มีข้อสงสัยในการรักษาศีล5ถามได้ครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย VERAJAK, 3 มีนาคม 2015.

1. Ahimsa

Ahimsa Active Member

ถ้าสมมติผมปวดฟัน(เคี้ยวข้าวไม่ได้)แล้วพูดเล่นๆว่าให้เพื่อนเคี้ยวให้แล้วคายให้เรากิน(เพื่อนผู้หญิง,เชิงลามก) เข้าขั้นพูดเพ้อเจ้อมั้ยครับ คือผมเป็นคนนิสัยชอบพูดเล่นๆสนุกๆ แต่ตอนนี้กำลังจะทำให้ศีลให้บริสุทธิ์อะคับ ขอบคุณครับ

2. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับการพูดเล่นหรือการพูดสัพยอกหรือเย้าเล่นในกลุ่มเพื่อนๆไม่ถือเป็นการพูดเพ้อเจอครับ ไม่ผิดศีลข้อนี้ครับแต่ระวังข้อ3นะครับหนักกว่าข้อนี้อีกเกิดผู้หญิงเค้าทำจริงแต่คุณไม่จริงจังหวังแต่งละนี่เข้าเลยนะครับ ผิดลูกผู้อื่น ยุ่งเลยเดี่ยวจะหาว่าลุงไม่เตือนนเครับ 55555
    การพูดเพ้อเจ้อนั้นหมายความว่าพูดในสิ่งที่เป็นไปไม่ได้และมีเจตนาจะหลอกให้ผู้อื่นเชื้อ เช่น ที่นี้มีผีทั้งๆที่ไม่มีจริงเจตนาให้เค้ากลัวนี้ยังงี้เป็นต้นถึงเรียกว่าพูดเพ้อเจ้อไม่คิดครับผม. สาธุ
    ป.ล.ลุงขอเตือนอีกอย่างนะครับเราพูดเล่นสนุกต้องดูคนอื่นด้วยนะครับเกิดไปพูดถึงคนอื่นแล้วเค้าเกิดไม่สนุกเอาจริงขึ้นมาจะเดือดร้อนนะครับ เพราะฉะนั้นเวลาพูดเล่นต้องระวังนิดนะครับอย่าคะนองปากเดียวจะมีปัญหาเพราะปากนี่แหละครับ. แต่ถ้าต่างฝ่ายต่างสนุกก็oครับมีความสุขครับไม่ต้องคิดมากเดียวผมบนหัวจะเปลี่ยนสีก่อนกำหนดครับ55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2015