เรื่องเด่น มหากุศล(สร้างพระนอนองค์ใหญ่200ม)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย พชร (พสภัธ), 19 สิงหาคม 2011.

1. t1

t1 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2008
    ร่วมทำบุญทอดกฐิน 520 บาท
    โอนแล้วเื่มื่อวันที่ 13 ต.ค. 54
    ผ่านทาง ธนาคาร กรุงไทย ผ่านเคาน์เตอร์ธนาคาร
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

2. BeerNP

BeerNP เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้โอนเงินร่วมบุญมหากฐิน จำนวน 100 บาท และขอร่วมโมททนาบุญกับทุกๆท่านในมหาบุญครั้งนี้ด้วยครับ

โอนเงินต่างธนาคาร - สถานะการทำรายการ

สถานะการทำรายการ ธนาคารได้ทำรายการของท่านเรียบร้อยแล้ว
    หมายเลขอ้างอิง KBKR111014705337

รายละเอียดการทำรายการ
    วิธีโอนเงิน ออนไลน์ (ตลอด 24 ชั่วโมง)
    จากบัญชี 559-2-01919-3
    ธนาคารเจ้าของบัญชี ธนาคาร กรุงไทย จำกัด (มหาชน)
    เพื่อเข้าบัญชี 728-0-16167-7 พระสมชาย อรุโนและพระเฮง อกิญจโน
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล พระสมชาย อรุโณ และ พ
    จำนวนเงิน (บาท) 100.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 25.00
    วันที่โอนเงิน 14/10/2011 [21:47:22]

3. prapasri

prapasri เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเงินทางATMเพื่อร่วมบุญมหากฐินร่วมซื้อเครื่องตัดหินสร้างพระนอนเพื่อต้านภัยพิบัติถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และสังฆบูชา 1,400 บาท ในวันที่ 14.10.11 เวลา 19.51 น. โดยผู้ร่วมบุญดังนี้

นายวิเชียร ปุณณสร้างเกียรติและครอบครัวพร้อมคณะ 1,300 บาท
    นางวีณา อรุณกิตติพรและครอบครัว 100 บาท

ขอความเป็นศิริมงคล ความปลอดภัย และความสำเร็จ ความคล่องตัว ความเจริญในธรรมอันยิ่ง ความเป็นผู้มีสติและ ปัญญา อันเฉียบคม มีจิตใจเข้มแข็ง เด็ดเดี่ยวกล้าหาญ สามารถตัดกิเลส เป็นสมุจเฉทประหาร ได้โดยง่าย และโดยพลันดั่งพระอรหันตขีณาสพเจ้า ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ก่อนตานับแต่บัดนี้เป็นต้นไปเทอญ นิพานะปัจจะโยโหตุ สาธุ

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

5. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    ขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

6. พชร (พสภัธ)

10

7. น้อมบุญ

น้อมบุญ สมาชิก

อนุโมทนากับการประชาสัมพันธ์บุญใหญ่นี้ด้วย

ในประเทศเราตอนนี้ มีการประชาสัมพันธ์กันหลายๆ ที่เรื่องการสร้างพระพุทธรูปนอนองค์ใหญ่ที่สุดในโลก แต่ในความเป็นจริงแล้วในปัจจุบัน พระพุทธรูปนอนองค์ใหญ่ที่สุดในโลก อยู่ประเทศจีน

ขออนุญาติแนะนำทางเจ้าของกระทู้ ว่าควรที่จะวงเล็บไว้ใต้ข้อความ สร้างพระนอนองค์ใหญ่ที่สุดในโลก ด้วยว่าเป็นการสร้างด้วยหินเขียว หรืออะไรก็ได้ที่เห็นสมควร คือเป็นการบอกประเภทน่าจะถูกต้องกว่าครับ

ยกตัวอย่าง การสร้างเขื่อนกักเก็บน้ำใหญ่ที่สุดของโลก

ถ้าของประเทศไทยอยู่ที่ จ.นครนายก (ประเภทบดอัดด้วยเถ้าลิกไนต์ )
    ของประเทศจีน คือเขื่อนสามผา (ประเภทคอนกรีตเสริมแรง)

เพราะว่า โดยความจริงแล้ว พระนอนองค์ใหญ่ที่สุดในโลกอยู่ที่ประเทศจีนครับ ยาวมากกว่า ๔๐๐ เมตร สร้างโดยการแกะสลักภูเขาหินทั้งลูกให้เป็นพระพุทธรูปนอน (เฉพาะเล็บนิ้วพระบาทของพระพุทธองค์ นิ้วเดียว ถ้าเปรียบเทียบกัน ยังใหญ่กว่ารถปิคอัพ)

พระพุทธรูปนอนแกะสลักภูเขาหินนี้ ทอดองค์นอนอยู่ริมแม่น้ำสายหนึ่งในประเทศจีน ซึ่งแสดงถึงความศรัทธาและวิริยะอุตสาหะอันแรงกล้าต่อพุทธศาสนาที่ผ่านมาในอดึตของประเทศจีนด้วย

อย่างไรก็ตาม ขออนุโมทนาบุญเจตนาอันดีของท่านเจ้าของกระทู้อีกครั้งหนึ่ง

8. พชร (พสภัธ)

10
    กราบโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ ครับ ผมว่า ให้มันใหญ่ที่สุดในความทรงจำของเราดีกว่าครับที่ในชีวิตหนึ่ง ได้มีโอกาศสร้างพระนอนองค์ใหญ่ถึง200มถวายไว้ในบวรพุทธศาสนา ถวายเป็นพุทธบูชา-ธรรมบูชา-สังฆบูชา ขอบพระคุณมากๆครับ:cool:

9. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ การสร้างพระเป็นบุญใหญ่มหาศาลมากครับ เคยไปวัดอยู่ 2-3 ครั้งเหมือนกันครับ บุญใดที่ดีเลิศแล้วขอให้เป็นปัจจัยส่งให้งานนี้สำเร็จโดยเร็ววันด้วยนะครับ

10. ก้อนดิน๑๔

ก้อนดิน๑๔ สมาชิก

9 มิถุนายน 2010
    สาธุในมหาบุญครั้งนี้

กระผมใคร่นำเสนอวิธีการ และกระบวนการในการใช้เทคโนโลยีในการก่อสร้างครับผม เนื่องด้วยทางคณะทำงานของกระผมมีโครงการสร้างพระนอนเช่นเดียวกันนี้แต่มีขนาดที่แตกต่างกัน คือมีความยาว 1 กม. ตอนนี้อยู่ในระหว่างเลือกสรรค์สถานที่ที่เหมาะสม แต่เข้าใจว่าจุดประสงค์คงจะไปในแนวทางเดียวกันครับ

11. พชร (พสภัธ)

10
    อุ้ยยยย 1 กม. ผมนึกไม่ออกจริงๆครับ ยังไงก็ขอโมทนานะครับ ของผมหลังจากงานกฐินแล้ว โครงการพระนอนใหญ่200ม.นี้ จะมี(หน่วยงานทหาร)รับโครงการพระนอนไปสานต่ออีกที เพราะต้องทำเป็นทีมงานที่ใหญ่จริงๆ นี่ของหลวงปู่สังวาลย์แค่200ม.นะครับยังหืดขึ้นคอ ของคุณนี่1กม. คงเป็นโครงการใหญ่มากๆๆ ขออนุโมทานาด้วยนะครับ เก่งจริงๆครับต้องขอยกนิ้วให้เลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2011
  12. พชร (พสภัธ)

10
    คุณพิมพ์ใจ-คุณระวีวรรณ สินชัยวัฒ และ ตรอบครัว ร่วมกฐิน5000บาท ขอกราบโมใทนา เป็นอย่างยิ่งครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. GreenTea32

GreenTea32 สมาชิก

11 มิถุนายน 2011
    โอนเงิน 200 บาทร่วมทำบุญครับ
    วันที่ 15 ต.ค. 2554
    เวลา 16:34

14. พชร (พสภัธ)

10
    ขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

15. มิตร

มิตร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญมหากฐิน สร้างพระนอนใหญ่ที่สุดในโลก และถวายผ้าไตรพระสงฆ์ จำนวนเงิน 300 บาท ครับ

อิทัง เม มาตาปิตูนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ มาตาปิตะโร
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่มารดาบิดาของข้าพเจ้า ขอให้มารดาบิดาของข้าพเจ้า จงมีความสุข

อิทัง เม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า ขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า จงมีความสุข

อิทัง เม คุรูปัชฌายาจริยานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ คุรูปัชฌายาจริยา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแด่ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ของข้าพเจ้า ขอให้ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ จงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เทวานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เทวา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เทวดาทั้งหลาย ขอให้เทวดาทั้งหลายจงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เปตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เปตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เปรตทั้งหลาย ขอให้เปรตทั้งหลาย จงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เวรีนัง โหตุสุขิตา โหนตุ สัพเพเวรี
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายขอให้เจ้ากรรมนาย<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>เวรทั้งหลาย จงมีความสุข
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข"></st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">อิทัง สัพพะ สัตตานัง โหตุ สุขิตาโหนตุ สัพเพสัตตา</st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงขอให้สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง จงมีความสุข</st1:personName>

<st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดีขอเจ้ากรรมนาย<st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงโมทนา">เวรทั้งหลาย จงโมทนา</st1:personName> ส่วนกุศลนี้ และจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน</st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข"></st1:personName><st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข"></st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพยดาทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพยดาทั้งหลายทั่วสากลพิภพและพระยายมราช ขอเทพยดาทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้และจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด</st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข"></st1:personName><st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข"></st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">[COLOR=blue]และขอแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลที่ได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่มีชีวิตอยู่ก็ดี[/COLOR][COLOR=blue]ที่ล่วงลับไปแล้วก็ดี ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี[/COLOR][COLOR=blue]เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี อาทิ บิดามารดา เป็นต้น[/COLOR][COLOR=blue]ขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์[/COLOR][COLOR=blue]และความสุขเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด[/COLOR]</st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">[COLOR=blue][COLOR=red]และขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว[/COLOR][COLOR=red]สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ทุก ๆ พระองค์[/COLOR][COLOR=red]ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน[/COLOR][COLOR=red]มีพระราชประสงค์สิ่งใดขอให้สำเร็จตามพระราชประสงค์ทุกประการเทอญ[/COLOR][/COLOR]</st1:personName>
    <st1:personName w:st="on" ProductID="เวรทั้งหลาย จงมีความสุข">[COLOR=blue][COLOR=red][COLOR=blue]ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้[/COLOR][COLOR=blue]จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด[/COLOR][COLOR=blue]หากไม่สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ได้ ขอให้คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่เป็น ไม่สำเร็จ จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ[/COLOR][/COLOR][/COLOR]</st1:personName>

ไฟล์ที่แนบมา:

16. พนาวรรณ

พนาวรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญสร้างพระนอน สำนักสงฆ์วัดป่าน้ำตกเขมโก ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ
    ข้าพเจ้าและครอบครัวขอร่วมทำบุญด้วย 100 บาท
    วันที่ 15/10/54 เวลา 13.40 อิทัง เม มาตาปิตูนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ มาตาปิตะโร
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่มารดาบิดาของข้าพเจ้า ขอให้มารดาบิดาของข้าพเจ้า จงมีความสุข

อิทัง เม ญาตินัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า ขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้า จงมีความสุข

อิทัง เม คุรูปัชฌายาจริยานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ คุรูปัชฌายาจริยา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแด่ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ของข้าพเจ้า ขอให้ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ จงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เทวานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เทวา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เทวดาทั้งหลาย ขอให้เทวดาทั้งหลายจงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เปตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุ สัพเพ เปตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เปรตทั้งหลาย ขอให้เปรตทั้งหลาย จงมีความสุข

อิทัง สัพพะ เวรีนัง โหตุสุขิตา โหนตุ สัพเพเวรี
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงมีความสุข

อิทัง สัพพะ สัตตานัง โหตุ สุขิตาโหนตุ สัพเพสัตตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จ แก่สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงขอให้สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง จงมีความสุข

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดีขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ และจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เทพยดาทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพยดาทั้งหลายทั่วสากลพิภพและพระยายมราช ขอเทพยดาทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้และจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขอแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลที่ได้บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้ให้แก่ท่านทั้งหลายที่มีชีวิตอยู่ก็ดีที่ล่วงลับไปแล้วก็ดี ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี ที่เสวยความทุกข์อยู่ก็ดีเป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี อาทิ บิดามารดา เป็นต้นขอท่านทั้งหลายจงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

และขอถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พระบรมวงศานุวงศ์ทุก ๆ พระองค์ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนานมีพระราชประสงค์สิ่งใดขอให้สำเร็จตามพระราชประสงค์ทุกประการเทอญ

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิดหากไม่สามารถเข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ได้ ขอให้คำว่า ไม่มี ไม่รู้ ไม่เป็น ไม่สำเร็จ จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานเทอญ และขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2012
  17. พชร (พสภัธ)

10
    ขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

18. พชร (พสภัธ)

10
    ขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่งๆครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

19. nuyaho

nuyaho สมาชิก

ขอร่วมทำบุญครับสร้างพระนอนใหญ่ที่สุดในโลก ข้าพเจ้าและครอบครับ จำนวน 500 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. พชร (พสภัธ)

10