พลาดไม่ได้!!!บุญพลิกชะตารับปี2560อิฐก้อนละ9บาทหล่อเจดีย์อง์ปฐมต้น31ยอด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 29 กันยายน 2016.

1. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    กำลังเผชิญเลยครับ พอได้พระบรมฯจากพี่คนนึงส่งมาให้ผมคัดแยกพระบรมมรสุมมาตรึม 555+

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008

พลาดไม่ได้!!!เชิญร่วมอานิสงส์สีทอง
    พลิกชะตารับปี 2560
    อิฐก้อนละ 9 บาท
    เพื่อหล่อเจดีย์สมเด็จองค์ปฐมต้น
    31 ยอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2016
  3. เก๋ณัฐา

ชมภาพขยายคลิ๊กบนภาพเลยคะ
    17709.jpg 17710.jpg 17711.jpg 17712.jpg 17713.jpg 17715.jpg

ช่วงที่ผ่านมาฝนตกคะทำงานก่อสร้างเจดียฺฺ์ต่อไม่ได้ วันนี้ฝนไม่ตกมีแดดทางวัดเลยรีบเทปิดฐานเจดีย์ก่อนคะ ยังไงโมทนารับบุญร่วมกันไปนะคะ สาธุคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2016
  4. aegmanmu

ขอบคุณครับ เด๋วคัดเสร็จต้องหาที่อัญเชิญไปถวายตามวัด แต่ช่วงนี้ก็ฝ่ามรสุมอุปสรรคจากมารต่อไป สาธุครับ

5. เก๋ณัฐา

ที่เก๋เขียนให้กำลังใจเพราะเก๋ชอบฝันน่ะคะฝันเห็นคนที่เคยเกี่ยวข้องกันไม่ตอ้งห่วงนะคะว่าจะไปละเมิดสิทธิ์ส่วนบุคคลท่านใดไปรู้เรื่องของเขา555เห้นเฉพาะคนที่เคยเกี่ยวข้องใกล้ชิดกันจริงๆคะซึ่งก็มีน้อยมาก ละครชีวิตตอนที่ฉายไม่มีคำบรรยาบางทีก็มีค่ะแล้วแต่ตอนแต่ตอนที่เห้นล่าสุดไม่มี เก๋ก็ดูแล้วก็ประติดประต่อได้ควมเอาเองว่า เขาน่าจะกำลังประสบปัญหาชีวิตอยู่ก็เลยพูดออกมาลอยๆแบบนี้แหละคะตามสไตล์คะเจออะไรหรือพบละครชีวิตของใครก็เอามาเล่าสู้กันฟังเป็น ธรรมทาน เจ้าของเรื่องเขาก็จะได้บุญไปด้วยที่บทเรียนชีวิตเขาทำให้คนอีกมากจะได้ไม่ทำผิดพลาดก็ให้เกิดโศกนาฏกรรมอย่างที่เขาเจอ ผู้อ่านก็จะได้ใช้สิ่งนั้นเป็น "ครูชีวิต"หรือเป้น"บทเรียนชีวิต โดยที่ตัวเราเองไม่ต้องผ่านหรือไปพบประสบกับเหตุกรณ์นั้นเอง เรื่องบงเรื่องบทเรียนชีวิตบางประเภทเราไม่จำเป็นต้องใช้ชีวิตเราเข้าไปเรียนรู้กับเหตุการณ์จริงเสมอไป ไม่งั้นตายเลยคะคงอ่วมคงช้ำในตายกันเสียก่อนนะคะถ้าเจอต้องเผชิญทุกรูปแบบปัญหาชีวิตด้วยตัวเราเองจริงไหมค่ะ???!!!

ก็เขียนไปคิดว่าน่าจะช่วยเป็นกำลังใจให้คนอื่นอีกหลายๆท่านที่อาจจะกำลังเผชิญปัญหาเดียวกันอะไรพวกนี้น่ะค่ะ แหมชีวิตมนุษย์ไม่มีใครไม่มีปัญหาหรอกค่ะจะสูงเพียงฟ้าต่ำเพียงดินมีหมดอย่างน้อยก็ต้องมีปัญหาเล็กๆน้อยๆบ้างหรือปัญหาขนาดเท่าภูเขาก็แตกต่างกันออกไปคะ ปากมนุษย์นี่อย่างมองข้ามเป็นสิ่งที่ใช้สร้างบุญได้เสมอๆค่ะ ฮฯูโมทนาสาธุค่ะ

6. เก๋ณัฐา

555 @^_^@ สู้ชนะนะคะ ขอให้ต่อสู้แล้วชนะมารไปให้ได้นะคะ
    คิดเสียว่าเหมือนการเจียรไนเพชรน่ะคะ เพชรเม็ดหนึ่งๆกว่าจะออกมาน้ำงามดังที่พวกเราเห็น ต้องใช้เวลาในการบ่มเพาะและผ่านการเจียรไนมามากมายและในที่สุดน้ำจึงงามหนักหนาค่ะ
    ก็เหมือนมรสุมชีวิตแหละคะ มรสุมไม่มีวันทำอะไรคนคนหนึ่งได้หรอกค่ะอย่างดีก็แค่ทำให้เราบอบช้ำแทบปางตายแต่ทำให้เราตายไม่ได้
    มรสุมนั้นไม่มีวันทำให้คนคนหนึ่งตายได้ตราบใดที่หัวใจของคนคนนั้นไม่แพ้ อนุโมทนาสาธุค่ะ

7. aegmanmu

สาธุครับ ผมชอบอ่านที่คุณเก๋เขียนครับ ให้กำลังคนได้หลายคนดีเลยทีเดียว แถมบวกงานบุญเข้ามาด้วย เริ่่ด

8. เก๋ณัฐา

ขอบคุณมากคะคุณaegmannu

9. เก๋ณัฐา

ช่วงนี้เย็นเก็ไม่ได้เข้ามานะคะก็นอนสักชั่วโมงสองชั่วโมงปกติเขาจะนอนก่อนภาวนาคะตื่นปั๊บก็เริ่มเจริญภาวนาเลยคะ มีอะไรก้หลังไมค์ไว้ได้เลยคะเดี่ยวสันรุ่งขึ้นตอบคะ จะได้เลิกไม่ต้องเช้ามาก เพระถ้าเลิกเช้านี่ไม่ได้พักผ่อนสิวขึ้นบานเลยคะตกใจเอ้เราก้เลยวัยรุ่นมาแล้วนะแล้วนี่อะรายเนี่ยะหรือเพราะเก่กินของหวานมากก้ไม่รู้นะคะ แถมตาแดงเป้นหมีแพนด้าเลยคะบอกไปใครจะเชื่อว่านั่งสมาธิแต่คนมันชอบนี่ค่ะ 555จริงๆเก๋มองเป็นการสะสมเสบียงก็หวังว่าสักวันจะนำเสบียงนั้นแหละคะมาใช้ในการสร้างบารมีเพื่อให้ตัวเองมีกำลังช่วยเหลือผู้คน555ดังนั้นให้มองเหมือนการสะสมเงินในธนาคารนะคะวันนึงพอได้ครบจะได้เอามาซื้อของที่เราต้องการค่ะ มันจะมีกำลังใจในการภาวนาตรึมเลยคะ เหมือนนั่งแล้วไ้ด้เงินเราก็จะมีกำลังใจในการปฏิบัติเราก็อยกนั่งอีก ยิ่งไม่ใช่เงินธรรมดาแต่เป็นเงินมาสร้างบารมีนี่จะมีความพยายามในการเป้นอย่างมากเงินสร้างความฝันของเรา สามารถนำมาใช้เป็นอุบายในการปฏฺบัตินได้นะคะ อนุโมทนาสาธุค่ะ

10. เก๋ณัฐา

11. เก๋ณัฐา

วันเวลาไม่คอยท่า การสร้างบุญบารมีของคนคนหนึ่งในชีวิตหนึ่งๆก็เปรียบเสมือนการเดินทางระยะสั้นแต่ หากเดินทางไปคนเดียวโดยไม่มีเข็มทิศนำทางที่ถูกต้องแล้ว ก็เสมือนพวกเราได้ปักธงยอมจำนนยอมศิโรราบก่อนที่จะถึงไปถึงฝั่งฝันคำอธิษฐานของพวกเราเสียแล้ว เดินเท่าไหร่จ้ำไปเท่าไหร่ไม่ถึงเสียทีเมล็ดพืชที่หวานระหว่างทางก็ไร้ดอกผลไม่ออกขาดอหารขาดเสบียงที่จะได้เก้บกิบระหว่างทางไม่ช้าไม่นานย่อมหมดแรงตาย ดังนั้นการเดินไปไร้เข็มทิศนั้นฉันท์ไรก็ฉันท์นั้นเสมือนพวกเราทั้งหลายได้เซ็นสัญญายินยอมพร้อมใจที่จะหมดแรงตายกลางทางโดยที่ยังไม่ถึงจุดหมาย กลับกันหากพวกเราเดินทางไปด้วยกันมีเข็มทิศนำทางที่ถูกต้องแล้วเสมือนเราได้ปักธงแห่งชัยชนะไว้ล่วงหน้า การสร้างบารมีในชาติหนึ่งจะเสมือนย่นระยะทางให้สั้นลง ไม่นานไม่ช้าไม่นานในที่สุดเมล็ดพืชที่หว่านลงไปตลอดระหว่างการเดินทางนั้นย่อมออกดอกออกผลเป็นเสบียงให้พวกเราได้เก็บไว้กินไว้ใช้ให้พวกเรามีแรงเดินต่อจวบจนถึงจุดหมายปลายทาง เชิญมร่วมสร้างบุญบารมีให้สำเร็จตั้งแต่ชาตินี้ไปด้วยกันนะคะ อนุโมทนาสาธุการเป้นอย่างยิ่งคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2016
  12. เก๋ณัฐา

13. เก๋ณัฐา

ชมภาพใหญ่คลิ๊กบนภาพเลยคะ
    18157.jpg 18158.jpg 18159.jpg 18160.jpg 18161.jpg

นำบุญมากฝากกันตอนเช้าๆค่ะ มีหล่อพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมต้นก่อนอัญเชิญพระพุทธรูปเข้าบรรจุค่ะ สาธูด้วยค่ะ ชีวิตคนคนนึงคงไม่ยาวไกลนัก การสร้างบุญบารมีติดตัวกลับไปนั้นสร้างให้สุดอย่งไรก็สร้างได้ไม่มากหรอกค่ะในชีวิตหนึ่งๆนั้น ดังนั้นหากท่านเป้นคนหนึ่งที่ยังไม่เริ่มสิ่งนี้ในชีวิตนนี้ ยังไม่สายคะเริ่มเสียแต่วันนี้แล้ววันนึงเราจะได้ไม่ต้องกลับเสียใจที่มามือเปล่า ก็กลับไปมือเปล่า โดยที่ชีวิตนี้ไม่ได้สั่งสมบุญบารมีใดๆกลับไปด้วยเลย อนุโมทนาสาธุ

14. เก๋ณัฐา

ชมภาพใหญ่คลิ๊กบนภาพเลยคะ
    18162.jpg 18163.jpg 18164.jpg 18165.jpg 18166.jpg

อัญเชิญพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมต้นประดิษฐานในพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมต้นหนัาตัก 4 ศอก ที่หล่อขึ้นเตรียมไว้แล้วค่ะ อนุโมทนาสาธุ บุญที่นอกเหนือจากบุญปฏิับติธรรมเจริญภาวนานั่งวิปัสสานากรรมฐานแล้ว บุญที่มีกำลังแรงที่หนุนสิ่งๆต่างๆได้เร็วติดจรวดก็บุญสมเด้จองค์ปฐมต้นพระองค์นี้แหละคะ

สมเด็จองค์ปฐมต้นนั้นเป็นพระพุทธเจ้าพระองค์แรกที่เสียสละค้นหาทางที่จะช่วยเหลือผู้คนแต่ด้วยความเป้นพระองค์แรกนี่แหละคะจึงต้องสร้ามบุญบารมีกว่าที่สุดมากกว่าพระพุทธเจ้าพระองค์ใด ลองคิดดูสิค่ะว่าตอนนั้นไม่เคยปรากฏมีพระพุทธเจ้ามาก่อนต้องมีกำลังใจอันยิ่งใหญ่เพียงใดจึงสามารถสร้างบารมีจนสำเร้จพระโพธิญาณช่วยเหลือผู้คนมากมายได้ต้องคิดนะคะต้องปรารถนาแต่ณตอนนั้นไม่เคยมีพระพุทธเจ้มาก่อนนี่ค่ะดังนั้นคนคนนึงต้องมีกำลังใจมากเพียใดต้องคิดต้องปรารถนาต่อเนื่องนะคะคือตอนนั้นไม่มีใครรู้นี่ค่ะตอนนั้นว่าปรารถนาแล้วสร้างบารมีไปน้าจึงจะสำเร็จดังนั้น "พระโพธิสัตว์องค์แรกองค์นี้จึงต้องมีกำลังใจเข้มแข็งกว่าผู้ใด" "พระโพธิสัตว์องค์แรกผู้นี้จึงต้องมีกำลังใจเข้มแข็งที่สุด" จึงจะแน่วแน่พอที่จะสร้างบารมีสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้้าพระองค์แรก ลองคิดดูสิค่ะการทำสิ่งใดโดยที่เราไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือไม่นี่ แต่ก็ยังคิดยังปรารถนาที่จะทำสิ่งนั้น ต้องมีหัวใจอันยิ่งใหญ่คะ เหมือนตำน้ำพริกละลายแม่น้ำแต่ไม่ว่าจะต้องตำน้ำพริกละลายแม่น้ำอีกกี่สายธารเราก็จะสร้างบารมีด้วยในใจนั้นมีควมปรารถนา "ปรารถนาเพื่อช่วยเหลือผู้อื่นให้พ้นทุกข์" นี่ค่ะหัวใจพระโพธิสัตว์และด้วยเป็นพระโพธิสัตว์องค์แรกก้วยแล้วนั้นยิ่งใหญ่หาประมาณมิได้ ลูกนั้นด้วยจิตอันบริสุทธิ์ขออนุโมทนาสาธุด้วยความจำนนท์และความศิโรราบในน้ำใจแห่งพระโพธิสัตว์ของพระองค์ อนุโมทนสาธุ นี่แหละค่ะเก๋จึงยอมแพ้เพียงน้ำใจสมเด็จงองค์ปฐมต้น ดังนั้น "หากเป็นคนธรรมดาผู้ใดทุกข์ร้อนให้คิดถึงทุกข์ของพระโพธิสัตว์ในการสร้างบารมีเพียงเพื่อช่วยเหลือผู้อื่น" "หากเป็นพระโพธิสัตว์ เมื่อใดทุกข์เมื่อใดบอบช้ำมากมายจากการเดินฝ่าพายุเดินฝ่าด่านในบททดสอบแห่งการสร้างบารมี เมื่อนั้นให้มองความยากลำบากในการสร้างบารมีของสมเด้จองค์ปฐมต้นพุทธวงศ์บรมศาสดาพระพุทธเจ้าพระองค์แรก" เราก็จะเห็นว่าความทุกข์สิ่งที่เรากำลังเผชิญนั้นน้อยนัก ดังนั้นไม่ว่าจะทุกจะท้อจะบอบช้ำมากสักเพียงไรก็ขอให้พวกเราทุกคนสู้ต่อไปนะคะ ความแน่วแน่ในเป้าหมายหนึ่งๆของคนคนหนึ่งไม่เคยทำให้คนคนนั้นพ่ายแพ้ต่ออุปสรรคใดๆ

คนคนนึงต้องมีกำลังใจและควมแน่่วแน่ในเป้าหมายมากเพียงไร แม้ทำเพื่อตนเองก้ยังยากยิ่ง แต่นี่ทำด้วยปรรถนาอันยิ่งใหย่ในการช่วยเหลือผู้อื่น พระโพธิสัตว์องค์แรกองค์นี้จึงต้องมีกำลังใจและความเข้มแข็งแน่วแน่ ในการที่จะช่วยเหลือผู้คนให้พ้นทุกข์ให้ได้ ก็คิดคิดด้วยจิตอันเป็นกุศลปรารถนาช่วยเหลือเหล่ามนุษย์และสรรพสัตว์น้อยใหญ่นั่นแหละคะคืออธิษฐานเกิดเป็นแรงอธิษฐานด้วยแรงอธิษฐานปรารถนนี้แหละคะก็บังเกิดพระโพธิสัตว์องค์แรกขึ้นมา

แม้นณตอนนั้นไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไรจึงสำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าแต่การอธิษฐานนั้นเสมือนแผนที่นำทางจึงนำชีวิตคนคนหนึ่งให้สร้างบุญบารมี เกิดเป็นการสร้างบารมีของพระโพธิสัตว์องค์แรก แต่ด้วยความเป้นพระพุทธเจ้าและพระโพธิสัตว์องค์แรกนี่แหละคะจึงต้องลองผิดลองถูกค้นหาเส้นทางเมื่อไม่มีต้นแบบนั้น"การสร้างบุญบารมีเพื่อช่วยเหลือผู้คนของพระโพธิสัตว์องค์แรกหรือสมเด็จองค์ปฐมต้น"นั้นก็เป็นเสมอเสมือนดั่ง "การเดินทางไร้แผนที่ ย่อมต้องใช้เวลาเดินทางสร้างบารมีมากกว่าพระพุทธเจ้าพระองค์ใด"

จึงจะไปถึงจุดหมายปลายทาง ต้องลองเดินไปทางโน้นทางนี้เพื่อลองผิดถูก จึงใช้เวลามากกว่าต้องสร้างบารมีมากที่สุดในบรรดาพระพุทธเจ้าทั้งหมด การเดินทางที่มีผู้เขียนแผนที่มาให้เรียบร้อยแล้วดั่งเช่นการสร้างบารมีเพื่อช่วยเหลือผู้คนของพระพุทธเจ้าองค์ถัดๆไป ดังนั้นองค์ปฐมท่านจึงเปรียบเสมือนครูของพระพุทธเจ้าองค์ถัดมาทุกองค์ ดังนั้นบุญเนื่องด้วยองค์ปฐมต้นจึงใหญ่และแรงติดจรวดด้วยเหตุนี้แหละคะ ทำบุญอันเนื่องด้วยสมเด็จองค์ปฐมต้นเมื่อใดพระพุทธเจ้าทุกร์ต้องโมทนาดั่งได้ทำบุญกับพระพุทธเจ้ทุกพระองค์ในคราเดียวกันจึงยิ่งใหญ่หาประมาณมิได้ เพราะตอนนั้นไม่เคยมีพระพุทธเจ้ามาก่อนดังนั้นก้ไม่รู้สิค่ะว่า การจะสามารถช่วยเหลือผู้คนได้นั้นต้องสร้างบารมีน้าสร้างไปๆพอบารมีเต็มจึงจะสำเร็จเป้นพระพุทธเจ้าและมีบุญบารมีเพียงพอที่จะโปรดช่วยเหลือผู้คนและสรรพสัตว์น้อยใหญ่ให้พ้นทุกข์ได้ จะช่วยเหลือผู้คนมากมายพ้นจากความทุกข์นั้นต้องผู้เป้นหนึ่งเท่านั้นค่ะ คือ พระพุทธเจ้า เอกกมหาบุรุษผุ้เป้นหนึ่งสั่งสมบารมีมามากที่สุดกว่่าผู้ใด

15. aegmanmu

#ผมก็ชอบสมเด็จองค์ปฐมครับ ชอบเป็นพิเศษไม่รู้ทำไม ต่อมาได้พระองค์มาอยู่ที่บ้าน

ส่งพวกพระ แผ่นทองตามที่อยู่นี้่เลยใช่ไหมครับ
    #ที่อยู่
    วัดป่าโนนจ่าหอม 13 ม.13 หมู่บ้านโพนเมือง ต.โพนเมือง อ.เหล่าเสือโก้ก
    จ.อุบลราชธานี 34000

16. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    ท่านใดจะส่งแผ่นทองฝากดวงชะตาไว้กับสมเด็จองค์ปฐมต้น
    ส่งไปได้เลยนะคะ

ตามที่อยู่่ด้านบนส่งไปได้หมดชื่อคนในครอบครัว พ่อ แม่ พี่น้อง ลูก เพื่อน แฟน สามี ภรรยา หรือแม้แต่บริวารค่ะ

17. เก๋ณัฐา

อาจเคยเกิดมาเกี่ยวข้องกันในอดีตในสมัยที่ท่านยังเสวยชาติเป็นพระโพธิสัตว์สร้างบารมีอยู่คะ พวกเราก็ล้วนลูกหลานผู้เกี่ยวข้องกับสมเด็จองค์ปฐมต้นด้วยกันทั้งสิ้นคะ ปกติเกี่ยวข้องกับใครเราก็ชูองค์นั้นขึ้น เหมือนครูบาอาจารย์เมื่อท่านเกี่ยวข้องกับองค์ไหน ท่านก็ชูองค์นั้นขึ้นค่ะ เกี๋ยวข้องกับสมเด็จองค์ปฐมต้นก็ชูสมเด็จองค์ปฐมต้น เกี่ยวข้องกับพระศรีอริยะเมตตรัยก็ชูพระศรีอริยะเมตตรัย แตกต่างกันไปตามสายตามความเกี่ยวข้องกันในอดีตคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤศจิกายน 2016
  18. เก๋ณัฐา

จะเล่าให้ฟังแล้วกันคะะผู้รู้เคยเล่าให้ฟังว่า
    ปกติหากเราเคยเกี่ยวข้องมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับองค์ใดมากที่สุดเราก็จะชูองค์นั้นขึ้นค่ะ
    สำหรับพระศรีอริยเมตตรัยนั้นคาดว่าอย่างไรต้องเกี่ยวข้องกันแน่นอนคะ
    เพราะสิ่งศักดิ์สิทธฺ์ที่วัดป่าโนนจ่าหอม ที่สร้างอยู่นั้นก็ล้วนเจริญภาวนาเพื่อรอคอยการไปเกิดในยุคพระศรีอริยเมตตรัยคะ
    พระศรีอริยเมตตรัยคะ พระพุทธเจ้าพระองค์นี้เป็นพระพุทธเจ้าที่มีบุญบารมีมาก
    ดังนั้นคนที่จะไปเกิดในยุคนนี้นั้นต้องมีบุญมากจึงไปเกิดในยุคพระศรีอริยเมตตรัยได้
    เพราะความปรารถนาของพระศรีอริยยะเมตตรัยนั้น
    คือ พาไปทั้งหมด หมายถึง พาผู้คนทั้งหมดในยุคท่านนิพพานไปด้วยกัน เรียกว่าพากันนิพพานกันยกยุค
    ดังนั้นคนที่ไปเกิดในยุคนี้ก็คือ ต้องเป็นผู้ที่บำเพ็ญสร้างบุญบารมีมาดีแล้วจึงจะสามารถนิพพานได้
    และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่วัดนั้นก็เดิมเป็นพ่อแม่พี่น้องญาติกันแต่ในอดีต
    ดังนั้นถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่วัดเกี่ยวข้องกับพระศรีอริยยะเมตตรัยเราก็ต้องเกี่ยวข้องกับท่านด้วยเป็นแน่
    ปกติการจะไปเกิดในยุคพระพุทธเจ้าพระองค์ใดนั้น
    ก็ต้องมีความเกี่ยวข้องกันในอดีตคือเคยเกิดเป็นพ่อแม่พี่น้องลูกสามีภรรยามิตรสหายบริวารหรือคนที่เกี่ยวข้องสัมพันธ์กันมาแต่อดีต
    อย่าเห็นว่าท่านสูงส่งเป็นพระพุทธเจ้าแล้ว คนธรรมดาอย่างเราจะไปเกี่ยวข้องได้อย่างไรน่ะคะ
    เพราะกว่าจะมบรรลุพระโพธิญาณสำเร็จเป้นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งๆได้นั้นต้องเกิดเป้นพระโพธิสัตว์บำเพ็ญบารมีมายาวนานนับภพชาติไม่ได้
    ดังนั้นล้วนต้องเกิดมาเคยเกี่ยวข้องมาน้อยใกล้ไกลก็ว่ากันไปค่ะ
    และที่สำคัญนอกจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่วัดที่รอไปเกิดในยุคพระศรีอริยะเมตตรัยแล้ว
    ยังมีอีกหนึ่งคะ ขออนุญาติพระองค์เอ่ยนาม ต้องบอกเขก่อนคะเพราะเมืองใดๆก็มีกฏของเค้า
    เมืองมนุษย์ เมืองนาค ของเราหากเกี่ยวข้องกับกษัตริย์เขายังห้ามพูดจาลบหลู่เลยใช่ไหมค่ะ
    เหมือนกันเมืองนาค เขาก็มีกฏของเขา คือ ห้ามพูดถึงวังใหญ่
    คือ พระยาศรีสุทโธนาคราชกษัตริย์ผู้ปกครองพญานาคทั้งปวงนั้น
    มีความปรารถนาและอธิษฐานไว้ว่า
    ท่านจะอาสาปกป้องดูแลพุทธศาสนาจวบจนถึงหมดยุคพระศรีอริยะเมตตรัย
    ก็เลยคิดว่าน่าจะเกี่ยวข้องกันแน่นอนคะ เพราะกับพระยาศรีสุทโธก็เคยเกี่ยวข้องกันมาแต่อดีต
    ดังนั้นถ้าเก๋เคยมีความสัมพันธ์เกี่ยวข้องกับท่านผู้ที่เข้ามาทำบุญก็ต้องเกี่ยวข้องด้วยเช่นเกียวกันคะ เหมือนแผนภูมิต้นไม้ แสดงลำดับญาติ
    ผู้รู้เคยเล่าให้ฟังว่า ในอดีตเคยเป็นหลานหลานคนโปรด เมื่อสร้างวัดก็ย่อมต้องมารายงานตัวนำผู้คนมาร่วมสร้างคะ
    เชื่อสิคะเกี่ยวข้องกันมาหมด ของเก๋นี่ยังเป้นแค่หลาน แต่พี่สายบุญบางท่านนี่เป้นลูกเลยค่ะ ลูกสาวท่านในอดีต
    เพราะบารมีนั้นเกี่ยวเนื่องกัน เป็นการต่อสายบุญกันไปเป็นทอดๆไปค่ะ

19. เก๋ณัฐา

ยังไงวันนี้ขอตัวแคค่นี้ก่อนคะต้องรีบไปนั่งเจริญภาวนาเนื่องจากช่วงนี้ทานแต่เบเกอรี่น้ำหนักขึ้นมาสามกิโล ใส่กางเกงไม่ได้ลำบากต้องไปหาซื้อเสื้อผ้าใหม่อีกเลยต้องเอาน้ำหนักกลับไปที่เดิมก่อนคะ ก้ต้องเข้านอนไม่ดึกมากดังนั้นต้องรีบเข้านั่งภาวนาตั้งแต่ช่วงนี้ไปเลยคะ จะได้ไม่ดึกมาก ตีหนึ่งตีสองกำลังดีท้องยังไม่หิวคะ ไปน่ะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2016
  20. เก๋ณัฐา

เมื่อวานอุตส่าห์รีบปฏิบัติธรรมแต่หัวค่ำ ตั้งใจว่าจะรีบเลิกจะได้เข้านอเร็วๆกับเขาบ้างปรากฏว่า จนถึงตอนนี้ยังไม่ได้นอนเลยสักนิดคะ นี่แหละคะจิตของนักปฏิบัติ เมื่อจิตนั้นตื่นก็ยากที่จะหลับคะ จิตที่ตื่นแล้วนั้นจะไม่หลับแม้หลับตาลงก็สว่างเหมือนมีพระจันทร์ส่องอยู่กลางหน้าแล้วใครจะหลับลงล่ะคะนี่ขนาดเก๋หลับตาลงนอนตั้งแต่ตีสองนะคะไม่หลับก็เลยเป้นนอนสมาธิไปถึงเช้าหลับตลงสว่างสภาวะธรรมยังเกิดเสมอเหมือนการนั่งปฏิบัติธรรมแหละคะนอนปฏิบัติธรรมทำยากนะคะต้องฝึกไม่งั้นหัวถึงหมอนนี่หลับคะต้านกิเลสไม่ไหว หลับตานอนดูจิตก้คือนอนปฏิบัติธรรมนั่นแหละคะถึงหกโมงว่าไงก็นอนไม่หลับแล้วก็ลึกขึ้นดีกว่่าคะ555 นี่คงกะจะให้ปฏิบัติธรรมกัน 24 ชม.เลยนะคะเนี่ยะ แรกๆตอนที่ตกกระแสธรรมนั้นตอนนั้นเหมือนฟ้าผ่าคะ ฟ้าผ่าลงกลางจิตหลังจากนั้นเมื่อใดหลับตาลงเมือนั้นเหมือนใครเอาสปอร์ตไลท์มาส่องหน้าแน่นั้นตอนแรกๆที่เริ่มปฏิบัติธรรมคะนี่แหละคะ เมื่อเราเพียรในสิ่งใดนั้นสิ่งนั้นย่อมไม่อยู่เฉยอย่างไรจะส่งผลกลับมายังผู้เพียรพยายามนั้นๆไม่ประการใดก็ประการหนึ่งเสมอๆคะ ดั่งเราหว่านพืชลงแปลงดินมั่นรดน้ำพรวนดินอยุ่ร่ำไปท้ายสุดย่อมดอกผลย่อมออกมาให้ผู้ปลูกได้กินใช้ ต้องเรียกว่า กำไรแห่งความพากเพียรคะอนุโมทนาสาธุ