มอบพระบรมสารีริกธาตุในการร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 22 สิงหาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฐานพระที่หล่อองค์แรกๆได้ฐานพระที่เหมือนต้นแบบ แต่บล๊อกท้ายๆ บล๊อกเริ่มใช้ไม้ได้แล้วเพราะความร้อนส่วนหนึ่ง แต่หล่อไปแล้วกลับได้ฐานพระแบบโบราณ มีโค้งเว้านูนออก ได้รูปทรงที่สวยงาม และสมมาตรทั้ง ๒ ข้างซ้ายขวานับเป็นเรื่องที่แปลกมากครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2007
  2. :::เพชร:::

1
    จดจำอารมณ์นี้เอาไว้เจริญกรรมฐานจะรวดเร็วขึ้นกว่าเดิมครับ

3. :::เพชร:::

1
    วันงานวันอาทิตย์ที่ ๔ พ.ย. ๒๕๕๐ เครื่องบวงสรวง บายศรี ได้ถูกเตรียมขึ้นตั้งแต่วันเสาร์เวลา ๔ โมงเย็น กว่าจะเสร็จก็ประมาณ ๔ ทุ่ม ได้บายศรี ๕ ชั้นที่สวยงาม ขนมหวาน ผลไม้ ข้าวตอก ดอกไม้ เครื่องบูชาครบครัน สาธุชนผู้ร่วมงานสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุทยอยเดินทางกันมาร่วมงาน...

ผู้ที่มีส่วนการสร้างโดยตรงไม่ว่าจะเป็นผู้คัดพระบรมสารีริกธาตุวรรณะสีต่างๆ ผู้เทแบบเรซิ่น ผู้จัดเรียงพระบรมสารีริกธาตุซึ่งอาจจะกระทำการพลาดพลั้งต่อพระรัตนตรัยก็จะเตรียม"พานขมา"มาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2007
  4. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุแล้วครับ อนุโมทนาสาธุครับ
    <!-- / message -->

5. :::เพชร:::

1
    เวลาประมาณ ๙.๓๐ น. เริ่มพิธีขอขมาพระรัตนตรัย น้อม...จิตกราบขอขมาองค์พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยสงฆ์ พรหม เทพ ทั้งหลาย... ที่เคยพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยสงฆ์ ด้วยกาย วาจา ใจ โดยเฉพาะต่อการจัดสร้างพระพุทธปฏิมากรทั้ง ๖๔ องค์ ต่อองค์พระบรมสารีริกธาตุ ทั้งอในอดีต จนมาถึง ณ ขณะเวลาเดี๋ยวนี้ ขอจงอโหสิกรรม โปรดอดโทษให้ลูกตั้งแต่วันนี้ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน...

จากนั้นเป็นการบวงสรวง..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2007
  6. :::เพชร:::

1
    เกี่ยวกับมะพร้าวบนโต๊ะเครื่องบวงสรวงมีเรื่องเล่าว่า ในการหล่อองค์ปฐมฤกษ์นั้น ได้จัดเตรียมเครื่องบวงสรวงในลักษณะนี้เช่นกัน วันนั้นมีน้องนักศึกษา ABAC ท่านหนึ่งในงาน น้องท่านนี้มโนมยิทธิเต็มกำลังแจ่มใสมาก หลังจากเสร็จงานวันนั้น ได้เล่าว่าหลวงพ่อฤาษีฯท่านได้มาบอกว่าทุกอย่างทำได้ดีแล้ว ขาดเพียงเรื่องเดียวที่ยังไม่ถูกต้อง ไม่เช่นนั้นจะสมบูรณ์แบบที่สุด คือ"มะพร้าวบนโต๊ะบวงสรวงไม่ได้เฉาะ" พอน้องท่านนี้บอกไปเช่นนั้น หลายๆท่านไปดูบนโต๊ะวางเครื่องบวงสรวง พบว่า มะพร้าวไม่ได้เฉาะออกจริงๆด้วย

คราวนี้จึงต้องรอบคอบตรวจตราว่ามะพร้าวได้เฉาะออกแล้ว...

การจัดสร้างตลอด ๒ เดือนนี้ พี่ท่านหนึ่งที่ได้มโนมยิทธิเต็มกำลังแจ่มใสก็จะตรวจดูว่าขณะทำงานนี้อยู่ จิตของคนไหนเต็มร้อย คนไหนได้เพียง ๕๐ % เรียกว่าเครียดทีเดียว ระมัดระวังทั้ง กาย วาจา ใจ กันทุกคน จดจ่อแต่องค์พระ..

7. :::เพชร:::

1
    เพื่อนท่านใดที่พลาดงานครั้งนี้ ยังมีโอกาสอีกครั้งในวันเสาร์ที่ ๑๐ พ.ย. ๒๕๕๐ เวลาประมาณ เที่ยงไปแล้ว (ผมทราบมาว่าเป็นช่วงบ่าย ๒ โมง แต่ไม่ทราบว่าจะเปลี่ยนแปลงหรือไม่ ดังนั้นเตรียมตัวไปให้ถึงที่วัดท่าซุง แต่เนิ่นๆจะได้ร่วมบุญกัน ร่วมกันถวายพระพุทธปฏิมากรสมเด็จองค์ปฐม เนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๕๐ องค์กันนะครับ ที่ศาลา ๑๒ ไร่)

8. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    เพิ่งได้รับองค์พระบรมสารีริกธาตุ เมื่อตะกี๊เองครับ

เมื่อทราบข่าวว่ามีบางท่านได้รับผอบที่มีสภาพเปิดฝา ผมจึงพยายามสัมผัสกล่องพัสดุด้วยความระมัดระวัง พอได้สัมผัสกล่องพัสดุครั้งแรก ผมมีอันใจแว๊บบ. เลยครับ เนื่องจากกล่องมีน้ำหนักเบามาก และยังมีเสียงกรุ๊กกริ๊กเหมือนมีอะไรกลิ้งอยู่ข้างใน

พลันก็อธิษฐานขอขมาต่อองค์พระบรมสารีริกธาตุที่บรรจุอยู่ภายในกล่องพัสดุรวมถึงขอขมาต่อไปรษณีย์ผู้ไม่รู้ด้วย

พยายามใช้คัดเตอร์ค่อยๆกรีดกล่อง เมื่อเปิดกล่องดู พบว่ามีถุงซิปอยู่ 3 ซอง บรรจุผอบ และพระโลหิตธาตุ ส่วนเสียงกรุ๊กกริ๊กในตอนแรกปรากฏว่าเป็นพระโลหิตธาตุที่หลุดจากถุงซิปที่มีรอยปริอยู่ 2 องค์ จึงรีบหยิบพระโลหิตธาตุบรรจุใส่ถุงตามเดิม

สรุปได้ว่ามีปัญหาในการบรรจุจริงๆครับ

แนวทางแก้ไข
    1.บรรจุองค์พระบรมสารีริกธาตุ ใส่ถุงพลาสติกใสต่างหาก ซํก 2 ชั้น
    2.ห่อทั้งองค์พระบรมสารีริกธาตุ, พระโลหิตธาตุ และผอบรวมในถุงใสเดียวกันอีกที
    3.นำพลาสติกกันกระแทก (ตร.ม.ละ5 บ.) มาห่ออีกทีพร้อมติดเทปใสกันหลุด
    4.จากนั้นค่อยบรรจุใส่กล่องพัสดุ ครับ

ตอนแรกว่าจะถ่ายรูปแต่เกรงจะไม่เหมาะ ตอนนี้จะรีบแว่บกลับบ้านนำพระบรมสารีริกธาตุไปประดิษฐานที่ห้องพระก่อนครับ เนื่องจากรู้สึกมึนๆศรีษะ (กระแสองค์ท่าน)

9. :::เพชร:::

1
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับที่ได้แจ้งให้ทราบถึงความบกพร่องครั้งนี้ครับ...

10. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    พี่เพชรครับผมได้รับพระบรมสารีริกธาตุเป็นที่เรียบร้อยแล้วเมื่อวันศุกร์ครับ
    นำแบ่งให้ผู้ร่วมบุญ 1 ชุด เหลือที่ผม 2 ชุด ผมนำแกะดูเมื่อวันเสาร์พบว่า
    ภายในมีองค์พระบรมสารีริกธาตุแตกหนึ่งองค์ครับ และทั้งสองชุดของผม
    จะถูกแบ่งออกเพื่อ บูชาที่บ้าน และนำถวายวัดอีกอย่างน้อยสองแห่งครับ
    (อาจถวายมากกว่า สองแห่งก็ได้แล้วแต่เหตุแต่ปัจจัย)
    อ่านความคิดเห็นมาหลายท่านก็มีความคิดเห็นบ้างครับ
    คือเมื่อดูจากรูปภาพแล้วก็มีความคิดว่าน่าจะอัดรูปองค์ท่าน ใส่กรอบแล้วบูชา
    ที่บ้านน่าจะดี เพื่อเป็นพุทธานุสสติ เวลาไหว้พระสวดมนต์เห็นรูปท่านก็ยิ่งดีใหญ่
    คือพี่พอจะถ่ายรูปเติมองค์ท่านในมุมหรือที่ชัดที่สุด แล้วอัดแจกกับผู้ร่วมบุญ
    หรือโพสไว้ให้กับผู้สนใจสักหนึ่งรูปครับ
    ขอบพระคุณมากๆๆๆ ครับ
    และขอโมทนาในบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ

11. อ้วน เสือใหญ่

อ้วน เสือใหญ่ Active Member

23 สิงหาคม 2007
    ได้รับพระบรมสารีริกธาตุฯ แล้ว เกิดปิติครับ อนุโมทนาครับ

12. :::เพชร:::

1

แนะนำว่าการที่ post ภาพไว้ร้อยกว่าภาพนี้ คงมีที่ถูกกับจริตของแต่ละท่าน เลือกเอาในนี้ และ download ไปทำเองจะดีกว่าครับ บางอย่างหากเราเกิดความศรัทธาแล้ว เราควรจะต้องดำเนินการด้วยตนเองจะเหมาะสมกว่า หากพิจารณาแล้ว เห็นว่าไม่ถูกจริตเลยซักภาพ ก็ยังมีอีกวิธีหนึ่งคือ ไปที่วัดท่าซุง ก่อนที่ท่านจะถวายแด่วัดที่ปฏิบัติตามหลักธรรมคำสอนของหลวงพ่อฤาษีฯ จะได้เลือกถ่ายภาพเอาตามชอบใจในวันนั้นครับ หลังจากที่ท่านได้ถวายมอบแด่วัดต่างๆไปแล้ว คงเหลือที่วัดท่าซุงอยู่ ๕ องค์ซึ่งจะประดิษฐานไว้ตามที่ผมได้แจ้งไว้แล้ว ๕ แห่งด้วยกัน ก็ไปตามถ่ายภาพเอาตามชอบใจในช่วงเวลา และสถานที่นั้น ผมเห็นว่าจริตแต่ละคนถูกกำหนดโดยวาระของแต่ละคน มิมีผู้ใดจะไปกำหนดกฏเกณฑ์ครับ เหตุการณ์อจินไตยบางเหตุการณ์ใน"วันขอขมาพระรัตนตรัย" ผมก็ไม่สามารถจะบอกเล่าให้ฟังได้ทุกเรื่องสาเหตุเนื่องจากเกรงว่าจะมีผู้ฟังแล้วไปคิดปรามาสทั้งทางกาย วาจา และใจ ดังนั้นวางอุเบกขาเป็นดีที่สุด ใครจะคิดอย่างไรก็ช่าง ผมไม่ทราบทุกคนมีที่มามาจากไหน แต่มีที่ไปแน่นอนหากเกิดการปรามาสขึ้น ประการที่ ๒ คือผู้จัดสร้างกำชับว่าอย่าได้นำไปบอกเล่าให้ผู้ใดฟัง ด้วยผู้จัดสร้างไม่ต้องการดัง ไม่ต้องการเผยตัวตน สร้างเสร็จแล้ว ก็จบกัน ใครจะไปอ้างตัวเป็นผู้สร้างก็ช่างเขา ไม่ไปใส่ใจ อุเบกขาครับ การจะได้รับฟังเรื่องราวใดก็เป็นไปตามวาระของแต่ละคน ปัจจุบันพี่ท่านนี้ก็เบื่อหน่ายการเกิดเป็นที่สุด(เมื่อ ๑๕ ปีก่อน ผมได้พบพี่ท่านนี้เวลาทานข้าวบนโต๊ะอาหารจะมีรูปอสุภกรรมฐานเต็มไปหมด เชื่อว่าน่าจะผ่านด่านรูปกายสังขารนี้ไปได้แล้ว ณ เวลานี้) สงเคราะห์คนได้ก็สงเคราะห์ ไหนๆก็เป็นชาติสุดท้ายแล้ว ทำให้มันเต็มที่ เต็มกำลัง ถวายเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระพุทธสิกขีทศพลที่ ๑ และสมเด็จพระสมณโคดมที่พวกเราอยู่ในช่วงอายุพระพุทธศาสนาของพระองค์ท่านอยู่

การมอบพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานนี้เพื่อเจริญเป็นพุทธานุสติ เหนี่ยวนำให้ระลึกถึงคำสอนของพระองค์ท่านเป็นธรรมนุสติ และมูลเหตุการจัดสร้างนี้เพื่อเป็นการระลึกถึงพระคุณอันยิ่งใหญ่ไพศาลของหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง ที่ท่านได้สอนกรรมฐานมโนมยิทธิถ่ายทอดให้เห็นตามความเป็นจริงตามกำลังบารมีของแต่ละท่านไปดูถึงภพภูมิต่างๆ ให้เกิดความเชื่อด้วยตนเอง ให้เกิดความรู้สึกเบื่อหน่ายวัฏสงสารภพแล้วภพเล่า ตัดตรงไปพระนิพพานในฐานะของสาวกภูมิที่มีบารมีเต็มแบบปรมัถบารมีหากรู้สึกถึงตรงนี้มากๆก็เป็นสังฆานุสติ

13. :::เพชร:::

1
    ทางผู้จัดสร้างได้ถวายพระสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุจำนวน ๑ องค์ แด่พระอาจารย์นิลซึ่งพระอาจารย์ตั้งใจว่าจะนำบรรจุพระธาตุเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง จ.ชัยภูมิ จึงขออนุโมทนาบุญมา ณที่นี้ด้วยครับ อาจารย์ปู่ประถมเป็นตัวแทนถวายแด่พระอาจารย์นิล..

14. :::เพชร:::

1
    ไม่เกิดปัญหาใดๆเมื่อถึงมือใช่ไม๊ครับ รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยครับ

15. :::เพชร:::

1
    วันนี้ของดส่งก่อนนะครับ จะขอบันทึกเรื่องราวเกี่ยวกับพิธีขอขมาพระรัตนตรัย และพิธีบวงสรวง และภาพถ่ายจากการเดินทางกันก่อนครับ..พรุ่งนี้จะดำเนินการต่อครับ

16. :::เพชร:::

1
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </TD><TD class=thead width="14%">

</TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>:::เพชร:::, noi, nongnooo, พรรณศิริ </TD></TR></TBODY></TABLE>

สวัสดีครับคุณน้อย.. ได้พบกันที่จันทบุรีแล้วครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ...

คุณน้อย คุณอุมา และลูกชายน้อยๆ ได้ร่วมกันทำบุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่น บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ จำนวน ๕๐๐ บาทได้มอบให้พี่...โดยตรง ขออนุโมทนาด้วยครับ พี่...ได้ช่วยนำอธิษฐานจิตให้ครอบครัวคุณน้อย ผมพลอยได้รับความรู้ไปด้วย เป็นครอบครัวที่น่ารักมากครับ...

17. :::เพชร:::

1
    น้อง chaipat นำพระกรุฮอดปางสมาธิแดงใสนั้น มาสร้างจิตนาการว่ามีพระบรมสารีริกธาตุสีวรรณะต่างๆอยู่ภายในนะครับ คล้ายมาก

18. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณครับ ผมได้คุยกับเพื่อนของ ดร. เมตตา ท่านบอกว่าคงต้องใช้เวลา แต่ใจของผมยังไม่นิ่ง และใจร้อน วันหนึ่งที่ผมเรียงลำดับเรื่องต่างๆ ที่คิดไว้คงเป็นจริงสักวันครับ

ท่านพี่บุญมากจริงๆ ขอนิยมชื่นชมครับ ใครที่ไหนจะทำได้แบบนี้ละครับ ขออนุโมทนาครับ

สาธุครับ

19. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณเพชร และ คณะญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ
    (b-smile)
    (b-smile)

20. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    รบกวนถามพี่เพชรครับ

ว่าพระโลหิตธาตุ ที่ได้รับมานี้ เป็นของพระพุทธเจ้าพระองค์ไหนครับ เนื่องจากผมได้รับมา 2 ชุด เลยว่าจะนำอีกชุดหนึ่งถวายวัดป่าที่ผมปฏิบัติธรรมอยู่

หากมีเรื่องเล่าเกี่ยวกับที่มาของพระโลหิตธาตุนี้ รบกวนพี่เพชรเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ