ภาพนิมิตที่เกิดในขณะเพ่งกสิน

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย csประกายพรึก, 28 ธันวาคม 2006.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณมากจ้าคุณโบว์...

รินก้อยังไม่รู้เรื่องกสิณ เลยค่ะ..เพราะไม่ได้ศึกษาเลยค่ะ

รู้แต่เรื่องนั่งสมาธิอย่างเดียวเลย รู้แบบงูๆปลาๆ อีกตะหาก..

วันนี้รินนั่งสมาธิ ภาวนา นะ มะ พะ ธะ เหมือนเดิม เอาอีกแล้ว

เห็นเป็นแสงสีขาวใส เหมือนครั้งก่อนเลย รินก้อเพ่งไปนะ

หลับตาด้วยตอนนั่ง รินเห็นว่าดวงกลมๆสีขาวใส สว่างมากๆ

เนี่ยเดี๋ยวเป็น ดวงเล๊ก ดวงใหญ่ แล้วก้อ เป็นแบบ เห็นว่าอยู่ไกล อยู่ใกล้

เหมือนเคลื่อนที่ได้ แล้วก้อ เพิ่มลด ขนาดได้น่ะค่ะ.. ไม่รู้ว่าแบบนี้มันเป็น

กสินอะไร...จริงๆ ไม่ได้รู้เรื่อง กสินเลย ไม่คิดว่าจะต้องมาเพ่งด้วย

คิดแค่นั่งสมาธิว่า มโนม กับ อานา พอ แต่ดันมาเห็นแสงสีขาว

ดวงกลมสว่างๆรินคงต้องไปอ่านเรื่องกสินแล้วล่ะจ้ะ คุณโบว์ เพราะ

ไม่รู้เรื่อง กสิณ จริงๆ

ขอบคุณคุณโบว์มากๆเลยนะคะที่แนะนำน่ะค่ะ..

2. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005

So Cool ..... เยี่ยมเลยจ๊ะ คุณริน

ตอนแรกๆที่โบว์เห็นก็คล้ายๆ อย่างนี้คะ
    เป็นดวงสว่างๆ สีขาว เล็กบ้างใหญ่บ้างบ้างทีเคลื่อนที่ได้ด้วย แนะนำว่า เราต้องควบคุม ดวงกสินนั้นให้ได้อย่างใจนึกคะ อยากให้ซ้ายไปซ้าย อยากให้ขวาไปขวา อยากให้เล็กให้ใหญ่ได้สมใจนึกคะ ขยายใหญ่เท่าบ้านเมื่อง รึเอามาครอบตัวเราก็ดีนะคะ

ตอนแรกคุมยากอยู่เหมือนกัน
    แต่ลองทำบ่อยๆก็ใช่ได้จ๊ะ

สู้ๆน่ะจ๊ะ :cool:

3. rinnn

ขอบคุณ คุณโบว์มากๆ เลยค่ะ..รินจะทำตามที่แนะนำนะคะ..

4. rinnn

อืมม แต่แปลกจัง รินไม่ได้มีความอยากที่นั่งแบบเพ่งกสิน เลยไม่มีในหัวเลย
    รินตั้งใจนั่งแบบธรรมดา แต่ก้อเห็นแบบนี้...แปลกดีนะ

5. csประกายพรึก

csประกายพรึก เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2006
    ขอคุณมากทีเดียวครับ ผมก็ลองใช้ใจจดจำภาพกสินดูแล้วก็ดีขึ้น สบายใจขึ้นครับขอบคุณอีกที

6. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

.....เข้ามายืนยัน ว่าที่คุณอำนาจชี้แนะนั่น เป็นการฝึกกสิณที่ถูกต้องแล้วครับ และสรุปได้ชัดเจนอย่างน่าอัศจรรย์..

...โมทนากับคุณอำนาจด้วยครับ....

7. nrcl

nrcl เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2006
    ผมเองเคยฝึกกสิณแสงสว่างอยู่พักนึง แล้วจะชอบเห็นเป็นฝนตกบ้าง น้ำท่วมบ้าง เกิดขึ้นมาเอง โดยไม่ได้คิดไว้ก่อน สำหรับผมคิดว่าเหมือนเป็นนิมิตบอกถึงสิ่งที่เคยทำมาก่อน และตรงกับจริตของตัวเอง