มีคาถาหัวใจเศรษฐีมาฝาก พร้อมเเลกเปลี่ยนคาถาอาคมกันครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย maha, 2 กรกฎาคม 2005.

1. Jerusale

Jerusale เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    อะ ให้คาถากันสุนัขกัด คาถาส่วนตัวเลย ใช้มาตั้งแต่เด็กๆ
    เวลาโดนไล่ฟัดให้ร่ายดังนี้
    " นะโมพุทธายะ นะมะ อะ อุ อิสวาสุ อุ อะ มะ "

*แล้วคุณจะเห็นสุนัข ร้อง หงิ๋งๆ*

2. wasin senamontree

wasin senamontree สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2005
    Godgi

มีแต่คาถาเสริมทรัพหลวงพ่อปานและหลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นคนแต่งเพิ่มเพื่อความขรังครับ

สาธุ พรมจะมะหาเทวาสัพเพยักขาปะรายันติ
    พรมจะมะหาเทอะภิราภาพะวันตุเม
    มะหาปุญโย มะหาราโภพระวันตุเม
    มิเตภาหุหะติ
    พุทธะมะอะอุ นะโมพุทธายะ
    วิระทะโย วิระโคนายัง
    วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตธิโย
    มานีมามะ พุทธัสสะสวาโหม สัมปะติสฉามิ
    เพงๆภาๆหาๆฤาๆ

3. khochpaak

khochpaak เป็นที่รู้จักกันดี

คาบหมายถึง เวลา หมายถึง ครั้งครับ สมัยโบราณ มักนิยมเรียกช่วงเวลา หรือการภาวนาว่า เป็นคาบ เท่านั้นคาบ เท่านี้คาม มาปัจจุบัน นิยมใช้คำว่าครั้งครับ ความหมายเดียวกันแต่ต่างยุคสมัยกัน

4. dangcarry

dangcarry เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005

5. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ข้อมูลไม่ค่อยชัดเจนนะครับ แบบว่าหลงลืมไปบ้าง เท่าที่จำได้ เคล็ดการใช้คาถานะครับ
    1. ตั้งธาตุเป็น เช่น คาถาทางเมตตา ใช้จิตเป็นธาตุน้ำ (ยิ้มเล็กๆ ทรงลมหายใจ เย็น ๆ ทรงอารมณ์พรหมวิหาร หรือทรงอารมณ์อาโปกสิณ )
    2. คาบลม ใช้กับคาถาสั้น ๆ พวกหัวใจพระคาถาต่าง ๆ เช่นหัวใจธาตุทั้ง 4 น้ำ ดิน ไฟ ลม = นะ มะ พะ ทะ ภาวนาพร้อมสูดลมหายใจเข้าช้า ๆให้เต็มปอด (อัดลม) จากนั้นกลั้นลมหายใจให้นานที่สุด+ภาวนา (เรียกว่า กลั้นลม) แล้วป่าลมออกมาช้าๆ พร้อมภาวนาคาถา..... 1 รอบนี้เรียกว่า 1 คาบลม เหมาะกับคาถาฉุกเฉิน หรือผู้เป็นวิชาแล้ว ต้องการความรวดเร็ว ถ้าเป็นคาถาแบบโองการยาวๆ จะไม่ใช้แบบนี้
    3. คาบคาถา คือคาถา 1 จบนั่นเอง นิยมตั้งจิตให้มั่น เข้าฌาณ 4 ก่อน จากนั้นถอยมาอุปจารสมาธิ จึงภาวนาคาถาไป จนครบ คาบที่ระบุใช้
    4. อนุโลม ปฏิโลม ใช้กับคาถาหัวใจ ต่างๆ เช่น หัวใจธาตุทั้ง 4 1 คาบ = นะมะพะทะ มะพะทะนะ พะทะนะมะ ทะนะมะพะ นิยมฝึกนับลูกประคำ ทำสมาธิ 108 คาบ เพื่อสร้างความเคยชินต่อคาถา และเพื่อทำสมาธิ เป็นการฝึกจิตก่อนทดลองใช้คาถาบทนั้นจริง ๆ เมื่อทดลองเป็นแล้วจะใช้แค่คาบลม คาถานั้นก็จะบังเกิดผล
    5.ควรบูชาบรมครูคาถาทั้งปวงก่อน คือการตั้งนะโม...3 จบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2005
  6. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ขออภัยครับพิมพ์ผิด
    5.ควรบูชาบรมครูคาถาทั้งปวงก่อน คือการตั้งนะโม...3 จบ
    นกกระสาบินมา มุดน้ำกินปลา โผล่ขึ้นมา เรียกว่า 1 คาบ ครับ น่าจะเป็นความหมายของคาบลมครับ
    <!-- / message --><!-- / message -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ตุลาคม 2005
  7. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาอัญเชิญพระพุทธเจ้ามาไว้ในจิต
    พุทธังฤทธิธัมมังฤทธิสังฆังฤทธิชะยะมังคะลังเอหิพุทธังเอหิธัมมังเอหิสังฆังเอหิจิตตังมะมะเอหิ

8. waratrick

waratrick Active Member

17 ธันวาคม 2005
    เหตุที่ต้องเป็น108คาบ เอากำลังเทวดา เป็นเกณฑ์ครับ พระอาทิตย์ 6 จันทร์ 15 อังคาร8 พุธ17 พฤหัสบดี 19 ศุกร์ 21 เสาร์10 ราหู12 ครับ อยากรู้ลองหาอ่านหนังสือเกี่ยวกับความเชื่อเกี่ยวกับเทวดานพเคราะห์