มอบพระบรมสารีริกธาตุในการร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 22 สิงหาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหลือเพียง ๔ ท่านเท่านั้นที่รอส่ง PM ที่อยู่ให้ผม นอกนั้นคงจะได้รับกันครบในวัน ๒ วันนี้ หากยังไม่ได้รับรบกวนช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ

2. annyindy

annyindy เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2007
    คุณเพชรค่ะ
    ดิฉันได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วในเช้านี้ เวลาดี 9 โมงเช้าค่ะ
    ทุกองค์อยู่ในสภาพที่เรียบร้อย ไม่แตกหักและสวยงามมากค่ะ
    ขอขอบพระคุณคุณเพชรที่ให้ได้ร่วมบุญในการทำมหากุศลในครั้งนี้
    อนุโมทนาค่ะ

3. :::เพชร:::

1
    พยายามอย่างเต็มที่ที่จะทำให้สมบูรณ์แบบทุกอย่าง เพื่อนๆที่ได้รับเป็นกล่องพัสดุไปในชุดหลังๆทั้งหมด ผมจะนำกระดาษที่ย่อยแล้วเป็นเส้นๆ มาบุรองทั่วกล่องอีกครั้ง เพราะเห็นกับตาว่าทางน้องๆที่ไปรษณีย์บรรจุกล่องที่มีคนมาส่ง EMS กันทั้งหมดใส่ถุงมัด แล้ว โยนลงบันได ปล่อยให้ถุงไปรษณีย์ไหลลงมาเป็นขั้นๆ จนมาขั้นสุดท้าย คล้ายสายพานใน product line ยังไงยังงั้น

ในการเปิดกล่อง ขอให้ไปเปิดในที่โล่งซักนิดนะครับ เพราะฝุ่นจากเศษกระดาษที่ย่อยแล้วยังมีอยู่ กว่าจะบรรจุครบทั้งหมด ผมก็แทบแย่เหมือนกัน คัดจมูกมาก...

4. :::เพชร:::

1
    จดจำอารมณ์นี้เอาไว้เจริญกรรมฐานจะรวดเร็วขึ้นกว่าเดิมครับ <!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>
    ลองหลับตาจินตนาการดูนะครับว่า หลังจากทางวัดท่าซุงได้มอบพระทั้ง ๔๕ องค์นี้ไปทั่วประเทศแล้ว จำกัดเพียง ๔๕ วัดเท่านั้นที่ปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธเจ้า ตามคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ผู้คนที่ศรัทธาในคำสอนของท่านนับวันก็จะมากขึ้นเป็นทวี เพราะเป็นคำสอนที่เข้าใจง่าย เข้าถึงบุคคลทุกกลุ่ม ต่างมาเจริญสมาธิ ถวายสักการะพระบรมสารีริกธาตุที่บรรจุในองค์สมเด็จองค์ปฐมที่ร่วมกันจัดสร้างกันนี้ ไม่ทราบว่าอานิสงค์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมนี้จะมากมายเท่าไหร่ แต่จะตามส่งผลไปทุกภพทุกชาติจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพาน หากจิตของผู้นั้นยัง"รู้สึก" หรือยังมี"สัญญา"ถึงบุญที่ร่วมกันนี้ได้อยู่...

จำได้ว่าเจ้าพิธีขอคำว่า รวย..รวย..ทั้งชาตินี้ และชาติหน้าไว้ด้วย ..ทุกครั้งที่ได้ถวายสังฆทานกับองค์หลวงพ่อฤาษีฯสมัยที่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่นั้น ลูกหลานทุกคนจะได้ยินหลวงพ่อท่านประสาทพรนี้ให้ซึ่งยังดังก้องในหัวใจของลูกหลานทุกคน หลวงพ่อท่านให้รวยในทางโลก และทางธรรม ตามกำลังปัญญาของบุคคลใดจะปรารถนาในทางไหน ผมมักรู้สึกว่าหลวงพ่อท่าน ให้รวยความสุข...

5. :::เพชร:::

1
    อยากให้ความเห็นแยกเป็นทีละประเด็นนะครับ...

ประเด็นที่ ๑ หากเรื่องอายุความคงทน
    ขอยกตัวอย่างที่เห็นเป็นจริงในขณะนี้ครับ พระวิสุทธิเทพเนื้อเรซิ่นที่จัดสร้างในสมัยที่หลวงพ่อฤาษีฯท่านยังดำรงขันธ์อยู่นั้น นับจนเวลานี้ น่าจะมีอายุอย่างน้อย ๑๕ ขึ้นไปแล้ว พระวิสุทธิเทพเนื้อเรซิ่นองค์นี้อยู่ที่บ้านผมเอง ก็ยังไม่แตกร้าว หรือหดตัวเมื่ออากาศหนาว หรือขยายตัวเมื่ออากาศร้อน วิเคราะห์จากส่วนของยอดเกศ เป็นส่วนที่บางที่สุด หากเสียหายควรเริ่มจากตรงนี้ก่อน ตรงนี้ก็ยังเหมือนเดิมทุกอย่าง พระวิสุทธิเทพองค์นี้ ตั้งไว้ที่ห้องพระนานกว่า ๑๕ ปีแล้ว เคลื่อนเป็นบางครั้งเมื่อต้องทำความสะอาดห้องพระ ดังนั้นความคงทน หากวัดกันที่ ๑๕ ปี ผมว่าผ่านนะ ช่วง ๑๕ ปี เพียงสีของเรซิ่นจะออกไปทางเหลืองขึ้นเท่านั้น แต่ผมกลับดูว่าสวยไปอีกแบบ ไม่ชอบแบบใสขาวๆ เพราะได้ความรู้สึกว่า พระวิสุทธิเทพองค์นี้เก่าทันหลวงพ่อฤาษีฯท่าน ผมเข้าใจเองว่า หากการจัดสร้างด้วยเรซิ่น วัดวาอาราม หรือผู้ที่บูชาส่วนมาก จะรักษาตั้งไว้ในที่ปลอดภัย ไม่ไปกระทบกระทั่ง เลื่อนเปลี่ยนที่ตั้งไปเรื่อย อะไรทำนองนี้นะครับ ก็ไม่น่าจะเสียหายตรงไหน กลับกันหากวัสดุที่ผลิตด้วยเรซิ่น แล้ว ต้องถือๆ จับๆ ใช้งานตลอดเวลาแบบนี้ ผมคิดว่า เดือนเดียวก็เสี่ยงต่อการเกิดปัญหาแล้ว คำถามคือ วัสดุที่ทำด้วยเรซิ่นนี้ ตั้งอยู่ในสภาพการใช้งานแบบไหน ต้องดูเป็นงานๆไป พระวิสุทธิเทพเรซิ่นที่บ้านผม ส่วนตัวผม ผมมั่นใจว่าอยู่ได้นานเกินกว่าอายุผมแน่ หรือเกินกว่าหลานคนเล็กของผมอายุ ๒ ขวบครึ่ง พระวิสุทธิเทพบางองค์ที่ซอยสายลม ตรงชั้นวางพระสำหรับถวายสังฆทานบางองค์มีอายุมากกว่า ๑๕ ปี เป็นของเก่าทันลวงพ่อฤาษีฯครับ ลองนึกดูนะครับว่า พระองค์นี้ผ่านมือใครมา วางบนถังสังฆทานกี่ถังต่อกี่ถัง กี่มือที่หยิบจับ ผมก็ยังเห็นว่าเหมือนเดิมทุกอย่าง องค์ใหม่ๆที่กลับมียอดเกศแตกไม่ทราบว่าไปกระทบโดนอะไรมา

ประเด็นที่ ๒ หลวงพ่อฤาษีฯท่านจัดสร้างพระแก้วใส พระวิสุทธิเทพใส ล้วนเป็นวัสดุที่ทำด้วยเรซิ่นทั้งสิ้น วัตถุประสงค์เพื่อการเจริญสมาธิ เป็นกสิณ ให้ผลทางด้านการฝึกมโนมยิทธิได้รวดเร็ว ใกล้เคียงกับสภาวะความเป็นทิพย์ที่พระนิพพาน หากเราเพ่งพระพุทธรูปที่สร้างด้วยเนื้อดิน การปรับสภาวะความเป็นทิพย์อาจต้องใช้เวลา แปลสภาวะความเป็นจริงที่เราเห็นจากภาพเนื้อดิน เนื้อปูน แปลเปลี่ยนเป็นภาพสีขาวแบบกระดาษ A4 แล้วจากสีขาว เป็นสีใสแบบเรซิ่น มัน ๓ ชั้น กว่าจะใส สู้เห็นเป็นแก้วใสไปเลยไม่ดีกว่าหรือ มัน step เดียว ส่วนจะเจริญกรรมฐานต่อไปเป็นเพชรระยิบระยับ นั่นเป็นอารมณ์ทิพย์ของแต่ละคน คราวนี้ นอกจากใสแล้ว ยังเห็นองค์พระบรมสารีริกธาตุหลายสี หลายวรรณะซ้อนอยู่ภายในก็มีความใส ตรงจุดนี้หากได้จดจำภาพนี้ไปเจริญเป็นกรรมฐาน หรือสมาธิ จะเกิดปิติเร็วมาก เป็นสภาวธรรมแบบหนึ่ง หากก้าวต่อไปไม่สนใจสภาวธรรมตรงนี้ก็จะรุดหน้าไปอีกขั้น หากยังติดตรงความปิตินี้อยู่ก็ไม่คืบหน้าไปไหน และที่สำคัญ หลวงพ่อฤาษีฯท่านมาบอกให้นำพระบรมสารีริกธาตุมาดำเนินการจัดสร้างในลักษณะนี้ อันนี้เป็นผลทางกรรมฐานของท่านผู้ได้มโนมยิทธิเต็มกำลัง เราท่านคงไม่ไปก้าวล่วงตรงจุดนี้ เพราะหากไม่จริงก็ไม่ใช่เรื่องของเรา หากเป็นจริงตามนั้น จะกลายเป็นว่าเราปรามาสเข้าไปแล้ว อันนี้กรรมหนัก...ต้องระวังกาย วาจา ใจ สำคัญมากครับ หากเกิดก้าวล่วงมาถึงตรงนี้ อย่าได้ลืมขอขมาพระรัตนตรัยอย่างเด็ดขาด

ประเด็นที่ ๓ หากวัสดุที่ใช้นี้เสื่อมตามอายุการใช้งานจริงๆ อยากให้เรานำมาพิจารณาในด้านของความเสื่อม ตัดสักกายฑิฐิ มองให้เห็นด้วยปัญญาว่า หากเป็นของเรา เราต้องสามารถให้มันไม่เสื่อม นี่แสดงว่า มันไม่ใช่ของเรา มันไม่เที่ยง แล้วเรายังจะไปยึดถือมันอีกทำไม? ตัดตรงไปทางสายที่เราปรารถนากันมิดีกว่าหรือ? อีกทั้งพระบรมสารีริกธาตุทุกๆองค์ พระสมเด็จองค์ปฐมทุกๆองค์ทั้ง ๖๔ องค์ที่จัดสร้างทั้งหมดนี้ ท่านได้มอบหมายให้เทพ พรหมดูแลประจำองค์ไว้แล้ว อย่าลืมว่าภายในยังมีพระบรมสารีริกธาตุอีกไม่ต่ำกว่า ๒๕๐,๐๐๐ องค์ แต่ละองค์ของพระบรมสารีริกธาตุมีเทพ พรหมรักษาอยู่แล้ว เมื่อนำมาจัดสร้างอยู่ในองค์สมเด็จองค์ปฐม ก็ยังมีเทพ พรหมองค์ใดองค์หนึ่งดูแลอยู่อีก หลายชั้นครับแบบนี้ เมื่ออายุศาสนาครบ ๕,๐๐๐ ปีเมื่อไหร่ พระบรมสารีริกธาตุ พระอรหันต์ธาตุจะเสด็จกลับมารวมกันอีกครั้งหนึ่ง..จึงไม่ต้องไปกังวลใจกับเรื่องนี้ครับ ล้วนเป็นไปตามวาระที่ถูกกำหนดไว้แล้ว...

แบบนี้มีอายุเป็นพันกว่าปี เพราะเป็นแก้วรัตนชาติ หากนำเรื่องราคามาวัดกันก็ห่างจากเรซิ่นมากมายหลายเท่านัก แต่หากหวังผลในด้านเจริญกรรมฐานได้ผลเกือบเท่ากัน อยู่ที่กำลังใจเราปิติกับแบบไหนมากกว่ากัน รู้สึกถึงบุญไหนมากกว่ากัน หลวงพ่อฤาษีฯเคยสอนเรื่องบุญ ท่านสอนว่า บุญคือกำลังใจ หากกำลังใจเต็ม ขึ้นชื่อว่าบุญเต็ม ท่านไม่ได้ให้ความสำคัญกับตัวเงินเลย ไม่ใช่ทำมากแล้วได้บุญมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      285.7 KB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      245.8 KB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      213.3 KB
      เปิดดู:
      58
  6. choke_mu-7

choke_mu-7 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีครับคุณเพชร
    วันนี้ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ สวยงามและสภาพสมบูรณ์ทุกองค์ครับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งที่มีคุณค่าสูงส่งอย่างนี้ ผมและครอบครัวจะได้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล และเพื่อความเจริญในการปฏิบัติครับ
    ผมขออนุโมทนาบุญนี้กับทุกๆท่านที่ได้มีร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมจนสำเร็จดังที่คุณเพชรได้นำรูปมาแสดงให้ดูข้างต้นแล้ว และขอเชิญทุกท่านที่อาจจะบังเอิญเพิ่งผ่านเข้ามาที่นี่ หรือท่านที่ได้ติดตามมาตลอดแต่ยังไม่มีโอกาสได้ร่วมบุญร่วมกุศลก็ขอให้ตั้งจิตอนุโมทนาบุญกับคณะของคุณเพชรได้เช่นกันครับ คุณเพชรเป็นคนที่มีความตั้งใจมากครับอยากให้ทุกคนได้บุญกุศลมากๆโดยเฉพาะเรื่องการปฏิบัติ ขอให้สังเกตุเรื่องการเน้นย้ำเรื่องการจดจำอารมณ์เพื่อการเจริญกรรมฐานด้วยครับ

ขอบคุณครับ

7. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    สวัสดีครับคุณน้าเพชรครับ แม่กระผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วนะครับผม แต่ผมยังไม่เห็นครับ จะส่งมาให้อีกทีครับ กระผมได้เห็นรูปที่คุณน้าถ่ายมาให้ดูปีติมากๆๆครับผม ดีใจที่ได้ร่วมบุญได้สร้าง จะเก็บความรู้สึกดีไว้ตลอด ให้สุขใจทุกครั้งที่นึกถึง เซฟรูปไว้แล้วครับ ขอบพระคุณมากครับผม สาธุ

8. :::เพชร:::

1
    <TABLE class=tborder id=post802202 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] วันนี้, 10:22 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#234 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>choke_mu-7<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_802202", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:24 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 1 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 45 ครั้ง ใน 5 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_802202 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->สวัสดีครับคุณเพชร
    วันนี้ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ สวยงามและสภาพสมบูรณ์ทุกองค์ครับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งที่มีคุณค่าสูงส่งอย่างนี้ ผมและครอบครัวจะได้บูชาเพื่อความเป็นสิริมงคล และเพื่อความเจริญในการปฏิบัติครับ
    ผมขออนุโมทนาบุญนี้กับทุกๆท่านที่ได้มีร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมจนสำเร็จดังที่คุณเพชรได้นำรูปมาแสดงให้ดูข้างต้นแล้ว และขอเชิญทุกท่านที่อาจจะบังเอิญเพิ่งผ่านเข้ามาที่นี่ หรือท่านที่ได้ติดตามมาตลอดแต่ยังไม่มีโอกาสได้ร่วมบุญร่วมกุศลก็ขอให้ตั้งจิตอนุโมทนาบุญกับคณะของคุณเพชรได้เช่นกันครับ คุณเพชรเป็นคนที่มีความตั้งใจมากครับอยากให้ทุกคนได้บุญกุศลมากๆโดยเฉพาะเรื่องการปฏิบัติ ขอให้สังเกตุเรื่องการเน้นย้ำเรื่องการจดจำอารมณ์เพื่อการเจริญกรรมฐานด้วยครับ

ขอบคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

วันพรุ่งนี้จะสรุปตัวเลขทำบุญทั้งหมดนะครับ เนื่องจากผมได้ที่อยู่ที่จะจัดส่งให้เพื่อนๆอีก ๔ ท่านครบหมดแล้ว รายการค่าจัดส่งทั้งหมดหลังจากจัดส่งทั้งหมดแล้วนี้ จะถูกรวมเข้าเป็นบุญการสร้างสมเด็จองค์ปฐมอีกครั้งเป็นครั้งสุดท้าย เป็นการปิดยอดบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๕๐ องค์นี้ครับ โดยเงินที่เหลือนี้จะต่อยอดไปตั้งต้นสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ขนาด ๑๖ นิ้ว ถวายวัดท่าซุงอีกรอบในปีหน้า แต่หากไม่สามารถจะจัดสร้างได้ด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ จะนำไปรวมในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมที่ทางคณะจันทบุรีเห็นสมควรต่อไป นี่คือเจตนาที่ผู้มอบพระบรมสารีริกธาตุเพื่อจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมได้แจ้งไว้ครับ คือยังไงเงินเหลือส่วนนี้ทั้งหมด จะต้องนำไปสร้างสมเด็จองค์ปฐม หรือสมทบทุนในการสร้างสมเด็จองค์ปฐมที่มีผู้สร้างไว้นั่นเอง เพื่อไม่ให้ผิดวัตถุประสงค์ของการบอกบุญผู้ร่วมบุญทุกท่านทั้งในเวบพลังจิต และที่จันทบุรีครับ...

9. dharma

dharma เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระอรหันต์ธาตุแล้วครับ
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ...สาธุ

10. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเพชร ครับ
    ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้ว เมื่อวานนี้ จำนวน 10 องค์ ทุกองค์อยู่ในสภาพที่เรียบร้อย ไม่แตกหัก และ มีหลายวรรณะสีสวยงามมาก ครับ
    แต่มีเรื่องรบกวนสอบถามคุณเพชรสักเล็กน้อย คือ
    ที่บ้านมีโต๊ะหมู่บูชา การจัดวางตำแหน่งขององค์พระบูชา จะมีสมเด็จองค์ปฐม ของหลวงตาม้าขนาด 9 นิ้ว เป็นประธาน ลำดับเรียงลงมาจะเป็นพระสมเด็จองค์ปฐม ของหลวงพ่ออนันต์ วัดท่าซุง ขนาด 5 นิ้ว , พระแก้วทรงเครื่องขนาด 5 นิ้ว ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ( ได้รับมาสมัยที่หลวงพ่อยังไม่ได้มรณะภาพ ) , องค์แก้วจักรพรรดิ์ องค์ใหญ่ ของคุณยายผีป่า , พระพุทธ ขนาด 9 นิ้ว ของหลวงปู่จันทา และ พระธาตุ ( ไม่ทราบว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ หรือ ไม่ ได้รับมาจากรองสมเด็จองค์ก่อนประมาณ 15 ปี สัญฐานเป็นสีขาว เป็น ลักษณะเมล็ดปลายข้าวหัก )
    อยากทราบว่า การอัญเชิญองค์พระบรมสารีริกธาตุมาประดิษฐานที่โต๊ะหมู่บูชา ควรจะวางอยู่ ณ.ตำแหน่งใด จึงจะเหมาะสม ช่วยกรุณาให้ความกระจ่างด้วยครับ เพราะ ผมยังเป็นมนุษย์กิเลสหนาอยู่ กลัวจะเป็นการปรามาสองค์พระพระบรมสารีริกธาตุ

ขอขอบคุณ คุณเพชรที่ให้ได้ร่วมบุญในการทำมหากุศลในครั้งนี้
    อนุโมทนาสาธุ ครับ

(b-flower) (b-flower) (b-flower)
    <!-- / message -->

11. onimaru_u

onimaru_u เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณเพชร<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    เมื่อวานช่วงบ่าย....ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ<o:p></o:p>
    สภาพสมบูรณ์มากครับ ...ปลื้มปิติใจมากที่ได้เห็นครับ<o:p></o:p>
    ผมขอขอบคุณและขอมหาอนุโมทนาสาธุบุญกับคุณเพชรและทุกๆท่านที่ร่วมทำบุญในครั้งนี้ด้วยครับ<o:p></o:p>

12. :::เพชร:::

1
    ความเห็นของผมในเรื่องของการตั้งวางสิ่งศักดิ์สิทธิ์อาจจะขัดแย้งกับคนอื่นๆนะครับ แต่สามารถให้เป็นหลักการเพื่อพิจารณานะครับ

๑) พระพุทธปฏิมากรที่มีขนาดหน้าตักขององค์พระเล็กกว่า ใช่ว่าจะเป็นพระประธานของวัด ของบ้านไม่ได้ ลองดูตัวอย่าง พระแก้วมรกตที่วัดพระแก้ววังหลวง ก็เป็นพระประธานของโบสถ์พระแก้ววังหลวง ทั้งที่มีองค์ขนาดเล็ก แต่ด้วยความเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมือง และความเป็นมาที่ยาวนาน และองค์พระมหากษัตริย์กี่สมัยๆก็เสด็จพระราชดำเนินมาที่วัดนี้ จึงเป็นเครื่องหมายของความมงคลสูงสุด

ที่บ้านของผมเอง มีพระสมเด็จองค์ปฐมขนาด ๙.๙ นิ้ว และขนาด ๕ นิ้ว แยกหิ้งบูชากัน แต่ทั้ง ๒ ขนาดเป็นพระประธานของแต่ละหิ้ง พระพุทธโสธรขนาดหน้าตัก ๙ นิ้ว ผมอาราธนาวางบนหิ้งเล็ก ก็ไม่ได้วางในตำแหน่งของพระประธานหิ้งเล็ก เหตุผลมี ๓ ประการด้วยกัน เพราะ

๑.๑ คำว่าสมเด็จองค์ปฐม คือพระพุทธเจ้าองค์ต้นของโลก พระพุทธโสธร คือองค์แทนพระพุทธสมณโคดม พระพุทธเจ้าลำดับที่ ๔ ของภัทรกัปป์นี้

๑.๒ การสร้างพระพุทธโสธรขนาด ๙ นิ้ว ผมไม่ทราบว่าพิธีกรรมเป็นอย่างไร ผมได้จากการทำบุญที่วัดโขงขาวราว ๕-๖ ปีที่ผ่านมา ไม่ทราบว่าวัดโขงขาวสร้าง หรือผู้มีจิตศรัทธานำมาจากวัดหลวงพ่อโสธร แล้วมาถวายวัดต่ออีกทอด แล้ววัดนำมาให้ทำบุญอีกทอดหนึ่ง และใต้ฐานไม่มีการบรรจุสิ่งของใดไว้ เป็นเรซิ่นปิดทองคำ และประดับเพชร ส่วนสมเด็จองค์ปฐมขนาด ๕ นิ้ว ผมทราบที่มาที่ไป การจัดสร้างใต้ฐานได้บรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้ ๕ องค์

๑.๓ หากเรายอมรับ และเคารพนับถือเหตุผล ๒ ข้อแรกแล้ว ข้อที่ ๓ คือครูบาอาจารย์ที่จัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมขนาด ๕ นิ้วนี้ได้จัดสร้างตามคำสั่งของพระพุทธเจ้า เวลาทางวัดท่าซุงจะสร้างวัตถุมงคล ต้องมีคำสั่งของพระพุทธเจ้าก่อนจริงจัดสร้างไม่ได้คิดจะสร้างก็สร้าง

จึงเป็นเหตุผลที่ผมอัญเชิญสมเด็จองค์ปฐมขนาด ๕ นิ้ว ประดิษฐานเป็นพระประธานของหิ้งพระชุดเล็กในห้องพระครับ

๒) พระบรมสารีริกธาตุ พระบรมธาตุ พระธาตุ ได้เคยออกความเห็นเรื่องการตั้งวางไปบ้างแล้ว ในบรรดา ๓ สิ่งนี้ มีความแตกต่างกัน

- พระบรมสารีริกธาตุ คือ"พระพุทธสรีระ" ส่วนที่เหลือหลังจากที่ได้ถวายพระเพลิง พระบรมศพแล้ว แต่มิได้หมายความถึง"พระอังคาร" ซึ่งได้แก่ "เถ่าถ่าน" ที่เหลืออีกส่วนหนึ่ง

- พระบรมธาตุ หมายถึงพระปัจเจกพุทธเจ้า

- พระธาตุหมายถึง พระอรหันต์สาวกธาตุ

ลักษณะที่แตกต่างของพระบรมสารีริกธาตุ กับพระธาตุ

พระบรมสารีริกธาตุ
    ๒.๑.๑ มีทุกสัณฐานบรรดามีในโลก ยาว กลม รี แบน เหลี่ยม
    ๒.๑.๒ มีทุกสีในโลกเป็นฉัพพรรณรังสี และใสบริสุทธิ์
    ๒.๑.๓ มีความเงาแวววาวเมื่อกระทบกับแสง
    ๒.๑.๔ มีน้ำหนักเบากว่าวัตถุอื่นๆที่มีรูปพรรณสัณฐานเท่าๆกัน
    ๒.๑.๕ มีลักษณะเล็กกว่าเม็ดทราย หรือเมล็ดพันธุ์ผักกาด
    ๒.๑.๖ บางองค์ใหญ่เป็นพิเศษ แต่ไม่เกินเมล็ดถั่วเหลือง

พระธาตุ
    ๒.๒.๑ ของพระสาวกแต่ละองค์ก็มีลักษณะ และสีแตกต่างกัน
    ๒.๒.๒ มีลักษณะที่ใหญ่กว่าพระบรมสารีริกธาตุ
    ๒.๒.๓ โดยทั่วไปมีผิวพรรณหยาบขรุขระ
    ๒.๒.๔ คุณลักษณะพิเศษคือพระบรมสารีริกธาตุ กับพระธาตุสาวกจะไม่เสด็จรวมกันมาในภาชนะเดียวกัน คล้ายกับรู้ฐานะของตนเองระหว่างศิษย์กับอาจารย์

นี่คือสิ่งที่จะไม่สามารถไปพบข้อมูลนี้ที่ไหน และผมก็ไม่เคย Post ไว้ที่ไหนด้วย

การประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุ พระบรมธาตุ พระธาตุ จึงต้องพิจารณาถึงสิ่งเหล่านี้ด้วย"ปัญญาประกอบกับศรัทธา" ผมอยากจะให้ลองสังเกตความเป็นไปของตัวเราเองที่มีพระบรมสารีริกธาตุเพื่อสักการะบูชาให้ดีๆนะครับ บางท่านหน้าที่ตำแหน่งงานดี แต่ขาดคนนับถือ หรือขาดคนเกรงใจ แบบนี้ เกี่ยวข้องกับการตั้งวางพระบรมสารีริกธาตุปะปนกันด้วยความไม่รู้ หรือไม่ ประดิษฐานไม่สมกับฐานะของพระองค์ สิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องเฉพาะตัว ต้องประสบด้วยตนเอง และลองกลับมานึกคิดทบทวนดูว่าสมเหตุสมผลหรือไม่ในเหตุผลนี้ บางเหตุผลคนไปนึกคิดกันกันเอง คิดว่าเป็นอย่างนั้น อย่างนี้ แล้วเราก็หลงเชื่อกันไป การแยกว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ หรือพระอรหันต์ธาตุผมคิดว่าไม่ยากที่จะแยกออกเป็นกันแล้ว แต่การแยกว่าเป็นองค์ไหนนั้น ต้องได้ด้วยการที่ตนเองปฏิบัติจนได้ธรรมชั้นสูงจริงๆ

อาจจะพบปัญหาระหว่างนี้ว่า แล้วพระพุทธปฎิมากร กับพระบรมสารีริกธาตุควรตั้งวางอย่างไหนสูงกว่า ผมใช้ความรุ้สึกของผมเองที่เป็นสัมมาฑิฐิตอบนะครับ พระพุทธรูปเป็นการจัดสร้างเพื่อเป็นองค์แทนพระพุทธเจ้า ส่วนพระบรมสารีริกธาตุ ไม่มีผู้ใดสามารถสร้างขึ้นมาแทนองค์พระพุทธเจ้าได้ คุณคิดว่า อย่างไหนควรมาก่อนล่ะ?? การตั้งวางโดยมีลำดับสูงต่ำนั้นมีความสำคัญมากพอสมควร คือควรต้องรู้จักกาลเทศะ รู้ว่าสิ่งใดควร สิ่งใดไม่ควรบ้าง อย่างพระบรมรูปรัชกาลที่ ๕ และเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์นี่ มีขนาดความสูงเท่ากัน เวลาวางบนหิ้งพระ ในชั้นของพระมหากษัตริย์ และพระบรมวงศานุวงศ์ ก็ควรพิจารณาเช่นกัน อย่างน้อยศักดิ์ทางโลกพระองค์ท่านก็สูงกว่า จึงควรนำฐานมาเสริมที่พระบรมรูปพระองค์ท่านอีก ๑ ชั้น เล็กๆ ให้ดูเหมือนกับว่าได้ถูกยกระดับขึ้นมาแล้ว ศักดิ์ทางธรรม พระองค์ท่านก็ถูกจัดไว้เป็น................ส่วนเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์นั้น ก็ได้รับการยอมรับกันว่าท่านคือ...............(คำตอบที่เว้นไว้นี้ไม่เหมาะจะบอกเล่ากันในนี้เพราะเป็นอจินไตย เสี่ยงต่อการโต้แย้งกันมาก จึงขอเว้นไว้ไม่ขอกล่าว) ก็ขอให้สังเกตจากความเป็นอยู่ทางโลกของเราว่า ได้รับการปฏิบัติจากผู้อื่นเช่นไร เสมอ หรือต่ำกว่าคนระดับเดียวกัน หากได้รับต่ำกว่า เช่นนี้ ลองกลับมาดูที่หิ้งพระบ้านเราว่า มีความเหมาะสมเพียงไร ... <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

13. Pukky_Ka

Pukky_Ka เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันได้รับเรียบร้อยแล้วค่ะ อยู่ในสภาพที่สมบูรณ์ทุกประการ (พิมพ์ไปขนลุกไป) ^0^ กราบขอบพระคุณจริงๆกับความพยายามที่คุณเพชรส่งให้ทุกคนอย่างดีที่สุด

อยากจะบอกว่าการที่ได้มารับรู้เรื่องราวที่ทุกคนมาแบ่งปัน รวมถึงที่ทุกคนในเวปนี้มาบอกบุญดีๆให้กัน มันเป็นสุขอย่างบอกไม่ถูก โลกภายนอกมันต่างกับในนี้เหลือเกิน กับที่นี่ กับคนดีๆ ที่ยึดหลักของพระพุทธองค์อย่างถูกต้อง ไม่งมงาย มันทำให้ดิฉันรู้สึกเหมือนได้กลับบ้าน กลับมาหาครอบครัว มาฟังเรื่องของคนในครอบครัวคุยกัน ดีใจจริงๆค่ะ ที่ได้อยู่ในครอบครัวนี้

14. :::เพชร:::

1
    ยังมีเพื่อนๆเข้าใจว่าผมเป็นผู้สร้าง จึงต้องขอชี้แจง และนำ PM บางส่วนมาให้อ่านกัน เพื่อชี้แจงให้เข้าใจตรงกันครับ..

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: พระบรมสารีริกธาตุที่ส่งมาให้ใหม่ครับ</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--รักษ์พระ-->รักษ์พระ

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 04:30 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 04:30 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 13,416 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 17,789 ครั้ง ใน 1,812 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1969 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: พระบรมสารีริกธาตุที่ส่งมาให้ใหม่ครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักษ์พระ
    ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุที่ส่งมาให้ใหม่วันนี้
    บรรจุใน 2 ซองจำนวน 21 องค์ครับ
    ขอบพระคุณครับ พระบรมธาตุเสด็จมาในสภาพเรียบร้อยดีครับ สวยงามมากทุกองค์
    ผมได้อ่านข้อความที่เพื่อนสมาชิกโพสต์ลงในเวป
    ต่างชื่นชมที่คุณเพชรได้สร้างบุญใหญ่และก่อให้เกิด
    มหาปิติแก่ผู้ที่ได้พบเห็นพระที่คุณเพชรจัดสร้าง
    ขออนุโมทนาในผลบุญอันยิ่งใหญ่นี้ด้วยครับและรอให้คุณเพชรมาบอกบุญดีๆอีกครับ
    พยงค์

ขอโมทนาบุญทุกบุญที่ได้ร่วมกันสร้างนะครับ ผมก็พยายามทำให้ดีที่สุด โปร่งใสที่สุด ทุกอย่าง ทุกท่าน ต่างทำหน้าที่ของตนดีที่สุด ตั้งแต่ผู้มอบพระบรมสารีริกธาตุทั้งหมด ผู้จัดสร้าง และผู้ร่วมบุญการจัดสร้างทุกท่าน ผู้ร่วมบุญที่อำนวยความสะดวกให้ผู้จัดสร้าง แม่ครัว ผู้สร้างบายศรี พานขมา ฯลฯ ลืมไม่ได้คคือเทพเทวามากมายที่มาช่วยกันในงานขอขมาพระรัตนตรัย และบวงสรวง...

ผมไม่ได้เป็นผู้จัดสร้างครับ เพียงนำข่าวสารทางฝั่งกรุงเทพ และเวปไซด์ ติดต่อเพื่อสอบถามความคืบหน้า และจัดหาของที่ทางจันทบุรีอยากได้ จัดมอบพระบรมสารีริกธาตุ ทั้งนี้ทุกท่านทำเพื่อบูชาสมเด็จองค์ปฐมโดยตรง พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบเนื่องกันมามีหลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุงเป็นที่สุด...หากเข้าใจผิดว่าผมสร้าง เดี๋ยวนรกจะกินเอาครับ ...
    <!-- / message --><!-- sig -->

อย่าได้ลืมว่า ผมเพียงทำหน้าที่เป็นสื่อเท่านั้นครับ และพวกเราทุกท่านก็ได้ร่วมบุญนี้กันมาร่วม ๒ เดือน ทั้งกำลังใจ และความตั้งใจ และกำลังทรัพย์ ผมเพียงทำหน้าที่ที่ได้รับมอบหมายอย่างดีที่สุด ให้ปิติกันที่สุด ไม่ได้คิดอย่างอื่นเลย ตั้งใจถวายเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จองค์ปฐม สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ อย่างที่สุดครับ...

15. :::เพชร:::

1
    เย็นวันนี้ผมได้ตัวเลขจำนวนเงินเหลือทั้งหมดที่พร้อมจะมอบให้ทางคณะจันทบุรี เพื่อไว้จัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้ว แล้วครับ แต่ไม่ทราบว่าจะจัดสร้างได้ซักกี่องค์ ตามจำนวนพระบรมสารีริกธาตุเท่าที่มีเท่านั้นครับ

ยอดเงินที่เพื่อนๆร่วมบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน ๕๐ องค์ และค่าจัดส่ง EMS และทุกอย่าง ทั้งเพชรประดับสมเด็จองค์ปฐม ๑๒ องค์ โดยโอนเข้าบัญชียอดเงินรวมทั้งหมด ๖๓,๐๐๓.๓๕ บาท ผมได้โอนเงินไปที่จันทบุรี ๒ ครั้งแล้ว ครั้งที่ ๑ ยอดเงิน ๒๘,๗๐๐บาท ครั้งที่ ๒ เป็นเงินสดจำนวนเงิน ๑๖,๐๐๐ บาท และ ยอดสุดท้ายนี้หลังจากได้จัดส่ง EMS ถึงเพื่อนๆจนครบทุกท่านแล้ว เหลือเงินทั้งสิ้น ๘,๒๒๔.๓๕ บาท เป็นยอดเงินการร่วมบุญทั้ง ๒ แบบรวมกัน โดยค่าส่งที่เหลือ จะนำ"รวมสมทบการสร้างสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้ว" เพื่อเป็นการปิดยอดบุญกฐินครั้งนี้ และตั้งต้นของการเปิดบุญใหม่ในปีหน้า ทางคณะจันทบุรี จะได้สามารถเริ่มต้นจัดสร้างในปีหน้าได้ทุกเวลาตามวาระที่ถูกกำหนดไว้แล้วได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องเงินทองในการระดมทุนก้อนใหม่ ให้เป็นลักษณะ มีเวลาเตรียมการแบบค่อยเป็นค่อยไปครับ ...

สรุปว่าทางคณะจันทบุรีได้รับเงินจากเพื่อนๆที่ร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุจำนวน ๕๐ องค์ ทั้งสิ้น ๕๒,๙๒๔.๓๕ บาท

ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      19.4 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2007
  16. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ

17. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ได้รับพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุอรหันต์ พระรอด ผอบไม้จันทร์และแร่ข้าวตอกพระร่วง แล้วครับ อยู่ในสภาพสมบูรณ์ทุกอย่าง ขอขอบคุณเพชรและผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่าน ขออนุโมทนา

18. s_thit

s_thit เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วเมื่อวานนี้(9/11/50) พร้อมร่วมอนุโมทนาบุญครับ

19. dharma

dharma เป็นที่รู้จักกันดี

จากข้อมูลที่คุณเพชรได้ให้ไว้นี้
    ทำให้ผมได้รับความรู้ความเข้าใจเพิ่มมากขึ้น
    ในวันหยุดที่ผ่านมาเลยถือโอกาสจัดวาง
    พระบรมสารีริกธาตุและพระธาตุเสียใหม่
    เพื่อการสักการะบูชาและเพื่อความเป็นสิริมงคลครับ
    ขออนุโมทนา และขอขอบคุณครับ

20. :::เพชร:::

1
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ นับแต่นี้ไปลองใช้ความสังเกตความเป็นอยู่ทางโลก และทางธรรมไประยะหนึ่ง ดูความเปลี่ยนแปลงเฉยๆ แล้ววางอุเบกขาไว้นะครับ.