พลาดไม่ได้!!!บุญพลิกชะตารับปี2560อิฐก้อนละ9บาทหล่อเจดีย์อง์ปฐมต้น31ยอด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 29 กันยายน 2016.

1. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008

พลาดไม่ได้!!!เชิญร่วมอานิสงส์สีทอง
    พลิกชะตารับปี 2560
    อิฐก้อนละ 9 บาท
    เพื่อหล่อเจดีย์สมเด็จองค์ปฐมต้น
    31 ยอด

2. เก๋ณัฐา

3. เก๋ณัฐา

สร้างบุญกันเยอะๆนะค่ะช่วงนี้พวกเรานี่ล้วนผู้อาสามาในยุคของรอยต่อดังนั้นนั่นหมายถึงเราจะได้เห้นธรรมะหรือธรรมชาตินั่นคือ 2 สิ่งที่แตกต่างกันคนละขั่วราวขาวกับดำ คือก่อนที่จะเจอสิ่งที่ดีที่ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนในประวัติศาสตร์พวกเราทั้งเหล่าผู้อาสามาสืบทอดพระศาสนาและไม่ได้มาอาสามาก็ตามก็ย่อมต้องผ่านช่วงกึ่งพุทธกาลช่วงเวลาแห่งความยากลำยากที่สุด จะหัวหรือก้อยจะซ้ายหรือขวาผู้ใดเล่าจะรู้ 555เก๋ก็ไม่รู้ค่ะเลยบอกไม่ได้ แต่หากฟ้ารู้ดินรู้ก็ย่อมต้องมีผู้รู้นั้นแต่ท่านคงไม่ยอมบอกค่ะ555 เมื่อผ่านช่วงนี้ไปเราคงจะได้บทเรียนแห่งชีวิตที่ยากจะหาได้ในชีวิตจริงอีกครั้งหนึ่งค่ะ ประวัติศาสตร์นี่สอนอะไรอะไรเราเสมอๆนะค่ะ ความอยู่รอดของผู้คนมากมาย หากไม่มีธรรมพวกเราเฟื่องฟูศัตรูย่อมตายค่ะตายกันหมดค่ะ แต่หากธรรมอยู่กับผู้ใดพวกเราพวกเขาฝั่งใดก็ดีจะรอดทั้งหมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2016
  4. เก๋ณัฐา

มาร่วมสร้างบารมีกันนะค่ะ เราสร้างด้วยอธิษฐานสร้างด้วยปรารถแห่งการสร้างบารมีเพื่อมีกำลังในการช่วยเหลือผู้คนในวันข้างหน้า ด้วยความสัตย์จริง ฟ้ารู้ดินรู้สิ่งศักดิ์และพระพุทธเจ้าทุกพระองค์เป็นพยาน มาร่วมสร้างบารมีไปด้วยกันนะค่ะเท่ากับเราได้ทำบุญกับผู้คนจำนวนมาก ทำบุญประคองสืบทอดพระศาสนาส่งต่อไปยังรุ่นถัดไป ถือเป็นบุญใหญ่อันมีอานิสงหาประมาณมิได้.

5. เก๋ณัฐา

ไม่รู้พระโพธิสัตย์ท่านทนได้อย่างไรนะค่ะ เพียงแค่ภารกิจในการอาสาสืบทอดพระศาสนา ช่วยเหลือผู้คนที่เหล่าผู้อาสาทั้งหลายได้ยกมืออาสากันมานั้นก็หนักหนาสาหัสยิ่งนักในเวลาช่วงกึ่งพุทธกาลนั้น ดีสุด ร้ายสุด ย่อมได้พบพาน พระโพธิสัตย์นี่ท่านลำบากนะค่ะระหว่างการเดินทางสร้างบารมีในแต่ละชีวิตนั้นดั่งมีอุปสรรคขวางหน้า ภูเขาขวางแม่น้ำไกลไม่ได้หันไปด้านหลังพายุไล่ตามมาคงบอบช้ำมากมายแต่แม้นเจียนตาย แต่เพราะลมหายใจแห่งการสร้างบารมีนั้นยังคงต้องรักษาไว้ด้วยภารกิจด้วยปรารถนาแห่งการช่วยเหลือผู้คนยังคงอยู่ในใจ

6. เก๋ณัฐา

พลาดไม่ได้!!!เชิญร่วมอานิสงส์สีทอง
    เพื่อหล่อเจดีย์สมเด็จองค์ปฐมต้น
    31 ยอด

7. เก๋ณัฐา

มองดูท้องฟ้าใหญ่บัดนี้มีหลายสี เห็นที่คงยากจะหลีกเหลี่ยงพายุใหญ่เห็นทีคงจะเข้า เมื่อใดข้าศึกร่วมมือกันโจมตีหลายทางนี่ยากจะรับมือไหวหากไม่มีการเตรียมการต้านอย่างดี ข้าศึกร่วมมือกันถ้ามีคนในเข้าร่วมเห้นทีรับมือยาก จะหาใครไว้ใจได้ต้องตรองให้จงหนัก ต้นโพธิใหญ่ที่เคยเป็นดั่งร่มโพธิร่มไทรยามพายุเข้าบัดนี้หายไป ศึกแห่งการประหัสประหารกันระหว่างธรรมะกับอธรรม แม้นธรรมะปราชัยคงยากอยู่เดือดร้อนทั่วทุกแห่งหน แต่แม้นธรรมะชนะจึงพออยู่รอดประคองผ่าพายุไป แต่อย่างไรย่อมกระทบทั่วทุกสารทิศ กาลข้างหน้านั้นคงมีฟ้าและดินเท่านั้นที่รู้ หากแม้ธรรมมิกราชโพธิญาณผู้ที่ในตำนานเล่าขานจะบังเกิดขอจงมาเร็วเถิดทันกาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2017
  8. เก๋ณัฐา

แม้เก๋ไม่ใช่ครูบาอาจารย์แต่สิ่งหนึ่งที่เก๋จะบอกเคล็ดลับการรอดพ้นวิกฤตเผื่อหลายๆท่านกำลังเผชิญ สิ่งนี้ก็ไม่ได้มากจากที่ใดหากแต่มาจากธรรมที่ผุดขึ้นในจิตจากการปฏิบัติธรรมบำเพ็ญภาวนานี่แหละค่ะ เวลาเผชิญวิกฤตแม้จะหนักหนาการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่อาจทำให้คนคนนึงอยู่ยากขึ้นหรืออาจไม่ได้อยู่อีกแล้วก็ตามก็ยากจะมีใครรู้ ในวาระนี้นั้นเหมือนดั่งหากเราไม่ลงมือจัดการเขาเราตายแน่เพราะเขาจะจัดการเราเป็นแน่คือเรียกไม่ทำเขาเขาก็ทำเรา แต่จำไว้นะค่ะสิ่งสำคัญที่จะทำให้คนคนนึงรอดได้อย่างปาฏิหารย์ได้ในวาระสุดท้ายนั้น คือ ให้นึกถึงอำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยในวินาทีนั้นเช่นเมื่อกำลังเผชิญภัยธรรมชาติ และเมื่อเผชิญสถานการณ์ยากลำบากในชีวิตการทำทุกอย่างโดยใช้ธรรม อย่างมีธรรม จำไว้ให้ดีนะค่ะ ความดีหรือบุญในวาระสุดท้ายนี้จะเป็นสิ่งที่ทำให้คนคนนึงชะตาจะพลิกไปจากตายเป็นรอดได้ เป็นทางสุดท้ายค่ะ จำไว้ให้ดีนะค่ะเผื่อหลายๆท่านนั้นกำลังเผชิญวิกฤตนั้น ความดีที่สร้างในวาระสุดท้ายนั้นจะเป็นทางรอดทางเดียวของคนคนนั้นค่ะ ดั่งเหมือนจะตายหากไม่ประหัสประหารเขาเขาก็จะย้อนกลับมาประหัสประหารเราแทน แต่อย่าทำค่ะอย่าไปประหัสหารเขาเหตุใดมือเรานั้นต้องมาเปื้อนกรรมเหล่านั้น อาจดูเหมือนเป็นวิธีการของคนโง่ แต่จงทำค่ะมันจะเป็นทางรอดสุดท้ายวาระแห่งความดีดั่งอานิสงส์ผลบุญจนถึงที่สุดนั้นจะย้อนกลับมาปกป้องคนคนนั้นเอง เหมือนดังแม้นเห็นศัตรูอยู่ตรงหน้าง้างดาบจะฟันเราถ้าเราไม่ง้างดาบฟันเขาก่อนเราย่อมตาย อย่าให้มือเราเป็นผู้เปื้อนกรรมต้องลงมือประหัสประหารเขา ถ้าเราเป็นผู้นำ จงใช้ธรรมและใช้ดาบนั้นป้องกันตัวเราและผู้อยู่ข้างหลัง แต่จำไว้นะค่ะอย่าลงดาบถึงขั้นเอาชีวิตเขาขอให้ให้ทางแก่เขาด้วย จงใช้เมตตาเว้นชีวิตคนผู้นั้นและเฝ้าระวัง อย่าเอาชีวิตเขา หากเขายังคิดร้ายสิ่งนั้นจะสะท้อนกลับไปยังเอง และในระหว่างนี้เมื่อเจอเหตุการณ์ใดเจอคน สัตว์กำลังจะตาย ให้ช่วย มีอำนาจจงใช้อำนาจที่มีอยู่นั้นช่วย มีเงินจบใช้เงินช่วยเขา มีแรงจงใช้แรงนั้นช่วยเขา มีสิ่งใดจงใช้สิ่งนั้นในการช่วยคนหรือสัตว์นั้นๆ แล้วอานิสงส์นี้จะดังปาฏิหารย์มาช่วยให้สถานการณ์ต่างๆพลิกพลันในทันกาล

9. เก๋ณัฐา

การสร้างบุญนั้นไม่จำเป็นต้องเป้นเงินเสมอไป มีสิ่งใดจงใช้สิ่งนั้นในการสร้างบุญ ช่วยเหลือคนทำได้ง่ายมาก มีสิ่งใดจงใช้สิ่งนั้นในการช่วยคน&สร้างบุญ มีเงินใช้เงิน มีกำลังใช้กำลัง มีอำนาจจงใช้อำนาจที่มีนั้นในการต่อยอดสร้างบุญช่วยเหลือคนสร้างความดีทำนุบำรุงพระศาสนาแล้วสิ่งนั้นจะไม่หนีหายไปจากเรากลับจะมีแต่เพิ่มพูนขึ้นไม่จบไม่สิ้นค่ะ ยิ่งถ้าเราเป็นผู้นำคนนั้นเมื่อเกิดในที่สูงอยากอยู่สูงตลอดไปนั้นจงใช้อำนาจนั้นช่วยเหลือผู้คนอันเป็นประโยชน์แด่สาธารณประโยชน์อย่าพึงละเว้น ทำนุบำรุงพระศาสนาแล้วความสูงด้วยลาภยศสรรเสริญความเจริญทั้งปวงนั้นจะไม่หายไปไหนไปไหนตามติดดั่งเงาตามตัวเกิดไหนเกิดด้วยเว้นแต่เมื่อเจ้าตัวนั้นจะอธิษฐานจะมีชีวิตในวิถีที่แตกต่างออกไปตามแต่เจ้าตัวผู้นั้นได้อธิษฐานขอ การทำนุบำรุงพระศาสนานั้นอย่าเห็นว่าคร่ำครึเป็นการนำเงินไปสร้างศาสนาสถานใหญ่โตไร้ประโยขน์สู้การช่วยคนชีวิตคนชีวิตสัตว์ไม่ได้นะค่ะ จบมองจงตรองให้ลึก การทำนุบำรุงสืบทอดพระศาสนาแท้จริงนั้นแก้ตรงจุดแก้ที่เหตุเพราะสาเหตุที่มนุษย์ทำชั่วนั้นด้วยใจนั้นยังไม่ท่องแท้ในธรรมจึงทำให้สังคมเป็นดังเช่นในปัจจุบัน ธรรมนนั้นเป็นแก่นคำสอนของพระศาสนาสินให้คนเป็นคนดีเมื่อคนคนนึงเป็นคนดี ย่อมไม่มีการปล้นฆ่าแย่งทรัพย์เกิดเป็นคดีเป็นปัญหาในสังคมขึ้นมาทุกคนอยู่ในส่วนของตนเองไม่ทำร้ายหรือทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน หากทุกคนมีธรรมในใจเช่นนั้นแล้วการทำความชั่วย่อมลดหลั่นลงไปเรื่อยๆ สังคมย่อมเกิดความผาสุขในที่สุดการทำนุบำรุงสืบทอดพระศาสนาจึงมีอานิสงส์มาก อนุโมทนาสาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2016
  10. เก๋ณัฐา

31 ยอด

11. เก๋ณัฐา

31 ยอด

12. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    ยังไม่ได้หายไปไหนนะครับ..รอสัปดาห์หน้าสั่งชุดทำไอติมโบราณและถังเก็บไอติมและเครื่องซีลปากถ้วยน้ำส้มเกร็ดหิมะเพื่อจัดส่งไปที่วัดเข้าโรงทานครับผม..แล้วจะฝากคุณเก๋นำภาพส่งมาให้โมทนาด้วยกันนะครับ..

13. เก๋ณัฐา

@^_^@ สาธุค่ะ 555 พอกันค่ะกับเจ้าของกระทู้
    ก้จะเป้นแบบนี้เป้นพักๆค่ะ

14. เก๋ณัฐา

เก๋ดูช่วงไหนคนน้อยเก๋ก็ไม่ได้เข้ามาค่ะ. ช่วงนี้คนเข้าเว้บน้อยมากบางวัน 30-40คน เก๋เลยไม่ค่อยได้เข้ามากระทู้เหมือนกันค่ะ สงสัยเพราะสถานการณ์หลายๆอย่างที่ไม่แน่นอนในตอนนี้เพียงช่วงเวลานิดเดียวสถานการณ์อาจพลิกผลันเปลี่ยนแปลงได้ตลอดเวลา 555 ต้องรอดูฟ้าลิขิตกันแล้วล่ะค่ะงานนี้

15. TheEnd

TheEnd เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญ 100บาทครับ โอนเงินเข้าบัญชีแล้วครับ

16. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่ะ ปรารถนาอันใดขอให้สำเร็จสมปรารถนาสาธุๆๆ

17. เก๋ณัฐา

การสร้างบารมีในช่วงปี 60-61 555 อาจมีปัญหาเพราะเรามาสู่การส่งต่อยุคหนึ่งไปยังอีกยุคหนึ่ง เฮ้อคงลำบากกันพอสมควร 555 การอาสาลงมาของเหล่าขุนพลผู้สืบทอดพระศาสนาช่วงนี้จึงยากนักแต่ได้บุญมากนะค่ะ ยิ่งยากเพียงใดบุญบารมีก็ย่อมเกิดเพียงนั้น

18. เก๋ณัฐา

เขาว่าจะยุคนี้จะปรากฏคนผู้หนึ่งมาช่วย เราคงต้องภาวนากันแล้วล่ะค่ะขอให้มาทันกาล แต่ดูจากสถานการณ์ความวุ่นวายและการเก่งแย่งอำนาจที่จะเกิดขึ้นนับจากนี้มาจะแก้อย่างไรจะช่วยอะไรได้นะค่ะ ยกเว้นเขาผู้นั้นมีความเป็นปาฏิหารย์มาด้วย ต้องเป้นคนเหนือนคน คนเหนือดวง หาไม่ก็ไม่เห็นทาง ฟังดูทะเม่งทะเม่งอย่างไรไม่ทราบนะค่ะเพราะเวลามันน่าจะใกล้เคียงกันเขาว่าพระศรีอารย์ซึ่งยังเสวยชาติเป็นพระโพธิสัตว์จะปรากฏ คำทำนายเรื่องธรรมมิกราชโพธิญาณ คำทำนายเรื่องนารีขี่ม้าขาวตั้งแต่ตอนต้นกรุงรัตนโกสินทร์ที่พุฒาจารย์ในสมัยนั้นได้ทำนายไว้ ฟังแล้วมันบังเอิญได้เหลือเชื่อนะค่ะ ถ้าไม่ติดว่าพีะศรีอารย์ที่เสวยชาติเป็นพระโพธิสัตว์ในสมัยนี้น่าจะเป็นบุรุษเพศ พูดจริงๆนะค่ะเก๋ต้องคิดว่า นารีขี่ม้าขาวนี่แหละคือ พระโพธิสัตว์ที่ในอนาคตกาลจะบรรลุเป็นพระศรีอารย์ ซึ่งว่ากันว่า นารีขี่ม้าขาวผุ้นี้นั้นเป้น ผู้สูงศักดิ์ ซึ่งคิดอย่างไรไม่น่าเป้นได้ เราก้ไม่รุ้นะค่ะอาจลงมาหลายองค์หรือเปล่าหรือท่านอาจเกี่ยวข้องกันคิดแล้วก็มาบังเอิญกันโดยมิได้นัดหมายนะค่ะ แบบการมาเกื้อหนุนกันของผู้เกี่ยวข้องเพื่อให้ความปรารถนามนการสร้างบารมีของคนคนนึงสำเร็จขึ้นได้สาธุนะค่ะฟังแล้วคิดถึงการสร้างบารมีของตัวเก๋เองผู้เกี่ยวข้องกับข้าพเจ้าอยู่ที่ใด การสร้างบารมีนั้นยิ่งยุคนับจากนี้หากหมายถึงการช่วยเหลือผู้คนบนแผ่นดินนี้ องค์เดียวคงไม่พอน่าจะต้องผนึกกำลังกันนะค่ะเอื้อกันสร้างความดีช่วยเหลือแผ่นดินและผู้คนบนแผ่นดินจึงจะสำเร็จหรือเป่านะค่ะ ไม่ว่าใครก็เคยทำผิดมาด้วยกันทั้งสิ้นสิ่งใดผู้ใดถูกหมดผิดหมดนั้นหามีไม่ หากกลับใจยังคงมีสำนึกสุดท้ายแห่งการสร้างความดีเพื่อผู้คนมากมายบนแผ่นดินย่อมได้รับการให้อภัยแต่หาไม่อาจไม่มีโอกาสอีกแล้วก็เป้นได้นะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2016
  19. เก๋ณัฐา

เอ๊ะแล้วเราจะทำกันอย่างไรดีค่ะ คำตอบคือ ไม่ต้องทำอะไรเพราะ ทำอะไรไม่ได้ ทางรอดเดียวคือ ภาวนา สำหรับผู้ที่ปฏิบัติธรรมเป็น และ การทำบุญสร้างความดี คือ ทางรอดของผู้ที่ยังปฏิบัติธรรมไม่เป็นคะ ต้องรอดูอย่างเดียวว่าการต่างๆนั้นจะเป็นไปอย่างไร ทุกอย่างย่อมมีหนทางของมันเอง ภัยแล้ง และภัยธรรมชาติที่เขาว่าจะเกิดก็เกิดไปเพียงส่วนหนึ่ง แต่แล้งก้ว่าแล้วแล้วนะค่ะแต่อาจจะยังไม่มากแค่นั้นค่ะ ส่วนภัยน้ำก็ยังไม่เห้นเกิดต้องรอดูต่อปีหน้าค่ะ

20. เก๋ณัฐา

31 ยอด