มอบพระบรมสารีริกธาตุในการร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 22 สิงหาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    บ่ายวันนี้ผมได้สุ่มเลือกเพื่อนขึ้นมาก่อน 20 ท่าน เพื่อมอบพระบรมสารีริกธาตุ และสิ่งของอื่นๆให้ โดยผมได้ตัดสินใจมอบพระบรมสารีริกธาตุให้ทั้งสิ้น ๑๐ องค์ ก่อนการบรรจุก็ได้กล่าวขอขมาพระรัตนตรัย และระหว่างบรรจุใส่ผอบไม้จันทน์หอมนี้ไปก็สวดพระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้าไป เพื่อนๆที่ได้รับคงจะรู้สึกเย็นชุ่มชื่นใจนะครับ... การครั้งนี้มอบให้ด้วยใจจริงๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13.6 KB
      เปิดดู:
      63
  2. :::เพชร:::

1
    ขออนุญาตคุณ.......นำมาให้เพื่อนๆได้รับทราบกันนะครับ

[​IMG] Re: กราบขอขมาครับ

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ......
    สวัสดีครับ คุณเพชร
    ตามที่ผมได้แจ้งความจำนงขอร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมนั้น
    จนเวลาล่วงเลยมาก็นาน แต่ผมยังไม่ได้โอนเงินให้เลย เนื่องจากผมมีความติดขัดเรื่องการเงินอยู่มาก
    แต่ผมมีความตั้งใจจริงที่อยากจะร่วมบุญในครั้งนี้ จึงขออนุญาติและขอโอกาสในการร่วมบุญครั้งนี้
    โดยจะขอโอนเงินในวันที่ 10 นี้ได้ไหมครับ
    ต้องกราบขอโทษคุณเพชรมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขอบพระคุณครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    เพียงเกิดความตั้งใจก็ได้อานิสงค์แล้วครับ ผมจะมอบพระบรมสารีริกธาตุให้ไปก่อนนะครับ ส่วนปัจจัยที่สะดวกจะถวายไม่ว่าจะ ๑ บาท ๒ บาท ๑๐ บาท ๑๐๐ บาท ก็ให้ไปมอบให้คณะผู้จัดสร้างกันเองในวันที่ ๑๐ พ.ย. ๒๕๕๐ หรือจะไปถวายที่วัดท่าซุงในวันกฐินก็ได้ครับ ไม่กำหนด ตามแต่สะดวกของผู้ร่วมบุญทุกท่านดีกว่าครับ เพราะอย่างไรก็อยากให้ได้อานิสงค์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมกันจริงๆครับ

อย่ากังวลใจไปเลยนะครับ สบายๆ สบายใจเท่าที่กำลังใจเราสะดวกไม่เดือดร้อน ผมเพียงทำหน้าที่ มอบเท่านั้น มีน้องท่านหนึ่งทำบุญมา ๑๐๐ บาท ผมก็ยังมอบให้พร้อมผอบไม้จันทน์ เพราะอะไรทราบไม๊ครับ? เพราะมีเพื่อนท่านอื่นๆ ทำบุญช่วยเหลือค่าส่งกันมามาก ผมก็นำส่วนนี้มาทำบุญต่อให้เพื่อนๆที่ขัดสน เพื่อนท่านที่บริจาคสมทบมา ก็จะได้อานิสงค์นี้ไปด้วย ผมเชื่อว่า หากคนที่"มี"มาช่วยเกื้อกูลกัน วันหนึ่ง คน"ไม่มี"จะกลับมา"มี" และเขาอาจจะเกิดความคิดที่อยากเกื้อกูลคนที่"ไม่มี"ต่อไปเรื่อยๆ

3. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ กุศลเริ่มแรก เริ่มจากการตั้งจิตที่ดี ให้โดยไม่เบียดเบียน ให้แล้วยินดีในการให้ เพียงเท่านี้ก็ได้บุญมหาศาลแล้วครับ โมทนาด้วยนะครับทุกๆท่าน อาจจะไม่ได้ไปร่วมงานบุญ แต่ร่วมทำบุญก็ได้บุญเช่นกันครับ

4. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

เพียงเกิดความตั้งใจก็ได้อานิสงค์แล้วครับ ผมจะมอบพระบรมสารีริกธาตุให้ไปก่อนนะครับ ส่วนปัจจัยที่สะดวกจะถวายไม่ว่าจะ ๑ บาท ๒ บาท ๑๐ บาท ๑๐๐ บาท ก็ให้ไปมอบให้คณะผู้จัดสร้างกันเองในวันที่ ๑๐ พ.ย. ๒๕๕๐ หรือจะไปถวายที่วัดท่าซุงในวันกฐินก็ได้ครับ ไม่กำหนด ตามแต่สะดวกของผู้ร่วมบุญทุกท่านดีกว่าครับ เพราะอย่างไรก็อยากให้ได้อานิสงค์การสร้างสมเด็จองค์ปฐมกันจริงๆครับ

อย่ากังวลใจไปเลยนะครับ สบายๆ สบายใจเท่าที่กำลังใจเราสะดวกไม่เดือดร้อน ผมเพียงทำหน้าที่ มอบเท่านั้น มีน้องท่านหนึ่งทำบุญมา ๑๐๐ บาท ผมก็ยังมอบให้พร้อมผอบไม้จันทน์ เพราะอะไรทราบไม๊ครับ? เพราะมีเพื่อนท่านอื่นๆ ทำบุญช่วยเหลือค่าส่งกันมามาก ผมก็นำส่วนนี้มาทำบุญต่อให้เพื่อนๆที่ขัดสน เพื่อนท่านที่บริจาคสมทบมา ก็จะได้อานิสงค์นี้ไปด้วย ผมเชื่อว่า หากคนที่"มี"มาช่วยเกื้อกูลกัน วันหนึ่ง คน"ไม่มี"จะกลับมา"มี" และเขาอาจจะเกิดความคิดที่อยากเกื้อกูลคนที่"ไม่มี"ต่อไปเรื่อยๆ

<!-- / message --><!-- sig -->ขออนุโมทนา กับบุญกุศลที่คุณเพชรได้ทำไว้ในชาตินี้ด้วยครับ
    [b-hi] [b-hi] [b-hi]

5. :::เพชร:::

1
    ในวันที่ ๔ เดือนกรกฎาคม ปีพ.ศ.๒๕๓๕ เป็นวันแรกที่ผมได้ไปกราบหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่วัดท่าซุง และวันนั้นเป็นวันเป่ายันต์เกราะเพชรครั้งที่ ๑๘ ซึ่งเป็นครั้งสุดท้ายของการเป่ายันต์เกราะเพชรของหลวงพ่อฤาษีฯท่าน ตอนนั้นไม่มีใครรู้ ไม่มีใครคิดว่านี่จะเป็นครั้งสุดท้าย ในช่วงที่หลวงพ่อฤาษีดำรงขันธ์อยู่นั้น ผมก็ยังสะเปะสะปะไม่ได้มโนมยิทธิเลย เสียดายวันเวลาที่ยังมีครูบาอาจารย์อยู่แต่ไม่ตั้งใจเล่าเรียน จนมาถึงวันแรงงานแห่งชาติปีพ.ศ.๒๕๓๖ จึงได้มโนมยิทธิครั้งแรก ครั้งนั้นมีจิตที่ผูกพัน และเคารพรักสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธเจ้าองค์ต้นของโลก ตั้งจิตว่าตายจากชาตินี้เมื่อไหร่ ขอสมเด็จองค์ปฐมพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ สมเด็จพระสมณโคดมพระพุทธเจ้าในภัทรกัปป์นี้ หลวงปู่ปาน และหลวงพ่อฤาษีฯได้โปรดสงเคราะห์มารับลูกด้วยไปยังแดนพระนิพพานด้วยเทอญ ภาพในมโนมยิทธิเห็นพระพุทธเจ้าท่านยิ้ม หลวงปู่ หลวงพ่อก็เช่นกัน ในวันนั้นพระท่านแนะนำให้ขอประทานคำสอนเพื่อผลพระนิพพานจากสมเด็จองค์ปฐมท่าน สมเด็จองค์ปฐมท่านประทานคำสอนให้ผมเพียง ๒ คำสั้นๆ สั้นจนไม่เข้าใจว่านี่สำหรับผมหรือ? ทำไมสั้นจัง? (คือยังโง่อยู่! จึงยังสงสัยอะไรที่ไม่ควรสงสัยในเวลานั้น) มาเข้าใจในภายหลังว่าเคล็ดวิชาจะต้องสั้น กระทัดรัด และเข้าใจง่าย แต่กินใจมาก และนาน พระท่านบอกว่า น่าน! นี่ style สมเด็จองค์ปฐมเลยนะ เป็นธรรมชั้นสูง ...เพื่อนๆคงอยากทราบกันแล้วสิว่า สมเด็จท่านตรัสสอนว่ายังไง?สมเด็จองค์ปฐมท่านตรัสเพียง ๒ คำสั้นๆว่า "ละวาง" มาถึงวันนี้ สิ่งที่สมเด็จฯท่านตรัสไว้ผมยังทำได้มั่งไม่ได้มั่ง นี่ก็ผ่านมาแล้วย่างเข้าปีที่ ๑๕ ...

ที่บอกเล่าให้ฟังนี้ เพียงเพราะนึกถึงคำสอนคำหนึ่งของสมเด็จองค์ปฐมในระหว่างที่กำลังบรรจุพระบรมสารีริกธาตุลงในผอบไม้จันทน์หอม กลิ่นของไม้จันทน์หอม และบทสวดพระคาถามงกุฏพระพุทธเจ้านี้ช่วยทำให้เกิดสมาธิจิตได้ง่ายระหว่างการบรรจุพระบรมสารีริกธาตุนี้เกิดความปิติและชุ่มชื่นใจอย่างมาก มีแต่ความคิดว่าจะคัดเลือกพระบรมสารีริกธาตุองค์โต และองค์สวยงามที่สุดให้เพื่อนๆทุกท่านได้ไปสักการะที่บ้านเรือน องค์ไหนแตกหักก็คัดออกใส่ในภาชนะอีกใบ ตั้งจิตว่าจะขออัญเชิญขึ้นสักการะดุจองค์แทนพระพุทธเจ้า องค์ไหนที่อาจจะดูไม่สวยในสายตาของเพื่อนๆจะขอบูชาเอง(คิดแทนเพื่อนๆไปล่วงหน้าก่อน เผื่อจะเกิดความสงสัย และไม่แน่ใจหากพบว่าพระบรมสารืริกธาตุมีรอยแตกหักเกิดขึ้น จะเสียศรัทธากันง่ายๆ) และระหว่างนั้นก็ไม่มีความคิดจะครอบครองของสวยของงามๆไว้เองเลยซักนิด จนเสร็จสิ้นการบรรจุในชุดที่ ๒ นี้อีก ๓๖ ท่าน รวม ๔๙ ท่าน(๑๓+๓๖) จึงมานึกถึงคำตรัสสอนของสมเด็จองค์ปฐมท่าน...ละวาง นี่เอง ที่ทำให้เราไม่ยึดติด ไม่สงสัย จิตสบายๆ เฉยๆ ชื่นใจมากครับ...

ภาพแรกคือภาพการเสด็จแบบหนึ่งของพระบรมสารีริกธาตุที่กำลังจะแบ่งเป็น ๒ องค์ เพื่อนๆที่ได้รับไปในครั้งนี้บางท่านอาจได้รับประสบการณ์การสักการะบูชาก็เป็นได้ เสมือนการ"มา"บอกให้ทราบเพื่ออนุสสติว่าบำเพ็ญเพียรมาดีแล้วนั่นเอง...

ภาพที่ ๒ เป็นวรรณะ และสีของพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานนี้ที่พระพุทธกัสสปอธิษฐานจิตไว้ ซึ่งครั้งแรกตั้งใจมอบเพียง ๓ องค์ จากนั้นเพิ่มเป็น ๕ องค์ และท้ายที่สุดนี้ได้เพิ่มปริมาณการมอบให้เพื่อนๆเป็นท่านละ ๑๐ องค์ ด้วยเพราะว่า วรรณะ และสีมีความสวยงามมาก อยากให้เพื่อนๆได้รับครบกันไป จึงอัญเชิญมาให้ดูสีว่ามีความหลากหลายไม่ค่อยจะคล้ายกัน หากไม่ครบสีส่วนใหญ่นี้ก็ขออภัยทุกท่านด้วยครับ

ภาพที่ ๓ เป็นพระบรมสารีริกธาตุที่เกิดแตกหักมาก่อน และระหว่างการบรรจุพระบรมสารีริกธาตุในผอบไม้จันทน์ ให้สังเกตุ"รอยเนื้อ"ของพระบรมสารีริกธาตุ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      187.4 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      257.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      249.9 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2007
  6. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    อ่านแล้วตื้นตันใจครับผม อนุโมทนาบุญทุกอย่าง อดีต ปัจจุบัน และอนาคตกับคุณน้าเพชรครับผม สาธุ

7. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณ และขอโมทนาบุญที่ได้ร่วมกันจวนจะจบงานนี้ในวันที่ ๑๑ พ.ย. ๒๕๕๐ นี้ที่วัดท่าซุงนะครับ[b-wai]

8. :::เพชร:::

1
    สิ่งที่อยากจะบอกกล่าวกับเพื่อนๆที่ได้รับผอบไม้จันทน์หอมนี้นะครับ สำคัญอย่างมากๆ ควรขอขมาพระรัตนตรัยไว้ก่อน การขอขมาพระรัตนตรัยนั้นผมต้องตั้งจิตทำการขอขมาพระรัตนตรัยแทนน้องๆ ที่กรมไปรษณีย์ที่ส่งพัสดุ EMS ด้วย เพราะเขาไม่ทราบว่าภายในกล่องนี้คืออะไร และเขาก็ช่วยผมทำอย่างเร่งรีบด้วย การวางพัสดุอื่นทับ หรือ วางพัสดุที่บรรจุนี้ในที่ต่ำเพื่อสะดวกในการทำงานของเขา เหล่านี้พร้อมจะให้ผลบาปกับเขา และเราทั้งสิ้น ดังนั้นจึงควรขอขมาพระรัตนตรัยเพื่อตัวเราเอง และเพื่อน้องๆ หรือพี่ๆเหล่านั้นอย่างที่สุด ผมถือว่า การสร้างบุญสร้างกุศล ไม่ควรให้เกิดบาป หรือเศษบาปไปตกที่ผู้ใดที่เขาไม่รู้อิดโหน่อิเหน่กับการสร้างบุญของเรา ถูกต้องไม๊ครับ?

เรื่องที่ ๒ คือ กรุณาใช้ความระมัดระวังอย่างที่สุดในการเปิดผอบไม้จันทน์หอม สาเหตุเพราะ พระบรมสารีริกธาตุสัณฐานนี้มีความเปราะมาก หากตกพื้น หรือกระแทกบนโต๊ะจะแตกทันที เป็นการปรามาสอย่างหนึ่ง ควรขอขมาพระรัตนตรัยเป็นอย่างยิ่งหากเกิดความผิดพลาดตรงนี้ขึ้น การเปิดผอบไม้จันทน์ ส่วนมากทั้ง ๑๐๓ ชุดนี้จะแน่นหนาเป็นพิเศษ บางผอบจะไม่มีช่องให้เราเปิดออกเลย ขอให้สังเกตรอยต่อเล็กๆ ให้ใช้ปลายมีดคัทเตอร์แซะลงไปเล็กน้อยก่อน แล้วเปลี่ยนมาเป็นสันมีดคัทเตอร์แซะเบาๆจะเปิดออกเล็กน้อย จากนั้น หาผ้าสะอาดไม่มีลวดลายมารองรับเผื่อพระบรมสารีริกธาตุจะตกลงจากจากผอบไม้จันทน์ พระบรมสารีริกธาตุจะได้ไม่เสียหาย ไม่เป็นบาปไป..

ก็ขอเตือนกันตรงๆแบบนี้นะครับ ใช้ความระมัดระวังด้วยนะครับ สงสัยผมอาจจะต้อง copy แล้วส่ง PM เป็นรายบุคคลนะ เผื่อว่าบางท่านไม่มีโอกาสได้อ่านก่อน เมื่อได้รับพัสดุ ก็จะจัดการแกะดูซะก่อน เป็นงั้นไป...ok จะ Print ใส่กระดาษแนบไปในพัสดุด้วยเลยดีกว่านะตั้งแต่ชุดที่ ๒ นี้เป็นต้นไปจนครบ ๑๐๓ ชุด...

9. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

มหาโมทนาสาธุทิพย์
    .

10. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005

อนุโมทนาด้วยนะครับพี่เพชร สาธุ.........สาธุ.........

11. :::เพชร:::

1
    ผมได้ส่ง PM ถึงเพื่อนๆที่ผมได้จัดส่งชุดแรกจำนวน ๑๓ ท่าน และได้ Print "คำแนะนำก่อนการเปิดผอบไม้จันทน์หอมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ" เพื่อป้องกันเหตุสุดวิสัยที่อาจจะเกิดขึ้น ด้วยตัว font ขนาดใหญ่มากไปด้วย ขอให้อ่านให้เข้าใจก่อนลงมือเปิดผอบไม้จันทน์ครับ

และนี่คือข้อความที่ผมส่งไป....
    <O:p</O:p
    "คำแนะนำก่อนการเปิดผอบไม้จันทน์หอมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ"

สิ่งที่อยากจะบอกกล่าวกับเพื่อนๆที่ได้รับผอบไม้จันทน์หอมนี้นะครับสำคัญอย่างมากๆควรขอขมาพระรัตนตรัยไว้ก่อนการขอขมาพระรัตนตรัยนั้นผมต้องตั้งจิตทำการขอขมาพระรัตนตรัยแทนน้องๆที่กรมไปรษณีย์ที่ส่งพัสดุ EMS ด้วยเพราะเขาไม่ทราบว่าภายในกล่องนี้คืออะไรและเขาก็ช่วยผมทำอย่างเร่งรีบด้วยการวางพัสดุอื่นทับหรือวางพัสดุที่บรรจุนี้ในที่ต่ำเพื่อสะดวกในการทำงานของเขาเหล่านี้พร้อมจะให้ผลบาปกับเขาและเราทั้งสิ้นดังนั้นจึงควรขอขมาพระรัตนตรัยเพื่อตัวเราเองและเพื่อน้องๆหรือพี่ๆเหล่านั้นอย่างที่สุดผมถือว่าการสร้างบุญสร้างกุศลไม่ควรให้เกิดบาปหรือเศษบาปไปตกที่ผู้ใดที่เขาไม่รู้อิดโหน่อิเหน่กับการสร้างบุญของเราถูกต้องไม๊ครับ?

เรื่องที่คือกรุณาใช้ความระมัดระวังอย่างที่สุดในการเปิดผอบไม้จันทน์หอมสาเหตุเพราะพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานนี้มีความเปราะมากหากตกพื้นหรือกระแทกบนโต๊ะจะแตกทันทีเป็นการปรามาสอย่างหนึ่งควรขอขมาพระรัตนตรัยเป็นอย่างยิ่งหากเกิดความผิดพลาดตรงนี้ขึ้นการเปิดผอบไม้จันทน์ส่วนมากทั้ง๑๐๓ชุดนี้จะแน่นหนาเป็นพิเศษบางผอบจะไม่มีช่องให้เราเปิดออกเลยขอให้สังเกตรอยต่อเล็กๆให้ใช้ปลายมีดคัทเตอร์แซะลงไปเล็กน้อยก่อนแล้วเปลี่ยนมาเป็นสันมีดคัทเตอร์แซะเบาๆจะเปิดออกเล็กน้อยจากนั้นหาผ้าสะอาดไม่มีลวดลายมารองรับเผื่อพระบรมสารีริกธาตุจะตกลงจากจากผอบไม้จันทน์พระบรมสารีริกธาตุจะได้ไม่เสียหายไม่เป็นบาปไป..

ก็ขอเตือนกันตรงๆแบบนี้นะครับใช้ความระมัดระวังด้วยนะครับสงสัยผมอาจจะต้องcopy แล้วส่งPM เป็นรายบุคคลนะเผื่อว่าบางท่านไม่มีโอกาสได้อ่านก่อนเมื่อได้รับพัสดุก็จะจัดการแกะดูซะก่อนเป็นงั้นไป...ok จะPrint ใส่กระดาษแนบไปในพัสดุด้วยเลยดีกว่านะตั้งแต่ชุดที่นี้เป็นต้นไปจนครบ๑๐๓ชุด...<O:p</O:p

12. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ข้าพเจ้าขอ มหาโมทนาสาธุทิพย์ กับพี่เพชร และผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกคนด้วยครับ

13. :::เพชร:::

1
    วันนี้คอยรับนะครับ น่าจะถึงช่วงบ่าย หรือเย็น

โมทนาสาธุทิพย์

14. :::เพชร:::

1
    การบรรจุใบคำแนะนำบางท่านได้รับ มากกว่า ๑ ใบก็เนื่องจากว่า ท่านได้จองไว้มากกว่า ๑ ชุด ใบคำแนะนำจึงเป็นไปตามจำนวนชุดสั่งจองไว้ อาจจะต้องการจองให้กับผู้ที่ท่านปรารถนาดี ปรารถนาที่อยากจะมอบให้เขา กรณีนี้อาจจะทำให้น้ำหนักการส่งที่มากอยู่แล้ว เพิ่มน้ำหนักอีกเล็กน้อย แต่ไม่เป็นปัญหาครับ เพราะเป็นสิ่งที่ควรทำ เพื่อป้องกันความผิดพลาดทั้งปวง

15. :::เพชร:::

1
    Re: ได้รับพระบรมธาตุแล้วครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รักษ์พระ
    ขอบคุณคุณเพชรมากครับ พระบรมธาตุและสิ่งมงคลต่างๆได้รับเช้านี้แล้วครับ ขอฝากปัญหาไว้สำหรับสมาชิกที่ยังไม่ได้ส่งดังนี้นะครับ
    1. ผอบบรรจุพระบรมธาตุ บางอันพอส่งทางไปรษณีย์แล้วฝาเปิดออก คงด้วยแรงกระแทกเวลาส่งทำให้พระธาตุหลุดออกมา บางองค์จะร้าวแตกและกระเทาะกันเป็นเศษผงเล็กๆกระจายในซองครับ
    2. ซองที่ใส่พระธาตุพระโลหิต บางซองก็แตกครับตรงตะเข็บข้างซอง พระธาตุกระจายเต็มกล่อง ผมพยายามรวบรวมแต่ก็ได้ไม่ครบ ไม่รู้กระเด็นหายไปตอนไหน
    คุณเพชรอย่าถือเป็นการcomplain นะครับ ฝากไว้สำหรับผู้ที่คุณเพชรยังไม่ได้จัดส่งครับ เห็นใจจริงๆเพราะไปรษณีย์บ้านเราเวลาส่งของไม่ระวังเอาเลยเล่นทั้งโยนทั้งกระแทก
    ผมขออนุโมทนาและขอขอบคุณคุณเพชรอีกครั้งที่กรุณามอบพระธาตุและของอันเป็นมงคลให้ไว้สักการะบูชา ดีใจครับที่มีโอกาสทำบุญใหญ่ร่วมกัน
    รักษ์พระ
    ขอโทษด้วยนะครับคุณรักษ์พระ ปัญหานี้เมื่อค่ำวานนี้ผมเพิ่งจะนึกได้ เช้านี้เลยรีบ PM แจ้งผู้ที่รับชุดแรกจำนวน ๑๓ ท่าน ซึ่งมีคุณรักษ์พระรวมอยู่ในจำนวนนั้นด้วย ขนาดบรรจุในผอบไม้จันทน์ยังแตกละเอียดขนาดนี้ ทั้งๆที่ขณะบรรจุผมคัดองค์ขนาดใหญ่ และสมบูรณ์ให้ทุกท่าน ไม่คิดว่าจะเสียหายขนาดนี้ครับ ส่วนซองพลาสติกที่บรรจุพระโลหิตธาตุนั้น เมื่อส่งไปแล้วผมมาพบว่า ส่วนที่กำลังรอนำส่งนี้มีการรั่วออกมา ก็ตรวจสอบดูพบการรั่วจริงๆดังที่คุณรักษ์พระได้แจ้งมานั่นแหละ เลยกังวลใจมากที่ผู้ที่ได้รับชุดแรกไปนั้นจะเป็นอย่างไรกันบ้าง ..

ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ผมได้ทราบ ไม่ถือเป็นการ complain ครับ ผมยินดีมากเลยครับที่แจ้งให้ผมได้ทราบทันที ผมมีความรู้สึกว่ากล่องพัสดูไม่ได้มาตรฐานเท่าไหร่ เพราะขณะพับตามรอยไม่พอดีกัน อีกทั้งกล่องมีความอ่อน และบางกว่าเมื่อก่อนมาก เช้านี้ผมเลยสั่งกล่องมา 10 ใบ ซองกันกระแทก 30 ใบ ทดลองอีกชุดดูว่าจะคงทนขนาดไหน นี่ขนาดเป็น EMS นะครับ ไปรษณีย์บ้านเราเดี๋ยวนี้ เป็น outsource ทางเจ้าหน้าที่ก็รีบเร่งจะกลับบ้านกัน กลัวรถหมด ผมยอมรับว่าผมทุลักทุเลมากๆเมื่อวานเย็นนะครับ ครั้งต่อไปต้องระมัดระวังเป็นพิเศษแล้วครับ

16. :::เพชร:::

1
    [​IMG] Re: แจ้งที่อยู่จัดส่งครับ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manote
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ manote
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ :::เพชร:::
    อ้างอิง:
    สวัสดีครับคุณเพชร

ขอแจ้งที่อยู่จัดส่งครับ ว่าแต่ค่าจัดส่งคงราคาสูงยังไงแจ้งค่าจัดส่งเพื่อโอนเงินให้อีกทีนะครับ

ที่อยู่ครับ

........ ครับ

ขอโมทนาในกุศลที่ได้ทำมาตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันด้วยนะครับ สาธุ โมทนามิ

และจะติดตามกระทู้ที่คุณเพชรมาลงเพื่อเสริมความรู้ครับ

(bb-flower
    จะรีบดำเนินการให้ครับ คุณมานพ ..
    ขอบคุณครับ
    วันนี้บ่ายผมได้ส่งไปให้ในชุดแรก 13 ท่านแรกแล้วครับ พรุ่งนี้บ่าย หรือเย็นน่าจะได้รับครับ รอนะครับ ส่วนภาพพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ และหินพระธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้านั้น จะดำเนินการให้ในภายหลังเพราะ ช่วงนี้ผมกำลังง่วนกับการจัดส่งพระบรมฯอยู่ เกรงว่าจะเกิดการผิดพลาด งานนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนครับ เพราะบรรจุสิ่งของอื่นๆ ไม่เหมือนกัน วันนี้ บรรจุพลาดไป 3 ราย ยังรู้สึกผิดอยู่เลย เอาของอีกท่านไปใส่ให้อีกท่านทำนองนี้ครับ

โมทนาครับ และก็เป็นธรรมดาครับ พี่เพชร ที่การสร้างกุศลใหญ่ย่อมมีอุปสรรค ดั่งที่ว่าอุปสรรคไม่มีบารมีไม่เกิดครับ ส่วนของผมได้รับแล้วครับ ขอบคุณครับ ตอนแรกได้รับก็ตกใจว่าเอ๊ะทำไมมีกล่องๆเดียว พอนึกไปนึกมาก็คิดว่าหากเป็นผมก็ยังคงไม่ส่งรูปมาแน่เพราะเป็นของสำคัญ ตอนแรกตอนเย็นว่าจะโทรหาพี่ ทำไปทำมาก็ลืม เพราวันนี้เหนื่อยมาก เมื่อคืนอยู่ดึกเพราะเครื่องจักรมีปัยหาเลยต้องอยู่ดูจนดึก วันนี้กลับจากสระบุรีมากับน้องหลับมาตลอดทางเลย ยังไงก็ไม่มีปัญหาครับพี่เพชร หากพี่ว่างจากกิจอันควรทำแล้ว PM แจ้งผมก็ได้ครับ ก็น่าจะหลังพี่ดำเนินการในส่วนสร้างสมเด็จฯท่านเสร็จและถวายให้วัดแน่นอนครับ

ปล. ไม่ทราบว่าพี่เพชรส่งพระบรมสารีริกธาตุไปมากเท่าไหร่แล้ว ผมเสนอครับว่าพระบรมท่านพี่เพชรน่าจะห่อสำลีและแยกใส่ซองต่างหากจากผอบไม้ก็ดีครับ เพราะ วันนี้ตอนผมเปิดดูมีแตกอยุ่ 1 องค์ อาจเนื่องจากท่านกระเทาะ(ไม่มั่นใจว่าเกิดก่อนหรือหลังครับ) ปัญหาคือผมเกรงว่าจะบาปครับเพราะความไม่รู้ของเราหรือไม่ ตรงนี้ผมก็กลัวๆ ครับ เพราะผมยังมีอวิชาคือตัวไม่รู้มาก หากพี่เพชรมั่นใจว่าไม่เป็นไรก็ตามแต่เห็นควรครับ สุดท้ายนี้ขอโมทนาและขอบคุณพี่เพชรอีกครั้งครับ

มานพ
    [b-hi]
    โอ!!! เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ ทำไมผมนึกไม่ถึงว่าควรจัดการด้วยวิธีนี้ หึหึ เห็นผอบก็จะบรรจุท่าเดียวเลยเรา คิดว่าความแน่นหนาของผอบจะปกป้ององค์พระบรมสารีริกธาตุไว้ได้ แต่ท้ายที่สุดได้ไม่ร้อยเปอร์เซนต์ แบบนี้จะเป็นการดีด้วยเพราะ ขณะเปิดผอบออกไม่ต้องกังวลว่าจะหกออกมาหรือไม่ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่มีค่าจริงๆครับ ครั้งที่ ๓ นี้ผมเพิ่มตัวกันกระดาษกระแทกไว้ภายในกล่อง กันรอบด้าน ผมใช้เวลากับแต่ละกล่องอยู่ที่ประมาณ ๕-๖ นาที ทั้งพับ ปิดผนึก และมัด ทำไปได้ ๓๐ ใบ ผมเลยเปลี่ยนมาเป็นซองดู ก็เร็วขึ้นมาอีกหน่อย แต่ไม่ค่อยมั่นใจด้านความปลอดภัย รอผู้ได้รับซอง และกล่องที่จัดส่งครั้งล่าสุดนี้แจ้งกันเข้ามาก่อนว่าเรียบร้อยดีหรือไม่

การจัดส่งภาพพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ผมชักกังวลใจแล้วนะ นี่บอกตามตรง จากการที่ส่ง EMS ของพระบรมสารีริกธาตุที่ผ่านมา และเห็นจากที่ไปรษณีย์ใส่ถึงแล้วลากลงบันไดลงโดยที่ของที่ลูกค้าฝากส่งกระแทกปั๊กๆๆๆ ลงบันไดลงมา แบบนี้นี่เองถึงว่า ทำไมแตกได้ อุตส่าห์คัด แยก บรรจุอย่างดี จึงยิ่งเป็นการสมควรต้องขอขมาพระรัตนตรัยไว้ก่อนนะครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

17. :::เพชร:::

1
    Re: คำแนะนำก่อนการเปิดผอบไม้จันทน์หอม
    อ้างอิง:
    คำแนะนำก่อนการเปิดผอบไม้จันทน์หอมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ<O:p</O:p

สิ่งที่อยากจะบอกกล่าวกับเพื่อนๆที่ได้รับผอบไม้จันทน์หอมนี้นะครับสำคัญอย่างมากๆควรขอขมาพระรัตนตรัยไว้ก่อนการขอขมาพระรัตนตรัยนั้นผมต้องตั้งจิตทำการขอขมาพระรัตนตรัยแทนน้องๆที่กรมไปรษณีย์ที่ส่งพัสดุ <ST1:pEMS </ST1:pด้วยเพราะเขาไม่ทราบว่าภายในกล่องนี้คืออะไรและเขาก็ช่วยผมทำอย่างเร่งรีบด้วยการวางพัสดุอื่นทับหรือวางพัสดุที่บรรจุนี้ในที่ต่ำเพื่อสะดวกในการทำงานของเขาเหล่านี้พร้อมจะให้ผลบาปกับเขาและเราทั้งสิ้นดังนั้นจึงควรขอขมาพระรัตนตรัยเพื่อตัวเราเองและเพื่อน้องๆหรือพี่ๆเหล่านั้นอย่างที่สุดผมถือว่าการสร้างบุญสร้างกุศลไม่ควรให้เกิดบาปหรือเศษบาปไปตกที่ผู้ใดที่เขาไม่รู้อิดโหน่อิเหน่กับการสร้างบุญของเราถูกต้องไม๊ครับ?

เรื่องที่คือกรุณาใช้ความระมัดระวังอย่างที่สุดในการเปิดผอบไม้จันทน์หอมสาเหตุเพราะพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานนี้มีความเปราะมากหากตกพื้นหรือกระแทกบนโต๊ะจะแตกทันทีเป็นการปรามาสอย่างหนึ่งควรขอขมาพระรัตนตรัยเป็นอย่างยิ่งหากเกิดความผิดพลาดตรงนี้ขึ้นการเปิดผอบไม้จันทน์ส่วนมากทั้ง๑๐๓ชุดนี้จะแน่นหนาเป็นพิเศษบางผอบจะไม่มีช่องให้เราเปิดออกเลยขอให้สังเกตรอยต่อเล็กๆให้ใช้ปลายมีดคัทเตอร์แซะลงไปเล็กน้อยก่อนแล้วเปลี่ยนมาเป็นสันมีดคัทเตอร์แซะเบาๆจะเปิดออกเล็กน้อยจากนั้นหาผ้าสะอาดไม่มีลวดลายมารองรับเผื่อพระบรมสารีริกธาตุจะตกลงจากจากผอบไม้จันทน์พระบรมสารีริกธาตุจะได้ไม่เสียหายไม่เป็นบาปไป..

ก็ขอเตือนกันตรงๆแบบนี้นะครับใช้ความระมัดระวังด้วยนะครับสงสัยผมอาจจะต้องcopy แล้วส่งPM เป็นรายบุคคลนะเผื่อว่าบางท่านไม่มีโอกาสได้อ่านก่อนเมื่อได้รับพัสดุก็จะจัดการแกะดูซะก่อนเป็นงั้นไป...ok จะPrint ใส่กระดาษแนบไปในพัสดุด้วยเลยดีกว่านะตั้งแต่ชุดที่นี้เป็นต้นไปจนครบ๑๐๓ชุด...<O:p</O:p

พี่เพชรครับ ผมเปิดอ่าน PM 2 พึ่งเจอคำเตือนครับผมเปิดไปแล้วแต่ยังไม่ได้ขอขมาและพบว่าพระบรมฯแตก 1 องค์อย่างที่เตือน ในการเปิดผมใช้มีดคัทเตอร์ค่อยๆแซะครับเพราะแน่นมากตอนเปิด ยังไงกลับไปจะไปขอขมาพระรัตนตรัยอีกครั้ง วันนี้ก็ทำก่อนนอนก่อนดีกว่าครับ
    โมทนาสาธุทิพย์ครับผม...

ผมลืมแจ้งไปว่า กรอบใส่ภาพพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์เป็นกระจก จึงทำให้รู้สึกกังวลอยู่บ้าง ดูเหมือนง่าย แต่ไม่ง่ายครับงานนี้ จะลองคิดวิธีดู
    <!-- / message --><!-- sig -->

18. :::เพชร:::

1
    <TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: 0px; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 01-10-2007, 09:26 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: 0px" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 01:38 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 13,270 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 16,909 ครั้ง ใน 1,727 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1873 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->[​IMG] Re: ร่วมทำบุญองค์ปฐมครับ
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kuntob
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kuntob
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    อ้างอิง:
    :) ผมนายพุฒิพัฒน์ โฆษิตพิพัฒน์ ลำดับที่20
    บ้านเลขที่ 4/298 ถ.นวมินทร์ แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กทม. 10230
    ได้ทำการโอนเงิน จำนวน 500 บาท ในวันที่ 27/8/50 เวลา 12.30 น. ที่ธนาคารกรุงเทพ สาขา วงเวียน22 โดยร่วมค่าจัดส่ง 100 บาท ครับ
    ขออนุโมทนาสาธุในงานบุญทั้งปวงของคุณนะครับ และขอให้กิจในทางโลกและทางธรรมของคุณสำเร็จลุล่วงไปด้วยดีทุกประการ เทอญ สาธุ

ปล. ผมเห็นบัญชีเปิดที่บางกะปิไม่ทราบคุณอยู่แถวนั้นใช่เปล่าครับ ถ้าใช่ผมอาจไปรับพระบรมสารีริกธาตุ ที่บ้านคุณเองครับ แต่100บาทค่าส่งไม่ต้องคืนนะครับ ร่วมบุญค่าส่งพระครับ สาธุ

ครั้งแรกผมก็เข้าใจอย่างคุณนะ บางกะปิผมก็เข้าใจว่าอยู่รามฯ แต่ที่ไหนได้อยู่ตรงสุขุทวิท สถานีรถไฟฟ้านานาครับ

ถึงคุณเพชรครับ
    จากที่ได้โอนเงินร่วมบุญจำนวน 500 บาท ร่วมสร้างองค์ปฐม แล้วได้รับพระบรมสารีริกธาตุจำนวน 5 องค์ ผมขอเปลี่ยนเป็นร่วมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน 5 องค์นี้ ในพระองค์ปฐม เพื่อเป็นที่สักการะแก่มหาชนสืบต่อไปครับ ขออนุโมทนาสาธุ ครับ ขอให้คุณสำเร็จในทางโลกและทางธรรม เจริญในธรรม ธรรมรักษา นะครับ

โมทนาในจิตที่เป็นกุศลนี้ด้วยครับ ก่อนอื่น ขอบอกกล่าวซักนิดกันก่อนครับ การร่วมสร้างในที่นี้หมายถึงการร่วมสร้างในทุกสิ่งทุกอย่างตั้งแต่ต้นจนจบกระบวนการ ทางผู้จัดสร้างก็ได้นำส่วนหนึ่งของพระบรมสารีริกธาตุนี้มอบให้ผู้ร่วมอยู่แล้ว เพื่อการสักการะบูชา หากคุณkuntob แสดงคามประสงค์ในการมอบให้แบบนี้ ผมจำเป็นจะต้องส่งมอบพระบรมสารีริกธาตุนี้ไปที่จันทบุรีอีกครั้ง แต่เงื่อนไขการมอบของผมจะต้องกระทำหลังวันออกพรรษา แต่การจัดสร้างจะต้องกระทำการสร้างให้แล้วเสร็จทั้งหมดก่อนออกพรรษา ซึ่งขัดแย้งกัน การที่ผมไม่สามารถจะกระทำได้ เพราะ ช่วงเข้าพรรษานี้หากอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุไปที่ใด เท่ากับนิมนต์พระท่านเดิทางไปค้างแรมตามที่ต่างๆ ซึ่งก็ผิดวินัยสงฆ์ซึ่งพระพุทธเจ้ากำหนดไว้ตั้งแต่ก่อนสมัยพุทธกาล แบบนี้คงเป็นปัญหาแน่ คงทำได้แบบเดียวคือโทรฯไปบอกพี่ท่านนั้นที่จันทบุรี ว่าคุณ kuntob ประสงค์แบบนั้น ขอให้กำหนดจิตให้ด้วย แบบนี้ก็ได้ครับ แจ้งผมซักนิดก่อนนะครับ ว่าประสงค์แบบไหน?

ขอขอบคุณครับ เนื่องจากว่าจากที่คุณเพชรกล่าวมานั้นทางกระผมเห็นว่าถ้าร่วมบรรจุในองค์ปฐมจะเป็นการสร้างปัญหากับทางคุณเพชร ตามปัญหาข้างต้นที่คุณเพชรได้กล่าวมา และพอดีมีเพื่อนมาบอกบุญอยากได้พระบรมสารีริกธาตุจากผม เพื่อไปถวายวัดที่อยุธยา เพื่อให้ประชาชนกราบไหว้ กระผมจึงคิดที่จะมอบพระบรมสารีริกธาตุที่ผมมี กับพระบรมสารีริกธาตุที่คุณเพชรจะมอบให้ มอบให้เพื่อนของผมไปถวายวัดที่อยุธยา เพื่อเป็นการสะดวกทั้งสองฝ่าย และเป็นไปตามเจตนาเดิมที่จะให้มหาชนทั่วไปได้กราบไหว้ จึงขอรับพระบรมสารีริกธาตุตามเดิมครับ ต้องขอขมาอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    ขออนุโมทนาบุญ และขอให้คุณเพชรเจริญทั้งทางธรรมและทางโลกครับ สาธุ

ขอโมทนาด้วยครับ คุณkuntob การถวายพระบรมสารีริกธาตุบรรจุยังพระธาตุเจดีย์นั้นเป็นกุศลสูงสุดที่ไม่ได้มีไว้เพื่อตัวเองบูชา แต่เพื่อประโยชน์ของมหาชนหมู่มาก การถวายพระนั้นควรบอกเล่าที่มาที่ไปของพระบรมสารีริกธาตุนี้ให้ได้ทราบข้อมูลกัน และไม่ควรนำพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานต่างกันบรรจุในผอบเดียวกัน เนื่องจากเป็นคนละองค์กัน ทางที่ดี แยกผอบกัน และบอกเล่าที่มาที่ไปให้พระท่านทราบ จะได้บูชาไดถูกต้อง และควรจะระลึกถึงพระพุทธเจ้าพระองค์ใด จึงจะตรงที่สุด

ขอโมทนาครับ..

ขอขอบพระคุณ คุณเพชรที่ให้คำแนะนำครับ พระบรมสารีริกธาตุที่ผมมีนั้นเป็นขององค์ปัจจุบัน สัณฐานเมล็ดพันธุผักกาด ส่วนพระบรมสารีริกธาตุที่คุณเพชรจะมอบให้ ควรบอกกับทางวัดว่าเป็นของพระพุทธเจ้าพระองค์ใด ดีครับ เพราะคุณพชรบอกเป็นของทุกพระองค์ แต่พระพุทธกัสสปท่านอธิษฐานจิตให้เป็นสัณฐานเดียวกัน เลยไม่รู้จักบอกกับทางวัดอย่างไรดี
    ขออนุโมทนา สาธุ ครับ

บอกออกมาจากใจครับ เพราะข้อเท็จจริงเป็นเช่นนั้น หากสงสัยควรทำใจสักการะที่บ้านตนเองดูก่อน ระว่งบูชาทิ้งความสงสัยทั้งปวง สวดมนต์ภาวนาไปตามปกติ เวลาที่เหมาะสม จะดลใจให้ได้ไปพบเห็นเรื่องราวที่ตนเองจะเข้าใจได้เฉพาะตน เช่นพระธาตุเสด็จอาจจะขนาดใหญ่ขึ้น จำนวนมากขึ้น เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น แต่อย่างไรก็ตามควรทำด้วยความเคารพครับ...

อย่างที่บอกไงครับ เป็นเรื่องเหลือเชื่อของกำลังปัญญามนุษย์ บางท่านเข้าใจว่าเป็นเม็ดกันชื้น ก็สังเกต สัมผัสเอาเองนะครับ จะทราบเอง หรือจะนำไปให้ผู้ทรงฌานสมาธิตรวจดูเอาเองละกัน จริงๆไม่อยากแนะนำให้ทำอย่างนั้น เพราะหากเราไม่มีกำลังศรัทธาที่มากพอ เราคงพยายามทำทุกวิถีทางในการพิสูจน์ สู้ว่า เราปฏิเสธแต่แรกจะดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียเวลา และเสียเงินทอง ก็คุยกันตรงไปตรงมาไม่มีอ้อมค้อมครับ สิ่งนี้เป็นอจินไตย รูแล้วใช่ไม๊ครับว่า การถ่ายบอดเรื่องราวแบบนี้ให้คนทั่วไปทราบมันลำบากใจมาก เสี่ยงต่อการที่เขาจะปรามาสไปโดยไม่รู้ตัว กว่าจะรู้ ก็ถอนตัวไม่ขึ้นเสียแล้ว จึงเป็นเหตุให้ศิษย์หลวงปู่ปานหลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก หลวงพ่อฤาษีลิงขาว ยังอยู่ในป่า ไม่เหมาะอยู่ในเมือง เพราะนี้ไงครับ...ขืนอยู่คนจะตกนรกภูมิกันหมด ดูตัวอย่างหลวงพ่อหลายๆองคืเอา ที่มีอภิญญา เช่น หลวงพ่อยี วัดดงตาก้อน ครั้งหนึ่งก็ถูกกล่าวหา ฯลฯ...

ผมขอร่วมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ในส่วนของผม ที่จะได้รับ บรรจุในพระปฐมองค์ใหญ่ นะครับ ขอขอบคุณมากครับ ที่ทำให้มีโอกาสร่วมบุญใหญ่ในครั้งนี้
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล ทุกประการ ตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน จนถึงอนาคต ครับ สาธุ

ได้เลยครับ คราวนี้คงสมหวังกัน โมทนาสาธุด้วยครับ

<TABLE class=tborder id=post728450 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 28-09-2007, 09:43 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#101 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พรรณศิริ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_728450", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 04:17 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 346 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 405 ครั้ง ใน 50 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 49 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_728450 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ตามที่คุณเพชรแจ้งความคืบหน้าของการหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุฯ ซึ่งขณะนี้ได้หล่อมาถึงองค์ที่ 48 แล้ว ถ้าหากว่ามีความประสงค์ที่จะให้ทางคณะนำพระบรมสารีริกธาตุในส่วนที่ตนเองจะได้รับเนื่องจากได้ร่วมทำบุญครั้งนี้(อยู่ลำดับที่ 37 ค่ะ) บรรจุในสมเด็จองค์ปฐมจะได้หรือไม่ คือถ้าไม่ทันรุ่นสมเด็จองค์ปฐม 50 องค์ครั้งนี้ ก็ขอเป็นบรรจุในสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก 16 นิ้ว ที่จะมีการสร้างในปี 2551 ในวันมาฆบูชาค่ะ

<TABLE class=tborder id=post733583 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] 01-10-2007, 09:50 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#103 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>พรรณศิริ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_733583", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 04:17 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 346 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 405 ครั้ง ใน 50 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 49 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_733583 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->คงต้องรบกวนคุณเพชรและทางทีมงานด้วยนะคะ ดิฉันประสงค์ที่จะให้นำพระบรมสารีริกธาตุในส่วนของดิฉันบรรจุในองค์พระตามที่คุณเพชรแนะนำคือ...ร่วมบรรจุที่องค์ใหญ่ก็ได้ค่ะ...ขอบคุณ
    <!-- / message -->

วันพรุ่งนี้ผมจะนำความประสงค์ของเพื่อนทั้ง ๒ ท่านไปบอกกล่าวโดยตรงยังผู้จัดสร้างที่จันทบุรีครับ

อย่างไรก็ตาม ด้วยอานิสงค์ที่ได้ร่วมสร้างกันตั้งแต่ต้นจน ณ เวลานี้ ขอให้กำหนดจิตถวายในวันเสาร์ที่ ๑๐ พ.ย. เวลาบ่าย ๒ โมงเป็นต้นไป เหตุที่เป็นการล่วงหน้า ๑ วันเนื่องจากทางวัดได้มีกำหนดการต่างๆของทางวัดท่าซุงไว้เป็นการล่วงหน้าทั้งหมดตั้งแต่ต้นแล้ว ดังนั้นจึงถวายกันในวันที่ ๑๐ หลวงพี่พระครูปลัดอนันต์เป็นผู้รับมอบแทนวัดท่าซุงครับ ดังนั้นผู้ร่วมบุญทุกท่านสามารถกำหนดจิตส่งจิตไปร่วมได้ตั้งแต่เวลาดังกล่าวไปจนต่อเนื่องในวันที่ ๑๑ พ.ย.ได้เลยนะครับ ด้วยอานิสงค์

- การถวายบายศรี และเครื่องบวงสรวง ดอกไม้ธูปเทียนพิธีขอขมาพระรัตนตรัยในวันที่ ๔ พ.ย.
    - การถวายเป็นกฐิน
    - สร้างพระพุทธรูปโดยเฉพาะเป็นองค์ใหญ่ และองค์ปฐมต้น
    - ถวายพระพุทธรูปโดยเฉพาะเป็นองค์ใหญ่ และองค์ปฐมต้น
    - ถวายพระบรมสารีริกธาตุที่บรรจุอยู่ภายในพระสมเด็จองค์ปฐมทั้งองค์ - ถวายเพชรประดับสมเด็จองค์ปฐม ๓๔ เม็ด
    - ถวายตู้กระจกบรรจุสมเด็จองค์ปฐม ๑๒ ตู้
    - บุญถวายพระสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๕๐ องค์นี้แด่วัดต่างๆที่วัดท่าซุงเห็นชอบโดยอาศัยกำลังของพระกระทำแทนเราอีกทอดหนึ่ง
    - และบุญสุดท้ายสำหรับผู้ที่ได้ช่วยเหลือค่าจัดส่งพระบรมสารีริกธาตุทุกๆท่าน แล้วก็ยังเผื่อแผ่ไปยังเพื่อนๆท่านอื่นให้เขาสามารถได้ร่วมบุญนี้ทันกำหนด อีกทั้งได้รับพระบรมสารีริกธาตุไว้บูชา

ขอพระนิพพานเป็นที่สุด หากยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงไร ขอคำว่า"ไม่มี"จงอย่าได้บังเกิดขึ้น และขอความคล่องตัวทุกๆอย่างให้มีผลแก่ทุกๆท่านด้วยเทอญ...

19. :::เพชร:::

1
    อานิสงค์กฐิน
    ตามที่องค์สมเด็จพระชินสีห์ พระบรมศาสดาที่มีพระนามว่า" พระปทุมมุตตระ " เทศนาไว้ว่า

"อานิสงค์ของกฐินมีมากเป็นกรณีพิเศษ” คนถวายกฐินทาน และร่วมถวายกฐินทาน ครั้งหนึ่งจะปรารถนาเป็นพระพุทธเจ้าก็ได้ จะปรารถนาเป็นพระอัครสาวกก็ได้ จะปรารถนาพระนิพพาน ซึ่งเป็นพระอรหันต์ก็ได้ และยิ่งกว่านั้นไซร้ ก่อนที่บรรดาผลทั้งหลายเหล่านั้น คือความเป็นพระพุทธเจ้าก็ดี ความเป็นอัครสาวกก็ดี หรือพระอรหันต์ที่ดี กว่าจะมาถึง พระผู้มีพระภาคเจ้ากล่าวว่า ในขณะที่เวียนว่ายตายเกิดในวัฏฏะ มีบารมียังไม่สูงดี ยังไม่บรรลุมรรคผลได้อานิสงค์กฐินทาน จะให้ผลดังนี้

ในอันดับแรกเมื่อตายจากความเป็นคนจะไปเกิดเป็นเทวดาและลงมาจุติเป็นเจ้าจักรพรรดิปกครองประเทศทั่วโลก มีมหาสมุทรทั้ง ๔ เป็นขอบเขต ๕๐๐ ชาติ

เมื่อบุญแห่ง ความเป็นจักรพรรดิสิ้นไป บุญหย่อนลงมาจะเป็นพระมหากษัตริย์ ๕๐๐ ชาติ

เมื่อบุญแห่งความเป็นพระมหากษัตริย์หมดไป ก็เกิดเป็นเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ

เมื่อบุญแห่งความเป็นเศรษฐีหมดไป ก็เกิดเป็นอนุเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ

เมื่อบุญแห่งความเป็นอนุเศรษฐีหมดไป ก็เกิดเป็นคหบดี ๕๐๐ ชาติ

รวมความแล้วองค์สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถตรัสไว้ว่า คนที่ทอดกฐินทานครั้งหนึ่งก็ดี หรือ ร่วม ทอดกฐินก็ดี บุญบารมีส่วนนี้ยังไม่ทันหมด ก็เข้านิพพานก่อนก็ได้<O:p</O:p

อานิสงค์การสร้างพระพุทธรูป
    การสร้างพระพุทธรูปจัดว่าเป็น พุทธบูชา ถ้าในเรื่องกรรมฐานจัดเป็นพุทธานุสสติกรรมฐาน ถ้าตายจากคนไปเกิดเป็นเทวดา มีรัศมีกายสว่างไสวมาก<O:p</O:p

อานิสงค์การถวายพระพุทธรูป
    การสร้างพระถวาย ด้วยอำนาจพุทธบูชาทำให้มีรัศมีกายมาก เป็นคนสวยตามที่พระพุทธเจ้าตรัสว่า
    "พุทธบูชา มหาเตชะวันโต"
    "การบูชาพระพุทธเจ้ามีเดชอำนาจมาก"

20. :::เพชร:::

1
    ยอดปัจจัยทำบุญ และยอดเงินใช้จ่ายทั้งหมดจะนำมาแจ้งให้ทราบกันในวันที่ ๑๒ พ.ย. ๒๕๕๐ เมื่อเสร็จสิ้นงานมอบพระบรมสารีริกธาตุ(จะเสร็จสิ้นทั้งหมดก่อนวันกฐิน) และหลังจากงานกฐินที่วัดท่าซุง(จะพบคณะผู้จัดสร้างอีกครั้งในวันกฐิน และจะได้มอบปัจจัยทั้งหมดให้ในวันนั้นเป็นการปิดงานบุญนี้ทั้งหมดเพื่อใช้ในการดำเนินการสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุขนาดองค์ใหญ่อีกครั้งในต้นปีหน้าน่าจะเป็นวันมาฆบูชา)