พระอนาคตวงศ์ 10 พระองค์

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 24 มกราคม 2008.

1. Picolo Fanta

Picolo Fanta ต้นคต ปลายตรง ไม่มี

15 สิงหาคม 2009
    ท่านนพครับ ลป ด. คือ ลป ดู่หรือครับ
    ถ้่ไม่ใช่ขอ สระหน่อยได้มั๊ยครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สระอูนั่นแระถูกแล้วครับ

3. Picolo Fanta

Picolo Fanta ต้นคต ปลายตรง ไม่มี

แต่ ลป ดู่ ท่านละสังขารไปแล้วหนิครับ....
    ท่านนพใช้คำว่า ท่านต่อไป ลป ด. ถ้าท่านต่อไป ลป ด จะเป็น ลป ดู่ได้ไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2020
  4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

แกล้งถามหรือว่าอ่านไม่ยังเข้าใจ
    ท่านต่อไปคือ องค์ที่ ๖ นะ
    ลองค่อยๆอ่านนะ
    ไม่มีท่านใดจะมีชีวิตอยู่ถึงหรอก
    มรณะภาพก่อนทั้งนั้นแระ
    ที่จะมาเป็นตรัสรู้พระพุทธเจ้า
    ใครจะอายุยืนถึงหละ

งงอะไร?

5. Picolo Fanta

แล้วองค์ที่5 ผ่านไปเมื่อไรครับ
    องค์ที่6 พระราม ที่ตามพระศรีมา ไม่ใช่หรือครับ แล้วทำไมท่านนพบอกองค์ต่อไป ลป ด สระ อู พระราม6 ต้อง ร า ม สิครับ
    ทำไม่เป็น ด ต่อไป ป ปลา ป.ปลานี่ใครครับ คงไม่ใช่....ป ป๊อด นะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2020
  6. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ป.ปราบเลยน้า55บันเทิงพลึก55

7. Picolo Fanta

ป.ปราบน่าจะปัจเจก เขาบอกอยู่ กิเลสเต็มกะบาล กะบานนะไม่ใช่จิต บันเทิงงง

8. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

ต่องเป็นอีแอบอะไรซักอย่างผมว่า55
    น่าจะเป็นพวกขี้ลอกการบ้าน
    นินทาแกแกจะรู้บ่นี้55
    มโนเล่นเฉยๆนะห้ามจริงจัง

9. Picolo Fanta

รู้ก็ไม่ว่าำรหรอกครับ แกรูัว่ามีคนคอยปกป้อง

10. บุรุษไร้เงา

[QUOTE="สุรีย์บุตร, post: 11300207, member: 272105"]แล้วองค์ที่5 ผ่านไปเมื่อไรครับ
    องค์ที่6 พระราม ที่ตามพระศรีมา ไม่ใช่หรือครับ แล้วทำไมท่านนพบอกองค์ต่อไป ลป ด สระ อู พระราม6 ต้อง ร า ม สิครับ
    ทำไม่เป็น ด ต่อไป ป ปลา ป.ปลานี่ใครครับ คงไม่ใช่....ป ป๊อด นะคับ[/QUOTE]

เห้อ เหมือนคุยกับคนมีปมด้อยเรื่อง ญ
    นอกจากจะพูดไม่รู้เรื่อง
    ยังแถไร้สาระ
    ไม่รู้ว่าต้องจะโชว์ฉลาดน้อยไปเพื่ออะไร
    ให้ชาวโลกเค้ารู้
    คิดว่าเท่ห์มากหรือครับ
    ทำไมหรือครับ

การมาแย้งแบบไม่ฉลาด จากตรรกะแบบนี้
    มันทำให้หญิงในเวบที่คุณส่งข้อความไปคุยด้วย
    แล้วเค้าเอาคุณมาด่าหน้าบอร์ด
    เค้าเห็นว่าคุณเท่ห์หรือครับ
    ส่วนตัวว่า ปัญญาอ่อนมากนะ ขำดี

สรุปนะ ไอ้พ่อลูกอ่อน ปัญญาน้อย

๑. เข้าใจว่าชื่อย่อนะครับ คงเคยได้เรียนมาบ้าง
    เขียนอยู่ว่า ชื่อย่อ ยังโชว์ โง่อยู่ได้

๒.คำว่า ท่านที่จะเป็น
    พระพุทธเจ้าองค์ต่อไป ก็มักจะละสังขารก่อนเป็นปกติ ตรงนี้ไม่งงแล้วนะ ถ้างง หาวิตามิน บำรุงสมองด้วยครับ ประหลาดมากพูดมาได้
    ตรรกะเพี้ยนจริงๆ แค่นี้ยังไม่เข้าใจ

๓.องค์ที่ห้าผ่านไปเมื่อไหร่ ตรงนี้ควรจะเน้นบำรุงสมองมากๆนะครับ
    ถ้าไม่เข้าใจ จะเขียนให้อ่านอีกที

เริ่มต้นที่ องค์ต่อไป ชื่อย่อ ด = องค์ที่ ๖
    เว้นอีกองค์ = องค์ที่ ๗
    องค์ต่อมา ลป ชื่อย่อ ป = องค์ที่ ๘
    เว้นอีกองค์ = องค์ที่ ๙
    องค์ต่อมา ชื่อย่อ ครูบาร์ ศ = องค์ที่ ๑๐
    ครบ ไหม๑๐ องค์
    ส่วนตัวยังไม่พูดเลยองค์ที่ ๕
    บอกว่าหาอ่านได้ทั่วไป

ยังไง อ่านอีกรอบนะ อุตส่าห์อ้างอิงมาเองแท้ๆ
    ถ้าไม่เข้าใจลองถามลูกดูนะครับ
    สงสารลูกจังมีพ่อแบบนี้ ^_^
    ดันมาถามอยู่ได้ถึงองค์ที่ ๕
    ตอนแรกคิดว่าแกล้งแต่
    ความฉลาดน้อยจริงๆ

อ้อ ที่ฉลาดน้อยจริงๆเลยนะ
    คือ เขียนบอกไว้หลัง ปล ว่านิทานนอกตำรา
    ฟังหูไว้หู

ยังจะมาอวดฉลาด เอาข้อมูลทางโลกที่อ่านมาเอามาเถียง ว่าพระราม ๕๕๕๕๕ ขำดี

การชอบ ญ มีสามี แล้ว ทำให้ตาบอดหรือครับ
    คงไม่บอดที่ตาอย่างเดียวหรอก
    ใจยังมืดบอด

เขียนภาษาไทยแท้ๆ ยังต้องให้มาอธิบาย
    กระบือล้วนไม่มีวัวปน

ถือว่ารับรู้มาคนละแบบ
    ทีหลังจะอวดฉลาด
    หัดทำการบ้านมาบ้าง

อ่านให้เข้าใจ
    อยู่เฉยๆ ก็ดีแล้ว
    มาแนวนี้คนเลยรู้เลยว่า
    ว่าฉลาดน้อย
    และไร้ความสามารถทางการปฏิบัติ

พูดเล่นไปเหอะ ปรามาสท่านๆ
    ทำเป็นเรื่องสนุก
    ขอให้โชคดีแล้วกันนะ ^_^

11. Picolo Fanta

หญิงยังไม่ทันด่าหน้าบอดเล้ย ท่านนพเอามาแฉซะแล้ววววว

12. Nelumbo

Nelumbo บัว เป็นดอกไม้น้ำชนิดหนึ่ง

ถูกแล้ว ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ต้องหัดพึ่งตนเองก่อน พึ่งตนเองที่สุดแล้ว ทำไม่ได้จริงๆ ทำบุญพอ ท่านจะช่วย แต่ถ้าคนไหนไม่พยายามพึ่งตนเอง
    ช่วยได้ท่านก็ไม่ช่วย ถือว่า หว่านพืชอย่างไรได้ผลอย่างนั้น
    ไม่ใช่ไม่เมตตานะ เพราะเมตตา ถึงไม่ช่วย เพราะมันเป็นการสั่งสอนอย่างหนึ่ง
    เคยได้ยินคำว่า สอนตกปลา ดีกว่า ตกปลาให้ ไหม?
    นั่นแหละ คำนั้นเลย

ท่านอยู่กับทุกคนที่นับถือท่าน ทุกคนที่ปฏิบัติล้วนมีพระโพธิสัตว์/พระอริยเจ้า/เทวดา ช่วย กรณีพระโพธิสัตว์ท่านที่มีบุญกับคุณหลายชาติแล้วจะเป็นลำดับที่เท่าไหร่
    กำลังแค่ไหน เพียงเท่านั้น

ข้อแม้นะ...อย่าดูหมิ่น ดูถูกท่าน แม้ต่อให้ดูหมิ่น ดูถูก ท่านช่วยได้ท่านก็ช่วยอยู่ดี
    แต่ไม่ดูหมิ่น ดูถูก ที่เราบอกเป็นข้อแม้ เพราะมันจะทำให้จูนคลื่นจิตได้ง่ายกว่า

ถ้าคุณตั้งจิตในข้อใดข้อหนึ่งนี้ หรือทำทั้งหมดนี่
    (คุณก็จะมีท่านๆสอดส่องดูคุณอยู่นั่นแหละ แต่บางองค์ท่านไม่ยอมบอกว่าท่านเป็นโพธิสัตว์):
    1.เป็นนางแก้ว หรือพุทธภูมิ : จะนางแก้วหลักแบบตกกระไดพลอยโจนก็ดี...อันนี้จะหนักหน่อย เพราะจะโดนสอนโหดพอๆกับพุทธภูมิ...
    พุทธภูมิแบบตั้งใจเป็น...พุทธภูมิรีบรอจ่อคิว(พวกอยากเป็นต่อจากคิวล่าสุด)...พุทธภูมิบอกจะเก็บเลเวลให้เต็มก่อนแต่ค้างเติ่งไม่ไป(เวลเต็มแล้วแต่จะไม่ไปอ่ะ แย่งคิวสุดท้าย...)...พุทธภูมิเกิดมาแล้วเจอพระพุทธองค์มาแล้วนับไม่ถ้วนแต่ไม่ยอมไป ค่อยๆเก็บเลเวล
    ...อืม...แล้วแต่คนนะ
    อยากตั้งจิตแบบไหนไปเมื่อไหร่ก็ตามสะดวก..............

2.อยากจะนิพพานชาตินี้ และตั้งใจปฏิบัติจริงจัง ไม่ใช่นิพพานชาตินี้แต่ปาก แต่จิตยังคิดร้าย สาปแช่งชาวบ้านอยู่ ไม่นะ ไม่ได้...อันนี้เทวดาชั้นต่ำๆยังแหยงที่จะอยู่ใกล้เลย

3.อยากจะต่อศาสนาพุทธ คิดจริง ทำจริง ทำสุดกำลัง

4.ตั้งใจทำดี นับถือพุทธองค์อย่างแท้จริง

5.* ข้อนี้สำคัญที่จะต้องมี อย่าได้เป็นศัตรูของใคร
    เพราะเมื่อคุณเป็นศัตรูใคร จิตคุณก็จะเริ่มมืด และเมื่อคุณเป็นศัตรูกับคนๆหนึ่ง
    คือคุณเป็นศัตรูกับญาติและคนรักของเขาที่ดูแลเขาอยู่ที่ไม่ใช่มนุษย์ด้วย
    เพราะคนที่เค้าดูแลอยู่เพราะอยากดูแลคือเค้ารักคนๆนั้น
    ดังนั้นคุณจะได้ศัตรูแถมมาอีกหลายดวงจิต

ตามนี้ ทำได้จะเป็นมงคลชีวิตสุดๆ ตกอับเท่าไหร่ก็มีเทวดา/สิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วย

ปล. สวดมนต์ด้วยจิตผ่องใสแล้วรู้เอง กรรมแต่ละคนทำมาไม่เหมือนกัน ดังนั้นจะหวังประสบการณ์เหมือนกัน100เปอร์เซ็นต์ไม่ได้
    ดังนั้นท่านถึงสอนว่า สวดมนต์สิ ทำสมาธิสิ รู้เอง
    เพราะมันเป็น ปัจจัตตัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2020