พอใจรูม

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ppojai, 3 ตุลาคม 2010.

1. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

2. แปะแปะ

แปะแปะ เป็นที่รู้จักกันดี

3. librarianstory

librarianstory สมาชิก

สวัสดีปี 25-55 ค่ะ

4. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

5. แปะแปะ

แปะแปะ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีอะไรมากครับ ปีใหม่นี้ นับเอาเป็นวันดีเป็นวันมงคลฤกษ์มงคลชัย จขกท. ทิ้งกระทู้ไปเพื่อจะปฏิบัติธรรม
    [​IMG]สาธุด้วยจ้า ขอให้เจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2012
  6. pporjai

:cool: ขอบพระคุณ ที่ช่วยดูแลกระทู้ให้ จขกท.นะคะ อาแปะ แปะ น่ารักเจง ๆ ๆ ๆ พอใจ..กลับมาดูแลห้องโลกจักรวาลและร้องเพลงต่อแย๊วค่ะ...ในวาระดิถีวันปีใหม่ 2555 ขอให้อาแปะ แปะ คุณลุงหมาน และเพื่อน ๆ ในเวปบอร์ดพลังจิตทุก ๆ ท่าน จงมีจิตใจที่ผ่องแผ้ว ปราศจากทุกข์โศรก โรคภัยภยันตรายนะคะ... ขอรักเพื่อน ๆ ร่วมโลกที่มีชีวิตทุก ๆ ท่านค่ะ...

วโรกาสส่งท้ายปีเก่า ขึ้นปีใหม่ปี 2555 นี้ ได้มีโอกาสไปปฏิบัติธรรมร่วมกับผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ได้พบกัลยาณมิตรหลาย ๆ ท่าน ได้พบพระสงฆ์ที่นำพาเราสวดมนต์และดำเนินชีวิตไปในทางที่พระพุทธองค์ได้ทรงตรัสสั่งสอน...เหมือนได้ไปชาร์ทแบตเตอรี่เติมพลัง ทำให้สามารถกลับมาเผชิญโลกมนุษย์อันวุ่นวายต่อไปได้ค่ะ อาแปะ แปะ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มกราคม 2012
  7. pporjai

(k):cool: สวัสดีปีใหม่ ปี 2555 อ.กายค่ะ ขอให้มีความสุข ความเจริญ สุขกายสบายใจ ขอให้รวย ๆ ๆ นะคร้า ๆ ๆ รักและคิดถึงเสมอทุกลมหายใจค่ะ...

8. pporjai

:cool: Happy new year 2012 ปี 2555 ขอให้คุณ liquidpaper มีความสุขตลอดปี..คิดสิ่งใดขอให้สมหวังดังตั้งใจนะคะ..

9. liquidpaper

liquidpaper เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ......[​IMG]

10. pporjai

ดอกไม้จะบาน
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1838869/[/MUSIC]
    file music

11. pporjai

ดอกไม้ ดอกไม้จะบาน

บริสุทธิ์กล้าหาญ จะบานในใจ

สีขาว หนุ่มสาวจะใฝ่

แน่วแน่แก้ไข จุดไฟศรัทธา

เรียนรู้ ต่อสู้มายา

ก้าวไปข้างหน้า เข้าหามวลชน

ชีวิต อุทิศยอมตน

ฝ่าความสับสน เพื่อผลประชา

ดอกไม้ บานให้คุณค่า

จงบานช้าๆ แต่ว่ายั่งยืน

ที่นี่ และที่อื่นๆ

ดอกไม้สดชื่น ยื่นให้มวลชน...

12. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    หนูเข้ามาเยือนที่นี่ บ๊อย บ่อย บ่อยมั๊กกก แฮ่ๆ พี่ใจจ๋า หนูอยากรู้ว่า การไปปฏิบัติ์ธรรมเราต้องเตรียมอะไรไปบ้างคะ พี่ใจจ๋า หนูไม่ผิดไช่ไหมที่หนูไม่เคยไปปฏิบัติ์ธรรม หนูอยากรู้เพราะว่าหนูจาไปบ้างจ้า

13. pporjai

:cool: อนุโมทนา สาธุจ๊ะ น้องยุ แค่นู่คิดจะปฏิบัติธรรม ก็ได้บุญแล้วนะคะ การปฏิบัติธรรมอยู่กับจิตใจ เวลา และโอกาส บุญของเราด้วยค่ะน้องยุ บางทีคิดแต่ไม่มีเวลา ก็ได้แต่คิด..พี่ใจกว่าจะได้มีโอกาสก็ต้องหาเวลา และที่สำคัญที่สุดคือ "ใจ..." ของเราน่ะค่ะ ความกลัว ไม่แน่วแน่ ทำให้เราพลาดโอกาสอยู่เรื่อย ๆ เราก็อ้างเวลา ว่าไม่ว่าง ๆ ๆ ๆ ต้องทำมาหากินอยู่นั่นแหละ..

การปฏิบัติธรรมแต่ละที่กฎระเบียบไม่เหมือนกันนะคะ บางที่เคร่งครัด(ห้ามพูด ห้ามคุย ให้มีสติอยู่กับตนเองให้มากที่สุด..) บางที่ก็สบาย ๆ บางแห่งเน้นการฝึกสติ บางแห่งเน้นการสอนธรรมะ ให้เรามีปัญญาก่อน เวลาไปก็ไม่ต้องเตรียมอะไรมากหรอกค่ะ ชุดขาว เสื้อขาว กางเกง หรือผ้าถุงขาว (บางแห่งเสื้อขาวกางเกงสีเข้มก็ได้ค่ะ) ชุดนอนสุภาพ แปรง-ยาสีฟัน สบู่ ผ้าเช็ดตัว (ครีม แป้ง บางทีให้งดเพราะถือศีล 8) ใช้เวลาปฏิบัติ 3-15 วัน น้องยุ อยู่ทางเหนือ พี่ใจส่งเวปให้ดูนะ ลองติดต่อแต่ละแห่งดู จะคล้าย ๆ กันค่ะ

สำนักปฏิบัติทางภาคเหนือ

แรก ๆ ปฏิบัติธรรมพี่ใจไม่ทราบระเบียบเลย อยากพูด อยากคุย อยากรู้ไปหมด แต่ท่านที่ปฏิบัติบ่อย ๆ จะไม่ค่อยพูดมากนัก ตอนนี้ พี่ใจก็พอเข้าใจบ้างแล้วค่ะ เขาให้ฝึกฝนตนเอง อยู่กับตนเอง ดูจิตใจตนเอง ฝึกให้มีสติ มีปัญญา คิดเอง ทำเอง ได้เองค่ะ ค่อยปฏิบัติไป ปฏิบัติไปนะคะ ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ก็ดีกว่าไม่รู้อะไรเลย...

14. yu_hongthong

yu_hongthong เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    พี่ใจจ๋าแวบแรกที่หนูเห็น ตรงกะใจหนูเลย วัดหลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ หนูเคยกราบท่านแล้วคะพี่ใจ ท่านมีเมตตา มอบเหรียญ และ บทสวดให้ด้วยคะ
    แต่มีลูกค้าท่านหนึ่งเคยแนะนำหนูไว้นานแล้วค่ะ ว่า ควรไปวัดพระธาตุศรีจอมทองคะ
    คือจริงๆแล้ว หนูก้อดูทางเวปหลายๆที่คะพี่ใจ แต่ที่หนูอยากไปคงเป็นถ้ำเมืองนะ คะพี่ใจ
    หนูได้เคยอธิฐานจิตไว้ด้วยว่า ถ้ามีโอกาส หนูขอไปปฏิบัติ์ธรรม ที่วัดหลวงตาม้า ถ้าหากว่าหนูไปเมื่อไหร่หนูจะบอกกับพี่ใจอีกทีนะคะ หนูขอขอบคุณพี่ใจมากนะคะ ที่ร่วมอนุโมทนาบุญกับหนู และขอขอบคุณที่ให้คำแนะนำหนูด้วย พี่ใจนี่น่ารัก ที่ซุ๊ดๆๆๆๆๆ รักพี่ใจมากมาย คะ

15. pporjai

:cool: ขอบุญกุศลที่น้องยุได้เคยทำมา จงส่งผลบุญให้น้องได้ทำตามที่อธิษฐานจิตไว้นะคะ พี่ใจเอง หากมีโอกาสและเวลา ก็อยากจะไปปฏิบัติธรรมทางภาคเหนือบ้างค่ะ บรรยากาศน่าจะสงบร่มรื่นดีนะคะ..

16. ชญามณี

ชญามณี Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ... คิดหวังสิ่งใดขอให้สมหวังสมปรารถนาในปีใหม่นี้ มีแต่ความสุขมั่งคั่ง โชคดีร่ำรวยตลอดปี นะคะๆๆๆ

;aa55hello4

17. pporjai

:cool: ขอให้น้องชญามณีและครอบครัวจงมั่งมี ศรีสุข ร่ำรวยเงินทองค้าขาย-เซ็งลี้ ตั่วถั่ง ตั่วถั่ง คิดหวังสิ่งใด..ให้สมปรารถนาทุกอย่างนะคะ...รักและคิดถึงเสมอค่ะ

18. pporjai

การปรับปรุงตนเองเพื่อสร้างมนุษยสัมพันธ์

แนวทางในการปรับปรุงตนเองเพื่อให้เกิดความราบรื่นใรการสร้างความสัมพันธ์กับบุคคลทั่วไปนั้น ได้มีผู้ให้ทัศนะไว้หลากหลาย ดังจะได้นำเสนอให้เลือกพิจารณา ใช้เป็นแนวคิดดังต่อไปนี้
    โรเบิร์ต คอลคลิน (Robert conclin) ได้เสนอความคิดในการปรับปรุงตนเองไว้ดังนี้ ("พลวัต" 2531:1)
    1. ให้สิ่งที่คนอื่นอยากได้
    2. เปลี่ยนแปลงตัวคุณเองก่อน
    3. สร้างความประทับใจกับความต้องการตามธรรมชาติของมนุษย์
    4. จูงใจคนให้เป็น
    5. จงขจัดความขัดแย้ง และความบาดหมางออกจากสัมพันธภาพ
    6. สร้างความอดกลั้นและความพยายามเข้าใจผู้อื่น
    7. รู้จักเป็นผู้ฟังที่ดี
    8. จงมองผู้อื่นให้ถูกต้อง มองปัญหาให้ถูกจุด
    วิจิต อาวะกุล (วิจิตร อาวะกุล 2526 : 64-65) ได้กล่าวถึงการปรับปรุงตนเองเพื่อ มนุษยสัมพันธ์ไว้ดังต่อไปนี้
    1. ท่านต้องมีความรู้สึก อยากคบหาสมาคมเป็นมิตรกับคน ถ้ายังไม่มีต้องสร้างสิ่งนี้ให้
    เกิดขึ้น ยิ้มแย้มแจ่มใสทักทายพูดคุยกับผู้อื่นเสียบ้าง
    2. หัดมีใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ชอบช่วยเหลือคนอื่นโดยที่เขาไม่ต้องขอร้อง เช่น ช่วยถือของ
    รับโทรศัพท์ให้เพื่อนด้วยความเห็นใจ อย่าเป็นคนใจดำ ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้
    3. ไม่ตระหนี่ แบ่งปันของให้กับเพื่อนแม้ของเล็ก ๆ น้อย ๆ
    4. มีความรับผิดชอบในหน้าที่การงาน หรืองานที่ทำร่วมกันกับเพื่อนให้ได้ดี
    5. เลิกเป็นคนแข็งกระด้าง เพื่อความอ่อนน้อมถ่อมตน ให้เกิดความประทับใจ และชอบ
    พอของคนทั่วไป
    6. มีความเกรงใจผู้อื่น ไม่ล่วงล้ำสิทธิของผู้อื่น เอาเปรียบเพื่อนเอาแต่ได้ มิได้นึกถึงผู้อื่น
    หยาบคาย ไร้มารยาท
    7. หัดเป็นคนให้ความร่วมมือ ในการทำประโยชน์เพื่อส่วนรวม ไม่ใช่เฉพาะประโยชน์
    ส่วนตัวจึงจะทำ
    8. ต้องไม่เลือกคบเลือกพูดกับคนบางคนเท่านั้น แต่ควรจะทักทายพูดคุย กับคนทั่วไป

9. หลีกเลี่ยงการโต้เถียงที่ไม่จำเป็น ถ้าเกิดปัญหาความขัดแย้งขึ้นก็ควรปลีกตัวหนีไปเสีย
    จะดีกว่า
    10. หัดเป็นคนคิดก่อนพูด ก่อนการกระทำเสมอ
    11. หัดตรงต่อเวลาในการนัดหมาย ท่านเคยผิดนัดกับใครบ้างหรือไม่ สายเป็นประจำจน
    คนอื่นรำคาญหรือเปล่า
    12. มีความจริงใจ มีความสัตย์จริงต่อเพื่อน และมิตรสหาย อย่าเป็นคนไม่น่าไว้ใจหรือไว้
    ใจไม่ได้
    13. ไม่รับของเพื่อฝ่ายเดียว ท่านต้องให้ตอบแทนเขาบ้างเมื่อท่านมีโอกาส และท่านต้องไม่
    เอาเปรียบเพื่อน คอยแต่กอบโกยผลประโยชน์จากเพื่อน
    14. ไม่พูดจาหยาบคาย กระด้าง ห้วย กระโชก แต่ต้องพูดสุภาพ หัดพูดมีหางเสียงเสียบ้าง
    กิริยาควรสุภาพเรียบร้อย
    15. เป็นผู้ให้ความร่วมมือช่วยเหลือกิจการงานส่วนรวมของที่ทำงานอยู่เสมอ
    16. ไม่นินทาผู้อื่น ให้ร้ายป้ายสีผู้อื่นลับหลังแต่ต่อหน้าทำดี
    17. อย่าเป็นคนโหดร้าย ทารุน แต่ควรมีความกรุณาปราณี
    วิทยา เทพยา (วิทยา เทพยา 2521 : 17) ได้เสนอแนวทางการปรับปรุงตนเองในด้านทั่วไป ด้านเจตคตินิสัยในการทำงาน และมารยาทในสำนักงานไว้ดังนี้

Read more: การปรับปรุงตนเองเพื่อสร้างมนุษยสัมพันธ์

19. pporjai

:cool::'(ชีวิตที่แสนรันทด:':)cool:

:cool: วันนี้ มาขอแจ้งลูกชายที่กู้ยืมเรียนหนังสือ เสียชีวิตค่ะ จะให้ทำยังไงคะ รายได้ก็น้อยนิดเดียว มีลูกด้วยกัน 4 คน ลูกชายคนที่เสียเป็นคนโต เรียนอยู่ระดับ ปวช. รร.เอกชนแห่งหนึ่ง ติดทหารเกณฑ์ ไม่ได้เรียน รด. ไปเฝ้าสวนให้นายทหารยศนายพัน แล้วแขวนคอตาย...

:cool: สามีก็ทิ้งครอบครัวไปติดผู้หญิงไม่ดี ถูกหลอกซะทรัพย์สิน เงินทองหมดเนื้อหมดตัว ตอนนี้ต้องไปอาศัยอยู่กับแม่หม้ายลูกติด ดิฉันเป็นผู้ช่วยพยาบาลเงินเดือน 6 พันกว่าบาท ต้องทำโอที เฝ้าไข้คนไข้คนแก่ ที่จ้างพิเศษ ได้เพิ่มอีกเดือน 2-3 พันบาทเพื่อนำมาเลี้ยงลูกอีก 3 คน ที่เรียนอยู่ ม.2 กับคนเล็กอายุ 3 ขวบที่อยู่กับบยาย ลูกคนรองอายุ 18 ไปรับจ้างเป็นคนงานรับเหมางาน ทำงาน 3 ปี โดนนายจ้างโกงไม่จ่ายค่าแรงให้เลย ทวงถามเขาก็ไม่ให้..เลยออกจากงานไม่มีงานทำ ก็เกเรไม่เป็นโล้เป็นพาย รอเกณฑ์ทหาร อีก 2 ปี อายุ 20 ค่ะ

:cool:มีที่ดินที่พ่อแม่ยกให้ 1 ไร่ ไปกู้เงินธนาคารมาสร้างบ้านที่อยู่อาศัยในปัจจุบันประมาณ 5 แสน ผ่อนไปได้บางส่วน ตอนที่สามียังมีงานทำและอยู่ด้วยกัน ส่งไม่ไหว ธนาคารยึดขายทอดตลาด ญาติแม่ช่วยไถ่ถอนออกมา แล้วให้เราเช่าอาศัยอยู่ โดยบอกให้จ่ายค่าเช่า เดือนละ 1,000 บาท เขาบอกว่ามีเงินก็ให้มาไถ่คืน ตอนนี้ค้างค่าเช่า เขาจะไล่ออกไม่ให้อาศัยอยู่แล้ว...

:cool:ปัจจุบันอยู่ได้เพราะสวดมนต์ปฏิบัติธรรม และเตือนตนเองว่าให้สู้ ๆ ๆ อยู่เพื่อตนเองและลูก ๆ ๆ ....

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 มกราคม 2012
  20. ชญามณี

ชญามณี Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2011
    อ่านแล้ว เป็นชีวิต ที่รันทด จริงๆ เลยค่ะ

พี่พอใจขา....

(cry)