ญาณวรเร) สอบไล่ภาษาบาลี ในมหามงกุฎราชวิทยาลัยได้ที่ 1ทุกชั้นเป็นลำดับมา

พ.ศ.2441 ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้เป็นพระราชาคณะที่พระอัมราภิลักขิต เป็นผู้อำนวยการศึกษามณฑลปราจีนบุรี ต่อมาได้ตำแหน่งเจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาสได้เลื่อนสมณศักดิ์เรื่อยมา

พ.ศ.2471 โปรดให้สถาปนาขึ้นเป็นสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์

พ.ศ.2476กรรมการเถรสมาคมมีมติให้ท่าน เป็นประธานกรรมการมหาเถรสมาคมบัญชาการคณะสงฆ์แทนพระสังฆราชเจ้าซึ่งสิ้นพระชนม์ ประมวลเกียรติคุณพิเศษสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ญาณวรเร)เป็นพระเถระบริหารงานพระศาสนาถึง 5 แผ่นดิน คือแต่รัชกาลที่ 5-9 เป็นพระราชาคณะแต่อายุ 28 ปี เป็นสมเด็จพระราชาคณะแต่อายุ 57 ปี นับเป็นพระเถระที่ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์พรรษาน้อยกว่า พระเถระหลายรูปเป็นเจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาส แต่อายุ 28 ปี ถึง 80 ปีรวม 53 ปี นับว่ายาวนานที่สุดไม่มีใครเทียบได้
    เมื่อสอบนักธรรม หรือบาลีจะสอบได้ที่ 1 ทุกชั้นทุกประโยคเป็นรูปเดียวในสังฆมณฑล ดำรงตำแหน่งแม่กองธรรมสนามหลวง แม่กองบาลีสนามหลวง องค์เดียวกัน
    ในวันที่ 8 มิถุนายน พ.ศ.2494เวลา 10.30 น. สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (ญาณวรเระ)มรณภาพด้วยโรคเนื้องอกที่ตับรวมอายุได้ 80 ปี พรรษาที่ 59

ความคิดเห็นส่วนตัวผม
    ท่านสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ ญาณวรเถระ) ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ของท่านเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต (ตรึก จินตยานนท์) ท่านบอกกับผู้ที่ไปกราบท่านว่า ขอให้ทุกๆวันได้ไหว้ 5 ครั้ง จะได้เป็นศิริมงคลกับตนเอง จะเหมือนกับชื่อของท่าน (เจริญ) ครับ ท่านเจ้าคุณนรเอง ก็มีความเคารพในท่านสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ (เจริญ)มาก โดยท่านเจ้าคุณนรเอง เวลาเดินผ่านกุฎิของท่านสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์(เจริญ)ทุกครั้ง ท่านเจ้าคุณนร ก็จะก้มลงกราบที่กุฎิอยู่ทุกครั้งครับ

17. sithiphong

วันที่ 14 สิงหาคม 2550
    ขอเพิ่มเติมเรื่องราว ไหว้ 5 ครั้ง
    http://www.saktalingchan.com/index.p...icle&Id=262016

เจ้าพระคุณสมเด็จ พระพุทธโฆษาจารย์ ญาณวรเถร<O:p</O:p

วัดเทพศิรินทราวาส ราชวรวิหาร<O:p</O:p

<O:p</O:p
    1. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ได้เป็นเจ้าอาวาสพระอารามหลวงนี้ เมื่อพระคุณท่านมีอายุเพียง 27 ปี มีพรรษา 7 ยั่งยืนตลอดมาเป็นเวลาช้านานถึง 53 ปีฯ<O:p</O:p
    2. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯได้รับพระราชทานสมณศักดิ์สถาปนาเป็นสมเด็จพระราชาคณะ นั้นมีอายุเพียง 56 ปี เท่านั้น ฯ<O:p</O:p
    3. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯ เป็นผู้ริเริ่มจัดตั้งธรรมเนียมการเทศนาธรรมในวันอาทิตย์ขึ้นเป็นแห่งแรก เริ่มเมื่อวันอาทิตย์ที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2471 ติดต่อกันมาถึงปัจจุบันนี้ นับเป็นเวลา 45 ปี ล่วงแล้ว ฯ<O:p</O:p
    4. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ดำรงตำแหน่งประธานกรรมการมหาเถรสมาคมบัญชาการคณะสงฆ์แทนพระองค์สมเด็จพระสังฆราชเจ้า กรมหลวงชินวรสิริวัฒน์ แลบัญชาการคณะสงฆ์โดยตรงสืบต่อมาเป็นเวลา 5 ปี ( ตั้งแต่ พ.ศ. 2476 ถึง พ.ศ. 2481 ) ฯ<O:p</O:p
    5. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ได้ถวายพระธรรมเทศนามงคลวิเสสกถาติดต่อกันถึง 4 รัชกาล คือตั้งแต่รัชกาลที่ 6-7-8-9 เป็นเวลาถึง 25 ปี ฯ<O:p</O:p
    6. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯ มีสัทธิวิหาริก-อันเตวาสิก มากที่สุดถึง 6,666 องค์ ฯ<O:p</O:p
    7. เจ้าประคุณสมเด็จ ฯ เป็นต้นกำเนิดตำราไหว้ 5 ครั้งให้ศิษยานุศิษย์ปฏิบัติตาม หากผู้ใดไหว้ครบ 1 ปี เป็นกำหนด ผู้นั้นจักได้รับรูปที่ระลึกจากองค์ท่านด้านหน้าเป็นรูปองค์ท่าน ด้านหลังเป็นรูปยันต์ภควัม จากกรึกนามองค์ท่านเป็นอักษรย่อ โดยลำดับแห่งราชทินนามนั้น ๆ กระทั่งครั้งสุดท้ายได้จารึก 3 อักษรว่า พ.ฆ.อ. ซึ่งย่อจากราชทินนามว่า พุทธโฆษาจารย์ สมเด็จพระราชาคณะ ฯ<O:p</O:p
    8. สัทธิวิหาริกของเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ที่มีอายุยืนยาวที่สุด คือ ท่านเจ้าคุณพระโศภณศีลคุณ ( หลวงปู่หลุย พาหิยเถร ) ซึ่งเป็นสัทธิวิหาริกองค์ที่ 23 ปัจจุบันอายุ 92 ปี พรรษา 67 ( เกิด 9 สิงหาคม 2426 ) ยังเดินลงโบสถ์ลงสวดมนต์ทำวัตรได้เป็นประจำทุก ๆ วัน เป็นพระเถราจารย์องค์สำคัญ ซึ่งเป็นที่เคารพนับถือยิ่งของท่านเจ้าคุณนรรัตน์ ฯ<O:p</O:p
    9. สัทธิวิหาริกของเจ้าประคุณสมเด็จ ฯ ที่ประพฤติปฏิบัติยอดเยี่ยม และเป็นพระเถระองค์สำคัญที่มีเกียรติคุณโด่งดังในปัจจุบัน คือ ท่านเจ้าคุณนรรัตน์ ฯ ธมมฺวิตกฺโก ซึ่งเป็นสัทธิวิหาริกองค์ที่ 1740 ฯ

ไหว้ 5 ครั้ง<O:p</O:p

ของสมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์<O:p</O:p
    วัดเทพศิรินทราวาส<O:p</O:p

<O:p</O:p
    ในวันหนึ่งกับคืนหนึ่ง ไม่ว่าเวลาใด ตามแต่เหมาะ ต้องไหว้ให้ได้ 5 ครั้งเป็นอย่างน้อย ในคราวเดียวกัน ถ้ามีดอกไม้ ธูปเทียน ก็บูชา ถ้าไม่มีก็มือ 10 นิ้วและปากกับใจ ควรไหว้จนตลอดชีวิต คือ ครั้งที่ 1 พึงนั่งกระโหย่งเท้าประนมมือว่า นโม ตสฺส ภควโต อรหโต สมฺมาสฺมพุทฺธสฺส ฯ 3 หน แล้วว่าพระพุทธคุณ คือ อิติปิ โส ภควา อรห<SUP>°</SUP> สมฺมาสมฺพุทฺโธ วิชฺชาจรณสมฺปนฺโน สุคโต โลกวิทู อนุตฺตโร ปุริสทมฺมสารถิ สตฺถา เทวมนุสฺสาน<SUP>° </SUP>พุทฺโธ ภควาติ ฯ หยุดระลึกถึงพระปัญญาคุณทรงรู้ดีรู้ชอบสิ้นเชิง พระบริสุทธิคุณทรงละความเศร้าหมองได้หมด พระกรุณาคุณทรงสงสารผู้อื่นและสั่งสอนให้ปฏิบัติตาม ของพระพุทธเจ้า จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ ครั้งที่ 2 ว่าพระธรรมคุณ คือ สฺวากฺขาโต ภควตา ธฺมโม สนฺทิฏฐิโก อกาลิโก เอหิปสฺสิโก โอปนยิโก ปจฺ จตฺต<SUP>°</SUP> เวทิตพฺโพ วิญฺญหีติ ฯ หยุดระลึกถึงคุณพระธรรมที่รักษาผู้ปฏิบัติตามไม่ให้ตกไปในที่ชั่ว จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ ครั้งที่ 3ว่าสังฆคุณ คือ สุปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสงฺโฆ อุชุปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสฺงโฆ ญายปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสฺงโฆ สามีจิปฏิปนฺโน ภควโต สาวกสฺงโฆ ยทิทฺ จฺตตาริ ปุริสยุคานิ อฏฐ ปุริสปุคฺคลา เอส ภควโต สาวกสฺงโฆ อาหุเนยฺโย ปาหุเนฺยโย ทกฺขิเณยฺโย อญฺชลิกรณีโย อนุตฺตรฺ ปุญฺญกฺเขตตฺ โลกสฺสาติ ฯ หยุดระลึกถึงคุณ คือ ความปฏิบัติดี ปฏิบัติตรง ปฏิบัติถูก ปฏิบัติชอบของพระอริยสงฆ์ จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ นั่งพับเพียบประนมมือ ตั้งใจถึงพระรัตนตรัยเป็นสรณะ ไม่ถือสิ่งอื่นยิ่งกว่าจนตลอดชีวิต ว่าสรณคมน์ คือ พุทฺธ<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ธมฺม<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ สงฺฆ<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ฯ ทุติยมฺปิ พุทฺธ<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ทุติยมฺปิ ธมฺม<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ทุติยมฺปิ สงฺฆ<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ฯ ตติยมฺปิ พุทฺธ<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ตติยมฺปิ ธมฺม<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ตติยมฺปิ สงฺฆ<SUP>°</SUP> สรณ<SUP>°</SUP> คจฺฉามิ ฯ ครั้งที่ 4 ระลึกถึงคุณมารดาบิดาของตน จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ ครั้งที่ 5 ระลึกถึงคุณของบรรดาท่านผู้มีอุปการคุณแก่ตน เช่น พระมหากษัตริย์ และครูบาอาจารย์เป็นต้นไป จนเห็นชัดแล้วกราบลงหน 1 ฯ <O:p</O:p
    ต่อนี้ไปไม่ต้องประนมมือ ตั้งใจพิจารณาเรื่องและร่างกายของตนว่า จะต้องแก่ หนีความแก่ไปไม่พ้น จะต้องเจ็บ หนีความเจ็บไปไม่พ้น จะต้องตาย หนีความตายไปไม่พ้น จะต้องพลัดพราก จากของรัก ของชอบใจทั้งสิ้น มีกรรมเป็นของตัว คือ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว เป็นอนิจจัง ไม่เที่ยงไม่แน่นอน เป็นทุกข์ลำบากเดือดร้อน เป็นอนัตตา ไม่อยู่ในอำนาจบังคับบัญชาของตน ฯ ครั้นพิจารณาแล้ว พึงแผ่กุศลทั้งปวงมีการกราบไหว้เป็นต้นนี้ อุทิศให้แก่ท่านผู้มีคุณ มีบิดามารดาเป็นต้น ตลอดจนชั้นสูงสุด คือ พระมหากษัตริย์ ทั้งเทพดามนุษย์และสัตว์ทั้งหลายว่า จงเป็นสุข ๆ อย่ามีเวรมีภัยเบียดเบียนกันและกัน รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยทั้งสิ้นเถิด ฯ<O:p</O:p
    การไหว้ 5 ครั้งนี้ ถ้าวันไหนขาด ให้ไหว้ใช้หนี้ 5 ครั้งในวันรุ่งขึ้น ถ้านั่งกระโหย่งเท้าไม่ได้ ก็นั่งพับเพียบ ถ้าไม่ได้ ก็นอนไหว้ เมื่อยอมือไม่ขึ้นก็ปากกับใจ ถ้าทำได้อย่างนี้ เป็นเครื่องหยุดตนให้เป็นคนดีไม่ให้เป็นคนชั่ว และให้ตั้งอยู่ในที่ดีไม่ให้ตกไปในที่ชั่ว ถ้าผู้ใดประพฤติได้เสมอจนตลอดชีวิต ผู้นั้นจะอุ่นใจในตัวของตัวเอง มีความเจริญงอกงามไพบูลย์ยิ่งๆ ขึ้นเสมอทุกคืนทุกวัน คุ้มครองป้องกันภยันตรายปราศจากความเสียหายที่ไม่เหลือวิสัย และตั้งตัวได้ในทางคดีโลกและทางคดีธรรม เต็มภูมิเต็มชั้นของตน ฯ ทุกประการ จบเท่านี้ ฯ

ปัจฉิมโอวาท
    ของ
    สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์ ญาณวรมหาเถระ
    วัดเทพศิรินทราวาส

ไม่ตายควาวนี้ ก็ตายคราวหน้า อย่างเศร้าโศก เสียทีที่ศึกษาปฏิบัติมา ร้องให้เศร้าโศก ก็ร้องไห้เสร้าโศกสังขารที่
    เกิดแก่เจ็บตายนั้นเอง ที่ไม่ร้องไห้เศร้าโศกนั้นมิใช่จะเป็นคนใจไม้ใส้ระกำอะไร

ธรรมของพระก็คือ
    สพฺเพ สงฺขารา อนิจฺจา
    สพฺเพ สงฺขารา ทุกฺขา
    สพฺเพ ธมฺมา อนตฺตา
    ย่นลงก็ สพฺเพ สงฺขารา อนิจฺจา
    สพฺเพ ธมฺมา อนตฺตา แล้วปรินิพพาน
    ไม่ต้องเกิดมาแก่ มาเจ็บ มาตายอีก

(มีบัญชาให้บันทึกไว้เมื่อเช้าวันที่ ๑๔ พฤษภาคม ๒๕๙๔)

<!-- / message -->

วิธีการไหว้ ๕ ครั้ง ( มนต์พิธี )<O:p</O:p

คนเราทุกคน ในวันหนึ่งๆ จะต้องไหว้ให้ได้ ๕ ครั้ง เป็นอย่างน้อยคือ ในเวลาค่ำใกล้จะนอน ตั้งใจระลึกถึงพระรัตนตรัยอันเป็นสรณะอันสูงสุดและท่านผู้มีพระคุณแก่ตน คือ มารดาบิดา และครูอาจารย์ โดยประนมมือ<O:p</O:p
    ๑. นมัสการพระอรหันต์สัมมาสัมพุทธเจ้ากล่าวว่า<O:p</O:p
    อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ กราบลงหนหนึ่ง<O:p</O:p
    ๒. ไหว้พระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า ว่า<O:p</O:p
    สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ กราบลงหนหนึ่ง<O:p</O:p
    ๓. ไหว้พระสงฆ์สาวกของพระพุทธเจ้า ว่า<O:p</O:p
    สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ กราบลงหนหนึ่ง<O:p</O:p
    ๔. ไหว้คุณมารดาบิดา ว่า<O:p</O:p
    มัยหัง มาตาปิตูนังวะปาเท วันทามิ สาทะรัง กราบลงหนหนึ่ง<O:p</O:p
    ๕. ไหว้ครูอาจารย์ ว่า<O:p</O:p
    ปัญญาวุฑฒิกะเร เต เต ทินโน วาเท นะมามิหัง กราบลงหนหนึ่ง<O:p</O:p
    ต่อจากนั้น พึงตั้งใจแผ่เมตตาจิตไปในเพื่อนมนุษย์ และสัตว์ทั้งหลายทั้งปวง ว่า ขอท่านทั้งหลายอย่าได้มีเวรแก่กันและกันเลย อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย อย่าได้มีความทุกข์กายทุกข์ใจเลย จงมีความสุขกายสุขใจ รักษาตนให้พ้นจากทุกข์ภัยด้วยกันหมดทั้งสิ้น เทอญ.
    <!-- sig --><!-- / message --><!-- / message --><!-- edit note -->

18. sithiphong

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p

จะเป็นภาพถ่ายหรือรูปหล่อของหลวงปู่ท่าน หรือพระพิมพ์ที่หลวงปู่ท่านได้อธิษฐานจิตไว้ย่อมใช้ได้ทั้งสิ้น หลวงปู่ท่านโปรดผู้ประพฤติอยู่ในศีลธรรม ชอบอาหารมังสะวิรัติ ชอบฟังคำสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฎก ชอบบูชาด้วยดอกมะลิสด น้ำฝน 1 แก้ว เทียนหนักหนึ่งบาท 1 คู่ ธูปหอม 5 ดอก (คณะหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร 1.หลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า 2.หลวงปู่พระโสณเถระเจ้า 3.หลวงปู่พระมูนียะเถระเจ้า(หลวงปู่อิเกสาโร)4.หลวงปู่พระฌาณียะเถระเจ้า(หลวงปู่ขรัวขี้เถ้าหรือหลวงพ่อกบ วัดเขาสาริกา) 5.หลวงปู่พระภูริยะเถระเจ้า(หลวงปู่หน้าปานหรือหลวงพ่อโอภาสี วัดโอภาสี บางมด) ) การปฏิบัติธรรมสังวรณ์ในกายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ประกอบด้วยศีล 5 เป็นอย่างน้อย ย่อมเป็นสิ่งพึงพอใจของหลวงปู่และทั้งยังให้ความสุชความเจริญทั้งคดีโลกและคดีธรรมแก่ผู้ปฏิบัติ

สำหรับพิมพ์อรหันต์ พิมพ์ปิดตา และพิมพ์มหากัจจายนะซึ่งเป็นองค์เดียวกันแต่ปางต่างกันหากจะอาราธนาอย่างพิศดารก็ย่อมกระทำได้ กล่าวคือพิมพ์อรหันต์ใหญ่ พิมพ์อรหันต์กลางและพิมพ์อรหันต์น้อย อยู่ในหมวดพระมหากัจจายนะรูปงามซึ่งเป็นรูปเดิมก่อนการอธิษฐานวรกายให้ต่อท้ายด้วยคาถาดังนี้

พิมพ์อรหันต์
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม
    (เชยยะ อ่านว่า ไชยะ ; รูปะวะระ แปลว่า รูปงาม)
    *** โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ รูปะวะระเชยยะสิทธิเม ***

สำหรับสำหรับพิมพ์พระปิดตาซึ่งเป็นปางอธิษฐานวรกายให้สวดพระคาถา โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา แล้วต่อท้ายด้วยพระคาถาต่อไปนี้
    พิมพ์พระภควัมปติ(ปิดตา)
    ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม
    *** โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา ควัมปติ จะ มหาเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***

สำหรับพิมพ์พุงพลุ้ยที่นิยมเรียกกันว่า พระสังกัจจายน์ คำนี้ไม่มีศัพท์นี้ในภาษาบาลี ที่ถูกต้องคือ พระมหากัจจายนะ เถระเจ้าอัน
    เป็นปางหลังจากที่นิมิตวรกายแล้ว ให้สวดพระคาถา โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา แล้วต่อท้ายด้วย พระคาถาต่อไปนี้
    อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม
    ***โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร อะหัง วันทามิตัง สะทา อรหันติกัจจายนะเถโร มหาโภโค มหาลาโภ เชยยะสิทธิเม ***
    จะเห็นว่าตัดเอาคำว่า รูปะวะระออกไปเพราะสิ้นความงดงามแล้ว

พระพิมพ์ของคณะพระเทพโลกอุดรนั้นทุกรูปแบบทุกพิมพ์ทรงมีอานุภาพครอบจักรวาล อาราธนาทำน้ำมนต์ประสิทธิ์ยิ่งนัก โดยให้นำเอาพระแช่ในภาชนะที่บรรจุน้ำเรียบร้อยแล้ว บูชาด้วยดอกไม้ จุดธูปเทียน แล้วอธิษฐานตามความมุ่งหมาย เสร็จแล้วให้รีบนำพระขึ้นเช็ดน้ำด้วยสำลีหรือผ้าสะอาด ผึ่งลมให้แห้งก่อนนำไปบรรจุตลับ องค์พระจะไม่ละลายลบเลือนและไม่ควรแช่ในน้ำนานเกินควร จงทะนุถนอมให้จงดี เพราะหาไม่ได้อีกแล้ว

สำหรับท่านที่มีพระอันเป็นทิพยสมบัติอันทรงคุณค่า โดยได้รับสืบทอดมาจากบรรพชนหรือได้รับจากทางใดทางหนึ่งก็ตาม เสมือนมีแก้วสารพัดนึกอยู่กับตัว ไม่จำเป็นต้องขวนขวายในอิทธิวัตถุอื่นอีก<O:p</O:p

วิธีบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร

คำบูชาบรมครูพระโลกอุดร
    นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ ฯลฯ ( 3 จบ )<O:p</O:p
    โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร ปฎิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต อิฐะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ ปะระมะสาริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวานิตัง โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร อะยัง โน โข ปุญญะลาโภ อัปปะมัตโต ภะเวตัพโพ สาธุกันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง เวเรนะ สุภาสิตัง โลกุตตะโร ปัญจะ มหาเถโร เทวะตา นะระปูชิโต โลกุตตะระคุณัง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา มะหาเถรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม

บทสวด แบบย่อหรืออาราธนาพระพิมพ์ (ได้ทุกทรงพิมพ์)<O:p</O:p
    โลกุตตะโร ปัญจะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา
    หรือภาวนา ๓ จบ , ๗ จบ , ๙ จบ (เช้า-เย็น ตื่นนอนและก่อนนอน)<O:p</O:p
    โลกุตตะโร ปัญจะ มะหาเถโร อะหัง วันทามิ ตัง สะทา เมตตาลาโภ นะโสมิยะ อะหะพุทโธ

หมายเหตุ : บทความที่นำมาเสนอนี้ได้รับการอนุญาตในการคัดลอกและเรียบเรียงเพื่อเผยแพรเป็นวิทยาทานจากท่าน อาจารย์ ประถม อาจสาครเป็นที่เรียบร้อยแล้ว นับเป็นพระคุณและความกรุณาอย่างยิ่ง<O:p</O:p

ผมขอเสริมนะครับ ท่านสามารถอาราธนาเป็นภาษาไทย ได้นะครับ ถ้ายังจำบทสวดของท่านไม่ได้ครับ

ท่านที่ห้อยพระหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร ที่ท่านเมตตาเสกให้นั้น หากมีความจำเป็นที่ต้องไปในสถานที่อโคจรทั้งหลาย ผมมีบทสวดที่ใช้ในการนี้มาฝากทุกท่านครับ

ก่อนที่จะเข้าไปในสถานที่อโคจรให้สวด อิติภะคะโว
    กลับออกมาจากสถานที่อโคจรให้สวด โสภะคะวา

หรือก่อนที่จะเข้าไปในสถานที่อโคจรให้สวด อะระหัง
    กลับออกมาจากสถานที่อโคจรให้สวด หังระอะ

19. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    พระรอด

ไครพอทราบพระรอดกรุนี้บ้างครับ เค้าว่ากันว่าแตกกรุที่ จ.เชียงใหม่
    ส่งมาให้ติชมทั้งองค์ก่อนล้างกรุออกและหลังจากล้างกรุแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

20. narin96

narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    วันนี้ได้รับแล้วครับ รวมทั้งหมด ๓๕ รายการ(พระพิมพ์ ๒๘ องค์)
    พระสิวลี-ล็อกเก็ต-วัดระฆัง-ผงยา-ลอยองค์-กรมท่า
    ขอขอบคุณครับ