พลังของจิตมีเพิ่งมากขึ้น จนร่างกายรับไม่ไหว บางท่านเคยเป็นไหมครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย นายเมธี12, 7 กุมภาพันธ์ 2009.

1. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

ผมจับลมหายใจก็พอได้นะครับแต่ผมฝึกจนลมหายใจหายแล้วจะจับอีก เหรอครับ ตอนนี้เหมือนกับ กล้ามเนื้อทุกส่วน มันเต้นเองเลย

อ่อ ผมฝึกมโนมยึทธิ ครับ

ขนาดลมหายใจยังหายแล้วอาการอื่นๆจาอยู่ได้ยังไงคับ พิจารนาไห้ดีคับมีสติเยอะๆ
    วิปัสนาช่วยได้คับ<!-- / message --><!-- sig -->

2. นายเมธี12

นายเมธี12 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2007
    หรือเป็นอาการของปิติ ในตอนแรกที่ผมนั่งฝึกก็เป็นแค่หัวสั่น ตัวโยกเอน ตัวเขย่าเอง(ขณะนั่งสมาธิ) พอจิตขึ้นมาอีกหน่อย อาการมันเห็นเด่นชัดขนาดไม่ได้นั่งสมาธิ ยังเป็นครับ รุนแรงกว่า ยิ่งฝึกยิ่งแรงอ่ะ -*-
    ผมรู้สึกว่า ถ้าคนที่ฝึกเค้าบอกกันมา ไม่มีสติ จะบ้า ก็ตอนนี้กระมัง ตอนนี้ผมมีสติเยอะกว่า พอควบคุมได้บ้างครับ แต่ บางครั้งมันก็จะ บ้าได้ ช่วยที

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กุมภาพันธ์ 2009
  3. albertalos

ปิติแน่นอนคับ แต่วิทีแก้ง่ายมากคับ
    อย่าที่บอกคับใช้การเพ่งเข้ามาก้ได้คับ หรือเอาแบบง่ายๆๆก้จับลมหายใจรู้ว่าเข้ารู้ว่าออก
    การทำแบบนี้มีลักษณะคล้ายเราติดกับอะไรอยุ่เพลินๆๆจนลืมว่าร้อนว่าหนาวอ่ะคับ
    แต่ไห้ไปมีสติที่ลมหายใจแทน ลมหายใจที่บอกว่าหายในเวลาที่สงบมันก้ไม่ได้หายหรอกคับเพียงแต่ไม่รู้สึกถึงลมหายใจแต่รู้ว่ายังมีอยู่เพราะเราจับลมหายใจอยู่

4. albertalos

หรือเป็นอาการของปิติ ในตอนแรกที่ผมนั่งฝึกก็เป็นแค่หัวสั่น ตัวโยกเอน ตัวเขย่าเอง(ขณะนั่งสมาธิ) พอจิตขึ้นมาอีกหน่อย อาการมันเห็นเด่นชัดขนาดไม่ได้นั่งสมาธิ ยังเป็นครับ รุนแรงกว่า ยิ่งฝึกยิ่งแรงอ่ะ -*-
    ผมรู้สึกว่า ถ้าคนที่ฝึกเค้าบอกกันมา ไม่มีสติ จะบ้า ก็ตอนนี้กระมัง ตอนนี้ผมมีสติเยอะกว่า พอควบคุมได้บ้างครับ แต่ บางครั้งมันก็จะ บ้าได้ ช่วยที
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

เหนเด่นชัดเพราะมีสติมากขึ้นคับรู้อาการของร่างกายรู้อารมของจิต
    ไม่ใช่เรื่องแปลกคับแต่ อย่ายึดไว้คับเราเพียงแต่กำหนดรู้อย่างเดียว
    ทั้งอาการเละอารมไม่ใช่ของเราคับเพียงแต่เกิดขึ้นเละดับไปเท่านั้น
    ท่าเราเพียงแต่ดูเฉยๆๆก้จาไม่มีผลกระทบครับทั้งอาการต่างๆๆเละความตกใจ

5. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    พระทำไมต้องธุุดงค์ในป่าครับ..........อากาศดีหายใจสบาย........สงบ........ปราศจากกิเลสรอบด้าน...
    คนอยู่บ้าน ปฏิบัติธรรมในห้องแคบ........อากาศเป็นอย่างงัยบ้าง............บางสิ่งบางอย่างต้องรู้จักความพอดีครับ......... ผมหมายถึงทางสายกลางครับ............และการแยกออกมาใช้วิปัสสนาจะช่วยได้มาก
    หาเหตุให้เจอแล้วแก้ที่เหตุเสีย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2009
  6. นายเมธี12

ขอบคุณมากๆครับท่าน albertalos และก็ท่าน บรดินจ้า ด้วยครับ เนื่องด้วยผมพอจะมีบุญบารมีเก่า กสิณไฟ+กับเป็นคนอารมเย็น เป็นคนเย็น ธาตุลม จึงพอทนทานไหว ตอนนี้เริ่มดีขึ้นแล้วครับขอบคุณมากๆครับ

7. albertalos

สงบที่ใจคับไม่ใช่ที่สถานที่รึสภาวะแวดล้อม สติต้องมีตลอดคับไม่เฉพาะในห้องรึในป่า
    ที่คุนเจ้าของกระทู้ต้องการทำสมาทิในที่คนมากๆๆ เพื่อต้องการรู้ว่าจะเลือกรักษาระดับ
    ของอารมที่สงบได้รึเปล่า ผมว่าทุกที่ทำได้คับต้องมีสติ

8. นายเมธี12

อ่อ ผมมีสติตลอดครับ เพียงแต่อาการแบบนี้มันทำให้ผมจะเรียกว่า เริ่มมีอาการคุ้มคลั่ง ใจหึกเหิม ถ้าหากคนอื่นๆที่ฝึกนะมีอาการเป็นเหมือนผมล่ะก็ เป็นคนบ้าไปแล้วครับ ยกเว้นคนที่มีจิตใจสงบ จิตสูงๆ และก็ใจเย็นครับ ที่คนเก่าแก่เค้าเห็นแต่เค้าไม่รู้เค้าว่ากันห้ามนั่งสมาธินะเดี๋ยวเป็นบ้า ก็เพราะ เป็นแบบนี้แหละครับท่าน

9. albertalos

กำหนดควบคุมเองไม่ได้หรอคับ แค่สมาธิเองระดับอารมเลือกรักษาได้นี่นาจาเอาฌานไหนอ่ะ ความลังเลสงสัยไม่น่ามีนะคับ ยังไงก้ขอไห้เจริญในธรรมคับ สิ่งเหล่านี้แค่ทางผ่านเล้กๆ

10. นายเมธี12

ครับ ผมควบคุมได้แล้วล่ะคับอนุโมธนา ครับ ตอนนี้ผมจะไปนั่งสวดมนต์และนั่งกรรมฐานต่อ ล่ะคับ

11. ainteerati

ainteerati เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    อาการที่คุณเป็นอยู่ เกิดจากวิญญาณที่จะพยามใช้ร่างดี่หน่อยที่คุณได้ฝึกสมาธิมาระดับหนึ่งจึงพอมีกำลังต้านอยู่บ้าง นานไปอาการยิ่งจะเพิ่มมากขึ้นกว่านี้ ตอนนี้คุณควบคุมตัวเองได้ไม่ค่อยดีใช่ไหมเวลามีอารมณ์ที่ไม่พอใจมากระทบ หาทางแก้ชะจะดีขึ้น ถ้าหาไม่ได้มาหาผมแก้ให้ได้ครับ

12. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    วัดอาสภาราม ชลบุรี เลยครับแนะนำ ท่านจะได้อะไร และเข้าใจอะไรขึ้นมาก ๆ มากกว่าที่เป็นอยู่ ตาบอดจูง ตาบอด ไปไม่ถึงไหนหรอกครับ

อุปมาเหมือน ตาบอดสี่คน คล่ำช้าง

คนแรก จับขาช้างอยุ่ก้อบอก นี่แหละ หางช้าง
    อีกคนจับ หางช้าง ก้อบอกนี่แหละ งวงช้าง

สรุปไม่มีตาบอดคนไหน เห็นช้างจิง ๆ เลยสักคน

การปฏิบัติก้อเช่นกัน ถ้าไม่มีครูอาจารย์ ที่มีความชำนาญ ในการปฏิบัติ ไม่ว่าจะเป็น สมถะ - วิปัสสนา ลำบากครับ อาจจะทำได้ แต่ช้า หรือไม่ก้อติดอยู่แค่ตรงนั้น น่ะแหละครับ

ขออนุโมทนา สาธุการ ในความเพียร เสาะหาความรู้ ขอยกย่อง ครับ กระผมยังเป็นผู้ฝึกตน คงไม่สามารถแนะนำอะไรมากไปกว่านี้ คงได้แต่แนะนำครูบาอาจารย์ ที่พอจะแนะนำท่านได้นะครับ

13. murano

murano Active Member

อีกพักหนึ่ง จะกลายเป็นซูเปอร์ไซย่า... อิอิ
    ระวังเป็นบ้านะ

14. hamm

hamm สมาชิก

มีผู้รู้เป็นอาจารย์หรือเปล่าครับ? ถ้าไม่มี ควรจะหาผู้รู้มาแนะนำ ครับ
    ผมไม่ได้ว่า ผู้ที่เล่นเว็ป ไม่ดีนะครับ แต่ผมแนะนำว่า ต้องหาอาจารย์
    ซักคนเป็นคนยืน เป็นคนปรึกษาครับ มีอะไรจะได้ ถามปัญหา โดยตรง
    ปรึกษาโดยตรง ครับ มิฉะนั้น อาจเป็นอันตราย ไม่ว่า ทางกาย หรือ ทางใจ ครับ
    เพราะอาจจะรู้เท่าไม่ถึงการ ในเรื่องละเอียด อย่างเรื่อง จิต ครับ
    ผมบอกเพื่อเป็นเพียงคำแนะนำ อาจจะช่วยได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

อนุโมทนา สาธุ

15. ภาชนะเปล่า

ภาชนะเปล่า Active Member

ผ่อนคลาย...ปล่อยวาง...และใช้สติตามรู้อารมณ์เบาๆครับ

พลังจิตไม่ใช่การ กด...ข่ม..หรือเพ่งจนเกิดความเครียด

แต่เป็นกระแสที่เย็น...นุ่ม...แรง...ด้วยการมีเจตนาจางๆจนเป็นการ "ทำ เหมือน ไม่ทำ"

16. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นขอให้มีสติรู้ตัวไว้ นะครับ โมทนาด้วยนะครับ

แต่ก่อนผมบ้าสมาถะ ได้ความสงบตื้นเต้นดี แต่พอเจอกิเลส แล้วก็ไปไม่รอด เพราะความสงบทางสมาถะมันเปนแค่การพักผ่อนใจไม่ให้ฟ้งซ่านแค่นั้น ไอ้ความโลภ โฏรธ หลงมันแค่ถูกกดไว้ แค่นั้น เมื่อไหร่ออกจากสมาถะ มันก้แผลงริดอีกเช่นเดิม

สมาถะ มันไม่ได้ช่วยอะไรเรยจริง ให้ตายเถอะซ่าร่า สำหรับผมนะ คนอื่นแล้วแต่

17. albertalos

อนุโมทนาทุกท่าน ปล่อยวางเลิกฝึกเด่วจาเหนเองความแตกต่าง ติดมากยึดมากเลิกซะแล้วทามไหม่จาก้าวไปต่อได้

18. นายเมธี12

ผิดแล้วคับท่าน ผมไม่เริ่มใหม่เด็ดขาด ครั้งแรกผมก็เป็นแบบนี้แต่มันไม่ ผิดปรกติมาเท่าไหร่ คราวนี้ มันหนักขึ้น ผมเข้าใจร่างกายมันปรับสภาพ รับการพัฒนาของจิต เพียงแต่ผมปฏิบัติไปเรื่อยๆก็จะรู้เอง (ทำแล้วเริ่มใหม่ทำแล้วเริ่มใหม่เมื่อไหร่จะถึงครับ มันเป็นบรรทัดฐานต่างหากครับ ว่าคนนี้คู่ควรไหม ลองไปฟังคำสอนของมโนมยิทธิ ดูสิครับ แล้วคุณจะเข้าใจ) ผมคนนึงเข้าใจดีเลยครับ ตอนแรกกลัวแต่ตอนนี้ไม่กลัวครับ ^^; ขอบคุณข้อคิดเห็นแต่ อันนี้ผมคงปฏิเสธครับ ขอบคุณมากๆครับ

อนุโมทนาบุญครับ

19. albertalos

ไม่ได้ไห้เริ่มไหม่คับ แต่ไห้วางสิ่งที่เกิด แล้วไปมุ่งอีกจุดที่ถูกกว่า อยากได้ไม่ได้ไม่อยากได้เองนะ เราผ่านตงนั้นมาแล้วแค่อยากบอก

20. บดินทร์จ้า

บดินทร์จ้า เจโตวิมุตติ-ปัญญาวิมุตติ

1 มิถุนายน 2008
    ทุกๆท่านที่ผ่านระยะนี้แล้วรู้ดีว่าท่านจะเป็นเช่นไร...........หากมีคนทักแล้ว .............ท่านจขกท.......ไม่พิจารณาให้ถึงเหตุที่แท้จริง.........ผมรับลองได้เลย...........หลุึดโลกแน่ๆครับ......อย่างไรเสียก็เอาช่วยแล้วกันครับ